Connect with us

LATEST

നമ്മൾ അനുഭവിക്കാത്തതെല്ലാം നമുക്ക് കെട്ടു കഥകളാണ്

Published

on

(2013 കാലഘട്ടത്തിൽ സൗദിയിൽ ജോലി ചെയ്തിരുന്ന കേരളത്തിൽ നിന്നുള്ള ഒരു വീട്ടു വേലക്കാരി വെളിപ്പെടുത്തിയ അനുഭവങ്ങളാണ് ഈ കഥക്ക് ആധാരം. സ്വകാര്യത നിലനിർത്താൻ അവരുടെ യഥാർത്ഥ പേരും സ്ഥലവും മറ്റു വിവരങ്ങളും മാറ്റിയിട്ടുണ്ട്)

“സുബൈദാത്താ, നിങ്ങള് ഇന്ന് നന്നായിട്ടൊന്ന് ആലോചിക്ക്. ഒന്നുകിൽ സൗദിയിൽ പോയി നന്നാവ്. അല്ലെങ്കി ഈ കുട്ടികളേം ഉമ്മാനേം പട്ടിണിക്കിട്ട് കൊല്ല്. ഞാൻ നാളെ വരാം. അപ്പോ അവസാന തീരുമാനം പറഞ്ഞാൽ മതി”

ബഷീർ പറഞ്ഞതൊക്കെ അപ്പോഴും ആലോചിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ് സുബൈദ. എന്തെങ്കിലും ഒരു തീരുമാനം ഉടനെ എടുക്കണം. അമ്പതിനായിരം രൂപ കൊടുത്താൽ ബഷീർ സൗദിയിലേക്ക് വിസ തരും. പക്ഷെ ആ പണം എവിടുന്നുണ്ടാക്കും. ഈ വീട്ടിലാണെങ്കിൽ ഇന്ന് രാത്രി ചോറ് വെക്കാൻ പോലും ഒരുമണി അരിയില്ല. കുട്ടികൾ ചോറ് ചോദിക്കുമ്പോ താനെന്ത് പറയും.

ഈ മാസം ഭക്ഷണത്തിനുള്ള വക എടുത്തു വെച്ചിരുന്നു. അതാണ് ഇന്ന് ഉമ്മാനെ ഡോക്ടറെ കാണിക്കാൻ കൊണ്ടു പോയപ്പോൾ ചിലവായത്. ഇനി ഒരു ചില്ലിക്കാശ് ഈ പുരയിലില്ല. എന്തായാലും ഇന്ന് മുഹമ്മദിക്കാടെ കടയിൽ നിന്നും സാധനങ്ങൾ കടം വാങ്ങാം. അടുത്താഴ്ച ഹാജിയാരുടെ വീട്ടീന്ന് ശമ്പളം കിട്ടുമ്പോൾ തിരിച്ചു കൊടുക്കാമല്ലോ. കുട്ടികൾ വിശന്ന് കരയുന്നത് കാണാൻ വയ്യ. പിഞ്ചു മക്കളാണ്. ഒന്നും പറഞ്ഞാൽ മനസ്സിലാക്കാനുള്ള ബുദ്ധി ആയിട്ടില്ല.

സുബൈദ സഞ്ചിയുമായി മുഹമ്മദിന്റെ കടയിലേക്ക് നടന്നു. സാധനങ്ങൾ വാങ്ങിയതിന് ശേഷമാണ് പണത്തിന്റെ കാര്യം സുബൈദ പറഞ്ഞത്. “മുഹമ്മദ്ക്കാ പൈസ അടുത്ത ആഴ്ച തരാട്ടോ. അടുത്താഴ്ച ഹാജിയാർടെ വീട്ടീന്ന് പൈസ കിട്ടും”

“സുബൈദാ, ഒന്നും വിചാരിക്കരുത്. എന്റെവീട്ടിലും കുട്ടികളുണ്ട്. അവരും വയറ് നിറക്കുന്നത് ഇവിടുന്ന് എന്തെങ്കിലും വിറ്റു കിട്ടുന്ന പൈസ കൊണ്ടാണ്. എല്ലാർക്കും കടം കൊടുത്താ എന്റെ കുട്ടികൾടെ വയറ് നിറയൂലാ. ഒന്നും വിചാരിക്കരുത്. പൈസ കിട്ടുമ്പോ സാധനങ്ങൾ കൊണ്ട് പോവാം” മുഹമ്മദ് സാധനങ്ങൾ സുബൈദയുടെ കയ്യിൽ നിന്നും വാങ്ങി തിരികെ കടയിലേക്ക് തന്നെ വെച്ചു.

നിന്ന നിൽപ്പിൽ ഭൂമിയുടെ അടിയിലേക്ക് ഇറങ്ങി പോകുന്നത് പോലെ തോന്നി സുബൈദാക്ക്. ഇത് പോലൊരു അപമാനം അടുത്ത കാലത്തൊന്നും ഉണ്ടായിട്ടില്ല. ഭാഗ്യത്തിന് കടയിൽ ബഷീർ മാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. നാണക്കേട് കൊണ്ട് കണ്ണ് നിറഞ്ഞു തികട്ടി വന്ന തേങ്ങൽ പുറത്ത് കാണിക്കാതെ ബഷീറിന്റെ മുഖത്തേക്ക് പോലും നോക്കാതെ സുബൈദ കടയിൽ നിന്നും ഇറങ്ങി നടന്നു.

ഹസ്സനിക്ക ജീവിച്ചിരുന്ന സമയത്ത് എല്ലാ സാധനങ്ങളും വാങ്ങിയിരുന്നത് അവിടെ നിന്നാണ്. ഒരു ദിവസം പോലും കടം പറഞ്ഞിട്ടില്ല. ഇപ്പോൾ ഹസ്സനിക്ക മരിച്ചപ്പോ തനിക്ക് കടം വീട്ടാൻ കഴിയില്ല എന്ന് തോന്നിയത് കൊണ്ടാവാം അങ്ങിനെ പറഞ്ഞത്. ഇനിയിപ്പോ എന്ത് ചെയ്യും. ഒരു മണി അരിയില്ലാതെ എങ്ങിനെ വീട്ടിലേക്ക് പോകും.

“സുബൈദാത്താ, അവടെ നിക്ക്”. ബഷീറാണ്. ഹസ്സനിക്കാടെ ചങ്ങാതിയാണ്. റിയൽ എസ്റ്റേറ്റാണ് ജോലി. പക്ഷേ പണം കിട്ടുന്ന മറ്റെന്തു പണിയും ചെയ്യും. വിസ കച്ചവടം ഉൾപ്പെടെ സകല ഉഡായിപ്പും കയ്യിലുണ്ട്.

“എന്താ സുബൈദാത്താ, നിങ്ങക്ക് ഹാജിയാർടെ വീട്ടിൽ ജോലിയില്ലേ. അവിടുന്ന് ഒന്നും കിട്ടണില്ലേ”

“ഉണ്ട് ബഷീറേ. ശമ്പളം മുൻപ് തന്നെ തന്നു. ഈ മാസത്തെ സാധനങ്ങൾ വാങ്ങാനുള്ള പൈസയു മാറ്റി വെച്ചിരുന്നു. പക്ഷെ ഇന്ന് ഉമ്മാക്ക് വയ്യാണ്ടായപ്പോ ആശുപത്രിയിലേക്ക് കൊണ്ട് പോയി മരുന്നുകളും വാങ്ങിയപ്പോ പൈസയൊക്കെ കഴിഞ്ഞു. അതാ കടം പറയാന്ന് വിചാരിച്ചേ”

“സുബൈദാത്താ, നിങ്ങളിങ്ങനെ എത്ര കാലാന്ന് വിചാരിച്ചാ ഇങ്ങനെ മുന്നോട്ട് പോവാ. കുട്ടികളൊക്കെ കാലായി വരണങ്കി ഇനീം കൊല്ലങ്ങളെടുക്കും. നിങ്ങക്ക് ഈ ഹാജിയാർടെ അവിടുന്ന് കിട്ടുന്നതോണ്ട് എന്നും കഴിയാൻ പറ്റോ. വേറെന്തെങ്കിലും മാർഗ്ഗങ്ങളൊക്കെ ആലോചിക്കേണ്ടേ”

“പത്താം ക്ലാസ് പാസാവാത്ത എനിക്ക് എന്ത് ജോലിയാ കിട്ടാ ബഷീറേ, ആകെ അറിയാവുന്നത് അടിക്കാനും തുടക്കാനും ഭക്ഷണം വെക്കാനുമാണ്. അത് ചെയ്ത് ഹാജിയാർടെ അവിടന്ന് കുറച്ചു പൈസയൊക്കെ കിട്ടുന്നുമുണ്ട്. വേറെന്താ ഞാൻ ചെയ്യാ”

“സുബൈദാത്താ, ശ്രദ്ധിച്ച് കേൾക്കണം. ഹസാനിക്കാടെ ഭാര്യയായത് കൊണ്ട് മാത്രമല്ല ഞാനിത് പറയുന്നത്. നിങ്ങള് ആ കടേന്ന് കണ്ണും നിറച്ചോണ്ട് ഇറങ്ങി പോകുന്നത് കണ്ടിട്ടും കൂടിയാണ്. എനിക്കും പെങ്ങമ്മാരുണ്ട്”

“സൗദീലെ റിയാദില് എന്റെ ഒരു ചങ്ങായിണ്ട്. മൂപ്പർടെ കയ്യില് വിസണ്ട്. മൂപ്പർക്ക് എന്തെങ്കിലും കൊടുത്താ മൂപ്പര് വിസ തരും. നല്ല അറബികൾടെ വീട്ടില് ഇപ്പ ചെയ്യണ ജോലി തന്നെ ചെയ്താ മതീ. അവടെ പോയാ നിങ്ങടെ കഷ്ടപ്പാടെല്ലാം തീരും. നിങ്ങക്ക് ഒരു അമ്പതിനായിരം രൂപ തരാൻ പറ്റ്വേണെങ്കി ഞാൻ വിസ സംഘടിപ്പിച്ച് തരാം. മാസം ഒരു 75000 ഉർപ്യേങ്കിലും ഉണ്ടാക്കാനുള്ള വഴിയും ഞാൻ പറഞ്ഞു തരാം”

“സുബൈദാത്താ, നിങ്ങള് ഇന്ന് നന്നായിട്ടൊന്ന് ആലോചിക്ക്. ഒന്നുകിൽ സൗദിയിൽ പോയി നന്നാവ്. അല്ലെങ്കി ഈ കുട്ടികളേം ഉമ്മാനേം പട്ടിണിക്കിട്ട് കൊല്ല്. ഞാൻ നാളെ വരാം”

“തൽകാലം ഇപ്പൊ അരി വാങ്ങാനുള്ള പൈസ ഞാൻ തരാം. കുട്ടികളും ഉമ്മേം പട്ടിണി കിടക്കണ്ട”. പോക്കറ്റിൽ നിന്നും അഞ്ഞൂറ് രൂപയെടുത്ത് നീട്ടി ബഷീർ പറഞ്ഞു. ജീവിതത്തിൽ ആദ്യമായാണ് ഒരന്യ പുരുഷനിൽ നിന്നും പൈസ വാങ്ങുന്നത്. പക്ഷെ കുട്ടികളുടെ മുഖങ്ങൾ ആലോചിച്ചപ്പോ വാങ്ങാതിരിക്കാനും ആയില്ല.

ബഷീർ പോയ ശേഷം സുബൈദ ബഷീർ പറഞ്ഞ കാര്യങ്ങളൊക്കെ നല്ല വണ്ണം ആലോചിച്ചു. ഹാജിയാർടെ വീട്ടു പണി ചെയ്തു കിട്ടുന്ന പണം കൊണ്ട് കുട്ടികൾക്ക് വിശപ്പറിയാതെ കഴിയാം. പക്ഷെ ഇടക്ക് ഉമ്മാക്കും കുട്ടികൾക്കും എന്തെങ്കിലും അസുഖങ്ങൾ വന്നാൽ കാര്യങ്ങൾ ആകെ തകിടം മറിയും. തന്റെ കയ്യിൽ നിന്നും തിരിച്ചു കിട്ടാൻ സാധ്യത ഇല്ലാത്തത് കൊണ്ട് ഇപ്പോൾ ആരും അധികം പണം കടം തരില്ല.

ബഷീർ പറഞ്ഞ പോലെ സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നത് തന്നെയാണ് നല്ലത്. തനിക്ക് കുറച്ച് അദ്ധ്വാനിക്കേണ്ടി വന്നാലും കുട്ടികൾക്ക് നല്ലൊരു ജീവിതം കിട്ടും. ഉമ്മാനെ നല്ല രീതിയിൽ നോക്കുകയും ചെയ്യാം.

സുബൈദ പോകാൻ തന്നെ തീരുമാനിച്ചു.

ബഷീറിന് കൊടുക്കേണ്ട അമ്പതിനായിരം രൂപ ഹാജിയാർടെ കയ്യിൽ നിന്നും കടം വാങ്ങാം. താൻ ആദ്യമായി ചോദിക്കുന്നത് കൊണ്ട് തരാതിരിക്കില്ല. ഒരു മാസം കഴിഞ്ഞു ബഷീർ പറഞ്ഞ പോലെ സൗദിയിലെത്തി ശമ്പളം കിട്ടുമെങ്കിൽ ആ പണം തിരിച്ചു കൊടുക്കാമല്ലോ. കുട്ടികളെയും ഉമ്മനെയും തൽക്കാലം അനിയത്തിയുടെ വീട്ടിൽ നിർത്താം. അവർക്കും മാസം ചിലവിന് അയച്ചു കൊടുത്താൽ മതി. അത് അവൾക്കും ഒരു സന്തോഷമാകും.

പിറ്റേന്ന് ബഷീർ വന്നപ്പോൾ സുബൈദ തന്റെ തീരുമാനം പറഞ്ഞു. ഇതോടെ ബഷീർ സൗദി ജോലി സംബന്ധിച്ച കൂടുതൽ കാര്യങ്ങൾ പറഞ്ഞു.

“റിയാദിലെ ഒരു മലയാളി ഏജന്റ് വഴിയാണ് എനിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് വിസ കിട്ടുന്നത്. വിസക്ക് 50000 രൂപയാണ് അയാൾ പറഞ്ഞത്. വിസക്ക് കൊടുക്കുന്ന പണം ഒരു രണ്ടു മാസത്തിനുള്ളിൽ തന്നെ മുതലാവും”. തുടർന്ന് പണം സൗദിയിലെത്തി മാസം പതിനായിര കണക്കിന് രൂപ സമ്പാദിക്കാനുള്ള വഴികളും ബഷീർ പറഞ്ഞു കൊടുത്തു.

