Connect with us

LATEST

രണ്ടു മലയാളി യുവാക്കൾക്ക് അതിമോഹത്തിന് വിലയായി നൽകേണ്ടി വന്നത്

Published

on

(2004 ൽ സൗദിയിലെ ദമ്മാമിൽ നടന്ന യഥാർത്ഥ സംഭവവും തുടർ നടപടികളുമാണ് ഈ കഥക്ക് ആധാരമാക്കിയിരിക്കുന്നത്. സ്വകാര്യത സൂക്ഷിക്കുന്നതിനായി സംഭവത്തിലെ പ്രതികളുടെ പേരുകളും മറ്റു വിവരങ്ങളും മാറ്റിയിരിക്കുന്നു)

നിർവികാരനായിരുന്നു ജമാൽ. എല്ലാ വഴികളും അടഞ്ഞു കഴിഞ്ഞു. നാളെ തന്റേയും നാസറിന്റെയും വധശിക്ഷ നടപ്പിലാക്കും. ദമ്മാമിലെ തന്നെ ഫൈസലിയാ ജയിൽ കോമ്പൗണ്ടിൽ വെച്ചാണ് നടപ്പിലാക്കുക എന്നാണ് ഓഫീസർ തന്നോട് പറഞ്ഞത്.

“പടച്ചവനോട് പ്രാർത്ഥിക്കുക. നാളെ നിങ്ങൾ രണ്ടു പേരുടെയും അവസാന ദിവസം. സുപ്രീം ജുഡീഷ്യൽ കോടതിയും ശിക്ഷ ശരി വെച്ചു കഴിഞ്ഞിരിക്കുന്നു. മറ്റൊന്നും ഇനി ചെയ്യാനില്ല. പ്രാർത്ഥിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുക” ഓഫീസർ ജമാലിനോട് പറഞ്ഞു.

താൻ കണ്ടതിൽ വെച്ച് ഏറ്റവും മനുഷ്യ സ്നേഹമുള്ള വ്യക്തിയാണീ ഓഫീസർ. താൻ കുറ്റം ചെയ്തിട്ടുണ്ട് എന്ന് അദ്ദേഹേത്തിനറിയാം. പക്ഷേ സൗദിയിലെ നിയമ വ്യവസ്ഥക്കകത്ത് നിന്ന് ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള കരുണ ലഭിക്കാനുള്ള എല്ലാ വഴികളും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു തന്നു. കുറ്റവാളിയായ തന്നോട് സ്നേഹം ഉണ്ടായിട്ടല്ല. ഒരു സഹജീവി പഴയ തെറ്റുകൾ മറന്ന്കൊണ്ട് ദൈവ ഭയത്തോടെ പുതിയൊരു ജീവിതം ജീവിക്കുന്നത് കാണാൻ സാധിച്ചാൽ അത് കൊണ്ടുണ്ടാകുന്ന ഒരു സംതൃപ്തിക്ക് വേണ്ടി മാത്രം.

തങ്ങൾക്ക് നാല് പേർക്കും എതിരെയുള്ള കുറ്റം തെളിയിക്കപ്പെട്ടതിനെ തുടർന്ന് ജനറൽ കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച ശിക്ഷയുടെ പുറത്ത് അപ്പീൽ കോടതിയിൽ പോകാൻ വഴികൾ പറഞ്ഞു തന്ന് സഹായം നൽകിയത് അദ്ദേഹമാണ്. അതിനുള്ള ആളുകളെയും ഏർപ്പാടാക്കി തന്നു. പക്ഷേ ജനറൽ കോടതിയുടെ വിധി അപ്പീൽ കോടതിയും ശരിവെച്ചപ്പോൾ കൂടുതൽ ആശ്വാസത്തിന് വകയില്ലെങ്കിലും സുപ്രീം ജുഡീഷ്യൽ കോടതിയിൽ പോകാനും സഹായിച്ചു. പക്ഷെ അവിടെയും തന്റെയും നാസറിന്റെയും ശിക്ഷയുടെ കാര്യത്തിൽ മാറ്റം ഉണ്ടായില്ല.

പക്ഷെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഇടപെടലിൽ സുഹൈലിനും അൻവറുദീനും ആശ്വാസം കിട്ടി. സുഹൈലിന് എട്ടു വർഷം തടവും എണ്ണൂറു അടിയും അൻവറുദ്ദീന് അഞ്ചു വർഷം തടവും അഞ്ഞൂറ് അടിയുമാണ് ജനറൽ കോടതി വിധിച്ചിരുന്നത്. പക്ഷെ അപ്പീലില്‍ ശിക്ഷ കൂട്ടി. സുഹൈലിന് വധശിക്ഷയും അൻവറുദ്ധീന് 15 വർഷം തടവും വിധിച്ചെങ്കിലും മേൽക്കോടതി സുഹൈലിന്റെ വധശിക്ഷ പതിനഞ്ചു വർഷമായും അൻവറുദ്ദീന്റെ ശിക്ഷ പത്ത് വർഷമായും കുറച്ചു.

എല്ലാറ്റിനും കാരണം തന്റെ അതിമോഹമാണ്. ലോകത്തെ ബോധ്യപ്പെടുത്താൻ വേണമെങ്കിൽ താൻ ചതിക്കപ്പെട്ടു എന്നൊക്കെ പറയാം. അങ്ങിനെയാണ് പിടിക്കപ്പെട്ടപ്പോൾ ഉദ്യോഗസ്ഥരോടും പിന്നീട് കോടതിയിലും എല്ലാം പറഞ്ഞത്. പക്ഷെ നാളെ കഴിഞ്ഞാൽ കഴുത്തിന് മീതെ തല കാണാത്ത താൻ ഇനി ലോകത്തെ എന്ത് ബോധ്യപ്പെടുത്താൻ.

