Connect with us

LATEST

ബുദ്ധി കൊണ്ട് ബിസിനസ് നിലനിർത്തി നിക്ഷേപം സുരക്ഷിതമാക്കിയ മലയാളി.

Published

on

വിദേശികൾക്ക് സ്വന്തമായി ബിസിനസ് ചെയ്യാൻ അനുവാദം നൽകിയിട്ടില്ലാത്ത രാജ്യമാണ് സൗദി അറേബ്യ. ഇൻവെസ്റ്റർ ലൈസൻസ് ഉള്ളവർക്കോ പ്രീമിയം ഇഖാമ ഉള്ളവർക്കോ മാത്രമാണ് പ്രത്യേക ആനുകൂല്യങ്ങൾ ഉള്ളത്. എന്നാൽ ഈ നടപടിക്രമങ്ങളെല്ലാം സാധാരണ ചെറുകിട കച്ചവടങ്ങളും ബിസിനസുകളും ചെയ്യാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന സാധാരണക്കാരായ പ്രവാസികൾക്ക് പ്രാപ്യമല്ല. അതിനാൽ ഒരു സ്വദേശിയുടെ പേരിൽ ലൈസൻസും കമേഴ്‌സ്യൽ രജിസ്ട്രേഷനുമെല്ലാം എടുത്ത് അയാൾക്ക് മാസത്തിൽ ഒരു തുകയോ അല്ലെങ്കിൽ ലാഭ വിഹിതമോ നൽകി ബിസിനസുകൾ ചെയ്തു വരുന്ന പ്രവാസികളാണ് സൗദിയിൽ അധികവും.

എന്നാൽ ഈ നിക്ഷേപങ്ങൾക്കൊന്നും തന്നെ ഒരു ഗ്യാരന്റിയും കാണില്ല. രേഖകളെല്ലാം സ്വദേശിയുടെ പേരിൽ ആയത് കൊണ്ട് പണമിറക്കുന്ന പ്രവാസിയെ ഏതു സമയത്തും സ്പോൺസർക്ക് പുറത്താക്കാം. ബിസിനസുകൾ പിടിച്ചെടുക്കാം. ഒരുപാട് സംഭവങ്ങൾ ഇതുപോലെ നടന്നിട്ടുണ്ട്. ഇപ്പോഴും നടക്കുന്നുണ്ട്.

എന്നാൽ വ്യവസ്ഥകൾ തെറ്റിച്ച് തന്റെ ബിസിനസ് അന്യായമായി പിടിച്ചെടുക്കാൻ ശ്രമിച്ച സ്വദേശിയുടെ മുന്നിൽ തോറ്റുകൊടുക്കാതെ അയാളെ ബുദ്ധി കൊണ്ട് തോൽപ്പിച്ച് തന്റെ ബിസിനസുകൾ നിലനിർത്തി നിക്ഷേപം സുരക്ഷിതമാക്കി സൗദിയിൽ ഇപ്പോഴും ബിസിനസ് തുടരുന്ന അപൂർവ്വം വ്യക്തികളിൽ ഒരാളാണ് മുഹമ്മദ് കബീർ.

ഇരുപത് വർഷം മുൻപാണ് കബീർ സൗദിയിൽ എത്തുന്നത്. നാട്ടിൽ മെക്കാനിക്കൽ എഞ്ചിനീയറിങ്ങും കഴിഞ്ഞു തൊഴിലില്ലാതെ നടക്കുന്ന സമയത്താണ് ഓയിൽ കമ്പനികളിൽ കയറിപ്പറ്റാനായി ഫ്രീവിസയിൽ സൗദിയിലെത്തിയത്. ദമ്മാമിൽ വന്നിറങ്ങിയ കബീർ അവിടെ നിന്നും ജുബൈലിൽ എത്തി ഒരു സുഹൃത്തിന്റെ കൂടെ താമസം ആരംഭിച്ചു.

ആരാംകോയിലോ സാബികിലോ കയറി പററുകയായിരുന്നു കബീറിന്റെ സ്വപ്‍നം. എന്നാൽ ജുബൈലിൽ എത്തിയതോടെ ആ സ്വപ്നം അത്ര എളുപ്പമൊന്നും പൂവണിയില്ലെന്ന് കബീറിന് മനസ്സിലായി. പിന്നീട് അരാംകോ, സാബിക് കമ്പനികളിലെ പ്രോജക്റ്റ് ചെയ്യുന്ന ഏതെങ്കിലും കമ്പനികളിൽ ജോലി ലഭിക്കാനായി ശ്രമം. എന്നാൽ ഐഡന്റിറ്റി കാർഡ് ഇല്ലാത്തത് മൂലം ഇൻഡസ്ട്രിയൽ ഏരിയയിലേക്ക് എത്തിനോക്കാൻ പോലും കബീറിന് സാധിച്ചില്ല.

തുടർന്ന് പല മാൻപവർ കമ്പനികളിൽ അന്വേഷിച്ചെങ്കിലും പുതിയതായി ബിരുദം നേടിയ കബീറിന് എൻജിനീയറായി പോസ്റ്റിങ് നൽകാൻ ഒരു കമ്പനിയും തയ്യാറായില്ല. മാൻപവർ കമ്പനികളിലൂടെ അയക്കുന്ന സിവികൾ അപ്പപ്പോൾ തന്നെ കമ്പനികൾ നിരസിച്ചു കൊണ്ടിരുന്നു. പരിചയ സമ്പത്ത് ഇല്ല എന്നുള്ളതായിരുന്നു നിരസിക്കുന്നതിനുള്ള പ്രധാന കാരണം.

ജുബൈലിൽ എത്തി രണ്ടു മാസം കഴിഞ്ഞിട്ടും തന്റെ ആഗ്രഹത്തിനൊത്ത ജോലി കബീറിന് ലഭിച്ചില്ല. കബീറിന് സൗജന്യമായി അത്രയും കാലം ഭക്ഷണവും താമസ സൗകര്യവും നൽകിയ സുഹൃത്ത് മുഖം കറുപ്പിക്കാൻ തുടങ്ങിയതോടെ എഞ്ചിനീയർ ജോലി മാത്രമേ സ്വീകരിക്കൂ എന്ന നിർബന്ധ ബുദ്ധി കബീർ ഉപേക്ഷിച്ചു. തുടർന്ന് ആരാംകോ പ്രോജക്റ്റ് ചെയ്യുന്ന സ്പാനിഷ് കമ്പനിയുടെ പ്രൊജക്റ്റിൽ മെക്കാനിക്കൽ അസിസ്റ്റന്റായി കബീർ ജോലിയിൽ പ്രവേശിച്ചു.

താഴ്ന്ന പോസ്റ്റിൽ ജോലിയിൽ പ്രവേശിച്ചുവെങ്കിലും കബീറിന്റെ സ്വപ്‌നങ്ങൾ ഉന്നതമായിരുന്നു. സ്വന്തമായി ഒരു കമ്പനിക്ക് രൂപം കൊടുക്കണം,അതിലൂടെ അളവറ്റ സമ്പത്തും പ്രശസ്തിയും ഉണ്ടാക്കണം എന്നുള്ള ആഗ്രഹത്തിലേക്കുള്ള ഒരു ചവിട്ടുപടി മാത്രമായിരുന്നു ഈ ജോലി. ഒരു എൻജിനീയർ മാത്രമായി ജീവിതം പാഴാക്കാതെ മെറ്റീരിയൽ ട്രേഡിങ്ങും മെറ്റീരിയൽ സപ്ലൈയും ചെയ്യുന്ന സ്ഥാപനങ്ങളും സ്‌കഫോൾഡിങ്ങും ഇൻസുലേഷനും ചെയ്യുന്ന കമ്പനിയും കബീർ സ്വപ്നം കണ്ടു. പണമില്ലാത്തത് കൊണ്ട് പലയിടത്തും തല താഴ്ത്തി നിൽക്കേണ്ടി വന്ന തനിക്ക് സമ്പത്തിലൂടെ നഷ്ടപെട്ടതെല്ലാം വീണ്ടെടുക്കണം എന്ന വാശിയുടെ ഭാഗമായിരുന്നു ഈ ആഗ്രഹങ്ങൾ.

ജോലിയിൽ പ്രവേശിച്ച കബീർ എല്ലാവരുമായും മികച്ച രീതിയിൽ പെരുമാറി സൗഹൃദം നേടിയെടുത്തു. തന്നെ ഏൽപ്പിച്ച ജോലികളെല്ലാം പ്രതീക്ഷക്കൊത്തുയർന്ന് പൂർത്തിയാക്കി. അതോടൊപ്പം തന്നെ പ്രൊജക്റ്റിലെ മെറ്റീരിയൽ കൺട്രോളർമാരുമായും പ്രൊജക്റ്റിലേക്ക് സാധനങ്ങൾ കൊണ്ട് വരുന്ന മെറ്റീരിയൽ സപ്ലയർമാരുമായും കമ്പനികളുമായും ബന്ധമുണ്ടാക്കാൻ പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിച്ചു.

കമ്പനി തങ്ങളുടെ പ്രോജക്റ്റ് പൂർത്തിയായപ്പോഴേക്കും കബീർ പ്രോജക്റ്റ് ടീമിന്റെ അവിഭാജ്യ ഘടകമായി മാറിയിരുന്നു. പ്രോജക്റ്റ് മാനേജരുടെയും സൂപ്പർവൈസർമാരുടെയും പ്രിയപ്പെട്ടവനായി മാറിയ കബീറിനെ അതുകൊണ്ടു തന്നെ കമ്പനിയുടെ കിഴക്കൻ പ്രവിശ്യയിൽ തന്നെ മാസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ ആരംഭിക്കുന്ന അടുത്ത പ്രോജക്റ്റ് ടീമിലേക്ക് ജൂനിയർ എൻജിനീയറായി തിരഞ്ഞെടുത്തു.

സ്പാനിഷ് കമ്പനിയുടെ പുതിയ പ്രോജക്റ്റ് ആരംഭിച്ചപ്പോൾ കബീറും ടീമിനൊപ്പം ചേർന്നു. ജൂനിയർ എൻജിനീയർ ആയിരുന്നെങ്കിലും പ്രോജക്റ്റ് മാനേജരുടെ വലംകൈ ആയിരുന്നു കബീർ. കമ്പനിയിലെ ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ വാരാന്ത്യ ബഹറിൻ യാത്രകളിലെ സ്ഥിരം സഹായി ആയിരുന്നു കബീർ. മറ്റു മാനേജർമാരും എൻജിനീയർമാരും മെറ്റീരിയൽ കോൺട്രോളറും സ്റ്റോർ കീപ്പറുമെല്ലാം കബീറിന് വേണ്ടപ്പെട്ട ആളുകളായി മാറി.

