Connect with us

LATEST

പരിധിയില്ലാതെ പെരുമാറിയാൽ പ്രവാസിക്ക് അവസാനം ഗതി ഇങ്ങിനെ ആയിരിക്കും.

Published

on

ആഗ്രഹങ്ങൾ അത്യാഗ്രഹങ്ങളാകുമ്പോൾ മനുഷ്യൻ മൂല്യങ്ങൾ മറക്കുമെന്ന് പറയുന്നത് ശരിയാണ്. അല്ലങ്കിൽ ഇന്ന് വഹാബ് എന്ന ഈ പ്രവാസി യുവാവ് എന്ന് തിരിച്ചു വരാൻ സാധിക്കുമെന്ന് ഒരു ഉറപ്പുമില്ലാതെ സൗദി അറേബ്യയിൽ കഴിയേണ്ടി വരില്ലായിരുന്നു.

ഒരു ജീവിതമേയുളളൂ. അത് ഏറ്റവും മികച്ച രീതിയിൽ ജീവിക്കണം. ഇതായിരുന്നു ജീവിതത്തെ പറ്റിയുള്ള വഹാബിന്റെ കാഴ്ചപ്പാട്. അകാലത്തിൽ പൊലിഞ്ഞ ബാപ്പയുടെ ഒഴിവിൽ ആശ്രിത നിയമനം കിട്ടിയ വഹാബിന് ആ ജോലി കൊണ്ട് തന്നെ നല്ല രീതിയിൽ നാട്ടിൽ തന്നെ ജീവിക്കാമായിരുന്നു. പക്ഷെ കൂടുതൽ പണം സമ്പാദിക്കണമെന്ന ആഗ്രഹം വഹാബിനെ സൗദിയിൽ കൊണ്ടെത്തിച്ചു.

ആരാംകോയുടെ ഓയിൽ റിഫൈനിംഗ് കമ്പനിയിൽ അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റിവ് വിഭാഗത്തിൽ ആയിരുന്നു നിയമനം. ആളുകളോട് വളരെ ആകർഷകമായി ഇടപഴകാനും ഒഴുക്കോടെ ഇംഗ്ലീഷ് സംസാരിക്കാനും ലെറ്ററുകളും മറ്റും ഡ്രാഫ്റ്റ് ചെയ്യാനും കഴിവുണ്ടായിരുന്നതിനായി ചുരുങ്ങിയ കാലം കൊണ്ട് തന്നെ വഹാബ് അവിടെ ജോലി ചെയ്യുന്ന സൗദികളുടെ പ്രിയങ്കരനായി മാറി.

പല സൗദികളും തങ്ങൾക്ക് ആവശ്യമായ ഡ്രാഫ്റ്റിങ് വർക്കുകൾ വഹാബിനെ ഏൽപ്പിക്കുമായിരുന്നു. എത്ര സമയം വൈകി ഇരുന്നിട്ടായാലും അത് തീർത്തു കൊടുത്തിട്ട് മാത്രമേ വഹാബ് താമസ സ്ഥലത്തേക്ക് പോകൂ. ഒരിക്കൽ പോലും വഹാബ് ഒരാളോടും മുഖം കറുപ്പിച്ച് സംസാരിക്കുന്നത് ആരും കണ്ടിട്ടില്ല. ചിരിക്കുന്ന മുഖമായിരുന്നു വഹാബിന്റെ ട്രേഡ്മാർക്ക്.

രണ്ടു വർഷം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ കുടുംബത്തെയും സൗദിയിലേക്ക് കൊണ്ട് വന്നു. ഭാര്യക്ക് അവിടുത്തെ ഒരു ഇന്ത്യൻ സ്‌കൂളിൽ ടീച്ചറായി ജോലി വാങ്ങി കൊടുത്തു. മക്കളെ ആ സ്‌കൂളിൽ തന്നെ ചേർത്തു.

അതിനടുത്ത വർഷം പ്ലാന്റിലെ മെയിന്റനൻസ് മാനേജരുടെ പേഴ്‌സണൽ അസിസ്റ്റന്റ് ആയി വഹാബിന് നിയമനം ലഭിച്ചു. ആജാനബാഹുവാണെങ്കിലും സ്വഭാവത്തിൽ വളരെ വളരെ സാധുവായ സൗദിയായിരുന്നു മാനേജർ. കൂടുതൽ ജോലി ചെയ്യാൻ മടിയായിരുന്നതിനാൽ സാങ്കേതികമല്ലാത്ത ജോലികൾ ഭൂരിഭാഗവും അയാൾ വഹാബിന് കൈമാറും.

പ്ലാന്റിലെ മെയിന്റനൻസ് വിഭാഗത്തിലെ ഒഴിവുകൾ ആദ്യം അറിയുന്ന അഡ്മിൻ ജീവനക്കാരൻ വഹാബായിരുന്നു. ജോലിക്കാരെ സപ്ലൈ ചെയ്യുന്ന വെണ്ടർമാർക്ക് ആർ എഫ് ക്യൂ അയക്കുന്നതും, അവരുടെ ക്വട്ടേഷൻ സ്വീകരിക്കുന്നതും മാനേജരുടെ നിർദ്ദേശ പ്രകാരം ടെസ്റ്റിനും ഇന്റർവ്യൂവിനും വിളിക്കുന്നതിനായി മെയിലുകൾ അയക്കുന്നതുമെല്ലാം വഹാബായിരുന്നു.

ഒരു വർഷത്തോളം ആ പോസ്റ്റിൽ തുടർന്നപ്പോൾ മാൻപവർ കോൺട്രാക്ടർമാരുമായും സബ് കോൺട്രാക്ടർമാരുമായും സപ്ലൈയർമാരുമാരും കൂടുതൽ ബന്ധപ്പെടേണ്ടി വന്നു. പലർക്കും അർഹമായ പല സഹായങ്ങളും തന്നെക്കൊണ്ട് ആവുന്ന വിധം വഹാബ് ചെയ്തു കൊടുത്തിരുന്നു.

ഒരിക്കൽ ഭാര്യയെ അത്യാവശ്യമായി നാട്ടിൽ വിടുന്നതിനായി ഭാര്യ ജോലി ചെയ്യുന്ന സ്‌കൂളിൽ നിന്ന് അവധി ലഭിക്കാൻ മെഡിക്കൽ സർട്ടിഫിക്കറ്റ് സമർപ്പിക്കേണ്ട അത്യാവശ്യം ഉണ്ടായി. പ്രത്യേകിച്ച് അസുഖമൊന്നും ഇല്ലാത്തതിനാൽ കളവായി സർട്ടിഫിക്കറ്റ് നൽകാൻ അടുത്തുള്ള ആശുപത്രികൾ തയ്യാറായില്ല. ആ സാഹചര്യത്തിൽ വഹാബിന്റെ പ്ലാന്റിലേക്ക് തൊഴിലാളികളെ കരാർ അടിസ്ഥാനത്തിൽ നൽകിയിരുന്ന മലയാളിയായ കോൺട്രാക്റ്റിംഗ് കമ്പനി മാനേജരോട് സഹായം ചോദിക്കേണ്ടി വന്നു. അയാളുടെ ഭാര്യ അവിടുത്തെ ഗവർമെന്റ് ആശുപത്രിയിൽ നഴ്‌സായതിനാൽ അവരിടപെട്ട് പെട്ടെന്ന് സംഘടിപ്പിച്ചു കൊടുക്കുകയും ചെയ്തു.

