Connect with us

LATEST

ഇതിനപ്പുറം ഒരു പ്രവാസിക്ക് എന്താണ് ലഭിക്കാനുള്ളത്?

Published

on

ഫൈനൽ എക്സിറ്റിനെ കുറിച്ച് അവസാന തീരുമാനം എടുക്കാൻ സുലൈമാന് സ്പോൺസർ അഹമ്മദ് നൽകിയിരിക്കുന്നത് രണ്ടു ദിവസമായിരുന്നു. ഇന്ന് അവസാന തീരുമാനം പറയണം.

ഏറെ ആലോചിച്ച ശേഷമാണ് നാട്ടിലേക്ക് ഫൈനൽ എക്സിറ്റിൽ പോകാൻ സുലൈമാൻ അനുവാദം ചോദിച്ചത്. ശേഷിക്കുന്ന കാലം ഭാര്യയുടെയും മക്കളുടെയും കൂടെ കഴിയണം. സ്വന്തം മക്കളെ ഓമനിക്കാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. പേരകുട്ടികളുടെ കൂടെയെങ്കിലും പടച്ചവൻ തിരിച്ചു വിളിക്കുന്നത് വരെ ജീവിക്കണം.

നാട്ടിൽ പോയി സ്വസ്ഥമായി ജീവിക്കണം എന്ന കാര്യത്തിൽ ഇനി കൂടുതലൊന്നും ആലോചിക്കാനില്ല. വന്ന നാൾ മുതൽക്കേയുള്ള ആഗ്രഹമാണത്. അതിന് വേണ്ടിയാണ് രാവും പകലുമില്ലാതെ അധ്വാനിച്ചത്. ആവശ്യത്തിന് സമ്പാദിക്കുകയും ചെയ്തു. അതിനെ കുറിച്ചൊരു വീണ്ടു വിചാരം ഇപ്പോൾ ഇല്ല.

ആലോചിക്കേണ്ടത് സ്പോൺസറായ അഹമ്മദിനെ വിട്ടു പോകുന്നതിനെ കുറിച്ച് മാത്രമാണ്. അത് മാത്രമാണ് ഏറ്റവും വിഷമം ഉണ്ടാക്കുന്ന കാര്യം. കുഞ്ഞായിരുന്നപ്പോൾ സ്വന്തം മകനെ പോലെ കൂടെ നടന്നതാണ്. സുലൈമാൻ എപ്പോഴും അഹമ്മദിന്റെ കൂടെ ഉണ്ടാവണം എന്ന് മാത്രമാണ് അഹമ്മദിന്റെ പിതാവായ ആദ്യത്തെ സ്പോൺസർ മരണ സമയങ്ങളിൽ തന്നോട് പറഞ്ഞത്. അത് കടുകിട തെറ്റാതെ പാലിച്ചിട്ടുമുണ്ട്. ഏത് പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തിലും ഒന്നും ആഗ്രഹിക്കാതെ കൂടെ നിന്നിട്ടുണ്ട്.

അത് കൊണ്ട് തന്നെയാണ് പിതൃസവിശേഷമായ സ്നേഹം എന്നോട് മകനായ ഇപ്പോഴത്തെ സ്പോൺസർ അഹമ്മദിന് ഉള്ളത്. തനിക്കും അഹമ്മദ് മകനെ പോലെ തന്നെയാണ്. സുലൈമാൻ എന്ന് മാത്രമേ തന്നെ ഇതുവരെ വിളിച്ചിട്ടുള്ളൂ. ഒരു വാക്ക് പോലും മോശമായി സംസാരിച്ചിട്ടില്ല. ചില സന്ദർഭങ്ങളിൽ എന്നിൽ മരിച്ചു പോയ പിതാവിനെ തന്നിൽ കാണുന്നുണ്ടോ എന്ന് പോലും സുലൈമാന് തോന്നി പോയിട്ടുണ്ട്.

വഞ്ചനയാണെന്ന് ഉറപ്പുള്ളത് കൊണ്ട് പല ബിസിനസ് ഡീലുകളിൽ നിന്നും പാർട്ണർഷിപ്പുകളിൽ നിന്നും സുലൈമാൻ അഹമ്മദിനെ തടഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. ആ സമയങ്ങളിൽ അഹമ്മദിന് സുലൈമാനെ തള്ളിപ്പറയാമായിരുന്നു. ഒരു അജ്നബി സ്പോൺസറായ തന്നെ എന്തിന് തടയണം എന്ന് ചിന്തിക്കാമായിരുന്നു. പക്ഷെ മറ്റുള്ളവരുടെ ആ ഡീലുകൾ പിന്നീട് ദുരന്തമായി അവസാനിക്കുന്നത് നേരിൽ കണ്ടപ്പോഴാണ് അഹമ്മദിന് എന്തിനാണ് സുലൈമാൻ അന്നത് തടഞ്ഞിരുന്നത് എന്ന് മനസ്സിലായത്.

പക്ഷെ ആ കാലമൊക്കെ കഴിഞ്ഞിരിക്കുന്നു. പിതാവായ സ്പോൺസർ മരിക്കുമ്പോൾ ഉണ്ടായിരുന്ന ചോരത്തിളപ്പുള്ള സൗദി യുവാവല്ല അഹമ്മദ് ഇപ്പോൾ. പക്വതയാർന്ന ബിസിനസുകാരനായി മാറിയിരിക്കുന്നു. പണം കുന്നുകൂടുമ്പോൾ മറ്റെല്ലാം മറക്കുന്ന ഭൂരിഭാഗം സാധാരണ സ്വദേശി യുവാക്കളെ പോലെയല്ല അഹമ്മദ്. ഓരോ റിയാലും എങ്ങിനെ കൈകാര്യം ചെയ്യണമെന്ന് നന്നായി അറിയാം.

അത് കൊണ്ട് തന്നെയാണ് ഇനി നാട്ടിൽ പോകാമെന്ന തീരുമാനം താൻ എടുത്തത്. പക്ഷെ എങ്ങിനെ അഹമ്മദിന്റെ മുന്നിൽ അവതരിപ്പിക്കും എന്നതായിരുന്നു ഏറ്റവും വലിയ പരീക്ഷ. ദിവസങ്ങളോളം ധൈര്യമെടുത്തിട്ടാണ് ഒരു ദിവസം അഹമ്മദിനോട് താൻ അതിനായി അനുവാദം ചോദിച്ചത്.

കേട്ടപ്പോൾ താൻ അഹമ്മദ് കുറച്ചു സമയത്തേക്ക് ഒന്നും മിണ്ടിയില്ല. താൻ കുറേക്കാലം കൂടി കൂടെയുണ്ടാകുമെന്ന് അഹമ്മദ് കരുതിയിരുന്നു. അത് കൊണ്ട് ഈ സമയത്ത് ഈ ഒരു വിഷയം പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നില്ല. അൽപ്പ സമയത്തിന് ശേഷം പോകണമെന്നോ പോകേണ്ട എന്നോ പറഞ്ഞില്ല. ജനലിനടുത്തേക്ക് പോയി കുറച്ചു നേരം പുറത്തേക്ക് നോക്കി നിന്നു. അതിനു ശേഷം തന്റെ അടുക്കലേക്ക് വന്നു. സുലൈമാൻ ഒന്നുകൂടി ആലോചിക്ക്. രണ്ടു ദിവസം കഴിഞ്ഞു മറുപടി പറഞ്ഞാൽ മതിയെന്ന് പറഞ്ഞ ശേഷം അന്നത്തെ അപ്പോയിന്റ്മെന്റുകളെല്ലാം കാൻസൽ ചെയ്ത് മാതാവിനെ കാണാൻ വീട്ടിലേക്ക് പോയി.