പുതിയ പ്രൊജക്റ്റിലേക്ക് ആവശ്യമായ മെറ്റീരിയലുകളുടെ വിലയും അളവും എണ്ണവും വലിപ്പവുമെല്ലാം കബീർ മനസ്സിലാക്കി. പ്രൊജക്റ്റിലേക്ക് മെറ്റീരിയലുകൾ സപ്ലൈ ചെയ്യുന്ന രണ്ടു കമ്പനികളുമായി ബന്ധം ഉണ്ടാക്കി മറ്റു കമ്പനികളുടെ ക്വട്ടേഷൻ തുകയും മറ്റു വിവരങ്ങളും ചോർത്തി കൊടുത്തു. ആ കമ്പനികൾക്ക് അർഹമല്ലാത്ത സഹായങ്ങൾ ചെയ്തു കൊടുത്ത് വൻതുക കമ്മീഷനായി കൈപ്പറ്റി. ആ പ്രോജക്റ്റ് അവസാനിക്കുമ്പോഴേക്കും കബീറിന്റെ കയ്യിൽ വലിയ രീതിയിൽ തന്നെ സമ്പത്ത് വന്നു ചേർന്നു. കമ്പനിയുടെ പടിഞ്ഞാറൻ പ്രവിശ്യയിൽ ആരംഭിക്കുന്ന പുതിയ പ്രോജക്റ്റ് ടീമിലേക്ക് കബീറിന്റെ പേരും ഉണ്ടായിരുന്നെങ്കിലും കബീർ ആ ഓഫർ താഴ്മയോടെ നിരസിച്ചു.

ഇതിനകം തന്നെ തന്റെ ഭാവി സ്വപ്നങ്ങൾ സാക്ഷാൽക്കരിക്കാൻ കബീർ കരുനീക്കം തുടങ്ങിയിരുന്നു. തന്റെ ആഗ്രഹങ്ങൾക്ക് ഒപ്പം നിൽക്കുന്ന ഒരു സ്വദേശിയെ കണ്ടു പിടിച്ചു. ഇതുവരെ കണ്ടിട്ടില്ലാത്ത തന്റെ പഴയ സ്പോൺസറിൽ നിന്നും താനാസിൽ നേടിയെടുത്തു. സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് പുതിയ സ്പോൺസറിലേക്ക് മാറ്റി. ബിസിനസിൽ നിന്നും ലഭിക്കുന്ന ലാഭത്തിന്റെ നിശ്ചിത ശതമാനമായിരുന്നു പുതിയ സ്പോൺസർക്ക് നൽകേണ്ടിയിരുന്നത്. സ്പോൺസർ തന്റെ ബിസിനസിൽ ഇടപെടരുത്. എന്നതായിരുന്നു കബീർ മുന്നോട്ട് വെച്ച നിബന്ധന. ആ നിബന്ധന സ്പോൺസറും അംഗീകരിച്ചു.

മറ്റൊരു മലയാളിയുടെ സഹായത്തോടെ ജുബൈലിൽ തന്നെ ഒരു ചെറിയ ഓഫീസ് എടുത്ത് ലൈസൻസും കമേഴ്‌സ്യൽ രജിസ്‌ട്രേഷനും പുതിയ സ്‌പോൺസറുടെ പേരിൽ എടുത്തു. ആരാംകോ സാബിക് വെണ്ടർ അപ്പ്രൂവൽ ഉടനെയൊന്നും ലഭിക്കാൻ സാധ്യത ഇല്ലാത്തതിനാൽ ആ അപ്രൂവൽ ഉള്ള ഒരു മലയാളിയുടെ കമ്പനിയെ ലാഭത്തിന്റെ ചെറിയൊരു ശതമാനം വാഗ്ദാനം ചെയ്ത് കൂടെ നിർത്തി.

പുതിയ സ്ഥാപനത്തിൽ മാനേജരായി കബീർ സ്ഥാനം ഏറ്റെടുത്തു. കിഴക്കൻ പ്രവിശ്യകളിലെ പ്രൊജക്റ്റുകളിൽ തന്റെ സ്വാധീനം ഉപയോഗിച്ച് അനേകം ഓർഡറുകൾ കബീർ നേടിയെടുത്തു. ആ മെറ്റീരിയലുകളെല്ലാം ഡമ്മിയായ മലയാളിയുടെ കമ്പനിയുടെ പേരിൽ സപ്ലൈ ചെയ്തു. ഇൻവോയ്‌സുകളെല്ലാം ഡമ്മി കമ്പനിയുടെ പേരിൽ ആയിരുന്നെങ്കിലും പണം കൃത്യമായി കബീറിന്റെ പക്കൽ അവർ എത്തിച്ചു കൊണ്ടിരുന്നു.

കൂടുതൽ പണം വന്നപ്പോൾ കബീർ തന്റെ സ്‌പോൺസറുടെ പേരിൽ ഒരു മെറ്റീരിയൽ സപ്ലൈ ഷോപ്പും വിശാലമായ ഗോഡൗണും തുടങ്ങി. അതുവരെ മറ്റ് കമ്പനികളിൽ നിന്നും ക്രെഡിറ്റ് വ്യവസ്ഥയിൽ സപ്ലൈ ചെയ്തു കൊണ്ടിരുന്ന കബീർ ഇതോടെ മെറ്റീരിയലുകൾ വൻതോതിൽ സ്വന്തമായി സ്റ്റോക്ക് ചെയ്തു തുടങ്ങി. ഗുണനിലവാരമുള്ള മെറ്റീരിയലുകൾ കുറഞ്ഞ ലാഭമെടുത്തു നൽകുന്നതിനാൽ കബീറിന്റെ ബിസിനസ് മാസങ്ങൾ കഴിയും തോറും അഭിവൃദ്ധി പ്രാപിച്ചു കൊണ്ടിരുന്നു.

പണം വരുന്നതിനനുസരിച്ച് കബീർ കയ്യയച്ച് ചിലവഴിച്ചു കൊണ്ടിരുന്നു. താമസം വിശാലമായ വില്ലയിലേക്ക് മാറ്റി. പുതിയ ലാൻഡ്ക്രൂയിസർ വാങ്ങി. വിദേശ യാത്രകൾ പതിവാക്കി. മൂന്ന് മാസത്തിൽ ഒരിക്കലെങ്കിലും രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസത്തേക്ക് നാട്ടിലെത്തി മടങ്ങുക പതിവാക്കി.

തന്റെ ബിസിനസിനെ സഹായിക്കുന്നവർക്ക് പ്രത്യുപകാരം ചെയ്യണമെന്നത് കബീറിന് നിർബന്ധമായിരുന്നു. കമ്പനികളിലെയും പ്രൊജക്റ്റുകളിലെയും മാനേജർമാർക്ക് പണവും വിലപിടിപ്പുള്ള സമ്മാനങ്ങളും നിരന്തരം നൽകി കൊണ്ടിരുന്നു. ഇവരുടെ വാരാന്ത്യ വിദേശ യാത്രകളുടെ സ്ഥിരം സ്പോൺസർ ആയിരുന്നു കബീർ.

തന്റെ സ്പോണ്സറെയും കബീർ മറന്നില്ല. സ്പോൺസർക്ക് നൽകിയിരുന്ന ലാഭ വിഹിതത്തിൽ നിസാരമല്ലാത്ത വർദ്ധന വരുത്തി. ഇടയ്ക്കിടെ വിലപിടിപ്പുള്ള സമ്മാനങ്ങൾ നൽകി. ഇതുകൊണ്ടൊക്കെ സ്പോൺസറും സന്തോഷവാനായിരുന്നു.

എന്നാൽ ഒരു ദിവസം സ്പോൺസർ കബീറിനെ വിലയിലേക്ക് വിളിപ്പിച്ചു. താൻ പുതിയ ഒരു വിവാഹം കൂടി കഴിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും ആവശ്യമായ സഹായങ്ങൾ ചെയ്യണമെന്നും ആവശ്യപ്പെട്ടു. സന്തോഷത്തോടെ സ്പോൺസർ ആവശ്യപ്പെട്ടതെല്ലാം കബീർ ചെയ്തു കൊടുത്തു. സ്പോൺസർക്ക് പുതിയ വിശാലമായ ഒരു വില്ല വാടകക്ക് എടുത്തു കൊടുത്തു. പുതിയ വാഹനം വാങ്ങിച്ചു കൊടുത്തു. വിവാഹ ചെലവിനായി അദ്ദേഹം ആവശ്യപ്പെട്ട ധനസഹായം നൽകി. കൂടാതെ വിവാഹ സമ്മാനവും കബീർ പ്രത്യേകം നൽകി.

സ്‌പോൺസറുടെ പുതിയ വിവാഹശേഷം ആറു മാസ കാലത്തോളം കാര്യങ്ങൾ പഴയ പോലെ തന്നെ മുന്നോട്ട് പോയി. സാധാരണയായി ഇരുപത്തഞ്ചോളം ചെക്കുകൾ ഒരുമിച്ച് സ്പോൺസറിൽ നിന്നും ഒപ്പിട്ടു വാങ്ങി ഓഫീസിൽ സൂക്ഷിച്ച് ആവശ്യം ഉള്ളപ്പോൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതായിരുന്നു കബീറിന്റെ രീതി. പക്ഷെ ഇടക്കിടെ തന്നോട് ചോദിക്കാതെ സ്ഥാപനത്തിന്റെ ബാങ്ക് അക്കൗണ്ടിൽ നിന്നും സ്പോൺസർ ചെറിയ ചെറിയ തുകകൾ സ്വയം ചെക്കുകൾ ഉപയോഗിച്ച് പിൻവലിക്കുന്നതായി കബീർ മനസ്സിലാക്കി. ചെറിയ തുകകൾ ആയതിനാൽ കബീർ അത് കാര്യമാക്കിയില്ല.

ആഴ്ചകൾക്ക് ശേഷം സ്പോൺസർ കബീറിനെ വിളിച്ചു ആദ്യ ഭാര്യയുടെ ചികിത്സാർത്ഥം വൻതുക ആവശ്യപ്പെട്ടു. സ്പോൺസർ ആവശ്യപ്പെട്ട തുക വലുതായിരുന്നതിനാലും വിതരണ കമ്പനികൾക്ക് തുക അഡ്വാൻസായി നല്കിയതിനാലും പ്രൊജക്റ്റുകളിൽ നിന്നും ഇൻവോയ്‌സുകൾ പാസാക്കാൻ വൈകിയതിനാലും അക്കൗണ്ടിൽ പണം ഇല്ലാത്തത് മൂലം അപ്പോൾ ആ തുക കൊടുക്കാൻ കബീറിന് കഴിഞ്ഞില്ല.

എന്നാൽ ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം ഒരു കമ്പനിയിൽ നിന്നും കബീറിന്റെ സ്ഥാപനത്തിലേക്ക് ട്രാൻസ്ഫർ ചെയ്ത ലഭിച്ച വൻതുക അക്കൗണ്ടിൽ എത്തി മണിക്കൂറുകൾക്കകം പിൻവലിക്കപ്പെട്ടു. ഞെട്ടിപ്പോയ കബീർ ബാങ്കിലെത്തി അന്വേഷിച്ചപ്പോൾ ചെക്ക് ഉപയോഗിച്ച് സ്പോൺസറാണ് ആ തുക പിൻവലിച്ചത് എന്ന് മനസ്സിലാക്കി. അക്കൗണ്ട് സ്ഥാപനത്തിന്റെ പേരിലും നിയമപരമായി സ്പോൺസർ സ്ഥാപനത്തിന്റെ ഉടമ ആയതിനാലും നിയമത്തിന്റെ മുന്നിൽ കബീർ ആ സ്ഥാപനത്തിലെ ഒരു ജീവനക്കാരൻ മാത്രമായതിനാലും കബീറിന് ഒന്നും ചെയ്യാൻ സാധിച്ചില്ല.