അടുത്ത ആഴ്ച മലയാളി കോൺട്രാക്റ്റർ വഹാബിന്റെ വീട്ടിൽ എത്തി. അയാളുടെ കയ്യിൽ വഹാബിന് നൽകാനായി ഒരു പുതിയ മൊബൈൽ ഫോൺ ഉണ്ടായിരുന്നു. വഹാബ് ആദ്യം അത് നിരസിച്ചെങ്കിലും തന്റെ കമ്പനിയുടെ സമ്മാനമായി സ്വീകരിക്കാൻ നിർബന്ധിച്ച് അയാൾ അതവിടെ വെച്ചിട്ടു പോയി.

ഒരു മാസം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ വഹാബിന്റെ പ്ലാന്റിൽ ചെറിയ തകരാർ ഉണ്ടായതിനെ തുടർന്ന് ആ ഭാഗം ഷട്ട് ഡൗൺ ചെയ്തു. അതിലേക്ക് നൂറു കണക്കിന് തൊഴിലാളികളെ പെട്ടെന്ന് ആവശ്യമായി വന്നു. അതിനായി ആവശ്യമായ തൊഴിലാളികളുടെ സി.വികൾ സമർപ്പിക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ട് എല്ലാ കോൺട്രാക്റ്റർമാർക്കും മാനേജർക്ക് വേണ്ടി വഹാബ് മെയിലുകൾ അയച്ചു. അന്ന് വൈകീട്ടും ആ മലയാളി കോൺട്രാക്റ്റർ വഹാബിന്റെ വീട്ടിൽ വന്നു. തന്റെ കുറെ തൊഴിലാളികൾ സ്റ്റാൻഡ് ബൈ ഉണ്ടെന്നും അവരുടെ സിവികൾ അടുത്ത ദിവസം തന്നെ അയക്കാമെന്നും മാനേജരുടെ പക്കൽ ആദ്യം തന്നെ എത്തിക്കണമെന്നും കാര്യമായി പരിഗണിക്കണമെന്നും അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

വഹാബിന് അയാളോട് അനിഷ്ടം തോന്നിയെങ്കിലും ഭാര്യക്ക് മെഡിക്കൽ സർട്ടിഫിക്കറ്റ് സംഘടിപ്പിച്ചു തന്നത് കൊണ്ടും സമ്മാനമായി മൊബൈൽ ഫോൺ സ്വീകരിച്ചു പോയത് കൊണ്ടും മുഖം കറുത്തൊന്നും പറയാതെ അയാളെ യാത്രയാക്കി. എങ്കിലും വഹാബിന് ചെയ്യാൻ പറ്റുന്നതൊക്കെ അയാൾക്ക് വേണ്ടി വഹാബ് ചെയ്തു കൊടുത്തു. വഹാബിന്റെ ഇടപെടൽ മൂലം അയാളുടെ അൻപതോളം തൊഴിലാളികൾക്ക് രണ്ടു മാസം നീളുന്ന ആ ഷട്ട് ഡൗണിൽ ജോലി കിട്ടി. കോൺട്രാക്ടർക്ക് നന്നായി ലാഭവും ഉണ്ടായി.

പ്ലാന്റിലെ ഷട്ട് ഡൗൺ അവസാനിച്ച് ഒരാഴ്ച കഴിഞ്ഞപ്പോൾ മലയാളി കോൺട്രാക്ടർ വഹാബിന്റെ വീട്ടിലേക്ക് വീണ്ടും വന്നു. ഇത്തവണ അയാളുടെ കയ്യിൽ ഒരു ലാപ്ടോപ് ഉണ്ടായിരുന്നു. വഹാബിന്റെ ഇടപെടൽ മൂലം തന്റെ കമ്പനിക്ക് ലാഭം കാര്യമായി ഉണ്ടായതെന്നും അതിന്റെ ഒരു സന്തോഷമായാണ് ഈ സമ്മാനമെന്നും അയാൾ പറഞ്ഞു. വഹാബിന് ഇത്തവണ ആദ്യത്തെ പോലെ അനിഷ്ടമൊന്നും തോന്നിയില്ല. സമ്മാനം സ്വീകരിച്ച് കോൺട്രാക്ടറെ സന്തോഷത്തോടെ യാത്രയാക്കി.

അതിന് ശേഷം പിന്നീട് പല തവണ കോൺട്രാക്റ്റർ വഹാബിനെ സന്ദർശിച്ചു. വഹാബിന്റെ ഏത് ചെറിയ ആവശ്യങ്ങളും നടത്തി കൊടുത്തു. ഇടക്കിടക്ക് വിലപിടിപ്പുള്ള സമ്മാനങ്ങളും നൽകി. ഭാര്യയും കുട്ടികളും അവധി കഴിഞ്ഞു നാട്ടിൽ നിന്നും തിരിച്ചു വരാറായപ്പോൾ വിമാന ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുത്തത് അയാളായിരുന്നു. പ്രത്യുപകാരമായി തന്നെക്കൊണ്ട് ആവും വിധം സഹായങ്ങളും പ്ലാന്റിൽ വഹാബ് ചെയ്തു കൊടുത്തു കൊണ്ടിരുന്നു.

അതിനിടെ ഭാര്യക്ക് കുടുംബ സ്വത്തിൽ നിന്നും അവകാശമായി ലഭിച്ച സ്ഥലത്ത് വഹാബ് വീട് പണി തുടങ്ങി. വീട് പണി തുടങ്ങിയതോടെ ഒരു ഘട്ടത്തിൽ വഹാബിന് കൂടുതൽ പണം ആവശ്യമായി വന്നു. മലയാളിയായ കോൺട്രാക്റ്റർ ആവശ്യമായ പണം കടം നൽകി സഹായിച്ചു. ആ പണം പറഞ്ഞ സമയത്ത് തിരിച്ചുനൽകാൻ വഹാബിന് കഴിഞ്ഞില്ല. അതിന് പരിഹാരമായി കോൺട്രാക്റ്റർ ഒരു പോംവഴി നിർദ്ദേശിച്ചു.

ഇനി മുതൽ പ്ലാന്റിൽ വരുന്ന താൽക്കാലിക ഒഴിവുകൾക്ക് വേണ്ടി പ്ലാന്റിൽ നിന്നും അയക്കുന്ന ആർ എഫ് ക്യൂവിന് മറുപടിയായി മറ്റു കോൺട്രാക്റ്റർമാർ അയക്കുന്ന ക്വട്ടേഷനുകളിലെ തുക വഹാബ് മലയാളി കോൺട്രാക്റ്ററെ അറിയിക്കണം. അതിനനുസരിച്ച് തുക താഴ്ത്തി മലയാളി കോൺട്രാക്റ്റർ ക്വട്ടേഷൻ സമർപ്പിക്കും.