തിരക്കുള്ള ആ ദിവസം എല്ലാം ഒഴിവാക്കി മാതാവിന്റെ അടുത്തേക്ക് പോയത് ആശയ കുഴപ്പിൽ ആയത് കൊണ്ടാണ് എന്ന് വ്യക്തം. ആദ്യമേ അഹമ്മദ് അങ്ങിനെയാണ്. ആശയ കുഴപ്പം ഉണ്ടാകുമ്പോൾ വ്യക്തിപരമായ കാര്യങ്ങൾ ഉമ്മയോടും ബിസിനസ് കാര്യങ്ങൾ എന്നോടുമാണ് പറഞ്ഞിരുന്നത്.

രണ്ടു ദിവസത്തിന് ശേഷം അഹമ്മദിന്റെ കാബിനിലേക്ക് വീണ്ടും പോയി. ഫൈനൽ എക്സിറ്റിൽ പോകണമെന്ന് വളരെ ആഗ്രഹം ഉണ്ടെന്ന് ഒരിക്കൽ കൂടി പറഞ്ഞു. അഹമ്മദ് പിന്നീട് കൂടുതലൊന്നും പറഞ്ഞില്ല. സെക്രട്ടറിയായ സുഡാനിയെ വിളിച്ചു. ഓഫീസ് ചുമതലകളും രേഖകളും താക്കോലുകളും പാസ്‌വേഡുകളും അയാൾക്ക് കൈമാറാൻ പറഞ്ഞു. സുലൈമാന്റെ എല്ലാ കണക്കുകളും സെറ്റിൽ ചെയ്യണമെന്ന് സെക്രട്ടറിയോടും പറഞ്ഞു. സുലൈമാൻ പറയുന്ന ദിവസം വിമാന ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുക്കണമെന്നും ഒരു കുറവും വരുത്താതെ യാത്രക്കുള്ള എല്ലാ ഒരുക്കങ്ങളും ചെയ്തു കൊടുക്കണമെന്നും പറഞ്ഞു.

ഒരാഴ്ച കൊണ്ട് എല്ലാം കഴിഞ്ഞു. സുലൈമാൻ അടക്കാൻ ബാക്കിയുള്ള ലോൺ സ്ഥാപനം എഴുതി തള്ളി. സാലറിയും ലീവ് സാലറിയും ഏൻഡ് ഓഫ് സർവീസ് ബെനിഫിറ്റും അടക്കം അല്ലാ ആനുകൂല്യങ്ങളും തന്നു തീർത്തു. വിമാന ടിക്കറ്റും രേഖകളും കയ്യിൽ തന്നു. തന്റെ നാട്ടിലെ അക്കൗണ്ട് നമ്പർ സുഡാനി വാങ്ങി. പോകുന്നതിന് മുൻപ് ബോസിനെ വീട്ടിൽ പോയി കാണണമെന്നും പറഞ്ഞിട്ടുണ്ടെന്നും സുഡാനി സെക്രട്ടറി പറഞ്ഞു.

നാട്ടിലേക്ക് പോകുന്നതിന് തലേന്ന് അഹമ്മദിനെ വില്ലയിൽ പോയി കണ്ടു. പിതാവിന്റെ മരണ ശേഷം അഹമ്മദിന്റെ കണ്ണുകൾ നിറഞ്ഞത് ആദ്യമായി ഞാൻ കണ്ടു. “പോകേണ്ട എന്ന് പറയാൻ ആവില്ലല്ലോ, പോയി കുടുംബത്തോടൊപ്പം സുഖമായി ജീവിക്കണം. തനിക്കും കുടുംബത്തിനും വേണ്ടി ഇനിയും പ്രാർത്ഥിക്കണം. ഇത്ര മാത്രമേ പറയാനുള്ളൂ” എന്ന് പറഞ്ഞു യാത്രയാക്കി. അപ്പോൾ മറ്റൊന്നും പറഞ്ഞില്ലെങ്കിലും എയർപോർട്ടിലേക്ക് യാത്രയാക്കാൻ വന്ന സുഡാനിയാണ് പറഞ്ഞത്, അഹമ്മദിന്റെ നിർദ്ദേശ പ്രകാരം തന്റെ നാട്ടിലെ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് വലിയൊരു തുക ട്രാൻസ്ഫർ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്ന്.

നാട്ടിലെത്തി രണ്ടു വർഷത്തോളം ഏറ്റവും സന്തോഷവാൻ സുലൈമാനായിരുന്നു. മക്കളും പേര മക്കളും വീട്ടിലുണ്ടാവും. താൻ തിരിച്ചെത്തിയതോടെ ഭാര്യയുടെ ചില്ലറ അസുഖങ്ങളെല്ലാം മാറി ആരോഗ്യവതിയായി. ബന്ധുക്കളും പരിചയക്കാരും കാണാൻ വരും. നാട്ടിലെ പല പരിപാടികൾക്കും മുഖാതിഥിയോ സമ്മദാതാവോ ആകും. എല്ലാവർക്കും സർവ്വ സമ്മതനായി ജീവിച്ച വർഷങ്ങൾ.

പിരിഞ്ഞു പോകുമ്പോൾ ഏൻഡ് ഓഫ് സർവീസ് ബെനിഫിറ്റായി ലഭിച്ച തുകയും അഹമ്മദ് നൽകിയ തുകയും മതി തനിക്കും ഭാര്യക്കും ഇനിയുള്ള കാലം ജീവിക്കാൻ. അതിനാൽ നാട്ടിലെത്തിയിട്ടും പുതിയ സംരംഭങ്ങൾ തുടങ്ങുന്നതിനെ കുറിച്ചോ എവിടെയെങ്കിലും നിക്ഷേപിക്കുന്നതിനെ കുറിച്ചോ ആലോചിച്ചില്ല.

രണ്ടു വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം ഇളയ മകനാണ് നാട്ടിൽ പുതിയതായി പണി തീർത്ത ഒരു ഷോപ്പിംഗ് കോംപ്ളക്സ് വാങ്ങുന്നത് സംബന്ധിച്ച ഒരു നിക്ഷേപ അവസരം മുന്നോട്ട് വെച്ചത്. പണി തീർന്നപ്പോഴേക്കും പൈസ തീർന്നതിനാൽ ഉത്ഘാടനം കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല എന്നാണ് പറഞ്ഞത്. പണിത ആൾ വളരെ വിഷമാവസ്ഥയിലാണ്. അയാളുടെ ബാധ്യത തീർക്കാനുള്ള പണം അഡ്വാൻസായി ഇപ്പോൾ കൊടുത്താൽ മാർക്കറ്റ് വിലയേക്കാളും കുറഞ്ഞ തുകക്ക് വിൽക്കാൻ അയാൾ തയ്യാറാണ്.

ബിൽഡിങ് രജിസ്റ്റർ ചെയ്തു കഴിഞ്ഞാൽ ബാക്കി തുകക്ക് ലോണെടുക്കാം. ആകെ ഇരുപത്തഞ്ചോളം മുറികളുണ്ട്. വാടകയിനത്തിൽ തന്നെ നല്ലൊരു തുക കിട്ടുമെന്നും മകൻ പറഞ്ഞപ്പോൾ അതിനെ കുറിച്ച് ആലോചിക്കാമെന്ന് താൻ ഉറപ്പ് കൊടുത്തു.

