Connect with us

LATEST

ഇതിനപ്പുറം ഒരു പ്രവാസിക്ക് എന്താണ് ലഭിക്കാനുള്ളത്?

Published

on

 

ഫൈനൽ എക്സിറ്റിനെ കുറിച്ച് അവസാന തീരുമാനം എടുക്കാൻ സുലൈമാന് സ്പോൺസർ അഹമ്മദ് നൽകിയിരിക്കുന്നത് രണ്ടു ദിവസമായിരുന്നു. ഇന്ന് അവസാന തീരുമാനം പറയണം.

ഏറെ ആലോചിച്ച ശേഷമാണ് നാട്ടിലേക്ക് ഫൈനൽ എക്സിറ്റിൽ പോകാൻ സുലൈമാൻ അനുവാദം ചോദിച്ചത്. ശേഷിക്കുന്ന കാലം ഭാര്യയുടെയും മക്കളുടെയും കൂടെ കഴിയണം. സ്വന്തം മക്കളെ ഓമനിക്കാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. പേരകുട്ടികളുടെ കൂടെയെങ്കിലും പടച്ചവൻ തിരിച്ചു വിളിക്കുന്നത് വരെ ജീവിക്കണം.

നാട്ടിൽ പോയി സ്വസ്ഥമായി ജീവിക്കണം എന്ന കാര്യത്തിൽ ഇനി കൂടുതലൊന്നും ആലോചിക്കാനില്ല. വന്ന നാൾ മുതൽക്കേയുള്ള ആഗ്രഹമാണത്. അതിന് വേണ്ടിയാണ് രാവും പകലുമില്ലാതെ അധ്വാനിച്ചത്. ആവശ്യത്തിന് സമ്പാദിക്കുകയും ചെയ്തു. അതിനെ കുറിച്ചൊരു വീണ്ടു വിചാരം ഇപ്പോൾ ഇല്ല.

ആലോചിക്കേണ്ടത് സ്പോൺസറായ അഹമ്മദിനെ വിട്ടു പോകുന്നതിനെ കുറിച്ച് മാത്രമാണ്. അത് മാത്രമാണ് ഏറ്റവും വിഷമം ഉണ്ടാക്കുന്ന കാര്യം. കുഞ്ഞായിരുന്നപ്പോൾ സ്വന്തം മകനെ പോലെ കൂടെ നടന്നതാണ്. സുലൈമാൻ എപ്പോഴും അഹമ്മദിന്റെ കൂടെ ഉണ്ടാവണം എന്ന് മാത്രമാണ് അഹമ്മദിന്റെ പിതാവായ ആദ്യത്തെ സ്പോൺസർ മരണ സമയങ്ങളിൽ തന്നോട് പറഞ്ഞത്. അത് കടുകിട തെറ്റാതെ പാലിച്ചിട്ടുമുണ്ട്. ഏത് പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തിലും ഒന്നും ആഗ്രഹിക്കാതെ കൂടെ നിന്നിട്ടുണ്ട്.

 

അത് കൊണ്ട് തന്നെയാണ് പിതൃസവിശേഷമായ സ്നേഹം എന്നോട് മകനായ ഇപ്പോഴത്തെ സ്പോൺസർ അഹമ്മദിന് ഉള്ളത്. തനിക്കും അഹമ്മദ് മകനെ പോലെ തന്നെയാണ്. സുലൈമാൻ എന്ന് മാത്രമേ തന്നെ ഇതുവരെ വിളിച്ചിട്ടുള്ളൂ. ഒരു വാക്ക് പോലും മോശമായി സംസാരിച്ചിട്ടില്ല. ചില സന്ദർഭങ്ങളിൽ എന്നിൽ മരിച്ചു പോയ പിതാവിനെ തന്നിൽ കാണുന്നുണ്ടോ എന്ന് പോലും സുലൈമാന് തോന്നി പോയിട്ടുണ്ട്.

വഞ്ചനയാണെന്ന് ഉറപ്പുള്ളത് കൊണ്ട് പല ബിസിനസ് ഡീലുകളിൽ നിന്നും പാർട്ണർഷിപ്പുകളിൽ നിന്നും സുലൈമാൻ അഹമ്മദിനെ തടഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. ആ സമയങ്ങളിൽ അഹമ്മദിന് സുലൈമാനെ തള്ളിപ്പറയാമായിരുന്നു. ഒരു അജ്നബി സ്പോൺസറായ തന്നെ എന്തിന് തടയണം എന്ന് ചിന്തിക്കാമായിരുന്നു. പക്ഷെ മറ്റുള്ളവരുടെ ആ ഡീലുകൾ പിന്നീട് ദുരന്തമായി അവസാനിക്കുന്നത് നേരിൽ കണ്ടപ്പോഴാണ് അഹമ്മദിന് എന്തിനാണ് സുലൈമാൻ അന്നത് തടഞ്ഞിരുന്നത് എന്ന് മനസ്സിലായത്.

പക്ഷെ ആ കാലമൊക്കെ കഴിഞ്ഞിരിക്കുന്നു. പിതാവായ സ്പോൺസർ മരിക്കുമ്പോൾ ഉണ്ടായിരുന്ന ചോരത്തിളപ്പുള്ള സൗദി യുവാവല്ല അഹമ്മദ് ഇപ്പോൾ. പക്വതയാർന്ന ബിസിനസുകാരനായി മാറിയിരിക്കുന്നു. പണം കുന്നുകൂടുമ്പോൾ മറ്റെല്ലാം മറക്കുന്ന ഭൂരിഭാഗം സാധാരണ സ്വദേശി യുവാക്കളെ പോലെയല്ല അഹമ്മദ്. ഓരോ റിയാലും എങ്ങിനെ കൈകാര്യം ചെയ്യണമെന്ന് നന്നായി അറിയാം.

അത് കൊണ്ട് തന്നെയാണ് ഇനി നാട്ടിൽ പോകാമെന്ന തീരുമാനം താൻ എടുത്തത്. പക്ഷെ എങ്ങിനെ അഹമ്മദിന്റെ മുന്നിൽ അവതരിപ്പിക്കും എന്നതായിരുന്നു ഏറ്റവും വലിയ പരീക്ഷ. ദിവസങ്ങളോളം ധൈര്യമെടുത്തിട്ടാണ് ഒരു ദിവസം അഹമ്മദിനോട് താൻ അതിനായി അനുവാദം ചോദിച്ചത്.

കേട്ടപ്പോൾ താൻ അഹമ്മദ് കുറച്ചു സമയത്തേക്ക് ഒന്നും മിണ്ടിയില്ല. താൻ കുറേക്കാലം കൂടി കൂടെയുണ്ടാകുമെന്ന് അഹമ്മദ് കരുതിയിരുന്നു. അത് കൊണ്ട് ഈ സമയത്ത് ഈ ഒരു വിഷയം പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നില്ല. അൽപ്പ സമയത്തിന് ശേഷം പോകണമെന്നോ പോകേണ്ട എന്നോ പറഞ്ഞില്ല. ജനലിനടുത്തേക്ക് പോയി കുറച്ചു നേരം പുറത്തേക്ക് നോക്കി നിന്നു. അതിനു ശേഷം തന്റെ അടുക്കലേക്ക് വന്നു. സുലൈമാൻ ഒന്നുകൂടി ആലോചിക്ക്. രണ്ടു ദിവസം കഴിഞ്ഞു മറുപടി പറഞ്ഞാൽ മതിയെന്ന് പറഞ്ഞ ശേഷം അന്നത്തെ അപ്പോയിന്റ്മെന്റുകളെല്ലാം കാൻസൽ ചെയ്ത് മാതാവിനെ കാണാൻ വീട്ടിലേക്ക് പോയി.

തിരക്കുള്ള ആ ദിവസം എല്ലാം ഒഴിവാക്കി മാതാവിന്റെ അടുത്തേക്ക് പോയത് ആശയ കുഴപ്പിൽ ആയത് കൊണ്ടാണ് എന്ന് വ്യക്തം. ആദ്യമേ അഹമ്മദ് അങ്ങിനെയാണ്. ആശയ കുഴപ്പം ഉണ്ടാകുമ്പോൾ വ്യക്തിപരമായ കാര്യങ്ങൾ ഉമ്മയോടും ബിസിനസ് കാര്യങ്ങൾ എന്നോടുമാണ് പറഞ്ഞിരുന്നത്.

രണ്ടു ദിവസത്തിന് ശേഷം അഹമ്മദിന്റെ കാബിനിലേക്ക് വീണ്ടും പോയി. ഫൈനൽ എക്സിറ്റിൽ പോകണമെന്ന് വളരെ ആഗ്രഹം ഉണ്ടെന്ന് ഒരിക്കൽ കൂടി പറഞ്ഞു. അഹമ്മദ് പിന്നീട് കൂടുതലൊന്നും പറഞ്ഞില്ല. സെക്രട്ടറിയായ സുഡാനിയെ വിളിച്ചു. ഓഫീസ് ചുമതലകളും രേഖകളും താക്കോലുകളും പാസ്‌വേഡുകളും അയാൾക്ക് കൈമാറാൻ പറഞ്ഞു. സുലൈമാന്റെ എല്ലാ കണക്കുകളും സെറ്റിൽ ചെയ്യണമെന്ന് സെക്രട്ടറിയോടും പറഞ്ഞു. സുലൈമാൻ പറയുന്ന ദിവസം വിമാന ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുക്കണമെന്നും ഒരു കുറവും വരുത്താതെ യാത്രക്കുള്ള എല്ലാ ഒരുക്കങ്ങളും ചെയ്തു കൊടുക്കണമെന്നും പറഞ്ഞു.