“സുബൈദത്താക്ക് രണ്ടു തരത്തിൽ അവിടെ ജോലി ചെയ്യാം. ഒന്നുകിൽ നേർവഴിയിലൂടെ ശരിയായ വിസയിൽ അറബിയുടെ വീട്ടിൽ ജോലിക്ക് കേറാം. അപ്പോൾ 800 മുതൽ 1000 റിയാൽ വരെ കിട്ടാം. ഒരു റിയാലിന് പതിമൂന്ന് രൂപയാണ് ഇപ്പോഴെത്ത കണക്ക്. അതായത് ഒരു പതിമൂന്നായിരം രൂപ വരെ.

“ഒക്കെ ഭാഗ്യം പോലെ ഇരിക്കും. ചെന്ന് കയറുന്ന സ്വദേശിയുടെ വീട്ടുകാർ നല്ലവർ ആണെങ്കിൽ മാന്യമായ പെരുമാറ്റം ഉണ്ടാകും. ശമ്പളവും സമയത്തിന് ലഭിക്കും. പക്ഷേ അതിന് ഗാരന്റിയൊന്നുമില്ല. ചിലപ്പോൾ എല്ലാം മറിച്ചാവാം. ഒക്കെ സുബൈദത്താടെ ഭാഗ്യം പോലിരിക്കും”.

“രണ്ടാമത്തെ വഴിയിലൂടെയാണെങ്കിൽ സുബൈദത്താക്ക് മാസം തോറും 4000 റിയാൽ വരെയോ അതിലധികമോ സമ്പാദിക്കാം. അതായത് ഒരു അമ്പതിനായിരത്തിൽ അധികം. ഒരു വീട്ടിൽ കുറച്ചു ദിവസം മാത്രം നിന്നാൽ മതി. ഓരോ വീടുകളിലും മാറിമാറി നിൽക്കാം. നാടന്‍ ഭക്ഷണം മുതൽ വസ്ത്രങ്ങളും, ഫോൺ കാര്‍ഡ് വരെ ഫ്രീയായി കിട്ടും. അടുക്കളയിൽ വീട്ടുകാരികളുടെ പീഡനമൊന്നും ഉണ്ടാവില്ല. നല്ല പരിചരണം ലഭിക്കും. കുറച്ച് റിസ്‌ക്കൊക്കെ എടുക്കണം. കുറച്ചൊക്കെ വിട്ടു വീഴ്ചയും ചെയ്യണം”

ഒരു വര്‍ഷം മുമ്പ് ഭര്‍ത്താവ് മണ്മറഞ്ഞത് മൂലം കുടുംബം പോറ്റാൻ വഴിയില്ലാതെ കുടുംബത്തിന്‍റെ സംരക്ഷണത്തിനായിട്ടാണ് സുബൈദ സൗദിയിൽ പോകാൻ തയ്യാറായത്. അതിനാൽ സ്വാഭാവികമായും സുബൈദ രണ്ടാമത്തെ വഴി തിരഞ്ഞെടുത്തു.

“രണ്ടാമത്തെ വഴിയുടെ പോകുകയാണെങ്കിൽ ടിക്കറ്റും സുബൈദത്താക്ക് ഫ്രീയായി കിട്ടും. അതിനുള്ള കാര്യങ്ങളും ഞാൻ ചെയ്തു തരാം”. ബഷീർ സുബൈദക്ക് മുന്നിൽ ദയയുടെ നിറകുടമായി മാറി.

“ട്രാവൽ ഏജൻസിയാണ് ടിക്കറ്റിനുള്ള പണം സൗജന്യമായി നൽകുക. സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിന് മുൻപായി ട്രാവൽ ഏജൻസിക്ക് വേണ്ടി അവർ പറയുന്നിടത്ത് ഒന്ന് പോയി വരേണ്ടി വരും. സിംഗപ്പൂരിലേക്കോ ദുബായിലേക്കോ ആണ് പോകേണ്ടി വരിക. അപ്പോൾ സൗദിയിലേക്ക് സൗജന്യ ടിക്കറ്റും തരും”.

“തിരിച്ചു വരുമ്പോൾ ട്രാവൽ ഏജൻസി പറയുന്ന സാധനങ്ങൾ കൊണ്ട് വരണം. താമസത്തിനും പോകുന്നതിനും വരുന്നതിനുമുള്ള പണം അവർ കൊടുത്തോളും. ഇത്താക്ക് വട്ടച്ചിലവിനുള്ള കാശും തരും”.

“എന്തെങ്കിലും കുഴപ്പണ്ടാവോ ബഷീറേ” അത് കേട്ടപ്പോൾ സുബൈദക്ക് ആധി കേറി.

“എന്ത് കുഴപ്പണ്ടാവാൻ. അങ്ങനെ കുഴപ്പള്ളത് എന്തെങ്കിലും ഉണ്ടെങ്കി ഞാൻ പറയോ, പ്രത്യേകിച്ചും സുബൈദാത്താട്. കഴിഞ്ഞ മാസം കൂടി ഒരാള് പോയിക്കണ്. ആയമ്മക്ക് നല്ല കാശും കിട്ടിത്തുടങ്ങി”

“പക്ഷേ, എന്തിനാ ബഷീറേ സൗദീല് പല വീടുകളിൽ മാറി ജോലിക്ക് നിക്കുന്നത്. ഒരു വീട്ടിൽ നിന്നാ പോരേ”

“എന്റെ സുബൈദാത്താ, ഒരു വീട്ടിൽ നിന്നാൽ കുറച്ചു കാശേ കിട്ടുള്ളൂ. പല വീട്ടിൽ നിന്നാലേ കാശ് കൂടുതൽ കിട്ടുള്ളൂ. വീട് പണി ആവില്ല. ഏതെങ്കിലും മലയാളികളുടെ വീടുകളിൽ പ്രസവ ശുശ്രൂഷക്കോ മറ്റോ നിൽക്കാം. അതാ ഏറ്റവും നല്ലത്. പണിയും കുറവ്, കാശും കൂടുതൽ. അങ്ങനെ നിന്നാ 3500 റിയാൽ വരെ ലഭിക്കും. നാൽപ്പത് ദിവസം നിന്നാ മതി. മറ്റെല്ലാ കാര്യങ്ങളും ഫ്രീയായിരിക്കും. ഒരു പൈസ ചിലവില്ല. ആരെങ്കിലും കുഞ്ഞിനെ കാണാൻ വന്നാൽ നല്ല ടിപ്പും കിട്ടും”

“എന്റെ കുട്ടികളെ കാണാൻ ഇടക്കൊക്കെ വന്നു പോവാൻ പറ്റോ ബഷീറേ”

“ദേ താത്താ, എന്നെക്കൊണ്ടൊന്നും പറയിക്കരുത്. ഇടക്കൊക്കെ വന്നു പോവാൻ നിങ്ങളാരാ സൗദീ ഷെയ്ക്കാ. നിങ്ങക്കിപ്പോ ആവശ്യം കുറച്ചു കാശല്ലേ. അവിടെ പോയി ആവശ്യത്തിന് സമ്പാദിച്ചു കഴിഞ്ഞതിനു ശേഷം എല്ലാം കഴിഞു നാട്ടില്‍ പോകണം എന്ന് തോന്നുമ്പോള്‍ എന്നെ വിളിക്ക്. അതിനുള്ള വഴിയും ഞാൻ ശരിയാക്കി തരാം”

ബഷീർ ഇതൊക്കെ പറഞ്ഞപ്പോ തരക്കേടില്ലെന്ന് സുബൈദക്കും തോന്നി. സുബൈദ പോകാൻ തയ്യാറായി. റിയാദിലെ മലയാളിയായ ഒരു കച്ചവടക്കാരനാണ് വിസ തരപ്പെടുത്തി തന്നത് എന്നാണ് ബഷീർ പറഞ്ഞത്. അയാൾക്കുള്ള പണം ബഷീർ തന്റെ കയ്യിൽ നിന്നും ആദ്യമേ വാങ്ങി. പിന്നീട് കാര്യങ്ങളെല്ലാം പെട്ടെന്ന് നടന്നു.

ബഷീറിനൊപ്പം സുബൈദ ട്രാവൽ ഏജൻസിയിൽ പോയി. അവർ സൗദി യാത്രക്ക് മുൻപ് സിംഗപ്പൂരിലേക്ക് പോകാനാണ് സുബൈദയോട് പറഞ്ഞത്. യാത്രക്ക് വേണ്ടി ബാഗ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള എല്ലാം സജ്ജീകരണങ്ങളും അവർ ഒരുക്കിയിരുന്നു. യാത്രക്കുള്ള ദിവസം അവരുടെ ഓഫീസിൽ പോയപ്പോൾ വസ്ത്രങ്ങളും മറ്റു നിത്യോപയോഗ സാധനങ്ങളും അടങ്ങിയ ബാഗ് തന്നു. ആ ബാഗ് ലഗേജിൽ ഇടാനായിരുന്നു സുബൈദയോട് അവർ നിർദ്ദേശിച്ചത്. കയ്യിൽ പിടിക്കാൻ അത്യാവശ്യ സാധനങ്ങൾ അടങ്ങിയ ഹാൻഡ് ബാഗേജ്ഉം കൊടുത്തു.

സിംഗപ്പൂർ എയർപോർട്ടിൽ സ്വീകരിക്കാൻ അവരുടെ ആളുകൾ എത്തിയിരുന്നു. ബാഗ് അവരാണ് കൈകാര്യം ചെയ്തത്. മുറിയിൽ എത്തിയപ്പോൾ തിരിച്ചു തന്നു. ഇരുപത് ദിവസത്തോളം സിംഗപ്പൂരിൽ അവർ സജ്ജീകരിച്ച താമസ സ്ഥലത്ത് തങ്ങി. അതിനു ശേഷം തിരിച്ചു പോരുമ്പോഴും നിറയെ സാധനങ്ങൾ അടങ്ങിയ ബാഗ് തന്നു. തിരിച്ചു കേരളത്തിൽ എത്തിയപ്പോഴും സ്വീകരിക്കാൻ ബഷീറും അവരുടെ ആളുകളും എത്തിയിരുന്നു. ബാഗ് പിന്നീട് തിരിച്ചു തന്നു. കുറച്ച് പണവും കയിൽ തന്നു.

“ഇനി സുബൈദാത്ത വീട്ടിൽ പോയി കുറച്ചു ദിവസം വിശ്രമിക്ക്. ഒരു മാസത്തിനുള്ളിൽ സൗദി വിസ സ്റ്റാമ്പ് ചെയ്തു വരും. ടിക്കറ്റും അവർ ഫ്രീയായി തരും.എം കിട്ടിയാൽ അതുമായി ഞാൻ വീട്ടിലേക്ക് വരാം”.

അതിന് ശേഷം ഒരു മാസം കഴിഞ്ഞാണ് സൗദിയിലേക്ക് പോകാൻ വിസ സ്റ്റാമ്പ് ചെയ്ത് കിട്ടിയത്. വിസയും ടിക്കറ്റുമായി ബഷീർ വീട്ടിലേക്ക് വന്നു.

പോവേണ്ട ദിവസം ബഷീർ വന്ന് എയർപോർട്ടിലേക്ക് കൂട്ടിക്കൊണ്ടു പോയി. യാത്രക്കിടയിൽ കുറച്ചു കാര്യങ്ങൾ കൂടി ബഷീർ പറഞ്ഞു തന്നു.

“സുബൈദാത്താ, എയർപോർട്ടിനകത്ത് ആര് ചോദിച്ചാലും ക്ളീനിങ് ജോലിക്കാൻ പോവുന്നതെന്നേ പറയാവൂ. ഇപ്പോ സൗദിയിൽ കുറച്ച് പ്രശ്നങ്ങളുണ്ട്. ഫിലിപ്പൈന്‍സിൽ നിന്നും ഇന്തോനേഷ്യയിൽ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് വീട്ടുവേലക്കാരികളുടെ റിക്രൂട്ടുമെന്റുകള്‍ ഇപ്പോ ഇല്ല. കൂടാതെ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്ന് അവർക്കുള്ള റിക്രൂട്ട്മെന്റ് വ്യവസ്ഥകള്‍ ഭയങ്കര കര്‍ശനമാണ്. അത് കൊണ്ട് എയർപോർട്ടിൽ നല്ല പരിശോധന ഉണ്ടാവും”

“നമ്മുടെ ആളുകൾ അവിടെ ഉണ്ട്. വേണ്ടതൊക്കെ അവർ പറഞ്ഞു തരും. ചിലപ്പോൾ ഒരു പ്രശ്നവും ഇല്ലാതെ തന്നെ പോകാൻ പറ്റും” ബഷീർ ധൈര്യം തന്നു.

എയർപോർട്ടിൽ ഒരു പ്രത്യേക രീതിയിലാണ് കടത്തി വിട്ടത്. പരിചയമുള്ള ഉദ്യോഗസ്ഥൻ എത്തുന്നതിനായി കുറെയേറെ സമയം കാത്തു നിൽക്കേണ്ടി വന്നു. ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായി ഏജൻസിയുടെ ആളുകൾ ഇടയ്ക്കിടെ സംസാരിക്കുന്നുണ്ടായിരുന്നു. ‘ചവിട്ടി കയറ്റൽ’ എന്നോ മറ്റോ ബഷീറും മറ്റാളുകളും പറയുന്നുണ്ടായിരുന്നു.

കുഴപ്പമൊന്നും ഇല്ലാതെ തന്നെ ബോർഡിങ് പാസ് കിട്ടി. നേരിട്ടുള്ള ഫ്ലൈറ്റിൽ അല്ലാതെ ബഹറിനിലേക്കും അവിടെ നിന്ന് കണക്ഷൻ ഫ്ലൈറ്റ് വഴി സൗദിയിലേക്കും എത്തി. എയർപോർട്ടിൽ ഒരാൾ എത്തി ഒരു സ്വദേശിയുടെ വീട്ടിലേക്ക് സുബൈദയെ കൂട്ടിക്കൊണ്ടു പോയി. അവിടെ നാല് മാസത്തോളം നിന്നു. അതിനിടയിൽ ഇഖാമയും മറ്റും ശരിയായി.

ഇഖാമ ശരിയായാൽ അറിയിക്കണമെന്ന് ബഷീർ പറഞ്ഞിരുന്നു. അത് പ്രകാരം ബഷീറിന് മെസേജ് കൊടുത്തു. ബാഗിൽ എല്ലാം ശരിയാക്കി വെക്കണമെന്നും തന്റെ ആൾ അവിടെയെത്തി വിളിച്ചാൽ ആരും അറിയാതെ അയാളുടെ കൂടെ പോകണമെന്നും ബഷീർ പറഞ്ഞു. അയാളുടെ നമ്പറും തന്നു.

