Connect with us

LATEST

രണ്ടു മലയാളി യുവാക്കൾക്ക് അതിമോഹത്തിന് വിലയായി നൽകേണ്ടി വന്നത്

Published

on

(2004 ൽ സൗദിയിലെ ദമ്മാമിൽ നടന്ന യഥാർത്ഥ സംഭവവും തുടർ നടപടികളുമാണ് ഈ കഥക്ക് ആധാരമാക്കിയിരിക്കുന്നത്. സ്വകാര്യത സൂക്ഷിക്കുന്നതിനായി സംഭവത്തിലെ പ്രതികളുടെ പേരുകളും മറ്റു വിവരങ്ങളും മാറ്റിയിരിക്കുന്നു)

നിർവികാരനായിരുന്നു ജമാൽ. എല്ലാ വഴികളും അടഞ്ഞു കഴിഞ്ഞു. നാളെ തന്റേയും നാസറിന്റെയും വധശിക്ഷ നടപ്പിലാക്കും. ദമ്മാമിലെ തന്നെ ഫൈസലിയാ ജയിൽ കോമ്പൗണ്ടിൽ വെച്ചാണ് നടപ്പിലാക്കുക എന്നാണ് ഓഫീസർ തന്നോട് പറഞ്ഞത്.

“പടച്ചവനോട് പ്രാർത്ഥിക്കുക. നാളെ നിങ്ങൾ രണ്ടു പേരുടെയും അവസാന ദിവസം. സുപ്രീം ജുഡീഷ്യൽ കോടതിയും ശിക്ഷ ശരി വെച്ചു കഴിഞ്ഞിരിക്കുന്നു. മറ്റൊന്നും ഇനി ചെയ്യാനില്ല. പ്രാർത്ഥിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുക” ഓഫീസർ ജമാലിനോട് പറഞ്ഞു.

താൻ കണ്ടതിൽ വെച്ച് ഏറ്റവും മനുഷ്യ സ്നേഹമുള്ള വ്യക്തിയാണീ ഓഫീസർ. താൻ കുറ്റം ചെയ്തിട്ടുണ്ട് എന്ന് അദ്ദേഹേത്തിനറിയാം. പക്ഷേ സൗദിയിലെ നിയമ വ്യവസ്ഥക്കകത്ത് നിന്ന് ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള കരുണ ലഭിക്കാനുള്ള എല്ലാ വഴികളും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു തന്നു. കുറ്റവാളിയായ തന്നോട് സ്നേഹം ഉണ്ടായിട്ടല്ല. ഒരു സഹജീവി പഴയ തെറ്റുകൾ മറന്ന്കൊണ്ട് ദൈവ ഭയത്തോടെ പുതിയൊരു ജീവിതം ജീവിക്കുന്നത് കാണാൻ സാധിച്ചാൽ അത് കൊണ്ടുണ്ടാകുന്ന ഒരു സംതൃപ്തിക്ക് വേണ്ടി മാത്രം.

തങ്ങൾക്ക് നാല് പേർക്കും എതിരെയുള്ള കുറ്റം തെളിയിക്കപ്പെട്ടതിനെ തുടർന്ന് ജനറൽ കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച ശിക്ഷയുടെ പുറത്ത് അപ്പീൽ കോടതിയിൽ പോകാൻ വഴികൾ പറഞ്ഞു തന്ന് സഹായം നൽകിയത് അദ്ദേഹമാണ്. അതിനുള്ള ആളുകളെയും ഏർപ്പാടാക്കി തന്നു. പക്ഷേ ജനറൽ കോടതിയുടെ വിധി അപ്പീൽ കോടതിയും ശരിവെച്ചപ്പോൾ കൂടുതൽ ആശ്വാസത്തിന് വകയില്ലെങ്കിലും സുപ്രീം ജുഡീഷ്യൽ കോടതിയിൽ പോകാനും സഹായിച്ചു. പക്ഷെ അവിടെയും തന്റെയും നാസറിന്റെയും ശിക്ഷയുടെ കാര്യത്തിൽ മാറ്റം ഉണ്ടായില്ല.

പക്ഷെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഇടപെടലിൽ സുഹൈലിനും അൻവറുദീനും ആശ്വാസം കിട്ടി. സുഹൈലിന് എട്ടു വർഷം തടവും എണ്ണൂറു അടിയും അൻവറുദ്ദീന് അഞ്ചു വർഷം തടവും അഞ്ഞൂറ് അടിയുമാണ് ജനറൽ കോടതി വിധിച്ചിരുന്നത്. പക്ഷെ അപ്പീലില്‍ ശിക്ഷ കൂട്ടി. സുഹൈലിന് വധശിക്ഷയും അൻവറുദ്ധീന് 15 വർഷം തടവും വിധിച്ചെങ്കിലും മേൽക്കോടതി സുഹൈലിന്റെ വധശിക്ഷ പതിനഞ്ചു വർഷമായും അൻവറുദ്ദീന്റെ ശിക്ഷ പത്ത് വർഷമായും കുറച്ചു.

എല്ലാറ്റിനും കാരണം തന്റെ അതിമോഹമാണ്. ലോകത്തെ ബോധ്യപ്പെടുത്താൻ വേണമെങ്കിൽ താൻ ചതിക്കപ്പെട്ടു എന്നൊക്കെ പറയാം. അങ്ങിനെയാണ് പിടിക്കപ്പെട്ടപ്പോൾ ഉദ്യോഗസ്ഥരോടും പിന്നീട് കോടതിയിലും എല്ലാം പറഞ്ഞത്. പക്ഷെ നാളെ കഴിഞ്ഞാൽ കഴുത്തിന് മീതെ തല കാണാത്ത താൻ ഇനി ലോകത്തെ എന്ത് ബോധ്യപ്പെടുത്താൻ.

താൻ ചെയ്ത കുറ്റത്തെ ഒരിക്കലും ന്യായീകരിക്കാൻ സാധിക്കില്ല. തനിക്ക് ലഭിച്ച ശിക്ഷ സംബന്ധിച്ച് സൗദിയിലെ നിയമ വ്യവസ്ഥയെ കുറ്റപ്പെടുത്താനും സാധിക്കില്ല. ഇവിടുത്തെ നിയമം ഇങ്ങിനെയാണ്. എല്ലാം അറിഞ്ഞു കൊണ്ട് തന്നെയാണ് ചെയ്തത്. പിടിക്കപ്പെട്ടാൽ ഈ ശിക്ഷയാണ് ലഭിക്കാൻ പോകുന്നത് എന്ന് ആ കൃത്യം ചെയ്യുന്ന സമയത്തും തനിക്കറിയാമായിരുന്നു.