ഒരാഴ്ച കൊണ്ട് എല്ലാം കഴിഞ്ഞു. സുലൈമാൻ അടക്കാൻ ബാക്കിയുള്ള ലോൺ സ്ഥാപനം എഴുതി തള്ളി. സാലറിയും ലീവ് സാലറിയും ഏൻഡ് ഓഫ് സർവീസ് ബെനിഫിറ്റും അടക്കം അല്ലാ ആനുകൂല്യങ്ങളും തന്നു തീർത്തു. വിമാന ടിക്കറ്റും രേഖകളും കയ്യിൽ തന്നു. തന്റെ നാട്ടിലെ അക്കൗണ്ട് നമ്പർ സുഡാനി വാങ്ങി. പോകുന്നതിന് മുൻപ് ബോസിനെ വീട്ടിൽ പോയി കാണണമെന്നും പറഞ്ഞിട്ടുണ്ടെന്നും സുഡാനി സെക്രട്ടറി പറഞ്ഞു.

നാട്ടിലേക്ക് പോകുന്നതിന് തലേന്ന് അഹമ്മദിനെ വില്ലയിൽ പോയി കണ്ടു. പിതാവിന്റെ മരണ ശേഷം അഹമ്മദിന്റെ കണ്ണുകൾ നിറഞ്ഞത് ആദ്യമായി ഞാൻ കണ്ടു. “പോകേണ്ട എന്ന് പറയാൻ ആവില്ലല്ലോ, പോയി കുടുംബത്തോടൊപ്പം സുഖമായി ജീവിക്കണം. തനിക്കും കുടുംബത്തിനും വേണ്ടി ഇനിയും പ്രാർത്ഥിക്കണം. ഇത്ര മാത്രമേ പറയാനുള്ളൂ” എന്ന് പറഞ്ഞു യാത്രയാക്കി. അപ്പോൾ മറ്റൊന്നും പറഞ്ഞില്ലെങ്കിലും എയർപോർട്ടിലേക്ക് യാത്രയാക്കാൻ വന്ന സുഡാനിയാണ് പറഞ്ഞത്, അഹമ്മദിന്റെ നിർദ്ദേശ പ്രകാരം തന്റെ നാട്ടിലെ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് വലിയൊരു തുക ട്രാൻസ്ഫർ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്ന്.

നാട്ടിലെത്തി രണ്ടു വർഷത്തോളം ഏറ്റവും സന്തോഷവാൻ സുലൈമാനായിരുന്നു. മക്കളും പേര മക്കളും വീട്ടിലുണ്ടാവും. താൻ തിരിച്ചെത്തിയതോടെ ഭാര്യയുടെ ചില്ലറ അസുഖങ്ങളെല്ലാം മാറി ആരോഗ്യവതിയായി. ബന്ധുക്കളും പരിചയക്കാരും കാണാൻ വരും. നാട്ടിലെ പല പരിപാടികൾക്കും മുഖാതിഥിയോ സമ്മദാതാവോ ആകും. എല്ലാവർക്കും സർവ്വ സമ്മതനായി ജീവിച്ച വർഷങ്ങൾ.

പിരിഞ്ഞു പോകുമ്പോൾ ഏൻഡ് ഓഫ് സർവീസ് ബെനിഫിറ്റായി ലഭിച്ച തുകയും അഹമ്മദ് നൽകിയ തുകയും മതി തനിക്കും ഭാര്യക്കും ഇനിയുള്ള കാലം ജീവിക്കാൻ. അതിനാൽ നാട്ടിലെത്തിയിട്ടും പുതിയ സംരംഭങ്ങൾ തുടങ്ങുന്നതിനെ കുറിച്ചോ എവിടെയെങ്കിലും നിക്ഷേപിക്കുന്നതിനെ കുറിച്ചോ ആലോചിച്ചില്ല.

രണ്ടു വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം ഇളയ മകനാണ് നാട്ടിൽ പുതിയതായി പണി തീർത്ത ഒരു ഷോപ്പിംഗ് കോംപ്ളക്സ് വാങ്ങുന്നത് സംബന്ധിച്ച ഒരു നിക്ഷേപ അവസരം മുന്നോട്ട് വെച്ചത്. പണി തീർന്നപ്പോഴേക്കും പൈസ തീർന്നതിനാൽ ഉത്ഘാടനം കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല എന്നാണ് പറഞ്ഞത്. പണിത ആൾ വളരെ വിഷമാവസ്ഥയിലാണ്. അയാളുടെ ബാധ്യത തീർക്കാനുള്ള പണം അഡ്വാൻസായി ഇപ്പോൾ കൊടുത്താൽ മാർക്കറ്റ് വിലയേക്കാളും കുറഞ്ഞ തുകക്ക് വിൽക്കാൻ അയാൾ തയ്യാറാണ്.

ബിൽഡിങ് രജിസ്റ്റർ ചെയ്തു കഴിഞ്ഞാൽ ബാക്കി തുകക്ക് ലോണെടുക്കാം. ആകെ ഇരുപത്തഞ്ചോളം മുറികളുണ്ട്. വാടകയിനത്തിൽ തന്നെ നല്ലൊരു തുക കിട്ടുമെന്നും മകൻ പറഞ്ഞപ്പോൾ അതിനെ കുറിച്ച് ആലോചിക്കാമെന്ന് താൻ ഉറപ്പ് കൊടുത്തു.

സർവീസ് ആനുകൂല്യങ്ങളും അഹമ്മദ് നൽകിയ പണവും കൂട്ടിയാൽ തന്റെ കയ്യിലുള്ള പണം കൊണ്ട് ബിൽഡിങ്ങിനുള്ള അഡ്വാൻസ് കൊടുക്കാനുള്ള തുക ഉണ്ടാകും. ബാക്കി തുക ആരിൽ നിന്നെങ്കിലും കടം വാങ്ങി കൊടുക്കാം. ബിൽഡിങ്‌ രജിസ്റ്റർ ചെയ്‌താൽ ലോണെടുത്ത് ആ തുക തിരികെ നൽകുകയും ചെയ്യാം. വാടകയിനത്തിൽ കിട്ടുന്ന പണം കൊണ്ട് ലോൺ തവണകൾ തിരിച്ചടക്കുകയും ബാക്കി തുക കൊണ്ട് തനിക്കും ഭാര്യക്കും മക്കൾക്കും ശേഷിക്കുന്ന കാലം ജീവിക്കുകയും ചെയ്യാം എന്ന് കണക്കു കൂട്ടി തിരിച്ചും മറിച്ചും ആലോചിച്ചപ്പോഴും അത് നല്ലൊരു നിക്ഷേപ അവസരമായി സുലൈമാന് തോന്നി.

ബാങ്കിൽ നിക്ഷേപിച്ച പണമെടുത്ത് ചിലവുകൾ നടത്തുന്നതിനേക്കാളും നല്ലത് ഈ മാസ വരുമാനമാണെന്നും വസ്തുവിന് ഭാവിയിൽ വിലകൂടി വരും എന്നുള്ളത് കൊണ്ട് തന്റെ കാലശേഷം മക്കൾക്കും ആ ആസ്‌തി ഒരു മുതൽക്കൂട്ടായിരിക്കുമെന്നും സുലൈമാൻ കണക്കു കൂട്ടി. അതിലെ ഒരു മുറിയിൽ മകനും ബിസിനസ് തുടങ്ങും എന്നതിനാൽ ബിൽഡിങ് കാര്യങ്ങൾ നോക്കി നടത്താൻ അവൻ ഉണ്ടാകും എന്നതും സുലൈമാന് കൂടുതൽ സന്തോഷകരമായിരുന്നു.

മൂന്ന് മാസത്തിനുള്ളിൽ എല്ലാ നടപടിക്രമങ്ങളും പൂർത്തിയാക്കാം എന്നാണ് മകനും കെട്ടിട ഉടമയും ഉറപ്പ് തന്നത്. അതനുസരിച്ച് ബാങ്കിലുള്ള പണം അഡ്വാൻസായി കൈമാറി താൽക്കാലിക കരാർ എഴുതി. കൂടുതൽ ഉറപ്പിനായി കെട്ടിട ഉടമയിൽ നിന്നും പ്രോമിസറി നോട്ടും ചെക്കുകളും വാങ്ങി വെച്ചു. നാട്ടിലെ കാര്യങ്ങളെ കുറിച്ച് കൂടുതൽ അറിവില്ലാത്തതിനാൽ മകനാണ് എല്ലാ കാര്യങ്ങളും മുന്നിൽ നിന്ന് ചെയ്തത്.

പണം കടം തരാൻ ആരും തയ്യാറാവാത്തതിനാൽ ബാങ്ക് ലോൺ ആദ്യമേ എടുത്ത് ബാക്കി തുക കെട്ടിട ഉടമക്ക് നൽകി രജിസ്‌ട്രേഷൻ നടത്താം എന്ന് കണക്കുകൂട്ടി. രണ്ടു മാസം കഴിഞ്ഞു രജിസ്‌ട്രേഷൻ നടത്താനുള്ള കാര്യങ്ങളുമായി മുന്നോട്ട് പോയപ്പോഴാണ് ചതി മനസ്സിലായത്. കെട്ടിടം പണിതിരുന്നത് പ്ലാൻ പ്രകാരം ആയിരുന്നില്ല. അതുകൊണ്ട് അനുമതിയും പെട്ടെന്ന് ലഭിക്കില്ല. എല്ലാം ശരിയാക്കാൻ കോടികളാണ് രാഷ്ട്രീയക്കാരും ഉദ്യോഗസ്ഥരും ചോദിക്കുന്നത്. അതിനുള്ള പണം കയ്യിലില്ല. കെട്ടിട അനുമതി ഇല്ലാത്തതിനാൽ സ്ഥലവില കണക്കാക്കി ലോൺ ലഭിക്കാൻ ബാങ്കുമായി ആലോചന നടത്തിയെങ്കിലും നിയമ നൂലാമാലകൾ മൂലം ബാങ്കും അതിന് തയ്യാറായില്ല.