സർവീസ് ആനുകൂല്യങ്ങളും അഹമ്മദ് നൽകിയ പണവും കൂട്ടിയാൽ തന്റെ കയ്യിലുള്ള പണം കൊണ്ട് ബിൽഡിങ്ങിനുള്ള അഡ്വാൻസ് കൊടുക്കാനുള്ള തുക ഉണ്ടാകും. ബാക്കി തുക ആരിൽ നിന്നെങ്കിലും കടം വാങ്ങി കൊടുക്കാം. ബിൽഡിങ്‌ രജിസ്റ്റർ ചെയ്‌താൽ ലോണെടുത്ത് ആ തുക തിരികെ നൽകുകയും ചെയ്യാം. വാടകയിനത്തിൽ കിട്ടുന്ന പണം കൊണ്ട് ലോൺ തവണകൾ തിരിച്ചടക്കുകയും ബാക്കി തുക കൊണ്ട് തനിക്കും ഭാര്യക്കും മക്കൾക്കും ശേഷിക്കുന്ന കാലം ജീവിക്കുകയും ചെയ്യാം എന്ന് കണക്കു കൂട്ടി തിരിച്ചും മറിച്ചും ആലോചിച്ചപ്പോഴും അത് നല്ലൊരു നിക്ഷേപ അവസരമായി സുലൈമാന് തോന്നി.

ബാങ്കിൽ നിക്ഷേപിച്ച പണമെടുത്ത് ചിലവുകൾ നടത്തുന്നതിനേക്കാളും നല്ലത് ഈ മാസ വരുമാനമാണെന്നും വസ്തുവിന് ഭാവിയിൽ വിലകൂടി വരും എന്നുള്ളത് കൊണ്ട് തന്റെ കാലശേഷം മക്കൾക്കും ആ ആസ്‌തി ഒരു മുതൽക്കൂട്ടായിരിക്കുമെന്നും സുലൈമാൻ കണക്കു കൂട്ടി. അതിലെ ഒരു മുറിയിൽ മകനും ബിസിനസ് തുടങ്ങും എന്നതിനാൽ ബിൽഡിങ് കാര്യങ്ങൾ നോക്കി നടത്താൻ അവൻ ഉണ്ടാകും എന്നതും സുലൈമാന് കൂടുതൽ സന്തോഷകരമായിരുന്നു.

മൂന്ന് മാസത്തിനുള്ളിൽ എല്ലാ നടപടിക്രമങ്ങളും പൂർത്തിയാക്കാം എന്നാണ് മകനും കെട്ടിട ഉടമയും ഉറപ്പ് തന്നത്. അതനുസരിച്ച് ബാങ്കിലുള്ള പണം അഡ്വാൻസായി കൈമാറി താൽക്കാലിക കരാർ എഴുതി. കൂടുതൽ ഉറപ്പിനായി കെട്ടിട ഉടമയിൽ നിന്നും പ്രോമിസറി നോട്ടും ചെക്കുകളും വാങ്ങി വെച്ചു. നാട്ടിലെ കാര്യങ്ങളെ കുറിച്ച് കൂടുതൽ അറിവില്ലാത്തതിനാൽ മകനാണ് എല്ലാ കാര്യങ്ങളും മുന്നിൽ നിന്ന് ചെയ്തത്.

പണം കടം തരാൻ ആരും തയ്യാറാവാത്തതിനാൽ ബാങ്ക് ലോൺ ആദ്യമേ എടുത്ത് ബാക്കി തുക കെട്ടിട ഉടമക്ക് നൽകി രജിസ്‌ട്രേഷൻ നടത്താം എന്ന് കണക്കുകൂട്ടി. രണ്ടു മാസം കഴിഞ്ഞു രജിസ്‌ട്രേഷൻ നടത്താനുള്ള കാര്യങ്ങളുമായി മുന്നോട്ട് പോയപ്പോഴാണ് ചതി മനസ്സിലായത്. കെട്ടിടം പണിതിരുന്നത് പ്ലാൻ പ്രകാരം ആയിരുന്നില്ല. അതുകൊണ്ട് അനുമതിയും പെട്ടെന്ന് ലഭിക്കില്ല. എല്ലാം ശരിയാക്കാൻ കോടികളാണ് രാഷ്ട്രീയക്കാരും ഉദ്യോഗസ്ഥരും ചോദിക്കുന്നത്. അതിനുള്ള പണം കയ്യിലില്ല. കെട്ടിട അനുമതി ഇല്ലാത്തതിനാൽ സ്ഥലവില കണക്കാക്കി ലോൺ ലഭിക്കാൻ ബാങ്കുമായി ആലോചന നടത്തിയെങ്കിലും നിയമ നൂലാമാലകൾ മൂലം ബാങ്കും അതിന് തയ്യാറായില്ല.

നാട്ടിലെ മാമൂലുകളെ പറ്റി അറിയാത്തത് കൊണ്ടും മകന്റെ വാക്ക് വിശ്വസിച്ചത് കൊണ്ടും ബാങ്കിലുള്ള പണം ഏതാണ്ടെല്ലാം തന്നെ കെട്ടിട ഉടമക്ക് നൽകാനായി പിൻവലിച്ചിരുന്നു. മൂന്നോ നാലോ മാസത്തേക്ക് ചിലവ് കഴിഞ്ഞു പോകാനുള്ള തുക മാത്രമാണ് ബാക്കി ഉണ്ടായിരുന്നത്. നൽകിയ തുക തിരികെ തരാനോ പ്രശ്ന പരിഹാരത്തിന് മുന്നിട്ടിറങ്ങാനോ കെട്ടിട ഉടമ തയ്യാറായില്ല. എല്ലാം സുലൈമാൻ തന്നെ തീർക്കണം എന്ന നിലപാടിലായിരുന്നു അയാൾ. ഒരു പുരുഷായുസ്സ് മുഴുവൻ പ്രവാസ ജീവിതത്തിൽ നിന്നും സമ്പാദിച്ചതെല്ലാം തൽക്കാലത്തേക്കെങ്കിലും കൈവിട്ടു പോയി ജീവിതം വീണ്ടും ഇരുട്ടിലേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് സുലൈമാന് മനസ്സിലായി.

മൂന്ന് മാസത്തോളം പലയിടങ്ങളിലേക്കും യാത്ര ചെയ്ത് വിവിധ മന്ത്രിമാർക്കും എംപി മാർക്കും എം എൽ എ മാർക്കും ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും നിവേദനങ്ങൾ പലതും കൊടുത്തെങ്കിലും ഫലമുണ്ടായില്ല. തിരുവനന്തപുരത്തേക്കും മറ്റുമുള്ള യാത്രക്കും ചിലവിനും പണം ചിലവായതിനാൽ കൈവശം ഉണ്ടായിരുന്ന പണവും തീർന്നു. ഷോപ്പിംഗ് കോംപ്ലക്സ് കാര്യങ്ങൾ ശരിയാക്കുന്നതിനും മറ്റുമായി ഉണ്ടായിരുന്ന ജോലി അവസാനിപ്പിച്ചതിനാൽ മകനും വരുമാനമില്ല.