സാദിഖ് എന്നാണ് അയാളുടെ പേര്. രണ്ടു ദിവസ കഴിഞ്ഞപ്പോൾ അയാൾ വിളിച്ചു. സ്പോൺസറും കുടുംബവും വീട്ടിൽ ഇല്ലാത്ത സമയത്ത് വിളിക്കണമെന്ന് സാദിഖ് പറഞ്ഞ പ്രകാരം സ്പോൺസർ പുറത്തേക്ക് പോയ സമയം സാദിഖിനെ ഫോണിൽ വിളിച്ചു. സ്‌പോൺസറുടെ ഭാര്യ വീടിന്റെ മുകളിലെ റൂമിലേക്ക് കിടക്കാനും മക്കൾ സ്‌കൂളിലേക്കും പോയതായിരുന്നു.

പതിനഞ്ചു മിനിട്ടിനുള്ളിൽ സാദിഖ് എത്തി. അയാളുടെ കൂടെ സുബൈദ വണ്ടിയിൽ കയറി. ഒരു മലയാളിയുടെ വീട്ടിലാണ് സാദിഖ് സുബൈദയെ കൊണ്ട് ചെന്നാക്കിയത്.

“സുബൈദാത്താ, ഇനി ഒരു നാൽപ്പത് ദിവസം ഇവിടെ നിൽക്കണം. വേങ്ങരക്കാരാണ്. അയാളുടെ ഭാര്യ പ്രസവിച്ചു കിടക്കുകയാണ്. ഭർത്താവ് ഓഫീസിൽ പോയാൽ ഭാര്യയും കുഞ്ഞും തനിച്ചാണ്. കുഞ്ഞിനെ നോക്കണം. 3500 റിയാൽ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. മര്യാദക്കാരാണ്. ശമ്പളം കൃത്യമായി തരും. മറ്റുള്ള എല്ലാ കാര്യങ്ങളും അവർ നോക്കിക്കോളും”. സാദിഖ് പറഞ്ഞു.

“പിന്നെ ഒരു കാര്യം. നിങ്ങളെ വീട്ടിൽ കാണാത്തത് കൊണ്ട് സ്പോൺസർ ചിലപ്പോൾ പോലീസിൽ പരാതി കൊടുത്തിട്ടുണ്ടാകും. രണ്ടാഴ്ച കഴിഞ്ഞാൽ ചിലപ്പോൾ ഹുറൂബാക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഒരു കാരണവശാലും വീടിന് പുറത്തേക്ക് ഇറങ്ങരുത്. അടുത്തുള്ള ബക്കാലയിലേക്ക് പോലും പോകരുത്. എന്തെങ്കിലുമാവശ്യം ഉണ്ടെങ്കിൽ വീട്ടുകാരോട് പറയണം. അല്ലെങ്കിൽ എന്നെ വിളിക്കണം”. സാദിഖ് സുബൈദക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് കൊടുത്തു.

സുഖമായിരുന്നു അവിടുത്തെ ജോലിയും താമസവും. ഭക്ഷണമൊന്നും അധികം ഉണ്ടാക്കേണ്ട. പ്രസവിച്ചു കിടക്കുന്ന അവിടുത്തെ വീട്ടമ്മയെ കുഴമ്പോക്കെ തേച്ചു കുളിപ്പിച്ച് കൊടുക്കണം. കുട്ടിയെ കുളിപ്പിക്കണം. തുണികൾ മാറ്റണം. ആ തുണികൾ വാഷുഞങ് മെഷീനിൽ ഇട്ട് കഴുകണം. കരയുമ്പോൾ ഇടക്ക് എടുത്ത് കൊണ്ട് നടന്ന് കുട്ടിയുടെ കരച്ചിൽ മാറ്റണം. ആ ജോലി സുബൈദാക്ക് ഇഷ്ടപ്പെട്ടു.

പിന്നീട് പല മലയാളികളുടെയും വീടുകളിലായി പ്രസവ ശുശ്രൂഷ ജോലി നോക്കി. ആ ജോലി വീട്ടു ജോലിയെക്കാൾ സുഖമുള്ള ജോലിയാണ്. വീട്ടു ജോലിക്കാരിക്ക് ലഭിക്കുന്നതിനേക്കാൾ മൂന്നിരട്ടി ശമ്പളം ലഭിക്കും. കൂടാതെ നല്ല ഭക്ഷണം, വസ്തങ്ങൾ, സന്ദർശകർ നൽകുന്ന ടിപ്പ് എന്നിവ ലഭിക്കും.

നാൽപ്പത് ദിവസം കൊണ്ട് തന്നെ നല്ലൊരു തുക ഉണ്ടാക്കാം. അപ്പോഴേക്കും ഇതേ ജോലിക്ക് സാദിഖ് മറ്റൊരു വീട് കണ്ടു പിടിച്ചിട്ടുണ്ടാവും. അതിന് ശേഷം അവിടേക്ക് പോകും. അതിനിടയിൽ സ്പോൺസർ തന്നെ ഹുറൂബാക്കിയതായി സാദിഖ് പറഞ്ഞറിഞ്ഞു.

ഏതാണ്ട് രണ്ടു വർഷത്തോളം സൗദിയിൽ ഇങ്ങിനെ തുടർന്നു. ഏതാണ്ട് പതിമൂന്നോളം വീടുകളിൽ ജോലി ചെയ്തു. ജോലി ചെയ്തിരുന്ന വീടുകളിൽ നിന്നും പണം ലഭിക്കുമ്പോൾ അപ്പോൾ തന്നെ സാദിഖ് മുഖേന നാട്ടിലേക്ക് അയക്കും.

അപ്പോഴേക്കും സൗദിയിൽ അനധികൃത തൊഴിലാളികൾക്ക് വേണ്ടിയുള്ള തിരച്ചിൽ ശക്തമായി കഴിഞ്ഞിരുന്നു. അത്യാവശ്യം പണം സമ്പാദിച്ചു കഴിഞ്ഞപ്പോൾ ഇനി നാട്ടിൽ പോകുന്നതാണ് നല്ലതെന്ന് തോന്നിത്തുടങ്ങി.

തുടർന്ന് സുബൈദ സാദിഖിനോട് നാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങേണ്ട കാര്യം പറഞ്ഞു. കുറച്ചു നാൾ കൂടി അവിടെ നിന്ന് കുറച്ചു കൂടി പണമുണ്ടാക്കി തിരിച്ചു പോയാൽ പോരേ എന്നായിരുന്നു സാദിഖിന്റെ ചോദ്യം. ഹുറൂബായതിനാൽ തർഹീൽ വഴി തിരിച്ചു പോകേണ്ടി വരും. അങ്ങിനെ തിരിച്ചു പോയാൽ പിന്നീട് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരാൻ സാധിക്കില്ല.

പക്ഷെ സുബൈദാക്ക് കുട്ടികളെ കാണാനുള്ള കൊതി കലശലായിരുന്നു. രണ്ടു വർഷമായി അവരെ കണ്ടിട്ട്. ഇപ്പോൾ കയ്യിലുള്ള പണം ബാങ്കിലിടാം. ഇപ്പോൾ ചെയ്യുന്ന ജോലി തന്നെ നാട്ടിലും ചെയ്യാം. പ്രസവ ശുശ്രൂഷക്ക് നിൽക്കുന്നവർക്ക് ഇപ്പോൾ നാട്ടിലും നല്ല ഡിമാൻഡാണ്. നാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങണമെന്ന് സുബൈദ വാശി പിടിച്ചപ്പോൾ സാദിഖ് അതിന് സമ്മതം മൂളി.

“സുബൈദാത്ത, അടുത്ത മാസം ഈ ജോലി അവസാനിപ്പിക്കാം. ഒരു സ്വദേശിയുടെ വീട്ടിൽ ഒരു മാസം നിൽക്കേണ്ടി വരും. ഇപ്പോഴത്തേ ശമ്പളമൊന്നും കിട്ടില്ല. പക്ഷെ ഒരു മാസം കഴിഞ്ഞാൽ നാട്ടിൽ പോകാനുള്ള വഴി ഞങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കി തരാം”

അങ്ങിനെ മുൻകൂട്ടി തയ്യാറാക്കിയ പദ്ധതി പ്രകാരം റിയാദിലെ സാധാരണക്കാരനായ ഒരു സ്വദേശിയുടെ വീട്ടിൽ ജോലിക്കായി നിന്നു. ഒരു മാസം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ സാദിഖിനെ വിളിച്ചു.

സാദിഖ് ഒരു നമ്പർ തന്നിട്ട് പറഞ്ഞു. “ഞാൻ തന്ന നമ്പറിൽ വിളിക്കണം. റിയാദിലെ ഒരു സാമൂഹിക പ്രവർത്തകനാണ്. മലയാളികളുടെ ഇടയിലൊക്കെ അറിയപ്പെടുന്ന ആളാണ്. നമ്മുടെ സ്വന്തം ആളാണ്. നമ്മുടെ ഇതുപോലുള്ള കാര്യങ്ങളൊക്കെ ഇദ്ദേഹമാണ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നത്. ഹുറൂബും ടിക്കറ്റിന്റെ പണത്തിന്റെ കാര്യവുമെല്ലാം ഇദ്ദേഹം നോക്കിക്കോളും. ഇദ്ദേഹം ഇടപെട്ടാൽ സുബൈദത്താക്ക് ഫ്രീയായി നാട്ടിൽ പോകാൻ സാധിക്കും”

“പക്ഷേ സുബൈദാത്ത അദ്ദേഹത്തോട് കണക്കും കാര്യങ്ങളും ഒന്നും ചോദിക്കരുത്. ടിക്കറ്റ് മാത്രമേ അദ്ദേഹം തരികയുള്ളൂ. അദ്ദേഹം ഇടപെട്ട് മറ്റെന്ത് ലഭിച്ചാലും അത് അദ്ദേഹത്തിനാണ്. നമ്മൾ തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്ത കുറിച്ചും മറ്റും മറ്റുള്ളവരുടെ മുന്നിൽ വെച്ചും അല്ലാതെയും അദ്ദേഹത്തോട് നിങ്ങൾ പറയേണ്ട. അത് ഇഷ്ടപ്പെടില്ല” സാദിഖ് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

രണ്ടു ദിവസം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ സാദിഖ് തന്ന നമ്പറിൽ സുബൈദ സാമൂഹിക പ്രവർത്തകനെ വിളിച്ചു. ജോലിക്ക് നിൽക്കുന്ന വീട്ടിൽ നിന്നും മോശമായ പെരുമാറ്റമാണെന്നും തന്നെ രക്ഷിക്കണമെന്നും നാട്ടിലേക്ക് അയക്കണമെന്നും അപേക്ഷിച്ചു. വേണ്ടത് ചെയ്യാമെന്ന് അയാൾ ഉറപ്പ് നൽകി.

സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ വിവരം എംബസിയിൽ അറിയിച്ചു. തന്റെ കാര്യത്തിൽ ഇടപെടാൻ എംബസിയിൽ നിന്നും അദ്ദേഹത്തിന് അധികാര പത്രം നൽകി. പിന്നീട് സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ തനിക്ക് വേണ്ടി ആ സ്വദേശിയുമായി സംസാരിച്ചു. വേലക്കാരി പോലീസിൽ പരാതി നൽകുമെന്നും അനധികൃത വേലക്കാരിയെ ജോലിക്ക് വെച്ചതിന് ഉണ്ടാകാവുന്ന ഭവിഷ്യത്തുകളെ കുറിച്ച് സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ അയാളുമായി സംസാരിച്ചു. ഇത് കേട്ട് ഭയന്ന ആ സൗദി പൗരൻ ഒടുവിൽ തന്റെ മുൻ സ്പോൺസറുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് തർഹീലിലൂടെ നാട്ടിലേക്ക് പോകാനുള്ള വഴിയൊരുക്കി തന്നു.

പിന്നീട് സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ തന്റെ ഫോട്ടോ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ചെറിയ ഭയം തോന്നിയ താൻ സാദിഖിനെ ഫോണിൽ വിളിച്ചു വിവരം പറഞ്ഞു. “കൊടുത്തോളൂ സുബൈദാത്താ, കുഴപ്പമില്ല. പത്രത്തിൽ കൊടുക്കാനാണ്. പത്രങ്ങളിൽ വാർത്ത വന്നാൽ ഏതെങ്കിലും മലയാളി ബിസിനസുകാരോ സംഘടനകളോ നാട്ടില്‍ പോവാന്‍ ഫ്രീ ടിക്കറ്റ് നൽകും. സൗദിയിലെ മലയാളികൾക്ക് സഹജീവി സ്നേഹം കുറച്ചു കൂടുതലാണ്. ദുരിതത്തിൽ പെട്ടെന്ന് അറിഞ്ഞാൽ മഹാമനസ്കരായ പ്രവാസി മലയാളികൾ മറ്റു ഗിഫ്റ്റുകളും നൽകും”

സിദ്ധിഖ് പറഞ്ഞതോടെ താൻ ഒരു ഫോട്ടോ സാമൂഹിക പ്രവർത്തകന് കൊടുത്തു. അദ്ദേഹം തന്റെ വിവരങ്ങൾ എരിവും പുളിയും ചേർത്ത് ചിത്രങ്ങൾ സഹിതം ഒരു ലേഖകന് നൽകി. രണ്ടു ദിവസം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ വിസ റാക്കറ്റുകളുടെ ചതിയിൽ പെട്ട് വഞ്ചിതയായി സൗദിയിൽ മലയാളി യുവതി അനുഭവിച്ച പീഡനങ്ങളുടെയും ഒളിച്ചോട്ടത്തിന്റെയും കഥ പത്രത്തിൽ അച്ചടിച്ചു വന്നു.

പ്രശ്നത്തിൽ ഇടപെട്ട് തന്നെ തന്നെ രക്ഷപ്പെടുത്തി തർഹീലിലൂടെ നാട്ടിലേക്ക് അയക്കുന്ന സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ നടത്തിയ ‘കഠിന ശ്രമങ്ങളുടെയും’ വിശദ വിവരങ്ങളും വാർത്തയിൽ ഉണ്ടായിരുന്നു. അതോടെ പ്രവാസി മലയാളികൾ പല വിധ സഹായങ്ങൾ നൽകി. ഒരാൾ സൗജന്യമായി ടിക്കറ്റും നൽകി.

തനിക്കായി ലഭിച്ച സഹായങ്ങളിൽ ടിക്കറ്റ് മാത്രമാണ് സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ തനിക്ക് തന്നത്. ആ ടിക്കറ്റിൽ താൻ നാട്ടിൽ വന്നിറങ്ങി. നാട്ടിലിറങ്ങിയ ശേഷം സാമൂഹിക പ്രവർത്തകനെ പ്രത്യേകം വിളിച്ചു നന്ദി അറിയിക്കണമെന്ന് സാദിഖ് പറഞ്ഞിരുന്നു. അത് പ്രകാരം താൻ സാമൂഹിക പ്രവർത്തകനെ വിളിച്ചു നന്ദി അറിയിച്ചു. താൻ നാട്ടിലെത്തിയതും അടുത്ത ദിവസം വാർത്തയായതായി സാദിഖ് പറഞ്ഞതായി ബഷീറിൽ നിന്നും പിന്നീടറിഞ്ഞു.