പിന്നീട് വന്ന രണ്ടു പേയ്‌മെന്റുകളും സ്പോൺസർ ഇതുപോലെത്തന്നെ സ്വന്തമാക്കി. കബീറിന്റെ ഫോണുകൾ സ്പോൺസർ എടുക്കാതായി. അന്വേഷിക്കാൻ ചെന്ന കബീറിനെ കാണാൻ പോലും സ്പോൺസർ കൂട്ടാക്കിയില്ല. മധ്യസ്ഥർ മുഖേന സംസാരിക്കാൻ ശ്രമിച്ചിട്ടും സ്പോൺസർ വഴങ്ങിയില്ല.

കാര്യങ്ങൾ കൈവിട്ടു പോകുകയാണെന്ന് കബീർ മനസ്സിലാക്കി. വരും ദിവസങ്ങളിലും ലക്ഷക്കണക്കിന് റിയാൽ സ്ഥാപനത്തിന്റെ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് വരാനുണ്ട്. ആ തുകകളെല്ലാം ഈ രീതിയിൽ നഷ്ടപ്പെടാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്നും കബീറിന് മനസ്സിലായി. നിയമപരമായി സ്‌പോൺസറെ ഒന്നും ചെയ്യാൻ സാധിക്കില്ല. പക്ഷെ എന്തെങ്കിലും ചെയ്തില്ലെങ്കിൽ തന്റെ ഇത്രയും നാളത്തെ അധ്വാനവും തന്റെ ജീവിത സ്വപ്നങ്ങളും തകർന്നടിയും. അപകടത്തിൽ നിന്നും രക്ഷപ്പെടാനുള്ള വഴികൾ കബീർ തല പുകഞ്ഞാലോചിച്ചു.

ഉടനെ കബീർ തന്റെ ഗോഡൗണിലെ മില്യൺ കണക്കിന് റിയാൽ വിലമതിക്കുന്ന സ്റ്റോക്കുകളെല്ലാം സുഹൃത്തിന്റെ ഗോഡൗണിലേക്ക് മാറ്റി. സൗദിയിലെ വിവിധഭാഗങ്ങളിലെ നിന്നും തന്റെ സുഹൃത്തുക്കളുടെ കമ്പനികളിൽ നിന്നും അഞ്ചു മില്യൺ റിയാലോളം വരുന്ന പുതിയ മെറ്റീരിയലുകൾ ക്രെഡിറ്റിൽ പർച്ചേസ് ചെയ്തു. ഒരു മാസത്തിനുള്ളിൽ പണം കൊടുക്കാമെന്ന വ്യവസ്ഥയിൽ ഓഫീസ് ആവശ്യങ്ങൾക്കായി സ്പോൺസർ ഒപ്പിട്ടു നൽകിയിരുന്ന ഇരുപത്തി അഞ്ചോളം ചെക്കുകൾ നൽകി.

ഓർഡർ ചെയ്ത പുതിയ മെറ്റീരിയലുകൾ വിവിധ കമ്പനികളിൽ നിന്നും കബീറിന്റെ ഗോഡൗണിൽ എത്തി. ഒരു മാസത്തിന് ശേഷം പേയ്‌മെന്റിന് വേണ്ടി കമ്പനികൾ കബീറിന്റെ സ്ഥാപനത്തിന്റെ ചെക്കുകൾ ബാങ്കിൽ നൽകി. പണമില്ലാത്തതിനാൽ എല്ലാ ചെക്കുകളും മടങ്ങി. വിശ്വസ്തനായ കബീറിന്റെ സ്ഥാപനത്തിൽ നിന്നുള്ള ആദ്യത്തെ സംഭവമായതിനാലും കബീർ സുഹൃത്തായതിനാലും കമ്പനികൾ നിയമ നടപടികൾക്ക് മുതിരാതെ കബീറുമായി ഫോണിൽ ബന്ധപ്പെട്ടു സംസാരിച്ചു.

കബീർ അവരോട് കാര്യങ്ങൾ തുറന്നു പറഞ്ഞു. കമ്പനിയിൽ വരുന്ന പേയ്‌മെന്റുകൾ സ്പോൺസർ എടുത്തു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്നും ഇതുപോലെ മുന്നോട്ട പോയാൽ തനിക്കൊന്നും ചെയ്യാൻ സാധിക്കില്ലെന്നും സ്ഥാപനം ഇല്ലാതാവുമെന്നും വ്യക്തമാക്കിയതോടെ കബീറിനെ സഹായിക്കാൻ അവരും തയ്യാറായി.

കബീറിന്റെ ആവശ്യപ്രകാരം അവർ കബീറിന്റെ സ്‌പോൺസറെ നേരിട്ട് ഫോണിൽ ബന്ധപ്പെട്ടു. ചെക്കുകൾ അയാൾ ഒപ്പിട്ടതാണെന്നും പേയ്മെന്റ് നൽകിയില്ലെങ്കിൽ അയാൾക്കെതിരെ നിയമ നടപടികൾ ആരംഭിക്കുമെന്നും ആ കമ്പനികളിലെ സ്വദേശി ഉദ്യോഗസ്ഥർ കബീറിന്റെ സ്‌പോൺസറെ അറിയിച്ചു. പല സ്ഥലങ്ങളിൽ നിന്നും കമ്പനികളുടെ ഫോൺ കാളുകൾ വരികയും അഞ്ചു മില്യൺ റിയാലോളം ബാധ്യതയുണ്ടായതായി അറിയുകയും ചെയ്തപ്പോൾ നിയമ നടപടികൾ ഭയന്ന് സ്പോൺസർ ഭയചകിതനായി.

അയാൾ ഉടനെ കബീറുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കബീറിനോട് ഉടനെ തന്നെ വില്ലയിലേക്ക് വരാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടുവെങ്കിലും കബീർ അതിന് തയ്യാറായില്ല. സ്‌പോൺസറുടെ വിലയിലേക്ക് തനിച്ച് പോയാൽ സ്പോൺസർ വ്യാജ പരാതി നൽകി തന്നെ പോലീസിൽ ഏൽപ്പിക്കാനുള്ള സാധ്യത മനസ്സിലാക്കി കബീർ ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥനായ തന്റെ സ്വദേശി സുഹൃത്തിന്റെ വീട്ടിലെ ഔട്ട് ഹൗസിലേക്ക് മാറി.

രണ്ടു ദിവസത്തിന് ശേഷം സ്പോൺസർ ഔട്ട് ഹൗസിൽ എത്തിയെങ്കിലും കബീറിനെ കൊണ്ട് പോകാൻ സ്വദേശി സുഹൃത്ത് അനുവദിച്ചില്ല. കബീർ തന്റെ സ്ഥാപനത്തിൽ നിന്നും വലിയ തുകകൾ മോഷ്ടിച്ചതായി സ്പോൺസർ ആരോപണം ഉന്നയിച്ചുവെങ്കിലും ആ തുകകൾ സ്പോൺസർ തന്നെ ചെക്ക് മുഖേന പിൻവലിച്ചതായുള്ള രേഖാമൂലമുള്ള തെളിവുകൾ കബീറിന്റെ പക്കലുണ്ടായിരുന്നു. കബീറിനെ ഹുറൂബാക്കുമെന്ന് ഭീഷണി മുഴക്കിയെങ്കിലും ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥന്റെ ഇടപെടലിൽ ഒന്നും ചെയ്യാനാവാതെ അയാൾ തിരിച്ചു പോയി.

തെളിവുകൾ എതിരായതിനാലും ഉന്നതരായ സുഹൃത്തുക്കൾ കൂടെയുള്ളതിനാലും സാധാരണക്കാരനായ തനിക്ക് കബീറിനെ ഒന്നും ചെയ്യാൻ സാധിക്കില്ലെന്ന് മനസ്സിലായ സ്പോൺസർ ഒടുവിൽ ഒത്തുതീർപ്പിന്റെ ഭാഷയിൽ സംസാരിച്ചു തുടങ്ങി. തനിക്കെതിരെ നിയമ നടപടികൾ എടുക്കരുതെന്ന് കമ്പനികളോട് കബീർ നേരിട്ട് പോയി സംസാരിക്കണമെന്നും തന്റെ ഭാഗത്ത് നിന്നും ഇനി ഇതുപോലുള്ള പ്രശ്നങ്ങൾ ഉണ്ടാവില്ലെന്നും സ്പോൺസർ ഉറപ്പ് നൽകി.

എന്നാൽ കബീർ ആ ഒത്തുതീർപ്പിന് തയ്യാറായില്ല. സ്പോൺസർ കൈപ്പറ്റിയ പണം തിരികെ സ്ഥാപനത്തിന്റെ അക്കൗണ്ടിൽ തിരികെ ഇടണമെന്നും പ്രശ്നങ്ങൾ തീർന്നാൽ ഭാവിയിൽ ഈ സ്‌പോൺസറുടെ നിലപാട് എങ്ങിനെയാവുമെന്ന് വ്യക്തമല്ലാത്തതിനാലും ഇനിയും അയാളുടെ സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് തുടരാൻ താല്പര്യമില്ലെന്നും തന്റെ മറ്റൊരു സുഹൃത്തായ സ്വദേശിയുടെ കീഴിലേക്ക് സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് മാറുന്നതിനായി താനാസിൽ നൽകണമെന്നും കബീർ ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ആദ്യം ഈ വ്യവസ്ഥകളോട് സ്പോൺസർ അനുകൂലമായി പ്രതികരിച്ചില്ലെങ്കിലും പ്രശ്നങ്ങൾ കൂടുതൽ ഗുരുതരാവസ്ഥയിലേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് മനസ്സിലായപ്പോൾ സ്പോൺസർ കബീറിന്റെ ആവശ്യങ്ങൾ ഭാഗികമായി അംഗീകരിച്ചു. സ്ഥാപനത്തിന്റെ അക്കൗണ്ടിൽ നിന്നുമെടുത്ത തുക മറ്റാവശ്യങ്ങൾക്ക് ചിവഴിച്ചതിനാൽ തിരികെ നൽകാൻ നിർവാഹമില്ലെന്നും കബീറിന്റെ സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് ഒഴിയാനും താനസിൽ നൽകാനും സ്ഥാപന ഉടമസ്ഥാവകാശം കൈമാറാനും തയ്യാറാണെന്ന് മധ്യസ്ഥനോട് സ്പോൺസർ വ്യക്തമാക്കി.