പിടിക്കപ്പെട്ടില്ലെങ്കിൽ ലഭിക്കാൻ പോകുന്ന പണത്തിനോടുള്ള ആർത്തി. അത് കൊണ്ട് മാത്രമാണ് താനത് ചെയ്തത്. ആ ഞാൻ ഇപ്പോൾ ആരെ കുറ്റപ്പെടുത്താൻ. ജമാലിന് ആ തീരുമാനം എടുക്കാൻ തോന്നിയ നിമിഷങ്ങൾ ആലോചിച്ചപ്പോൾ തന്നോട് തന്നെ വെറുപ്പ് തോന്നി.

ജയിലിൽ ഇപ്പോൾ ഉറങ്ങേണ്ട സമയമാണ്. പക്ഷെ തന്നോടത് പറയാൻ ആരും വരില്ല. നാളെ അവസാന ദിവസം ആയെന്ന് തീർച്ചപ്പെടുത്തി കഴിയുന്നവന് എങ്ങിനെ ഉറക്കം വരാൻ. ജമാൽ ഖുർആനിലേക്ക് വീണ്ടും തല താഴ്ത്തി പാരായണത്തിൽ മുഴുകി. പള്ളിയിൽ നിന്നും സുബഹി ബാങ്ക് കേട്ടപ്പോഴാണ് നേരം വെളുക്കാറായ കാര്യം ജമാൽ അറിഞ്ഞത്.

രാവിലെ 11 മണിക്കാണ് ഫൈസലിയാ ജയിലിലെ വിധി നടപ്പാക്കുന്ന സ്ഥലത്തേക്ക് തന്നെ കൊണ്ട് പോകുക. ളുഹർ നമസ്കാരാനന്തരം വിധി നടപ്പാക്കും. അത് വരെ സമയമുണ്ട്. സുബഹി നമസ്‍കാരത്തിന് ശേഷം ജമാൽ വീണ്ടും ഖുർആൻ പാരായണത്തിൽ മുഴുകി.

പത്തു മണിയോടെ ജമാലിനോടും നാസറിനോടും കുളിച്ചു വുദു എടുത്ത് തയ്യാറാവാൻ നിർദ്ദേശം കിട്ടി. പതിനൊന്ന് മണിയോടെ ഇരുവരെയും സ്ഥലത്തേക്ക് കൊണ്ടു പോയി. പന്ത്രണ്ടരയോടെ നമസ്‍കാരം കഴിഞ്ഞ ശേഷം ആരാച്ചാർ വാളുമായി തയ്യാറായി നിന്നു. നാസർ അപ്പോഴേക്കും അർദ്ധ ബോധാവസ്ഥയിൽ ആയിക്കഴിഞ്ഞിരുന്നു. ജമാൽ തികച്ചും നിർവികാരനും. ഇരുവരെയും കണ്ണുകെട്ടി കൃത്യ സ്ഥലത്ത് മുട്ട് കുത്തി ഇരുത്തി. രണ്ടു മിനിറ്റിനകം എല്ലാം കഴിഞ്ഞു. ചേതനയറ്റ രണ്ടു ശരീരങ്ങളും ആംബുലൻസിൽ കയറ്റി കൊണ്ട് പോയി.

ബിസിനസ് തകർന്ന് കടുത്ത സാമ്പത്തിക ബാധ്യതയുമായി നടക്കുന്ന സമയത്താണ് കണ്ണൂർ സ്വദേശി ജമാൽ കോഴിക്കോട്ട് വെച്ച് പഴയ ചങ്ങാതി ഹുസൈനെ വീണ്ടും കണ്ടു മുട്ടുന്നത്.

“ഇനി അധികം മുന്നോട്ട് പോകാൻ സാധിക്കില്ല ഹുസൈനേ. മൂക്കറ്റം കടമായി കഴിഞ്ഞു. പലിശക്കാർ വീട്ടിൽ കയറി നിരങ്ങുകയാണ്. വീട്ടിൽ കയറി ഉപ്പാനേം ഉമ്മാനേം വരെ അസഭ്യം പറയുന്നു. കെട്ട്യോളോട് ഒരുത്തൻ വേണ്ടാത്തത് പറഞ്ഞപ്പോ ഞാൻ ഒന്ന് പൊട്ടിച്ചു. അത് കേസുമായി. ഇപ്പൊ വീട്ടിൽ പോവാൻ വയ്യ. ഇപ്പൊ കയ്യിലാണെങ്കിൽ ഭക്ഷണം കഴിക്കാൻ പോലും കാശില്ല”

“ഇനി എന്താ നിന്റെ പരിപാടി” തനിക്ക് വേണ്ട ആൾ തന്നെയാണ് തന്റെ മുന്നിൽ എത്തിയിരിക്കുന്നതെന്ന് ഹുസൈന് മനസ്സിലായി. ഇവൻ ശരിയായാൽ രണ്ടു കിലോ മരുന്ന് സൗദിയിലേക്ക് കടത്താം. എന്റെ കാര്യവും തൽക്കാലം ശരിയാവും.

“ഇനി എന്താ വേണ്ടതെന്ന് എനിക്ക് തന്നെ അറിയില്ല” നിരാശനായി ജമാൽ പറഞ്ഞു.

“തൽക്കാലം നീ എന്റെ കൂടെ വാ. ബാക്കി നമുക്ക് പിന്നെ ആലോചിക്കാം” ഹുസ്സൈൻ ജമാലിനെ തന്റെ മുറിയിലേക്ക് കൊണ്ട് പോയി.