താൻ ചെയ്ത കുറ്റത്തെ ഒരിക്കലും ന്യായീകരിക്കാൻ സാധിക്കില്ല. തനിക്ക് ലഭിച്ച ശിക്ഷ സംബന്ധിച്ച് സൗദിയിലെ നിയമ വ്യവസ്ഥയെ കുറ്റപ്പെടുത്താനും സാധിക്കില്ല. ഇവിടുത്തെ നിയമം ഇങ്ങിനെയാണ്. എല്ലാം അറിഞ്ഞു കൊണ്ട് തന്നെയാണ് ചെയ്തത്. പിടിക്കപ്പെട്ടാൽ ഈ ശിക്ഷയാണ് ലഭിക്കാൻ പോകുന്നത് എന്ന് ആ കൃത്യം ചെയ്യുന്ന സമയത്തും തനിക്കറിയാമായിരുന്നു.

പിടിക്കപ്പെട്ടില്ലെങ്കിൽ ലഭിക്കാൻ പോകുന്ന പണത്തിനോടുള്ള ആർത്തി. അത് കൊണ്ട് മാത്രമാണ് താനത് ചെയ്തത്. ആ ഞാൻ ഇപ്പോൾ ആരെ കുറ്റപ്പെടുത്താൻ. ജമാലിന് ആ തീരുമാനം എടുക്കാൻ തോന്നിയ നിമിഷങ്ങൾ ആലോചിച്ചപ്പോൾ തന്നോട് തന്നെ വെറുപ്പ് തോന്നി.

ജയിലിൽ ഇപ്പോൾ ഉറങ്ങേണ്ട സമയമാണ്. പക്ഷെ തന്നോടത് പറയാൻ ആരും വരില്ല. നാളെ അവസാന ദിവസം ആയെന്ന് തീർച്ചപ്പെടുത്തി കഴിയുന്നവന് എങ്ങിനെ ഉറക്കം വരാൻ. ജമാൽ ഖുർആനിലേക്ക് വീണ്ടും തല താഴ്ത്തി പാരായണത്തിൽ മുഴുകി. പള്ളിയിൽ നിന്നും സുബഹി ബാങ്ക് കേട്ടപ്പോഴാണ് നേരം വെളുക്കാറായ കാര്യം ജമാൽ അറിഞ്ഞത്.

രാവിലെ 11 മണിക്കാണ് ഫൈസലിയാ ജയിലിലെ വിധി നടപ്പാക്കുന്ന സ്ഥലത്തേക്ക് തന്നെ കൊണ്ട് പോകുക. ളുഹർ നമസ്കാരാനന്തരം വിധി നടപ്പാക്കും. അത് വരെ സമയമുണ്ട്. സുബഹി നമസ്‍കാരത്തിന് ശേഷം ജമാൽ വീണ്ടും ഖുർആൻ പാരായണത്തിൽ മുഴുകി.

പത്തു മണിയോടെ ജമാലിനോടും നാസറിനോടും കുളിച്ചു വുദു എടുത്ത് തയ്യാറാവാൻ നിർദ്ദേശം കിട്ടി. പതിനൊന്ന് മണിയോടെ ഇരുവരെയും സ്ഥലത്തേക്ക് കൊണ്ടു പോയി. പന്ത്രണ്ടരയോടെ നമസ്‍കാരം കഴിഞ്ഞ ശേഷം ആരാച്ചാർ വാളുമായി തയ്യാറായി നിന്നു. നാസർ അപ്പോഴേക്കും അർദ്ധ ബോധാവസ്ഥയിൽ ആയിക്കഴിഞ്ഞിരുന്നു. ജമാൽ തികച്ചും നിർവികാരനും. ഇരുവരെയും കണ്ണുകെട്ടി കൃത്യ സ്ഥലത്ത് മുട്ട് കുത്തി ഇരുത്തി. രണ്ടു മിനിറ്റിനകം എല്ലാം കഴിഞ്ഞു. ചേതനയറ്റ രണ്ടു ശരീരങ്ങളും ആംബുലൻസിൽ കയറ്റി കൊണ്ട് പോയി.

ബിസിനസ് തകർന്ന് കടുത്ത സാമ്പത്തിക ബാധ്യതയുമായി നടക്കുന്ന സമയത്താണ് കണ്ണൂർ സ്വദേശി ജമാൽ കോഴിക്കോട്ട് വെച്ച് പഴയ ചങ്ങാതി ഹുസൈനെ വീണ്ടും കണ്ടു മുട്ടുന്നത്.

“ഇനി അധികം മുന്നോട്ട് പോകാൻ സാധിക്കില്ല ഹുസൈനേ. മൂക്കറ്റം കടമായി കഴിഞ്ഞു. പലിശക്കാർ വീട്ടിൽ കയറി നിരങ്ങുകയാണ്. വീട്ടിൽ കയറി ഉപ്പാനേം ഉമ്മാനേം വരെ അസഭ്യം പറയുന്നു. കെട്ട്യോളോട് ഒരുത്തൻ വേണ്ടാത്തത് പറഞ്ഞപ്പോ ഞാൻ ഒന്ന് പൊട്ടിച്ചു. അത് കേസുമായി. ഇപ്പൊ വീട്ടിൽ പോവാൻ വയ്യ. ഇപ്പൊ കയ്യിലാണെങ്കിൽ ഭക്ഷണം കഴിക്കാൻ പോലും കാശില്ല”

“ഇനി എന്താ നിന്റെ പരിപാടി” തനിക്ക് വേണ്ട ആൾ തന്നെയാണ് തന്റെ മുന്നിൽ എത്തിയിരിക്കുന്നതെന്ന് ഹുസൈന് മനസ്സിലായി. ഇവൻ ശരിയായാൽ രണ്ടു കിലോ മരുന്ന് സൗദിയിലേക്ക് കടത്താം. എന്റെ കാര്യവും തൽക്കാലം ശരിയാവും.

“ഇനി എന്താ വേണ്ടതെന്ന് എനിക്ക് തന്നെ അറിയില്ല” നിരാശനായി ജമാൽ പറഞ്ഞു.