നാട്ടിലെ മാമൂലുകളെ പറ്റി അറിയാത്തത് കൊണ്ടും മകന്റെ വാക്ക് വിശ്വസിച്ചത് കൊണ്ടും ബാങ്കിലുള്ള പണം ഏതാണ്ടെല്ലാം തന്നെ കെട്ടിട ഉടമക്ക് നൽകാനായി പിൻവലിച്ചിരുന്നു. മൂന്നോ നാലോ മാസത്തേക്ക് ചിലവ് കഴിഞ്ഞു പോകാനുള്ള തുക മാത്രമാണ് ബാക്കി ഉണ്ടായിരുന്നത്. നൽകിയ തുക തിരികെ തരാനോ പ്രശ്ന പരിഹാരത്തിന് മുന്നിട്ടിറങ്ങാനോ കെട്ടിട ഉടമ തയ്യാറായില്ല. എല്ലാം സുലൈമാൻ തന്നെ തീർക്കണം എന്ന നിലപാടിലായിരുന്നു അയാൾ. ഒരു പുരുഷായുസ്സ് മുഴുവൻ പ്രവാസ ജീവിതത്തിൽ നിന്നും സമ്പാദിച്ചതെല്ലാം തൽക്കാലത്തേക്കെങ്കിലും കൈവിട്ടു പോയി ജീവിതം വീണ്ടും ഇരുട്ടിലേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് സുലൈമാന് മനസ്സിലായി.

മൂന്ന് മാസത്തോളം പലയിടങ്ങളിലേക്കും യാത്ര ചെയ്ത് വിവിധ മന്ത്രിമാർക്കും എംപി മാർക്കും എം എൽ എ മാർക്കും ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും നിവേദനങ്ങൾ പലതും കൊടുത്തെങ്കിലും ഫലമുണ്ടായില്ല. തിരുവനന്തപുരത്തേക്കും മറ്റുമുള്ള യാത്രക്കും ചിലവിനും പണം ചിലവായതിനാൽ കൈവശം ഉണ്ടായിരുന്ന പണവും തീർന്നു. ഷോപ്പിംഗ് കോംപ്ലക്സ് കാര്യങ്ങൾ ശരിയാക്കുന്നതിനും മറ്റുമായി ഉണ്ടായിരുന്ന ജോലി അവസാനിപ്പിച്ചതിനാൽ മകനും വരുമാനമില്ല.

പലരിൽ നിന്നും കടം വാങ്ങി നാല് മാസത്തോളം സുലൈമാന്റെ ജീവിതം മുന്നോട്ടു പോയി. തിരിച്ചു കിട്ടും എന്ന് ഉറപ്പില്ലാത്തതിനാൽ പലരും സുലൈമാന് പണം കടം കൊടുക്കാതെയായി. വീട്ടിൽ അരി പോലും ഇല്ലാത്ത അവസ്ഥയിൽ എണീറ്റു ചിലവ് നോക്കാൻ മക്കളോട് സഹായം ചോദിച്ചുവെങ്കിലും അവഗണന മാത്രമായിരുന്നു ലഭിച്ചത്. മൂത്ത മകൻ വീണ്ടു വിചാരമില്ലാത്ത പ്രവൃത്തി ചെയ്തതിന് സുലൈമാനെ ശകാരിക്കാൻ തുടങ്ങി. പതിയെ പതിയെ ഇളയ മകനും സുലൈമാനോട് കയർത്ത് സംസാരിച്ചു തുടങ്ങി.

വീട്ടിലെ സന്തോഷം പോയ്മറഞ്ഞതോടെ ഭാര്യക്ക് അസുഖങ്ങൾ വീണ്ടും ഉണ്ടായി തുടങ്ങി. രോഗം കലശലായതോടെ ഭാര്യക്ക് മരുന്ന് വാങ്ങാൻ പോലും സുലൈമാന്റെ പക്കൽ പണം ഇല്ലാതായി. പണം തീർത്തും ഇല്ലാതായതോടെ സ്വന്തം ഭാര്യയും മക്കളുടെ ഭാര്യമാരും ഇടക്കിടെ സുലൈമാനോട് കുത്തുവാക്കുകളും ശകാരവും തുടങ്ങി. ഒടുവിൽ ഭക്ഷണം പോലും സുലൈമാന് സമയത്തിന് ലഭിക്കാതായി.

ഷോപ്പിംഗ് കോംപ്ലക്‌സിന്റെ പ്രശ്നങ്ങൾ തീർക്കാൻ ഇളയ മകൻ മുൻകൈ എടുക്കാത്തതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് സുലൈമാനും അയാളുമായി വഴക്കായി. തന്റെ എല്ലാ സമ്പാദ്യങ്ങളും കൈവിട്ടു പോയ അരിശത്തിൽ സുലൈമാനും അന്ന് രൂക്ഷമായി മകനോട് പ്രതികരിച്ചു. വഴക്ക് രൂക്ഷമായപ്പോൾ സുലൈമാനോട് വീട് വിട്ടിറങ്ങാനും ഇനി വീട്ടിലേക്ക് കയറരുതെന്നും ഇളയ മകൻ പറഞ്ഞു. വീട് ഭാര്യയുടെ പേരിൽ ആയതിനാൽ ഭാര്യയുടെ പിന്തുണ ലഭിക്കുമെന്ന് സുലൈമാൻ പ്രതീക്ഷിച്ചെങ്കിലും ഭാര്യയും മകനോടൊപ്പം നിന്നു. ഒടുവിൽ സുലൈമാൻ വീട് വിട്ടിറങ്ങി.

വീട്ടിൽ നിന്നും ഇറങ്ങിയ സുലൈമാൻ രണ്ടു ദിവസം അകന്ന ബന്ധുവിന്റെ വീട്ടിൽ കഴിഞ്ഞു. അവർ മുഖേന ഏതെങ്കിലും ജോലിക്കായി സുലൈമാൻ ശ്രമിച്ചു. സുലൈമാന്റെ ദയനീയാവസ്ഥയിൽ അലിവ് തോന്നിയ ഒരു പരിചയക്കാരൻ തൽക്കാലത്തേക്ക് കുറച്ചകലെയുള്ള പ്രവാസിയുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള മാളിൽ തൽക്കാലം സെക്യൂരിറ്റി ജോലി ശരിയാക്കി തരാമെന്ന് ഉറപ്പ് നൽകി. കൂടുതൽ നല്ല ജോലി അവസരം വരുമ്പോൾ അതിലേക്ക് മാറുകയും ചെയ്യാം. അതുവരെ അവിടെ രാത്രി സെക്യൂരിറ്റിയായി പോയാൽ അധികമാരും കാണാത്തതിനാൽ നാണക്കേട് ഉണ്ടാവില്ല എന്നതിനാലും അവിടെ തന്നെ താമസവും, ഭക്ഷണത്തിനുള്ള വകയും ലഭിക്കും എന്നതിനാലും സുലൈമാൻ ആ ജോലി സ്വീകരിച്ചു.

സുലൈമാൻ ജോലിയിൽ ചേർന്ന് ഒരു മാസം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ ഒരു രാത്രി മാളിന്റെ ഗേറ്റുകൾ അടച്ചു കഴിഞ്ഞതിന് ശേഷം ഒരു വലിയ ആഡംബര കാർ ഗേറ്റിന് മുൻപിൽ വന്നു ഹോണടിച്ചു. സുലൈമാൻ ഗേറ്റ് തുറന്നു കൊടുത്തു. കാറിനകത്ത് ഇരുട്ടായതിനാൽ ഉള്ളിലുള്ളത് ആരാണെന്ന് സുലൈമാന് മനസ്സിലായില്ലെങ്കിലും കാറിനകത്ത് ഇരിക്കുന്നയാൾ തന്നെ സൂക്ഷിച്ചു നോക്കുന്നതായി സുലൈമാന് തോന്നി. കാർ മാളിനകത്തേക്ക് കയറിപ്പോയി. മാളിന്റെ ഉടമസ്ഥനായ പ്രവാസിയായിരുന്നു അത്.

കുറച്ചു കഴിഞ്ഞപ്പോൾ സെക്യൂരിറ്റി സൂപ്പർവൈസറെത്തി സുലൈമാനെ മാളിന്റെ ഉടമസ്ഥൻ വിളിക്കുന്നുവെന്ന് പറഞ്ഞു ഓഫീസിലേക്ക് കൂട്ടിക്കൊണ്ടു പോയി. ഓഫീസിൽ എത്തിയപ്പോഴാണ് അയാളെ സുലൈമാന് മനസ്സിലായത്. സൗദിയിലെ ഓഫീസിൽ തന്റെ സ്പോൺസറായ അഹമ്മദിനെ ഇടക്കിടെ ബിസിനസ് ആവശ്യങ്ങൾക്കായി കാണാൻ വന്നിരുന്ന മലയാളി ബിസിനസുകാരനായിരുന്നു അത്.

