Connect with us

LATEST

നഷ്ടമായ ബിസിനസ് പാർട്ണറിൽ നിന്ന് ബുദ്ധി കൊണ്ട് മാത്രം തിരിച്ചു പിടിച്ച മലയാളി

Published

on

 

സ്നേഹിച്ചാൽ ചങ്കു പറിച്ചു കൊടുക്കുന്നവരാണ് പ്രവാസികൾ. എന്നാൽ ബിസിനസിൽ ഏത് ചങ്കിനേയും ഒരു കൈ അകലത്തിൽ നിർത്തണമെന്നത് അവർ സ്വന്തം പ്രവാസ ജീവിതത്തിൽ നിന്നും പഠിച്ച പാഠമാണ്. പലപ്പോഴും സൗഹൃദം ചൂഷണം ചെയ്തു ബിസിനസുകൾ തട്ടിയെടുക്കുന്നതും കഫീലിനെ സ്വാധീനിച്ച് പരദൂഷണം പറഞ്ഞു വെറുപ്പുണ്ടാക്കി ആ സ്ഥാനം കയ്യടക്കുന്നതും പലപ്പോഴും ചങ്കുകളാണ് എന്ന സ്വജീവിതാനുഭവത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് പ്രായോഗികമായി ആ പാഠം പ്രവാസികൾ പഠിച്ചത്.

അത്തരം ഒരു അനുഭവം തന്നെയാണ് കോഴിക്കോട് സ്വദേശി അജ്മൽ മുബാറക്കിനും ഉണ്ടായത്. അജ്മലിനെ ചതിച്ച വ്യക്തി ചങ്ക് മാത്രമായിരുന്നില്ല, ബന്ധു കൂടിയായിരുന്നു. പണത്തിന് മുന്നിൽ വിശ്വസത്തിനും ബന്ധങ്ങൾക്കും സൗഹൃദത്തിനും വിലയില്ലെന്ന് അയാൾ അമലിനെ പഠിപ്പിച്ചു.

അജ്മലിന്റെ ഭൂതകാലം ദാരിദ്ര്യം നിറഞ്ഞതൊന്നുമായിരുന്നില്ല. ബാപ്പയും ഉമ്മയും മൂന്ന് സഹോദരിമാരും അടങ്ങുന്ന സന്തുഷ്ട കുടുംബം. ബാപ്പ കഴിഞ്ഞ മുപ്പത് വർഷമായി സൗദിയിൽ പ്രവാസി. അധികം സമ്പാദിക്കാനൊന്നും കഴിഞ്ഞില്ലെങ്കിലും സ്വന്തമായി ഒരു വീട് വാങ്ങാനും മൂത്ത മകളെ നല്ല നിലയിൽ വിവാഹം കഴിപ്പിച്ചയക്കാനും ബാപ്പക്ക് സാധിച്ചിരുന്നു.

ഓയിൽ റിഫൈനറിയിൽ പർച്ചേസ് വിഭാഗത്തിൽ ജോലി ചെയ്യുന്ന അമലിന്റെ ബാപ്പക്ക് ഒന്ന് വിട്ടുവീഴ്ച ചെയ്‌താൽ കോടികൾ ഉണ്ടാക്കാമായിരുന്നു. പക്ഷെ ബാപ്പ ഒരിക്കലും അത് ചെയ്തിരുന്നില്ല. ഹഖല്ലാത്ത മുതലൊന്നും എന്റെ മക്കൾ കഴിക്കേണ്ട എന്ന ചിന്തഗതിക്കാരനായിരുന്നു അദ്ദേഹം. ധാരാളം പണമൊന്നും ഉണ്ടായില്ലെങ്കിലും സ്വദേശത്തും വിദേശത്തും ആളുകൾ ബഹുമാനിക്കുന്ന ഒരു വ്യക്തിത്വമായിരുന്നു അമലിന്റെ ബാപ്പ.

 

താൻ ഇനി സമ്പാദിക്കുന്നത് കൊണ്ട് കുടുംബത്തിന് സന്തുഷ്ടമായി ജീവിച്ചു പോകാമെന്ന് അല്ലാതെ രണ്ടു പെണ്മക്കളെ കൂടി വിവാഹം ചെയ്തയക്കാൻ തന്റെ മാത്രം വരുമാനം മതിയാവില്ലെന്ന് ബാപ്പക്ക് തോന്നിയ സാഹചര്യത്തിലാണ് അമലിനെ കൂടി സൗദിയിലേക്ക് കൊണ്ട് പോകാൻ തീരുമാനിച്ചത്. ബിരുദത്തിന് പഠിക്കുന്ന അമലിന് തുടർന്ന് പഠിക്കണമെന്ന് ആഗ്രഹം ഉണ്ടായിരുന്നെങ്കിലും കുടുംബത്തെ കരുതി ബാപ്പയോട് എതിർപ്പ് പറയാതെ പ്രവാസ ഭൂമിയിലേക്ക് വരികയായിരുന്നു.

ബാപ്പയുടെ സ്വാധീനം ഉപയോഗിച്ച് ബാപ്പ ജോലി ചെയുന്ന ഓയിൽ റിഫൈനറിയിൽ അമലിന് നല്ലൊരു ജോലി വാങ്ങി കൊടുക്കാൻ സാധിച്ചു. തുടക്കത്തിൽ ശമ്പളം ഏറെ ഉണ്ടായിരുന്നില്ലെങ്കിലും ഭാഷ പരിചയവും പരിചയ സമ്പത്തും കൂടി വരുന്ന മുറക്ക് മികച്ച ‌ഭാവി ഉണ്ടാക്കാവുന്ന കോൺട്രാക്റ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റിൽ തന്നെയാണ് അമലിന് ജോലി ലഭിച്ചത്.

ബാപ്പയും മകനും ഒരുമിച്ചു തന്നെയാണ് താമസിച്ചിരുന്നത്. യാതൊരു ദുശ്ശീലവും ഇല്ലാതിരുന്ന അമലിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാന ആഗ്രഹങ്ങൾ രണ്ടു സഹോദരിമാരെ ഏറ്റവും മികച്ച രീതിയിൽ വിവാഹം ചെയ്തയക്കുക എന്നതായിരുന്നു. അതിനായി തന്റെ ശമ്പളം പോലും ചെലവാക്കാതെ ബാപ്പയുടെ കയ്യിൽ ഏൽപ്പിക്കും. രണ്ടു വർഷങ്ങൾ കഴിഞ്ഞപ്പോൾ ഒരു സഹോദരിയുടെ വിവാഹം നടത്തി. എന്നാൽ ആ വിവാഹം താൻ സങ്കൽപ്പിച്ചത് പോലെ നടത്താൻ അമലിന് സാധിച്ചില്ല. ചെറിയ രീതിയിൽ നടത്താൻ തന്നെ അമലിന് രണ്ടു പേരുടെ പക്കൽ നിന്നും പണം കടം വാങ്ങേണ്ടി വന്നു.

അടുത്ത സഹോദരിയുടെ വിവാഹമെങ്കിലും താൻ മനസ്സിൽ സങ്കൽപ്പിച്ച പോലെ നടത്തണമെന്ന് അമലിന് വാശിയായി. സഹോദരിയുടെ വിവാഹം കഴിഞ്ഞാൽ പ്രായമേറി വരുന്ന ബാപ്പയെ വിശ്രമത്തിനായി നാട്ടിലേക്കയക്കണം. തനിക്കും ഒരു വിവാഹവും വീടും ഉണ്ടാവണം. അതിനായി ബാപ്പയും താനും ഇപ്പോഴുള്ള നിശ്ചിത മാസശമ്പളത്തിൽ ജോലി ചെയ്താലും താൻ ആഗ്രഹിച്ച പോലെ കാര്യങ്ങൾ നടക്കില്ലെന്ന് അമലിന് മനസ്സിലായി.