“തൽക്കാലം നീ എന്റെ കൂടെ വാ. ബാക്കി നമുക്ക് പിന്നെ ആലോചിക്കാം” ഹുസ്സൈൻ ജമാലിനെ തന്റെ മുറിയിലേക്ക് കൊണ്ട് പോയി.

ഹുസൈൻ ജമാലിന് ഭക്ഷണം വാങ്ങി കൊടുത്തു. മൂന്ന് ദിവസത്തോളം കൂടെ നിർത്തി. നാലാമത്തെ ദിവസം ജമാൽ ഹുസൈനോട് പറഞ്ഞു. “ഹുസൈനേ, എത്ര ദിവസമാണെന്ന് വെച്ചിട്ടാ ഇങ്ങനെ നിക്കാ. എന്തെങ്കിലും ഒരു വഴി കാണണം. എനിക്ക് എന്തെങ്കിലും ഒരു പണിയാക്കി താ”

“എന്ത് പണി ചെയ്താലാണ് ജമാലേ നിന്റെ ബുദ്ധിമുട്ടുകളൊക്കെ തീരുക. എന്തെങ്കിലും സാധാരണ ജോലിയൊക്കെ നിനക്ക് ഇവിടെ ശരിയാക്കി തരാൻ എന്നെക്കൊണ്ട് പറ്റും. പക്ഷേ അത് കൊണ്ട് നിന്റെ പ്രശ്നങ്ങൾ തീരില്ലല്ലോ. നിനക്ക് അന്നന്നത്തെ ചെലവ് കഴിഞ്ഞു പോകാനുള്ളതേ അതിൽ നിന്നും കിട്ടൂ”

“ശരിയാണ്. അതു പോലെയുള്ള പണികൾ ചെയ്‌താൽ തൽക്കാലം ഭക്ഷണവും താമസവും മാത്രം കഴിഞ്ഞു പോവും. ബാധ്യത തീർക്കാൻ കുറെ കാശ് കിട്ടുമെങ്കി എന്ത് ജോലിയായാലും ചെയ്യാം. അത്രക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടിലാണ്”

ജമാൽ തന്റെ വഴിക്ക് വന്നു തുടങ്ങിയതായി ഹുസൈന് മനസ്സിലായി. ഇനി കുറേശ്ശേയായി കാര്യങ്ങൾ അവതരിപ്പിച്ചു തുടങ്ങാം. നല്ലൊരുത്തനെ കിട്ടിയെന്ന് പറഞ്ഞു ഹാജിയാരുടെ കയ്യിൽ നിന്നും താൻ അഡ്വാൻസും വാങ്ങി കഴിഞ്ഞു. ഇനി ഇവൻ എതിരെന്തെങ്കിലും പറഞ്ഞാൽ വാങ്ങിയ കാശ് തിരിച്ചു കൊടുക്കേണ്ടി വരും.

“ഒരു വഴിയുണ്ട് ജമാലേ. നിന്നെ കൊണ്ട് അത് ചെയ്യാൻ പറ്റ്വോ എന്ന് അറിയില്ല. പക്ഷെ അത് ഒരു തവണ ചെയ്‌താൽ നിന്റെ എല്ലാ ബുദ്ധിമുട്ടുകളും മാറും” ഹുസ്സൈൻ ജമാലിന് ഇരയിട്ട് കൊടുത്തു.

ജമാലിന് ആകാംക്ഷയായി. “എത്ര ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള ജോലിയാണെങ്കിലും ഞാൻ ചെയ്യാം. എനിക്ക് അത്യാവശ്യമായിട്ട് കുറച്ചു കാശ് കിട്ടിയാൽ മതി. വീട്ടിലെങ്കിലും കേറി ചെല്ലാൻ പറ്റുമല്ലോ”

“ആ ജോലിക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടൊന്നുമില്ല. പക്ഷെ നല്ല റിസ്‌ക്കുണ്ട്. അതിന് തയ്യാറാണെങ്കിൽ വഴി ഞാൻ പറഞ്ഞു തരാം. നിനക്ക് സമ്മതമാണെങ്കിൽ നിനക്ക് ആ പണി തരാൻ അതിന്റെ ആളുകളോട് ഞാൻ പറഞ്ഞു സമ്മതിപ്പിക്കാം”

“എന്നെ ടെൻഷനാക്കാതെ നീ പറ” ജമാലിന് ആകാംക്ഷ വർദ്ധിച്ചു.

“പറയാം. നിനക്ക് സൗദിയിൽ ഒരു ജോലി ശരിയാക്കി തരാൻ എന്റെ പരിചയക്കാരൻ ഒരാളോട് പറയാം. വിസക്കും ടിക്കറ്റിനുമൊന്നും പണം കൊടുക്കേണ്ട. ഫ്രീ വിസയാണ്. അവിടെ ചെന്നാൽ എന്ത് ജോലിയും ചെയ്യാം. നല്ലോണം കാശും ഉണ്ടാക്കാം. സഹായത്തിനൊക്കെ നമ്മുടെ ആളുകൾ അവിടെ ഉണ്ട്. ഇവിടുന്ന് തല്ക്കാലം മാറി നിൽക്കുകയും ചെയ്യാം. കടം വീട്ടാനുള്ള പണമൊക്കെ ആവുമ്പോൾ തിരിച്ചു വരാമല്ലോ”

“ജമാലിന്റെ കണ്ണുകൾ വിടർന്നു. നീ എത്രയും പെട്ടെന്ന് അത് ശരിയാക്കി താ. നിന്നെ പടച്ചോൻ അനുഗ്രഹിക്കും” ജമാൽ തിരക്ക് കൂട്ടി.