ഹുസൈൻ ജമാലിന് ഭക്ഷണം വാങ്ങി കൊടുത്തു. മൂന്ന് ദിവസത്തോളം കൂടെ നിർത്തി. നാലാമത്തെ ദിവസം ജമാൽ ഹുസൈനോട് പറഞ്ഞു. “ഹുസൈനേ, എത്ര ദിവസമാണെന്ന് വെച്ചിട്ടാ ഇങ്ങനെ നിക്കാ. എന്തെങ്കിലും ഒരു വഴി കാണണം. എനിക്ക് എന്തെങ്കിലും ഒരു പണിയാക്കി താ”

“എന്ത് പണി ചെയ്താലാണ് ജമാലേ നിന്റെ ബുദ്ധിമുട്ടുകളൊക്കെ തീരുക. എന്തെങ്കിലും സാധാരണ ജോലിയൊക്കെ നിനക്ക് ഇവിടെ ശരിയാക്കി തരാൻ എന്നെക്കൊണ്ട് പറ്റും. പക്ഷേ അത് കൊണ്ട് നിന്റെ പ്രശ്നങ്ങൾ തീരില്ലല്ലോ. നിനക്ക് അന്നന്നത്തെ ചെലവ് കഴിഞ്ഞു പോകാനുള്ളതേ അതിൽ നിന്നും കിട്ടൂ”

“ശരിയാണ്. അതു പോലെയുള്ള പണികൾ ചെയ്‌താൽ തൽക്കാലം ഭക്ഷണവും താമസവും മാത്രം കഴിഞ്ഞു പോവും. ബാധ്യത തീർക്കാൻ കുറെ കാശ് കിട്ടുമെങ്കി എന്ത് ജോലിയായാലും ചെയ്യാം. അത്രക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടിലാണ്”

ജമാൽ തന്റെ വഴിക്ക് വന്നു തുടങ്ങിയതായി ഹുസൈന് മനസ്സിലായി. ഇനി കുറേശ്ശേയായി കാര്യങ്ങൾ അവതരിപ്പിച്ചു തുടങ്ങാം. നല്ലൊരുത്തനെ കിട്ടിയെന്ന് പറഞ്ഞു ഹാജിയാരുടെ കയ്യിൽ നിന്നും താൻ അഡ്വാൻസും വാങ്ങി കഴിഞ്ഞു. ഇനി ഇവൻ എതിരെന്തെങ്കിലും പറഞ്ഞാൽ വാങ്ങിയ കാശ് തിരിച്ചു കൊടുക്കേണ്ടി വരും.

“ഒരു വഴിയുണ്ട് ജമാലേ. നിന്നെ കൊണ്ട് അത് ചെയ്യാൻ പറ്റ്വോ എന്ന് അറിയില്ല. പക്ഷെ അത് ഒരു തവണ ചെയ്‌താൽ നിന്റെ എല്ലാ ബുദ്ധിമുട്ടുകളും മാറും” ഹുസ്സൈൻ ജമാലിന് ഇരയിട്ട് കൊടുത്തു.

ജമാലിന് ആകാംക്ഷയായി. “എത്ര ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള ജോലിയാണെങ്കിലും ഞാൻ ചെയ്യാം. എനിക്ക് അത്യാവശ്യമായിട്ട് കുറച്ചു കാശ് കിട്ടിയാൽ മതി. വീട്ടിലെങ്കിലും കേറി ചെല്ലാൻ പറ്റുമല്ലോ”

“ആ ജോലിക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടൊന്നുമില്ല. പക്ഷെ നല്ല റിസ്‌ക്കുണ്ട്. അതിന് തയ്യാറാണെങ്കിൽ വഴി ഞാൻ പറഞ്ഞു തരാം. നിനക്ക് സമ്മതമാണെങ്കിൽ നിനക്ക് ആ പണി തരാൻ അതിന്റെ ആളുകളോട് ഞാൻ പറഞ്ഞു സമ്മതിപ്പിക്കാം”

“എന്നെ ടെൻഷനാക്കാതെ നീ പറ” ജമാലിന് ആകാംക്ഷ വർദ്ധിച്ചു.

“പറയാം. നിനക്ക് സൗദിയിൽ ഒരു ജോലി ശരിയാക്കി തരാൻ എന്റെ പരിചയക്കാരൻ ഒരാളോട് പറയാം. വിസക്കും ടിക്കറ്റിനുമൊന്നും പണം കൊടുക്കേണ്ട. ഫ്രീ വിസയാണ്. അവിടെ ചെന്നാൽ എന്ത് ജോലിയും ചെയ്യാം. നല്ലോണം കാശും ഉണ്ടാക്കാം. സഹായത്തിനൊക്കെ നമ്മുടെ ആളുകൾ അവിടെ ഉണ്ട്. ഇവിടുന്ന് തല്ക്കാലം മാറി നിൽക്കുകയും ചെയ്യാം. കടം വീട്ടാനുള്ള പണമൊക്കെ ആവുമ്പോൾ തിരിച്ചു വരാമല്ലോ”

“ജമാലിന്റെ കണ്ണുകൾ വിടർന്നു. നീ എത്രയും പെട്ടെന്ന് അത് ശരിയാക്കി താ. നിന്നെ പടച്ചോൻ അനുഗ്രഹിക്കും” ജമാൽ തിരക്ക് കൂട്ടി.

“നീ തിരക്ക് കൂട്ടല്ലേ. ഞാൻ മുഴുവൻ പറഞ്ഞു കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. ഇത്രയുമൊക്കെ നമുക്ക് വേണ്ടി അവർ ചെയ്യുന്നതല്ല. നമ്മൾ അവർക്ക് വേണ്ടിയും ഒരുപകാരം തിരിച്ചും ചെയ്യണം”

“ചെയ്യാം. എന്നെക്കൊണ്ട് പറ്റുന്നതൊക്കെ ചെയ്യാം. നീ ഇതൊന്ന് എത്രയും പെട്ടെന്ന് ശരിയാക്കി താ”

“ജമാലേ…” ഹുസ്സൈൻ വിഷയത്തിലേക്ക് കടന്നു. “ശ്രദ്ധിച്ച് കേൾക്കണം. നീയായത് കൊണ്ടാണ് ഞാനിത് പറയുന്നത്. മറ്റാരെങ്കിലും ആയിരുന്നെങ്കിൽ ഇത് തുറന്ന് പറയില്ലായിരുന്നു. നീ പോകുമ്പോൾ അവർ ഒരു ചെറിയ പൊതി തരും. നീ അത് അവിടെ വിമാന താവളത്തിൽ വരുന്ന ആൾക്ക് കൈമാറണം. അത്ര മാത്രം ചെയ്‌താൽ മതി”

“അതിലെന്താണ് ഇത്ര റിസ്കുള്ളത്”

“ചെറിയ റിസ്കുണ്ട്. കുറച്ച് മരുന്നാണ്. അത് സുരക്ഷിതമായി എത്തിക്കണം”

“മരുന്നോ” ജമാലിന് പേടി കയറി.