അയാൾ സുലൈമാന്റെ കാര്യങ്ങൾ ചോദിച്ചു മനസ്സിലാക്കി. കൂടുതൽ വിവരിക്കാതെ സുലൈമാൻ ഉണ്ടായ സംഭവങ്ങൾ ചുരുക്കി പറഞ്ഞു. മുഴുവൻ കേട്ട ശേഷം ഫോൺ നമ്പർ വാങ്ങി കൂടുതലൊന്നും പറയാതെ അയാൾ സുലൈമാനോട് പൊയ്ക്കൊള്ളാൻ പറഞ്ഞു.

ഏതാണ്ട് രണ്ടാഴ്ചകൾക്ക് ശേഷം സുലൈമാന്റെ ഫോണിലേക്ക് ഒരു സൗദി നമ്പറിൽ നിന്നും കാൾ വന്നു. അഹമ്മദിന്റെ സെക്രട്ടറിയായ സുഡാനിയുടെ കോളായിരുന്നു അത്. മാളിന്റെ ഉടമയായ പ്രവാസിയുടെ പക്കൽ നിന്നും വിവരങ്ങൾ അറിഞ്ഞ ശേഷം ആ വിവരങ്ങൾ ശരിയാണോ എന്നറിയാൻ അഹമ്മദ് നിർദേശിച്ച പ്രകാരമായിരുന്നു സുഡാനി വിളിച്ചത്. വിവരങ്ങൾ അറിഞ്ഞ ശേഷം അഹമ്മദ് വിദേശത്താണെന്നും വന്നാൽ ഉടനെ സുലൈമാനുമായി ബന്ധപ്പെടുമെന്നും പറഞ്ഞു ഫോൺ വെച്ചു.

ഒരാഴ്ചക്ക് ശേഷം അഹമ്മദ് സുലൈമാനെ ഫോണിൽ വിളിച്ചു. സുലൈമാൻ ഒരു മാളിൽ സെക്യൂരിറ്റിയായി ജോലി നോക്കുന്ന വിവരം വിശ്വസിക്കാൻ അഹമ്മദിന് സാധിച്ചിരുന്നില്ല. സെക്രട്ടറിയിൽ നിന്നും കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾ ലഭിച്ചപ്പോഴാണ് അക്കാര്യം വിശ്വസിക്കാൻ തന്നെ അഹമ്മദ് തയ്യാറായത്. ഇതിനായിരുന്നോ ധൃതി കൂട്ടി ഇവിടെ നിന്നും നാട്ടിലേക്ക് പോയതെന്നും അഹമ്മദ് തെല്ലൊരു ദേഷ്യത്തോടെ സുലൈമാനോട് ചോദിച്ചു. എല്ലാം ശരിയാവുമെന്ന് സുലൈമാനെ സമാധാനിപ്പിച്ച ശേഷം അഹമ്മദ് ഫോൺ വെച്ചു.

ഒരാഴ്ചക്ക് ശേഷം സൗദിയിലെ ഒരു പ്രവാസി സംഘടനയുടെ മുതിർന്ന നേതാവ് സുലൈമാനെ ഫോണിൽ വിളിച്ച് പ്രതിസന്ധിയിൽ ആയിരിക്കുന്ന കെട്ടിട വിൽപ്പനയുടെ കാര്യങ്ങൾ ചോദിച്ചു മനസ്സിലാക്കാക്കി. അഹമ്മദിന്റെ നിർദ്ദേശ പ്രകാരമാണ് താൻ വിളിക്കുന്നതെന്നും പ്രശ്നങ്ങൾ ഉടനെ തീർക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അയാൾ പറഞ്ഞു. താൻ പറഞ്ഞയക്കുന്ന ആളുടെ പക്കൽ കെട്ടിടത്തിന്റെ രേഖകൾ നൽകാനും അയാൾ നിർദ്ദേശിച്ചു.

അടുത്ത ദിവസം ആ പ്രവാസി നേതാവിന്റെ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടിയുടെ പ്രാദേശിക നേതാവ് സുലൈമാനെ കാണാനെത്തി. കെട്ടിടത്തിന്റെ രേഖകൾ പരിശോധിച്ച ശേഷം അയാൾ സുലൈമാനെയും കൂട്ടി കെട്ടിട ഉടമയുടെ അടുത്തെത്തി. അനുമതി കിട്ടാത്ത കെട്ടിടം വിൽപ്പന നടത്താൻ പണം കൈപ്പറ്റിയത് വഞ്ചനയാണെന്നും സുലൈമാന്റെ പണം ഉടനെ തിരികെക്കൊടുക്കണമെന്നും അല്ലാത്ത പക്ഷം അയാളുടെ മറ്റു വ്യാപാര സ്ഥാപനങ്ങളുടെ മുന്നിൽ പ്രതിഷേധ സമരങ്ങൾ ആരംഭിക്കുമെന്നും മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. നേതാവിന്റെ ഇടപെടൽ മൂലം ഒരു മാസത്തിനകം തന്നെ അഡ്വാൻസായി വാങ്ങിയ തുക തിരികെ നൽകാമെന്ന് അയാൾ സമ്മതിക്കുകയും പറഞ്ഞ തിയ്യതിക്ക് തന്നെ പണം സുലൈമാന്റെ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് നൽകുകയും ചെയ്തു.

പണം തിരികെ ലഭിച്ച സഹായത്തിന് നന്ദി പറയാനായി സൗദിയിലേക്ക് വിളിച്ച സുലൈമാനെ അഹമ്മദ് പിന്നെയും അത്ഭുതപ്പെടുത്തി കളഞ്ഞു. മാളിലെ സെക്യൂരിറ്റി ജോലി ഉപേക്ഷിക്കാനും ഇപ്പോൾ താമസിക്കുന്ന സ്ഥലത്ത് നിന്നും വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങാനും അഹമ്മദ് സുലൈമാനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. പ്രവാസി നേതാവ് മുഖേന താൻ വിഷയം സുലൈമാന്റെ ഭാര്യയോടും മക്കളോടും സംസാരിച്ചുവെന്നും സുലൈമാനെ സംരക്ഷിക്കാൻ അവർ തയ്യാറാണെന്നും അഹമ്മദ് അറിയിച്ചു.

കെട്ടിട ഉടമയിൽ നിന്നും സുലൈമാന് തിരികെ ലഭിച്ച പണം ഒരു കരുതൽ എന്ന നിലയിൽ ബാങ്കിൽ സൂക്ഷിക്കാൻ അഹമ്മദ് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഈ മാസം മുതൽ സുലൈമാന്റെ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് സൗദിയിൽ സുലൈമാന് ലഭിച്ചിരുന്ന അതേ ശമ്പളം എല്ലാ മാസവും ലഭിക്കുമെന്നും എല്ലാ വർഷവും തന്റെ തൊഴിലാളികൾക്ക് ലഭിക്കുന്ന ബോണസും സുലൈമാന് ലഭിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുമെന്നും അഹമ്മദ് പറഞ്ഞു. എന്ത് ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉണ്ടെങ്കിലും തന്നെ അറിയിക്കാൻ മടിക്കരുതെന്നും തന്റെ പിതാവിനെ കാണുന്നത് പോലെ തന്നെയാണ് സുലൈമാനെയും കണക്കാക്കുന്നതെന്നും അഹമ്മദ് പറഞ്ഞു.

ഒന്നും പറയാനാവാതെ തരിച്ചു പോയ സുലൈമാന്റെ തേങ്ങലുകൾ ശബ്ദമായി ഉയർന്നപ്പോൾ ഇനിയും വിളിക്കാം എന്ന് ചെറു ചിരിയോടെ സലാം പറയുന്ന അഹമ്മദിന്റെ ശബ്ദം അളവറ്റ നന്ദിയോടെ ഒരിക്കൽ കൂടി സുലൈമാൻ കേട്ടു. സൗദിയിൽ ചിലവഴിച്ച തന്റെ പ്രവാസ ജീവിതം അർത്ഥപൂർണ്ണമാക്കിയ അഹമ്മദിന്റെ ശബ്ദം.

LATEST

യു.എ.ഇ യില്‍ 14 ദിവസം താമസിക്കേണ്ട, സൗദിയിലേക്ക് അനധികൃത ചവിട്ടി കയറ്റല്‍

Published

on

റിയാദ്: യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും കോവിഡ് നിബന്ധനകളോ നിയമങ്ങളോ പാലിക്കാതെ സൗദിയിലേക്ക് ഇന്ത്യക്കാര്‍ അടക്കമുള്ള യാത്രക്കാര്‍ എത്തുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്. റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗമാണ് അനധികൃതമായി യാത്രക്കാരെ സൗദിയിലേക്ക് എത്തിക്കുന്നത്. രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസം യു.എ.ഇ യില്‍ താമസിച്ചവര്‍ പോലും ഇത്തരത്തില്‍ ദുബായില്‍ നിന്നും റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയില്‍ എത്തിയിട്ടുണ്ട്.

സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുക്കാത്ത വിദേശികള്‍ മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് പതിനാലു ദിവസം താമസിച്ച ശേഷം മാത്രമേ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാന്‍ പാടുള്ളൂ എന്നാണു നിബന്ധന. എന്നാല്‍ ഈ നിബന്ധന മറി കടന്നു കൊണ്ടാണ് വിദേശികളെ സൗദിയിലേക്ക് അനധികൃതമായി എത്തിക്കുന്നത്.

ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമാണ് ഇങ്ങിനെ വിദേശികള്‍ അനധികൃതമായി സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നത്. ബസ് സര്‍വീസ് നടത്തുന്നവരും ചില എജന്റുമാരും ചേര്‍ന്നാണ് അനധികൃതമായി യാത്രക്കാരെ ചവിട്ടി കയറ്റുന്നത്.

