Connect with us

SPECIAL

മട്ടന്‍ ബിരിയാണി പ്രസാദമായി വിളബുന്ന ക്ഷേത്രം !

Published

on

ചോക്ലേറ്റും മധുരപലഹാരങ്ങളുമൊക്കെ പ്രസാദമായി വിതരണം ചെയ്യുന്ന ഹിന്ദു ക്ഷേത്രങ്ങളെ കുറിച്ച് പലരും കേട്ടിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍ ക്ഷേത്ര നഗരമായ മധുരെയില്‍ വടക്കാം പാട്ടി ക്ഷേത്രത്തിലെ പ്രസാദം വെറ്റൈറ്റി തന്നെയാണ്. ഇവിടെയെത്തുന്ന് ഭക്തജനങ്ങള്‍ക്ക് പ്രസാദമായി നല്‍കുന്നത് നല്ല അടിപൊളി മട്ടന്‍ ബിരിയാണിയാണ്. വാര്‍ത്താ എജന്‍സിയായ എന്‍ എന്‍ ഐയാണ് ഈ കൗതുകകരമായ സംഭവം റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തത്.

ക്ഷേത്രങ്ങള്‍ക്ക് പേരു കേട്ടതാണ് മധുരൈ നഗരം. മീനാക്ഷി സുന്ദരേശ്വരാര്‍ ക്ഷേത്രമുള്‍പ്പെടെയുള്ള പ്രസിദ്ധമായ ക്ഷേത്രങ്ങള്‍ സ്ഥിതിചെയ്യുന്നത് ഇവിടെയാണ്.വടക്കാപാട്ടി ക്ഷേത്രത്തില്‍ വര്‍ഷം തോറും നടക്കുന്ന മുനിയാണ്ടി പൂജയോടനുബന്ധിച്ചാണ് ബിരിയാണി പ്രസാദം നല്‍കുന്നത്. എല്ലാ വര്‍ഷവും ജനുവരി മൂന്നാമത്തെ ആഴ്ച്ചയിലെ വെള്ളി, ശനി ദിവസങ്ങളിലാണ് ഈ പ്രത്യേക പൂജ നടക്കുന്നത്.

ജനങ്ങളില്‍ നിന്നും ലഭിക്കുന്ന സംഭാവന ഉപയോഗിച്ച് നടക്കുന്ന ഈ പൂജയില്‍ ഏകദേശം 1000 കിലോയുടെ അരിയും, 250 ആട്, 300 കോഴികള്‍ എന്നിവ ഉപയോഗിച്ചാണ് ബിരിയാണി ഉണ്ടാക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ 84 വര്‍ഷമായി നടക്കുന്ന ആഘോഷത്തില്‍ ജനങ്ങള്‍ക്കെല്ലാവര്‍ക്കും ബിരിയാണി വിളമ്പി നല്‍കുകയാണ് ചെയ്യുക. പ്രസാദ വിതരണത്തിന് മതിയാവോളം മട്ടന്‍ ബിരിയാണി കഴിക്കാന്‍ നിരവധി ഭക്തരാണ് എത്തുക.

 

INTERNATIONAL

ഈ പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തില്‍ പ്രവാസികളെ തനിച്ചാക്കരുത്. കൂടെ നിര്‍ത്തണം. ചേര്‍ത്തു നിര്‍ത്തണം.

Published

on

ഒന്നര ലക്ഷം രൂപയെങ്കിലും തരപ്പെടുത്തുവാന്‍ സാധിച്ചിരുന്നെങ്കില്‍ താന്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുമായിരുന്നുവെന്നു ഒരു പ്രവാസി യുവാവ് പറഞ്ഞതായി കോഴിക്കോട് ജില്ലയിലെ ഒരു  ക്ലിനിക്കല്‍ സൈക്കൊളജിസ്റ്റ് വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. ഒന്നാം കോവിഡ് സമയത്ത് സൗദിയില്‍ നിന്നും തിരക്കിട്ട് നാട്ടിലെത്തിയതാണ് അയാള്‍. മൂന്ന് മാസത്തിനു ശേഷം ദുബായ് വഴി സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്താം എന്നായിരുന്നു പ്രതീക്ഷ. എന്നാല്‍ ദുബായ് വഴി യാത്ര വിലക്കിയപ്പോള്‍ തിരിച്ചെത്താനുള്ള സാധ്യത കുറഞ്ഞു. ഇനിയിപ്പോള്‍ നേപ്പാള്‍ വഴിയോ, മാലിദ്വീപ് വഴിയോ പോകണം.