“നീ തിരക്ക് കൂട്ടല്ലേ. ഞാൻ മുഴുവൻ പറഞ്ഞു കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. ഇത്രയുമൊക്കെ നമുക്ക് വേണ്ടി അവർ ചെയ്യുന്നതല്ല. നമ്മൾ അവർക്ക് വേണ്ടിയും ഒരുപകാരം തിരിച്ചും ചെയ്യണം”

“ചെയ്യാം. എന്നെക്കൊണ്ട് പറ്റുന്നതൊക്കെ ചെയ്യാം. നീ ഇതൊന്ന് എത്രയും പെട്ടെന്ന് ശരിയാക്കി താ”

“ജമാലേ…” ഹുസ്സൈൻ വിഷയത്തിലേക്ക് കടന്നു. “ശ്രദ്ധിച്ച് കേൾക്കണം. നീയായത് കൊണ്ടാണ് ഞാനിത് പറയുന്നത്. മറ്റാരെങ്കിലും ആയിരുന്നെങ്കിൽ ഇത് തുറന്ന് പറയില്ലായിരുന്നു. നീ പോകുമ്പോൾ അവർ ഒരു ചെറിയ പൊതി തരും. നീ അത് അവിടെ വിമാന താവളത്തിൽ വരുന്ന ആൾക്ക് കൈമാറണം. അത്ര മാത്രം ചെയ്‌താൽ മതി”

“അതിലെന്താണ് ഇത്ര റിസ്കുള്ളത്”

“ചെറിയ റിസ്കുണ്ട്. കുറച്ച് മരുന്നാണ്. അത് സുരക്ഷിതമായി എത്തിക്കണം”

“മരുന്നോ” ജമാലിന് പേടി കയറി.

“അതേ. മയക്കു മരുന്ന്. അതൊന്ന് കൈമാറണം. അത്രയേ ഉള്ളൂ”

ജമാൽ ഭയം കൊണ്ട് വിറച്ചു പോയി. “എന്നെക്കൊണ്ട് പറ്റില്ല ഹുസൈനേ. സൗദിയാണ് രാജ്യം. ഇതെങ്ങാനും അവിടെ പിടിച്ചാൽ എന്റെ തല പോകും. ഇപ്പൊ ഭാര്യക്ക് കെട്ട്യോനും കുട്ട്യോൾക്ക് വാപ്പയുമുണ്ട്. അതില്ല്യാണ്ടാക്കാനുള്ള ഒരു പണിക്കും ഞാനില്ല”

“ഇര കൈവിട്ടു പോകുമോ എന്ന് ഹുസൈന് പേടിയായി തുടങ്ങി. എന്നാലും അത് അയാൾ പുറത്ത് കാണിച്ചില്ല. “നീ നന്നായി ആലോചിക്ക്. ഒരു തവണ റിസ്കെടുക്കണോ അതോ ജീവിതകാലം മുഴുവൻ മറ്റുള്ളോരുടെ തെറിയും കേട്ട് നടക്കണോന്ന്. നിനക്ക് ഒരു നല്ല കാലം വന്നോട്ടേന്ന് കരുതിയാണ് ഞാൻ ഇതൊക്കെ പറഞ്ഞത്. ഒന്നു രണ്ടു ദിവസം ആലോചിക്ക്. ആലോചിച്ച് സാവധാനം മറുപടി പറഞ്ഞാൽ മതി”

ജമാൽ രണ്ടു മൂന്ന് ദിവസം ഇത് തന്നെ ആലോചിച്ചു. ഇങ്ങനെ ദിവസക്കൂലിക്ക് പണിയെടുത്ത് ഒരിക്കലും തന്റെ കടങ്ങൾ വീടില്ല. കടങ്ങൾ വീടാതെ നാട്ടിൽ തല പൊക്കി നടക്കാനും സാധിക്കില്ല. എത്ര നാളാണ് ഇങ്ങനെ പട്ടീടെ പോലെ ജീവിക്കുക. കുറച്ചു കാലമെങ്കിലും നന്നായി ജീവിക്കണം. അതിന് കുറച്ച് റിസ്‌ക്കൊക്കെ എടുക്കേണ്ടി വരും. ഓരോ മണിക്കൂറിലും ഇത് തന്നെയായിരുന്നു ആലോചന.

നാലാം ദിവസം ജമാൽ ഹുസൈനുമായി ഇക്കാര്യം സംസാരിച്ചു. “ഞാൻ തയ്യാറാണ് ഹുസൈനേ. രണ്ടു കാര്യങ്ങൾ നീ എനിക്ക് ഉറപ്പ് തരണം. ഒന്നാമത് ഞാനേതെങ്കിലും കാരണവശാൽ പിടിക്കപ്പെട്ടാൽ എന്നെ പുറത്തിറക്കാനുള്ള കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യിക്കണം. രണ്ടാമത് എന്റെ കുടുംബം പട്ടിണി കിടക്കാതിരിക്കാൻ വേണ്ടത് നീ ചെയ്യണം. ഇത് രണ്ടും ചെയ്യാൻ തയ്യാറാണെങ്കിൽ ഞാനും തയ്യാറാണ്”

സൗദിയിൽ ഇക്കാര്യത്തിന് പിടിക്കപ്പെട്ടാൽ ജമാൽ പെട്ടെന്നൊന്നും പുറം ലോകം കാണില്ലെന്ന് ഉറപ്പുള്ളതു കൊണ്ട് ജമാൽ പറഞ്ഞ രണ്ടു കാര്യങ്ങൾക്കും ഹുസൈൻ ഉറപ്പ് നൽകി.

ജമാൽ തയ്യാറായതോടെ പറഞ്ഞ സംഖ്യയുടെ ഒരു ഭാഗം ഹുസ്സൈൻ അഡ്വാൻസായി നൽകി. ആ സംഘത്തിലെ മറ്റാരുമായും ജമാലിനെ ഹുസ്സൈൻ ബന്ധപ്പെടുത്തിയില്ല. യാത്രക്കായുള്ള ബാഗ് വാങ്ങിയത് ഹുസൈനായിരുന്നു. അതിൽ രഹസ്യ അറ ഉണ്ടാക്കി മയക്കു മരുന്ന് നിറച്ചു. ആ ബാഗിൽ ജമാലിന്റെ വസ്ത്രങ്ങളും മറ്റു സാധനങ്ങളും നിറച്ചു.