“അതേ. മയക്കു മരുന്ന്. അതൊന്ന് കൈമാറണം. അത്രയേ ഉള്ളൂ”

ജമാൽ ഭയം കൊണ്ട് വിറച്ചു പോയി. “എന്നെക്കൊണ്ട് പറ്റില്ല ഹുസൈനേ. സൗദിയാണ് രാജ്യം. ഇതെങ്ങാനും അവിടെ പിടിച്ചാൽ എന്റെ തല പോകും. ഇപ്പൊ ഭാര്യക്ക് കെട്ട്യോനും കുട്ട്യോൾക്ക് വാപ്പയുമുണ്ട്. അതില്ല്യാണ്ടാക്കാനുള്ള ഒരു പണിക്കും ഞാനില്ല”

“ഇര കൈവിട്ടു പോകുമോ എന്ന് ഹുസൈന് പേടിയായി തുടങ്ങി. എന്നാലും അത് അയാൾ പുറത്ത് കാണിച്ചില്ല. “നീ നന്നായി ആലോചിക്ക്. ഒരു തവണ റിസ്കെടുക്കണോ അതോ ജീവിതകാലം മുഴുവൻ മറ്റുള്ളോരുടെ തെറിയും കേട്ട് നടക്കണോന്ന്. നിനക്ക് ഒരു നല്ല കാലം വന്നോട്ടേന്ന് കരുതിയാണ് ഞാൻ ഇതൊക്കെ പറഞ്ഞത്. ഒന്നു രണ്ടു ദിവസം ആലോചിക്ക്. ആലോചിച്ച് സാവധാനം മറുപടി പറഞ്ഞാൽ മതി”

ജമാൽ രണ്ടു മൂന്ന് ദിവസം ഇത് തന്നെ ആലോചിച്ചു. ഇങ്ങനെ ദിവസക്കൂലിക്ക് പണിയെടുത്ത് ഒരിക്കലും തന്റെ കടങ്ങൾ വീടില്ല. കടങ്ങൾ വീടാതെ നാട്ടിൽ തല പൊക്കി നടക്കാനും സാധിക്കില്ല. എത്ര നാളാണ് ഇങ്ങനെ പട്ടീടെ പോലെ ജീവിക്കുക. കുറച്ചു കാലമെങ്കിലും നന്നായി ജീവിക്കണം. അതിന് കുറച്ച് റിസ്‌ക്കൊക്കെ എടുക്കേണ്ടി വരും. ഓരോ മണിക്കൂറിലും ഇത് തന്നെയായിരുന്നു ആലോചന.

നാലാം ദിവസം ജമാൽ ഹുസൈനുമായി ഇക്കാര്യം സംസാരിച്ചു. “ഞാൻ തയ്യാറാണ് ഹുസൈനേ. രണ്ടു കാര്യങ്ങൾ നീ എനിക്ക് ഉറപ്പ് തരണം. ഒന്നാമത് ഞാനേതെങ്കിലും കാരണവശാൽ പിടിക്കപ്പെട്ടാൽ എന്നെ പുറത്തിറക്കാനുള്ള കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യിക്കണം. രണ്ടാമത് എന്റെ കുടുംബം പട്ടിണി കിടക്കാതിരിക്കാൻ വേണ്ടത് നീ ചെയ്യണം. ഇത് രണ്ടും ചെയ്യാൻ തയ്യാറാണെങ്കിൽ ഞാനും തയ്യാറാണ്”

സൗദിയിൽ ഇക്കാര്യത്തിന് പിടിക്കപ്പെട്ടാൽ ജമാൽ പെട്ടെന്നൊന്നും പുറം ലോകം കാണില്ലെന്ന് ഉറപ്പുള്ളതു കൊണ്ട് ജമാൽ പറഞ്ഞ രണ്ടു കാര്യങ്ങൾക്കും ഹുസൈൻ ഉറപ്പ് നൽകി.

ജമാൽ തയ്യാറായതോടെ പറഞ്ഞ സംഖ്യയുടെ ഒരു ഭാഗം ഹുസ്സൈൻ അഡ്വാൻസായി നൽകി. ആ സംഘത്തിലെ മറ്റാരുമായും ജമാലിനെ ഹുസ്സൈൻ ബന്ധപ്പെടുത്തിയില്ല. യാത്രക്കായുള്ള ബാഗ് വാങ്ങിയത് ഹുസൈനായിരുന്നു. അതിൽ രഹസ്യ അറ ഉണ്ടാക്കി മയക്കു മരുന്ന് നിറച്ചു. ആ ബാഗിൽ ജമാലിന്റെ വസ്ത്രങ്ങളും മറ്റു സാധനങ്ങളും നിറച്ചു.

ദമ്മാമിലേക്കാണ് ജമാലിന്റെ ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുത്തിട്ടുള്ളത്. ദമ്മാം എയർപോർട്ടിൽ എത്തിയാൽ സ്വീകരിക്കാൻ അവിടെ ആളുണ്ടാവും. ബാഗ് അവർക്ക് കൈമാറണം. ഇതായിരുന്നു ജമാലിന് നൽകിയ നിർദ്ദേശം.

2004 ജനുവരി 11നു ജമാൽ ദമ്മാമിലെ കിംഗ്‌ ഫഹദ്‌ അന്താരാഷ്ട്രാ വിമാനത്താവളത്തില്‍ വന്നിറങ്ങി. എയർപോർട്ടിലെ പരിശോധനയിൽ ജമാൽ പിടിക്കപ്പെട്ടു. വിശദമായ ചോദ്യം ചെയ്യലിൽ പുറത്ത് ബാഗ് ഏറ്റു വാങ്ങാൻ ആളുണ്ടാകുമെന്ന വിവരം ജമാലിന് വെളിപ്പെടുത്തേണ്ടി വന്നു. അത് പ്രകാരം അധികൃതർ ജമാലിന്റെ സ്വീകരിക്കാനായി എത്തിയ നാസറിന് വേണ്ടി വല വിരിച്ചുവെങ്കിലും അന്ന് നാസർ പിടിയിൽ നിന്നും കഷ്ടിച്ച് രക്ഷപ്പെട്ടു.

തുടരന്വേഷണത്തില്‍ രണ്ടു ദിവസം കഴിഞ്ഞു റിയാദില്‍ നിന്ന് നാസറും സഹായികളായ സുഹൈലും അൻവറുദ്ദീനും പിടിക്കപ്പെട്ടു. സംഘത്തിന്റെ സൗദിയിലെ പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ ബുദ്ധികേന്ദ്രം നാസറാണെന്ന് അന്വേഷണത്തിൽ വ്യക്തമായി.