ബാപ്പയുമായി ആലോചിച്ച ശേഷം ജോലി അവസാനിപ്പിച്ച് ബിസിനസ് തുടങ്ങാൻ അമൽ തീരുമാനിച്ചു. ബാപ്പയുടെ സുഹൃത്തിന്റെ മകനുമായി ചേർന്ന് ബ്രോസ്റ്റഡ് ചിക്കൻ ഷോപ്പ് തുടങ്ങാനായിരുന്നു തീരുമാനം. അതിനായി ഒരു വിശ്വസ്തനായ സൗദിയേയും ബാപ്പ കണ്ടെത്തി കൊടുത്തു. മൂന്ന് മാസത്തെ നോട്ടീസ് നൽകി ജോലി രാജി വെച്ച് ഫൈനൽ എക്സിറ്റിൽ നാട്ടിലെത്തി പുതിയ വിസയിൽ അമൽ വീണ്ടും സൗദിയിലെത്തി.

അമൽ ആസൂത്രണം ചെയ്ത പോലെത്തന്നെ കാര്യങ്ങൾ നടന്നു. ആറു മാസത്തിനുള്ളിൽ തന്നെ ഷോപ്പ് നഷ്ടമില്ലാത്ത അവസ്ഥയിലെത്തി. ഒരു വർഷത്തിനുള്ളിൽ ഷോപ്പ് ലാഭത്തിലുമായപ്പോൾ ഇരുവരും പുതിയ രണ്ടു ഷോപ്പുകൾ കൂടി തുടങ്ങി. വിചാരിച്ച പോലെ തന്നെ പണം വന്നു തുടങ്ങിയപ്പോൾ ഒരു വർഷത്തിന് ശേഷം സഹോദരിയുടെ വിവാഹത്തിനൊപ്പം തന്നെ തന്റെയും വിവാഹം കേമമായി തന്നെ നടത്തി. ബാപ്പയെ ജോലി രാജി വെപ്പിച്ച് വിശ്രമത്തിനായി നാട്ടിലേക്കയച്ചു.

ബിസിനസ് പാർട്ണറായ സുഹൃത്തിന്റെ അനുവാദത്തോടു കൂടി മറ്റൊരു സുഹൃത്തിന്റെ സ്‌കഫോൾഡിങ് കമ്പനിയിലും അമൽ പാർട്ണറായി. പല റിഫൈനറികളിലും ചെറിയ പ്രോജക്റ്റുകൾ ചെയ്തു കൂടുതൽ പണമുണ്ടാക്കി. വർഷങ്ങൾ കഴിഞ്ഞതോടെ അജ്മൽ മിഡിൽക്ലാസ് പ്രവാസികളിലെ സമ്പന്നനായ പ്രവാസിയായി. നാട്ടിൽ വീടുകളും സ്ഥലങ്ങളും വാങ്ങി. നാട്ടിലെ പല ബിസിനസുകളിലും പണം നിക്ഷേപിച്ചു.

നാട്ടിലെത്തുമ്പോൾ പലരും പല നിക്ഷേപ അവസരങ്ങളുടെ സമീപിക്കാറുണ്ടായിരുന്നെങ്കിലും പലതിലും അമൽ തലവെച്ചു കൊടുത്തില്ല. നന്നായി പഠിച്ച ശേഷം മാത്രമേ അമൽ നിക്ഷേപം നടത്തിയിരുന്നുള്ളൂ. നിക്ഷേപിക്കുന്ന പദ്ധതിയിൽ നിന്നും ലാഭം ലഭിക്കണമെന്ന കാര്യത്തിൽ അമലിന് നിർബന്ധ ബുദ്ധിയുണ്ടായിരുന്നു.

അതിനിടയിലാണ് റിയാദിൽ നിന്നും അമലിന് പഴയ പരിചയക്കാരനായ ഒരു ബന്ധുവിന്റെ ഒരു കാൾ വരുന്നത്. യു എ ഇ യിലെ പ്രസിദ്ധമായ ഒരു ഇലക്ട്രോണിക്, ഹോം അപ്ലയൻസസ് കമ്പനിയുടെ സൗദിയിലെ കൺട്രി മാനേജർ ആയി ജോലി ചെയ്തിരുന്ന അഫ്താബ് ഹുസൈനാണ് വിളിച്ചത്. പുതിയ ഒരു നിക്ഷേപ സാധ്യതയായിരുന്നു അഫ്താബ് മുന്നോട്ട് വെച്ചത്. നിക്ഷേപത്തിൽ ലാഭ സാധ്യത കണ്ടതിനാൽ കൂടുതൽ ചർച്ചകൾക്കായി അജ്മൽ അടുത്ത ആഴ്ച തന്നെ റിയാദിലെത്തി.

അഫ്താബ്‌ ഇപ്പോൾ ജോലി ചെയ്യുന്ന കമ്പനിക്ക് യു എ ഇ യിലും സൗദിയിലും മാർക്കറ്റിൽ നല്ലൊരു ശതമാനം വില്പനയുണ്ട്. അവർ എല്ലാ വിധത്തിലുമുള്ള ഇലക്ട്രോണിക്, ഹോം അപ്ലയൻസസ് സാധനങ്ങളും മാർക്കറ്റ് ചെയ്യുന്നു. എന്നാൽ ആ കമ്പനി ഒരു ഉൽപ്പന്നങ്ങളും സ്വന്തമായി ഉണ്ടാക്കുന്നില്ല. എല്ലാ ഉൽപ്പന്നങ്ങളും ചൈനയിൽ നിന്നും സ്വന്തം ബ്രാൻഡ് നെയിമിൽ ഉണ്ടാക്കി മാർക്കറ്റ് ചെയ്യുന്നു.

അതിനാൽ നിർമ്മാണ ഫാക്ടറിയോ, തൊഴിലാളികളോ മറ്റു ചിലവുകളോ ഒന്നുമില്ല. ഗോഡൗണോ വെയർഹൗസോ മാത്രം മതിയാകും. ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ ഇറക്കുമതി ചെയ്യാനുള്ള പണവും ഗോഡൗണിനുമുള്ള പണവും ഉണ്ടെങ്കിൽ പുതിയ കമ്പനി ഉണ്ടാക്കി സാധനങ്ങൾ ചൈനയിൽ സ്വന്തം ബ്രാൻഡിൽ ഉണ്ടാക്കി ഇറക്കുമതി ചെയ്ത് എവിടെയും മാർക്കറ്റ് ചെയ്യാം.

സൗദി മാർക്കറ്റ് പിടിച്ചതിന് ശേഷം പതിയെ മറ്റു ജി സി സി രാജ്യങ്ങളിലേക്കും വ്യാപിപ്പിക്കും. നിക്ഷേപിക്കാൻ അജ്മൽ തയ്യാറാണെങ്കിൽ ഇപ്പോഴുള്ള ജോലിയിൽ നിന്നും മൂന്ന് മാസത്തിന് ശേഷം താൻ രാജി വെക്കും. ആറു മാസത്തിനുള്ളിൽ ചെറിയ രീതിയിൽ പുതിയ കമ്പനി തുടങ്ങാം. അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ, സെയിൽസ്, മാർക്കറ്റിങ് തൽക്കാലം താൻ നോക്കാം. ബിസിനസ് കൂടുന്നതിനനുസരിച്ചു പുതിയ ആളുകളെ അപ്പോയ്ന്റ് ചെയ്യാം. ഇതായിരുന്നു അഫ്താബ് ഹുസ്സയിൻ മുന്നോട്ട് വെച്ച പദ്ധതി.