യു.എ.ഇ യില്‍ രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസം താമസിച്ച ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാന്‍ സാധിക്കുമോ എന്നും ഇത് നിയമപരമാണോ എന്നും ആരാഞ്ഞു കൊണ്ട് നിരവധി സന്ദേശങ്ങള്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസങ്ങളില്‍ ഞങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ചിരുന്നു. ഇതേ തുടര്‍ന്ന് ഞങ്ങളുടെ ദുബായിലുള്ള പ്രതിനിധി യാത്രക്കാരന്‍ എന്ന വ്യാജേന അവിടുത്തെ ഒരു ട്രാവല്‍ എജന്റുമായി ബന്ധപ്പെടുകയുണ്ടായി.

ഓരോ തവണയും ചുരുങ്ങിയ എണ്ണം യാത്രക്കാരെ ഇങ്ങിനെ ചവിട്ടി കയറ്റാമെന്നാണ് എജന്റ് വെളിപ്പെടുത്തിയത്. അതിനു ഓരോ യാത്രക്കാരനും ആറായിരം രൂപ മുതല്‍ എണ്ണായിരം രൂപ വേറെ അധികമായി നല്‍കേണ്ടി വരും. ദുബായ് വിസ എടുത്ത ശേഷം പത്തു ദിവസം കഴിഞ്ഞതിനു ശേഷം മാത്രം ദുബായിലേക്ക് പുറപ്പെട്ടാല്‍ മതി.

ദുബായില്‍ എത്തി രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസം മാത്രം താമസിച്ചാല്‍ മതിയാകും. അതിനുള്ളില്‍ ദമ്മാമില്‍ എത്തിക്കാമെന്നും എജന്റ് ഉറപ്പ് നല്‍കുന്നു. പിടിക്കപ്പെടില്ലെന്ന ഉറപ്പും എജന്റ് നല്‍കുന്നു. മുറിയില്‍ തന്നെ ഉണ്ടാകണമെന്നും ബസ്സില്‍ ഒഴിവ് ഉണ്ടാകുമ്പോള്‍ വിളിക്കുമെന്നും ഉടനെ തന്നെ യാത്രക്ക് സജ്ജരായി ഏത്തണമെന്നുമാണ് നിര്‍ദ്ദേശം.

താമസിക്കുന്ന സ്ഥലത്തെ ആളുകളോടോ സഹായാത്രികരോടോ യാത്രാ വിവരങ്ങളെ കുറിച്ച് യാതൊന്നും വെളിപ്പെടുത്തരുത് എന്നാണ് ഈ യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ലഭിക്കുന്ന നിര്‍ദ്ദേശം. യാത്രക്കുള്ള നിര്‍ദ്ദേശം ലഭിക്കുന്ന മാത്രയില്‍ തയ്യാറായി ബസ്സിലേക്ക് പ്രവേശിക്കണമെന്നും മറ്റുള്ള കാര്യങ്ങള്‍ എല്ലാം തന്നെ തങ്ങളുടെ ആളുകള്‍ നോക്കി കൊള്ളൂമെന്നുമാണ് ഇത്തരം യാത്രക്കാരോട് പറയുന്നത്.

ഇതിനെ കുറിച്ച് ഞങ്ങള്‍ നടത്തിയ കൂടുതല്‍ അന്വേഷണത്തില്‍ നിരവധി പേര്‍ ഇത്തരത്തില്‍ അനധികൃതമായി സൗദിയില്‍ എത്തിയതായി വ്യക്തമായി. ഇങ്ങിനെ പ്രവേശിച്ചവരില്‍ കൂടുതല്‍ പേരും വടക്കേ ഇന്ത്യക്കാരാണ്. ബസ്സ്‌ മാര്‍ഗ്ഗമാണ് ഇവര്‍ എല്ലാവരും സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിച്ചിട്ടുള്ളത്.

സമീപ ദിവസങ്ങളില്‍ ഒരു തമിഴ്നാട്ടുകാരനും ഇങ്ങിനെ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിച്ചതായി നേരിട്ട് വ്യക്തമായി. ഇയാള്‍ക്ക് ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട് പോലും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ഒരു വാക്സിന്‍ മാത്രമെടുത്ത ഇയാള്‍ തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണും ആയിരുന്നില്ല.

മൂന്ന് വടക്കേ ഇന്ത്യക്കാര്‍ ഒക്ടോബര്‍ 28 ന് ദുബായില്‍ എത്തിയവരാണ്. രണ്ടു ദിവസം മാത്രം ദുബായില്‍ താമസിച്ച ശേഷം ഇവര്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുകയും ചെയ്തതായി ഞങ്ങളുടെ അന്വേഷണത്തിലൂടെ നേരിട്ട് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിച്ചിട്ടുണ്ട്.

സൗദി അതിര്‍ത്തി ചെക്ക് പോസ്റ്റില്‍ ഓരോ യാത്രക്കാരുടെയും പാസ്പോര്‍ട്ട് വിശദമായി പരിശോധിക്കാത്തത് മുതലെടുത്താണ് യാത്രക്കാരെ ഇത്തരത്തില്‍ ചവിട്ടി കയറ്റുന്നത്. ബസ്സിലുള്ള എല്ലാ യാത്രക്കാരുടെയും രേഖകള്‍ ശേഖരിച്ച് ബസ് ജീവനക്കാര്‍ ചെക്ക് പോസ്റ്റില്‍ നല്‍കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്. അതിനിടയിലാണ് കൃത്രിമം നടക്കുന്നത്.

നേരിട്ട് പ്രവേശിക്കാന്‍ വിലക്കുള്ള രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ളവര്‍ സൗദിയുടെ റെഡ് ലിസ്റ്റില്‍ ഇല്ലാത്ത മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് പതിനാല് ദിവസം താമസിച്ച ശേഷം മാത്രമേ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാന്‍ അനുമതിയുള്ളൂ. ഇങ്ങിനെ മലയാളികള്‍ അടക്കമുള്ള ആയിരക്കണക്കിന് പേര്‍ ദിവസവും ദുബായില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നുണ്ട്. ഇവരുടെ മറവിലാണ് അനധികൃതമായി ചവിട്ടി കയറ്റല്‍ നടക്കുന്നത്.

പിടിക്കപ്പെടില്ലെന്ന് ഏജന്റുമാര്‍ ഉറപ്പ് നല്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും ഏതെങ്കിലും കാരണവശാല്‍ സൗദി ചെക്ക് പോസ്റ്റില്‍ ഉള്ള അധികൃതര്‍ ഓരോ പാസ്പോര്‍ട്ടും പ്രത്യേകം പരിശോധിച്ചാല്‍ ഇവര്‍ പിടിക്കപ്പെടും എന്നുള്ളത് ഉറപ്പാണ്. കാരണം ദുബായില്‍ വന്നിറങ്ങിയ തിയ്യതിയില്‍ നിന്നും  ഇവര്‍ എത്ര ദിവസം യു.എ.ഇ യില്‍ താമസിച്ചു എന്ന് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ സ്റ്റാമ്പ് ചെയ്തതില്‍ നിന്നും മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിക്കും. ദുബായ് ചെക്ക് പോസ്റ്റില്‍ നിന്നും എക്സിറ്റ് സ്റ്റാമ്പ് ചെയ്തതിനാല്‍ കൃത്രിമം പിടിക്കപ്പെട്ടു കഴിഞ്ഞാല്‍ പിന്നീട് യു.എ.ഇ യിലേക്ക് മടങ്ങി പോകാനും സാധിക്കില്ല.

കോവിഡ് പ്രോട്ടോക്കോള്‍ ലംഘനവും മറ്റു അനുബന്ധ നിയമ ലംഘനങ്ങളുമാണ് ഇവരില്‍ ചുമത്തുക. ഇത്തരക്കാരെ ജയിലിലേക്ക് മാറ്റുകയും നിയമം അനുശാസിക്കുന്ന കനത്ത പിഴയും തടവും ചുമത്തുകയും ചെയ്യും. പിന്നീട് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരാന്‍ സാധിക്കാത്ത വിധം തര്‍ഹീല്‍ വഴി നിയമ ലംഘകരെ നാട് കടത്തുകയാണ് ചെയ്യുക.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/DlSqnw7eVy9HWYdQHH8ljx

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

നാട്ടുകാരന്റെ ജീവനെടുക്കാന്‍ കൂട്ടു നിന്ന ഈ സൗദി മലയാളികള്‍ ശരിക്കും മാപ്പ് അര്‍ഹിക്കുന്നുണ്ടോ?

Published

on

റിയാദ്: സൗദിയിലെ മലയാളി സമൂഹത്തെ ഞെട്ടിച്ച കൊലപാതകത്തില്‍ നാട്ടുകാരനായ സഹജീവിയുടെ ജീവനെടുക്കാന്‍ കൂട്ടു നിന്നുവെന്ന ആരോപണത്തില്‍ പിടിയിലായി വിചാരണക്ക് ശേഷം വധശിക്ഷക്ക് വിധിക്കപ്പെട്ട രണ്ടു മലയാളികള്‍ ജീവന്‍ നഷ്ടമാകുന്നതിന്റെ ഒരു കടമ്പ മാത്രം പിന്നിലാണ്. കൊല്ലപ്പെട്ട മലയാളി യുവാവിന്റെ കുടുംബം മാപ്പ് നൽകിയാൽ മാത്രമേ വധ ശിക്ഷയിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാനാകൂ. എന്നാല്‍ കുടുംബം മാപ്പ് നല്‍കാന്‍ തയ്യാറല്ല എന്നാണു ഏറ്റവും ഒടുവിലായി നാട്ടില്‍ നിന്നും ലഭിക്കുന്ന റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍.