പലരിൽ നിന്നും കടം വാങ്ങി നാല് മാസത്തോളം സുലൈമാന്റെ ജീവിതം മുന്നോട്ടു പോയി. തിരിച്ചു കിട്ടും എന്ന് ഉറപ്പില്ലാത്തതിനാൽ പലരും സുലൈമാന് പണം കടം കൊടുക്കാതെയായി. വീട്ടിൽ അരി പോലും ഇല്ലാത്ത അവസ്ഥയിൽ എണീറ്റു ചിലവ് നോക്കാൻ മക്കളോട് സഹായം ചോദിച്ചുവെങ്കിലും അവഗണന മാത്രമായിരുന്നു ലഭിച്ചത്. മൂത്ത മകൻ വീണ്ടു വിചാരമില്ലാത്ത പ്രവൃത്തി ചെയ്തതിന് സുലൈമാനെ ശകാരിക്കാൻ തുടങ്ങി. പതിയെ പതിയെ ഇളയ മകനും സുലൈമാനോട് കയർത്ത് സംസാരിച്ചു തുടങ്ങി.

വീട്ടിലെ സന്തോഷം പോയ്മറഞ്ഞതോടെ ഭാര്യക്ക് അസുഖങ്ങൾ വീണ്ടും ഉണ്ടായി തുടങ്ങി. രോഗം കലശലായതോടെ ഭാര്യക്ക് മരുന്ന് വാങ്ങാൻ പോലും സുലൈമാന്റെ പക്കൽ പണം ഇല്ലാതായി. പണം തീർത്തും ഇല്ലാതായതോടെ സ്വന്തം ഭാര്യയും മക്കളുടെ ഭാര്യമാരും ഇടക്കിടെ സുലൈമാനോട് കുത്തുവാക്കുകളും ശകാരവും തുടങ്ങി. ഒടുവിൽ ഭക്ഷണം പോലും സുലൈമാന് സമയത്തിന് ലഭിക്കാതായി.

ഷോപ്പിംഗ് കോംപ്ലക്‌സിന്റെ പ്രശ്നങ്ങൾ തീർക്കാൻ ഇളയ മകൻ മുൻകൈ എടുക്കാത്തതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് സുലൈമാനും അയാളുമായി വഴക്കായി. തന്റെ എല്ലാ സമ്പാദ്യങ്ങളും കൈവിട്ടു പോയ അരിശത്തിൽ സുലൈമാനും അന്ന് രൂക്ഷമായി മകനോട് പ്രതികരിച്ചു. വഴക്ക് രൂക്ഷമായപ്പോൾ സുലൈമാനോട് വീട് വിട്ടിറങ്ങാനും ഇനി വീട്ടിലേക്ക് കയറരുതെന്നും ഇളയ മകൻ പറഞ്ഞു. വീട് ഭാര്യയുടെ പേരിൽ ആയതിനാൽ ഭാര്യയുടെ പിന്തുണ ലഭിക്കുമെന്ന് സുലൈമാൻ പ്രതീക്ഷിച്ചെങ്കിലും ഭാര്യയും മകനോടൊപ്പം നിന്നു. ഒടുവിൽ സുലൈമാൻ വീട് വിട്ടിറങ്ങി.

വീട്ടിൽ നിന്നും ഇറങ്ങിയ സുലൈമാൻ രണ്ടു ദിവസം അകന്ന ബന്ധുവിന്റെ വീട്ടിൽ കഴിഞ്ഞു. അവർ മുഖേന ഏതെങ്കിലും ജോലിക്കായി സുലൈമാൻ ശ്രമിച്ചു. സുലൈമാന്റെ ദയനീയാവസ്ഥയിൽ അലിവ് തോന്നിയ ഒരു പരിചയക്കാരൻ തൽക്കാലത്തേക്ക് കുറച്ചകലെയുള്ള പ്രവാസിയുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള മാളിൽ തൽക്കാലം സെക്യൂരിറ്റി ജോലി ശരിയാക്കി തരാമെന്ന് ഉറപ്പ് നൽകി. കൂടുതൽ നല്ല ജോലി അവസരം വരുമ്പോൾ അതിലേക്ക് മാറുകയും ചെയ്യാം. അതുവരെ അവിടെ രാത്രി സെക്യൂരിറ്റിയായി പോയാൽ അധികമാരും കാണാത്തതിനാൽ നാണക്കേട് ഉണ്ടാവില്ല എന്നതിനാലും അവിടെ തന്നെ താമസവും, ഭക്ഷണത്തിനുള്ള വകയും ലഭിക്കും എന്നതിനാലും സുലൈമാൻ ആ ജോലി സ്വീകരിച്ചു.

സുലൈമാൻ ജോലിയിൽ ചേർന്ന് ഒരു മാസം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ ഒരു രാത്രി മാളിന്റെ ഗേറ്റുകൾ അടച്ചു കഴിഞ്ഞതിന് ശേഷം ഒരു വലിയ ആഡംബര കാർ ഗേറ്റിന് മുൻപിൽ വന്നു ഹോണടിച്ചു. സുലൈമാൻ ഗേറ്റ് തുറന്നു കൊടുത്തു. കാറിനകത്ത് ഇരുട്ടായതിനാൽ ഉള്ളിലുള്ളത് ആരാണെന്ന് സുലൈമാന് മനസ്സിലായില്ലെങ്കിലും കാറിനകത്ത് ഇരിക്കുന്നയാൾ തന്നെ സൂക്ഷിച്ചു നോക്കുന്നതായി സുലൈമാന് തോന്നി. കാർ മാളിനകത്തേക്ക് കയറിപ്പോയി. മാളിന്റെ ഉടമസ്ഥനായ പ്രവാസിയായിരുന്നു അത്.

കുറച്ചു കഴിഞ്ഞപ്പോൾ സെക്യൂരിറ്റി സൂപ്പർവൈസറെത്തി സുലൈമാനെ മാളിന്റെ ഉടമസ്ഥൻ വിളിക്കുന്നുവെന്ന് പറഞ്ഞു ഓഫീസിലേക്ക് കൂട്ടിക്കൊണ്ടു പോയി. ഓഫീസിൽ എത്തിയപ്പോഴാണ് അയാളെ സുലൈമാന് മനസ്സിലായത്. സൗദിയിലെ ഓഫീസിൽ തന്റെ സ്പോൺസറായ അഹമ്മദിനെ ഇടക്കിടെ ബിസിനസ് ആവശ്യങ്ങൾക്കായി കാണാൻ വന്നിരുന്ന മലയാളി ബിസിനസുകാരനായിരുന്നു അത്.

അയാൾ സുലൈമാന്റെ കാര്യങ്ങൾ ചോദിച്ചു മനസ്സിലാക്കി. കൂടുതൽ വിവരിക്കാതെ സുലൈമാൻ ഉണ്ടായ സംഭവങ്ങൾ ചുരുക്കി പറഞ്ഞു. മുഴുവൻ കേട്ട ശേഷം ഫോൺ നമ്പർ വാങ്ങി കൂടുതലൊന്നും പറയാതെ അയാൾ സുലൈമാനോട് പൊയ്ക്കൊള്ളാൻ പറഞ്ഞു.

ഏതാണ്ട് രണ്ടാഴ്ചകൾക്ക് ശേഷം സുലൈമാന്റെ ഫോണിലേക്ക് ഒരു സൗദി നമ്പറിൽ നിന്നും കാൾ വന്നു. അഹമ്മദിന്റെ സെക്രട്ടറിയായ സുഡാനിയുടെ കോളായിരുന്നു അത്. മാളിന്റെ ഉടമയായ പ്രവാസിയുടെ പക്കൽ നിന്നും വിവരങ്ങൾ അറിഞ്ഞ ശേഷം ആ വിവരങ്ങൾ ശരിയാണോ എന്നറിയാൻ അഹമ്മദ് നിർദേശിച്ച പ്രകാരമായിരുന്നു സുഡാനി വിളിച്ചത്. വിവരങ്ങൾ അറിഞ്ഞ ശേഷം അഹമ്മദ് വിദേശത്താണെന്നും വന്നാൽ ഉടനെ സുലൈമാനുമായി ബന്ധപ്പെടുമെന്നും പറഞ്ഞു ഫോൺ വെച്ചു.