വഹാബ് അത് പ്ലാന്റ് മാനേജരുടെ ശ്രദ്ധയിൽ പ്രത്യേകം സമർപ്പിക്കണം. ആവശ്യമായി വന്നാൽ അറിയാത്ത വിധത്തിൽ ശുപാർശ ചെയ്യണം. കോൺട്രാക്റ്ററുടെ കൂടുതൽ ആളുകളെ പ്ലാന്റിൽ ജോലിക്ക് കയറ്റാൻ സാധിക്കാവുന്നതെല്ലാം മെയിന്റനൻസ് മാനേജരെ സ്വാധീനിച്ച് വഹാബ് ചെയ്തു കൊടുക്കണം. പ്രതിഫലമായി വഹാബ് മൂലം ജോലിക്ക് കയറുന്ന ഓരോ തൊഴിലാളിക്കും വീതം നിശ്ചിത തുക വഹാബിന് നൽകും. ചെറിയ മനസ്സാക്ഷി കുത്ത് ഉണ്ടായിരുന്നെങ്കിലും പണം തിരിച്ചു കൊടുക്കാൻ പെട്ടെന്ന് മറ്റു മാർഗ്ഗങ്ങളൊന്നും വഹാബിന്റെ മുന്നിൽ ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. വഹാബ് ആ ഡീൽ സമ്മതിച്ചു.

അന്ന് മുതൽ വഹാബ് മലയാളി കോൺട്രാക്റ്ററുടെ ജോലിക്കാരെ പ്ലാന്റിൽ വരുന്ന താൽക്കാലിക ഒഴിവുകളിലേക്ക് തിരുകി കയറ്റാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ നടത്തി തുടങ്ങി. ഒഴിവുകൾ ഏറ്റവും ആദ്യം തന്നെ അയാളെ അറിയിക്കും. മറ്റു കോൺട്രാക്റ്റർമാരുടെ ക്വട്ടേഷൻ തുക മലയാളി കോൺട്രാക്റ്റർക്ക് ചോർത്തി കൊടുക്കും. പലരും അവധിക്ക് പോകുമ്പോൾ നൽകുന്ന അവധി അപേക്ഷകൾ ലഭിക്കുമ്പോൾ തന്നെ ആ വിവരങ്ങൾ അയാളെ അറിയിക്കും.

അതനുസരിച്ച് യോഗ്യതയുള്ള തൊഴിലാളികളെ കണ്ടെത്തി അയാൾ മറ്റാരേക്കാളും മുൻപേ പ്ലാന്റിൽ എത്തിക്കും. നിർണ്ണായക സമയങ്ങളിൽ അവർക്ക് വേണ്ടി ചെയ്യാൻ സാധിക്കുന്നതൊക്കെ ചെയ്തു കൊടുക്കും. മൂന്നോ നാലോ ദിവസത്തേക്കുള്ള എമർജൻസി ഷട്ട് ഡൗണുകൾ വരുമ്പോൾ ആദ്യം അയാളെ അറിയിച്ച് അയാളുടെ തൊഴിലാളികൾക്ക് വേണ്ട സഹായങ്ങൾ പ്ലാന്റ് മാനേജരിൽ നിന്നും ലഭ്യമാക്കി കൊടുക്കും.

മൂന്ന് നാല് മാസങ്ങൾ കഴിഞ്ഞപ്പോൾ കോൺട്രാക്റ്ററിൽ നിന്ന് തന്റെ ശമ്പളത്തിന് തുല്യമായ തുക കമ്മീഷൻ വകയിൽ വഹാബിന് ലഭിച്ചു തുടങ്ങി. പണം വന്നു തുടങ്ങിയപ്പോൾ വഹാബും കൂടുതൽ സന്തോഷവാനായി. നാട്ടിൽ വീടുപണി തകൃതിയായി നടന്നു. പണത്തിന് പെട്ടെന്ന് അത്യാവശ്യങ്ങൾ വരുമ്പോൾ മലയാളി കോൺട്രാക്റ്റർ കടമായി കൊടുക്കും. ആ തുക പിന്നീട് അയാൾ നൽകുന്ന പ്രതിമാസ കമ്മീഷനിൽ നിന്നും കുറക്കും.

പണം കൂടുതൽ വന്നു തുടങ്ങിയപ്പോൾ വഹാബിന് പണത്തോടുള്ള ആർത്തി കൂടിത്തുടങ്ങി. കോൺട്രാക്റ്ററിൽ നിന്നും കിട്ടുന്നതൊന്നും തികയാതെയായി എന്ന് പരാതിപ്പെടാൻ തുടങ്ങി. ഇനി മുതൽ താൻ സഹായം ചെയ്ത് ജോലിക്ക് കയറ്റുന്ന തൊഴിലാളികളിൽ നിന്നും ഓരോ മണിക്കൂറിനും ഓരോ റിയാൽ വീതം കമ്മീഷനായി ലഭിക്കണമെന്ന് മലയാളി കോൺട്രാക്റ്ററോട് വഹാബ് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഒരു നിബന്ധനയുടെ പുറത്ത് കോൺട്രാക്റ്റർ അത് സമ്മതിച്ചു. വഹാബിന് നൽകേണ്ട ഒരു റിയാൽ കൂടി തൊഴിലാളികളുടെ പ്രതിഫല തുകയിൽ കൂട്ടി ക്വട്ടേഷൻ സമർപ്പിക്കും. അത് വഹാബ് സ്വാധീനം ചെലുത്തി സമ്മതിപ്പിച്ചു കൊടുക്കണം. എങ്കിൽ ആ ഒരു റിയാൽ വഹാബിന് നൽകും. ആ വ്യവസ്ഥ വഹാബും സമ്മതിച്ചു.

പുതിയ ഡീലോടു കൂടി വഹാബിന് വരുമാനം മൂന്നിരട്ടിയായി. ഇതോടെ നാട്ടിലെ വീട് പണിയുടെ പ്ലാനിൽ കാര്യമായി വ്യത്യാസം വരുത്തി. സൗകര്യങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിച്ചു. കൂടുതൽ വില കൂടിയ മെറ്റീരിയലുകൾ ഉപയോഗിച്ചു. അതിനനുസരിച്ച് ബഡ്ജറ്റിലും വ്യത്യാസം വന്നു.

ഒരു വർഷത്തോളം ആരുമറിയാതെ വഹാബിന്റെ ഡീൽ മുന്നോട്ട് പോയി. മലയാളി കോൺട്രാക്റ്ററുടെ തൊഴിലാളികളുടെ എണ്ണം കൂടി കൊണ്ടിരുന്നു. അതനുസരിച്ച് വഹാബിന്റെ വരുമാനവും കൂടിക്കൊണ്ടിരുന്നു. പക്ഷെ വീട് പണിയുടെ വലിപ്പം കൂടുന്നതിനനുസരിച്ച് വഹാബിന് കൂടുതൽ പണവും ആവശ്യമായി വന്നു.

ഈ സാഹചര്യത്തിലാണ് വഹാബ് കൂടുതൽ വരുമാനം സ്വന്തമായി ഉണ്ടാക്കുന്നതിനെ കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുന്നത്. ആ സമയത്ത് ഫ്രീ വിസ തൊഴിലാളികൾ സൗദിയിലാകമാനം ധാരാളം ലഭ്യമായിരുന്നു. നല്ല കഴിവുള്ള തൊഴിലാളികളെ കുറഞ്ഞ വേതനത്തിന് ലഭിക്കും. മലയാളി കോൺട്രാക്റ്ററും അത് തന്നെയാണ് ചെയ്യുന്നത്. അയാൾക് സ്വന്തം വിസയിലുള്ള തൊഴിലാളികൾ കുറവാണ്. അയാൾക്ക് ഇങ്ങിനെ ചെയ്യാമെങ്കിൽ തനിക്കും നേരിട്ട് ചെയ്യാൻ സാധിക്കില്ലേ എന്ന് വഹാബ്‌ ചിന്തിച്ചു.