LATEST

മലയാളിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവം. മറ്റു യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ആശങ്ക വേണ്ട.

Published

on

യാത്രാ രേഖകളിലെ അപാകത മൂലം ശ്രീലങ്കയില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാന്‍ എത്തിയ മലയാളിയായ സൗദി പ്രവാസിയുടെ യാത്രക്ക് ശ്രീലങ്കന്‍ എയര്‍ലൈന്‍സ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച സംഭവം കഴിഞ്ഞ ദിവസം പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തിരുന്നു. (ആ വാര്‍ത്ത വായിക്കാന്‍ ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക)

റിയാദില്‍ ഹമദ് ഫഹദ് ജനറല്‍ കോണ്‍ട്രാക്റ്റിംഗ് കമ്പനിയില്‍ സൂപ്പര്‍വൈസറായി ജോലി ചെയ്യുന്ന പാലക്കാട് സ്വദേശി പുത്തന്‍പുരയ്ക്കല്‍ സജീറിന്റെ ശ്രീലങ്കയില്‍ നിന്നും റിയാദിലേക്കുള്ള യാത്രയാണ് ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലെ പ്രകടമായ അപാകത മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം മുടങ്ങിയത്.

ഈ വാര്‍ത്ത കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഞങ്ങള്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്ന് ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ സമാനമായ പ്രശ്നങ്ങള്‍ ഉള്ള നിരവധി സൗദി പ്രവാസികളുടെ പരിഭ്രാന്തി നിറഞ്ഞ സന്ദേശങ്ങള്‍ ഞങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ചിരുന്നു. സൗദിയില്‍ നിന്നും ഒന്നാമത് ഡോസ് ഫൈസര്‍ വാക്സിനും നാട്ടില്‍ നിന്നും രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് ആസ്ത്രസെനക കോവിഷീല്‍ഡ് എടുത്തവരുമാണ് ആശയ കുഴപ്പത്തിലായത്.

ഇവരില്‍ പലരും അടുത്ത ദിവസങ്ങളില്‍ സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനുള്ളവരാണ്. സൗദിയില്‍ നിന്നും ആദ്യ ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുക്കുകയും ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ മൂന്ന് ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്തതായി രേഖപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യപ്പെട്ട യാത്രക്കാര്‍ക്കാണ് ആശയ കുഴപ്പം ഉണ്ടായത്. എല്ലാവര്‍ക്കും വ്യക്തിപരമായി മറുപടി നല്‍കാന്‍ സാധിക്കാത്തതിനാലാണ് ആശയ കുഴപ്പത്തിലായ യാത്രക്കാര്‍ക്കുള്ള മറുപടി വിടെ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നത്.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം സംഭവിച്ചത് ഒരു ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവം മാത്രമാണ്. ഇവിടെ സൗദി ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ സാങ്കേതിക പ്രശ്നത്തോടൊപ്പം തന്നെ യാത്രക്കാരന്റെ അശ്രദ്ധയും കൂടിയായപ്പോഴാണ് യാത്രക്കുള്ള അവസരം നിഷേധിക്കപ്പെട്ടത്.

യാത്രക്കാരന് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കാന്‍ ഇടയായ ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലെ പ്രസക്തമായ ഭാഗം താഴെ കൊടുക്കുന്നു.

മുകില്‍ കൊടുത്തിട്ടുള്ള ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ ആദ്യ ഡോസും രണ്ടാമത്തെ ഡോസും ഒരു തിയ്യതിയില്‍ (24.03.2021) തന്നെ എടുത്തതായി രേഖപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു. പക്ഷെ ആദ്യ ഡോസ് ഓക്സ്ഫോര്‍ഡ് / ആസ്ട്രസെനക എന്നും രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് ഫൈസര്‍-ബയേണ്‍ടെക് എന്നുമാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നത്. മൂന്നാമതായി ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ് 13.09.2021 ന് എടുത്തതായും രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നു. ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ് ഫൈസര്‍-ബയേണ്‍ടെക് എന്നുമാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നത്.

ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ ഒന്നാമത്തെ ഡോസും രണ്ടാമത്തെ ഡോസും ഒരേ ദിവസം തന്നെ എടുത്തതായി രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നു എങ്കിലും വ്യത്യസ്ത വാക്സിനുകളുടെ പേരാണ് നല്‍കിയിരുന്നത്. ഇതോടെ ഈ രേഖയുടെ ആധികാരികതയില്‍ സംശയം തോന്നിയ എയര്‍ലൈന്‍ സ്റ്റാഫ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു.

സാധാരണ ഗതിയില്‍ ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ മൂന്ന് ഡോസ് വാക്സിന്‍ കുത്തിവെപ്പ് കാണുന്നത് മൂലം യാത്രക്കാരന്റെ യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിക്കില്ല. എയര്‍ലൈന്‍ സ്റ്റാഫിന്റെ ഭാഗത്ത് നിന്നും അത്തരം നീക്കം ഉണ്ടായാല്‍ രേഖകളുടെ ബലത്തില്‍ യാത്രക്കാരന് തന്റെ ഭാഗം ശരിയാണെന്ന് ബോധ്യപ്പെടുത്താന്‍ സാധിക്കും. കാരണം യാത്രക്കാരന്റെ കൈവശം ആദ്യ ഡോസ് സൗദിയില്‍ നിന്നും ലഭിച്ചതിന്റെ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് ഉണ്ടായിരിക്കും. അത് പോലെ തന്നെ രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് നാട്ടില്‍ നിന്നും ലഭിച്ചതിന്റെ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റും ഉണ്ടായിരിക്കും. ഈ രേഖകളുടെ ബലത്തില്‍ യാത്രക്കാരന് എം.ഒ.എച്ച് സിസ്റ്റത്തില്‍ ഉണ്ടായ സാങ്കേതിക തകരാറാണ് എന്ന് വിശദീകരിക്കാന്‍ സാധിക്കും. നിരവധി യാത്രക്കാര്‍ ഇത്തരത്തില്‍ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നും ശ്രീലങ്ക വഴിയും മറ്റു രാജ്യങ്ങള്‍ വഴിയും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയിട്ടുമുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം മലയാളി യാത്രക്കാരന് യാത്രാനുമതി നിഷേധിക്കപ്പെട്ടത് മൂന്ന് ഡോസ് വാക്സിന്‍ വിവരങ്ങള്‍ ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ കണ്ടത് കൊണ്ട് മാത്രമല്ല. ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ കാണിച്ചിരിക്കുന്ന വാക്സിന്റെ പേര് മാറിപ്പോയതാണ് ഗുരുതരമായ പിഴവായി ശ്രിലങ്കന്‍ എയര്‍ലൈന്‍സ് അധികൃതര്‍ കണക്കാക്കിയത്.

യാത്ര നിഷേധിക്കാന്‍ കാരണമായ ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ രണ്ടാമത്തെ ഡോസും ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസും ഫൈസര്‍ എന്നാണ് കാണിച്ചിരിക്കുന്നത്. ഇവിടെയാണ്‌ യാത്രക്കാരന് ഗുരുതരമായ പിഴവ് സംഭവിച്ചത്. നാട്ടില്‍ നിന്നും എടുത്ത വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് എം.ഒ.എച്ച് സൈറ്റില്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്യുന്ന സമയത്ത് സിസ്റ്റത്തില്‍ ഡിഫോള്‍ട്ട് ആയി നല്‍കിയിരിക്കുന്ന പേര് ശ്രദ്ധിക്കാതെ അശ്രദ്ധമായി വിവരങ്ങള്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്തത് കൊണ്ട് മാത്രമാണ് ഈ പിഴവ് സംഭവിച്ചത്.

എം.ഒ.എച്ച് സൈറ്റില്‍ ഡിഫോള്‍ട്ട് ആയി ഫൈസര്‍ ബയേണ്‍ടെക് എന്നായിരിക്കും വാക്സിന്റെ പേര് നല്‍കിയിട്ടുണ്ടാവുക. നാട്ടില്‍ നിന്നും വാക്സിന്‍ വിവരങ്ങള്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്യുന്നവര്‍ അത് മാറ്റി പകരം ആസ്ട്രസെനക എന്നാക്കി മാറ്റേണ്ടതുണ്ട്. അല്ലാത്ത പക്ഷം ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയ രേഖകളില്‍ ഫൈസര്‍ എന്ന പേരായിരിക്കും രേഖപ്പെടുത്തുക. ഈ ഘട്ടത്തില്‍ അശ്രദ്ധയുണ്ടായാല്‍ രണ്ടു ഡോസ് ഫൈസര്‍ എടുത്തതായി തവക്കല്‍നയിലും ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലും രേഖപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും. രണ്ടാമത്തെയും മൂന്നാമത്തെയും (ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ്) ഡോസ് എന്നാണ് രേഖപ്പെടുത്തുക. അതാണ്‌ കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്രാനുമതി നിഷേധിക്കപ്പെട്ട യാത്രക്കാരനും സംഭവിച്ചിട്ടുള്ളത്.

മാത്രമല്ല പാസ്പോര്‍ട്ട് വിവരങ്ങള്‍ പ്രകാരം സജീര്‍ ഇന്ത്യയില്‍ തുടരുന്ന സമയത്താണ് രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് ആയും ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ് ആയും വ്യത്യസ്ത തിയ്യതിയില്‍ ഫൈസര്‍ വാക്സിന്‍ എടുത്തതായി ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് രേഖകളില്‍ നിന്നും വ്യക്തമാവുന്നത്. ഇന്ത്യയില്‍ ഫൈസര്‍ വാക്സിന്‍ ഇതുവരെ നല്‍കി തുടങ്ങിയിട്ടില്ല. ഇന്ത്യയില്‍ അനുമതിയുള്ളതും നല്‍കുന്നതും കോവിഷീല്‍ഡും കോവാക്സിനുമാണ്.

ഈ രണ്ടു അപാകതകള്‍ ഡെസ്കിലെ എയര്‍ലൈന്‍ സ്ടാഫ്ഫ് ചൂണ്ടി കാണിച്ചപ്പോള്‍ അക്കാര്യത്തില്‍ യുക്തി സഹമായ വിശദീകരണം കൊടുക്കാന്‍ സജീറിന് സാധിക്കാതെ പോയി. കാരണം ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് താനിത് വരെ ശ്രദ്ധിച്ചിട്ടില്ല എന്നാണ് സജീര്‍ വെളിപ്പെടുത്തിയത്. ഇത്രയും പ്രധാനമായ ഒരു രേഖയില്‍ ഗുരുതരമായ പിഴവ് സംഭവിച്ചിട്ടും ഇക്കാര്യം ഇതുവരെ തന്റെ ശ്രദ്ധയില്‍ പെട്ടില്ലെന്ന സജീറിന്റെ വിശദീകരണം വിശ്വാസ യോഗ്യമല്ലെന്ന് എയര്‍ലൈന്‍ സ്റ്റാഫിന് തോന്നിപ്പോയാല്‍ അവരെ കുറ്റം പറയാന്‍ സാധിക്കില്ല.

ഈ സംഭവത്തില്‍ സജീറിന്റെ വാക്സിന്‍ രേഖകളുടെ ആധികാരികതയില്‍ സംശയം തോന്നിയത് മൂലമാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കപ്പെട്ടത്. ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് തന്നെ അവിടെ വെച്ച് ആദ്യമായി കാണുന്ന സജീറിന് എന്താണ് സംഭവിച്ചതെന്ന് വ്യക്തമായി മനസ്സിലാവാത്തത് കൊണ്ട് തന്റെ ഭാഗം കൃത്യമായി വിശദീകരിക്കാനും സാധിച്ചില്ല. വിശദീകരിക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചാല്‍ തന്നെ എം.ഒ.എച്ചില്‍ രേഖകള്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്യുന്ന ആദ്യ ഘട്ടത്തില്‍ അശ്രദ്ധ മൂലം വാക്സിന്റെ പേരില്‍ സംഭവിച്ച ഗുരുതരമായ പിഴവ് മൂലം അനുമതി നേടിയെടുക്കാനും സാധിക്കുമായിരുന്നില്ല.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഉണ്ടായത് ഒരു ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവമായി മാത്രമേ കണക്കാക്കാന്‍ സാധിക്കൂ. അത് കൊണ്ട് തന്നെ ആ സംഭവത്തില്‍ സമീപ ദിവസങ്ങളില്‍ സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്ന പ്രവാസികള്‍ ആശങ്കാകുലരാകേണ്ടതില്ല. ഡോസുകളുടെ എണ്ണത്തില്‍ കാണുന്ന വ്യത്യാസം കൈവശമുള്ള സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകള്‍ മുഖേന വിശദീകരിച്ചാല്‍ മതിയാകും. എന്നാല്‍ വാക്സിന്‍ പേരുകള്‍ മാറി പോകുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍ യാത്രക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടുകള്‍ നേരിമെന്നുള്ള കാര്യത്തില്‍ സംശയമില്ല.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍ന, ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് മൂലം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് ലഭിക്കാതെ സൗദിയിലേക്ക് ഒരു മലയാളിയുടെ കൂടി യാത്ര മുടങ്ങി

Published

on

റിയാദ്: യാത്രാ രേഖകളിലെ അപാകത മൂലം ഒരു മലയാളിയുടെ കൂടി സൗദിയിലേക്കുള്ള മടക്ക യാത്ര മുടങ്ങി. തവക്കല്‍നയിലും ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലും രേഖപ്പെടുത്തിയ പ്രകടമായ അപാകത മൂലം റിയാദില്‍ ഹമദ് ഫഹദ് ജനറല്‍ കോണ്‍ട്രാക്റ്റിംഗ് കമ്പനിയില്‍ സൂപ്പര്‍വൈസറായി ജോലി ചെയ്യുന്ന പാലക്കാട് സ്വദേശി പുത്തന്‍പുരയ്ക്കല്‍ സജീറിന്റെ ശ്രീലങ്കയില്‍ നിന്നും റിയാദിലേക്കുള്ള യാത്രയാണ് കഴിഞ്ഞ ദിവസം മുടങ്ങിയത്.

സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി കഴിഞ്ഞ പതിനാല് ദിവസമായി ശ്രീലങ്കയില്‍ താമസിച്ചു വരികയായിരുന്നു സജീര്‍. ഇന്നലെ ആയിരുന്നു സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യേണ്ട ദിവസം. ശ്രീലങ്കന്‍ എയര്‍ലൈന്‍സിന്റെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി രേഖകള്‍ എല്ലാം നല്‍കിയപ്പോള്‍ തവക്കല്‍ന ആവശ്യപ്പെട്ടു.  അത് കാണിച്ചു കൊടുത്തപ്പോള്‍ ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് കാണിച്ചു കൊടുത്തപ്പോള്‍ രേഖകളില്‍ കാര്യമായ അപാകത ഉണ്ടെന്നും അതിനാല്‍ യാത്ര അനുമതി നല്‍കാനാവില്ലെന്ന് എയര്‍ലൈന്‍ സ്റ്റാഫ് പറഞ്ഞതായി സജീര്‍ പറയുന്നു. ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിനും മൂന്നാമതായി ഒരു ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ് വാക്സിനും എടുത്തതായാണ് കാണിക്കുന്നത്.

ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ ആദ്യ ഡോസും രണ്ടാമത്തെ ഡോസും ഒരു തിയ്യതിയില്‍ (24.03.2021) തന്നെ എടുത്തതായി രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നു. പക്ഷെ ആദ്യ ഡോസ് ഓക്സ്ഫോര്‍ഡ് / ആസ്ട്രസെനക എന്നും രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് ഫൈസര്‍-ബയേണ്‍ടെക് എന്നുമാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നത്. മൂന്നാമതായി ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ് 13.09.2021 ന് എടുത്തതായും രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നു. ബൂസ്റ്റര്‍ ഡോസ് ഫൈസര്‍-ബയേണ്‍ടെക് എന്നുമാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നത്.

ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ ഒന്നാമത്തെ ഡോസും രണ്ടാമത്തെ ഡോസും ഒരേ ദിവസം തന്നെ എടുത്തതായി രേഖപ്പെടുത്തിയുരുന്നു എങ്കിലും വ്യത്യസ്ത വാക്സിനുകളുടെ പേരാണ് നല്‍കിയിരുന്നത്. ഇതോടെ ഈ രേഖയുടെ ആധികാരികതയില്‍ സംശയം തോന്നിയ എയര്‍ലൈന്‍ സ്റ്റാഫ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു.

എങ്ങിനെയാണ് ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ ഈ അപാകത കടന്നു കൂടിയതെന്ന് അറിയില്ലെന്ന് സജീര്‍ പറയുന്നു. ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് രേഖയെ പറ്റി അറിവില്ലായിരുന്നു. ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് കാണിക്കണമെന്ന് ഇതുവരെ ആരും പറഞ്ഞിട്ടുള്ള അറിവ് ഇല്ലാത്തതിനാല്‍ അത് ശ്രദ്ധിച്ചിരുന്നില്ല. ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിന് വേണ്ടി എയര്‍ലൈന്‍ അധികൃതര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോഴാണ് ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലെ ഈ അപാകത താനും ശ്രദ്ധിച്ചതെന്ന് സജീര്‍ പറയുന്നു.

സൗദിയില്‍ വെച്ചാണ് താന്‍ ആദ്യ ഡോസ് എടുത്തത്. ആസ്ട്രസെനകയാണ് എടുത്തത്. നാട്ടില്‍ നിന്നാണ് രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് എടുത്തത്. അതും ആസ്ട്രസെനക തന്നെയായിരുന്നു. മൂന്നാമത്തെ ഡോസ് താന്‍ എടുത്തിട്ടേയില്ല. എന്ത് കൊണ്ടാണ് മൂന്ന് ഡോസുകളുടെ വിവരങ്ങള്‍ ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ടതെന്നും വാക്സിനുകളുടെ പേര് തെറ്റായി കാണിക്കുന്നതെന്നും അറിയില്ലെന്നും സജീര്‍ പറഞ്ഞു.

ഈ രേഖയുമായി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുമതി നല്‍കാനാവില്ലെന്നാണ് എയര്‍ലൈന്‍ അധികൃതരുടെ നിലപാട്. രേഖയില്‍ തിരുത്ത് വരുത്തുന്നതിനായി സ്പോണ്‍സര്‍ റിയാദിലെ എം.ഒ.എച്ച് ആസ്ഥാനത്ത് പോയെങ്കിലും ഒന്നും ചെയ്യാന്‍ സാധിച്ചില്ല. ഇതോടെ യാത്ര മുടങ്ങിയ സജീര്‍ ശ്രീലങ്കയില്‍ കുടുങ്ങിയിരിക്കുകയാണ് ഇപ്പോള്‍.

ഈ സംഭവത്തില്‍ കൂടുതല്‍ വ്യക്തത വരുത്തുന്നതിനായി ശ്രീലങ്കയിലെ ട്രാവല്‍ രംഗത്ത് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നവര്‍ വഴി പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ ശ്രീലങ്കന്‍ എയര്‍ലൈന്‍സുമായി ബന്ധപ്പെടുകയുണ്ടായി. യാത്രക്കാരന്‍ നല്‍കിയ സൗദി ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ രേഖകളില്‍ കാര്യമായ അപാകതകള്‍ ഉണ്ടായത് കൊണ്ടാണ് യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ചത് എന്നാണ് എയര്‍ലൈന്‍സ അധികൃതര്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നത്. യാത്രക്കാരന്‍ നല്‍കിയ രേഖകള്‍ പ്രകാരം ഒന്നാമത്തെ ഡോസ് വാക്സിനും രണ്ടാമത് ഡോസ് വാക്സിനും ഒരേ ദിവസമാണ് എടുത്തിട്ടുള്ളത്.

മാത്രമല്ല പാസ്പോര്‍ട്ട് വിവരങ്ങള്‍ പ്രകാരം ഈ യാത്രക്കാരന്‍ ഇന്ത്യയില്‍ തുടരുന്ന സമയത്ത് രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് ആയി ഫൈസര്‍ കമ്പനിയുടെ വാക്സിനും മൂന്നാമത്തെ ഡോസ് ആയി വ്യത്യസ്ത തിയ്യതിയില്‍ ഫൈസര്‍ വാക്സിനും എടുതതായാണ് രേഖകളില്‍ നിന്നും വ്യക്തമാവുന്നത്. ഇന്ത്യയില്‍ ഫൈസര്‍ വാക്സിന്‍ ഇതുവരെ നല്‍കി തുടങ്ങിയിട്ടില്ല. ഇന്ത്യയില്‍ അനുമതിയുള്ളതും നല്‍കുന്നതും കോവിഷീല്‍ഡും കോവാക്സിനുമാണ്. ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ ആ യാത്രക്കാരന്റെ രേഖകള്‍ പ്രകാരം യാത്രാനുമതി നല്‍കാന്‍ സാധിക്കില്ലെന്നും എയര്‍ലൈന്‍ അധികൃതര്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

ഇക്കാര്യത്തില്‍ സജീര്‍ നിരപരാധിയാണെന്നും രേഖകളില്‍ കൃത്രിമം കാണിച്ചിരിക്കാന്‍ സാധ്യതയില്ലെന്നും നിയമ വിദഗ്ദര്‍ പറയുന്നു. സൗദി എം.ഒ.എച്ച് സിസ്റ്റത്തില്‍ വിവരങ്ങള്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യുമ്പോള്‍ ഉണ്ടാകുന്ന ഒരു സാങ്കേതിക പ്രശ്നമാണ് ഈ ആശയ കുഴപ്പത്തിന് ഇടയാക്കുന്നതെന്നും നാട്ടില്‍ ഒരുപാട് പേര്‍ സമാനമായ പ്രശ്നം അഭിമുഖീകരിക്കുന്നുണ്ട് എന്നും പറയുന്നു.

എന്നാല്‍ എം.ഒ.എച്ച് സിസ്റ്റത്തില്‍ വിവരങ്ങള്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്യുന്ന സമയത്ത് സജീറിന്റെ ഭാഗത്ത് നിന്നും അശ്രദ്ധ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ടാകാന്‍ സാധ്യത ഉണ്ടെന്നും നിയമ വിദഗ്ദര്‍ ചൂണ്ടി കാട്ടുന്നു. അതോടൊപ്പം ഇക്കാര്യങ്ങള്‍ എയര്‍ലൈന്‍ അധികൃതരെ പറഞ്ഞു ബോധ്യപ്പെടുത്താന്‍ സജീറിന് സാധിക്കാതിരുന്നതും യാത്ര മുടങ്ങാന്‍ കാരണമായിട്ടുണ്ടാകം എന്നാണ് വിദഗ്ദരുടെ അഭിപ്രായം.

എം.ഒ.എച്ച് സിസ്റ്റത്തില്‍ രേഖകള്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്യുന്ന സമയത്ത് വാക്സിന്റെ പേര് സെലക്റ്റ് ചെയ്യുന്ന സമയത്ത് അശ്രദ്ധ ഉണ്ടാവുകയാണെങ്കില്‍ ഇങ്ങിനെ സംഭവിക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്. കാരണം സൈറ്റില്‍ ഡിഫോള്‍ട്ട് ആയി ഫൈസര്‍ ബയേണ്‍ടെക് എന്നായിരിക്കും വാക്സിന്റെ പേര് നല്‍കിയിട്ടുണ്ടാവുക. നാട്ടില്‍ നിന്നും വാക്സിന്‍ വിവരങ്ങള്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്യുന്നവര്‍ അത് മാറ്റി പകരം ആസ്ട്രസെനക എന്നാക്കി മാറ്റേണ്ടതുണ്ട്. അല്ലാത്ത പക്ഷം വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റില്‍ ഫൈസര്‍ എന്ന പേരായിരിക്കും രേഖപ്പെടുത്തുക. രണ്ടു ഡോസ് ഫൈസര്‍ എടുത്തതായി തവക്കല്‍നയിലും ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലും രേഖപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും.

മറ്റൊരു സാങ്കേതിക പ്രശ്നം വ്യത്യസ്ത വാക്സിന്‍ കമ്പനികളുടെ വിവരങ്ങള്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യുമ്പോള്‍ ഉണ്ടാകുന്നതാണ്. ഒന്നാമത്തെ ഡോസ് എടുത്ത ശേഷം രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് വ്യത്യസ്ത കമ്പനിയുടെ വാക്സിന്‍ എടുക്കുന്നവര്‍ക്കാണ് ഈ സാങ്കേതിക പ്രശ്നം സംഭവിക്കുന്നത്. അതായത് സൗദിയില്‍ നിന്നും ഒന്നാമത് ഡോസ് ഫൈസര്‍ വാക്സിനും നാട്ടില്‍ നിന്നും രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് ആസ്ത്രസെനക കോവിഷീല്‍ഡ് എടുക്കുന്നവര്‍ക്ക് ഈ സാങ്കേതിക പ്രശ്നം ഉണ്ടാകാം.

രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ വിവരങ്ങള്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യാനുള്ള സൗകര്യമാണ് സാധാരണ ഗതിയില്‍ എം.ഓ.എച്ച് സൈറ്റില്‍ ഉള്ളത്. ഒന്നാമത്തെ ഡോസും രണ്ടാമത്തെ ഡോസും ഒരേ കമ്പനിയുടേതാണ് എടുത്തതെങ്കില്‍ ഈ സാങ്കേതിക പ്രശ്നം ഉണ്ടാകില്ല. അല്ലാത്ത പക്ഷം സാങ്കേതിക പ്രശ്നങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്.

അതായത് ഒന്നാമത് ഡോസ് ആയി ഫൈസര്‍ എടുത്തിട്ടുള്ള വ്യക്തി രണ്ടാമത്തെ ഡോസായി ഫൈസര്‍ തന്നെ എടുത്ത് സൈറ്റില്‍ വിവരങ്ങള്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യുമ്പോള്‍ പ്രശ്നങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകില്ല. ഒന്നാമത്തെ ഡോസ് ഫൈസര്‍, രണ്ടാമത്തെ ഡോസും ഫൈസര്‍ എന്ന് രേഖപ്പെടുത്തും. എന്നാല്‍ ഒന്നാമത്തെ ഡോസ് ഒരു കമ്പനിയുടെയും രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് വ്യത്യസ്തമായ കമ്പനിയുടെയും ആയിട്ടാണ് എടുക്കുന്നതെങ്കില്‍ മൂന്ന് ഡോസുകള്‍ ആയിട്ടാണ് എം.ഒ.എച്ച് രേഖകളായ തവക്കല്‍നയിലും ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലും അത് കാണാന്‍ സാധിക്കുക.

ഉദാഹരണമായി ഒന്നാമത്തെ ഡോസ് സൗദിയില്‍ നിന്നും ഫൈസര്‍ വാക്സിന്‍ എടുക്കുകയും രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് നാട്ടില്‍ നിന്നും ആസ്ത്രസെനക കോവിഷീല്‍ഡ് എടുക്കുകയും ചെയ്ത് ആ വിവരങ്ങള്‍ എം.ഒ.എച്ച് സൈറ്റില്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്യുമ്പോള്‍ തവക്കല്‍നയിലും ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലും മൂന്ന് ഡോസ് എടുത്തതായാണ് രേഖപ്പെടുത്തുക. അതില്‍ ഒന്നാമത്തെ ഡോസിന്റെയും രണ്ടാമത്തെ ഡോസിന്റെയും തിയ്യതികള്‍ ഒന്ന് തന്നെ ആയിരിക്കും. ഒന്നാമത്തെ ഡോസ് എടുത്ത തിയ്യതി തന്നെ ആയിരിക്കും രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് എടുത്ത തിയ്യതിയായി രേഖപ്പെടുത്തുക. രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് എടുത്ത തിയ്യതി ആണ് മൂന്നാമത്തെ ഡോസ് തിയ്യതിയായി രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ടാകുക.

ഇത് എം.ഒ.എച്ച് സിസ്റ്റത്തില്‍ ഉണ്ടാകുന്ന ഒരു സാങ്കേതിക പ്രശനമാണ്. ഇതുപോലെയുള്ള പ്രശ്നം അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന നിരവധി പ്രവാസികള്‍ സമീപ ദിവസങ്ങളില്‍ മടങ്ങി പോകാന്‍ തയ്യാറെടുക്കുന്നുണ്ട്. എന്നാല്‍ ഈ പ്രശ്നം മൂലം യാത്ര മുടങ്ങുന്ന സാഹചര്യങ്ങള്‍ വിരളമാണ്. ഇതൊരു സാങ്കേതിക പ്രശ്നം മാത്രമാണെന്നും രേഖകള്‍ സഹിതം വ്യക്തമാക്കി കാര്യങ്ങള്‍ ശരിയായ രീതിയില്‍ ആശയ വിനിമയം നടത്താന്‍ സാധിക്കുന്നവര്‍ക്ക് യാത്ര തടസ്സപ്പെടാന്‍ സാധ്യതയില്ല. എന്നാല്‍ അശ്രദ്ധ മൂലം വാക്സിന്‍ പേര് വിവരങ്ങള്‍ തെറ്റായി രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ടോ എന്ന് ശ്രദ്ധിക്കണമെന്നും നിയമ വിദഗ്ദര്‍ പറയുന്നു.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു ചോദിച്ച ഏറ്റവും പുതിയ 17 ചോദ്യങ്ങള്‍. നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരുന്നവരും സൗദിയില്‍ ഉള്ളവരും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്

Published

on

1. ഞാന്‍ നാട്ടില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ സ്വീകരിച്ച് തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തിയ ആളാണ്‌. മാലിദ്വീപില്‍ 14 ദിവസം താമസിച്ചതിനു ശേഷമാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത്. എനിക്ക് അടിയന്തിരമായി ഇപ്പോള്‍ നാട്ടിലേക്ക് പത്തു ദിവസത്തെ അവധിയില്‍ പോകേണ്ടതായിട്ടുണ്ട്. നാട്ടിലേക്ക് പോയി തിരിച്ചു വരുന്ന സമയത്ത് എനിക്ക് നേരിട്ട് സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനു തടസ്സമുണ്ടോ?