ഒരാഴ്ചക്ക് ശേഷം അഹമ്മദ് സുലൈമാനെ ഫോണിൽ വിളിച്ചു. സുലൈമാൻ ഒരു മാളിൽ സെക്യൂരിറ്റിയായി ജോലി നോക്കുന്ന വിവരം വിശ്വസിക്കാൻ അഹമ്മദിന് സാധിച്ചിരുന്നില്ല. സെക്രട്ടറിയിൽ നിന്നും കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾ ലഭിച്ചപ്പോഴാണ് അക്കാര്യം വിശ്വസിക്കാൻ തന്നെ അഹമ്മദ് തയ്യാറായത്. ഇതിനായിരുന്നോ ധൃതി കൂട്ടി ഇവിടെ നിന്നും നാട്ടിലേക്ക് പോയതെന്നും അഹമ്മദ് തെല്ലൊരു ദേഷ്യത്തോടെ സുലൈമാനോട് ചോദിച്ചു. എല്ലാം ശരിയാവുമെന്ന് സുലൈമാനെ സമാധാനിപ്പിച്ച ശേഷം അഹമ്മദ് ഫോൺ വെച്ചു.

ഒരാഴ്ചക്ക് ശേഷം സൗദിയിലെ ഒരു പ്രവാസി സംഘടനയുടെ മുതിർന്ന നേതാവ് സുലൈമാനെ ഫോണിൽ വിളിച്ച് പ്രതിസന്ധിയിൽ ആയിരിക്കുന്ന കെട്ടിട വിൽപ്പനയുടെ കാര്യങ്ങൾ ചോദിച്ചു മനസ്സിലാക്കാക്കി. അഹമ്മദിന്റെ നിർദ്ദേശ പ്രകാരമാണ് താൻ വിളിക്കുന്നതെന്നും പ്രശ്നങ്ങൾ ഉടനെ തീർക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അയാൾ പറഞ്ഞു. താൻ പറഞ്ഞയക്കുന്ന ആളുടെ പക്കൽ കെട്ടിടത്തിന്റെ രേഖകൾ നൽകാനും അയാൾ നിർദ്ദേശിച്ചു.

അടുത്ത ദിവസം ആ പ്രവാസി നേതാവിന്റെ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടിയുടെ പ്രാദേശിക നേതാവ് സുലൈമാനെ കാണാനെത്തി. കെട്ടിടത്തിന്റെ രേഖകൾ പരിശോധിച്ച ശേഷം അയാൾ സുലൈമാനെയും കൂട്ടി കെട്ടിട ഉടമയുടെ അടുത്തെത്തി. അനുമതി കിട്ടാത്ത കെട്ടിടം വിൽപ്പന നടത്താൻ പണം കൈപ്പറ്റിയത് വഞ്ചനയാണെന്നും സുലൈമാന്റെ പണം ഉടനെ തിരികെക്കൊടുക്കണമെന്നും അല്ലാത്ത പക്ഷം അയാളുടെ മറ്റു വ്യാപാര സ്ഥാപനങ്ങളുടെ മുന്നിൽ പ്രതിഷേധ സമരങ്ങൾ ആരംഭിക്കുമെന്നും മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. നേതാവിന്റെ ഇടപെടൽ മൂലം ഒരു മാസത്തിനകം തന്നെ അഡ്വാൻസായി വാങ്ങിയ തുക തിരികെ നൽകാമെന്ന് അയാൾ സമ്മതിക്കുകയും പറഞ്ഞ തിയ്യതിക്ക് തന്നെ പണം സുലൈമാന്റെ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് നൽകുകയും ചെയ്തു.

പണം തിരികെ ലഭിച്ച സഹായത്തിന് നന്ദി പറയാനായി സൗദിയിലേക്ക് വിളിച്ച സുലൈമാനെ അഹമ്മദ് പിന്നെയും അത്ഭുതപ്പെടുത്തി കളഞ്ഞു. മാളിലെ സെക്യൂരിറ്റി ജോലി ഉപേക്ഷിക്കാനും ഇപ്പോൾ താമസിക്കുന്ന സ്ഥലത്ത് നിന്നും വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങാനും അഹമ്മദ് സുലൈമാനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. പ്രവാസി നേതാവ് മുഖേന താൻ വിഷയം സുലൈമാന്റെ ഭാര്യയോടും മക്കളോടും സംസാരിച്ചുവെന്നും സുലൈമാനെ സംരക്ഷിക്കാൻ അവർ തയ്യാറാണെന്നും അഹമ്മദ് അറിയിച്ചു.

കെട്ടിട ഉടമയിൽ നിന്നും സുലൈമാന് തിരികെ ലഭിച്ച പണം ഒരു കരുതൽ എന്ന നിലയിൽ ബാങ്കിൽ സൂക്ഷിക്കാൻ അഹമ്മദ് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഈ മാസം മുതൽ സുലൈമാന്റെ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് സൗദിയിൽ സുലൈമാന് ലഭിച്ചിരുന്ന അതേ ശമ്പളം എല്ലാ മാസവും ലഭിക്കുമെന്നും എല്ലാ വർഷവും തന്റെ തൊഴിലാളികൾക്ക് ലഭിക്കുന്ന ബോണസും സുലൈമാന് ലഭിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുമെന്നും അഹമ്മദ് പറഞ്ഞു. എന്ത് ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉണ്ടെങ്കിലും തന്നെ അറിയിക്കാൻ മടിക്കരുതെന്നും തന്റെ പിതാവിനെ കാണുന്നത് പോലെ തന്നെയാണ് സുലൈമാനെയും കണക്കാക്കുന്നതെന്നും അഹമ്മദ് പറഞ്ഞു.

ഒന്നും പറയാനാവാതെ തരിച്ചു പോയ സുലൈമാന്റെ തേങ്ങലുകൾ ശബ്ദമായി ഉയർന്നപ്പോൾ ഇനിയും വിളിക്കാം എന്ന് ചെറു ചിരിയോടെ സലാം പറയുന്ന അഹമ്മദിന്റെ ശബ്ദം അളവറ്റ നന്ദിയോടെ ഒരിക്കൽ കൂടി സുലൈമാൻ കേട്ടു. സൗദിയിൽ ചിലവഴിച്ച തന്റെ പ്രവാസ ജീവിതം അർത്ഥപൂർണ്ണമാക്കിയ അഹമ്മദിന്റെ ശബ്ദം.

KERALA

പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരിന്റെ 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ ഇൻഷുറൻസ് ലഭിക്കാൻ

Published

on

315 രൂപ മാത്രം അടച്ചു കരസ്ഥമാക്കുന്ന നോർക്ക റൂട്ട്സിന്റെ പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് എടുക്കുമ്പോൾ പ്രവാസികൾക്ക് ലഭിക്കുന്നത് കേരള സർക്കാരിൽ നിന്നുള്ള 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ പ്രവാസി ഇൻഷുറൻസ് എന്ന അധിക സേവനമാണ് എന്നത് പല പ്രവാസികൾക്കും അറിയാത്ത ഒരു കാര്യമാണ്.