അധികം സമയം കളയാതെ എത്രയും പെട്ടെന്ന് ബിനാമിയായി ഒരു മാൻപവർ സ്ഥാപനം തുടങ്ങാൻ വഹാബ് തീരുമാനിച്ചു. അതിനായി അനിയനെ നാട്ടിൽ നിന്നും കൊണ്ട് വന്നു. സിറ്റിയിൽ പുതിയ ഓഫീസ് തുടങ്ങി. തന്റെ സ്വന്തം സ്‌പോൺസറുടെ പേരിൽ തന്നെ ലൈസൻസും കമേഴ്‌സ്യൽ രജിസ്ട്രേഷനുമെല്ലാം എടുത്തു.

പ്ലാന്റിലെ ജോലിയിൽ തുടർന്ന് കൊണ്ട് എല്ലാ ബിസിനസ് കാര്യങ്ങളും വഹാബ് നിയന്ത്രിച്ചു. പ്ലാന്റിൽ ഒഴിവുകൾ വരുമ്പോൾ അനിയനെ അറിയിക്കും. അനിയൻ സബ് കോൺട്രാക്റ്റർമാരിൽ നിന്നോ നേരിട്ടോ ആവശ്യമായ തൊഴിലാളികളെ കണ്ടെത്തും. വഹാബിന്റെ സ്ഥാപനത്തിന് അരാംകോ സപ്ലൈയർ അപ്രൂവൽ ഇല്ലാത്തതിനാൽ മലയാളി കോൺട്രാക്റ്ററുടെ സ്ഥാപനത്തിലൂടെ തൊഴിലാളികളെ കരാർ അടിസ്ഥാനത്തിൽ നൽകും. ഷട്ട് ഡൗൺ, ലീവ് വേക്കൻസി തുടങ്ങിയ താൽക്കാലിക ഒഴിവുകളിൽ സ്വന്തമായി തന്നെ എമർജൻസി അടിസ്ഥാനത്തിൽ തൊഴിലാളികളെ നൽകും.

സ്വന്തം ബിനാമി സ്ഥാപനം തുടങ്ങി തൊഴിലാളികളെ നേരിട്ട് നൽകാൻ തുടങ്ങിയതോടെ മറ്റുള്ള കോൺട്രാക്റ്റർമാർ വഹാബിന് എതിരായി തുടങ്ങി. അവർക്ക് ലഭിക്കേണ്ട ഒഴിവുകളിൽ മാനേജരെ സ്വാധീനിച്ച് വഹാബ് സ്വന്തം തൊഴിലാളികളെ കയറ്റുന്നതിനാൽ അവർ അസന്തുഷ്ടരായിരുന്നു. ഏറ്റവും അസന്തുഷ്ടൻ മലയാളി കോൺട്രാക്റ്റർ ആയിരുന്നു. വഹാബ് സ്വന്തം സ്ഥാപനം തുടങ്ങിയതോടെ അയാളുടെ ലഭിച്ചു കൊണ്ടിരുന്ന വരുമാനം കുറഞ്ഞെന്നു മാത്രമല്ല, ഭാവി അവസരങ്ങളും ഇല്ലാതായി തുടങ്ങി.

ഇതോടെ ഇവരെല്ലാവരും ഒന്നിച്ചു. വഹാബിനെതിരെ ഊമക്കത്തുകളും ഇമെയിലുകളും അധികൃതർക്ക് ലഭിച്ചു തുടങ്ങി. എന്നാൽ വഹാബിനെതിരെ നടപടി എടുക്കാനുള്ള വ്യക്തമായ തെളിവുകൾ അവർക്ക് ലഭിച്ചിരുന്നില്ല. ശത്രുക്കൾ കൂടുന്നതിന് അനുസരിച്ച് വഹാബ് കൂടുതൽ മുൻകരുതലുകൾ എടുത്തു കൊണ്ടിരുന്നു. ഡ്യൂട്ടി സമയത്ത് വഹാബ് മൊബൈൽ ഫോണോ ലാപ്ടോപ്പോ ഒരിക്കൽ പോലും ഉപയോഗിച്ചിരുന്നില്ല. സ്വന്തം പേരിൽ ഒരു ഇമെയിൽ പോലും ആർക്കും അയച്ചില്ല. ഒരു കോൺട്രാക്റ്ററുമായും നേരിട്ട് സംസാരിച്ചില്ല. തന്റെ സ്ഥാപനത്തിലെ ഒരു തൊഴിലാളിയുമായും നേരിട്ട് സംസാരിക്കുകയോ ഇടപഴകുകയോ ചെയ്തില്ല. എല്ലാം അനിയനെ മുന്നിൽ നിർത്തി കൊണ്ട് ചെയ്തു വന്നു.

എങ്കിലും വഹാബിനെതിരെ പ്ലാന്റിൽ അടക്കി പിടിച്ചുള്ള സംസാരം തുടങ്ങിയിരുന്നു. എങ്കിലും തന്നെ സംശയിക്കാനോ തനിക്കെതിരെ ഉയർത്താനോ ആവശ്യമായ ഒരു തെളിവും നൽകാതെ വഹാബ് ബുദ്ധിപരമായി മുന്നോട്ട് പോയി.

എങ്കിലും ഒരു ദിവസം അത് സംഭവിച്ചു. ഒരു നിമിഷത്തെ അശ്രദ്ധയെന്നോ എടുത്തു ചട്ടമെന്നോ അതിനെ പറയാം. അടുത്ത ദിവസം ഒരു പേയ്‌മെന്റ് തന്റെ സ്ഥാപനത്തിന് നൽകാനുള്ള സബ് കോൺട്രാക്റ്റർക്ക് ഒരു റിമൈൻഡർ അയക്കാൻ വഹാബ് മറന്നു പോയിരുന്നു. വീട് പണിക്കായി അടുത്ത ദിവസം പണം നാട്ടിലേക്ക് അയക്കേണ്ടത് അത്യാവശ്യമായിരുന്നതിനാൽ ജോലി കഴിഞ്ഞു വീട്ടിൽ എത്തിയതിന് ശേഷം ഇമെയിൽ അയക്കുമ്പോഴേക്കും ആ സ്ഥാപനത്തിന്റെ വർക്കിങ് ടൈം കഴിയും. അടുത്ത ദിവസം പേയ്‌മെന്റും ലഭിക്കില്ല.

മറ്റൊന്നും ആലോചിക്കാതെ വഹാബ് തന്റെ ഒഫീഷ്യൽ കമ്പ്യൂട്ടർ സിസ്റ്റത്തിൽ നിന്നും ആ മെയിൽ അയച്ചു. അതിന് ശേഷം സിസ്റ്റത്തിൽ നിന്നും അത് ഡിലീറ്റ് ആക്കിക്കളയുകയും ചെയ്തു. ജീവിതത്തിൽ വഹാബ് ചെയ്ത ഏറ്റവും വലിയ വിഡ്ഢിത്തം അതായിരുന്നു. അത് വഹാബിന്റെ ഭാവി നിർണ്ണയിക്കുകയും ചെയ്തു.