കോഴിക്കോട് കൊടുവള്ളി മുക്കിലങ്ങാടി സ്വദേശി ഷമീറിനെ കൊലപ്പടുത്തിയ കേസിൽ പ്രതികളായ തൃശൂർ കൊടുങ്ങല്ലൂർ ഏറിയാട് സ്വദേശി ചീനികപ്പുറത്ത് നിസാം സാദിഖ് (നിസാമുദ്ദീൻ), കുറ്റ്യാടി സ്വദേശി കുറ്റ്യാടി സ്വദേശി ആശാരിത്തൊടിക അജ്മല്‍ എന്നിവരാണ് കീഴ്ക്കോടതി വിധിച്ച വധശിക്ഷ ദമാം അപ്പീൽ കോടതിയും ശരി വെച്ചതോടെ വധശിക്ഷയിലെക്ക് നടന്നടുക്കുന്നത്. ഇവര്‍ക്ക് പുറമേ അസ്വദ്, ഹുസൈന്‍ അമ്മാര്‍, ഹുസൈന്‍ സലമി, അബുറയ്യാന്‍ എന്ന അലി എന്നീ 4 സൗദി പൗരന്മാർക്കും വധശിക്ഷ വിധിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഷമീറിന്റെ വധത്തില്‍ രണ്ടു മലയാളികള്‍ക്കും കൃത്യമായ പങ്കുണ്ടെന്നാണ് കോടതി കണ്ടെത്തിയിരിക്കുന്നത്. മദ്യ വാറ്റുകാരെയും പലിശക്കാരെയും ചീട്ടുകളി സംഘത്തേയും കണ്ടത്തെി ആക്രമിച്ച് പണവും വിലപിടിപ്പുള്ള സാധനങ്ങളും കൊള്ളയടിക്കുന്ന സൗദി കവർച്ചാ സംഘത്തിനു ഷമീറിനെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ നൽകിയത് മലയാളികളായ പ്രതികളായിരുന്നുവെത്രേ.

അത്യന്തം ക്രൂരമായാണ് സ്വദേശികളായ ഷമീറിനെ പ്രതികള്‍ കൊലപ്പെടുത്തിയത് എന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍. പലപ്പോഴും കണ്ണുകള്‍ മറച്ച് തല കീഴായി കെട്ടിയിട്ടായിരുന്നു മര്‍ദ്ദനം. മൂന്ന് ദിവസത്തോളം തുടര്‍ന്ന മര്‍ദ്ദനത്തിന് ഒടുവിലായാണ് ഷമീറിനു ജീവന്‍ നഷ്ടപ്പെട്ടത്. ഷമീറിനെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ നല്‍കിയതിന് പുറമേ ബന്ദിയാക്കി വിലപേശാനും പ്രതികളായ മലയാളികള്‍ കൂട്ടു നിന്നതായാണ് കോടതി കണ്ടെത്തിയിരിക്കുന്നത്.

അഞ്ച് വർഷം മുന്‍പ് ഒരു ചെറിയ പെരുന്നാൾ ദിനത്തിന്റെ തലേന്നാണ് ഷമീറിന്റെ മൃതദേഹം കണ്ടെത്തുന്നത്. മൂന്ന് ദിവസം മുമ്പ് കാണാതായ ഷമീറിനെ ബന്ധുക്കളും പൊലീസും തിരയുന്നതിനിടയിലാണ് മൃതദേഹം ജുബൈല്‍ വര്‍ക്ഷോപ്പ് ഏരിയയിലെ മണല്‍ വില്‍ക്കുന്ന ഭാഗത്ത് ബലദിയ വേസ്റ്റ് ബോക്സിനു സമീപം പുലര്‍ച്ചെ പുതപ്പിൽ പൊതിഞ്ഞ നിലയില്‍ കണ്ടെത്തിയത്.

ഷമീറിന്റെ മരണത്തെ കുറിച്ച് വിവിധങ്ങളായ ഊഹാപോഹങ്ങള്‍ മലയാളി സമൂഹത്തില്‍ പ്രചരിച്ചിരുന്നു. കൊല്ലപ്പെട്ട ഷമീര്‍ ഹവാല എജന്റ് ആയിരുന്നുവെന്നും, വ്യാജ മദ്യ വില്‍പ്പനക്ക് ഇടനിലക്കാരനായി പ്രവര്‍ത്തിച്ചിരുന്നുവെന്നും പറയപ്പെടുന്നുണ്ട്.  പണം കവരാൻ വേണ്ടി പ്രതികൾ തട്ടിക്കൊണ്ട് പോകുകയായിരുന്നുവെന്നും ഹവാല പണം ഷമീറിൽ നിന്ന് ലഭിക്കാത്തതിനാല്‍ തടവിലാക്കി വിലപേശുന്നതിനിടയില്‍ മര്‍ദ്ദനം മൂലം ഷമീര്‍ കൊല്ലപ്പെടുകയായിരുന്നുവെന്നുമാണ് പോലീസിന്റെ കണ്ടെത്തല്‍. ആളുമാറി കൊലപ്പെടുത്തിയെന്ന പ്രചരണം വ്യാപമാകുന്നതിനിടയിലായിരുന്നു മരണ കാരണവും പ്രതികളുടെ അറസ്റ്റ് വിവരവും പോലീസ് പുറത്ത് വിടുന്നത്.

ജുബൈലിലെ സാമൂഹിക പ്രവർത്തകനായ സൈഫുദ്ദീൻ പൊറ്റശ്ശേരി പ്രതിയായ നിസാമിന് ആവശ്യമായ നിയമസഹായങ്ങൾ ലഭ്യമാക്കാൻ പ്രതികളെ ജയിലില്‍ സന്ദര്‍ശിക്കുകയും ആവശ്യമായ നിയമ സഹായം ലഭിക്കുന്നതിനുള്ള സഹായങ്ങള്‍ ചെയ്യുകയും ചെയ്തപ്പോള്‍ തന്നെ പ്രതികള്‍ സഹായത്തിനും ദയക്കും അര്‍ഹരാണോ എന്ന ചോദ്യം സൗദിയിലെ പ്രവാസി സമൂഹത്തില്‍ നിന്നും ഉയര്‍ന്നിരുന്നു. നിസാമിന്റെ കുടുംബത്തിന്റെ അപേക്ഷ പരിഗണിച്ചാണ് ഇന്ത്യൻ എംബസി പ്രശ്നത്തില്‍ ഇടപെടാന്‍ സൈഫുദ്ദീന് അധികാര പത്രം നൽകിയത്.

പ്രതികൾക്ക് മാപ്പ് നൽകാൻ കുടുംബം ഷമീറിന്റെ ഇതുവരെ തയ്യാറായിട്ടില്ല. രാജാവിനടക്കം ദയാഹരജി നൽകാനുള്ള ഒരുക്കത്തിലാണ് പ്രതിയായ നിസാമിന്റെ കുടുംബം. എന്നാല്‍ ഷമീറിന്റെ കുടുംബം മാപ്പ് നൽകിയാൽ മാത്രമേ ദയാ ഹരജിക്ക് ഫലമുണ്ടാകൂ. ഈ സന്ദര്‍ഭത്തില്‍ പ്രതികളെ വധശിക്ഷയില്‍ നിന്നും രക്ഷപ്പെടുത്തുന്നതിനായി മുന്നിട്ടിറങ്ങാന്‍ ഒരു സംഘടന ആലോചിക്കുന്നതായാണ് വിവരം.

പ്രവാസി സമൂഹത്തില്‍ നിന്നും മറ്റും പണം പിരിച്ച് ഷമീറിന്റെ കുടുംബത്തിന് ദിയാ ധനമായി നല്‍കി മാപ്പ് സംഘടിപ്പിക്കാനാണ്  പദ്ധതി. ഉടനെ ഇതിനായി രംഗത്തിറങ്ങിയാല്‍ പ്രവാസി സമൂഹത്തില്‍ നിന്നും അസംതൃപ്തി ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത മുന്‍നിര്‍ത്തി രോഷം കെട്ടടങ്ങുന്നത് വരെ കാത്തിരിക്കാനാണ് തീരുമാനം. സമീറിന്റെ മകനും മകളും മൈനര്‍മാര്‍ ആയതിനാല്‍ അതിനാവശ്യമായ സമയം ലഭിക്കുകയും ചെയ്യും.

വധശിക്ഷക്ക് വിധിക്കപ്പെട്ടവരെ സഹായിക്കാന്‍ തുനിഞ്ഞിറങ്ങുന്ന വിഷയത്തില്‍ സമ്മിശ്രമായ പ്രതികരണമാണ് സൗദിയിലെ മലയാളി പ്രവാസി മണ്ഡലങ്ങളില്‍ ഉയരുന്നത്. തെറ്റുകള്‍ മനുഷ്യ സഹജമാണെന്നും പാശ്ചാത്തപിക്കാന്‍ അവസരം നല്‍കണമെന്നും ഒരു വിഭാഗം അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. അതേ സമയം അറിയാതെ തെറ്റ് ചെയ്യുന്നവര്‍ക്കാണ് സഹായങ്ങള്‍ എത്തിക്കേണ്ടതെന്നും മനപ്പൂര്‍വ്വം കൊടും കുറ്റകൃത്യങ്ങള്‍ ചെയ്യുന്നവരെ നിയമത്തിന് വിട്ടു കൊടുക്കണമെന്നും സോഷ്യല്‍ മീഡിയകളില്‍ അഭിപ്രായമുയരുന്നു.