ഏറെ പ്രയോജനകരമായ ഈ വിവരം ഇതുവരെ അറിയുകയോ ശ്രദ്ധിക്കുകയോ ചെയ്യാത്ത പ്രവാസികളുടെ ശ്രദ്ധയിൽ കൊണ്ട് വരുന്നതിനാണ് ഇതിലൂടെ ശ്രമിക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ സാമ്പത്തിക വർഷം 28 പ്രവാസി കുടുംബങ്ങൾക്ക് അപകട ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷയായി 54.64 ലക്ഷം രൂപ വിതരണം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

കേരളത്തിൽ നിന്നുള്ള പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരുമായി ബന്ധപ്പെടാനുള്ള ഒരു സംവിധാനമാണ് നോർക്ക റൂട്ട്സ് പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ്. പ്രവാസിയുടെ ഫോട്ടോ പതിച്ച ഈ ഒരു വിവിദോദ്ദേശ കാർഡ് കൊണ്ട് തന്നെ എല്ലാ സർക്കാർ പ്രവാസികൾക്ക് നിലവിലും ഭാവിയിലും നൽകുന്ന എല്ലാ സേവനങ്ങൾക്കും ബന്ധപ്പെടാൻ സാധിക്കും.

മൂന്ന് വർഷമാണ് തിരിച്ചറിയൽ കാർഡിന്റെ കാലാവധി. 315 രൂപയാണ് രജിസ്ട്രേഷൻ ഫീസായി നൽകേണ്ടത്. ഇത് ഓൺലൈനായി അടക്കാവുന്നതാണ്. ഫീസ് അടച്ച് നോർക്ക റൂട്ട്സ് വെബ്സൈറ്റായ www.norkaroots.org വഴി അപേക്ഷിക്കാം.

ഈ കാർഡ് ഉള്ളവർക്ക് സർക്കാർ നൽകുന്ന ഒരു അധിക സേവനമാണ് വ്യക്തിഗത അപകട ഇൻഷുറൻസ്. ന്യൂ ഇന്ത്യ ഇൻഷുറൻസുമായി സഹകരിച്ചാണ് ഈ പദ്ധതി നടപ്പിലാക്കുന്നത്.

കാർഡുടമക്ക് അപകടം ഉണ്ടായി മരിക്കുകയോ ഭാഗികമായോ പൂർണമായോ സ്ഥിരമായോ അംഗവൈകല്യം സംഭവിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നവർക്കാണ് ഈ ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ ലഭിക്കുക. കഴിഞ്ഞ രണ്ടു വർഷത്തിനുള്ളിൽ അംഗങ്ങളായവർക്കും ഈ പദ്ധതിയുടെ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കും.

കുറച്ചു മുൻപ് വരെ ഈ ഇൻഷുറൻസ് മുഖേന ലഭിക്കുന്ന തുകയുടെ പരിധി രണ്ടു ലക്ഷ്യമായിരുന്നു. ഇപ്പോൾ തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് ഉടമകൾക്ക് നൽകിവരുന്ന അപകട ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ ഇരട്ടിയാക്കി. ഇപ്പോൾ അപകടമരണം സംഭവിച്ചാൽ നാലു ലക്ഷവും പരിക്കേറ്റവർക്ക് ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ രണ്ടു ലക്ഷം രൂപ വരെയും ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട്.

നോർക്ക റൂട്ട്സ് പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് എടുക്കുന്ന നടപടിക്രമം സുതാര്യവും ലളിതവുമാണ്. 18 വയസ് പൂർത്തിയായ പ്രവാസികൾക്ക് കാർഡിനായി അപേക്ഷിക്കാം. ആറുമാസത്തിലധികം ആയി വിദേശത്ത് താമസിക്കുന്ന ആളായിരിക്കണമെന്ന നിബന്ധനയുണ്ട്. റസിഡൻസ് വിസയോ അല്ലെങ്കിൽ വർക്ക് വിസയോ ഉണ്ടായിരിക്കണം.

ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും വിളിക്കുന്നവർക്ക് 1800 4253939 എന്ന നോർക്കാ റൂട്ട്സ് ടോൾ ഫ്രീ നമ്പറിലോ, വിദേശത്ത് നിന്ന് വിളിക്കുന്നവർക്ക് 00918802012345 എന്ന നമ്പറിലോ ബന്ധപ്പെടാവുന്നതാണ്. [email protected] എന്ന ഇമെയിൽ വിലാസത്തിലും ബന്ധപ്പെടാവുന്നതാണ്.

Continue Reading

LATEST

എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് നടത്തിയത് ഗുരുതര പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം

Published

on

പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം നടത്തിയ എയർ ഇന്ത്യാ എക്സ്പ്രസ് സർവീസുകൾ താൽക്കാലികമായി നിർത്തി വയ്ക്കാൻ അടിയന്തിര ഉത്തരവ്. ദുബായ് എയർ പോർട്സ് അതോറിറ്റിയാണ് ഉത്തരവിറക്കിയത്.
സെപ്റ്റംബർ 17 ന് അതോറിറ്റി പുറപ്പെടുവിച്ച മെമോ പ്രകാരം 15 ദിവസത്തേക്കാണ് നിരോധനം.

ഇത്‌ രണ്ടാംതവണയാണ് മുന്നറിയിപ്പ് അവഗണിച്ച് എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് ഇത്തരത്തിൽ പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം നടത്തുന്നത്.

സെപ്റ്റംബർ ആദ്യ ആഴ്ചയിൽ ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും ആദ്യവാരം ഒരു കോവിഡ് പോസിറ്റീവ് യാത്രക്കാരനെ ദുബായിലേക്ക് കൊണ്ടു വന്ന സംഭവം ഉണ്ടായിരുന്നു. തുടർന്ന് ഈ യാത്രക്കാരനിൽ നിന്നും നിരവധിപേർക്ക് രോഗബാധ ഉണ്ടാവുകയും ചെയ്തിരുന്നു. ഇതേ തുടർന്നാണ് നിരോധനം.

ജയ്‌പൂരിൽ നിന്ന് കർതാർ സിംഗ് എന്ന യാത്രക്കാരനെയാണ് കൊണ്ടുവരാൻ എയർ ഇന്ത്യാ എക്സ്പ്രസ് തയ്യാറായത്. കോവിഡ് പോസിറ്റിവ് ആണെന്ന് വ്യക്തമായിട്ടും യാത്രക്കാരനെ കൊണ്ട് വന്നു എന്ന് തെളിഞ്ഞിരുന്നു. സെപ്റ്റംബർ 2 ന് ഇഷ്യൂ ചെയ്ത കോവിഡ് പോസിറ്റീവ് റിപ്പോർട്ടുമായാണ് നാലാം തീയതി എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് യാത്രക്കാരനെ കൊണ്ട് വന്നത്.

സെപ്റ്റംബർ 18 രാവിലെ മുതൽ 15 ദിവസത്തേക്ക് എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ്സിന്റെ ദുബായ് ഫ്ലൈറ്റുകൾ എല്ലാം നിർത്തിവയ്ക്കാനാണ് ആവശ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്. സർവീസുകൾ പുനരാരംഭിക്കണമെങ്കിൽ കൃത്യമായ പ്ലാൻ തയ്യാറാക്കി നൽകാനും അതോറിറ്റി ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം മൂലം‌ ദുബായ് എയർ പോർട്ടിനും മെഡിക്കൽ രംഗത്തിനും മറ്റ്‌ യാത്രക്കാർക്കും ഉണ്ടായ ബുദ്ധിമുട്ടുകൾക്ക് പരിഹാരം കാണണമെന്നും ഇവർക്ക് ക്വറന്റൈൻ ചിലവ് അടക്കമുള്ളവ നൽകണമെന്നും അതോറിറ്റി മെമ്മോയിൽ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

Continue Reading

INDIA

കുരുക്കിലായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർ

Published

on

പാസ്പോർട്ടിലെ പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നതിനായി സറണ്ടർ ചെയ്ത പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർക്ക് തിരിച്ചടിയായി കേരള ഹൈക്കോടതി വിധി. പിഴവുകൾ തിരുത്താമെന്ന വിശ്വാസത്താൽ സറണ്ടർ ചെയ്ത പാസ്‌പോർട്ടുകൾ പാസ്പോർട്ടിലെ വ്യക്തി വിവരങ്ങൾ അടക്കമുള്ള വിവരങ്ങൾ തിരുത്തുന്നത് സംബന്ധിച്ച കോടതി വിധിയോടെ സ്തംഭനാവസ്ഥയിലായി.