സ്പോൺസർ എടുത്ത തുക തിരികെ ലഭിക്കാൻ സാധ്യതയില്ലെന്ന് കബീറിനും അറിയാമായിരുന്നു. എങ്കിലും ഭാവിയിൽ സ്ഥാപനം സുരക്ഷിതമാക്കാൻ സ്ഥാപനത്തിന്റെ ഉടമസ്ഥാവകാശവും തന്റെ സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് മാറാനുള്ള താനാസിലും തന്റെ സുഹൃത്തായ സ്വദേശിയുടെ പേരിലേക്ക് ലഭിച്ചാൽ മതിയെന്ന ആവശ്യത്തിലേക്ക് കബീറും എത്തിയപ്പോൾ പ്രശ്‍നം ഒത്തുതീർന്നു. ആഴ്ചകൾക്കുള്ളിൽ തന്നെ സ്പോൺസർ എല്ലാ ബാധ്യതകളോട് കൂടി സ്ഥാപനത്തിന്റെ ഉടമസ്ഥാവകാശവും കബീറിന്റെ താനാസിലും സുഹൃത്തായ സ്വദേശിക്ക് കീഴിലേക്ക് മാറാനുള്ള നടപടിക്രമങ്ങൾ പൂർത്തിയാക്കി. പുതിയ സ്‌പോൺസറുടെ കീഴിൽ കബീർ ഇപ്പോഴും സൗദിയിൽ ബിസിനസ് തുടരുന്നു.

LATEST

ആ വഴിയും അടയുന്നു. നിലവിലെ സാഹചര്യത്തില്‍ ലെവി കൊടുത്ത് സൗദിയില്‍ ഇനി മുന്നോട്ടു പോകാന്‍ സാധിക്കില്ല.

Published

on

ഞാന്‍ ഇപ്പോള്‍ റിയാദില്‍ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയില്‍ ജോലി ചെയ്യുകയാണ്. സ്വന്തമായാണ് പുറത്ത് ജോലി ചെയ്യുന്നത്. ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാര്‍ക്ക് ലെവി ബാധകമാക്കിയല്‍ മുന്നോട്ട് തുടര്‍ന്ന് പോകാന്‍ സാധിക്കില്ല. എന്ന് മുതലാണ്‌ ഈ നിയമം നിലവില്‍ വരുന്നത്, ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള ഒഴിവാക്കലുകള്‍ ഉണ്ടാകുമോ തുടങ്ങിയ കാര്യങ്ങള്‍ വിശദീകരിക്കാമോ? സ്പോണ്‍സര്‍ഷിപ്പ് മാറുന്നതിന് എന്തൊക്കെ നടപടി ക്രമങ്ങളാണ് സ്വീകരിക്കേണ്ടത് എന്നും പറഞ്ഞു തരാമോ?

സൗദിയില്‍ കോവിഡ് വ്യാപനം രൂക്ഷമാവുന്നതിന് മുന്‍പ് അനധികൃത വിദേശികളെ പിടികൂടുന്നതിന് വേണ്ടി വ്യാപകമായ പരിശോധന നടന്നിരുന്നു. നിലവിലെ പ്രത്യേക സുരക്ഷാ ഭീഷണി സാഹചര്യങ്ങള്‍ മുന്‍നിറുത്തി അധികൃതര്‍ ലക്ഷ്യമിട്ടിരുന്നത് പ്രധാനമായും യാതൊരു രേഖകളും ഇല്ലാതെ അതിര്‍ത്തി പ്രദേശങ്ങളിലൂടെ നുഴഞ്ഞു കയറിയവര്‍, രേഖകളുടെ കാലാവധി അവസാനിച്ചിട്ടും രാജ്യത്ത് തുടര്‍ന്നവര്‍ തുടങ്ങിയ അനധികൃത താമസക്കാരെ ആയിരുന്നു. മാനവ ശേഷി, സാമൂഹിക വികസന മന്ത്രാലയത്തിന്റെ പരിശോധന അല്ലാതിരുന്നിട്ടു കൂടി ഈ പരിശോധനകളില്‍ ജവാസാതിന്റെയും സംയുക്ത സുരക്ഷ സേനകളുടെയും പിടിയില്‍ പത്തു ശതമാനത്തോളം വിദേശികളും ഉള്‍പ്പെട്ടിരുന്നു. ഇതില്‍ അധികവും ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയില്‍ സൗദിയിലെത്തി സ്വന്തമായി ജോലി ചെയ്തു വന്നിരുന്നവര്‍ ആയിരുന്നു.

അത് പോലെ തന്നെ മാനവ ശേഷി, സാമൂഹിക വികസന മന്ത്രാലയത്തിന്റെ പരിശോധനകളില്‍ നിരവധി സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ അനേകം ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ അനധികൃതമായി ജോലി ചെയ്തു വരുന്നതായി കണ്ടെത്തിയിരുന്നു. ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയില്‍ രാജ്യത്തെത്തി സ്വതന്ത്രമായി ജോലി ചെയ്തു വരുന്നവരായിരുന്നു ഇവര്‍. ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാര്‍ക്ക് ലെവി ബാധകമല്ലാത്തതിനാലാണ് വന്‍തുകയുടെ സാമ്പത്തിക ബാധ്യത ഒഴിവാക്കുന്നതിനായി വിദേശികള്‍ ഈ വിസയില്‍ എത്തി ജോലി ചെയ്തു വന്നിരുന്നത്.

2014 ജൂലൈയിലാണ് രാജ്യത്ത് ആദ്യമായി സ്വകാര്യ മേഖലയിലെ വിദേശ തൊഴിലാളികൾക്ക് ലെവി ബാധകമാക്കിയത്. 2017 ജൂലൈയിൽ ആശ്രിതർക്കും ലെവി നിലവിൽവന്നു. എങ്കിലും ഗാർഹിക തൊഴിലാളികൾക്ക് ലെവി ബാധകമായിരുന്നില്ല. ഈ പഴുത് മുതലെടുത്ത്‌ കൊണ്ടാണ് പല വിദേശികളും ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയിലേക്ക് മാറുകയോ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ പോയോ പുതിയ ഹൌസ് ഡ്രൈവർ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഗാർഹിക വിസകളില്‍ രാജ്യത്തെത്തുകയോ ചെയ്തു കൊണ്ടിരുന്നത്.

പരിശോധനകളില്‍ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയില്‍ രാജ്യത്തെത്തിയ അനേകം തൊഴിലാളികള്‍ പിടിലാകുന്നത് വര്‍ദ്ധിച്ചതോടെയാണ് ഈ വിഷയം അധികൃതരുടെ ശ്രദ്ധയില്‍ പെടുന്നത്. തുടര്‍ന്ന് ഈ പഴുത് അടക്കുന്നതിനു വേണ്ടിയുള്ള ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമായാണ് ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് ലെവി ഏര്‍പ്പെടുതാനുള്ള തീരുമാനം മാനവശേഷി സാമൂഹിക വികസന മന്ത്രാലയ ശുപാര്‍ശ പ്രകാരം സൗദി കാബിനറ്റ്‌ കൈക്കൊള്ളുന്നത്.

പുതിയ തീരുമാന പ്രകാരം ഹൗസ് ഡ്രൈവർ വിസയിലുൾപ്പെടെയുള്ള മുഴുവൻ ഗാർഹിക തൊഴിലാളികൾക്കും ലെവി ബാധകമാണ്. ഓരോ തൊഴിലാളിക്കും വർഷത്തിൽ 9,600 റിയാൽ, അഥവാ പ്രതിമാസം 800 റിയാൽ തോതിലാണ് ലെവി. എന്നാല്‍ ആവശ്യമായ മുന്‍കരുതലുകള്‍ എടുത്തു കൊണ്ട് തന്നെയാണ് ഈ തീരുമാനം മന്ത്രാലയം കൈക്കൊണ്ടിട്ടുള്ളത്. പുതിയ തീരുമാനം മൂലം സ്വദേശികള്‍ക്കും വിദേശികള്‍ക്കും പെട്ടെന്ന് അസൗകര്യം ഉണ്ടാകാത്ത വിധത്തിലാണ് പുതിയ നിബന്ധനകള്‍ നടപ്പിലാക്കുക.

അതായത്, എല്ലാ ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ക്കും ലെവി ഏര്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല. നാലിൽ കൂടുതൽ ഗാർഹിക തൊഴിലാളികളുള്ള സ്വദേശികളും, രണ്ടിൽ കൂടുതൽ തൊഴിലാളികളുള്ള വിദേശികളും മാത്രമേ പുതിയ തീരുമാന പ്രകാരം ലെവി അടക്കേണ്ടി വരുന്നുള്ളൂ. വിസ കച്ചവടവും അനധികൃത വിസ കൈമാറ്റവും തടയുന്നതിനാണ് ഈ നിബന്ധനകള്‍ കൊണ്ട് വന്നിട്ടുള്ളത്.

മാത്രമല്ല, ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് മറ്റു തൊഴിലുകളിലേക്ക് മാറുന്നതിനാവശ്യമായ സാവകാശവും മന്ത്രാലയം പരോക്ഷമായി നല്‍കുന്നുണ്ട്. അത് കൊണ്ട് തന്നെ രണ്ട് ഘട്ടങ്ങളിലായാണ് തീരുമാനം നടപ്പിലാക്കുക. ഈ വർഷം മെയ് 22 ന് ആരംഭിക്കുന്ന ഒന്നാം ഘട്ടത്തിൽ പുതിയ ഗാർഹിക വിസയിൽ വരുന്ന തൊഴിലാളികൾക്ക് മാത്രമേ ലെവി അടക്കേണ്ടതുള്ളൂ.

കൂടാതെ ഈ വിഷയത്തില്‍ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ഉദാരമായ നിലപാടും പ്രശംസാര്‍ഹമാണ്. പ്രത്യേക വൈദ്യ പരിചരണ ആവശ്യമുള്ള ആളുകൾ, ഭിന്നശേഷിക്കാർക്കുള്ള പരിചരണം തുടങ്ങി മാനുഷികമായ പരിഗണന ആവശ്യപ്പെടുന്ന സന്ദർഭങ്ങളിൽ അത്തരം ജോലികൾക്കായി നിയമിക്കുന്ന ഗാർഹിക തൊഴിലാളിക്ക് ലെവി ബാധകമാവില്ല.

നിലവിൽ രാജ്യത്തുള്ള ഗാർഹിക തൊഴിലാളികൾക്ക് ഒരു വർഷത്തിന് ശേഷം മാത്രമേ ലെവി ബാധകമാകുകയുള്ളൂ. 2023 മെയ് 13 മുതലാണ് ഇവർക്ക് ലെവി അടക്കേണ്ടിവരിക. ഇതിനിടയില്‍ ഇവര്‍ക്ക് മറ്റുള്ള പ്രൊഫഷനുകളിലെക്ക് മാറാനോ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ രാജ്യം വിട്ടു പോകാനോ ഉള്ള സാവകാശം ലഭിക്കും. ഇപ്പോൾ ഹൗസ് ഡ്രൈവർ തസ്തികയിലുള്ളവർക്ക് പ്രൊഫഷൻ മാറ്റം അനുവദിക്കുന്നതിനാൽ കൂടുതൽ സുരക്ഷിതമായ തൊഴിലുകൾ കണ്ടെത്തി മാറാവുന്നതാണ്.