9൦൦൦൦ രൂപയാണ് നേപ്പാള്‍ വഴി പോകാന്‍ ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സികള്‍ ചോദിക്കുന്നത്. മാലിദ്വീപ് വഴി പോകാന്‍ ഒന്നര ലക്ഷത്തിനുള്ളില്‍ വേണം. സ്വന്തം ചിലവിനുള്ള പണം വേറെയും. കയ്യില്‍ കാല്‍ കാശില്ല. ആധാരം ഇപ്പോള്‍ തന്നെ പണയത്തിലാണ്. വിവാഹം കഴിഞ്ഞ സഹോദരിയുടെ സ്വര്‍ണ്ണവും എടുത്ത് പണയം വെച്ചിരിക്കുന്നു.

നാട്ടില്‍ ആരോട് കടം ചോദിച്ചാലും ലഭിക്കാത്ത അവസ്ഥ. എങ്ങിനെയെങ്കിലും സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തിയിരുന്നെങ്കില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന സ്ഥാപനത്തില്‍ നിന്നും കുറച്ചു തുക അഡ്വാന്‍സായി വാങ്ങി അത്യാവശ്യം തിരക്കുള്ള കടങ്ങള്‍ തീര്‍ക്കാം. പക്ഷെ പോകാനുള്ള പണം കടം ചോദിച്ചാല്‍ തന്നെ നാട്ടില്‍ പരിചയക്കാരുടെ കൈവശം ഇത്രയും തുക നല്‍കാനില്ല. ഉള്ളവര്‍ തന്നെ തിരിച്ചു തരുമോ എന്ന സംശയത്താല്‍ പണം ഇല്ലെന്ന് പറയുന്നു. സമ്മര്‍ദ്ദം താങ്ങാന്‍ കഴിയാതെയാണ് അയാള്‍ സൈക്കൊളജിസ്റ്റിനെ കാണാനായി എത്തിയത്.

റിയാദില്‍ ബൂഫിയ നടത്തുന്ന കണ്ണൂര്‍ സ്വദേശിയുടെ സമ്മര്‍ദ്ദം നാട്ടിലെ കാര്യങ്ങള്‍ ആലോചിച്ചാണ്. മകളുടെ വിവാഹത്തിന് വേണ്ടി വായ്പ എടുത്തതിന്റെ ഇ.എം.ഐ കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് മാസമായി മുടക്കമാണ്. കല്യാണ ചിലവുകള്‍ക്കായി കൈവായ്പ വാങ്ങിയ സംഖ്യ ഇതുവരെ കൊടുത്ത് തീര്‍ത്തിട്ടില്ല. മകന്റെ ബൈക്കിന്‍റെയും വായ്പ തവണ അടച്ചില്ല. മകളുടെ കുട്ടികളുടെ ഫീസ്‌ നല്‍കാന്‍ സമ്മര്‍ദ്ദം ഉണ്ടെങ്കിലും ഇതുവരെ കൊടുത്തിട്ടില്ല. വീട്ടിലെ ചിലവുകള്‍ വേറെയും.

ആദ്യത്തെ കോവിഡ് പ്രതിസന്ധി കഴിഞ്ഞതിന് ശേഷം കച്ചവടം ഒന്ന് ഉഷാറായി വരികയായിരുന്നു. റമദാന്‍ മാസത്തില്‍ കുറച്ചു പണം മിച്ചം വെച്ചു അത്യാവശ്യം കടങ്ങള്‍ വീട്ടാം എന്നോര്‍ത്തു ഇരിക്കുമ്പോഴാണ് കോവിഡിന്റെ രണ്ടാം വരവ്. ഈ പ്രതിസന്ധി ഇനിയും കുറെ മാസങ്ങള്‍ കൂടി നിലനില്‍ക്കും. ചിലപ്പോള്‍ അടച്ചിടെണ്ടി വരും. എന്ത് ചെയ്യണം എന്ന് ഒരു പിടിയുമില്ലെന്ന് അയാള്‍ പറയുന്നു.