കോടതി വിധിയോടെ കുരുക്കിലായ പ്രവാസികൾക്ക് തൽക്കാലം മുൻപിൽ ബദൽ മാർഗ്ഗങ്ങൾ ഇല്ല. എന്നാൽ പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് ഭേദഗതി വരുത്തി പ്രശ്നം പരിഹരിക്കാൻ സാധിക്കും. ഇത്‌ കേന്ദ്ര സർക്കാർ മുൻകൈ എടുത്താൽ മാത്രമേ സാധിക്കൂ.

കോടതി വിധിക്ക് മുൻപായി വ്യക്തികൾക്ക് അവരുടെ പാസ്‌പോർട്ടിൽ ഉണ്ടായിട്ടുള്ള പിഴവുകൾ നാട്ടിലെ പാസ്പോർട്ട് സേവാ കേന്ദ്രങ്ങൾ വഴിയോ വിദേശത്ത് എംബസികൾ വഴിയോ തിരുത്തലുകൾ സാധ്യമായിരുന്നു. ഇതിനായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികളാണ് അവരുടെ പാസ്‌പോർട്ടുകൾ സറണ്ടർ ചെയ്തിട്ടുള്ളത്.

പിഴ ഈടാക്കിയായിരുന്നു പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ഇത്തരം തിരുത്തലുകൾ അനുവദിച്ചിരുന്നത്.
എന്നാൽ ഇങ്ങിനെ പിഴ ഈടാക്കി പാസ്‌പോർട്ടിൽ തിരുത്തലുകൾ വരുത്താൻ അതോറിറ്റിക്ക് അധികാരമില്ലെന്നാണ് ജൂൺ രണ്ടിന് കേരള ഹൈക്കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച കോടതി വിധിയിൽ പറയുന്നത്. ഇപ്പോൾ പുറത്ത് വന്ന വിധി നിലവിൽ തിരുത്തലുകൾക്ക് അപേക്ഷിച്ചവർക്കും ബാധകമാകും. ഇതോടെ നിലവിലെ പാസ്പോർട്ട് തിരുത്തൽ ബദൽ സംവിധാനം സ്തംഭനാവസ്ഥയിലാകും.

കോവിഡ് പ്രതിസന്ധി ആരംഭിക്കുന്നതിന് മുൻപ് തന്നെ ആയിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നതിനായി പാസ്‌പോർട്ടുകൾ സറണ്ടർ ചെയ്തിരുന്നു. എന്നാൽ കോവിഡ് വ്യാപനം ഉണ്ടായതോടെ പാസ്പോർട്ട് ഓഫീസുകളിലെ എല്ലാ നടപടി ക്രമങ്ങളും നിർത്തി വെച്ചതിനാൽ പാസ്പോർട്ട് സറണ്ടർ ചെയ്തവർക്ക് പിഴ അടക്കാനോ ഹിയറിങ് നടത്താനോ ഉള്ള സമയം ലഭിച്ചില്ല. അതിന് ശേഷം ഓഫീസുകൾ തുറന്നാൽ അനുകൂല നടപടി ഉണ്ടാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരിക്കുമ്പോഴാണ് പ്രതികൂലമായ വിധി ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് മണികുമാറിന്റെയും ജസ്റ്റിസ് ഷാജി പി ചാലിയുടെയും ഡിവിഷൻ ബെഞ്ചിൽ നിന്നും ഉണ്ടാകുന്നത്.

ഈ വിഷയത്തിൽ സിറ്റിസൺസ് ലീഗൽ റൈറ്റ്സ് അസോസിയേഷൻ എന്ന ഒരു എൻ ജി ഓ സംഘടനയും ജാക്സൺ ചുങ്കത്ത് എന്ന വ്യക്തിയും സമർപ്പിച്ച WP (C) 7945 /2018 (s) നമ്പർ പൊതു താൽപ്പര്യ ഹർജിയിലാണ് ഈ വിധി ഉണ്ടായത്.

പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് പ്രകാരമുള്ള അതോറിറ്റിക്ക് പാസ്സ്‌പോർട്ട് ഇഷ്യൂ ചെയ്യാനോ, പാസ്‌പോർട്ടിന് വേണ്ടിയുള്ള അപൂർണ്ണമായ അപേക്ഷ തള്ളിക്കളയാനോ, പാസ്പോർട്ട് നൽകുന്നത് നിരസിക്കാനോ, പാസ്‌പോർട്ടിന്റെ സാധുത പരിമിതപ്പെടുത്താനോ, പാസ്പോർട്ട് റദ്ദാക്കാനോ പിടിച്ചെടുക്കാനോ ഉള്ള അധികാരം മാത്രമാണുള്ളത് എന്നായിരുന്നു ഈ സംഘടനയുടെ വാദം. എന്നാൽ പിഴ ഈടാക്കി പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നത് അധികാരമില്ലാത്ത പ്രവൃത്തിയാണെന്നും സംഘാടനം ഹർജിയിൽ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

പിഴ എന്നാൽ മറ്റൊരു രൂപത്തിലുള്ള ശിക്ഷയാണ് എന്നും കുറ്റക്കാരനെന്ന് കണ്ടാൽ ശിക്ഷിക്കാനുള്ള അധികാരം നടപ്പിലാക്കാൻ ക്രിമിനൽ നടപടി നിയമ പ്രകാരം മജിസ്‌ട്രേറ്റുമാർക്ക് മാത്രമേ അധികാരമുള്ളൂ എന്നും കോടതി വ്യക്തമാക്കി. ഒരാളുടെ പാസ്‌പോർട്ടിൽ പിഴവുകൾ കണ്ടെത്തിയാൽ അയാൾ കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് പ്രഥമ ദൃഷ്ട്യാ ബോധ്യമായാൽ അയാൾക്കെതിരെ പ്രോസിക്യൂഷൻ നടപടികൾ തുടങ്ങുകയാണ് പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ചെയ്യേണ്ടത്. പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ഇപ്രകാരം പരാതി നൽകിയാൽ ബന്ധപ്പെട്ട മജിസ്‌ട്രേറ്റ് തുടർന്നുള്ള നിയമ നടപടികൾ നടപ്പിലാക്കും.

1967 ലെ ഇന്ത്യൻ പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് വകുപ്പ് 12 പ്രകാരം പിഴവുകൾക്ക് പിഴ ഈടാക്കാൻ പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് അധികാരമില്ലെന്ന് വിധിച്ച കോടതി 1980 ലെ പാസ്പോർട്ട് റൂൾസ് ഷെഡ്യൂൾ മൂന്നിലെ വകുപ്പ് 12 (1) (b) പ്രകാരം രൂപം നൽകിയ പെനാൽറ്റി ലിസ്റ്റ് റദ്ദാക്കി. കൂടാതെ വകുപ്പ് 12 (1A) പ്രകാരമുള്ള പിഴ പട്ടിക സംബന്ധിച്ച ഓഫീസ് മെമ്മോറാണ്ടവും റദ്ദാക്കി.