അന്ന് വൈകിട്ട് വഹാബിന്റെ വീട്ടിൽ പോലീസുകാരെത്തി വഹാബിനെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തു. അവിടെ നിന്നും കാറിൽ കയറ്റി എവിടേക്കോ കൊണ്ട് പോയി. ഒരു ദിവസത്തേക്ക് വഹാബിനെ കുറിച്ച് യാതൊരു വിവരവും ഇല്ലായിരുന്നു. അടുത്ത ദിവസം വഹാബിനെയും കൂടി അധികൃതർ വഹാബിന്റെ വീട്ടിലെത്തി മൊബൈലും ലാപ്ടോപ്പും കസ്റ്റഡിയിൽ എടുത്തു. വഹാബിന്റെ ബിനാമി സ്ഥാപനത്തിൽ റെയ്ഡ് നടത്തി രേഖകൾ പിടിച്ചെടുത്തു. സ്പോണ്സറെയും വഹാബിന്റെ അനിയനെയും കസ്റ്റഡിയിൽ എടുത്തു.

പോലീസ് കസ്റ്റഡിയിൽ എടുത്ത ദിവസമാണ് വഹാബിന് താൻ ചെയ്ത അബദ്ധത്തിന്റെ വ്യാപ്തി മനസ്സിലായത്. ഔട്ടിലൂക് സമാന പ്രത്യേക സോഫ്ട്‍വെയർ ഉപയോഗിക്കുന്നതിനാൽ പ്ലാന്റിലെ എല്ലാ ഇമെയിൽ സന്ദേശങ്ങളും അവിടുത്തെ സൈബർ സുരക്ഷാ വിഭാഗത്തിന്റെ നിരീക്ഷണത്തിലാണ്. വഹാബിനെതിരെ ആരോപണങ്ങളുമായി നിരവധി ഊമക്കത്തുകളും അജ്ഞാത ഇ മെയിലുകളും ലഭിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുന്നതിനാൽ വഹാബ് പ്രത്യേക നിരീക്ഷണത്തിലും ആയിരുന്നു.

വഹാബ് ഒഫീഷ്യൽ കമ്പ്യൂട്ടറിൽ നിന്നും ആ മെയിൽ അയച്ചതോടെ അതിന്റെ ഒരു കോപ്പി അധികൃതർക്ക് ലഭിച്ചു. തുടർന്നാണ് അറസ്റ്റും റെയ്ഡും കസ്റ്റഡിയും എല്ലാം ഉണ്ടായത്. വഹാബിനും ഈ സുരക്ഷാ നിയന്ത്രണമെല്ലാം അറിയാമായിരുന്നുവെങ്കിലും ഒരു നിമിഷത്തെ അശ്രദ്ധയും എടുത്തു ചാട്ടവും മൂലം അയാൾ എല്ലാം മറന്നു പോയി.

വഹാബിനെ കോടതിയിൽ ഹാജരാക്കി. ജഡ്ജി അറബിയിൽ എന്തോ ചോദിച്ചെങ്കിലും വഹാബിന് മനസ്സിലായില്ല. വഹാബ് പരിഭാഷകനെ ആവശ്യപ്പെട്ടു. കോടതി പരിഭാഷകൻ ഏർപ്പാട് ചെയ്തു വീണ്ടും ചോദിച്ചപ്പോൾ വഹാബ് കുറ്റം നിഷേധിച്ചു. അന്വേഷണം തീരുന്നത് വരെ വഹാബിനെ ജയിലിലേക്ക് വിട്ടു.

ആ ഒരു ഇമെയിൽ വഹാബിന്റെ സൗദിയിലെ ഭാവി നിർണ്ണയിച്ചു കളഞ്ഞു. തൽക്കാലം വഹാബിനെ ജാമ്യത്തിൽ വിട്ടിട്ടുണ്ടെങ്കിലും അന്വേഷണം നടക്കുകയാണ്. വർഷങ്ങൾ കഴിഞ്ഞിട്ടും അന്വേഷണം കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. യാത്ര നിരോധനം ഉള്ളതിനാൽ കേസ് അവസാനിക്കുന്നത് വരെ വഹാബിന് സൗദിയുടെ പുറത്തേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനാവില്ല. ജോലിയിൽ നിന്നും നീക്കിയതിനാൽ വരുമാനവുമില്ല. മറ്റൊരു ജോലിക്കും പോകാനാവാത്തതിനാൽ സുഹൃത്തുക്കളുടെ കരുണ കൊണ്ടാണ് കുറേക്കാലം കഴിഞ്ഞത്. പിന്നീട് അധികൃതർ അറിയാതെ അക്കൗണ്ടിംഗ് ജോലികളും മറ്റുമായി ജീവിതം തുടരുന്നു.

ഇന്ത്യയിലെ ഒരു നീതിന്യായ സംവിധാനത്തിനും ഒരു സമ്മർദ്ദങ്ങൾക്കും വിദൂരമായ സാധ്യത പോലുമില്ലാത്ത ഒരു വിഷയമായത് കൊണ്ട് ഇനി ജന്മ നാട്ടിലേക്ക് എന്ന് തിരിച്ചുവരാൻ സാധിക്കുമോ എന്നും ഉറപ്പില്ല. എല്ലാം സൗദിയിലെ രാജ ഭരണത്തിന്റെയും ജുഡീഷ്യറിയുടെയും ദയയെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. എല്ലാം ഒരു നിമിഷത്തെ അശ്രദ്ധയുടെ വില.

KERALA

പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരിന്റെ 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ ഇൻഷുറൻസ് ലഭിക്കാൻ

Published

on

315 രൂപ മാത്രം അടച്ചു കരസ്ഥമാക്കുന്ന നോർക്ക റൂട്ട്സിന്റെ പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് എടുക്കുമ്പോൾ പ്രവാസികൾക്ക് ലഭിക്കുന്നത് കേരള സർക്കാരിൽ നിന്നുള്ള 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ പ്രവാസി ഇൻഷുറൻസ് എന്ന അധിക സേവനമാണ് എന്നത് പല പ്രവാസികൾക്കും അറിയാത്ത ഒരു കാര്യമാണ്.

ഏറെ പ്രയോജനകരമായ ഈ വിവരം ഇതുവരെ അറിയുകയോ ശ്രദ്ധിക്കുകയോ ചെയ്യാത്ത പ്രവാസികളുടെ ശ്രദ്ധയിൽ കൊണ്ട് വരുന്നതിനാണ് ഇതിലൂടെ ശ്രമിക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ സാമ്പത്തിക വർഷം 28 പ്രവാസി കുടുംബങ്ങൾക്ക് അപകട ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷയായി 54.64 ലക്ഷം രൂപ വിതരണം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

കേരളത്തിൽ നിന്നുള്ള പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരുമായി ബന്ധപ്പെടാനുള്ള ഒരു സംവിധാനമാണ് നോർക്ക റൂട്ട്സ് പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ്. പ്രവാസിയുടെ ഫോട്ടോ പതിച്ച ഈ ഒരു വിവിദോദ്ദേശ കാർഡ് കൊണ്ട് തന്നെ എല്ലാ സർക്കാർ പ്രവാസികൾക്ക് നിലവിലും ഭാവിയിലും നൽകുന്ന എല്ലാ സേവനങ്ങൾക്കും ബന്ധപ്പെടാൻ സാധിക്കും.