ദമ്മാമിലേക്കാണ് ജമാലിന്റെ ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുത്തിട്ടുള്ളത്. ദമ്മാം എയർപോർട്ടിൽ എത്തിയാൽ സ്വീകരിക്കാൻ അവിടെ ആളുണ്ടാവും. ബാഗ് അവർക്ക് കൈമാറണം. ഇതായിരുന്നു ജമാലിന് നൽകിയ നിർദ്ദേശം.

2004 ജനുവരി 11നു ജമാൽ ദമ്മാമിലെ കിംഗ്‌ ഫഹദ്‌ അന്താരാഷ്ട്രാ വിമാനത്താവളത്തില്‍ വന്നിറങ്ങി. എയർപോർട്ടിലെ പരിശോധനയിൽ ജമാൽ പിടിക്കപ്പെട്ടു. വിശദമായ ചോദ്യം ചെയ്യലിൽ പുറത്ത് ബാഗ് ഏറ്റു വാങ്ങാൻ ആളുണ്ടാകുമെന്ന വിവരം ജമാലിന് വെളിപ്പെടുത്തേണ്ടി വന്നു. അത് പ്രകാരം അധികൃതർ ജമാലിന്റെ സ്വീകരിക്കാനായി എത്തിയ നാസറിന് വേണ്ടി വല വിരിച്ചുവെങ്കിലും അന്ന് നാസർ പിടിയിൽ നിന്നും കഷ്ടിച്ച് രക്ഷപ്പെട്ടു.

തുടരന്വേഷണത്തില്‍ രണ്ടു ദിവസം കഴിഞ്ഞു റിയാദില്‍ നിന്ന് നാസറും സഹായികളായ സുഹൈലും അൻവറുദ്ദീനും പിടിക്കപ്പെട്ടു. സംഘത്തിന്റെ സൗദിയിലെ പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ ബുദ്ധികേന്ദ്രം നാസറാണെന്ന് അന്വേഷണത്തിൽ വ്യക്തമായി.

ആരോപിക്കപ്പെട്ട കുറ്റം സംശയാതീതമായി തെളിഞ്ഞതിനെ തുടർന്ന് 2006 ൽ ദമ്മാം കോടതി ജമാലിനും നാസറിനും വധശിക്ഷ വിധിച്ചു. സുഹൈലിന് എട്ടു വർഷം തടവും എണ്ണൂറു അടിയും അൻവറുദ്ദീന് അഞ്ചു വർഷം തടവും അഞ്ഞൂറ് അടിയും വിധിച്ചു.

തുടർന്ന് മേൽ കോടതിയിൽ അപ്പീൽ പോയപ്പോൾ ജമാലിന്റെയും നാസറിന്റെയും ശിക്ഷക്ക് മാറ്റമുണ്ടായില്ല. പക്ഷെ അപ്പീലില്‍ സുഹൈലിനും അൻവറുദ്ദീനും ശിക്ഷ കൂട്ടി. സുഹൈലിന് വധശിക്ഷയും അൻവറുദ്ധീന് 15 വർഷം തടവും വിധിച്ചു. പിന്നീട് സുപ്രീം ജുഡീഷ്യൽ കോടതിയിൽ അപ്പീലിൽ സുഹൈലിന്റെ വധശിക്ഷ പതിനഞ്ചു വർഷമായും അൻവറുദ്ദീന്റെ ശിക്ഷ പത്ത് വർഷമായും കുറച്ചു.

എട്ടു വർഷത്തെ ജയിൽ വാസത്തിന് ശേഷം 2012 സെപ്റ്റംബറിൽ ജമാലിന്റെയും നാസറിന്റെയും വധ ശിക്ഷ ദാമ്മാമില്‍ ഫൈസലിയ ജയില്‍ കോമ്പൌണ്ടില്‍ വെച്ച് നടപ്പാക്കി. ജയിലിൽ കിടന്ന കാലത്ത് ഖുർആൻ മനഃപാഠമാക്കിയതിനാൽ മറ്റു പ്രതികളായ സുഹൈലിനും അൻവറുദ്ദീനും ശിക്ഷാ കാലാവധിക്ക് മുൻപ് തന്നെ ജയിൽ മോചനം ലഭിച്ചു.

LATEST

യു.എ.ഇ യില്‍ 14 ദിവസം താമസിക്കേണ്ട, സൗദിയിലേക്ക് അനധികൃത ചവിട്ടി കയറ്റല്‍

Published

on

റിയാദ്: യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും കോവിഡ് നിബന്ധനകളോ നിയമങ്ങളോ പാലിക്കാതെ സൗദിയിലേക്ക് ഇന്ത്യക്കാര്‍ അടക്കമുള്ള യാത്രക്കാര്‍ എത്തുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്. റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗമാണ് അനധികൃതമായി യാത്രക്കാരെ സൗദിയിലേക്ക് എത്തിക്കുന്നത്. രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസം യു.എ.ഇ യില്‍ താമസിച്ചവര്‍ പോലും ഇത്തരത്തില്‍ ദുബായില്‍ നിന്നും റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയില്‍ എത്തിയിട്ടുണ്ട്.

സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുക്കാത്ത വിദേശികള്‍ മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് പതിനാലു ദിവസം താമസിച്ച ശേഷം മാത്രമേ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാന്‍ പാടുള്ളൂ എന്നാണു നിബന്ധന. എന്നാല്‍ ഈ നിബന്ധന മറി കടന്നു കൊണ്ടാണ് വിദേശികളെ സൗദിയിലേക്ക് അനധികൃതമായി എത്തിക്കുന്നത്.

ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമാണ് ഇങ്ങിനെ വിദേശികള്‍ അനധികൃതമായി സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നത്. ബസ് സര്‍വീസ് നടത്തുന്നവരും ചില എജന്റുമാരും ചേര്‍ന്നാണ് അനധികൃതമായി യാത്രക്കാരെ ചവിട്ടി കയറ്റുന്നത്.