കേസിൽ കേന്ദ്ര സർക്കാർ പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് അനുകൂലമായ നിലപാടാണ് സ്വീകരിച്ചത്. പാസ്‌പോർട്ടിൽ പ്രസക്തമായ വിവരങ്ങൾ മറച്ചു വെക്കുന്നവർക്കെതിരെ നടപടിയെടുക്കുവാൻ പിഴ അധികാരം പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് നൽകേണ്ടത് ആവശ്യമാണ്. ലക്ഷക്കണക്കിന് പാസ്പോർട്ട് അപേക്ഷകർ ഉണ്ടാവാം എന്നതിനാൽ എല്ലാ നിയമ ലംഘകർക്കും എതിരായി നിയമ നടപടികൾ തുടങ്ങി വെക്കാനും നടത്തി കൊണ്ട് പോകാനും അതോറിട്ടിക്ക് പ്രായോഗിക ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉണ്ടെന്നും കേന്ദ്ര സർക്കാർ വാദിച്ചിരുന്നു.

എന്നാൽ ഈ വാദം തള്ളിക്കളഞ്ഞ കോടതി നിയമ പരമല്ലാതെ വ്യക്തിക്ക് മേൽ ചുമത്തുന്ന പിഴകൾ ഇന്ത്യൻ ഭരണ ഘടനയിലെ അനുച്ഛേദം 21 പ്രകാരമുള്ള വ്യക്തി സ്വാതന്ത്ര്യത്തെ ഹനിക്കുമെന്ന് വ്യക്തമാക്കി. 2013 ൽ ഡൽഹി ഹൈക്കോടതി സമാനമായ കേസിൽ പുറപ്പെടുവിച്ച വിധിയും കോടതി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

എന്നാൽ ഇതുവരെ അടച്ച പിഴകൾ തിരികെ നൽകണമെന്ന പരാതിക്കാരുടെ ആവശ്യത്തോട് കോടതി വിയോജിച്ചു. പരാതിക്കാർക്ക് വേണ്ടി അഡ്വ ആന്റണി ലോയിഡും കേന്ദ്ര സർക്കാരിന് വേണ്ടി സുവിൻ മേനോനും അസിസ്റ്റന്റ് സോളിസിറ്റർ ജനറലും ഹാജരായിരുന്നു.

Continue Reading
KERALA16 hours ago

പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരിന്റെ 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ ഇൻഷുറൻസ് ലഭിക്കാൻ

LATEST18 hours ago

എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് നടത്തിയത് ഗുരുതര പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം

INDIA2 days ago

കുരുക്കിലായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർ

LATEST2 days ago

സൗദിയിൽ നിന്ന് പോകുന്നവരും തിരിച്ചെത്തുന്നവരും നിർബന്ധമായി അറിയേണ്ടത്

LATEST3 days ago

സൗദിയിൽ മലയാളി അകപ്പെട്ടത് വൻ കുരുക്കിൽ

LATEST3 days ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താൻ യാത്ര സൗകര്യമില്ലാതെ ഇന്ത്യക്കാർ

LATEST4 days ago

വ്യത്യസ്തമായ അടവുമായി പെൺകുട്ടികളെ പിന്തുടർന്നിരുന്ന 20 കാരൻ

KERALA5 days ago

പ്രവാസി യുവാവിന്റെ ചതിയിൽ മനം നൊന്ത് പെൺകുട്ടി ജീവനൊടുക്കി

LATEST5 days ago

വിദേശികൾക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരികെ വരാൻ അനുമതി നൽകി

LATEST5 days ago

സൗദിയിൽ ഒരു തൊഴിലാളി മാത്രമാണെങ്കിലും ശമ്പളം ബാങ്ക് വഴി അക്കൗണ്ട് നൽകണം

LATEST6 days ago

പാർക്ക് ചെയ്യുന്നവർക്ക് സൗദി ട്രാഫിക് വിഭാഗത്തിന്റെ മുന്നറിയിപ്പ്

LATEST6 days ago

അപാരമായ സാമ്യവുമായി സൗദിയിൽ ദുൽഖറിന്റെ അപരൻ

LATEST6 days ago

ആദ്യ ഭാര്യയുടെ സോഷ്യൽ മീഡിയ വീഡിയോ സന്ദേശം വൈറലായി. (വീഡിയോ)

LATEST6 days ago

ബിനാമി ബിസിനസ് കേസിൽ സൗദി വനിതക്കും സൗദി പൗരനും വിദേശിക്കും കടുത്ത ശിക്ഷ

LATEST6 days ago

ഒരു വർഷത്തേക്ക് ഇത്തരത്തിൽ പുതുക്കി കിട്ടിയതായി നിരവധി പ്രവാസികൾ

LATEST3 weeks ago

പ്രവാസി യുവാവിന്റെ യഥാർത്ഥ വിവരങ്ങൾ അറിഞ്ഞതോടെ അമ്പരന്ന് സൗദി പ്രവാസികൾ

LATEST1 week ago

സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ വൈറലായി വീഡിയോ. നടപടി ആരംഭിച്ച് മന്ത്രാലയം

LATEST1 week ago

സൗദിയിൽ സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ യൂണിഫോം നിർബന്ധമാക്കി

LATEST2 weeks ago

കൃത്യം തെളിഞ്ഞത് പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ സമർത്ഥമായ ഇടപെടൽ മൂലം

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൈബർ ചതിക്കുഴിയിൽ അകപ്പെട്ട മലയാളി പ്രവാസി. രക്ഷക്കെത്തുന്ന സൗദി സൈബർ വിദഗ്ദൻ

LATEST6 days ago

സ്പോൺസർ നൽകിയ കള്ളക്കേസ് ബുദ്ധിപരമായ നീക്കത്തിലൂടെ പരാജയപ്പെടുത്തി മലയാളി

LATEST3 days ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താൻ യാത്ര സൗകര്യമില്ലാതെ ഇന്ത്യക്കാർ

LATEST2 days ago

സൗദിയിൽ നിന്ന് പോകുന്നവരും തിരിച്ചെത്തുന്നവരും നിർബന്ധമായി അറിയേണ്ടത്

LATEST1 week ago

പ്രചരിക്കുന്ന വാർത്തകൾ വ്യാജമെന്ന് സൗദി ജവാസാത്

LATEST2 weeks ago

പാഠം പഠിപ്പിച്ച് പോലീസ്

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിൽ കോൺട്രാക്ടിംഗ് കമ്പനികളിൽ നാലു തൊഴിൽ മേഖലകൾ സൗദിവൽക്കരണം

SAUDI ARABIA4 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികൾ ഈ പട്ടിക ശ്രദ്ധിക്കുക

LATEST1 week ago

60 കാരനായ വിദേശി ടാക്സി ഡ്രൈവർ പിടിയിലായി

LATEST5 days ago

വിദേശികൾക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരികെ വരാൻ അനുമതി നൽകി

LATEST1 week ago

സൗദിയിൽ സ്‌പോൺസറുടെ അനുമതിയോടെയും ഇല്ലാതെയും സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് മാറാനുള്ള നടപടികൾ വ്യക്തമാക്കി മന്ത്രാലയം

Trending

error: Content is protected !!