മൂന്ന് വർഷമാണ് തിരിച്ചറിയൽ കാർഡിന്റെ കാലാവധി. 315 രൂപയാണ് രജിസ്ട്രേഷൻ ഫീസായി നൽകേണ്ടത്. ഇത് ഓൺലൈനായി അടക്കാവുന്നതാണ്. ഫീസ് അടച്ച് നോർക്ക റൂട്ട്സ് വെബ്സൈറ്റായ www.norkaroots.org വഴി അപേക്ഷിക്കാം.

ഈ കാർഡ് ഉള്ളവർക്ക് സർക്കാർ നൽകുന്ന ഒരു അധിക സേവനമാണ് വ്യക്തിഗത അപകട ഇൻഷുറൻസ്. ന്യൂ ഇന്ത്യ ഇൻഷുറൻസുമായി സഹകരിച്ചാണ് ഈ പദ്ധതി നടപ്പിലാക്കുന്നത്.

കാർഡുടമക്ക് അപകടം ഉണ്ടായി മരിക്കുകയോ ഭാഗികമായോ പൂർണമായോ സ്ഥിരമായോ അംഗവൈകല്യം സംഭവിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നവർക്കാണ് ഈ ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ ലഭിക്കുക. കഴിഞ്ഞ രണ്ടു വർഷത്തിനുള്ളിൽ അംഗങ്ങളായവർക്കും ഈ പദ്ധതിയുടെ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കും.

കുറച്ചു മുൻപ് വരെ ഈ ഇൻഷുറൻസ് മുഖേന ലഭിക്കുന്ന തുകയുടെ പരിധി രണ്ടു ലക്ഷ്യമായിരുന്നു. ഇപ്പോൾ തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് ഉടമകൾക്ക് നൽകിവരുന്ന അപകട ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ ഇരട്ടിയാക്കി. ഇപ്പോൾ അപകടമരണം സംഭവിച്ചാൽ നാലു ലക്ഷവും പരിക്കേറ്റവർക്ക് ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ രണ്ടു ലക്ഷം രൂപ വരെയും ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട്.

നോർക്ക റൂട്ട്സ് പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് എടുക്കുന്ന നടപടിക്രമം സുതാര്യവും ലളിതവുമാണ്. 18 വയസ് പൂർത്തിയായ പ്രവാസികൾക്ക് കാർഡിനായി അപേക്ഷിക്കാം. ആറുമാസത്തിലധികം ആയി വിദേശത്ത് താമസിക്കുന്ന ആളായിരിക്കണമെന്ന നിബന്ധനയുണ്ട്. റസിഡൻസ് വിസയോ അല്ലെങ്കിൽ വർക്ക് വിസയോ ഉണ്ടായിരിക്കണം.

ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും വിളിക്കുന്നവർക്ക് 1800 4253939 എന്ന നോർക്കാ റൂട്ട്സ് ടോൾ ഫ്രീ നമ്പറിലോ, വിദേശത്ത് നിന്ന് വിളിക്കുന്നവർക്ക് 00918802012345 എന്ന നമ്പറിലോ ബന്ധപ്പെടാവുന്നതാണ്. [email protected] എന്ന ഇമെയിൽ വിലാസത്തിലും ബന്ധപ്പെടാവുന്നതാണ്.

Continue Reading

LATEST

എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് നടത്തിയത് ഗുരുതര പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം

Published

on

പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം നടത്തിയ എയർ ഇന്ത്യാ എക്സ്പ്രസ് സർവീസുകൾ താൽക്കാലികമായി നിർത്തി വയ്ക്കാൻ അടിയന്തിര ഉത്തരവ്. ദുബായ് എയർ പോർട്സ് അതോറിറ്റിയാണ് ഉത്തരവിറക്കിയത്.
സെപ്റ്റംബർ 17 ന് അതോറിറ്റി പുറപ്പെടുവിച്ച മെമോ പ്രകാരം 15 ദിവസത്തേക്കാണ് നിരോധനം.

ഇത്‌ രണ്ടാംതവണയാണ് മുന്നറിയിപ്പ് അവഗണിച്ച് എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് ഇത്തരത്തിൽ പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം നടത്തുന്നത്.

സെപ്റ്റംബർ ആദ്യ ആഴ്ചയിൽ ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും ആദ്യവാരം ഒരു കോവിഡ് പോസിറ്റീവ് യാത്രക്കാരനെ ദുബായിലേക്ക് കൊണ്ടു വന്ന സംഭവം ഉണ്ടായിരുന്നു. തുടർന്ന് ഈ യാത്രക്കാരനിൽ നിന്നും നിരവധിപേർക്ക് രോഗബാധ ഉണ്ടാവുകയും ചെയ്തിരുന്നു. ഇതേ തുടർന്നാണ് നിരോധനം.

ജയ്‌പൂരിൽ നിന്ന് കർതാർ സിംഗ് എന്ന യാത്രക്കാരനെയാണ് കൊണ്ടുവരാൻ എയർ ഇന്ത്യാ എക്സ്പ്രസ് തയ്യാറായത്. കോവിഡ് പോസിറ്റിവ് ആണെന്ന് വ്യക്തമായിട്ടും യാത്രക്കാരനെ കൊണ്ട് വന്നു എന്ന് തെളിഞ്ഞിരുന്നു. സെപ്റ്റംബർ 2 ന് ഇഷ്യൂ ചെയ്ത കോവിഡ് പോസിറ്റീവ് റിപ്പോർട്ടുമായാണ് നാലാം തീയതി എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് യാത്രക്കാരനെ കൊണ്ട് വന്നത്.

സെപ്റ്റംബർ 18 രാവിലെ മുതൽ 15 ദിവസത്തേക്ക് എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ്സിന്റെ ദുബായ് ഫ്ലൈറ്റുകൾ എല്ലാം നിർത്തിവയ്ക്കാനാണ് ആവശ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്. സർവീസുകൾ പുനരാരംഭിക്കണമെങ്കിൽ കൃത്യമായ പ്ലാൻ തയ്യാറാക്കി നൽകാനും അതോറിറ്റി ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം മൂലം‌ ദുബായ് എയർ പോർട്ടിനും മെഡിക്കൽ രംഗത്തിനും മറ്റ്‌ യാത്രക്കാർക്കും ഉണ്ടായ ബുദ്ധിമുട്ടുകൾക്ക് പരിഹാരം കാണണമെന്നും ഇവർക്ക് ക്വറന്റൈൻ ചിലവ് അടക്കമുള്ളവ നൽകണമെന്നും അതോറിറ്റി മെമ്മോയിൽ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

Continue Reading

INDIA

കുരുക്കിലായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർ

Published

on

പാസ്പോർട്ടിലെ പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നതിനായി സറണ്ടർ ചെയ്ത പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർക്ക് തിരിച്ചടിയായി കേരള ഹൈക്കോടതി വിധി. പിഴവുകൾ തിരുത്താമെന്ന വിശ്വാസത്താൽ സറണ്ടർ ചെയ്ത പാസ്‌പോർട്ടുകൾ പാസ്പോർട്ടിലെ വ്യക്തി വിവരങ്ങൾ അടക്കമുള്ള വിവരങ്ങൾ തിരുത്തുന്നത് സംബന്ധിച്ച കോടതി വിധിയോടെ സ്തംഭനാവസ്ഥയിലായി.