നിലവില്‍ സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ സ്വീകരിച്ചവര്‍ക്ക് മാത്രമേ നേരിട്ട് പ്രവേശനം അനുവദിക്കുകയുള്ളൂ. അല്ലാത്തവര്‍ക്ക് നേരിട്ടുള്ള പ്രവേശനത്തിന് വിലക്കുണ്ട്. സൗദിക്ക് പുറത്ത് നിന്നും വാക്സിന്‍ സ്വീകരിച്ചവര്‍ മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് 14 ദിവസം താമസിച്ച ശേഷം മാത്രമേ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശനം അനുവദിക്കുകയുള്ളൂ എന്ന വ്യവസ്ഥയില്‍ ഇപ്പോഴും മാറ്റം ഉണ്ടായിട്ടില്ല. ഈ നിബന്ധന റെഡ് ലിസ്റ്റില്‍ ഉള്ള രാജ്യത്ത് നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് വരുന്ന വിദേശികള്‍ക്ക് ബാധകമാണ്. ഒരിക്കല്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയി മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് 14 ദിവസം താമസിച്ചതിനു ശേഷം സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തിയവര്‍ക്കും ഈ നിബന്ധനയില്‍ ഇളവ് ലഭിക്കില്ല. നിലവിലെ നിബന്ധന പ്രകാരം ഇവര്‍ സൗദിയില്‍ നിന്നും നാട്ടിലേക്ക് പോയാല്‍ പിന്നീട് സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കണമെങ്കില്‍ മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് 14 ദിവസം താമസിക്കേണ്ടതായി വരും.

2. ഞാനിപ്പോള്‍ നാട്ടിലാണ് ഉള്ളത്. എന്റെ സൗദി മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ തിരിച്ചു കിട്ടാന്‍ സാധ്യത ഇല്ലാത്ത വിധം നഷ്ടപ്പെട്ടു പോയി. മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ അടക്കമാണ് നഷ്ടപ്പെട്ടു പോയത്. ആ സിം കാര്‍ഡിലാണ് അബ്ഷീര്‍, തവക്കല്‍ന, സ്വഹത്തി എല്ലാം രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്തിട്ടുള്ളത്. ഇതെല്ലം പുതിയ നമ്പരിലേക്ക് മാറ്റാന്‍ എന്തെങ്കിലും മാര്‍ഗ്ഗം ഉണ്ടോ?

ഒരു സൗദി പ്രവാസി എന്ന നിലയില്‍ വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട ഒരു മൊബൈല്‍ നമ്പരാണ് നിങ്ങള്‍ക്ക് നഷ്ടമായത്. സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷം ഇതെല്ലാം പുതിയ മൊബൈല്‍ നമ്പരിലേക്ക് മാറ്റാന്‍ സാധിക്കും. നിങ്ങളുടെ പേരില്‍ ഒരു സിം കാര്‍ഡ് എടുക്കുക. എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ MOI (Ministry of Interior) യുടെ മെഷീനില്‍ വിരലടയാളം കൊടുത്ത് അപ്ഡേറ്റ് മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ എന്ന ഓപ്ഷന്‍ ഉപയോഗിച്ച് അബ്ഷീറില്‍ മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യുക. അബ്ഷീര്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്തു കഴിഞ്ഞാല്‍ അതിനു ശേഷം തവക്കല്‍ന ആക്റ്റിവേറ്റ് ചെയ്യുക. ലോഗിന്‍ പേജില്‍ അപ്ഡേറ്റ് മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ എന്ന ഓപ്ഷന്‍ കാണാന്‍ സാധിക്കും. അതില്‍ ആവശ്യമായ വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കി ഒ.ടി.പി എന്റര്‍ ചെയ്‌താല്‍ തവക്കല്‍ന പുതിയ മൊബൈല്‍ നമ്പരിലേക്ക് മാറി കിട്ടും. സ്വിഹത്തിയിലും അപ്ഡേറ്റ് മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ എന്ന ഓപ്ഷന്‍ ഉപയോഗിച്ച് മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ മാറ്റാന്‍ സാധിക്കും. എന്നാല്‍ ഇതെല്ലാം സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷമാണ് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുക.

3. അബ്ഷീര്‍, തവക്കല്‍ന, സ്വഹത്തി മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ നഷ്ടപ്പെട്ടു പോയി. വര്‍ക്ക്‌ ചെയ്യുന്ന മറ്റൊരു സൗദി നമ്പര്‍ കൈവശം ഉണ്ട്. എനിക്ക് ഇപ്പോള്‍ നാട്ടില്‍ നിന്നും ആദ്യ ഡോസ് വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് കിട്ടാന്‍ എന്തെങ്കിലും മാര്‍ഗ്ഗം ഉണ്ടോ?

രണ്ടു വഴികളാണ് ഉള്ളത്. ഒന്ന് ഒഫീഷ്യലും മറ്റൊന്ന് അണ്‍ ഒഫീഷ്യലും ആണ്. ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടു പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നവര്‍ മുഖേന ലഭ്യമാക്കുന്നതാണ് ഒരു വഴി. അത് അണ്‍ ഒഫീഷ്യല്‍ ആണ്. അങ്ങിനെയുള്ള ആരെങ്കിലും ഉണ്ടെങ്കില്‍ അവരുമായി ബന്ധപ്പെട്ടാല്‍ സ്വിഹത്തി മെഡിക്കല്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് ലഭിക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്. എം.ഒ.എച്ചില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന ഡോക്ടര്‍മാര്‍ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്ക് വ്യക്തികളുടെ മൊബൈല്‍ നമ്പരില്‍ ഒ.ടി.പി ലഭിക്കാതെ തന്നെ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് സിസ്റ്റത്തില്‍ നിന്നും പ്രിന്റ്‌ ചെയ്ത് എടുക്കാന്‍ സാധിക്കും. കുറച്ചു ദിവസം മുന്‍പ് വരെ ഇങ്ങിനെ കുറെ പേര്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് ലഭ്യമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഇപ്പോള്‍ ലഭ്യമാണോ എന്നറിയില്ല. പണം വാങ്ങിയാണ് ചില ഏജന്റുകള്‍ ഇങ്ങിനെ ചെയ്തു കൊടുതിരുന്നത്. നിയമപരമായ വഴി അല്ലാത്തതിനാല്‍ തിനെ കുറിച്ച് കൂടുതല്‍ പറയാന്‍ സാധിക്കില്ല.

മറ്റൊരു വഴി ഉള്ളത്, എം.ഓ.എച്ച് മായി ഇ മെയില്‍ വഴി ബന്ധപ്പെടുക. ഇഖാമ കോപ്പി, നഷ്ട്ടപ്പെട്ടു പോയ മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍, നിലവിലുള്ള മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ എന്നിവയുടെ വിവരങ്ങള്‍ സഹിതം സ്വിഹത്തി മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ പുതിയ നമ്പരിലേക്ക് മാറ്റി കിട്ടുവാന്‍ അഭ്യര്‍ഥിച്ച് [email protected] ലേക്ക് മെയില്‍ അയക്കുക. ശ്രമിച്ച് നോക്കുക. പ്രതികരണം ചിലപ്പോള്‍ വൈകുകയോ ലഭിക്കാതിരിക്കുകയോ ചെയ്യാം.

4. കോവിഡ് ആദ്യ സമയത്ത് നാട്ടിലേക്ക് വന്നതാണ്. ഇപ്പോഴും നാട്ടിലാണ്. ഇപ്പോള്‍ കഫീല്‍ ഇഖാമ പുതുക്കി തന്നിട്ടുണ്ട്. പക്ഷെ ഇതുവരെ തവക്കല്‍ന ഉണ്ടാക്കിയിട്ടില്ല. ഇപ്പോൾ എങ്ങിനെയാണ് ഉണ്ടാക്കുന്നത്. അബ്ഷീര്‍ അക്കൌണ്ട് ഉണ്ടായിരുന്നു. പക്ഷെ ഫോണ്‍ നമ്പര്‍ ഇപ്പോള്‍ ഇല്ല. ഇപ്പോള്‍ സൗദിയിലുള്ള സുഹൃത്ത് മുഖേന സിംകാര്‍ഡ് സംഘടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇത് വെച്ച് നാട്ടില്‍ നിന്നും മാറ്റാരാൾക് ഉണ്ടാക്കാൻ കഴിമോ?

അബ്ഷീര്‍ ഇല്ലാത്ത വ്യക്തി ആയിരുന്നെങ്കില്‍ സാധിക്കുമായിരുന്നു. സൗദിയിലുള്ള ഒരാളുടെ മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ വെച്ച് സര്‍ട്ടിഫൈ ചെയ്ത് നാട്ടില്‍ നിന്ന് തന്നെ തവക്കല്‍ന ശരിയാക്കാന്‍ സാധിക്കുമായിരുന്നു. മുന്‍പ് അബ്ഷീര്‍ അക്കൌണ്ട് ഉണ്ടായിരുന്ന വ്യക്തിയാണെങ്കില്‍ ഇപ്പോള്‍ ആ സാധ്യതയില്ല. ആദ്യം അബ്ഷീര്‍ അക്കൌണ്ടില്‍ മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്. വിരലടയാളം വെച്ച് അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യണം എന്നതിനാല്‍ സൗദിയില്‍ ഉണ്ടെങ്കില്‍ മാത്രമേ ഇത് അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യാനും സാധിക്കുകയുള്ളൂ.

5. പുതിയ വിസക്കര്‍ക്ക് ദുബായില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനു ഏതൊക്കെ രേഖകളാണ് ആവശ്യമായുള്ളത്?

 1. മുഖീം അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ പ്രിന്റൌട്ട്. മൊബൈലില്‍ പി.ഡി.എഫ് ഫോര്‍മാറ്റില്‍ സൂക്ഷിച്ചാലും മതിയാകും. സൗദിയിലേക്ക് വിമാനം കയറുന്നതിനു മുന്‍പുള്ള മൂന്നോ നാലോ ദിവസം മുന്‍പ് മുഖീമില്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാം.
 2. യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് 72 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ ചെയ്തിട്ടുള്ള ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട്.
 3. വിസയുള്ള പാസ്പോര്‍ട്ട് ഉണ്ടായിരിക്കണം. പാസ്പോര്‍ട്ട് പുതുക്കിയിട്ടുണ്ട് എങ്കില്‍ പഴയ പാസ്പോര്‍ട്ട് കൂടി കൈവശം കരുതുക.
 4. വാക്സിനേഷന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് ഉണ്ടായിരിക്കണം.
 5. വിമാന ടിക്കറ്റ്
 6. യു.എ.ഇ വിസിറ്റ് വിസയുടെ കോപ്പി ഉണ്ടായിരിക്കണം.
 7. മൊബൈല്‍ ഫോണില്‍ തവക്കല്‍ന അപ്ളിക്കേഷന്‍ ഡൌണ്‍ലോഡ്‌ ചെയ്തിരിക്കണം. സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷം ആക്റ്റിവേറ്റ് ചെയ്‌താല്‍ മതിയാകും. എന്നാല്‍ അപ്ളിക്കേഷന്‍ മൊബൈലില്‍ ഡൌണ്‍ലോഡ്‌ ചെയ്തിരിക്കണം എന്നത് നിര്‍ബന്ധമാണ്‌. സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷം പാസ്പോര്‍ട്ട് നമ്പര്‍ വെച്ച് ആക്റ്റിവേറ്റ് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും.
 8. സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുന്‍പായി മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് 14 ദിവസം ചിലവഴിച്ചിരിക്കണം എന്നെത് നിര്‍ബന്ധമായ നിബന്ധനയാണ്. ഇതിനായി പ്രത്യേക രേഖയൊന്നും ആവശ്യമില്ല. ഇത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലെ സ്റ്റാമ്പില്‍ നിന്നും വ്യക്തമാകും.

6. ഞാന്‍ അടുത്ത ദിവസം ദുബായില്‍ നിന്നും റിയാദിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുവാനായി ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നു. നാട്ടിലുള്ള ട്രാവല്‍ ഏജന്റാണ് ബുക്ക് ചെയ്തത്. വിമാന യാത്രയില്‍ ഏഴ് കിലോ ഹാന്‍ഡ് ബാഗേജ് മാത്രമാണ് അനുവദിക്കുക എന്ന് പറയുന്നു. പക്ഷെ എനിക്ക് കൂടുതല്‍ ലഗേജ് ഉണ്ട്. അത് കൊണ്ട് പോകാന്‍ ഞാന്‍ എന്താണ് ചെയ്യേണ്ടത്?

ചിലവ് കുറയ്ക്കാനായി നിങ്ങള്‍ക്ക് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തു തന്ന ട്രാവല്‍ എജന്റ് ഹാന്‍ഡ് ബാഗേജ് മാത്രമുള്ള ടിക്കറ്റ് ആയിരിക്കും നിങ്ങള്‍ക്കായി എടുത്തിട്ടുണ്ടാവുക. ചില ബഡ്ജറ്റ് വിമാന കമ്പനികള്‍ കുറഞ്ഞ നിരക്കില്‍ യാത്രക്കാരെ ആകര്‍ഷിക്കാനായി അത്തരത്തിലുള്ള ടിക്കറ്റുകളും യാത്രക്കാര്‍ക്ക് നല്‍കുന്നുണ്ട്. നിങ്ങള്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ ലഗേജ് കൊണ്ട് പോകാനുണ്ടെങ്കില്‍ ഓണ്‍ലൈന്‍ വഴി കൂടുതല്‍ പണം നല്‍കി പര്‍ച്ചേസ് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും. എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിയതിനു ശേഷം പര്‍ച്ചേസ് ചെയ്യാതെ മുന്‍കൂട്ടി എടുക്കുന്നതായിരിക്കും നല്ലത്. നേരിട്ട് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുന്നില്ലെങ്കില്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തു തന്ന ട്രാവല്‍ എജന്റുമായി ബന്ധപ്പെടുകയാണ് ഉത്തമം.