സ്പോണ്‍സര്‍ഷിപ്പ് മാറുന്നതിനായി ഖിവ പ്ലാറ്റ്ഫോം വഴിയാണ് അപേക്ഷ നല്‍കേണ്ടത്. പുതിയ സ്പോണ്‍സര്‍ ആണ് മാറാന്‍ അപേക്ഷ നല്‍കേണ്ടത്. തൊഴിലാളിയുടെ ഇഖാമ കാലാവധി ഒരു വര്‍ഷത്തില്‍ കൂടുതല്‍ ഉള്ളതാകരുത് എന്ന നിബന്ധന നിലവിലുണ്ട്. പുതിയ സ്പോണ്‍സര്‍ ഓണ്‍ലൈന്‍ വഴി അപേക്ഷ നല്‍കിയാല്‍ പഴയ സ്പോണ്‍സര്‍ക്ക് എസ്.എം.എസ് ലഭിക്കും. നിലവിലെ സ്പോണ്‍സര്‍ ഇത് അംഗീകരിക്കുന്നതോടെ സ്പോണ്‍സര്‍ഷിപ്പ് മാറ്റം പൂര്‍ത്തിയാകും.

ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയില്‍ എത്തി സ്വന്തമായി ജോലി ചെയ്യുകയോ മറ്റു പ്രൊഫഷനുകളില്‍ ജോലി ചെയ്യുകയോ ചെയ്തു വരികയാണെങ്കില്‍ ഈ നിബന്ധന നിലവില്‍ വരുന്നതോടെ താങ്കളുടെ നിലനില്പ് തന്നെ അപകടത്തിലാകും. താങ്കളുടെ സ്പോണ്‍സര്‍ക്ക് നാലില്‍ കൂടുതല്‍ ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ നിലവില്‍ ഉണ്ടെങ്കില്‍ വർഷത്തിൽ 9,600 റിയാൽ നല്‍കി കൊണ്ട് ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയില്‍ മുന്നോട്ട് പോകാന്‍ സാധിക്കില്ല. അതിനാല്‍ നിബന്ധന നിലവില്‍ വരുന്നതിന് മുന്‍പായി ലെവി അടക്കാന്‍ സാധിക്കുന്ന വരുമാനം ലഭിക്കുന്ന മറ്റു പ്രൊഫഷനിലെക്ക് മാറുകയോ അല്ലാത്ത പക്ഷം ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ പോകുകയോ ചെയ്യുന്നതാണ്‌ ഉചിതം.

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക.     https://chat.whatsapp.com/HvJGe8nUWoHFyki1UwPfMD 

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

 

വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കിയത്: 

Adv. Shiyas Kunjhibava. Lead Partner, SK Associates. (Dubai, Riyadh, Delhi, Kochi)

Continue Reading

LATEST

സൗദിയിലെ നിതാഖാത് വിദേശികളുടെ തൊഴില്‍ ഇല്ലാതാക്കാന്‍ വേണ്ടി മാത്രം തുടങ്ങിയ പദ്ധതിയല്ല.

Published

on

അടുത്ത മാസം പകുതിയോടെ സൗദി അറേബ്യയില്‍ ഓയില്‍ സെക്ടറില്‍ പുതിയ വിസയില്‍ പോകാന്‍ ഒരുങ്ങുകയാണ്. ആദ്യമായാണ് സൗദി കമ്പനിക്ക്  വേണ്ടി ജോലി ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുന്നത്. ഉയര്‍ന്ന തസ്തികയിലാണ് വിസ. ഈ തസ്തിക കാലക്രമേണ നിതാഖാതില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തി സ്വദേശിവല്‍ക്കരണം ഉണ്ടാകുമെന്നും ജോലി നഷ്ടപ്പെടുമെന്നും നിലവിലുള്ള ജോലി നഷ്ടപ്പെടുത്തി സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നത് ശരിയായ തീരുമാനമല്ല എന്ന് സുഹൃത്ത് പറയുന്നു. എന്താണ് നിതാഖാത് എന്നതിന്റെ അടിസ്ഥാനപരമായ കാര്യങ്ങള്‍ വിശദീകരിച്ചു തരാമോ?    

 

സൗദി അറേബ്യയില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന വിദേശികളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം അല്‍പ്പം അസ്വസ്ഥത പകരുന്ന വാക്കാണ്‌ സൗദി പൗരന്മാരെ നിയമിക്കുന്നതിന് സ്വകാര്യ മേഖലയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനായി സൗദി മാനവ വിഭവശേഷി, സാമൂഹിക വികസന മന്ത്രാലയം രൂപം നല്‍കിയ ഒരു പദ്ധതിയുടെ പേരായ നിതാഖാത്.

പലരും കരുതുന്നത് പോലെ വിദേശികളെ സൗദി അറേബ്യയുടെ തൊഴില്‍ രംഗത്ത് നിന്നും ആത്യന്തികമായി പുറത്താക്കുക എന്നതല്ല മറിച്ച് സ്വദേശി പൗരന്മാരുടെ തൊഴിലില്ലായ്മ കുറക്കുകയും അവര്‍ക്ക് രാജ്യത്തിന്റെ സ്വകാര്യ മേഖലയില്‍ ജോലി ഉറപ്പു വരുത്തുകയാണ് ഈ പദ്ധതിയുടെ ലക്‌ഷ്യം. തങ്ങളുടെ പൗരന്മാര്‍ക്ക് തൊഴിലും ഉയര്‍ന്ന ജീവിത സാഹചര്യങ്ങളും ഉറപ്പു വരുത്തുക എന്നത് ഏതൊരു രാജ്യത്തിന്റെയും പ്രാഥമിക കര്‍ത്തവ്യം കൂടിയാണ് എന്ന തത്വത്തില്‍ അധിഷ്ഠിതമായ പദ്ധതി കൂടിയാണ് നിതാഖാത്.

2011-ൽ ആരംഭിച്ചത് മുതൽ, ഈ പദ്ധതിയിലൂടെ കാലാനുസൃതമായി വിവിധ തൊഴിലുകളെ ദേശസാൽക്കരിക്കാനും സ്വദേശി പൗരന്മാരുടെ കഴിവുകളെ വൈവിധ്യവല്‍ക്കരിക്കാനും ആവശ്യമായ നടപടികൾ നടപ്പിലാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഇതുമൂലം ലക്ഷക്കണക്കിന്‌ സ്വദേശികള്‍ക്ക് തൊഴിലവസരങ്ങള്‍ സൃഷ്ടിക്കാന്‍ സാധിച്ചിട്ടുണ്ട്. ലക്‌ഷ്യത്തിലേക്ക് എത്തുന്നതിനായി കഴിഞ്ഞ 11 വര്‍ഷമായി നിരന്തരമായ അപ്ഡേറ്റുകൾക്കും നിതാഖാത് വിധേയമായിട്ടുണ്ട്. അതിൽ ഏറ്റവും പുതിയത് “അഡ്വാൻസ്ഡ് നിതാഖാത്”/ “പരിഷ്കരിച്ച നിതാഖാത്” എന്ന പേരില്‍ 2021 ഡിസംബറിൽ ആയിരുന്നു.

സൗദി പൗരന്മാര്‍ക്ക് തൊഴില്‍ ഉറപ്പ് വരുത്തുന്നതിനായി സ്വകാര്യ മേഖലയിലെ പ്രത്യേക തൊഴിലുകള്‍ അവര്‍ക്കായി മാത്രം പരിമിതപ്പെടുത്തുക, അതിനായി സ്ഥാപനങ്ങളെ വിവിധ വിഭാഗങ്ങളാക്കി തരം തിരിക്കുക എന്നതാണ് നിതാഖാത് പദ്ധതിയുടെ അടിസ്ഥാന പ്രവര്‍ത്തന രീതി. ഈ പദ്ധതിയിലൂടെ സൗദി പൗരന്മാര്‍ക്ക് കൃത്യമായ അടിസ്ഥാന പ്രതിമാസ ശമ്പളവും മന്ത്രാലയം ഉറപ്പു വരുത്തുന്നുണ്ട്. സൗദി തൊഴിൽ നിയമം ഒരു സൗദി പൗരന് കൃത്യമായ മിനിമം വേതനം നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നില്ല എന്ന പരിമിതിയെ ഈ പദ്ധതിയിലൂടെ മറികടക്കാനും മന്ത്രാലയത്തിന് സാധിക്കുന്നു.

ആറു ജീവനക്കാരും അതിൽ കൂടുതലുമുള്ള എല്ലാ സ്ഥാപനങ്ങൾക്കും നിതാഖാത്ത് ബാധകമാണ്. നിലവില്‍ ചുവപ്പ്, ഇളം പച്ച, ഇടത്തരം പച്ച, കടും പച്ച, പ്ലാറ്റിനം എന്നിങ്ങനെ അഞ്ച് വിഭാഗങ്ങളാക്കിയാണ് സ്വകാര്യ മേഖലയിലെ സ്ഥാപനങ്ങളെ നിതാഖാത് പദ്ധതി പ്രകാരം തരം തിരിച്ചിട്ടുള്ളത്. പദ്ധതിയുടെ നിബന്ധനകള്‍ പൂര്‍ത്തീകരിക്കുന്നതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ്, അതായത് സൗദിവൽക്കരണത്തിന്റെ ശതമാനത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് ഈ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് പ്രത്യേക അവകാശങ്ങളും പരിമിതികളും ഏര്‍പ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നത്. മിനിമം സൗദിവൽക്കരണം പാലിക്കാത്ത സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് മന്ത്രാലയത്തിൽ നിന്നുള്ള സേവനങ്ങൾ വിലക്കുകയും നിര്‍ദ്ദിഷ്ട സൗദിവല്‍ക്കരണം പാലിക്കുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് ആവശ്യമായ പ്രോത്സാഹനം നല്‍കുകയുമാണ് ചെയ്യുന്നത്.

സ്ഥാപനങ്ങളെ തരം തിരിക്കുന്നതിനായി ഇന്റർനാഷണൽ ക്ലാസിഫിക്കേഷൻ സ്റ്റാൻഡേർഡ് (“ISIC4”) എന്ന മാനദണ്ഡമാണ് മൂന്ന് വർഷമായി ഉപയോഗിക്കുന്നത്. ഈ മാനദണ്ഡം ഉപയോഗിച്ച് സ്ഥാപനങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന മേഖല, സ്ഥാപനത്തിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ, പ്രസ്തുത സ്ഥാപനത്തിലെ ജീവനക്കാരുടെ എണ്ണം തുടങ്ങിയവ ഒരു നിർദ്ദിഷ്‌ട സമവാക്യം ഉപയോഗിച്ച് നിര്‍ണ്ണയിച്ച്  വരുന്ന ഒന്നും രണ്ടും മൂന്നും വർഷങ്ങളിൽ പ്രസ്തുത സ്ഥാപനം  ഏത് വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുമെന്ന് നിര്‍ണ്ണയിക്കുന്നു.