ആരോപിക്കപ്പെട്ട കുറ്റം സംശയാതീതമായി തെളിഞ്ഞതിനെ തുടർന്ന് 2006 ൽ ദമ്മാം കോടതി ജമാലിനും നാസറിനും വധശിക്ഷ വിധിച്ചു. സുഹൈലിന് എട്ടു വർഷം തടവും എണ്ണൂറു അടിയും അൻവറുദ്ദീന് അഞ്ചു വർഷം തടവും അഞ്ഞൂറ് അടിയും വിധിച്ചു.

തുടർന്ന് മേൽ കോടതിയിൽ അപ്പീൽ പോയപ്പോൾ ജമാലിന്റെയും നാസറിന്റെയും ശിക്ഷക്ക് മാറ്റമുണ്ടായില്ല. പക്ഷെ അപ്പീലില്‍ സുഹൈലിനും അൻവറുദ്ദീനും ശിക്ഷ കൂട്ടി. സുഹൈലിന് വധശിക്ഷയും അൻവറുദ്ധീന് 15 വർഷം തടവും വിധിച്ചു. പിന്നീട് സുപ്രീം ജുഡീഷ്യൽ കോടതിയിൽ അപ്പീലിൽ സുഹൈലിന്റെ വധശിക്ഷ പതിനഞ്ചു വർഷമായും അൻവറുദ്ദീന്റെ ശിക്ഷ പത്ത് വർഷമായും കുറച്ചു.

എട്ടു വർഷത്തെ ജയിൽ വാസത്തിന് ശേഷം 2012 സെപ്റ്റംബറിൽ ജമാലിന്റെയും നാസറിന്റെയും വധ ശിക്ഷ ദാമ്മാമില്‍ ഫൈസലിയ ജയില്‍ കോമ്പൌണ്ടില്‍ വെച്ച് നടപ്പാക്കി. ജയിലിൽ കിടന്ന കാലത്ത് ഖുർആൻ മനഃപാഠമാക്കിയതിനാൽ മറ്റു പ്രതികളായ സുഹൈലിനും അൻവറുദ്ദീനും ശിക്ഷാ കാലാവധിക്ക് മുൻപ് തന്നെ ജയിൽ മോചനം ലഭിച്ചു.

KERALA

പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരിന്റെ 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ ഇൻഷുറൻസ് ലഭിക്കാൻ

Published

on

315 രൂപ മാത്രം അടച്ചു കരസ്ഥമാക്കുന്ന നോർക്ക റൂട്ട്സിന്റെ പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് എടുക്കുമ്പോൾ പ്രവാസികൾക്ക് ലഭിക്കുന്നത് കേരള സർക്കാരിൽ നിന്നുള്ള 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ പ്രവാസി ഇൻഷുറൻസ് എന്ന അധിക സേവനമാണ് എന്നത് പല പ്രവാസികൾക്കും അറിയാത്ത ഒരു കാര്യമാണ്.

ഏറെ പ്രയോജനകരമായ ഈ വിവരം ഇതുവരെ അറിയുകയോ ശ്രദ്ധിക്കുകയോ ചെയ്യാത്ത പ്രവാസികളുടെ ശ്രദ്ധയിൽ കൊണ്ട് വരുന്നതിനാണ് ഇതിലൂടെ ശ്രമിക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ സാമ്പത്തിക വർഷം 28 പ്രവാസി കുടുംബങ്ങൾക്ക് അപകട ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷയായി 54.64 ലക്ഷം രൂപ വിതരണം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

കേരളത്തിൽ നിന്നുള്ള പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരുമായി ബന്ധപ്പെടാനുള്ള ഒരു സംവിധാനമാണ് നോർക്ക റൂട്ട്സ് പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ്. പ്രവാസിയുടെ ഫോട്ടോ പതിച്ച ഈ ഒരു വിവിദോദ്ദേശ കാർഡ് കൊണ്ട് തന്നെ എല്ലാ സർക്കാർ പ്രവാസികൾക്ക് നിലവിലും ഭാവിയിലും നൽകുന്ന എല്ലാ സേവനങ്ങൾക്കും ബന്ധപ്പെടാൻ സാധിക്കും.

മൂന്ന് വർഷമാണ് തിരിച്ചറിയൽ കാർഡിന്റെ കാലാവധി. 315 രൂപയാണ് രജിസ്ട്രേഷൻ ഫീസായി നൽകേണ്ടത്. ഇത് ഓൺലൈനായി അടക്കാവുന്നതാണ്. ഫീസ് അടച്ച് നോർക്ക റൂട്ട്സ് വെബ്സൈറ്റായ www.norkaroots.org വഴി അപേക്ഷിക്കാം.

ഈ കാർഡ് ഉള്ളവർക്ക് സർക്കാർ നൽകുന്ന ഒരു അധിക സേവനമാണ് വ്യക്തിഗത അപകട ഇൻഷുറൻസ്. ന്യൂ ഇന്ത്യ ഇൻഷുറൻസുമായി സഹകരിച്ചാണ് ഈ പദ്ധതി നടപ്പിലാക്കുന്നത്.

കാർഡുടമക്ക് അപകടം ഉണ്ടായി മരിക്കുകയോ ഭാഗികമായോ പൂർണമായോ സ്ഥിരമായോ അംഗവൈകല്യം സംഭവിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നവർക്കാണ് ഈ ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ ലഭിക്കുക. കഴിഞ്ഞ രണ്ടു വർഷത്തിനുള്ളിൽ അംഗങ്ങളായവർക്കും ഈ പദ്ധതിയുടെ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കും.

കുറച്ചു മുൻപ് വരെ ഈ ഇൻഷുറൻസ് മുഖേന ലഭിക്കുന്ന തുകയുടെ പരിധി രണ്ടു ലക്ഷ്യമായിരുന്നു. ഇപ്പോൾ തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് ഉടമകൾക്ക് നൽകിവരുന്ന അപകട ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ ഇരട്ടിയാക്കി. ഇപ്പോൾ അപകടമരണം സംഭവിച്ചാൽ നാലു ലക്ഷവും പരിക്കേറ്റവർക്ക് ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷ രണ്ടു ലക്ഷം രൂപ വരെയും ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട്.

നോർക്ക റൂട്ട്സ് പ്രവാസി തിരിച്ചറിയൽ കാർഡ് എടുക്കുന്ന നടപടിക്രമം സുതാര്യവും ലളിതവുമാണ്. 18 വയസ് പൂർത്തിയായ പ്രവാസികൾക്ക് കാർഡിനായി അപേക്ഷിക്കാം. ആറുമാസത്തിലധികം ആയി വിദേശത്ത് താമസിക്കുന്ന ആളായിരിക്കണമെന്ന നിബന്ധനയുണ്ട്. റസിഡൻസ് വിസയോ അല്ലെങ്കിൽ വർക്ക് വിസയോ ഉണ്ടായിരിക്കണം.

ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും വിളിക്കുന്നവർക്ക് 1800 4253939 എന്ന നോർക്കാ റൂട്ട്സ് ടോൾ ഫ്രീ നമ്പറിലോ, വിദേശത്ത് നിന്ന് വിളിക്കുന്നവർക്ക് 00918802012345 എന്ന നമ്പറിലോ ബന്ധപ്പെടാവുന്നതാണ്. [email protected] എന്ന ഇമെയിൽ വിലാസത്തിലും ബന്ധപ്പെടാവുന്നതാണ്.

Continue Reading

LATEST

എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് നടത്തിയത് ഗുരുതര പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം

Published

on

പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം നടത്തിയ എയർ ഇന്ത്യാ എക്സ്പ്രസ് സർവീസുകൾ താൽക്കാലികമായി നിർത്തി വയ്ക്കാൻ അടിയന്തിര ഉത്തരവ്. ദുബായ് എയർ പോർട്സ് അതോറിറ്റിയാണ് ഉത്തരവിറക്കിയത്.
സെപ്റ്റംബർ 17 ന് അതോറിറ്റി പുറപ്പെടുവിച്ച മെമോ പ്രകാരം 15 ദിവസത്തേക്കാണ് നിരോധനം.

ഇത്‌ രണ്ടാംതവണയാണ് മുന്നറിയിപ്പ് അവഗണിച്ച് എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് ഇത്തരത്തിൽ പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം നടത്തുന്നത്.

സെപ്റ്റംബർ ആദ്യ ആഴ്ചയിൽ ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും ആദ്യവാരം ഒരു കോവിഡ് പോസിറ്റീവ് യാത്രക്കാരനെ ദുബായിലേക്ക് കൊണ്ടു വന്ന സംഭവം ഉണ്ടായിരുന്നു. തുടർന്ന് ഈ യാത്രക്കാരനിൽ നിന്നും നിരവധിപേർക്ക് രോഗബാധ ഉണ്ടാവുകയും ചെയ്തിരുന്നു. ഇതേ തുടർന്നാണ് നിരോധനം.

ജയ്‌പൂരിൽ നിന്ന് കർതാർ സിംഗ് എന്ന യാത്രക്കാരനെയാണ് കൊണ്ടുവരാൻ എയർ ഇന്ത്യാ എക്സ്പ്രസ് തയ്യാറായത്. കോവിഡ് പോസിറ്റിവ് ആണെന്ന് വ്യക്തമായിട്ടും യാത്രക്കാരനെ കൊണ്ട് വന്നു എന്ന് തെളിഞ്ഞിരുന്നു. സെപ്റ്റംബർ 2 ന് ഇഷ്യൂ ചെയ്ത കോവിഡ് പോസിറ്റീവ് റിപ്പോർട്ടുമായാണ് നാലാം തീയതി എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് യാത്രക്കാരനെ കൊണ്ട് വന്നത്.

സെപ്റ്റംബർ 18 രാവിലെ മുതൽ 15 ദിവസത്തേക്ക് എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ്സിന്റെ ദുബായ് ഫ്ലൈറ്റുകൾ എല്ലാം നിർത്തിവയ്ക്കാനാണ് ആവശ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്. സർവീസുകൾ പുനരാരംഭിക്കണമെങ്കിൽ കൃത്യമായ പ്ലാൻ തയ്യാറാക്കി നൽകാനും അതോറിറ്റി ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം മൂലം‌ ദുബായ് എയർ പോർട്ടിനും മെഡിക്കൽ രംഗത്തിനും മറ്റ്‌ യാത്രക്കാർക്കും ഉണ്ടായ ബുദ്ധിമുട്ടുകൾക്ക് പരിഹാരം കാണണമെന്നും ഇവർക്ക് ക്വറന്റൈൻ ചിലവ് അടക്കമുള്ളവ നൽകണമെന്നും അതോറിറ്റി മെമ്മോയിൽ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

Continue Reading

INDIA

കുരുക്കിലായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർ

Published

on

പാസ്പോർട്ടിലെ പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നതിനായി സറണ്ടർ ചെയ്ത പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർക്ക് തിരിച്ചടിയായി കേരള ഹൈക്കോടതി വിധി. പിഴവുകൾ തിരുത്താമെന്ന വിശ്വാസത്താൽ സറണ്ടർ ചെയ്ത പാസ്‌പോർട്ടുകൾ പാസ്പോർട്ടിലെ വ്യക്തി വിവരങ്ങൾ അടക്കമുള്ള വിവരങ്ങൾ തിരുത്തുന്നത് സംബന്ധിച്ച കോടതി വിധിയോടെ സ്തംഭനാവസ്ഥയിലായി.

കോടതി വിധിയോടെ കുരുക്കിലായ പ്രവാസികൾക്ക് തൽക്കാലം മുൻപിൽ ബദൽ മാർഗ്ഗങ്ങൾ ഇല്ല. എന്നാൽ പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് ഭേദഗതി വരുത്തി പ്രശ്നം പരിഹരിക്കാൻ സാധിക്കും. ഇത്‌ കേന്ദ്ര സർക്കാർ മുൻകൈ എടുത്താൽ മാത്രമേ സാധിക്കൂ.

കോടതി വിധിക്ക് മുൻപായി വ്യക്തികൾക്ക് അവരുടെ പാസ്‌പോർട്ടിൽ ഉണ്ടായിട്ടുള്ള പിഴവുകൾ നാട്ടിലെ പാസ്പോർട്ട് സേവാ കേന്ദ്രങ്ങൾ വഴിയോ വിദേശത്ത് എംബസികൾ വഴിയോ തിരുത്തലുകൾ സാധ്യമായിരുന്നു. ഇതിനായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികളാണ് അവരുടെ പാസ്‌പോർട്ടുകൾ സറണ്ടർ ചെയ്തിട്ടുള്ളത്.