യു.എ.ഇ യില്‍ രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസം താമസിച്ച ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാന്‍ സാധിക്കുമോ എന്നും ഇത് നിയമപരമാണോ എന്നും ആരാഞ്ഞു കൊണ്ട് നിരവധി സന്ദേശങ്ങള്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസങ്ങളില്‍ ഞങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ചിരുന്നു. ഇതേ തുടര്‍ന്ന് ഞങ്ങളുടെ ദുബായിലുള്ള പ്രതിനിധി യാത്രക്കാരന്‍ എന്ന വ്യാജേന അവിടുത്തെ ഒരു ട്രാവല്‍ എജന്റുമായി ബന്ധപ്പെടുകയുണ്ടായി.

ഓരോ തവണയും ചുരുങ്ങിയ എണ്ണം യാത്രക്കാരെ ഇങ്ങിനെ ചവിട്ടി കയറ്റാമെന്നാണ് എജന്റ് വെളിപ്പെടുത്തിയത്. അതിനു ഓരോ യാത്രക്കാരനും ആറായിരം രൂപ മുതല്‍ എണ്ണായിരം രൂപ വേറെ അധികമായി നല്‍കേണ്ടി വരും. ദുബായ് വിസ എടുത്ത ശേഷം പത്തു ദിവസം കഴിഞ്ഞതിനു ശേഷം മാത്രം ദുബായിലേക്ക് പുറപ്പെട്ടാല്‍ മതി.

ദുബായില്‍ എത്തി രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസം മാത്രം താമസിച്ചാല്‍ മതിയാകും. അതിനുള്ളില്‍ ദമ്മാമില്‍ എത്തിക്കാമെന്നും എജന്റ് ഉറപ്പ് നല്‍കുന്നു. പിടിക്കപ്പെടില്ലെന്ന ഉറപ്പും എജന്റ് നല്‍കുന്നു. മുറിയില്‍ തന്നെ ഉണ്ടാകണമെന്നും ബസ്സില്‍ ഒഴിവ് ഉണ്ടാകുമ്പോള്‍ വിളിക്കുമെന്നും ഉടനെ തന്നെ യാത്രക്ക് സജ്ജരായി ഏത്തണമെന്നുമാണ് നിര്‍ദ്ദേശം.

താമസിക്കുന്ന സ്ഥലത്തെ ആളുകളോടോ സഹായാത്രികരോടോ യാത്രാ വിവരങ്ങളെ കുറിച്ച് യാതൊന്നും വെളിപ്പെടുത്തരുത് എന്നാണ് ഈ യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ലഭിക്കുന്ന നിര്‍ദ്ദേശം. യാത്രക്കുള്ള നിര്‍ദ്ദേശം ലഭിക്കുന്ന മാത്രയില്‍ തയ്യാറായി ബസ്സിലേക്ക് പ്രവേശിക്കണമെന്നും മറ്റുള്ള കാര്യങ്ങള്‍ എല്ലാം തന്നെ തങ്ങളുടെ ആളുകള്‍ നോക്കി കൊള്ളൂമെന്നുമാണ് ഇത്തരം യാത്രക്കാരോട് പറയുന്നത്.

ഇതിനെ കുറിച്ച് ഞങ്ങള്‍ നടത്തിയ കൂടുതല്‍ അന്വേഷണത്തില്‍ നിരവധി പേര്‍ ഇത്തരത്തില്‍ അനധികൃതമായി സൗദിയില്‍ എത്തിയതായി വ്യക്തമായി. ഇങ്ങിനെ പ്രവേശിച്ചവരില്‍ കൂടുതല്‍ പേരും വടക്കേ ഇന്ത്യക്കാരാണ്. ബസ്സ്‌ മാര്‍ഗ്ഗമാണ് ഇവര്‍ എല്ലാവരും സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിച്ചിട്ടുള്ളത്.

സമീപ ദിവസങ്ങളില്‍ ഒരു തമിഴ്നാട്ടുകാരനും ഇങ്ങിനെ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിച്ചതായി നേരിട്ട് വ്യക്തമായി. ഇയാള്‍ക്ക് ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റ്‌ റിസള്‍ട്ട് പോലും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ഒരു വാക്സിന്‍ മാത്രമെടുത്ത ഇയാള്‍ തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണും ആയിരുന്നില്ല.

മൂന്ന് വടക്കേ ഇന്ത്യക്കാര്‍ ഒക്ടോബര്‍ 28 ന് ദുബായില്‍ എത്തിയവരാണ്. രണ്ടു ദിവസം മാത്രം ദുബായില്‍ താമസിച്ച ശേഷം ഇവര്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുകയും ചെയ്തതായി ഞങ്ങളുടെ അന്വേഷണത്തിലൂടെ നേരിട്ട് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിച്ചിട്ടുണ്ട്.

സൗദി അതിര്‍ത്തി ചെക്ക് പോസ്റ്റില്‍ ഓരോ യാത്രക്കാരുടെയും പാസ്പോര്‍ട്ട് വിശദമായി പരിശോധിക്കാത്തത് മുതലെടുത്താണ് യാത്രക്കാരെ ഇത്തരത്തില്‍ ചവിട്ടി കയറ്റുന്നത്. ബസ്സിലുള്ള എല്ലാ യാത്രക്കാരുടെയും രേഖകള്‍ ശേഖരിച്ച് ബസ് ജീവനക്കാര്‍ ചെക്ക് പോസ്റ്റില്‍ നല്‍കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്. അതിനിടയിലാണ് കൃത്രിമം നടക്കുന്നത്.

നേരിട്ട് പ്രവേശിക്കാന്‍ വിലക്കുള്ള രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ളവര്‍ സൗദിയുടെ റെഡ് ലിസ്റ്റില്‍ ഇല്ലാത്ത മറ്റൊരു രാജ്യത്ത് പതിനാല് ദിവസം താമസിച്ച ശേഷം മാത്രമേ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാന്‍ അനുമതിയുള്ളൂ. ഇങ്ങിനെ മലയാളികള്‍ അടക്കമുള്ള ആയിരക്കണക്കിന് പേര്‍ ദിവസവും ദുബായില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നുണ്ട്. ഇവരുടെ മറവിലാണ് അനധികൃതമായി ചവിട്ടി കയറ്റല്‍ നടക്കുന്നത്.