പരിഷ്‌കരിച്ച നിതാഖാത്ത് പ്രകാരം സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങൾ മൂന്നു വർഷത്തിനുള്ളിൽ സൗദിവൽക്കരണം ഘട്ടം ഘട്ടമായി നിശ്ചിത ശതമാനം ഉയർത്തൽ നിർബന്ധമാണെന്ന് മന്ത്രാലയം വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. അല്ലാത്ത പക്ഷം ഈ സ്ഥാപനങ്ങളുടെ വിഭാഗത്തിൽ മാറ്റം വരികയും ഉയര്‍ന്ന വിഭാഗത്തില്‍ നിന്നും താഴെയുള്ള വിഭാഗങ്ങളിലേക്ക് പോവുകയും ചെയ്യും. പുതിയ പദ്ധതി പ്രകാരം ആവശ്യമായ മാറ്റങ്ങള്‍ വരുത്തുന്നതിന് ആവശ്യമായ സമയം അനുവദിക്കുക എന്നതാണ് ഈ മൂന്ന് വര്‍ഷ സമയ പരിധിയുടെ ഉദ്ദേശം. ഈ സമയ പരിധിക്കുള്ളില്‍ നാല് ലക്ഷത്തോളം പുതിയ സ്വദേശി തൊഴിലവസരങ്ങളാണ് മന്ത്രാലയം ലക്ഷ്യമിടുന്നത്.

ചുവന്ന വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍:

മുകളില്‍ അഞ്ചാമത്ത ഖണ്ഡികയില്‍ പറഞ്ഞിരിക്കുന്നത് പോലെ അഞ്ചു വിഭാഗങ്ങളായാണ് നിതാഖത് പദ്ധതി പ്രകാരം സ്വകാര്യ കമ്പനികളെ തരം തിരിച്ചിരിക്കുന്നത്. അതില്‍ ഏറ്റവും താഴെയായി കിടക്കുന്ന സ്ഥാപനങ്ങളാണ് ചുവന്ന വിഭാഗത്തിലുള്ള സ്ഥാപനങ്ങള്‍. മന്ത്രാലയം നിര്‍ദ്ടെഷിചിരിക്കുന്നതരത്തിലുള്ള നിബന്ധനകള്‍ പാലിക്കാന്‍ സാധിക്കാത്ത സ്ഥാപനങ്ങളാണ് ഈ വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നത്.അത് കൊണ്ട് തന്നെ ഈ വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് മന്ത്രാലയം നിതാഖാത് പദ്ധതി പ്രകാരം നല്‍കുന്ന ഉത്തേജന/പ്രോത്സാഹന മാര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍ ലഭ്യമാകില്ല. മറിച്ച് ഇത്തരം സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് അവക്ക് ലഭ്യമായിരുന്ന അടിസ്ഥാന അവകാശങ്ങള്‍ പോലും നഷ്ടമാകുകയും ചെയ്യുന്നു. സ്ഥാപനത്തിനും അതിലെ തൊഴിലാളികള്‍ക്കും താഴെ പറയുന്ന ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ നിഷേധിക്കപെടുന്നു:

 1. ചുവന്ന വിഭാഗത്തില്‍ പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് അതിലെ തൊഴിലാളികളുടെ വർക്ക് പെർമിറ്റ് പുതുക്കാൻ സാധിക്കില്ല.
 2. ഇത്തരം സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് തങ്ങളുടെ തൊഴിലാളികളുടെ പ്രൊഫഷനുകള്‍ മാറ്റാൻ സാധിക്കില്ല.
 3. ഈ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് പുതിയ വിദേശ തൊഴിലാളികൾക്ക് വർക്ക് പെർമിറ്റ് നൽകാൻ സാധിക്കില്ല.
 4. ചുവന്ന വിഭാഗത്തില്‍ പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് പുതിയ വിസകൾക്ക് വേണ്ടി അപേക്ഷിക്കാന്‍ സാധിക്കില്ല.
 5. ഈ വിഭാഗത്തില്‍ പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് വിസ ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കില്ല.
 6. സ്ഥാപനങ്ങളുടെ പുതിയ ശാഖകൾക്കോ പുതിയ സൗകര്യങ്ങൾക്കോ വേണ്ടി പുതിയ ഫയലുകൾ തുറക്കാൻ അനുവാദം ഉണ്ടായിരിക്കില്ല.

ഇളം പച്ച വിഭാഗത്തില്‍ പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ (ലോ ഗ്രീൻ റേഞ്ച് സ്ഥാപനങ്ങള്‍):

ഈ വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് ചുവന്ന വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങളെ പോലെ മുഴുവന്‍ ആനുകൂല്യങ്ങളും നിഷേധിക്കപ്പെടുന്നില്ല. നാമമാത്രമായ നിയന്ത്രണങ്ങളാണ് ഇത്തരം സ്ഥാപനങ്ങളുടെ പ്രവര്‍ത്തനത്തിലും മന്ത്രാലയം ഏര്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുള്ളത്.

 1. ഈ വിഭാഗത്തില്‍ പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് പുതിയ തൊഴില്‍ വിസകൾക്കുള്ള അപേക്ഷകൾ സമര്‍പ്പിക്കാന്‍ സാധിക്കില്ല.
 2. ഈ സ്ഥാപനങ്ങളിലെ വിദേശികളായ തൊഴിലാളികളുടെ പ്രോഫഷനുകള്‍ മാറ്റാനുള്ള അനുവാദം നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍ സൗദി പൗരന്മാർക്ക് മാത്രമായി പരിമിതപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്ന പ്രൊഫഷനുകളിലേക്ക് മാറ്റം അനുവദിക്കില്ല.
 3. കുറഞ്ഞ പച്ച വിഭാഗത്തിന് താഴെയുള്ള വിദേശ തൊഴിലാളികളുടെ സേവനങ്ങൾ കൈമാറാനുള്ള അനുവാദം ലഭ്യമാണ്.
 4. സ്പെഷ്യലൈസ്ഡ്‌ ആയിട്ടുള്ള പ്രൊഫഷനുകളില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന വിദേശ തൊഴിലാളി ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ് വിസയില്‍ പോകുകയാണെങ്കില്‍ അതിനു പകരമായി പുതിയ വിസ ലഭ്യമാകും.
 5. ഈ വിഭാഗത്തില്‍ പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് തങ്ങളുടെ വിദേശ തൊഴിലാളിയുടെ അവശേഷിക്കുന്ന ഇഖാമ കാലാവധി ആറു മാസത്തില്‍ കൂടുതല്‍ അല്ല എങ്കില്‍ വർക്ക് പെർമിറ്റ് പുതുക്കാന്‍ അനുവാദം നല്‍കും.

ഇടത്തരം പച്ച വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ (മിഡ് ഗ്രീൻ റേഞ്ച് സ്ഥാപനങ്ങള്‍)

ഇളം പച്ച വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് ലഭ്യമാകുന്ന ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ക്ക് പുറമേ മറ്റു ചില ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ കൂടി ഇടത്തരം പച്ച വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് മന്ത്രാലയം നിതാഖാത് പദ്ധതി പ്രകാരം ലഭ്യമാക്കുന്നുണ്ട്.

 1. ഈ വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങളുടെ വിവരങ്ങള്‍ നിതാഖാത് പദ്ധതിയില്‍ പെട്ടെന്ന് തന്നെ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യപ്പെടുന്നു.
 2. ലഭ്യമായിട്ടുള്ള പ്രൊഫഷനുകളില്‍ അനുവദിച്ചിട്ടുള്ള വിസകളുടെ ബാക്കിയുള്ള വിസകള്‍ക്കുള്ള അപേക്ഷകള്‍ സമര്‍പ്പിക്കാന്‍ ഈ വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് അനുവാദമുണ്ട്.
 3. ഈ വിഭാഗത്തിലുള്ള സ്ഥാപനങ്ങളിലെ വിദേശികളായ തൊഴിലാളികളുടെ പ്രൊഫഷനുകള്‍ മാറ്റാനുള്ള അനുവാദം ഉണ്ടായിരിക്കും. എന്നാല്‍ സൗദി പൗരന്മാർക്ക് മാത്രമായി റിസര്‍വ് ചെയ്തിട്ടുള്ള പ്രൊഫഷനുകളിലേക്ക് മാറ്റം അനുവദിക്കില്ല.
 4. ഇഖാമ കാലാവധി ആറു മാസത്തില്‍ കൂടുതല്‍ അല്ല എങ്കില്‍ വിദേശ തൊഴിലാളിയുടെ വർക്ക് പെർമിറ്റ് പുതുക്കാന്‍ അനുവാദം നല്‍കും.
 5. മറ്റു നിതഖാത് വിഭാഗങ്ങളില്‍ നിന്നും തൊഴിലാളികളെ ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ ചെയ്യാനുള്ള അനുവാദം ലഭ്യമാണ്.
 6. സ്പെഷ്യലൈസ്ഡ്‌ ആയിട്ടുള്ള പ്രൊഫഷനുകളില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന വിദേശ തൊഴിലാളി ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ് വിസയില്‍ പോകുകയാണെങ്കില്‍ അതിനു പകരമായി പുതിയ വിസ (replacement visa) ലഭ്യമാകും.

കടും പച്ച വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ (ഹൈ ഗ്രീൻ റേഞ്ച് സ്ഥാപനങ്ങള്‍):

ഇടത്തരം പച്ച വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് ലഭ്യമാകുന്ന എല്ലാ ആനുകൂല്യങ്ങളും ലഭ്യമാകുന്നതോടൊപ്പം മറ്റു ചില ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ കൂടി ഈ വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് മന്ത്രാലയം ലഭ്യമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

 1. ഫൈനൽ എക്സിറ്റ് വിസയിൽ പോകുന്ന വിദേശ തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് പകരം വിസ (replacement visa) ലഭ്യമാക്കും.
 2. ലഭ്യമായിട്ടുള്ള പ്രൊഫഷനുകളില്‍ അനുവദിച്ചിട്ടുള്ള വിസകളുടെ ബാക്കിയുള്ള വിസകള്‍ക്കുള്ള അപേക്ഷകള്‍ സമര്‍പ്പിക്കാന്‍ ഈ വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് അനുവാദമുണ്ട്.
 3. ഈ വിഭാഗത്തിലുള്ള സ്ഥാപനങ്ങളിലെ വിദേശികളായ തൊഴിലാളികളുടെ പ്രൊഫഷനുകള്‍ മാറ്റാനുള്ള അനുവാദം ഉണ്ടായിരിക്കും. എന്നാല്‍ സൗദി പൗരന്മാർക്ക് മാത്രമായി റിസര്‍വ് ചെയ്തിട്ടുള്ള പ്രൊഫഷനുകളിലേക്ക് മാറ്റം അനുവദിക്കില്ല.
 4. അവശേഷിക്കുന്ന ഇഖാമ കാലാവധി ആറു മാസത്തില്‍ കൂടുതല്‍ അല്ല എങ്കില്‍ വിദേശ തൊഴിലാളിയുടെ വർക്ക് പെർമിറ്റ് പുതുക്കാന്‍ അനുവാദം നല്‍കും.
 5. മറ്റു നിതഖാത് വിഭാഗങ്ങളില്‍ നിന്നും തൊഴിലാളികളെ ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ ചെയ്യാനുള്ള അനുവാദം ലഭ്യമാണ്.
 6. ഈ വിഭാഗത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങളുടെ വിവരങ്ങള്‍ നിതാഖാത് പദ്ധതിയില്‍ പെട്ടെന്ന് തന്നെ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യപ്പെടുന്നു.