കേട്ടപ്പോൾ തെറ്റില്ലാത്ത പദ്ധതിയായി അജ്മലിനും തോന്നി. ലേബർ ഇന്റൻസീവ് ഇൻവെസ്റ്റ്‌മെന്റ് അല്ലാത്തതിനാൽ നഷ്ടം ഉണ്ടാവാൻ സാധ്യതയില്ല. നല്ല വിൽപ്പന സാധ്യതയുള്ള ഇലക്ട്രോണിക്, ഹോം അപ്ലയൻസസ് ഉൽപ്പന്നങ്ങളുടെ നിർമ്മാണത്തിനും ഇറക്കു മതിക്കും മാത്രം ഇൻവെസ്റ്റ് ചെയ്‌താൽ മതിയാവും. റീറ്റെയ്ൽ വില്പനക്കാർക്ക് ക്രെഡിറ്റ് നൽകേണ്ടി വരും. ആ പണവും കാണണം. എങ്കിൽ കൂടി മാർക്കറ്റിങ്ങിനും സെയിൽസിനുമായി അഫ്താബ് ഉള്ളതിനാൽ പണം പോകുമെന്ന് പേടിക്കേണ്ട. പെരിഷബിൾ അല്ലാത്തതിനാൽ ഉടനെ വിട്ടു പോയില്ലെങ്കിലും സാധനങ്ങൾ നശിച്ചു പോകില്ല.

പഴയ പരിചയക്കാരനും ബന്ധുവാണെങ്കിലും ഇപ്പോഴത്തെ അഫ്താബിനെ കുറിച്ച് ആഴത്തിൽ അറിയാത്തതിനാൽ അയാളെ കുറിച്ച് അജ്മൽ കൂടുതൽ പഠിച്ചു. നാട്ടിൽ പച്ചക്കറി മൊത്തവ്യാപാരം ചെയ്തു കൊണ്ടിരുന്ന സമയത്ത് നഷ്ടം വന്നപ്പോൾ സ്വന്തം വീട് വിറ്റ് പണം കൊടുക്കാനുള്ളവർക്ക് പണം തിരികെ നൽകിയ ഹിസ്റ്ററി ഉള്ളവനാണ് അഫ്താബ് എന്ന് അറിഞ്ഞു.

അതിന് ശേഷം ഒന്നുമില്ലാതെ യു എ ഇ യിലെത്തി ഒരു ചെറിയ ഇലക്ട്രോണിക് കമ്പനിയിലെ സെയിൽസ് വിഭാഗത്തിൽ ചേർന്ന് ജോലിയെടുക്കുമ്പോൾ തന്നെ നാട്ടിൽ ഇന്ദിരാഗാന്ധി ഓപ്പൺ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിൽ ഡിസ്റ്റന്റ് എഡ്യൂക്കേഷനിലൂടെ സെയിൽസ് ആൻഡ് മാർക്കറ്റിങ്ങിൽ എം ബി എ എടുത്ത് ഇപ്പോഴത്തെ ജോലിയിൽ പ്രവേശിച്ചയാളാണ്.

അവിടെ ബിസിനസ് വളർത്തിയ ശേഷമാണ് റിയാദിൽ എത്തിയത്. ഒരു മതസംഘടനയുടെ പ്രവർത്തകൻ കൂടിയാണ്. വിശ്വസ്തനാണ്. ജോലിയിൽ മിടുക്കനാണ്. അഫ്താബ് വന്ന ശേഷം സൗദിയിൽ കമ്പനിയുടെ മാർക്കറ്റ് വിഹിതം വളരെ കൂടിയതായും അജ്മലിന് മനസ്സിലാക്കാൻ സാധിച്ചു. ഈ വിവരങ്ങളൊക്കെ അറിഞ്ഞ ശേഷം അജ്മൽ ആ ബിസിനസിൽ പണം നിക്ഷേപിക്കാൻ തീരുമാനിച്ചു.

അജ്മലിന്റെ സ്പോൺസറുടെ പേരിൽ തന്നെ നടപടി ക്രമങ്ങൾ പൂർത്തിയാക്കി ബിസിനസ് തുടങ്ങി. അജ്മലിന്റെ സ്‌പോൺസറുടെ കീഴിലേക്ക് അഫ്താബിന്റെ സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് മാറ്റി. ബിസിനസിന്റെ നിക്ഷേപം മുഴുവൻ അജ്മൽ തന്നെ വഹിച്ചു. അഫ്താബിന് കൺട്രി മാനേജർ ശമ്പളവും ഇപ്പോൾ ലഭിക്കുന്നതിനേക്കാൾ ഇരട്ടി സെയിൽസ് കമ്മീഷനും ഇൻസെന്റീവും.

വാഹനവും അഫ്താബിനും കുടുംബത്തിനും താമസിക്കാൻ താമസിക്കാൻ വില്ലയും കമ്പനി ചിലവിൽ നൽകി. ബിസിനസിന്റെ നടത്തിപ്പ് ചുമതല അഫ്താബിന്. ദൈനംദിന പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ അജ്മലോ സ്പോൺസറോ നേരിട്ട് ഇടപെടാൻ പാടില്ല എന്നതായിരുന്നു അഫ്താബിന്റെ ഏക നിബന്ധന.

ദിവസവും ഡെയിലി ആക്റ്റിവിറ്റി റിപ്പോർട്ടും ആഴ്ചയിൽ വീക്കിലി റിപ്പോർട്ടുകളും അജ്മലിന് റിയാദ് ഓഫീസിൽ നിന്നും ഇമെയിലായി അയക്കും. മാസത്തിൽ വരവ് ചിലവ് കണക്കുകളുടെ ഫിനാൻഷ്യൽ സ്റ്റേറ്റ്മെന്റും അയക്കും. ആഴ്ചയിൽ ഒരിക്കൽ അജ്മൽ റിയാദിലെ ഓഫീസിൽ എത്തും. അയച്ചു തന്ന കണക്കുകൾ ഓഫീസ് രേഖകളുമായി താരതമ്യം ചെയ്ത് പരിശോധിക്കും.

അജ്മൽ നൽകിയ തുക ചൈനയിൽ പ്രോഡക്റ്റുകളുടെ നിർമ്മാണത്തിനും മറ്റുമായി കൊടുത്തു. ഓഫീസിലേക്കും മാർക്കറ്റിങ്ങിനുമായി സ്റ്റാഫിനെയും നിയമിച്ചു. പ്രോഡക്റ്റ് മാനുഫാക്ച്ചറിങ് കഴിഞ്ഞു എത്തിയപ്പോൾ ലോഞ്ചിങ്ങും നടത്തി.

സൗദിയിലെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിലെ ഷോപ്പുകളിൽ കമ്പനിയുടെ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ എത്തിച്ചു തുടങ്ങി. മൂന്ന് മാസത്തിന് ശേഷവും പദ്ധതിയിട്ട പോലെ വിൽപ്പന ഉണ്ടാകാതിരുന്നപ്പോൾ അജ്മൽ വിശദീകരണം ആവശ്യപ്പെട്ടു. എതിരാളി കമ്പനികൾക്ക് ഇതേ പോലുള്ള പ്രൊഡക്റ്റുകൾ ഉള്ളതിനാൽ പരസ്യത്തിനായി കുറെ പണം മുടക്കണമെന്ന് അഫ്താബ് ആവശ്യപ്പെട്ടു. വീണ്ടും അജ്മൽ വൻതുക നൽകി. എന്നിട്ടും പ്രോഡക്റ്റുകൾ വിൽപ്പനയിൽ വലിയ പുരോഗതി കണ്ടില്ല. ബിസിനസ് ബ്രേക്ക് ഈവൻ ആകുന്നതിന് ചുരുങ്ങിയത് ഒരു വർഷമെങ്കിലും കാത്തിരിക്കണം എന്നായിരുന്നു അഫ്താബിന്റെ നിലപാട്.

അതിനിടെ ബിസിനസ് യു എ ഇ യിലേക്കും വ്യാപിപ്പിക്കണമെന്ന് അഫ്താബ് അജ്മലിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. എങ്കിൽ കോംപറ്റിറ്റർമാർ കൂടുതൽ മാർക്കറ്റ് വിഹിതം പിടിക്കുന്നതിന് മുൻപായി അവിടെയും എസ്റ്റാബ്ലിഷ്‌ ചെയ്യാം. ഇക്കാര്യത്തിൽ കൂടുതൽ താൽപ്പര്യം ഇല്ലാതിരുന്നിട്ട് കൂടി അഫ്താബിനെ പിണക്കാതിരിക്കാൻ അജ്മൽ അത് സമ്മതിച്ചു. അവിടേക്കും ഉല്പന്നങ്ങൾക്കും അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾക്കും സ്റ്റാഫിനുമായി നല്ലൊരു തുക അജ്മൽ നിക്ഷേപിച്ചു.

ഒരു വർഷത്തിന് ശേഷവും പ്രോഡക്റ്റുകൾ മാർക്കറ്റിൽ നന്നായി വിറ്റു പോയില്ല. അതിനിടയിൽ പല കാരണങ്ങൾ പറഞ്ഞു വൻതുകകൾ സൗദിയിലും യു എ ഇ യിലുമായി അഫ്താബ് അജ്മലിൽ നിന്നും വാങ്ങി. പിന്നീട് ആഴ്ചയിൽ കൂടുതൽ ദിവസങ്ങളും അഫ്താബ് യു എ ഇ യിൽ തങ്ങി തുടങ്ങി. ഇത് അജ്മലിന് അസ്വസ്ഥതയുണ്ടാക്കി. ഇതോടെ അഫ്താബിനെ രഹസ്യമായി നിരീക്ഷിക്കാൻ അജ്മൽ ആളുകളെ ഏർപ്പാടാക്കി.

അഫ്താബിന് സ്വന്തമായി യു എ ഇ യിൽ മറ്റൊരു പേരിൽ ഇലക്ട്രോണിക്, ഹോം അപ്ലയൻസസ് കമ്പനി ഉണ്ടെന്നും ആ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾക്ക് നല്ല രീതിയിൽ വിൽപ്പന ഉണ്ടെന്നും അജ്മൽ മനസ്സിലാക്കി. പേരിന് മാത്രം ഉൽപ്പന്നങ്ങളാണ് തന്റെ കമ്പനിയുടെ പേരിൽ ഉണ്ടാക്കുന്നതും ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്നതും യു എ ഇ യിലും സൗദിയിലും വിൽപ്പന നടത്തുന്നതും. അഫ്താബ് കൂടുതൽ ശ്രദ്ധിക്കുന്നത് സ്വന്തം ബ്രാൻഡ് നെയിമിൽ ഇറക്കുന്ന ഉല്പന്നങ്ങളുടെ യു എ ഇ യിലെ വില്പനയിലാണ്. ഇതോടെ തന്റെ ചിലവിൽ അഫ്താബ് സ്വന്തം കമ്പനി ഉണ്ടാക്കി തന്നെ വഞ്ചിക്കുകയായിരുന്നു എന്ന് അജ്മലിന് മനസ്സിലായി.

കൂടുതൽ അന്വേഷണത്തിൽ അഫ്താബ് നാട്ടിൽ പുതിയ വീട് വാങ്ങിയതായും ബംഗളൂരുവിൽ വൻതുകക്ക് സ്ഥലം വാങ്ങിയതായും അജ്മലിന് വിവരം ലഭിച്ചു. താമസിയാതെ അഫ്താബ് സൗദിയിൽ നിന്നും ഫൈനൽ എക്‌സിറ്റായി യു എ ഇ യിലേക്ക് താമസം മാറ്റുമെന്നും സ്വന്തം കമ്പനി കൂടുതൽ വിപുലീകരിക്കുമെന്നും അജ്മൽ മനസ്സിലാക്കി.

ഈ വിവരങ്ങളൊക്കെ അറിഞ്ഞതോടെ അജ്മൽ കൂടുതൽ അസ്വസ്ഥനായി. എങ്കിലും അഫ്താബിനെ കുരുക്കാൻ സമർത്ഥമായി കരുക്കൾ നീക്കി. അഫ്താബ് യു എ ഇ യിൽ ആയിരുന്ന സമയത്ത് വിശദമായി തന്നെ ഗോഡൗണും ഓഫീസ് കണക്കുകളും പരിശോധിച്ചു. അഫ്താബ് രണ്ടു തരം അക്കൗണ്ട് പുസ്തകങ്ങൾ സൂക്ഷിക്കുന്നതായും മനസ്സിലാക്കി. തനിക്ക് അയച്ചു നൽകുന്ന റിപ്പോർട്ടുകളേക്കാൾ കൂടുതൽ വിൽപ്പന നടന്ന രേഖകളും കണക്കിൽ കാണിച്ച കൃത്രിമങ്ങളുടെ തെളിവുകളും അജ്മൽ കണ്ടെടുത്തു.

ഗോഡൗണിൽ പ്രശസ്ത ഇലക്ട്രോണിക് ബ്രാൻഡുകളുടെ ഡ്യൂപ്ലിക്കേറ്റുകൾ സ്റ്റോക്ക് ചെയ്‌തിട്ടുള്ളതായും മൂല്യ വർദ്ധിത നികുതി വെട്ടിക്കാനായി ബില്ലുകളിൽ കൃത്രിമം കാണിച്ചതും കണ്ടെത്തി. കൂടാതെ മറ്റൊരു സ്വദേശിയുടെ പേരിൽ വ്യാജ സ്ഥാപനം ഉണ്ടാക്കി ആ പേരിൽ അഫ്താബിന്റെ യു എ ഇ കമ്പനിയുടെ സ്വന്തം ബ്രാൻഡ് ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ വിൽപ്പന നടത്തുന്നതായും കണ്ടെത്തി. മുഴുവൻ തെളിവുകളും ശേഖരിച്ച ശേഷം ഇക്കാര്യങ്ങൾ സ്പോൺസറുമായി വിശദമായി തന്നെ ചർച്ച ചെയ്തു.

എല്ലാ വിവരങ്ങളും തെളിവ് സഹിതം വിവരിച്ചു കൊടുത്തപ്പോൾ സ്പോൺസറും കോപാകുലനായി. അഫ്താബിനെതിരെ ഉടനെ പരാതി നൽകണമെന്നും ഈ വിവരങ്ങൾ അഫ്താബിനെ അറിയിക്കാതെ അയാൾ സൗദിയിൽ എത്തിയാൽ ഉടനെ തന്നെ അറിയിക്കണമെന്നും പരാതി നൽകി ജയിലിലാക്കണമെന്നും സ്പോൺസർ അജ്മലിനോട് പറഞ്ഞു.