പിടിക്കപ്പെടില്ലെന്ന് ഏജന്റുമാര്‍ ഉറപ്പ് നല്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും ഏതെങ്കിലും കാരണവശാല്‍ സൗദി ചെക്ക് പോസ്റ്റില്‍ ഉള്ള അധികൃതര്‍ ഓരോ പാസ്പോര്‍ട്ടും പ്രത്യേകം പരിശോധിച്ചാല്‍ ഇവര്‍ പിടിക്കപ്പെടും എന്നുള്ളത് ഉറപ്പാണ്. കാരണം ദുബായില്‍ വന്നിറങ്ങിയ തിയ്യതിയില്‍ നിന്നും  ഇവര്‍ എത്ര ദിവസം യു.എ.ഇ യില്‍ താമസിച്ചു എന്ന് പാസ്പോര്‍ട്ടില്‍ സ്റ്റാമ്പ് ചെയ്തതില്‍ നിന്നും മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിക്കും. ദുബായ് ചെക്ക് പോസ്റ്റില്‍ നിന്നും എക്സിറ്റ് സ്റ്റാമ്പ് ചെയ്തതിനാല്‍ കൃത്രിമം പിടിക്കപ്പെട്ടു കഴിഞ്ഞാല്‍ പിന്നീട് യു.എ.ഇ യിലേക്ക് മടങ്ങി പോകാനും സാധിക്കില്ല.

കോവിഡ് പ്രോട്ടോക്കോള്‍ ലംഘനവും മറ്റു അനുബന്ധ നിയമ ലംഘനങ്ങളുമാണ് ഇവരില്‍ ചുമത്തുക. ഇത്തരക്കാരെ ജയിലിലേക്ക് മാറ്റുകയും നിയമം അനുശാസിക്കുന്ന കനത്ത പിഴയും തടവും ചുമത്തുകയും ചെയ്യും. പിന്നീട് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരാന്‍ സാധിക്കാത്ത വിധം തര്‍ഹീല്‍ വഴി നിയമ ലംഘകരെ നാട് കടത്തുകയാണ് ചെയ്യുക.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/DlSqnw7eVy9HWYdQHH8ljx

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

നാട്ടുകാരന്റെ ജീവനെടുക്കാന്‍ കൂട്ടു നിന്ന ഈ സൗദി മലയാളികള്‍ ശരിക്കും മാപ്പ് അര്‍ഹിക്കുന്നുണ്ടോ?

Published

on

റിയാദ്: സൗദിയിലെ മലയാളി സമൂഹത്തെ ഞെട്ടിച്ച കൊലപാതകത്തില്‍ നാട്ടുകാരനായ സഹജീവിയുടെ ജീവനെടുക്കാന്‍ കൂട്ടു നിന്നുവെന്ന ആരോപണത്തില്‍ പിടിയിലായി വിചാരണക്ക് ശേഷം വധശിക്ഷക്ക് വിധിക്കപ്പെട്ട രണ്ടു മലയാളികള്‍ ജീവന്‍ നഷ്ടമാകുന്നതിന്റെ ഒരു കടമ്പ മാത്രം പിന്നിലാണ്. കൊല്ലപ്പെട്ട മലയാളി യുവാവിന്റെ കുടുംബം മാപ്പ് നൽകിയാൽ മാത്രമേ വധ ശിക്ഷയിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാനാകൂ. എന്നാല്‍ കുടുംബം മാപ്പ് നല്‍കാന്‍ തയ്യാറല്ല എന്നാണു ഏറ്റവും ഒടുവിലായി നാട്ടില്‍ നിന്നും ലഭിക്കുന്ന റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍.

കോഴിക്കോട് കൊടുവള്ളി മുക്കിലങ്ങാടി സ്വദേശി ഷമീറിനെ കൊലപ്പടുത്തിയ കേസിൽ പ്രതികളായ തൃശൂർ കൊടുങ്ങല്ലൂർ ഏറിയാട് സ്വദേശി ചീനികപ്പുറത്ത് നിസാം സാദിഖ് (നിസാമുദ്ദീൻ), കുറ്റ്യാടി സ്വദേശി കുറ്റ്യാടി സ്വദേശി ആശാരിത്തൊടിക അജ്മല്‍ എന്നിവരാണ് കീഴ്ക്കോടതി വിധിച്ച വധശിക്ഷ ദമാം അപ്പീൽ കോടതിയും ശരി വെച്ചതോടെ വധശിക്ഷയിലെക്ക് നടന്നടുക്കുന്നത്. ഇവര്‍ക്ക് പുറമേ അസ്വദ്, ഹുസൈന്‍ അമ്മാര്‍, ഹുസൈന്‍ സലമി, അബുറയ്യാന്‍ എന്ന അലി എന്നീ 4 സൗദി പൗരന്മാർക്കും വധശിക്ഷ വിധിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഷമീറിന്റെ വധത്തില്‍ രണ്ടു മലയാളികള്‍ക്കും കൃത്യമായ പങ്കുണ്ടെന്നാണ് കോടതി കണ്ടെത്തിയിരിക്കുന്നത്. മദ്യ വാറ്റുകാരെയും പലിശക്കാരെയും ചീട്ടുകളി സംഘത്തേയും കണ്ടത്തെി ആക്രമിച്ച് പണവും വിലപിടിപ്പുള്ള സാധനങ്ങളും കൊള്ളയടിക്കുന്ന സൗദി കവർച്ചാ സംഘത്തിനു ഷമീറിനെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ നൽകിയത് മലയാളികളായ പ്രതികളായിരുന്നുവെത്രേ.