പ്ലാറ്റിനം റേഞ്ച് കമ്പനികൾ:

നിതാഖാത് പദ്ധതി പ്രകാരമുള്ള അഞ്ചു വിഭാഗങ്ങളില്‍ ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന വിഭാഗമാണ്‌ പ്ലാറ്റിനം വിഭാഗം.

 1. ലഭ്യമായിട്ടുള്ള പ്രൊഫഷനുകളില്‍ അനുവദിച്ചിട്ടുള്ള വിസകളുടെ ബാക്കിയുള്ള വിസകള്‍ക്കുള്ള അപേക്ഷകള്‍ സമര്‍പ്പിക്കം.
 2. വിദേശികളായ തൊഴിലാളികളുടെ പ്രൊഫഷനുകള്‍ സൗദി പൗരന്മാർക്ക് മാത്രമായി റിസര്‍വ് ചെയ്തിട്ടുള്ള പ്രൊഫഷനുകളിലേക്ക് ഒഴികെ മാറ്റം.
 3. ഫൈനൽ എക്സിറ്റ് വിസയിൽ പോകുന്ന വിദേശ തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് പകരമായി വിസ (replacement visa) ലഭ്യമാക്കും.
 4. അവശേഷിക്കുന്ന ഇഖാമ കാലാവധി ആറു മാസത്തില്‍ കൂടുതല്‍ അല്ല എങ്കില്‍ വിദേശ തൊഴിലാളിയുടെ വർക്ക് പെർമിറ്റ് പുതുക്കാന്‍ അനുവാദം നല്‍കും.
 5. മറ്റു നിതഖാത് വിഭാഗങ്ങളില്‍ നിന്നും തൊഴിലാളികളെ ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ ചെയ്യാനുള്ള അനുവാദം ലഭ്യമാണ്.
 6. വിവരങ്ങള്‍ നിതാഖാത് പദ്ധതിയില്‍ പെട്ടെന്ന് തന്നെ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യപ്പെടുന്നു.

സൗദി പൗരന്മാര്‍ക്ക് മിനിമം വേതനം

നിതാഖാത് പദ്ധതി പ്രകാരം വിവിധ വിഭാഗങ്ങളില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് വിവിധ തരം ആനുകൂല്യങ്ങളും പരിമിതികളും ലഭ്യമാകുമ്പോള്‍ മുകളില്‍ പറഞ്ഞ പോലെ ഒരു സൗദി പൗരന് നിര്‍ദ്ദിഷ്ട തുക അടിസ്ഥാന ശമ്പളമായി ലഭിക്കുന്നു എന്നതാണ് സ്വദേശി പൗരന്മാരെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഈ പദ്ധതിയുടെ ഹൈലൈറ്റ്. ആനുകൂല്യങ്ങളും പരിമിതികളും സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് ലഭ്യമാകുമ്പോള്‍ തങ്ങളുടെ പൗരന്മാരുടെ ജീവിത നിലവാരം ഉറപ്പു വരുത്തുന്നതിനുള്ള അടിസ്ഥാന ശമ്പളം ഉറപ്പു വരുത്തുന്ന രീതിയാണ് മന്ത്രാലയത്തിന്റെ നിതഖാത് പദ്ധതിയെ സ്വദേശി പൗരന്മാര്‍ക്ക് ഇടയില്‍ ജനപ്രിയമാക്കി തീര്‍ക്കുന്നത്.

നിതാഖാത് പദ്ധതി പ്രകാരം സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ ലഭിക്കണമെങ്കില്‍ സ്വകാര്യ സ്ഥാപനത്തില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന സൗദി പൗരന്റെ അടിസ്ഥാന പ്രതിമാസ ശമ്പളം ഏറ്റവും കുറഞ്ഞത് 4,000 റിയാൽ എന്ന് നിജപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. മുന്‍പ് ഈ തുക 3000 റിയാൽ ആയിരുന്നു എങ്കിലും വിവധ സാഹചര്യങ്ങള്‍ കണക്കിലെടുത്ത് സമീപ മാസങ്ങളിലാണ് ഈ തുകയില്‍ മന്ത്രാലയം വര്‍ദ്ധന ഏര്‍പ്പെടുത്തിയത്.

എങ്കിലും ഈ നിബന്ധനയില്‍ പ്രത്യക്ഷമായി ചെറിയ തരത്തിലുള്ള ഇളവ് മന്ത്രാലയം നല്‍കുന്നുണ്ട് എങ്കിലും നിതാഖാത് പ്രകാരമുള്ള പൂര്‍ണ്ണമായ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കണമെങ്കില്‍ ഈ നിബന്ധന പൂര്‍ണ്ണമായും പാലിക്കണം എന്നത് മിനിമം വേതനതോട് കൂടി സ്വദേശി പൗരന്മാരെ തങ്ങളുടെ സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ നിയമിക്കാന്‍ പരോക്ഷമായി സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളെ നിര്‍ബന്ധിതരാക്കുന്നു.

അതായത് 4000 റിയാലില്‍ കുറവ് ശമ്പളത്തിനും സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് സ്വദേശി തൊഴിലാളികളെ നിയമിക്കാന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. അന്നാല്‍ അതിനു ആനുപാതികമായി പദ്ധതിയില്‍ നിന്നും ലഭിക്കുന്ന ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ക്കും കുറവുണ്ടാകും. അതായത് 4000 റിയാലിൽ താഴെയുള്ള ശമ്പളം നല്‍കി നിയമിക്കുന്ന ഒരു സ്വദേശി തൊഴിലാളിയെ നിതാഖാത് പദ്ധതി പ്രകാരം പകുതി തൊഴിലി ആയി മാത്രമേ കണക്കാക്കുകയുള്ളൂ.  പാർട്ട് ടൈം തൊഴിലാളികളുടെ കാര്യത്തിലും ഈ നിബന്ധന ബാധകമാണ്. മാസത്തില്‍ 168 മണിക്കൂറിൽ കുറയാത്ത സേവനം പൂർത്തിയാക്കിയ തൊഴിലാളിയെ (ഫ്ലക്സിബിള്‍ അവേഴ്സ്) സൗദി തൊഴിലാളിയുടെ 1/3 ആയി കണക്കാക്കും.

എന്നാല്‍ വികലാംഗരായ സ്വദേശി തൊഴിലാളികളുടെ കാര്യത്തില്‍ വലിയ ഇളവാണ് മന്ത്രാലയം നല്‍കുന്നത്. 4000 റിയാലില്‍ കുറയാത്ത ശമ്പളത്തില്‍ ഒരു സ്വദേശിയായ വികലാംഗ തൊഴിലാളിയെ നിയമിക്കുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് നിതാഖാത് പദ്ധതി പ്രകാരമുള്ള ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ക്കായി ഒരു തൊഴിലാളിയെ 4 തൊഴിലാളികളായി കണക്കാക്കും. ഇതിലൂടെ അംഗ പരിമിതരായ തങ്ങളുടെ പൗരന്മാരുടെ തൊഴില്‍ ലഭ്യതയും അവര്‍ക്ക് നിര്‍ദ്ദിഷ്ട ജീവിത സാഹചര്യവും ഉറപ്പു വരുത്താന്‍ മന്ത്രാലയത്തിന് നിതാഖാത് പദ്ധതിയിലൂടെ സാധിക്കുന്നു.

 

ഇതൊക്കെയാണ് നിതാഖാത് പദ്ധതിയെ സംബന്ധിച്ചുള്ള ഏറ്റവും പുതിയ വിവരങ്ങള്‍. നിങ്ങളെ സംബന്ധിച്ച് വിസ ഉന്നത തസ്തികയില്‍ ഉള്ളതായതിനാല്‍ കുറച്ച് അപകട സാധ്യതയും ഇല്ലാതില്ല. കാരണം പലപ്പോഴും പ്രധാന തസ്തികകളാണ് സൗദിവല്ക്കരണത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്താറുള്ളത്. വിദേശികള്‍ ധാരാളമായി ജോലി ചെയ്യുന്ന താഴ്ന്ന തസ്തികകള്‍ അധികമായി ഉള്‍പ്പെടുത്താറില്ല. നിങ്ങളുടെ തസ്തിക ഏതാണെന്ന് വ്യക്തമായി ചോദ്യത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്താതിനാല്‍ അതിനെ കുറിച്ച് കൃത്യമായി പറയാനും സാധിക്കില്ല.

മറുപടി നല്‍കിയത്:

അഡ്വ.ഷിയാസ് കുഞ്ഞിബാവ. ലീഡ് പാര്‍ട്ണര്‍, എസ്.കെ അസോസിയേറ്റ്സ്. (ദുബായ്. റിയാദ്. ഡല്‍ഹി. കൊച്ചി)

 

Continue Reading

LATEST

എം എസ് എഫിന് രാജ്യ തലസ്ഥാനത്ത് ദേശീയ കമ്മിറ്റി ഓഫീസ്. ദേശീയ തലത്തില്‍ സംഘടന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ഏകോപിപ്പിക്കലും ശക്തിപ്പെടുത്തലും ലക്‌ഷ്യം

Published

on

ഇന്ത്യന്‍ യൂണിയന്‍ മുസ്ലിം ലീഗിന്റെ വിദ്യാര്‍ത്ഥി ഘടകമായ എം.എസ്.എഫിന്റെ പ്രവര്‍ത്തന ചരിത്രത്തില്‍ പുതിയ ഒരധ്യായം എഴുതി ചേര്‍ത്തു കൊണ്ടാണ് കഴിഞ്ഞ ദിവസങ്ങളില്‍ ഡല്‍ഹിയില്‍ വെച്ചു നടന്ന ദേശീയ സമ്മേളനം സമാപിച്ചത്.

സംസ്ഥാന പ്രതിനിധികള്‍, കേന്ദ്ര സര്‍വ്വകലാശാലാ പ്രതിനിധികള്‍, മുസ്‌ലിം ലീഗ് ദേശീയ നേതാക്കള്‍, വിദ്യാര്‍ത്ഥി സംഘടനാ നേതാക്കള്‍, വിദ്യാഭ്യാസ വിചക്ഷണര്‍, ആക്റ്റിവിസ്റ്റുകള്‍ ഉള്‍പ്പടെയുള്ളവര്‍ പങ്കെടുത്ത സമ്മേളനം വന്‍ വിജയമായതോടൊപ്പം തന്നെ എം.എസ്.എഫ് ദേശീയ കമ്മിറ്റിയുടെ പുതിയ ആസ്ഥാനം പ്രവര്‍ത്തനം ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്തു.

മുസ്‌ലിംലീഗ് ഉന്നതാധികാര സമിതി അംഗം പാണക്കാട് സയ്യിദ് സാദിഖലി ശിഹാബ് തങ്ങളാണ് പുതിയ ദേശീയ കമ്മിറ്റി ഓഫീസ് ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തത്.