കോടതി വിധിയോടെ കുരുക്കിലായ പ്രവാസികൾക്ക് തൽക്കാലം മുൻപിൽ ബദൽ മാർഗ്ഗങ്ങൾ ഇല്ല. എന്നാൽ പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് ഭേദഗതി വരുത്തി പ്രശ്നം പരിഹരിക്കാൻ സാധിക്കും. ഇത്‌ കേന്ദ്ര സർക്കാർ മുൻകൈ എടുത്താൽ മാത്രമേ സാധിക്കൂ.

കോടതി വിധിക്ക് മുൻപായി വ്യക്തികൾക്ക് അവരുടെ പാസ്‌പോർട്ടിൽ ഉണ്ടായിട്ടുള്ള പിഴവുകൾ നാട്ടിലെ പാസ്പോർട്ട് സേവാ കേന്ദ്രങ്ങൾ വഴിയോ വിദേശത്ത് എംബസികൾ വഴിയോ തിരുത്തലുകൾ സാധ്യമായിരുന്നു. ഇതിനായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികളാണ് അവരുടെ പാസ്‌പോർട്ടുകൾ സറണ്ടർ ചെയ്തിട്ടുള്ളത്.

പിഴ ഈടാക്കിയായിരുന്നു പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ഇത്തരം തിരുത്തലുകൾ അനുവദിച്ചിരുന്നത്.
എന്നാൽ ഇങ്ങിനെ പിഴ ഈടാക്കി പാസ്‌പോർട്ടിൽ തിരുത്തലുകൾ വരുത്താൻ അതോറിറ്റിക്ക് അധികാരമില്ലെന്നാണ് ജൂൺ രണ്ടിന് കേരള ഹൈക്കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച കോടതി വിധിയിൽ പറയുന്നത്. ഇപ്പോൾ പുറത്ത് വന്ന വിധി നിലവിൽ തിരുത്തലുകൾക്ക് അപേക്ഷിച്ചവർക്കും ബാധകമാകും. ഇതോടെ നിലവിലെ പാസ്പോർട്ട് തിരുത്തൽ ബദൽ സംവിധാനം സ്തംഭനാവസ്ഥയിലാകും.

കോവിഡ് പ്രതിസന്ധി ആരംഭിക്കുന്നതിന് മുൻപ് തന്നെ ആയിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നതിനായി പാസ്‌പോർട്ടുകൾ സറണ്ടർ ചെയ്തിരുന്നു. എന്നാൽ കോവിഡ് വ്യാപനം ഉണ്ടായതോടെ പാസ്പോർട്ട് ഓഫീസുകളിലെ എല്ലാ നടപടി ക്രമങ്ങളും നിർത്തി വെച്ചതിനാൽ പാസ്പോർട്ട് സറണ്ടർ ചെയ്തവർക്ക് പിഴ അടക്കാനോ ഹിയറിങ് നടത്താനോ ഉള്ള സമയം ലഭിച്ചില്ല. അതിന് ശേഷം ഓഫീസുകൾ തുറന്നാൽ അനുകൂല നടപടി ഉണ്ടാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരിക്കുമ്പോഴാണ് പ്രതികൂലമായ വിധി ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് മണികുമാറിന്റെയും ജസ്റ്റിസ് ഷാജി പി ചാലിയുടെയും ഡിവിഷൻ ബെഞ്ചിൽ നിന്നും ഉണ്ടാകുന്നത്.

ഈ വിഷയത്തിൽ സിറ്റിസൺസ് ലീഗൽ റൈറ്റ്സ് അസോസിയേഷൻ എന്ന ഒരു എൻ ജി ഓ സംഘടനയും ജാക്സൺ ചുങ്കത്ത് എന്ന വ്യക്തിയും സമർപ്പിച്ച WP (C) 7945 /2018 (s) നമ്പർ പൊതു താൽപ്പര്യ ഹർജിയിലാണ് ഈ വിധി ഉണ്ടായത്.

പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് പ്രകാരമുള്ള അതോറിറ്റിക്ക് പാസ്സ്‌പോർട്ട് ഇഷ്യൂ ചെയ്യാനോ, പാസ്‌പോർട്ടിന് വേണ്ടിയുള്ള അപൂർണ്ണമായ അപേക്ഷ തള്ളിക്കളയാനോ, പാസ്പോർട്ട് നൽകുന്നത് നിരസിക്കാനോ, പാസ്‌പോർട്ടിന്റെ സാധുത പരിമിതപ്പെടുത്താനോ, പാസ്പോർട്ട് റദ്ദാക്കാനോ പിടിച്ചെടുക്കാനോ ഉള്ള അധികാരം മാത്രമാണുള്ളത് എന്നായിരുന്നു ഈ സംഘടനയുടെ വാദം. എന്നാൽ പിഴ ഈടാക്കി പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നത് അധികാരമില്ലാത്ത പ്രവൃത്തിയാണെന്നും സംഘാടനം ഹർജിയിൽ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

പിഴ എന്നാൽ മറ്റൊരു രൂപത്തിലുള്ള ശിക്ഷയാണ് എന്നും കുറ്റക്കാരനെന്ന് കണ്ടാൽ ശിക്ഷിക്കാനുള്ള അധികാരം നടപ്പിലാക്കാൻ ക്രിമിനൽ നടപടി നിയമ പ്രകാരം മജിസ്‌ട്രേറ്റുമാർക്ക് മാത്രമേ അധികാരമുള്ളൂ എന്നും കോടതി വ്യക്തമാക്കി. ഒരാളുടെ പാസ്‌പോർട്ടിൽ പിഴവുകൾ കണ്ടെത്തിയാൽ അയാൾ കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് പ്രഥമ ദൃഷ്ട്യാ ബോധ്യമായാൽ അയാൾക്കെതിരെ പ്രോസിക്യൂഷൻ നടപടികൾ തുടങ്ങുകയാണ് പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ചെയ്യേണ്ടത്. പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ഇപ്രകാരം പരാതി നൽകിയാൽ ബന്ധപ്പെട്ട മജിസ്‌ട്രേറ്റ് തുടർന്നുള്ള നിയമ നടപടികൾ നടപ്പിലാക്കും.

1967 ലെ ഇന്ത്യൻ പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് വകുപ്പ് 12 പ്രകാരം പിഴവുകൾക്ക് പിഴ ഈടാക്കാൻ പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് അധികാരമില്ലെന്ന് വിധിച്ച കോടതി 1980 ലെ പാസ്പോർട്ട് റൂൾസ് ഷെഡ്യൂൾ മൂന്നിലെ വകുപ്പ് 12 (1) (b) പ്രകാരം രൂപം നൽകിയ പെനാൽറ്റി ലിസ്റ്റ് റദ്ദാക്കി. കൂടാതെ വകുപ്പ് 12 (1A) പ്രകാരമുള്ള പിഴ പട്ടിക സംബന്ധിച്ച ഓഫീസ് മെമ്മോറാണ്ടവും റദ്ദാക്കി.