ഇതെല്ലാം സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങളില്‍ പിടിച്ചു നില്‍ക്കാന്‍ കഴിയുന്നവരുടെ വിവരങ്ങളാണ്. എന്നാല്‍ സമ്മര്‍ദ്ദവും സംഘര്‍ഷവും പിരിമുറുക്കവുമെല്ലാം ആരോടും പറയാതെ ഉള്ളിലൊതുക്കി കഴിയുന്നവരുണ്ട്. ഈ മാസം മൂന്നാം തിയ്യതിയാണ് ദമാം ലേഡീസ് മാര്‍ക്കറ്റിനു സമീപം സൂപ്പര്‍ മാര്‍ക്കറ്റില്‍ സെയില്‍സ്മാനായി ജോലി ചെയ്തുവരികയായിരുന്ന മണ്ണാര്‍ക്കാട് അട്ടപ്പാടി തോട്ടക്കര മുഹമ്മദ് മുസ്തഫ (31)യെ ദമാമില്‍ താമസസ്ഥലത്ത് ആത്മഹത്യ ചെയ്ത നിലയില്‍ കണ്ടെത്തിയത്.

കഴിഞ്ഞ ഒമ്പതു വര്‍ഷമായി പ്രവാസിയാണ് മുസ്തഫ. ആളുകളുമായി അധികം ഇടപഴകുന്ന തരക്കാരനായിരുന്നില്ല. സമ്മര്‍ദ്ദം മൂലം ചില മാനസിക പ്രശ്നങ്ങളും ഉണ്ടായിരുന്നു. സൗഹൃദങ്ങള്‍ അധികം ഇല്ലാതിരുന്ന മുസ്തഫ ജോലി ചെയ്യുന്ന കെട്ടിടത്തിന്റെ നാലാം നിലയില്‍ താമസിച്ചിരുന്ന മുറിയില്‍ ഉച്ച വിശ്രമത്തിനായി പോയതിന് ശേഷം തിരിച്ചു കാണാതിരുന്നപ്പോള്‍ അന്വേഷിച്ചപ്പോഴാണ് മുസ്തഫയെ തൂങ്ങി മരിച്ച നിലയില്‍ കണ്ടെത്തിയത്.

ദമ്മാമില്‍ തന്നെ പ്രവാസ ജീവിതം നയിച്ചിരുന്ന കണ്ണൂര്‍ വരദൂര്‍ സ്വദേശി മുയ്യം ആബിദിനെ (25) ഫെബ്രുവരി പതിനൊന്നാം തിയ്യതിയാണ് ദമ്മാമിലെ താമസ സ്ഥലത്ത് ആത്മഹത്യ ചെയ്ത നിലയില്‍ കണ്ടെത്തിയത്. മരണ വഴി തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിന് ഒരാഴ്ച മുന്‍പ് തന്നെ ആബിദ് മാനസികാസ്വാസ്ഥ്യം പ്രകടിപ്പിച്ചിരുന്നതായി ഒപ്പമുണ്ടായിരുന്നവര്‍ പറയുന്നു. അതിനെ തുടര്‍ന്ന് ആബിദിനെ നാട്ടിലേക്ക് അയക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ മറ്റു പ്രവാസികള്‍ ചെയ്തു കൊണ്ടിരിക്കുന്നതിനിടയിലാണ് ആബിദ് സ്വന്തം വഴി തിരഞ്ഞെടുത്തത്.

ഈ മാസം മൂന്നാം തിയ്യതിയാണ് അബഹയിലെ മെറ്റെണിറ്റി ഹോസ്പിറ്റലിലെ നഴ്സ് ആയി ജോലി ചെയ്തിരുന്ന കൊല്ലം പുനലൂര്‍ കരവാളൂര്‍ സ്വദേശിനി ലിജി സീമോന്‍ (31) ആത്മഹത്യ ചെയ്തത്. രണ്ട് മാസം മുന്‍പ് നാട്ടില്‍ പോയി വന്നതിനു ശേഷം വിഷാദ രോഗം ലിജിയെ വളരെ കൂടുതലായി അലട്ടിയിരുന്നു. കൂടാതെ ശ്വാസകോശ രോഗവും കലശലായി ഉണ്ടായിരുന്ന ലിജി സ്വന്തം വഴി തിരഞ്ഞെടുക്കുകയായിരുന്നു.