എന്നാൽ അഫ്താബിനെതിരെ പരാതി കൊടുത്തു ജയിലിൽ ആക്കുന്നതിനോട് അജ്മലിന് വ്യക്തിപരമായി യോജിപ്പില്ലായിരുന്നു. അയാളെ ജയിലിലാക്കിയാൽ സാമ്പത്തിക നഷ്ടം മുഴുവൻ തനിക്കാണ് ഉണ്ടാകുക. താൻ ഏറെക്കാലമായി മരുഭൂമിയിൽ കഷ്ടപ്പെട്ട് ഉണ്ടാക്കിയ സമ്പത്ത് മുഴുവൻ നഷ്ടമാവും. അതിനാൽ അഫ്താബിനെ ജയിലിൽ അയക്കുന്നതിന് പകരം അയാളിൽ നിന്നും തന്റെ സാമ്പത്തിക നഷ്ടം ഈടാക്കിയെടുക്കാനുള്ള പദ്ധതികളാണ് അജ്മൽ സ്പോൺസർക്ക് മുന്നിൽ വെച്ചത്. ഏറെ നേരത്തെ ശ്രമത്തിന് ശേഷം സ്പോൺസർ അതിന് സമ്മതം നൽകി.

അതിന് ശേഷം അജ്മൽ യു എ ഇ യിൽ ആയിരുന്ന അഫ്താബിനെ വീഡിയോ കോളിലൂടെ ബന്ധപ്പെട്ടു. ആദ്യം ആരോപണങ്ങൾ നിഷേധിച്ചെങ്കിലും തെളിവുകൾ സഹിതം ചോദ്യം ചെയ്തപ്പോൾ അഫ്താബിന് എല്ലാം സമ്മതിക്കേണ്ടി വന്നു.

സൗദിയിൽ അഫ്താബ് ഡ്യൂപ്ലിക്കേറ്റ് ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ വിറ്റ് വാണിജ്യ വഞ്ചന നടത്തിയതായും, മൂല്യ വർദ്ധിത നികുതി വെട്ടിച്ച് നികുതി-സക്കാത്ത് നിയമങ്ങൾ ലംഘിച്ചതായും, മറ്റൊരു സ്‌പോൺസറുടെ പേരിൽ വ്യാജ രേഖകൾ ഉണ്ടാക്കി ബിസിനസ് നടത്തി ബിനാമി ബിസിനസ് നിയമവും ലംഘിച്ചതായും രേഖാ മൂലമുള്ള തെളിവുകൾ നിരത്തി അജ്മൽ അഫ്താബിന് ബോധ്യമാക്കി കൊടുത്തു.

ഇക്കാര്യങ്ങൾ സ്പോൺസറും അറിഞ്ഞിട്ടുണ്ടെന്നും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയാൽ അഫ്താബിന്റെ പേരിൽ പരാതി നൽകുമെന്നും അഫ്താബിനെ അറിയിച്ചു. തനിക്ക് തെറ്റ് പറ്റിപ്പോയെന്നും ഇനി ആവർത്തിക്കില്ലെന്നും തന്റെ കുടുംബം റിയാദിൽ ഉള്ളതിനാൽ തനിക്കെതിരെ പരാതി നൽകരുതെന്നും താൻ ജയിലിലായാൽ തന്റെ കുടുംബം ബുദ്ധിമുട്ടിലാവുമെന്നും മകൾ കല്യാണ പ്രായം എത്തിയതിനാൽ ജയിലിലാക്കി കുടുംബത്തിലും സമൂഹ മധ്യത്തിലും അപമാനിക്കരുതെന്നും അഫ്താബ് വിതുമ്പി കൊണ്ട് അജ്മലിനോട് അപേക്ഷിച്ചു.

തനിക്ക് ബിസിനസ് വഞ്ചന നടത്തിയതിനും വിശ്വസിച്ചയാളെ ചതിച്ചതിനും അഫ്താബിനോട് വ്യക്തിപരമായ അമർഷം ഉണ്ടെന്നും അജ്മൽ പറഞ്ഞു. എന്നാൽ തനിക്ക് ഉണ്ടായ സാമ്പത്തിക നഷ്ടം നികത്തിയാൽ മാപ്പ് നൽകാൻ തയ്യാറാണെന്നും നിയമ നടപടികളിൽ നിന്നും പിന്മാറാൻ സ്‌പോൺസറെ പറഞ്ഞു സമ്മതിപ്പിക്കാമെന്നും അജ്മൽ ഉറപ്പ് കൊടുത്തു.

തുടർന്ന് നാട്ടിലുള്ള അഫ്താബിന്റെ വലിയ വീടും, ബംഗളൂരുവിലെ സ്ഥലവും അജ്മൽ ബിസിനസിലേക്ക് ഇറക്കിയ പണത്തിന് പകരമായി അജ്മലിന്റെ പേരിൽ എഴുതി കൊടുക്കാമെന്ന് സമ്മതിച്ചു. സൗദിയിലെ ഷോപ്പുകളിൽ നൽകിയിരിക്കുന്ന പ്രോഡക്റ്റുകളും ഗോഡൗണിലെ മുഴുവൻ സ്റ്റോക്കും അജ്മലിന്റെ സ്പോൺസർക്ക് കൈമാറും. ക്രെഡിറ്റ് വ്യവസ്ഥയിൽ ലഭിക്കാനുള്ള പണം മുഴുവൻ വാങ്ങിച്ചെടുക്കാനുള്ള അവകാശം സ്പോൺസർക്ക് മാത്രമായിരിക്കും.

നിശ്ചിത ദിവസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ നാട്ടിലെ സ്ഥലങ്ങൾ അഫ്താബ് അജ്മലിന്റെ ആ സമയത്ത് നാട്ടിൽ ഉണ്ടായിരുന്ന ഭാര്യയുടെ പേരിലേക്ക് മാറ്റി കൊടുത്തു. ഓഫീസിലും ഗോഡൗണിലും കയറാൻ പാടില്ല എന്ന ജന്റിൽമാൻ വ്യവസ്ഥയിൽ അഫ്താബിന് ഒരിക്കൽ കൂടി സൗദിയിലേക്ക് വരാനും ഒത്തുതീർപ്പ് വ്യവസ്ഥകൾ പൂർത്തീകരിച്ച ശേഷം പ്രവാസി മലയാളി സമൂഹത്തിലെ മറ്റാരും ഈ വിഷയങ്ങൾ അറിയാതെ നിയമ പരമായ എക്സിറ്റിലൂടെ മാന്യമായി കുടുംബത്തേയും കൊണ്ട് തിരികെ പോകാനും അജ്മൽ അവസരം നൽകി.

LATEST

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

Published

on

തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളത്തില്‍ നിന്നും യാത്രക്കാരനെ സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പോകാന്‍ അനുവദിക്കാതെ മടക്കി അയച്ചതായി പരാതി. തിരുവനന്തപുരം ശ്രീകാര്യം സ്വദേശി അനീഷ്‌ രാധാകൃഷ്ണന്‍ നായരാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് മൂലം യാത്ര മുടങ്ങിയെന്ന പരാതിയുമായി മുന്നോട്ടു വന്നത്.

സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്തു തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയിട്ടും ഞായറാഴ്ച IX – 1581 എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്പ്രസ് വിമാനത്തില്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ചുവെന്നാണ് അനീഷ്‌ പറയുന്നത്. സൗദിയില്‍ നിന്നും ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ വന്നു പുതിയ വിസയില്‍ സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യാനാണ് അനീഷ്‌ എത്തിയത്. ഖോബാറില്‍ ബോര്‍ഡ്, സൈന്‍ സ്ഥാപനത്തില്‍ ജോലിക്കാരനാണ് അനീഷ്‌.

രേഖകള്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ തവക്കല്‍നയും മുഖീം രജിസ്ട്രേഷനും അടക്കമുള്ള രേഖകള്‍ നല്‍കി. റീ എന്‍ട്രി ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ പുതിയ വിസയിലാണ് പോകുന്നതെന്നും അറിയിച്ചു. വിസ രേഖകള്‍ പരിശോധിച്ചപ്പോള്‍ 90 ദിവസം കാലാവധി കണ്ട് വിസിറ്റ് വിസ എന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരന്‍ തെറ്റിദ്ധരിച്ചതായും അനീഷ്‌ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. സാധാരണയായി പുതിയ വിസ 90 ദിവസത്തേക്കാണ് നല്‍കുക എന്നും സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷമാണ് ഇഖാമയും മറ്റു രേഖകളും നല്‍കുക എന്ന് താന്‍ പറഞ്ഞപ്പോള്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് തങ്ങള്‍ക്ക് നല്‍കാന്‍ ആവില്ലെന്നും മാനേജര്‍ വരുന്നത് വരെ കാത്തു നില്‍ക്കാനും ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഒരു മണിക്കൂറിന് ശേഷം എയര്‍ ഇന്ത്യ മാനേജര്‍ വന്നപ്പോള്‍ കൂടുതല്‍ വിശദീകരണത്തിന് അവസരം നല്‍കാതെ അനുമതി നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നുവെന്നും അനീഷ്‌ പറയുന്നു. തന്റെ കൂടെ പത്തനംതിട്ടയില്‍ നിന്നുള്ള ഒരു യാത്രക്കാരനും കൂടി ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്നും അയാള്‍ക്കും അനുമതി നല്‍കിയില്ല എന്നും അനീഷ്‌ വ്യക്തമാക്കി.

താന്‍ ഇക്കാര്യം എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജറെ അറിയിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്ന് മാനേജര്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ സ്റ്റാഫിനെ വിളിച്ചു വരുത്തി. ഈ യാത്രക്കാരന് എന്ത് കൊണ്ടാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാത്തതെന്ന് എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജര്‍ ചോദിച്ചപ്പോള്‍ സൗദി സിവില്‍ ഏവിയേഷന്‍ അതോറിറ്റി മെഡിക്കല്‍ സ്റ്റാഫിനെയും സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത റെസിഡന്റ് പെര്‍മിറ്റ്‌ ഉള്ളവരെയും മാത്രമാണ് കൊണ്ടുപോകാന്‍ അനുവാദം നല്‍കിയിരിക്കുന്നത് എന്നും തന്നെ കൊണ്ട് പോകാന്‍ സാധിക്കില്ലെന്നും പറഞ്ഞതായി അനീഷ്‌ പറയുന്നു.

ഈ വിഷയവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കൂടുതല്‍ വിവരങ്ങള്‍ക്കായി പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ അധികൃതരുമായി ബന്ധപ്പെടുകയുണ്ടായി. പുതിയ വിസ ആയതിനാലാണ് തിരുവനന്തപുരം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നുള്ള യാത്രക്കാരന് യാത്രക്കുള്ള അനുമതി നിഷേധിച്ചത് എന്നാണ് ലഭിച്ച വിശദീകരണം. പ്രാഥമികമായി രേഖകള്‍ പരിശോധിച്ച ശേഷം യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുമതി ഉണ്ടെന്ന് വ്യക്തമാക്കി എങ്കിലും കൂടുതല്‍ പരിശോധനയില്‍ റീ എന്‍ട്രി രേഖകള്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോഴാണ് വിസ പുതിയതാണ് എന്ന് വ്യക്തമായത്. വിസ കാലാവധി 90 ദിവസം എന്നാണ് കാണിച്ചിരുന്നത്. തുടര്‍ന്നാണ് അനുമതി നിഷേധിച്ചത്.

പുതിയ വിസയില്‍ വരുന്നവര്‍ക്ക് നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനുള്ള അനുമതി നല്‍കരുത് എന്നാണ് തങ്ങള്‍ക്ക് എയര്‍ ഇന്ത്യ അധികൃതര്‍ നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശം എന്ന് ജീവനക്കാര്‍ പറഞ്ഞു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത ശേഷം തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ റെസിഡന്റ് വിസ ഉള്ളവര്‍ക്ക് മാത്രം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് അനുവദിച്ചാല്‍ മതിയെന്നാണ് തങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ചിട്ടുള്ള നിര്‍ദ്ദേശം. അത് ഞങ്ങള്‍ കൃത്യമായി പാലിക്കുന്നു. പരാതി ഉള്ളവര്‍ക്ക് മേലധികാരികള്‍ക്ക്‌ മുന്നില്‍ പരാതി സമര്‍പ്പിക്കാം. ഞങ്ങള്‍ക്ക് നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശം അക്ഷരം പ്രതി പാലിക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ ബാധ്യസ്ഥരാണ്. അല്ലാത്ത പക്ഷം ഞങ്ങള്‍ക്കെതിരെ അച്ചടക്ക നടപടികളും ശിക്ഷാ നടപടികളും ഉണ്ടാകുമെന്നും പേര് വെളിപ്പെടുത്തരുത് എന്ന വ്യവസ്ഥയോടെ എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരന്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട്‌ വ്യക്തമാക്കി.

ഇക്കാര്യത്തില്‍ കൂടുതല്‍ അന്വേഷണങ്ങള്‍ നടത്തിയപ്പോള്‍ വ്യത്യസ്ത അനുഭവങ്ങളാണ് പ്രവാസികള്‍ക്ക് ഉണ്ടായതെന്നാണ് ഞങ്ങള്‍ക്ക് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിച്ചത്. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയവര്‍ക്ക് മാത്രമേ നേരിട്ട് സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനുള്ള അനുവാദമുള്ളൂ എന്ന് ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സികള്‍ പറയുന്നു. എന്നാല്‍ ചില സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ യാത്രക്കാര്‍ നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുകയാണെങ്കില്‍ തടയാറില്ല എന്ന് ഒരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഉടമ പറഞ്ഞു.

ഇത്തരക്കാരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാറില്ല. നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ടിക്കറ്റ് തങ്ങള്‍ എടുത്തു കൊടുക്കാറില്ല. രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി നല്‍കും. ടിക്കറ്റ് യാത്രക്കാരനോട് സ്വന്തമായി എടുക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെടും. പക്ഷെ ഒരു കാരണവശാലും എയര്‍ ഇന്ത്യ വിമാനത്തില്‍ ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാറില്ല. ഇങ്ങിനെ പോകുന്നവര്‍ അധികവും ഇന്‍ഡിഗോ സര്‍വീസാണ് തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത്.