സഹായം എത്തിക്കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്ന സംഘടനകള്‍ അതിനായി സ്വന്തമായി പണം കണ്ടെത്തണമെന്നും സൗദി അറേബ്യ പോലെ ഒരു രാജ്യത്ത് വന്ന് കടുത്ത ശിക്ഷ ഉണ്ടാകുമെന്ന് അറിഞ്ഞു കൊണ്ട് തന്നെ കുറ്റകൃത്യങ്ങളും നിയമ വിരുദ്ധ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളും ചെയ്യുന്നവരെ സഹായിക്കാന്‍ പ്രവാസികളില്‍ നിന്നും പണം പിരിച്ചെടുക്കരുതെന്നും ചിലര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/DlSqnw7eVy9HWYdQHH8ljx

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 6 ചോദ്യങ്ങള്‍. നിര്‍ബന്ധമായും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്.

Published

on

  1. എനിക്ക് നാട്ടില്‍ സ്വിഹത്തി അപ്ളിക്കേഷനില്‍ ലൊക്കേഷന്‍ പ്രശ്നം ഉണ്ടാകുന്നു. അപ്ളിക്കേഷന്‍ തുറക്കുമ്പോള്‍ ലൊക്കേഷന്‍ സെറ്റ് ചെയ്യാന്‍ ആവശ്യപ്പെടുന്നുണ്ട്. സിറ്റി, ഡിസ്ട്രിക്റ്റ് എങ്ങിനെയാണ് നാട്ടില്‍ നിന്നും സെറ്റ് ചെയ്യേണ്ടത്?

സൗദിക്ക് പുറത്ത് നിന്നും അപ്ളിക്കേഷന്‍ തുറക്കുമ്പോള്‍ ചിലപ്പോള്‍ ലൊക്കേഷന്‍ പ്രശ്നം ഉണ്ടാകാറുണ്ട്. സൗദിയിലെ സിറ്റികള്‍ കാണിക്കും. എന്നാല്‍ ഡിസ്ട്രിക്റ്റ് കോളത്തില്‍ ഒന്നും വരുന്നില്ല എന്ന പ്രശ്നമാണ് പലര്‍ക്കും അനുഭവപ്പെടുന്നത്. നിങ്ങളുടെ സുഹൃത്തുക്കളോ ബന്ധുക്കളോ ആരെങ്കിലും നിലവില്‍ സൗദിയില്‍ ഉണ്ടെങ്കില്‍ അവര്‍ക്ക് ഇഖാമ നമ്പര്‍, പാസ്‌വേര്‍ഡ്‌ തുടങ്ങിയ വിവരങ്ങള്‍ കൈമാറി അവരോട് അവിടെ നിന്നും നിങ്ങളുടെ അപ്ളിക്കേഷന്‍ ലൊക്കേഷന്‍ സെറ്റ് ചെയ്തു തരാനായി ആവശ്യപ്പെടുക. അതിനു ശേഷം നിങ്ങള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ അണ്‍ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യുകയും വീണ്ടും ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യുകയും ചെയ്യുമ്പോള്‍ ലൊക്കേഷന്‍ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കപ്പെടുന്നതായാണ് കാണപ്പെടുന്നത്.

  1. മൂന്ന് ദിവസം മുന്‍പ് എന്റെ അബ്ഷീര്‍ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് “ടെസ്റ്റ്‌” എന്ന ഒരു സന്ദേശം വന്നിരുന്നു. പക്ഷെ അക്കൌണ്ടില്‍ പ്രത്യേകമായി ഒന്നും കാണാന്‍ സാധിച്ചില്ല. എന്ത് ടെസ്റ്റിന്റെ കാര്യമാണ് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്?

അത് ഒരു സാങ്കേതിക പ്രശ്നം മാത്രമാണ് എന്നാണ് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിക്കുന്നത്. താങ്കളുടെ മാത്രമല്ല, അനേകം പേരുടെ മൊബൈല്‍ ഫോണുകളിലേക്ക് അബ്ഷിര്‍ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമില്‍നിന്ന് അബ്ഷിര്‍ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമില്‍നിന്ന് ടെസ്റ്റ് എന്ന ഒരു സന്ദേശം വന്നിരുന്നു. പക്ഷെ എല്ലാവര്‍ക്കും ഇത് ലഭിച്ചിട്ടുമില്ല. അബ്ഷീര്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോം ഭാഗത്ത് നിന്നും ഉണ്ടായ ഒരു സാങ്കേതിക പ്രശ്നമോ, പുതിയ അപ്ഡേറ്റ് വരുത്താനുള്ള സാങ്കേതിക നടപടികളുടെ തുടക്കമോ ആകാം. ഈ വിഷയത്തെ കുറിച്ച് ആരാഞ്ഞവരോട് ഇക്കാര്യത്തില്‍ പ്രത്യേകമായി ഒന്നും ചെയ്യേണ്ടതില്ല എന്നും അവഗണിക്കാനുമാണ് അബ്ഷിര്‍ നല്‍കിയ മറുപടി.

  1. സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ പലരും ഒ.ടി.പി ഇല്ലാതെ ഓപണ്‍ ചെയ്യുന്നത് കാണുന്നുണ്ട്. അവരുടേത് സ്പെഷ്യല്‍ അക്കൌണ്ട് ആണോ? എല്ലാ ഫോണിലും ഇത് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുമോ? ആണെങ്കില്‍ എങ്ങിനെയാണ് ഇത് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുന്നത് എന്ന് പറഞ്ഞു തരാമോ?

സ്വിഹത്തി അപ്ളിക്കേഷനില്‍ എല്ലാവര്‍ക്കും ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുന്ന ഒരു ഓപ്ഷന്‍ ആണിത്. എല്ലാ അപ്ളിക്കേഷനിലും അതിനുള്ള സൗകര്യം ഉണ്ട്. നിങ്ങളുടെ സ്വിഹത്തി അപ്ളിക്കേഷന്‍ തുറന്ന് അതിലെ സെറ്റിങ്ങ്സ് ഓപ്ഷനില്‍ പ്രവേശിക്കുക. അതില്‍ ലാംഗ്വേജ് സെറ്റ് ചെയ്യുന്ന ഓപ്ഷന് താഴെയായി പ്രൈവസി എന്നൊരു ഓപ്ഷന്‍ കാണാന്‍ സാധിക്കും. അതില്‍ “Allow Sehhaty to use Fingerprint or Face ID” ഓപ്ഷന്‍ കാണാന്‍ സാധിക്കും. അത് എനേബിള്‍ ആക്കി വിരലടയാളം സെറ്റ് ചെയ്യാം.

സ്വിഹത്തി അപ്ളിക്കേഷനില്‍ ഒരിക്കല്‍ ഈ സൗകര്യം ആക്റ്റിവേറ്റ് ചെയ്തു കഴിഞ്ഞാല്‍ പിന്നീട് മൊബൈല്‍ നമ്പരില്‍ ഒ.ടി.പി ലഭിക്കാതെ തന്നെ നിങ്ങള്‍ക്ക് സ്വിഹത്തി അക്കൌണ്ടില്‍ ലോഗിന്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും എന്നതാണ് ഏറ്റവും പ്രയോജനകരമായ കാര്യം. ഏതെങ്കിലും കാരണവശാല്‍ സിം കാര്‍ഡ് നഷ്ടപ്പെടുകയോ പ്രയോജന രഹിതമാകുകയോ ചെയ്‌താലും വിരലടയാളം ഉപയോഗിച്ച് ലോഗിന്‍ ചെയ്ത് സ്വിഹത്തി അക്കൌണ്ട് ഉപയോഗിക്കാന്‍ സാധിക്കും.

  1. കഴിഞ്ഞ ദിവസം ജിദ്ദയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനായി എത്തിയ ഒരു പ്രവാസിയുടെ യാത്ര ആര്‍.ടി.പി.സി.ആറിലെ ക്യൂ ആര്‍ കോഡ് പ്രശ്നം മൂലം മുടങ്ങി എന്നുള്ള ഒരു വോയ്സ് മെസേജ് ഗ്രൂപ്പുകളില്‍ പ്രചരിക്കുന്നുണ്ട്. അത് ശരിയാണോ? ഞാന്‍ അടുത്ത ദിവസം റിയാദിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാന്‍ ടിക്കറ്റ് എടുത്തിട്ടുണ്ട്. എങ്ങിനെയാണ് നമുക്ക് കിട്ടിയിട്ടുള്ള നമുക്ക് ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റിലെ ക്യൂ ആര്‍ കോഡ് ഒറിജിനലാണോ എന്ന് ഉറപ്പു വരുത്താന്‍ സാധിക്കുക?

പ്രസ്തുത വോയ്സ് മെസേജ് കേട്ടിട്ടില്ലാത്തതിനാല്‍ അതിനെ കുറിച്ച് പറയാനാവില്ല. എന്നാല്‍ നിങ്ങളുടെ കൈവശമുള്ള ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റിലെ ക്യൂ.ആര്‍ കോഡ് സ്കാന്‍ ചെയ്‌താല്‍ അതിന്റെ ആധികാരികത പൂര്‍ണ്ണമായും മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിക്കും. അത് ഓരോരുത്തര്‍ക്കും സ്വയം പരിശോധിച്ച് ഉറപ്പു വരുത്താനും സാധിക്കുന്നതാണ്. ഇതിനായി ക്യൂ.ആര്‍ കോഡ് സ്കാനര്‍ ഉപയോഗിക്കാം. ഈ അപ്ളിക്കേഷന്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് പ്ലേ സ്റ്റോറില്‍ നിന്നും ഡൌണ്‍ലോഡ് ചെയ്തെടുക്കാവുന്നതാണ്.