വിവിധ സംസ്ഥാനങ്ങളിലും കേന്ദ്ര, സംസ്ഥാന സര്‍വ്വകലാശാലകളിലും പതിറ്റാണ്ടുകളായി എം എസ് എഫിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം നടക്കുന്നുണ്ടങ്കിലും ദേശീയ കമ്മറ്റി യാഥാര്‍ഥ്യമായത് 2016ലാണ്. ദേശീയ തല പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ എകോപിപ്പിക്കുകയും പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക് പുതിയ ദിശാബോധം നല്‍കുകയും ചെയ്യുക എന്ന ലക്‌ഷ്യം മുന്‍നിറുത്തി 2016 ഡിസംബര്‍ 17 ന് പാലക്കാട് വെച്ചാണ് എം എസ് എഫിന് ഒരു ദേശീയ കമ്മറ്റി രൂപീകരിക്കുന്നത്. തുടര്‍ന്നാണ്‌ പ്രവര്‍ത്തനം ദേശീയ തലത്തിലേക്ക് വ്യാപിപിക്കുന്നത്.

നിലവില്‍ രാജ്യത്തെ 13 സംസ്ഥാനങ്ങളിലും, വിവിധ കേന്ദ്ര- സംസ്ഥാന സര്‍വ്വകലാശാലകളിലും എം എസ് എഫ് പ്രവര്‍ത്തനം സജീവമാണ്. ന്യൂനപക്ഷ രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ പ്രത്യയശാസ്ത്രവും, സംഘടിത രാഷ്ട്രീയ ശക്തിയുടെ പ്രസക്തിയും ഇന്ത്യയിലെ വിവിധ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ ന്യൂനപക്ഷങ്ങള്‍ക്ക്, വിശിഷ്യാ മുസ്ലിം വിദ്യാര്‍ഥികള്‍ക്ക് പകര്‍ന്നു നല്കുന്ന മഹത്തായ ദൗത്യമാണ് എം എസ് എഫ് ദേശീയ കമ്മിറ്റി നിര്‍വ്വഹിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുന്നത്.

പൗരത്വ ഭേദഗതി നിയമവും, വിദ്വേഷ പ്രസംഗങ്ങളും, ആള്‍ക്കൂട്ട കൊലപാതകങ്ങളും, വസ്ത്രവിവേചനങ്ങളുമെല്ലാം കൊണ്ട് അപരവത്കരിക്കപ്പെടുന്ന കാലത്ത് വിദ്യാഭ്യാസം കൊണ്ട് കരുത്തരായി മാറുക എന്നതാണ് പ്രതിരോധമാര്‍ഗം. എം എസ് എഫ് ആ ദൗത്യ നിര്‍വ്വഹണത്തിലേക്കാണ് വിദ്യാര്‍ത്ഥികളെ ഉണര്‍ത്തുന്നത്. അതോടൊപ്പം രാജ്യത്തെ ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങളിലേക്ക് പാര്‍ശ്വവത്കരിക്കപ്പെട്ടിരുന്ന മുസ്‌ലിം വിദ്യാര്‍ഥികള്‍ക്ക് കടന്നു വരാനുള്ള ആത്മവിശ്വാസം സൃഷ്ടിക്കുക എന്ന ദൗത്യവും എം എസ് എഫ് വിജയകരമായി തന്നെ തുടര്‍ന്ന് പോരുകയാണ്.

മുഹമ്മദ്‌ അഷറഫ് എം എസ് എഫ് ദേശീയ കമ്മിറ്റി പ്രസിഡന്റ് ടി.പി. അഷറഫ് അലിയോടൊപ്പം

ന്യൂനപക്ഷ വിഭാഗങ്ങള്‍ക്ക് ഭരണ ഘടന വിഭാവനം ചെയ്തിട്ടുള്ള അവസര സമത്വവും സാമൂഹിക നീതിയും പോലുള്ള അവകാശങ്ങള്‍ നഷ്ടപ്പെടാതിരിക്കാനും അവകാശങ്ങള്‍ ക്രിയാത്മകമായി ഉപയോഗിക്കാനും  സംഘടിതരായി രാഷ്ട്രീയ ശക്തിയായി നിലനിന്ന് അവകാശങ്ങള്‍ക്ക് വേണ്ടി പൊരുതുക എന്നതാണ് വര്‍ത്തമാന കാലഘട്ടത്തില്‍ വിദ്യര്‍ത്ഥി സമൂഹത്തിന്റെയും ആവശ്യം. ന്യൂനപക്ഷ രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ പ്രത്യയശാസ്ത്രവും, സംഘടിത രാഷ്ട്രീയ ശക്തിയുടെ പ്രസക്തിയും ഇന്ത്യയിലെ വിവിധ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ ന്യൂനപക്ഷങ്ങള്‍ക്ക്, വിശിഷ്യാ മുസ്ലിം വിദ്യാര്‍ഥികള്‍ക്ക് പകര്‍ന്നു നല്‍കി അത്തരത്തിലുള്ള സംവാദങ്ങള്‍ക്ക് ശക്തി പകരുകയാണ് ‘വിദ്യാഭ്യാസം, വിമോചനം, ശാക്തീകരണം’ എന്ന മുദ്രാവാക്യത്തിലൂടെ എം എസ് എഫ് നിര്‍വ്വഹിക്കുന്നത്.

രാജ്യതലസ്ഥാനത്ത് തന്നെ പുതിയ പുതിയ ദേശീയ കമ്മിറ്റി ഓഫീസ് സ്ഥാപിതമായതോടെ ദേശീയ തലത്തില്‍ സംഘടന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ഏകോപിപ്പിക്കാനും ശക്തിപ്പെടുത്താനും എം എസ് എഫിന് സാധിക്കുമെന്നാണ് പുതിയ നേതൃത്വം കരുതുന്നത്. അതോടൊപ്പം തന്നെ ഇന്ത്യയിലെ മുസ്‌ലിം സമുദായത്തിന് വരും കാലത്തേക്കുള്ള നേതൃത്വത്തെ വളര്‍ത്തിയെടുക്കുകയെന്ന ദൗത്യം നിര്‍വ്വഹിക്കാനും എം എസ് എഫ് ദേശീയ കമ്മിറ്റിക്ക് സാധിക്കുമെന്നും നേതൃത്വം പ്രത്യാശിക്കുന്നു.

മുഹമ്മദ്‌ അഷറഫ്  

ന്യൂ ഡല്‍ഹി.

 

Continue Reading
INDIA2 weeks ago

വിചാരണ ആറു മാസത്തിനകം പൂര്‍ത്തിയാക്കി വിധി പറയാന്‍ സുപ്രീം കോടതി നിര്‍ദ്ദേശം

LATEST1 year ago

ആ വഴിയും അടയുന്നു. നിലവിലെ സാഹചര്യത്തില്‍ ലെവി കൊടുത്ത് സൗദിയില്‍ ഇനി മുന്നോട്ടു പോകാന്‍ സാധിക്കില്ല.

LATEST1 year ago

സൗദിയിലെ നിതാഖാത് വിദേശികളുടെ തൊഴില്‍ ഇല്ലാതാക്കാന്‍ വേണ്ടി മാത്രം തുടങ്ങിയ പദ്ധതിയല്ല.

LATEST1 year ago

എം എസ് എഫിന് രാജ്യ തലസ്ഥാനത്ത് ദേശീയ കമ്മിറ്റി ഓഫീസ്. ദേശീയ തലത്തില്‍ സംഘടന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ഏകോപിപ്പിക്കലും ശക്തിപ്പെടുത്തലും ലക്‌ഷ്യം

LATEST1 year ago

വിസിറ്റ്-പുതിയ വിസക്കാര്‍ക്ക് അപ്ഡേഷന്‍, യാത്ര മുടങ്ങുന്ന സാഹചര്യം, 93 അംഗീകൃത പരിശോധന കേന്ദ്രങ്ങള്‍: സൗദി പ്രവാസികള്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു ചോദിച്ച ചോദ്യങ്ങള്‍ക്കുള്ള മറുപടികള്‍

LATEST1 year ago

സൗദിയില്‍ ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ് ഇല്ലെങ്കില്‍ പിഴ?, തവക്കല്‍ന, അബ്ഷീര്‍: സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ചോദിച്ച ചോദ്യങ്ങള്‍ക്കുള്ള മറുപടികള്‍.

LATEST1 year ago

സൗദിയിലേക്ക് നഴ്സുമാര്‍ മാന്‍പവര്‍ സപ്ലൈ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ വഴി പോകുന്നത് പരമാവധി ഒഴിവാക്കുക

LATEST1 year ago

ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ്, റീ എന്‍ട്രി, ഇലക്ട്രോണിക് തൊഴില്‍ കരാര്‍, ഒരു ലക്ഷം റിയാല്‍ പിഴ തുടങ്ങിയവയെ കുറിച്ച് സൗദി പ്രവാസികള്‍ ആവര്‍ത്തിച്ച് ചോദിച്ച ചോദ്യങ്ങള്‍

LATEST1 year ago

സൗദിയില്‍ ഇപ്പോള്‍ പ്രവാസികള്‍ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട കാര്യങ്ങള്‍ വിശദമായി

LATEST1 year ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു ആവശ്യപ്പെട്ട ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ് സംശയങ്ങള്‍ക്കുള്ള മറുപടികള്‍ .

LATEST1 year ago

സൗദി ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസിനെ കുറിച്ച് അറിയേണ്ടതെല്ലാം. വിസിറ്റിംഗ് വിസ, പുതിയ വിസ, റീ എന്‍ട്രിയില്‍ പോകുന്നവര്‍ തുടങ്ങിയവര്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ചോദിച്ച ചോദ്യങ്ങള്‍

LATEST1 year ago

സൗദി ചാര്‍ട്ടേഡ്‌ ഫ്ലൈറ്റ്‌, ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍, ബോര്‍ഡര്‍ നമ്പര്‍, എയര്‍പോര്‍ട്ട് പരിശോധന, ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ്: സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ചോദിച്ച ചോദ്യങ്ങള്‍

LATEST1 year ago

അപ്പോയിന്റ്മെന്റ് ഇല്ലാതെ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ്, തവക്കല്‍നയില്‍ നോണ്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍, സൗദി കര്‍ഫ്യൂ: സൗദി പ്രവാസികളുടെ ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് മറുപടി

LATEST1 year ago

സിഹത്തി, തവക്കല്‍ന, ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ്, രാജകാരുണ്യം, ഇഖാമ പുതുക്കല്‍: സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ചോദിച്ച ചോദ്യങ്ങള്‍

LATEST1 year ago

“വന്‍ വിജയം ആഗ്രഹിക്കുന്ന പ്രവാസികള്‍ക്ക് പഠിക്കാന്‍ ഏറെയുള്ള ജീവിതം”. ഇബ്രാഹിം ഹാജിയുടെ വിജയ രഹസ്യങ്ങള്‍ പങ്കു വെക്കുന്ന ഓര്‍മ്മ കുറിപ്പ്.

Trending

error: Content is protected !!