താന്‍ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലേക്ക് പോയ ശേഷം നാട്ടില്‍ നിന്നും പുതിയ വിസയില്‍ നേരിട്ടാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത് എന്ന് ജിദ്ദയില്‍ നിന്നും മലപ്പുറം മങ്കട സ്വദേശി ഫൈസല്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട് പറഞ്ഞു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം ജൂണ്‍ മൂന്നിന് ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലേക്ക് പോയി. കഴിഞ്ഞ മാസം 18 ന് നെടുമ്പാശ്ശേരിയില്‍ നിന്നും ഇന്‍ഡിഗോ വിമാനത്തിലാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത്. ജിദ്ദയില്‍ ഡ്രൈവറായി ജോലി ചെയ്യുകയാണ് ഫൈസല്‍.

ഒരു വര്‍ഷം 12,000 റിയാലോളം ലെവിയായി കൊടുക്കേണ്ടി വരുന്നത് കൊണ്ടാണ് വിസ മാറാന്‍ തീരുമാനിച്ചത്. ഇപ്പോള്‍ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയിലേക്കാണ് മാറിയത്. യാത്ര രേഖകള്‍ അക്ബര്‍ ട്രാവല്‍സ് തയ്യാറാക്കി നല്‍കിയെങ്കിലും വിമാന ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുക്കാന്‍ വിസമ്മതിച്ചു. തന്റെ സ്വന്തം റിസ്ക്കില്‍ മഞ്ചേരിയില്‍ നിന്നുള്ള മറ്റൊരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി മുഖേനയാണ് ടിക്കറ്റ് എടുത്തതെന്നും ഫൈസല്‍ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

തന്റെ കമ്പനിയില്‍ ഇത് പോലെ തന്നെ ഒരാള്‍ തിരിച്ചെത്തിയതായി നേരിട്ടറിയാം എന്ന് അനീഷ്‌ രാധാകൃഷ്ണന്‍ പറയുന്നു. തന്റെ യാത്ര മുടങ്ങിയതോടെ ഇതിനെ കുറിച്ച് താന്‍ കൂടുതല്‍ അന്വേഷിച്ചു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലെത്തി പുതിയ വിസയില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോയ എട്ടു പേരുടെ വിവരങ്ങള്‍ തന്റെ കൈവശം ഉണ്ടെന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. പക്ഷെ ഈ എട്ടു പേരില്‍ ഒരാള്‍ പോലും എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്പ്രസ് വഴിയല്ല പോയിരിക്കുന്നത്.

കോഴിക്കോടുള്ള ഒരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി തന്നെ കൊണ്ട് പോകാമെന്ന് ഏറ്റിട്ടുണ്ട് എന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്തിട്ടുള്ളതിനാല്‍ അടുത്ത 29 ന് കൊച്ചിയില്‍ നിന്നും ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരെ കൊണ്ട് പോകുന്ന ചാര്‍ട്ടേഡ്‌ ഫ്ലൈറ്റില്‍ കൊണ്ട് പോകാമെന്നാണ് അറിയിച്ചിട്ടുള്ളത്.

എന്നാല്‍ ഇനിയൊരു ഭാഗ്യ പരീക്ഷണത്തിന് ഇല്ലെന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. ഇപ്പോള്‍ തന്നെ ടിക്കറ്റ് വകയില്‍ 40,000 രൂപയോളം നഷ്ടമായി. മാത്രമല്ല അടിയന്തിരമായി തനിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ച് എത്തേണ്ടതായിട്ടുണ്ട്. സൗദിയില്‍ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ തുടരുമ്പോഴാണ് നാട്ടില്‍ അച്ഛന്‍ മരണപ്പെട്ടത്. അത് മൂലം ഉടനെ നാട്ടിലെത്തുകയായിരുന്നു. ഒരു മാസത്തെ അവധിയാണ് കമ്പനി നല്‍കിയിട്ടുള്ളത്. അതിനാല്‍ എത്രയും വേഗം ബഹറിന്‍ വഴി സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താനാണ് തീരുമാനമെന്നും അനീഷ്‌ പറയുന്നു.

ഈ മാസം 10 ന് സൗദിയിൽ നിന്ന് രണ്ട് ഡോസ് വാക്സിനെടുത്ത ശേഷം പുതിയ വിസയുമായി എക്സിറ്റിൽ നാട്ടിലെത്തിയ സൗദി പ്രവാസിയെ പുതിയ വിസയുമായി സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പോകാൻ അനുവദിക്കാതെ തിരുവനന്തപുരം എയർപോർട്ടിൽ നിന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാര്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച് തിരിച്ചയച്ചിരുന്നു.

ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരും നയതന്ത്ര പ്രതിനിധികളും രണ്ടു വാക്സിന്‍ സൗദിയില്‍ നിന്നും എടുത്തവരും കൂടാതെ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി അധ്യാപകർ, പൊതുവിദ്യാഭ്യാസ മേഖലയിലെ അധ്യാപകർ, ടെക്‌നിക്കൽ കോളേജുകളിലെ അധ്യാപകർ എന്നിവർക്കാണ് നേരിട്ട് വരാൻ നിലവില്‍ അനുമതിയുള്ളത്.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

Published

on

റിയാദ്: രേഖകളുടെ അഭാവത്തില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം എയര്‍ അറേബ്യ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ച യുവാവ് ഇന്ന് സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തി. ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 4.35 നുള്ള എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്തിയത്. ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയില്‍ ജീവനക്കാരനാണ് ബോണി.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിയ ബോണിയോട് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന്അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ അറിയിച്ചെങ്കിലും നിരസിച്ചതായി ബോണി പറഞ്ഞു. തുടര്‍ന്ന് ഇനി ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും അടുത്ത ദിവസം മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും വിമാന കമ്പനി അറിയിച്ചു.

അടുത്ത ദിവസം പുതിയ ടിക്കറ്റും രേഖകളുമായി വരാന്‍ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടുവെങ്കിലും അടുത്ത ദിവസത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാന്‍ തനിക്ക് സാധിക്കില്ലെന്നും തന്നെ ദമ്മാമില്‍ എത്തിക്കേണ്ട ഉത്തരവാദിത്വം വിമാന കമ്പനി ഏറ്റെടുക്കണമെന്നും ബോണി നിലപാടെടുത്തതോടെ എയര്‍ അറേബ്യ അധികൃതര്‍ പഴയ ടിക്കറ്റില്‍ എന്‍ഡോഴ്സ് ചെയ്തു നല്‍കുകയായിരുന്നു. ഇത് മൂലം പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം മുടക്കാതെ തന്നെ ഇന്ന് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്താന്‍ ബോണിക്ക് സാധിച്ചു.

എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങിയാല്‍ അടുത്ത ദിവസം യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് സാങ്കേതിക തടസ്സങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുമെന്ന് മനസ്സിലാക്കിയ ബോണി പുറത്തിറങ്ങാതെ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിച്ചു കൂട്ടി. അതിനിടയില്‍ നാട്ടിലെ ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഇടപെട്ട് സൗദിയില്‍ നിന്നും മറ്റൊരാളുടെ സഹായത്തോടെ വിമാന കമ്പനി ആവശ്യപ്പെട്ട സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷനിലെ ആവശ്യമായ രേഖയും സംഘടിപ്പിച്ചു.

ഇന്നത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ തടസ്സങ്ങള്‍ ഇല്ലാതിരിക്കാന്‍ പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ എടുക്കുകയും ചെയ്തു. തുടര്‍ന്ന് ഇന്ന് കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയ അതേ ഫ്ലൈറ്റില്‍ അതേ സമയത്ത് തന്നെ പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം ഈടാക്കാതെ എയര്‍ അറേബ്യ ബോണിയെ ദമ്മാമിലെത്തിക്കുകയായിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോണിയെ കൂടാതെ മൂന്ന് മലയാളികളുടെ കൂടി യാത്ര സമാനമായ കാരണത്താല്‍ മുടങ്ങിയിരുന്നു. അവരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ കര മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചതായി അറിയാന്‍ സാധിച്ചുവെന്ന് ബോണി പറയുന്നു. ഒരാള്‍ എന്ത് ചെയ്തു എന്നതിനെ കുറിച്ച് വിവരമൊന്നുമില്ല.

ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന ബോണി അവധിയില്‍ നാട്ടില്‍ എത്തി യു.എ.ഇ വഴി തിരിച്ചു പോകുന്നതിനായി എത്തിയപ്പോഴാണ് ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി റാസല്‍ ഖൈമയില്‍ എത്തിയത്. അവിടുത്തെ പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ സൗദിയിലേക്ക് ടിക്കറ്റ് മുന്‍കൂട്ടി തന്നെ എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാനോ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കാണിക്കണോ സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണിക്ക് എയര്‍ അറേബ്യ സ്റ്റാഫ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

അതിനു ശേഷം ഒരു ദിവസത്തോളം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിഞ്ഞ ബോണിക്ക് പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റിന് പണം കൊടുത്തതോടെ കൈവശമുള്ള പണവും കഴിഞ്ഞിരുന്നു. ഭക്ഷണത്തിന് ആവശ്യമായ പണം കൈവശം ഇല്ലാതായപ്പോള്‍ ഭക്ഷണം ആവശ്യപ്പെട്ട് എയര്‍ അറേബ്യ ഓഫീസ് സ്റ്റാഫിനെ സമീപിച്ചപ്പോള്‍ അത് തങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്വം അല്ലെന്ന് പറഞ്ഞ് ഒഴിഞ്ഞു മാറുകയായിരുന്നു എന്ന് ബോണി പറയുന്നു.

യാത്ര മുടങ്ങിയ വിവരം അറിഞ്ഞു ഒരുപാട് പേര്‍ താനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ആവശ്യമായ സഹായങ്ങള്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്തതായി ബോണി പറഞ്ഞു. ദമ്മാമില്‍ സുരക്ഷിതനായി തിരിച്ചെത്താന്‍ ആവശ്യമായ സഹായം നല്‍കിയ എല്ലാവര്‍ക്കും ബോണി നന്ദി അറിയിച്ചു.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

Published

on

റിയാദ്: സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനെത്തിയ നാല് മലയാളികളുടെ യാത മുടങ്ങി. തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ സ്വിഹതി മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കൈവശം ഇല്ലാതിരുന്നതാണ് യാത്ര മുടങ്ങാന്‍ കാരണമായത്. ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും ദാമ്മാമിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യനെത്തിയവരാണ് ഇവര്‍.

യാത്ര മുടങ്ങിയ നാല് പേരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ ബസ് മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനായി വിമാന താവളത്തില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങി. ഒരാള്‍ ഇനി യാത്ര തുടരണോ എന്ന് തീരുമാനിച്ചിട്ടില്ലെന്നും പറയുന്നു.

പ്രതിസന്ധിയിലായ ഒരാള്‍ ഇപ്പോഴും ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുകയാണ്. ദാമ്മില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ഇപ്പോഴും എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുന്നത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജയില്‍ എത്തിയത്. പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ ടിക്കറ്റ് എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍ അടക്കമുള്ള രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം കാര്‍ഡ് റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന് അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ പറഞ്ഞയതായി ബോണി പറയുന്നു. പിന്നീട്  അടുത്ത ഫ്ലൈറ്റില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാം എന്നും പറഞ്ഞു. പക്ഷെ ഇനി ഇന്ന് ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും നാളെ മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും അറിയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നാണ് ബോണി പറയുന്നത്.

നാളെ എപ്പോള്‍, ഏതു വിമാനത്തില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും എന്നത് സംബന്ധിച്ച് വിവരങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും ലഭ്യമായിട്ടില്ലെന്നു ബോണി പറയുന്നു. സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനായി യു.എ.ഇ യില്‍ റാസല്‍ ഖൈമയിലാണ് ബോണി കഴിഞ്ഞ 14 ദിവസമായി താമസിച്ചിരുന്നത്. അവിടെ നിന്നും ബോണിയെ ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിച്ച ശേഷം ഡ്രൈവര്‍ മടങ്ങിയിരുന്നു. വീണ്ടും അങ്ങോട്ട്‌ പോകാനും സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണി ഇപ്പോഴും എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുകയാണ്.

ഏതെങ്കിലും സംഘടനകളോ സുമനസ്സുകളോ സഹായിക്കും എന്ന പ്രതീക്ഷയിലാണ് ബോണി. 91-9207969474 / +966 56 425 0215 എന്ന വാട്സ് ആപ് നമ്പറുകളില്‍ ബോണിയുമായി ബന്ധപ്പെടാന്‍ സാധിക്കും.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading
LATEST2 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST5 days ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST6 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST1 week ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST1 week ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

LATEST2 weeks ago

രണ്ടാഴ്ചക്കുള്ളില്‍ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശനം അനുവദിക്കുമെന്ന് സൂചന നല്‍കി ഇന്ത്യന്‍ അംബാസഡര്‍

LATEST2 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിതത്തില്‍ നിന്നും സമ്പാദിച്ച പണം കൊണ്ട് ഭാര്യയുടെ പേരില്‍ വാങ്ങിയ സ്വത്തിന് പ്രവാസിക്ക് അവകാശമില്ലേ?

LATEST2 weeks ago

ഈ വഴിയിലൂടെ എത്രയും പെട്ടെന്ന് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തുന്നതാണ് നല്ലതെന്ന് വിദഗ്ദര്‍. നേരിട്ടുള്ള പ്രവേശനം കാത്തിരിക്കുന്നതില്‍ അര്‍ത്ഥമില്ല.

LATEST2 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയില്‍ വിദേശികള്‍ക്ക് നേരിടേണ്ടി വരിക ദ്വിമുഖ പരിശോധനകള്‍

LATEST3 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ശ്രദ്ധിക്കുക. ഈ കാര്യങ്ങള്‍ ചെയ്‌താല്‍ ഉടനെ ജോലിയില്‍ നിന്നും പിരിച്ചു വിടാം

LATEST1 week ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST1 week ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിത അവസാനിപ്പിച്ച് മൂന്ന് വര്‍ഷം കഴിഞ്ഞിട്ടും എല്ലാ മാസവും സ്പോണ്‍സറില്‍ നിന്നും മുടങ്ങാതെ ശമ്പളം ലഭിക്കുന്ന മലയാളി

LATEST6 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് മടങ്ങുന്നവരുടെ യാത്ര മുടങ്ങാതിരിക്കാന്‍ ഇത് നിര്‍ബന്ധമായും വായിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST5 days ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് വരുന്നതിന് മുന്‍പുള്ള ഖുദും, മുഖീം, അറൈവല്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോം രജിസ്ട്രേഷന്‍ നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ അറിയുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് യു.എ.ഇ വഴിയുള്ള യാത്ര സുരക്ഷിതമാക്കാന്‍ ചില പ്രായോഗിക നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

തവക്കല്‍ന മൂലം സൗദിയിലേക്കുള്ള യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് ആശങ്കപ്പെടുന്നവരുടെ ശ്രദ്ധക്ക്  

LATEST2 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST2 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

Trending

error: Content is protected !!