യു.എ.ഇ.യിൽ ഈ മാസം ഒമ്പത് ആത്മഹത്യകളാണ് നടന്നത്. മരിച്ചവരെല്ലാം മലയാളികളാണ്. തിരുവനന്തപുരം, തൃശ്ശൂർ ജില്ലകളിലുള്ളവരാണ് മരിച്ചവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും. കുടുംബപ്രശ്നങ്ങളും സാമ്പത്തിക ബാധ്യതയുമാണ് കൂടുതൽ പേരും ആത്മഹത്യക്ക് കാരണമാക്കിയത് എന്നാണ് നിഗമനം. അതില്‍ നാല് പേരുടെ മൃതദേഹം ഒരു ദിവസംതന്നെ നാട്ടിലേക്ക് അയക്കേണ്ടി വന്ന സാമൂഹ്യപ്രവർത്തകൻ അഷ്‌റഫ് താമരശേരിയുടെ കുറിപ്പ് പ്രവാസികളുടെ കണ്ണ് നനയിച്ചിരുന്നു.

പ്രവാസ ലോകത്ത് ഒറ്റപ്പെട്ടു പോകുന്നവര്‍ക്ക് സാന്ത്വനമേകാൻ ആരെങ്കിലും ഉണ്ടായിരുന്നങ്കില്‍ ചിലപ്പോള്‍ അവരില്‍ ഒരാളെങ്കിലും ജീവിതത്തിന്റെ വഴിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തുമായിരുന്നു. പ്രവാസ ലോകത്തെ ഒറ്റപ്പെട്ട ജീവിതം പലരെയും വിഷാദ രോഗത്തിലേക്ക് കൊണ്ട് ചെന്നെത്തിക്കുന്നുണ്ട്. ഇപ്പോള്‍ പ്രവാസ ലോകത്ത് ഉള്ളവരായായാലും നാട്ടില്‍ വന്നു മടങ്ങി പോകാന്‍ സാധിക്കത്തവരായാലും സാമ്പത്തിക ബുദ്ധിമുട്ടുകളുടെയും മാനസിക സമ്മര്‍ദ്ദത്തിന്‍റെയും പിരിമുറുക്കത്തിന്റെയും കാര്യത്തില്‍ തുല്യരാണ്.

നാട്ടില്‍ അവധിയിലുള്ള പ്രവാസിയായാലും പ്രവാസ ലോകത്ത് ഇപ്പോഴുള്ളയാളായാലും കടുത്ത പ്രതിസന്ധിയിലൂടെയാണ് അവര്‍ കടന്നു പോകുന്നത്. അത് കൊണ്ട് തന്നെ ഇത്രയും നാള്‍ അവരെ ആശ്രയിച്ചു ജീവിച്ച അവരുടെ വീട്ടുകാര്‍ തന്നെയാണ് ഈ പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തില്‍ അവര്‍ക്ക് താങ്ങാകേണ്ടത്. ഇത്രയും നാള്‍ ഈ പ്രവാസികള്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് വേണ്ടി ജീവിച്ചു. ഇപ്പോള്‍ അവരുടെ പ്രവാസ ജീവിതത്തില്‍ ഉണ്ടായിട്ടുള്ള പ്രതിസന്ധിയില്‍ നിങ്ങള്‍ അവരുടെ കൂടെ താങ്ങും തണലുമായി നില്‍ക്കണം. അങ്ങിനെ നില്‍ക്കാന്‍ നിങ്ങള്‍ ബാധ്യസ്ഥരാണ്. നിങ്ങളുടെ അവഗണന ചിലപ്പോള്‍ അവരെ കടുംകൈയ്യിലേക്ക് പോലും കൊണ്ട് ചെന്നെത്തിക്കും.

അത് കൊണ്ട് ഈ പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തില്‍ അവരെ തനിച്ചാക്കരുത്. കൂടെ നിര്‍ത്തണം. ചേര്‍ത്തു നിര്‍ത്തണം.

Continue Reading

LATEST

പ്രവാസികളുടെ തിരിച്ചു വരവ് താൽക്കാലികമായ തിരിച്ചടി മാത്രമാണെന്ന് ജോയ് മാത്യു

Published

on

കോവിഡ് പ്രതിസന്ധിയെ തുടർന്നുള്ള പ്രവാസി മലയാളികളുടെ തിരിച്ചു വരവ് താൽക്കാലികമായ തിരിച്ചടി മാത്രമാണെന്ന് മുൻ പ്രവാസിയും പ്രവാസ ലോകത്ത് മാധ്യമ പ്രവർത്തകനും ഇപ്പോൾ ചലച്ചിത്ര താരവുമായ ജോയ് മാത്യു.