കൈവശം ഉള്ളത് പ്രിന്റഡ് സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് ആണെങ്കിലും പിഡിഎഫ് രൂപത്തിലുള്ളത് ആണെങ്കിലും ഈ അപ്ളിക്കേഷന്‍ ഉപയോഗിച്ച് സ്വയം സ്കാന്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും. നിങ്ങളുടെ കൈവശമുള്ള ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റിലെ ക്യൂ ആര്‍ കോഡ് ഈ അപ്ളിക്കേഷന്‍ ഉപയോഗിച്ച് സ്കാന്‍ ചെയ്യുക. അപ്പോള്‍ ഒരു ലിങ്ക് നിങ്ങള്‍ക്ക് കാണാന്‍ സാധിക്കും. ആ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് വെബ്സൈറ്റില്‍ പ്രവേശിച്ചാല്‍ പ്രസ്തുത സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റിലെ മുഴുവന്‍ വിവരങ്ങളും പരിശോധിച്ച് ആധികാരികത ഉറപ്പ് വരുത്താന്‍ സാധിക്കും.

  1. എന്റെ റൂമിലുള്ള പുതിയതായി വന്നയാളുടെ തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ അല്ല. മറ്റൊരാള്‍ മുഖേന പണം നല്‍കി തവക്കല്‍നാ ആപ്പിലെ ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ്, രണ്ടു ഡോസ് വാക്‌സിന്‍ സ്വീകരിച്ചവരാക്കി നല്‍കാമെന്ന് റൂമിലുള്ള മറ്റൊരു സുഹൃത്ത് പറയുന്നു. ഇത് ശരിയാണോ?

ഇത് നിയമപരമായ വഴിയാകാന്‍ സാധ്യതയില്ല. രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്താണ് തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആകുന്നത്. പണം നല്‍കി  തവക്കല്‍നാ ആപ്പിലെ ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ്, രണ്ടു ഡോസ് വാക്‌സിന്‍ സ്വീകരിച്ചവരാക്കി ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആകുന്നത് ക്രിമിനല്‍ കുറ്റവുമാണ്. നിരവധി പേര്‍ ഇതിനകംതന്നെ ഈ കുറ്റത്തിന് പിടിയിലായിട്ടുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ ദിവസവും ഒരു പാകിസ്താന്‍ പൗരനും യെമനി പൗരനും ഈ കുറ്റത്തിന് പിടിയിലായിട്ടുണ്ട്. മൂന്ന് മാസങ്ങള്‍ക്ക് മുന്‍പ് രണ്ടു തവണയായി 150 ഓളം പേര്‍ പിടിയിലായിട്ടുണ്ട്.

ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആക്കി നല്‍കുന്നവര്‍ പിടിയിലായാല്‍ അവരില്‍ നിന്നും ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയവരിലേക്ക് അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ അന്വേഷിച്ചെത്തുന്ന രീതിയാണ് കാണാന്‍ സാധിക്കുന്നത്. അത് കൊണ്ട് താല്‍ക്കാലികമായി ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയാലും പിന്നീട് പിടിക്കപ്പെടാനുള്ള സാധ്യത തള്ളികളയാന്‍ സാധിക്കില്ല.

  1. സൗദിയിലേക്ക് റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗം പോകാനായി കഴിഞ്ഞ ദിവസം മുഖീമില്‍ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ചെയ്തിരുന്നു. എന്റെ രജിസ്ട്രേഷന്‍ പ്രിന്റ്‌ ഔട്ടില്‍ വാക്സിനേഷന്‍ ചെയ്ത വിവരങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്നില്ല. എന്നാല്‍ എന്റെ സുഹൃത്തിന്റെ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമില്‍ വാക്സിനേഷന്‍ ചെയ്ത വിവരങ്ങള്‍ ഒന്നാമത്തെ ഡോസ്, രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് എന്നിങ്ങനെ മുഴുവനും വിശദമായി കാണുന്നുണ്ട്. ഇത് എന്റെ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റില്‍ മാത്രം ഉണ്ടായിട്ടുള്ള ഒരു പിശകാണോ? എങ്ങിനെയാണ് ഇത് തിരുത്താന്‍ സാധിക്കുക? ഇത് മൂലം യാത്രക്ക് എന്തെങ്കിലും പ്രശ്നം ഉണ്ടാകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടോ?

ഇത് ഒരു പിശക് ആകാന്‍ സാധ്യതയില്ല. ആദ്യമായി നിങ്ങളുടെ സുഹൃത്തിന്റെ യാത്ര വിവരങ്ങള്‍ പരിശോധിക്കുക. നിലവിലുള്ള വിസയില്‍ അവധിക്ക് വന്നു പോകുന്ന ഇഖാമയുള്ളവരുടെ അറൈവല്‍/മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമിലും പുതിയ വിസയില്‍ പോകുന്നവരുടെ ഫോമിലും സാരമായ വ്യത്യാസങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിരിക്കും. നിങ്ങളുടെ സുഹൃത്ത് പുതിയ വിസയില്‍ പോകുന്ന ആളാണോ എന്ന് ഉറപ്പു വരുത്തുക.

ഇഖാമയുള്ളവരുടെ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമില്‍ പേര്, പാസ്പോര്‍ട്ട് നമ്പര്‍, ജനന തിയ്യതി, ഇഖാമ നമ്പര്‍, നാഷനാലിറ്റി, രജിസ്ട്രേഷന്‍ നമ്പര്‍, രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഡേറ്റ് എന്നിവ മാത്രമേ കാണുകയുള്ളൂ. വാക്സിനേഷന്‍ ചെയ്ത മുഴുവന്‍ വിവരങ്ങള്‍ പ്രിന്റ്‌ ഔട്ടില്‍ സാധാരണയായി കാണാന്‍ സാധിക്കില്ല.

എന്നാല്‍ പുതിയ വിസയില്‍ പോകുന്നവരുടെ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമില്‍ പേര്, പാസ്പോര്‍ട്ട് നമ്പര്‍, ജനന തിയ്യതി, വിസ നമ്പര്‍, നാഷനാലിറ്റി, രജിസ്ട്രേഷന്‍ നമ്പര്‍, രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഡേറ്റ്, വാക്സിന്‍ എടുത്ത രാജ്യം, എടുത്ത് വാക്സിന്റെ പേര് എത്ര ഡോസ് എടുത്തു, ആദ്യ ഡോസ് എടുത്ത തിയ്യതി, രണ്ടാമത്തെ ടോസ എടുത്ത തിയ്യതി എന്നെ വിവരങ്ങള്‍ വിശദമായി ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിരിക്കും.

നിങ്ങളുടെ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമില്‍ അത്തരം വിവരങ്ങള്‍ കാണുന്നില്ല എന്നതില്‍ ആശങ്ക വേണ്ട. അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമിന്റെ ഇടത് വശത്ത് കാണുന്ന ക്യൂ.ആര്‍ കോഡ് സ്കാന്‍ ചെയ്തു നോക്കിയാല്‍ അധികൃതര്‍ക്ക് ആവശ്യമായ വിവരങ്ങള്‍ അറിയാന്‍ സാധിക്കും. നിങ്ങള്‍ക്കും വിവരങ്ങള്‍ ഉറപ്പ് വരുത്താന്‍ സാധിക്കും. ക്യൂ.ആര്‍ കോഡ് എങ്ങിനെയാണ് സ്കാന്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുക എന്നത് മുകളിലെ ചോദ്യത്തിന് ഉത്തരമായി നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/DlSqnw7eVy9HWYdQHH8ljx

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading
LATEST1 month ago

യു.എ.ഇ യില്‍ 14 ദിവസം താമസിക്കേണ്ട, സൗദിയിലേക്ക് അനധികൃത ചവിട്ടി കയറ്റല്‍

LATEST1 month ago

നാട്ടുകാരന്റെ ജീവനെടുക്കാന്‍ കൂട്ടു നിന്ന ഈ സൗദി മലയാളികള്‍ ശരിക്കും മാപ്പ് അര്‍ഹിക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST1 month ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 6 ചോദ്യങ്ങള്‍. നിര്‍ബന്ധമായും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്.

LATEST1 month ago

രാജകാരുണ്യ കാലാവധി കഴിഞ്ഞാല്‍ സൗദി പ്രവാസികള്‍ക്ക് റീ എന്‍ട്രി പുതുക്കി കിട്ടാന്‍ എന്ത് ചെയ്യണം

LATEST1 month ago

മലയാളിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവം. മറ്റു യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ആശങ്ക വേണ്ട.

LATEST1 month ago

തവക്കല്‍ന, ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് മൂലം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് ലഭിക്കാതെ സൗദിയിലേക്ക് ഒരു മലയാളിയുടെ കൂടി യാത്ര മുടങ്ങി

LATEST2 months ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു ചോദിച്ച ഏറ്റവും പുതിയ 17 ചോദ്യങ്ങള്‍. നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരുന്നവരും സൗദിയില്‍ ഉള്ളവരും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്

LATEST2 months ago

ജിദ്ദ പ്രവാസിയുടെ കൈ പിടിച്ച് പ്രമുഖ ജീവ കാരുണ്യ പ്രവർത്തക നര്‍ഗീസ് പുതിയ ജീവിതത്തിലേക്ക്

LATEST2 months ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST2 months ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST2 months ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST2 months ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST2 months ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST2 months ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST2 months ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

Trending

error: Content is protected !!