പിഴ ഈടാക്കിയായിരുന്നു പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ഇത്തരം തിരുത്തലുകൾ അനുവദിച്ചിരുന്നത്.
എന്നാൽ ഇങ്ങിനെ പിഴ ഈടാക്കി പാസ്‌പോർട്ടിൽ തിരുത്തലുകൾ വരുത്താൻ അതോറിറ്റിക്ക് അധികാരമില്ലെന്നാണ് ജൂൺ രണ്ടിന് കേരള ഹൈക്കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച കോടതി വിധിയിൽ പറയുന്നത്. ഇപ്പോൾ പുറത്ത് വന്ന വിധി നിലവിൽ തിരുത്തലുകൾക്ക് അപേക്ഷിച്ചവർക്കും ബാധകമാകും. ഇതോടെ നിലവിലെ പാസ്പോർട്ട് തിരുത്തൽ ബദൽ സംവിധാനം സ്തംഭനാവസ്ഥയിലാകും.

കോവിഡ് പ്രതിസന്ധി ആരംഭിക്കുന്നതിന് മുൻപ് തന്നെ ആയിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നതിനായി പാസ്‌പോർട്ടുകൾ സറണ്ടർ ചെയ്തിരുന്നു. എന്നാൽ കോവിഡ് വ്യാപനം ഉണ്ടായതോടെ പാസ്പോർട്ട് ഓഫീസുകളിലെ എല്ലാ നടപടി ക്രമങ്ങളും നിർത്തി വെച്ചതിനാൽ പാസ്പോർട്ട് സറണ്ടർ ചെയ്തവർക്ക് പിഴ അടക്കാനോ ഹിയറിങ് നടത്താനോ ഉള്ള സമയം ലഭിച്ചില്ല. അതിന് ശേഷം ഓഫീസുകൾ തുറന്നാൽ അനുകൂല നടപടി ഉണ്ടാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരിക്കുമ്പോഴാണ് പ്രതികൂലമായ വിധി ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് മണികുമാറിന്റെയും ജസ്റ്റിസ് ഷാജി പി ചാലിയുടെയും ഡിവിഷൻ ബെഞ്ചിൽ നിന്നും ഉണ്ടാകുന്നത്.

ഈ വിഷയത്തിൽ സിറ്റിസൺസ് ലീഗൽ റൈറ്റ്സ് അസോസിയേഷൻ എന്ന ഒരു എൻ ജി ഓ സംഘടനയും ജാക്സൺ ചുങ്കത്ത് എന്ന വ്യക്തിയും സമർപ്പിച്ച WP (C) 7945 /2018 (s) നമ്പർ പൊതു താൽപ്പര്യ ഹർജിയിലാണ് ഈ വിധി ഉണ്ടായത്.

പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് പ്രകാരമുള്ള അതോറിറ്റിക്ക് പാസ്സ്‌പോർട്ട് ഇഷ്യൂ ചെയ്യാനോ, പാസ്‌പോർട്ടിന് വേണ്ടിയുള്ള അപൂർണ്ണമായ അപേക്ഷ തള്ളിക്കളയാനോ, പാസ്പോർട്ട് നൽകുന്നത് നിരസിക്കാനോ, പാസ്‌പോർട്ടിന്റെ സാധുത പരിമിതപ്പെടുത്താനോ, പാസ്പോർട്ട് റദ്ദാക്കാനോ പിടിച്ചെടുക്കാനോ ഉള്ള അധികാരം മാത്രമാണുള്ളത് എന്നായിരുന്നു ഈ സംഘടനയുടെ വാദം. എന്നാൽ പിഴ ഈടാക്കി പിഴവുകൾ തിരുത്തുന്നത് അധികാരമില്ലാത്ത പ്രവൃത്തിയാണെന്നും സംഘാടനം ഹർജിയിൽ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

പിഴ എന്നാൽ മറ്റൊരു രൂപത്തിലുള്ള ശിക്ഷയാണ് എന്നും കുറ്റക്കാരനെന്ന് കണ്ടാൽ ശിക്ഷിക്കാനുള്ള അധികാരം നടപ്പിലാക്കാൻ ക്രിമിനൽ നടപടി നിയമ പ്രകാരം മജിസ്‌ട്രേറ്റുമാർക്ക് മാത്രമേ അധികാരമുള്ളൂ എന്നും കോടതി വ്യക്തമാക്കി. ഒരാളുടെ പാസ്‌പോർട്ടിൽ പിഴവുകൾ കണ്ടെത്തിയാൽ അയാൾ കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് പ്രഥമ ദൃഷ്ട്യാ ബോധ്യമായാൽ അയാൾക്കെതിരെ പ്രോസിക്യൂഷൻ നടപടികൾ തുടങ്ങുകയാണ് പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ചെയ്യേണ്ടത്. പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റി ഇപ്രകാരം പരാതി നൽകിയാൽ ബന്ധപ്പെട്ട മജിസ്‌ട്രേറ്റ് തുടർന്നുള്ള നിയമ നടപടികൾ നടപ്പിലാക്കും.

1967 ലെ ഇന്ത്യൻ പാസ്പോർട്ട് ആക്റ്റ് വകുപ്പ് 12 പ്രകാരം പിഴവുകൾക്ക് പിഴ ഈടാക്കാൻ പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് അധികാരമില്ലെന്ന് വിധിച്ച കോടതി 1980 ലെ പാസ്പോർട്ട് റൂൾസ് ഷെഡ്യൂൾ മൂന്നിലെ വകുപ്പ് 12 (1) (b) പ്രകാരം രൂപം നൽകിയ പെനാൽറ്റി ലിസ്റ്റ് റദ്ദാക്കി. കൂടാതെ വകുപ്പ് 12 (1A) പ്രകാരമുള്ള പിഴ പട്ടിക സംബന്ധിച്ച ഓഫീസ് മെമ്മോറാണ്ടവും റദ്ദാക്കി.

കേസിൽ കേന്ദ്ര സർക്കാർ പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് അനുകൂലമായ നിലപാടാണ് സ്വീകരിച്ചത്. പാസ്‌പോർട്ടിൽ പ്രസക്തമായ വിവരങ്ങൾ മറച്ചു വെക്കുന്നവർക്കെതിരെ നടപടിയെടുക്കുവാൻ പിഴ അധികാരം പാസ്പോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് നൽകേണ്ടത് ആവശ്യമാണ്. ലക്ഷക്കണക്കിന് പാസ്പോർട്ട് അപേക്ഷകർ ഉണ്ടാവാം എന്നതിനാൽ എല്ലാ നിയമ ലംഘകർക്കും എതിരായി നിയമ നടപടികൾ തുടങ്ങി വെക്കാനും നടത്തി കൊണ്ട് പോകാനും അതോറിട്ടിക്ക് പ്രായോഗിക ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉണ്ടെന്നും കേന്ദ്ര സർക്കാർ വാദിച്ചിരുന്നു.