7. സൗദിയിലേക്ക് വിസിറ്റ് വിസയില്‍ പോകുന്നവര്‍ എന്തൊക്കെ രേഖകളാണ് കൈവശം സൂക്ഷിക്കേണ്ടത്?

 1. വാക്സിനേറ്റഡ്‌ വിസിറ്റര്‍ എന്ന സ്റ്റാറ്റസ് വെളിപ്പെടുത്തുന്ന മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍ പ്രിന്റൌട്ട്. പി ഡി എഫ് കോപിയും സ്വീകാര്യമാണ്. വിമാനം പുറപ്പെടുന്നതിന് മൂന്നോ നാലോ ദിവസത്തിനുള്ളില്‍ മുഖീമില്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും.
 2. വിസയുള്ള പാസ്പോര്‍ട്ട്.
 3. സൗദിയിലേക്കുള്ള വിമാന ടിക്കറ്റ്.
 4. റിട്ടേണ്‍ ഡമ്മി ടിക്കറ്റ്. ഇത് പലപ്പോഴും ചോദിക്കാറില്ല. പക്ഷെ ചോദിച്ചാല്‍ കാണിച്ചില്ലെങ്കില്‍ യാത്രക്ക് തടസ്സം നേരിടും.
 5. നാട്ടില്‍ നിന്നുള്ള ഒറിജിനല്‍ വാക്സിനേഷന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ്.
 6. മെഡിക്കല്‍ ഇന്‍ഷുറന്‍സ്.
 7. രക്ഷ കര്‍ത്താവിന്റെ (ആശ്രിത വിസ സ്പോണ്‍സര്‍ ചെയ്യുന്ന വ്യക്തി) ഇഖാമ കോപ്പി.
 8. യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് 72 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ ചെയ്തിട്ടുള്ള ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട്.
 9. മൊബൈല്‍ ഫോണില്‍ തവക്കല്‍ന അപ്ളിക്കേഷന്‍ ഡൌണ്‍ലോഡ്‌ ചെയ്തിരിക്കണം. സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷം ആക്റ്റിവേറ്റ് ചെയ്‌താല്‍ മതിയാകും. എന്നാല്‍ അപ്ളിക്കേഷന്‍ മൊബൈലില്‍ ഡൌണ്‍ലോഡ്‌ ചെയ്തിരിക്കണം എന്നത് നിര്‍ബന്ധമാണ്‌. സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷം പാസ്പോര്‍ട്ട് നമ്പര്‍ വെച്ച് ആക്റ്റിവേറ്റ് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും.
 10. സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുന്‍പായി മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് 14 ദിവസം ചിലവഴിച്ചിരിക്കണം എന്നത് നിര്‍ബന്ധമായ വ്യവസ്ഥയാണ്‌. ഇതിനായി പ്രത്യേക രേഖയൊന്നും ആവശ്യമില്ല. ഇത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലെ സ്റ്റാമ്പില്‍ നിന്നും വ്യക്തമാകും.

 

8. എക്സിറ്റ്-റീ എന്‍ട്രി വിസ എങ്ങിനെയാണ് ഓണ്‍ലൈന്‍ ആയി പരിശോധിക്കാന്‍ സാധിക്കുക. അതിന്റെ നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ പറഞ്ഞു തരാമോ?

https://muqeem.sa/#/visa-validity/check എന്ന ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് മുഖീമിലെ വിസ വാലിഡിറ്റി പേജിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാം. ഇഖാമ നമ്പര്‍ ഉപയോഗിച്ചും വിസ നമ്പര്‍ ഉപയോഗിച്ചും രണ്ടു തരത്തില്‍ എക്സിറ്റ്-റീ എന്‍ട്രി വിസ കാലാവധി പരിശോധിക്കാന്‍ സാധിക്കും. ഏത് ഓപ്ഷന്‍ ഉപയോഗിച്ചാലും അതിനെ ക്രോസ് മാച്ച് ചെയ്യുന്നതിനായി മറ്റു ഏതെങ്കിലും ഒരു വിവരം കൂടി കൊടുക്കേണ്ടതുണ്ട്.

ഇഖാമ നമ്പര്‍ നല്‍കിയാണ്‌ എക്സിറ്റ്-റീ എന്‍ട്രി വിസ കാലാവധി പരിശോധിക്കുന്നതെങ്കില്‍ ഏറ്റവും മുകളില്‍ Iqama Number എന്ന് കാണുന്നിടത്ത് ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക.

അതിനു ശേഷം അതിനു താഴെയായി iqama Number എന്ന് കാണുന്നിടത്ത് നിങ്ങളുടെ ഇഖാമ നമ്പര്‍ നല്‍കുക. അതിനു ശേഷം താഴെ Cross Match by എന്ന് കാണുന്നിടത്ത് ക്ലിക്ക് ചെയ്യുമ്പോള്‍ വിസ നമ്പര്‍, പാസ്പോര്‍ട്ട് നമ്പര്‍, പേര്, ജനന തിയ്യതി, ഇഖാമ അവസാനിക്കുന്ന തിയ്യതി, വിസ അവസാനിക്കുന്ന തിയ്യതി എന്നിങ്ങനെയുള്ള ഓപ്ഷനുകള്‍ കാണാന്‍ സാധിക്കും. അതില്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് വിവരം കൊടുക്കുക.

നിങ്ങള്‍ ജനന തിയ്യതിയാണ് കൊടുക്കാന്‍ ഉദ്ദേശിക്കുന്നത് എങ്കില്‍ Date of Birth എന്ന ഓപ്ഷനില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക. തുടര്‍ന്ന് വരുന്ന കലണ്ടറില്‍ നിന്നും ജനന തിയ്യതിയും മാസവും വര്‍ഷവും കൊടുക്കുക. അതിനു ശേഷം താഴെയായി Check  എന്നതില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുമ്പോള്‍ അടുത്ത പേജില്‍ എക്സിറ്റ്-റീ എന്‍ട്രി വിസ കാലാവധി വിവരങ്ങള്‍ കാണിക്കും.

അതില്‍ ഇടത് വശത്ത് ഏറ്റവും മുകളിലായി പാസ്പോര്‍ട്ട് നമ്പര്‍ കാണാം, അതിനു താഴെയായി Duration  എന്ന് കൊടുതിരിക്കുന്നിടത്ത് വിസ അനുവദിച്ചിരുക്കുന്നത് എത്ര ദിവസത്തേക്കാണ് എന്ന് കാണാം. അതിനു താഴെയായി വിസ ഇഷ്യു ചെയ്ത തിയ്യതി (Visa Issue Date), ഏത് തിയ്യതിക്ക് മുന്‍പായാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ച് പ്രവേശിക്കേണ്ടത് ((Return Before) എന്നിവ കാണാന്‍ സാധിക്കും.

അതിനു എതിര്‍ വശത്തായി വിസ ടൈപ്പ് എന്ന് കാണാം നിങ്ങളുടെ എക്സിറ്റ്-റീ എന്‍ട്രി വിസ ഒരു തവത്തെക്കുള്ള വിസയാണോ (Single) അതോ പല തവണ ഉപയോഗിക്കാവുന്ന വിസയാണോ (Multiple) എന്നതാണ് അത് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. അതിനു താഴെയായി നിങ്ങള്‍ രാജ്യത്തിനകത്താണോ പുറത്താണോ നിലവില്‍ ഉള്ളത് (Inside/Outside Kingdom) എന്നും കാണാം.

അതിനു താഴെയായി നിങ്ങള്‍ തിരിച്ചു സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കേണ്ട അവസാന തിയ്യതിയും (Return Before) കാണാന്‍ സാധിക്കും. ഇതാണ് നിങ്ങളുടെ എക്സിറ്റ്-റീ എന്‍ട്രി വിസ  കാലാവധി. ഈ തിയ്യതിക്ക് മുന്‍പായി നിങ്ങള്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയില്ലെങ്കില്‍ നിങ്ങളുടെ എക്സിറ്റ്-റീ എന്‍ട്രി വിസ സാധുതയില്ലാത്തതായി തീരും. എക്സിറ്റ്-റീ എന്‍ട്രി വിസ നീട്ടി കിട്ടിയിട്ടുണ്ട് എങ്കില്‍ ഇവിടെ അത് കാണാന്‍ സാധിക്കും.

9. യു.എ.ഇ യിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാന്‍ എന്തൊക്കെ രേഖകളാണ് ആവശ്യമായി വരുന്നത്?

 1. യു.എ.ഇ ടൂറിസ്റ്റ് വിസ
 2. ഇന്‍ഷുറന്‍സ്
 3. വിമാനം പുറപ്പെടുന്നതിന് 48 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ എടുത്ത ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട്. ഇവിടെ ഒരു കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക. സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനാല്‍ 72 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ എടുത്ത ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട് ഹാജരാക്കേണ്ടത്. യു.എ.ഇ യിലേക്ക് 48 മണിക്കൂര്‍ ആണ് നിബന്ധന. ഇത് മൂലം ചിലരുടെയെങ്കിലും യാത്ര മുടങ്ങിയ സംഭവങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.
 4. വിമാനം പുറപ്പെടുന്നതിന് 6 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ എടുത്ത റാപിഡ് ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട്. ഇത് യാത്ര ചെയ്യുന്ന എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും എടുക്കാം.
 5. വാക്സിനേഷന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ്
 6. വിമാന ടിക്കറ്റ്.
 7. റിട്ടേണ്‍ ഡമ്മി ടിക്കറ്റ്. ഇത് പലപ്പോഴും ചോദിക്കാറില്ല. പക്ഷെ ചോദിച്ചാല്‍ കാണിച്ചില്ലെങ്കില്‍ യാത്രക്ക് തടസ്സം നേരിടും.
 8. കാലാവധിയുള്ള പാസ്പോര്‍ട്ട്. ചുരുങ്ങിയത് ആറു മാസമെങ്കിലും കാലാവധി ഉണ്ടായിരിക്കണം.
 9. യു.എ.ഇ യില്‍ താമസ സൗകര്യത്തിന്റെ തെളിവ്. ചിലപ്പോള്‍ ആവ്ശയ്പ്പെട്ടെക്കം. ഹോട്ടല്‍ ബുക്കിംഗ് ഇതിനുള്ള തെളിവായി കാണിക്കാവുന്നതാണ്. പലപ്പോഴും സുഹൃത്തുക്കളുടെയോ ബന്ധുക്കളുടെയോ അടുത്ത താമസിക്കാന്‍ പദ്ധതിയുള്ളവര്‍ ഉണ്ടായിരിക്കും. അവര്‍ തങ്ങള്‍ താമസിക്കാന്‍ ഉദ്ദേശിക്കുന്ന വ്യക്തിയുടെ എമിരേറ്റ്സ് ഐ.ഡി യുടെ കോപ്പി, അയാളുടെ വിലാസം, ബന്ധപ്പെടാനുള്ള നമ്പര്‍ എന്നിവ കൈവശം കരുതുന്നത് നന്നായിരിക്കും.
 10. എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും നടത്തുന്ന പി സി ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട് ലഭിക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ ഒരു യു.എ.ഇ മൊബൈല്‍ നമ്പര്‍ ആവശ്യമായുണ്ട്. ഇതിനായി പുതിയ സിം എടുക്കുകയോ സുഹൃത്തിന്റെയോ ബന്ധുവിന്റെയോ നമ്പര്‍ നല്‍കുകയോ ചെയ്യാം.

10. സൗദിയിലേക്ക് കൂടുതല്‍ ആളുകളും ദുബായ് വഴിയാണല്ലോ പോകുന്നത്. എനിക്ക് അബുദാബിയില്‍ ബന്ധുക്കളുണ്ട്. വിസിറ്റ് വിസ എടുത്ത് എനിക്ക് അബുദാബി വഴി സൗദിയിലേക്ക് പോകാന്‍ സാധിക്കുമോ?

സാധിക്കും. യു.എ.ഇ ടൂറിസ്റ്റ് വിസിറ്റ് വിസ എടുത്ത് ഏത് എമിറേറ്റ് വഴിയും പോകാന്‍ സാധിക്കും. രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്തിരിക്കണം.

11. എന്റെ ഇഖാമ കോപ്പി നഷ്ടപ്പെട്ടു. സ്പോണ്‍സറുമായി ബന്ധപ്പെടാതെ ഇഖാമ കോപ്പി ലഭിക്കാന്‍ എന്താണ് മാര്‍ഗ്ഗം?

തവക്കല്‍നയില്‍ നിന്നും കോപ്പി എടുക്കാന്‍ സാധിക്കും. തവക്കല്‍ന പ്രധാന പേജില്‍ ഹോം, സര്‍വീസസ്, എന്നിവ കഴിഞ്ഞാല്‍ വലത്ത് ഭാഗത്ത് ഡിജിറ്റല്‍ ഡോക്യുമെന്റ്സ് എന്ന ഐക്കണില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്‌താല്‍ ഡിജിറ്റല്‍ ഇഖാമ കാണാന്‍ സാധിക്കും. തവക്കല്‍ന ഓപണ്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുമെങ്കില്‍ നേരിട്ടും കാണിച്ചു കൊടുക്കാം. ചിലപ്പോള്‍ ഇന്റര്‍നെറ്റ്‌ കണക്റ്റിവിറ്റി പ്രശ്നങ്ങള്‍ മൂലം ഉണ്ടാകുന്ന അസൗകര്യങ്ങള്‍ ഒഴിവാക്കാന്‍ അതില്‍ നിന്നും കോപ്പി എടുത്ത് സൂക്ഷിക്കാം. സ്ക്രീന്‍ ഷോട്ട് ആയാലും മതി.

12. സൗദിയില്‍ ഇഖാമ ഉള്ളവര്‍ക്ക് റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാന്‍ എന്തെല്ലാം രേഖകളാണ് ആവശ്യമായുള്ളത്?