കേസിൽ കേന്ദ്ര സർക്കാർ പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് അനുകൂലമായ നിലപാടാണ് സ്വീകരിച്ചത്. പാസ്‌പോർട്ടിൽ പ്രസക്തമായ വിവരങ്ങൾ മറച്ചു വെക്കുന്നവർക്കെതിരെ നടപടിയെടുക്കുവാൻ പിഴ അധികാരം പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് നൽകേണ്ടത് ആവശ്യമാണ്. ലക്ഷക്കണക്കിന് പാസ്പോർട്ട് അപേക്ഷകർ ഉണ്ടാവാം എന്നതിനാൽ എല്ലാ നിയമ ലംഘകർക്കും എതിരായി നിയമ നടപടികൾ തുടങ്ങി വെക്കാനും നടത്തി കൊണ്ട് പോകാനും അതോറിട്ടിക്ക് പ്രായോഗിക ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉണ്ടെന്നും കേന്ദ്ര സർക്കാർ വാദിച്ചിരുന്നു.

എന്നാൽ ഈ വാദം തള്ളിക്കളഞ്ഞ കോടതി നിയമ പരമല്ലാതെ വ്യക്തിക്ക് മേൽ ചുമത്തുന്ന പിഴകൾ ഇന്ത്യൻ ഭരണ ഘടനയിലെ അനുച്ഛേദം 21 പ്രകാരമുള്ള വ്യക്തി സ്വാതന്ത്ര്യത്തെ ഹനിക്കുമെന്ന് വ്യക്തമാക്കി. 2013 ൽ ഡൽഹി ഹൈക്കോടതി സമാനമായ കേസിൽ പുറപ്പെടുവിച്ച വിധിയും കോടതി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

എന്നാൽ ഇതുവരെ അടച്ച പിഴകൾ തിരികെ നൽകണമെന്ന പരാതിക്കാരുടെ ആവശ്യത്തോട് കോടതി വിയോജിച്ചു. പരാതിക്കാർക്ക് വേണ്ടി അഡ്വ ആന്റണി ലോയിഡും കേന്ദ്ര സർക്കാരിന് വേണ്ടി സുവിൻ മേനോനും അസിസ്റ്റന്റ് സോളിസിറ്റർ ജനറലും ഹാജരായിരുന്നു.

Continue Reading
KERALA16 hours ago

പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരിന്റെ 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ ഇൻഷുറൻസ് ലഭിക്കാൻ

LATEST19 hours ago

എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് നടത്തിയത് ഗുരുതര പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം

INDIA2 days ago

കുരുക്കിലായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർ

LATEST2 days ago

സൗദിയിൽ നിന്ന് പോകുന്നവരും തിരിച്ചെത്തുന്നവരും നിർബന്ധമായി അറിയേണ്ടത്

LATEST3 days ago

സൗദിയിൽ മലയാളി അകപ്പെട്ടത് വൻ കുരുക്കിൽ

LATEST3 days ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താൻ യാത്ര സൗകര്യമില്ലാതെ ഇന്ത്യക്കാർ

LATEST4 days ago

വ്യത്യസ്തമായ അടവുമായി പെൺകുട്ടികളെ പിന്തുടർന്നിരുന്ന 20 കാരൻ

KERALA5 days ago

പ്രവാസി യുവാവിന്റെ ചതിയിൽ മനം നൊന്ത് പെൺകുട്ടി ജീവനൊടുക്കി

LATEST5 days ago

വിദേശികൾക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരികെ വരാൻ അനുമതി നൽകി

LATEST5 days ago

സൗദിയിൽ ഒരു തൊഴിലാളി മാത്രമാണെങ്കിലും ശമ്പളം ബാങ്ക് വഴി അക്കൗണ്ട് നൽകണം

LATEST6 days ago

പാർക്ക് ചെയ്യുന്നവർക്ക് സൗദി ട്രാഫിക് വിഭാഗത്തിന്റെ മുന്നറിയിപ്പ്

LATEST6 days ago

അപാരമായ സാമ്യവുമായി സൗദിയിൽ ദുൽഖറിന്റെ അപരൻ

LATEST6 days ago

ആദ്യ ഭാര്യയുടെ സോഷ്യൽ മീഡിയ വീഡിയോ സന്ദേശം വൈറലായി. (വീഡിയോ)

LATEST6 days ago

ബിനാമി ബിസിനസ് കേസിൽ സൗദി വനിതക്കും സൗദി പൗരനും വിദേശിക്കും കടുത്ത ശിക്ഷ

LATEST6 days ago

ഒരു വർഷത്തേക്ക് ഇത്തരത്തിൽ പുതുക്കി കിട്ടിയതായി നിരവധി പ്രവാസികൾ

LATEST3 weeks ago

പ്രവാസി യുവാവിന്റെ യഥാർത്ഥ വിവരങ്ങൾ അറിഞ്ഞതോടെ അമ്പരന്ന് സൗദി പ്രവാസികൾ

LATEST1 week ago

സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ വൈറലായി വീഡിയോ. നടപടി ആരംഭിച്ച് മന്ത്രാലയം

LATEST1 week ago

സൗദിയിൽ സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ യൂണിഫോം നിർബന്ധമാക്കി

LATEST2 weeks ago

കൃത്യം തെളിഞ്ഞത് പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ സമർത്ഥമായ ഇടപെടൽ മൂലം

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൈബർ ചതിക്കുഴിയിൽ അകപ്പെട്ട മലയാളി പ്രവാസി. രക്ഷക്കെത്തുന്ന സൗദി സൈബർ വിദഗ്ദൻ

LATEST6 days ago

സ്പോൺസർ നൽകിയ കള്ളക്കേസ് ബുദ്ധിപരമായ നീക്കത്തിലൂടെ പരാജയപ്പെടുത്തി മലയാളി

LATEST3 days ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താൻ യാത്ര സൗകര്യമില്ലാതെ ഇന്ത്യക്കാർ

LATEST2 days ago

സൗദിയിൽ നിന്ന് പോകുന്നവരും തിരിച്ചെത്തുന്നവരും നിർബന്ധമായി അറിയേണ്ടത്

LATEST1 week ago

പ്രചരിക്കുന്ന വാർത്തകൾ വ്യാജമെന്ന് സൗദി ജവാസാത്

LATEST2 weeks ago

പാഠം പഠിപ്പിച്ച് പോലീസ്

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിൽ കോൺട്രാക്ടിംഗ് കമ്പനികളിൽ നാലു തൊഴിൽ മേഖലകൾ സൗദിവൽക്കരണം

SAUDI ARABIA4 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികൾ ഈ പട്ടിക ശ്രദ്ധിക്കുക

LATEST1 week ago

60 കാരനായ വിദേശി ടാക്സി ഡ്രൈവർ പിടിയിലായി

LATEST5 days ago

വിദേശികൾക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരികെ വരാൻ അനുമതി നൽകി

LATEST1 week ago

സൗദിയിൽ സ്‌പോൺസറുടെ അനുമതിയോടെയും ഇല്ലാതെയും സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് മാറാനുള്ള നടപടികൾ വ്യക്തമാക്കി മന്ത്രാലയം

Trending

error: Content is protected !!