എന്നാൽ ഈ വാദം തള്ളിക്കളഞ്ഞ കോടതി നിയമ പരമല്ലാതെ വ്യക്തിക്ക് മേൽ ചുമത്തുന്ന പിഴകൾ ഇന്ത്യൻ ഭരണ ഘടനയിലെ അനുച്ഛേദം 21 പ്രകാരമുള്ള വ്യക്തി സ്വാതന്ത്ര്യത്തെ ഹനിക്കുമെന്ന് വ്യക്തമാക്കി. 2013 ൽ ഡൽഹി ഹൈക്കോടതി സമാനമായ കേസിൽ പുറപ്പെടുവിച്ച വിധിയും കോടതി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

എന്നാൽ ഇതുവരെ അടച്ച പിഴകൾ തിരികെ നൽകണമെന്ന പരാതിക്കാരുടെ ആവശ്യത്തോട് കോടതി വിയോജിച്ചു. പരാതിക്കാർക്ക് വേണ്ടി അഡ്വ ആന്റണി ലോയിഡും കേന്ദ്ര സർക്കാരിന് വേണ്ടി സുവിൻ മേനോനും അസിസ്റ്റന്റ് സോളിസിറ്റർ ജനറലും ഹാജരായിരുന്നു.

Continue Reading
KERALA17 hours ago

പ്രവാസികൾക്ക് കേരള സർക്കാരിന്റെ 4 ലക്ഷം രൂപയുടെ ഇൻഷുറൻസ് ലഭിക്കാൻ

LATEST19 hours ago

എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് നടത്തിയത് ഗുരുതര പ്രോട്ടോകോൾ ലംഘനം

INDIA2 days ago

കുരുക്കിലായി പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ അടക്കം അനേകം പേർ

LATEST2 days ago

സൗദിയിൽ നിന്ന് പോകുന്നവരും തിരിച്ചെത്തുന്നവരും നിർബന്ധമായി അറിയേണ്ടത്

LATEST3 days ago

സൗദിയിൽ മലയാളി അകപ്പെട്ടത് വൻ കുരുക്കിൽ

LATEST3 days ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താൻ യാത്ര സൗകര്യമില്ലാതെ ഇന്ത്യക്കാർ

LATEST4 days ago

വ്യത്യസ്തമായ അടവുമായി പെൺകുട്ടികളെ പിന്തുടർന്നിരുന്ന 20 കാരൻ

KERALA5 days ago

പ്രവാസി യുവാവിന്റെ ചതിയിൽ മനം നൊന്ത് പെൺകുട്ടി ജീവനൊടുക്കി

LATEST5 days ago

വിദേശികൾക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരികെ വരാൻ അനുമതി നൽകി

LATEST5 days ago

സൗദിയിൽ ഒരു തൊഴിലാളി മാത്രമാണെങ്കിലും ശമ്പളം ബാങ്ക് വഴി അക്കൗണ്ട് നൽകണം

LATEST6 days ago

പാർക്ക് ചെയ്യുന്നവർക്ക് സൗദി ട്രാഫിക് വിഭാഗത്തിന്റെ മുന്നറിയിപ്പ്

LATEST6 days ago

അപാരമായ സാമ്യവുമായി സൗദിയിൽ ദുൽഖറിന്റെ അപരൻ

LATEST6 days ago

ആദ്യ ഭാര്യയുടെ സോഷ്യൽ മീഡിയ വീഡിയോ സന്ദേശം വൈറലായി. (വീഡിയോ)

LATEST6 days ago

ബിനാമി ബിസിനസ് കേസിൽ സൗദി വനിതക്കും സൗദി പൗരനും വിദേശിക്കും കടുത്ത ശിക്ഷ

LATEST6 days ago

ഒരു വർഷത്തേക്ക് ഇത്തരത്തിൽ പുതുക്കി കിട്ടിയതായി നിരവധി പ്രവാസികൾ

LATEST3 weeks ago

പ്രവാസി യുവാവിന്റെ യഥാർത്ഥ വിവരങ്ങൾ അറിഞ്ഞതോടെ അമ്പരന്ന് സൗദി പ്രവാസികൾ

LATEST1 week ago

സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ വൈറലായി വീഡിയോ. നടപടി ആരംഭിച്ച് മന്ത്രാലയം

LATEST1 week ago

സൗദിയിൽ സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ യൂണിഫോം നിർബന്ധമാക്കി

LATEST2 weeks ago

കൃത്യം തെളിഞ്ഞത് പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ സമർത്ഥമായ ഇടപെടൽ മൂലം

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൈബർ ചതിക്കുഴിയിൽ അകപ്പെട്ട മലയാളി പ്രവാസി. രക്ഷക്കെത്തുന്ന സൗദി സൈബർ വിദഗ്ദൻ

LATEST6 days ago

സ്പോൺസർ നൽകിയ കള്ളക്കേസ് ബുദ്ധിപരമായ നീക്കത്തിലൂടെ പരാജയപ്പെടുത്തി മലയാളി

LATEST3 days ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താൻ യാത്ര സൗകര്യമില്ലാതെ ഇന്ത്യക്കാർ

LATEST2 days ago

സൗദിയിൽ നിന്ന് പോകുന്നവരും തിരിച്ചെത്തുന്നവരും നിർബന്ധമായി അറിയേണ്ടത്

LATEST1 week ago

പ്രചരിക്കുന്ന വാർത്തകൾ വ്യാജമെന്ന് സൗദി ജവാസാത്

LATEST2 weeks ago

പാഠം പഠിപ്പിച്ച് പോലീസ്

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിൽ കോൺട്രാക്ടിംഗ് കമ്പനികളിൽ നാലു തൊഴിൽ മേഖലകൾ സൗദിവൽക്കരണം

SAUDI ARABIA4 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികൾ ഈ പട്ടിക ശ്രദ്ധിക്കുക

LATEST1 week ago

60 കാരനായ വിദേശി ടാക്സി ഡ്രൈവർ പിടിയിലായി

LATEST5 days ago

വിദേശികൾക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരികെ വരാൻ അനുമതി നൽകി

LATEST1 week ago

സൗദിയിൽ സ്‌പോൺസറുടെ അനുമതിയോടെയും ഇല്ലാതെയും സ്‌പോൺസർഷിപ്പ് മാറാനുള്ള നടപടികൾ വ്യക്തമാക്കി മന്ത്രാലയം

Trending

error: Content is protected !!