ഇത്രയും കുറഞ്ഞ വേതനത്തിന് ഇത്രയും നിപുണനായ തൊഴിലാളികളെ ഗൾഫിലേക്ക് മറ്റു രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നും കിട്ടാത്ത കാലത്തോളം മലയാളിക്ക് എന്നും പ്രവാസ ജീവിതത്തിൽ ആവശ്യക്കാരുണ്ടാവുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

നിപുണനായ തൊഴിലാളികളില്ലാതെ ഗൾഫ് രാജ്യങ്ങൾ ആയാലും മുന്നോട്ട് പോകാൻ സാധിക്കില്ല. അവിടുത്തെ ഏതു മേഖല എടുത്താലും അതിൽ ഏറ്റവും പ്രധാനമായ ഘടകം ഈ തൊഴിലാളികൾ തന്നെയാണ്.

ഒരു പ്രവാസിയായി ശീലിച്ച ഒരാൾക്ക് ഒരിക്കലും ഇനി കേരളത്തിൽ സ്ഥിരമായി തുടരാൻ സാധിക്കുമെന്ന് തോന്നുന്നില്ല. അയാൾ ഇപ്പോൾ തന്നെ വായ്പകൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഒരുപാട് ബാധ്യതകൾ ഉണ്ടാവും. ഇനിയും ബാധ്യതകൾ ഉണ്ടാവും. അപ്പോൾ സ്വാഭാവികമായി അയാൾ പുതിയ മേച്ചിൽ പുറങ്ങൾ തേടി പോകുക തന്നെ ചെയ്യും.

പ്രവാസികൾക്ക് കേരളം ഒരു ഇടത്താവളം മാത്രമാണ്. അവർക്ക് സ്ഥിരമായി നിൽക്കാൻ സാധിക്കില്ല. രണ്ടു മൂന്ന് മാസത്തിനിടയിൽ പതിമൂന്ന് തവണയെങ്കിലും വിസിറ്റ് വിസയിൽ ഗൾഫിലേക്ക് പോയി വന്ന കാസർകോട് സ്വദേശികളൊക്കെ ഇവിടെയുണ്ട്.

തിരിച്ചു വരവിന്റെ ആശങ്ക വളരെ ശക്തമാണ്. തിരിച്ചു വരുന്ന പ്രവാസിക്ക് സ്റ്റാറ്റസ്കോ നിലനിർത്താൻ പ്രയാസമാണ്. ചുരുങ്ങിയത് ഒരു ഇരുചക്ര വാഹനം പോലുമില്ലാതെ യാത്രക്കായി ബസ് കാത്ത് നിൽക്കാൻ പ്രവാസിക്ക് ഇനി കഴിയുമെന്ന് തോന്നുന്നില്ല. ഇനി നാട്ടിൽ വന്ന് ഒരു പുതിയ സംരംഭം തുടങ്ങുന്നത് പ്രയാസമായിരിക്കും.

സർക്കാർ എന്തൊക്കെ പറഞ്ഞാലും സർക്കാർ ഓഫീസുകളിൽ ചെല്ലുമ്പോൾ പരിഗണന അല്ല മറിച്ച് അവഗണന ആയിരിക്കും ഉണ്ടാവാൻ പോകുന്നത്. കാരണം പരിഹാസം മലയാളിയുടെ മുഖമുദ്രയാണ്. സംരംഭകരായത് മൂലം മുൻ പ്രവാസികളായ രണ്ടു പേർ ആത്മഹത്യ ചെയ്യേണ്ടി വന്ന സ്ഥലമാണിത്.

ഇനി ഒരു മാറ്റം ഉണ്ടാവാൻ നമ്മൾ ചെയ്യേണ്ടത് കേരളത്തിന്റെ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ വാങ്ങാൻ കേരളീയർ പഠിക്കണം എന്നതാണ്. കണ്ണൂർ ഖാദി, കേരള സോപ്സ് പോലുള്ള തദ്ദേശീയ സ്ഥാപനങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്ന ഉപോയന്നാണ് വാങ്ങി ഉപയോഗിച്ച് ശീലിക്കുക. എങ്കിൽ പ്രവാസികൾ സംരംഭങ്ങൾ തുടങ്ങിയാൽ വിജയിക്കാൻ സാധിക്കും.