 1. വാക്സിനേറ്റഡ്‌ റെസിഡന്റ് എന്ന സ്റ്റാറ്റസ് വെളിപ്പെടുത്തുന്ന മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍. അതിര്‍ത്തി കടക്കുന്നതിനു മൂന്നോ നാലോ ദിവസം മുന്‍പ് മുഖീമില്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും.
 2. കാലാവധിയുള്ള എക്സിറ്റ്/റീ എന്‍ട്രി വിസ ഉണ്ടായിരിക്കണം.
 3. കാലാവധിയുള്ള പാസ്പോര്‍ട്ട്
 4. ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നുള്ളതോ സൗദിയില്‍ നിന്നുള്ളതോ ആയ വാക്സിനേഷന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ്.
 5. സ്വഹത്തിയില്‍ നിന്നുള്ള സൗദി ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ വാക്സിനേഷന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ്. അല്ലെങ്കില്‍ തവക്കല്‍നയിലെ ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട്. അല്ലെങ്കില്‍ തവക്കല്‍നയിലെ ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ്. പലപ്പോഴും ഇത് നിര്‍ബന്ധമായി ആവശ്യപ്പെടുന്നില്ല.
 6. യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് 72 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ ചെയ്തിട്ടുള്ള ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട്.
 7. ഇഖാമ
 8. യു.എ.ഇ വിസിറ്റ് വിസ കോപ്പി.
 9. സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുന്‍പായി മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് 14 ദിവസം ചിലവഴിച്ചിരിക്കണം എന്നത് നിര്‍ബന്ധമായ വ്യവസ്ഥയാണ്‌. ഇതിനായി പ്രത്യേക രേഖയൊന്നും ആവശ്യമില്ല. ഇത് പാസ്പോര്‍ട്ടിലെ സ്റ്റാമ്പില്‍ നിന്നും വ്യക്തമാകും.

13. ഞാന്‍ സൗദിയില്‍ നിന്നും ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ വന്നതാണ്. പുതിയ വിസയില്‍ രണ്ടാഴ്ച്ചക്ക് ശേഷം തിരിച്ചു പോകേണ്ടതാണ്. എനിക്ക് മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് 14 ദിവസം താമസിക്കാതെ തന്നെ നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശിക്കാന്‍ സാധിക്കുമോ?

സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്തവര്‍ക്ക് സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശിക്കാന്‍ അനുമതിയുണ്ട്. പുതിയ വിസയില്‍ വരുന്നവര്‍ക്കും നേരിട്ട് പ്രവേശിക്കാന്‍ സാധിക്കുമെന്ന് ജവാസാത് സമീപ ദിവസങ്ങളില്‍ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് തിരുവനന്തപുരത്ത് നിന്നുള്ള യാത്രക്കാരനെ നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാതിരുന്ന സംഭവം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. സൗദിയില്‍ ഇഖാമ ഉള്ളവര്‍ക്ക് മാത്രം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കിയാല്‍ മതിയെന്ന് തങ്ങള്‍ക്ക് നിര്‍ദ്ദേശം ഉണ്ടെന്ന് പറഞ്ഞാണ് യാത്രക്കാരന് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷിധിച്ചത്. സമാനമായ അനുഭവം മറ്റു ചില യാത്രക്കാര്‍ക്കും എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ്സിന്റെ ഭാഗത്ത് നിന്നും ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍ ഈ സ്റ്റാറ്റസ് ഇല്ല നിരവധി പേര്‍ ഇന്‍ഡിഗോ സര്‍വീസ് ഉപയോഗപ്പെടുത്തി സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതിനാല്‍ നേരിട്ട് പോകാന്‍ ഉദ്ദേശിക്കുന്നുണ്ടെങ്കില്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് വഴിയുള്ള യാത്ര ഒഴിവാക്കുന്നതാണ് നല്ലത്. ട്രാവല്‍ എജന്റിനോട് ഇക്കാര്യം ചോദിച്ച് ഉറപ്പ് വരുത്തുകയും വേണം.

14. പുതിയ വിസക്കര്‍ക്ക് റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗം ദുബായില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് പോകാന്‍ സാധിക്കുമോ?

തുടക്കത്തില്‍ പുതിയ വിസക്കര്‍ക്ക് തടസ്സങ്ങള്‍ നേരിട്ടിരുന്നു. ഇപ്പോള്‍ അത്തരം പ്രശ്നങ്ങള്‍ ഇല്ല എന്നാണ് അറിവ്. ദുബായ് – ദമ്മാം, റിയാദ് ബസ് സര്‍വീസ് നടത്തുന്നവര്‍ ഇപ്പോള്‍ പുതിയ വിസക്കാരെയും കൊണ്ട് പോകുന്നുണ്ട്.

15. ദുബായില്‍ നിന്നും കാര്‍ / ടാക്സി വഴി യാത്ര ചെയ്യുന്നത് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗം പോകുന്നതിനെക്കാള്‍ നല്ലതാണോ? കുടുംബമായി അടുത്ത ആഴ്ച യാത്ര ചെയ്യാനുള്ളതാണ്.

യാത്രാ ചിലവില്‍ കുറച്ച് കൂടി പണം അധികം ചിലവാകും എന്നത് ഒഴിച്ച് നിര്‍ത്തിയാല്‍ കുടുംബമായി യാത്ര ചെയ്യുന്നതാണെങ്കില്‍ ടാക്സി വഴി പോകുന്നതാണ് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗം യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനേക്കാള്‍ നല്ലത്. ടാക്സി വഴി യാത്ര ചെയ്യുമ്പോള്‍ പല ഗുണങ്ങളും ഉണ്ട്. നിങ്ങളുടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പോയിന്റില്‍ വന്നു ടാക്സിക്കാര്‍ നിങ്ങളെ പിക്ക് ചെയ്യും എന്നുള്ളതാണ് അതിലൊന്ന്.

മറ്റൊന്ന് ബോര്‍ഡറില്‍ അധികം സമയം ചിലവഴിക്കേണ്ടി വരില്ല. ബസ് മാര്‍ഗ്ഗം യാത്ര ചെയ്യുമ്പോള്‍ ഏതെങ്കിലും ഒരു യാത്രക്കാരന്റെ യാത്ര രേഖകളില്‍ തകരാര്‍ ഉണ്ടെങ്കില്‍ അത് മറ്റുള്ള യാത്രക്കാരുടെ സമയത്തെ കൂടി ബാധിക്കും. ലഗേജ് പരിശോധനക്കും സമയം ലാഭിക്കാന്‍ കഴിയും.

ദുബായ് സിറ്റിയില്‍ നിന്നുള്ള ഗതാഗത തിരക്ക് കഴിഞ്ഞാല്‍ പിന്നീട് തടസ്സങ്ങള്‍ ഇല്ലാതെ എത്താന്‍ സാധിക്കും. പരമാവധി പത്തു മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ ദുബായില്‍ നിന്ന് റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗം ദമ്മാമില്‍ എത്തി ചേരാന്‍ സാധിക്കുമെന്നാണ് അനുഭവസ്ഥര്‍ പറയുന്നത്.

16. സൗദിയില്‍ ഇഖാമ ഉള്ളവര്‍ക്ക് നാട്ടില്‍ നിന്നും നേരിട്ട് സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാന്‍ ആവശ്യമായ രേഖകള്‍ എന്തൊക്കെയാണ്?

 1. വാക്സിനേറ്റഡ്‌ റെസിഡന്റ് എന്ന സ്റ്റാറ്റസ് വെളിപ്പെടുത്തുന്ന മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍. സൗദിയിലേക്ക് വിമാനം കയറുന്നതിനു മുന്‍പുള്ള മൂന്നോ നാലോ ദിവസം മുന്‍പ് മുഖീമില്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാം. അതിന്റെ പ്രിന്റൌട്ട് കൈവശം കരുതുക. മൊബൈലില്‍ പി.ഡി.എഫ് ഫോര്‍മാറ്റില്‍ സൂക്ഷിച്ചാലും മതിയാകും.
 2. കാലാവധിയുള്ള എക്സിറ്റ്/റീ എന്‍ട്രി വിസ ഉണ്ടായിരിക്കണം.
 3. തവക്കല്‍നഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ്.
 4. തവക്കല്‍ന ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട്.
 5. സ്വഹത്തിയില്‍ നിന്നുള്ള സൗദി ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ വാക്സിനേഷന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ്.
 6. കാലാവധിയുള്ള പാസ്പോര്‍ട്ട്
 7. ഇഖാമ കോപ്പി. ഇഖാമ കോപ്പിയോ ഡിജിറ്റല്‍ ഫോര്‍മാറ്റോ കാണിച്ചു കൊടുക്കാം.
 8. വിമാന ടിക്കറ്റ്
 9. യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് 72 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ ചെയ്തിട്ടുള്ള ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട്.

17. ഇപ്പോള്‍ ദുബായിലാണ് ഉള്ളത്. അടുത്തയാഴ്ച സൗദിയിലേക്ക് വിസിറ്റ് വിസയില്‍ പോകാനുള്ളതാണ്. സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുമ്പോള്‍ ഡമ്മി റിട്ടേണ്‍ ടിക്കറ്റ് എടുക്കേണ്ട ആവശ്യമുണ്ടോ? ഇതിന് മുന്‍പ് യാത്ര ചെയ്ത എന്റെ സുഹൃത്തിന്റെ കുടുംബത്തിനോടു റിട്ടേണ്‍ ടിക്കറ്റ് ചോദിച്ചിരുന്നില്ല.

വിസിറ്റ് വിസയില്‍ പോകുമ്പോള്‍ റിട്ടേണ്‍ ടിക്കറ്റ് ആവശ്യമാണ്. നിങ്ങളുടെ സുഹൃത്തിന്റെ കുടുംബത്തോട് റിട്ടേണ്‍ ടിക്കറ്റ് ചോദിച്ചില്ല എന്നതിന്റെ അര്‍ഥം അത് ആവശ്യമില്ല എന്നല്ല. ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് ഇഷ്യൂ ചെയ്യുന്ന സമയത്ത് ചിലപ്പോള്‍ ചോദിക്കാം, ചോദിക്കാതിരിക്കാം. ഇത്രയും രേഖകള്‍ ഒരു യാത്രക്കാരന്റെ കൈവശം ഉണ്ടാകണം എന്നത് യാത്രക്കയുള്ള നിബന്ധനയുടെ ഭാഗമാണ്. ചോദിക്കുന്ന അവസരത്തില്‍ റിട്ടേണ്‍ ടിക്കറ്റ് കാണിക്കാന്‍ സാധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ യാത്ര മുടങ്ങാനുള്ള സാധ്യതയും കൂടുതലാണ്.

പലരും ഡമ്മി റിട്ടേണ്‍ ടിക്കറ്റിലാണ് യാത്ര ചെയ്യുന്നത്. ചിലര്‍ റിട്ടേണ്‍ ടിക്കറ്റ് ചോദിക്കുന്ന സമയത്ത് ഉടനെ എടുക്കാനുള്ള സൗകര്യം ഉപയോഗിച്ചും യാത്ര ചെയ്യുന്നുണ്ട്. അതിനായി നാട്ടിലോ സൗദിയിലോ ദുബായിലോ ഉള്ള ട്രാവല്‍ ഏജന്റിനെ ബന്ധപ്പെടാനുള്ള സൗകര്യം ഉണ്ടാക്കുന്നത് നന്നായിരിക്കും. ചോദിക്കുന്ന സമയത്ത് ഉടനെ ടിക്കറ്റ് ഇഷ്യൂ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുന്നവരായിരിക്കണം അവര്‍. ഇങ്ങിനെ യാത്ര ചെയ്യാനാണ് ഉദ്ദേശിക്കുന്നതെങ്കില്‍ യാത്രക്ക് മൂന്ന് മണിക്കൂര്‍ എങ്കിലും മുന്‍പ് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നതാണ് നല്ലത്. അങ്ങിനെയാണെങ്കില്‍ റിട്ടേണ്‍ ടിക്കറ്റ് ആവശ്യപ്പെട്ട് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയാണെങ്കില്‍ അത് ഉടനെ എടുക്കാനുള്ള സമയം ലഭിക്കും.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading
LATEST12 hours ago

മലയാളിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവം. മറ്റു യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ആശങ്ക വേണ്ട.

LATEST1 day ago

തവക്കല്‍ന, ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് മൂലം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് ലഭിക്കാതെ സൗദിയിലേക്ക് ഒരു മലയാളിയുടെ കൂടി യാത്ര മുടങ്ങി

LATEST3 days ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു ചോദിച്ച ഏറ്റവും പുതിയ 17 ചോദ്യങ്ങള്‍. നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരുന്നവരും സൗദിയില്‍ ഉള്ളവരും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്

LATEST4 days ago

ജിദ്ദ പ്രവാസിയുടെ കൈ പിടിച്ച് പ്രമുഖ ജീവ കാരുണ്യ പ്രവർത്തക നര്‍ഗീസ് പുതിയ ജീവിതത്തിലേക്ക്

LATEST7 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST1 week ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST1 week ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST2 weeks ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST3 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

LATEST3 weeks ago

രണ്ടാഴ്ചക്കുള്ളില്‍ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശനം അനുവദിക്കുമെന്ന് സൂചന നല്‍കി ഇന്ത്യന്‍ അംബാസഡര്‍

LATEST3 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിതത്തില്‍ നിന്നും സമ്പാദിച്ച പണം കൊണ്ട് ഭാര്യയുടെ പേരില്‍ വാങ്ങിയ സ്വത്തിന് പ്രവാസിക്ക് അവകാശമില്ലേ?

LATEST2 weeks ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിത അവസാനിപ്പിച്ച് മൂന്ന് വര്‍ഷം കഴിഞ്ഞിട്ടും എല്ലാ മാസവും സ്പോണ്‍സറില്‍ നിന്നും മുടങ്ങാതെ ശമ്പളം ലഭിക്കുന്ന മലയാളി

LATEST4 days ago

ജിദ്ദ പ്രവാസിയുടെ കൈ പിടിച്ച് പ്രമുഖ ജീവ കാരുണ്യ പ്രവർത്തക നര്‍ഗീസ് പുതിയ ജീവിതത്തിലേക്ക്

LATEST1 week ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST4 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് മടങ്ങുന്നവരുടെ യാത്ര മുടങ്ങാതിരിക്കാന്‍ ഇത് നിര്‍ബന്ധമായും വായിക്കുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST1 week ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST4 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് വരുന്നതിന് മുന്‍പുള്ള ഖുദും, മുഖീം, അറൈവല്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോം രജിസ്ട്രേഷന്‍ നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ അറിയുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് യു.എ.ഇ വഴിയുള്ള യാത്ര സുരക്ഷിതമാക്കാന്‍ ചില പ്രായോഗിക നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍

LATEST3 days ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു ചോദിച്ച ഏറ്റവും പുതിയ 17 ചോദ്യങ്ങള്‍. നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരുന്നവരും സൗദിയില്‍ ഉള്ളവരും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്

LATEST4 weeks ago

തവക്കല്‍ന മൂലം സൗദിയിലേക്കുള്ള യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് ആശങ്കപ്പെടുന്നവരുടെ ശ്രദ്ധക്ക്  

LATEST7 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

Trending

error: Content is protected !!