പ്രവാസികളോട് ഇഷ്ടവും സ്നേഹവുമുണ്ട്. എന്നാൽ ആലിംഗനം ചെയ്യാൻ വയ്യ എന്ന മാനസികാവസ്ഥയാണ് കേരളത്തിലെ ജനങ്ങൾക്കുള്ളത്. അവർ തരുന്ന പാരിതോഷികങ്ങൾ കൈനീട്ടി വാങ്ങിയ നമുക്ക് ഇപ്പോൾ അവർ തിരിച്ചു വരുമ്പോൾ അവരെ സ്വീകരിക്കാനുള്ള മനസ്സുണ്ടാവണം.

രാജ്യത്തിന് വേണ്ടി തന്നെയാണ് അവർ പ്രവാസികളായത്. ഇവിടെ പട്ടിണിയും പരിവട്ടവും ആയപ്പോൾ ജീവിക്കാൻ വേണ്ടി നാട് വിട്ടു പോയ ആളുകളാണവർ. അല്ലാതെ പ്രവാസം അവരുടെ ജനിതക ഘടനയിൽ ഉണ്ടായത് കൊണ്ടാണ് എന്നൊന്നും പറയാൻ സാധിക്കില്ല.

കേരളത്തെ നില നിർത്തുന്നത് മൂന്ന് ഘടകങ്ങളാണ്. മദ്യം, ലോട്ടറി, പ്രവാസികൾ. മദ്യവും ലോട്ടറിയും ഇപ്പോഴില്ല. മൂന്നാമത്തെ ഘടകമായ പ്രവാസികൾ ഇവിടെ എത്തുമ്പോഴും അവരെ സ്നേഹത്തോടെ സ്വീകരിക്കുകയും അവരെ രോഗം മാറി ആത്മ വിശ്വസത്തോടെ തിരിച്ചയക്കുകയും വേണമെന്ന് മാതൃഭൂമിക്ക് നൽകിയ അഭിമുഖത്തിൽ അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി.

Continue Reading

KERALA

സ്നേഹത്തിന് മുന്നിൽ ഭാഷക്കും മതത്തിനും അതിരിടാതെ ഒരു മലയാളി കുടുംബം.

Published

on

കോവിഡ് പ്രതിസന്ധിയെ തുടർന്നുള്ള ലോക്ക് ഡൗണിൽ കുടുങ്ങി പോയ കശ്മീരി യുവാക്കള്‍ക്ക് കൈത്താങ്ങായി മലയാളി കുടുംബം. വിമല്‍ ജ്യോതി എന്‍ജിനിയറിങ് കോളജ് വിദ്യാര്‍ത്ഥികളായ ഇല്യാസിനും ഉമറിനും ജാവീദിനും ആശ്രയമായത് സഹപാഠി ബ്രില്‍സ് സോജന്റെ പേരാവൂര്‍ കണിച്ചാറിലെ നെല്ലിക്കുന്നേല്‍ വീട്ടില്‍ കുടുംബമായിരുന്നു.

വിമൽ ജ്യോതിയിലെ രണ്ടാം വര്‍ഷ സിവില്‍ എന്‍ജിനീയറിങ് വിദ്യാര്‍ത്ഥികളാണ് ഇല്യാസും ഉമറും ജാവിദും. മാര്‍ച്ച് 13ന് കോളജ് അടച്ചപ്പോള്‍ സഹപാഠികൾ എല്ലാവരും അവരവരുടെ വീടുകളിലേക്ക് പോയി. ഇവർക്ക് കാശ്മീരിലേക്കുള്ള വിമാന ടിക്കറ്റ് ലഭിച്ചുവെങ്കിലും കണ്ണൂർ വിമാന താവളത്തിൽ നിന്നുള്ള യാത്ര തിയ്യതി മാർച്ച് 26 നായിരുന്നു.

ഇതോടെ അത്രയും ദിവസം തന്റെ വീട്ടിൽ താമസ സൗകര്യം ഒരുക്കാമെന്ന് പറഞ്ഞു സഹപാഠിയായ ബ്രിൽസ് ഇവരെ കണിച്ചാറിലെ വീട്ടിലേക്ക് കൂട്ടിക്കൊണ്ടു പോകുകയായിരുന്നു. എന്നാൽ അപ്രതീക്ഷിതമായി രാജ്യത്ത് ലോക്ക് ഡൗൺ പ്രഖ്യാപിക്കുകയും വിമാന സർവീസുകൾ നിർത്തി വെക്കുകയും ചെയ്തതോടെ ഇവരുടെ യാത്ര അനന്തമായി നീളുകയായിരുന്നു.

എന്നാൽ ഇതൊന്നും ബ്രില്‍സിന്റെ പിതാവ് സോജനും അമ്മ സ്വര്‍ണക്കും അസൗകര്യമായില്ല. മക്കളുടെ അന്യ സംസ്ഥാനക്കാരും അന്യ മതസ്ഥരുമായ കൂട്ടുകാർക്ക് ഏറ്റവും സുരക്ഷിതവും സ്നേഹപൂർണ്ണവുമായ അഭയമൊരുക്കി ആ കുടുംബം. തന്റെ രണ്ട് മക്കളൊടൊപ്പം ഇവരും സുരക്ഷിതരായിക്കുമെന്ന് അവരുടെ രക്ഷിതാക്കളെ സോജനും സ്വർണ്ണവും ഫോണിലൂടെ അറിയിക്കുകയും ആശ്വസിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

അതിനിടയിലാണ് വിശുദ്ധ റമദാൻ തുടങ്ങുന്നതും ഇല്യാസിനും ഉമറിനും ജാവീദിനും വ്രതം അനുഷ്ഠിക്കൽ മതപരമായി നിർബന്ധമാകുന്നതും. മറ്റൊരു മതത്തിന്റെ അനുഷ്ഠാനങ്ങളൊന്നും തന്നെ ഈ കുടുംബത്തിന് അസൗകര്യമായില്ല. നോമ്പ് കാലത്തിന്റെ പ്രാര്‍ഥനാ വിശുദ്ധിയില്‍ കഴിയുന്ന കുട്ടികള്‍ക്ക് ഈ കുടുംബം വ്രതം അനുഷ്ഠിക്കാനും നിസ്കരിക്കാനും പാതിരാത്രിയില് അത്താഴത്തിനും സൗകര്യമൊരുക്കുന്നു. നോമ്പ് മുറിക്കുന്ന സന്ധ്യയിൽ വിഭവങ്ങളുമൊരുക്കുന്നു.

സഹജീവി സ്നേഹത്തിന് മുന്നിൽ ദേശത്തിനും ഭാഷക്കും മതത്തിനും അനുഷ്ഠാനങ്ങൾക്കും അതിര് കല്പിക്കാനാവില്ലെന്ന് ഏവർക്കും മാതൃകയായി ഇതിലൂടെ തെളിയിക്കുകയാണ് പേരാവൂര്‍ കണിച്ചാറിലെ നെല്ലിക്കുന്നേല്‍ വീട്ടുകാർ.

Continue Reading
LATEST4 days ago

ഇന്ത്യക്ക് വീണ്ടും സൗദി അറേബ്യയുടെ സാന്ത്വനം.

LATEST4 days ago

ബഖാലകള്‍ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള മേഖലകളില്‍ ഇന്ന് മുതല്‍ വാക്സിനേഷന്‍ നിര്‍ബന്ധം

LATEST4 days ago

സൗദിയില്‍ ആഭ്യന്തര വിമാന യാത്രക്ക് വാക്സിനേഷന്‍ നിര്‍ബന്ധമല്ല

LATEST4 days ago

ഹൃദയത്തില്‍ തൊടുന്ന സംബോധനയോടെ സല്‍മാന്‍ രാജാവിന്റെ പെരുന്നാള്‍ സന്ദേശം

LATEST4 days ago

യു.എ.ഇ യില്‍ ഏഴു വിഭാഗങ്ങളെ വാക്സിന്‍ സ്വീകരിക്കുന്നതില്‍ നിന്നും ഒഴിവാക്കി

LATEST5 days ago

സൗദിയുടെ പുതിയ തീരുമാനം വെട്ടിലാക്കിയത് മേയ് 17 ന് കാത്തിരുന്ന പ്രവാസികളെ

LATEST5 days ago

തിരിച്ചു പോകുന്ന സൗദി പ്രവാസികള്‍ക്ക് സാമ്പത്തിക ആഘാതമായി ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂഷണല്‍ ക്വാറന്റൈന്‍

LATEST6 days ago

സൗദിയില്‍ കഫാല മാറ്റ നിയമത്തിന് അഭൂതപൂര്‍വ്വമായ പ്രതികരണം

LATEST6 days ago

സൗദിയില്‍ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂഷനൽ ക്വാറന്റീൻ നിര്‍ബന്ധമാക്കി. മുഴുവന്‍ വ്യവസ്ഥകളും നിബന്ധനകളും അറിയുക

INDIA6 days ago

പണം നഷ്ടപ്പെടാതെ സൗദിയില്‍ തിരി ച്ചെത്താന്‍ പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യങ്ങള്‍ ശ്രദ്ധിക്കുക

INDIA1 week ago

നോര്‍ക്കയുടെ പ്രതിനിധികള്‍ എന്ന വ്യാജേന സൗദിയില്‍ തൊഴില്‍ തട്ടിപ്പ്

INDIA1 week ago

താഷ്കന്റ് വഴി സൗദിയിലേക്ക് മലയാളികള്‍ അടക്കമുള്ള ഇന്ത്യക്കാര്‍ പ്രവേശിക്കുന്നു

INDIA1 week ago

സൗദി വിസ സ്റ്റാമ്പിംഗ് താല്‍ക്കാലികമായി നിര്‍ത്തി വെച്ചു

LATEST1 week ago

സൗദിയിലെ പുതിയ ഇന്‍ഷുറന്‍സ് പോളിസി. പ്രവാസികള്‍ അറിയേണ്ട പ്രത്യേകതകള്‍

LATEST1 week ago

യു.എ.ഇ യിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താന്‍ വന്‍തുക നല്‍കാന്‍ തയ്യാര്‍. പക്ഷെ തടസ്സം മാറുന്നില്ല

INDIA4 weeks ago

ഇത് സൗദി പ്രവാസികള്‍ക്ക് വ്യക്തമായ ഒരു അപകട സൂചനയാണ്

INDIA4 weeks ago

മലയാളികള്‍ അടക്കം മുപ്പതോളം പേരെ സൗദിയിലേക്കുള്ള വിമാനത്തില്‍ നിന്നും തിരിച്ചിറക്കി

INDIA4 weeks ago

സാധ്യമായ വഴികളിലൂടെ ഇപ്പോള്‍ സൗദിയില്‍ പ്രവേശിക്കൂ. മേയ് 17 ഉം എയര്‍ ബബിള്‍ കരാറും കാത്തിരിക്കേണ്ട

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികളുടെ നിലവിലെ പ്രതിസന്ധിക്ക് പരിഹാരം ഉണ്ടാവണമെങ്കില്‍

INDIA2 weeks ago

അര്‍മേനിയ വഴിയും പ്രവാസികള്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തുന്നു

INDIA4 weeks ago

ഇന്ത്യക്കാര്‍ക്ക് നിരാശ. സൗദിയില്‍ നിന്നും ഇന്ത്യയിലേക്ക് വിമാന സര്‍വീസില്ല.

INDIA2 weeks ago

ശ്രീലങ്ക വഴി സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നവര്‍ക്ക് ആശ്വാസ വാര്‍ത്ത.

LATEST4 weeks ago

ഈ പണം സൗദിയിലെ ജോലിയില്‍ നിന്നും പിരിയുമ്പോള്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടോ?

INDIA4 weeks ago

അനിശ്ചിതാവസ്ഥ സ്വയം വരുത്തി വെക്കുന്നവരാണ് ഈ സൗദി പ്രവാസികള്‍

INDIA6 days ago

പണം നഷ്ടപ്പെടാതെ സൗദിയില്‍ തിരി ച്ചെത്താന്‍ പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യങ്ങള്‍ ശ്രദ്ധിക്കുക

BAHRAIN2 weeks ago

ബഹറിന്‍ വഴിയുള്ള സൗദി യാത്രക്ക് വിലക്ക് വന്നേക്കും

LATEST2 weeks ago

ഒരേ വിമാനത്തില്‍ ഒരുമിച്ചു വന്നു. തിരിച്ചു പോകുന്നത് ജീവനറ്റ് ഒരേ വിമാനത്തില്‍

INDIA1 week ago

സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്താന്‍ പുതിയ വഴികള്‍ തേടി മലയാളികള്‍

LATEST4 weeks ago

സൗദിയില്‍ കര്‍ഫ്യൂ സാധ്യത ഈ മൂന്ന് നഗരങ്ങളില്‍. നിയന്ത്രണം പാലിച്ചില്ലെങ്കില്‍ കര്‍ഫ്യൂ എന്ന് ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം

LATEST4 weeks ago

സൗദിയില്‍ രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് വാക്സിന്‍ തിയ്യതി ലഭിക്കാത്തവര്‍ക്ക്‌ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്‍റെവിശദീകരണം

Trending

error: Content is protected !!