അത്യന്തം ക്രൂരമായാണ് സ്വദേശികളായ ഷമീറിനെ പ്രതികള്‍ കൊലപ്പെടുത്തിയത് എന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍. പലപ്പോഴും കണ്ണുകള്‍ മറച്ച് തല കീഴായി കെട്ടിയിട്ടായിരുന്നു മര്‍ദ്ദനം. മൂന്ന് ദിവസത്തോളം തുടര്‍ന്ന മര്‍ദ്ദനത്തിന് ഒടുവിലായാണ് ഷമീറിനു ജീവന്‍ നഷ്ടപ്പെട്ടത്. ഷമീറിനെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ നല്‍കിയതിന് പുറമേ ബന്ദിയാക്കി വിലപേശാനും പ്രതികളായ മലയാളികള്‍ കൂട്ടു നിന്നതായാണ് കോടതി കണ്ടെത്തിയിരിക്കുന്നത്.

അഞ്ച് വർഷം മുന്‍പ് ഒരു ചെറിയ പെരുന്നാൾ ദിനത്തിന്റെ തലേന്നാണ് ഷമീറിന്റെ മൃതദേഹം കണ്ടെത്തുന്നത്. മൂന്ന് ദിവസം മുമ്പ് കാണാതായ ഷമീറിനെ ബന്ധുക്കളും പൊലീസും തിരയുന്നതിനിടയിലാണ് മൃതദേഹം ജുബൈല്‍ വര്‍ക്ഷോപ്പ് ഏരിയയിലെ മണല്‍ വില്‍ക്കുന്ന ഭാഗത്ത് ബലദിയ വേസ്റ്റ് ബോക്സിനു സമീപം പുലര്‍ച്ചെ പുതപ്പിൽ പൊതിഞ്ഞ നിലയില്‍ കണ്ടെത്തിയത്.

ഷമീറിന്റെ മരണത്തെ കുറിച്ച് വിവിധങ്ങളായ ഊഹാപോഹങ്ങള്‍ മലയാളി സമൂഹത്തില്‍ പ്രചരിച്ചിരുന്നു. കൊല്ലപ്പെട്ട ഷമീര്‍ ഹവാല എജന്റ് ആയിരുന്നുവെന്നും, വ്യാജ മദ്യ വില്‍പ്പനക്ക് ഇടനിലക്കാരനായി പ്രവര്‍ത്തിച്ചിരുന്നുവെന്നും പറയപ്പെടുന്നുണ്ട്.  പണം കവരാൻ വേണ്ടി പ്രതികൾ തട്ടിക്കൊണ്ട് പോകുകയായിരുന്നുവെന്നും ഹവാല പണം ഷമീറിൽ നിന്ന് ലഭിക്കാത്തതിനാല്‍ തടവിലാക്കി വിലപേശുന്നതിനിടയില്‍ മര്‍ദ്ദനം മൂലം ഷമീര്‍ കൊല്ലപ്പെടുകയായിരുന്നുവെന്നുമാണ് പോലീസിന്റെ കണ്ടെത്തല്‍. ആളുമാറി കൊലപ്പെടുത്തിയെന്ന പ്രചരണം വ്യാപമാകുന്നതിനിടയിലായിരുന്നു മരണ കാരണവും പ്രതികളുടെ അറസ്റ്റ് വിവരവും പോലീസ് പുറത്ത് വിടുന്നത്.

ജുബൈലിലെ സാമൂഹിക പ്രവർത്തകനായ സൈഫുദ്ദീൻ പൊറ്റശ്ശേരി പ്രതിയായ നിസാമിന് ആവശ്യമായ നിയമസഹായങ്ങൾ ലഭ്യമാക്കാൻ പ്രതികളെ ജയിലില്‍ സന്ദര്‍ശിക്കുകയും ആവശ്യമായ നിയമ സഹായം ലഭിക്കുന്നതിനുള്ള സഹായങ്ങള്‍ ചെയ്യുകയും ചെയ്തപ്പോള്‍ തന്നെ പ്രതികള്‍ സഹായത്തിനും ദയക്കും അര്‍ഹരാണോ എന്ന ചോദ്യം സൗദിയിലെ പ്രവാസി സമൂഹത്തില്‍ നിന്നും ഉയര്‍ന്നിരുന്നു. നിസാമിന്റെ കുടുംബത്തിന്റെ അപേക്ഷ പരിഗണിച്ചാണ് ഇന്ത്യൻ എംബസി പ്രശ്നത്തില്‍ ഇടപെടാന്‍ സൈഫുദ്ദീന് അധികാര പത്രം നൽകിയത്.

പ്രതികൾക്ക് മാപ്പ് നൽകാൻ കുടുംബം ഷമീറിന്റെ ഇതുവരെ തയ്യാറായിട്ടില്ല. രാജാവിനടക്കം ദയാഹരജി നൽകാനുള്ള ഒരുക്കത്തിലാണ് പ്രതിയായ നിസാമിന്റെ കുടുംബം. എന്നാല്‍ ഷമീറിന്റെ കുടുംബം മാപ്പ് നൽകിയാൽ മാത്രമേ ദയാ ഹരജിക്ക് ഫലമുണ്ടാകൂ. ഈ സന്ദര്‍ഭത്തില്‍ പ്രതികളെ വധശിക്ഷയില്‍ നിന്നും രക്ഷപ്പെടുത്തുന്നതിനായി മുന്നിട്ടിറങ്ങാന്‍ ഒരു സംഘടന ആലോചിക്കുന്നതായാണ് വിവരം.

പ്രവാസി സമൂഹത്തില്‍ നിന്നും മറ്റും പണം പിരിച്ച് ഷമീറിന്റെ കുടുംബത്തിന് ദിയാ ധനമായി നല്‍കി മാപ്പ് സംഘടിപ്പിക്കാനാണ്  പദ്ധതി. ഉടനെ ഇതിനായി രംഗത്തിറങ്ങിയാല്‍ പ്രവാസി സമൂഹത്തില്‍ നിന്നും അസംതൃപ്തി ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത മുന്‍നിര്‍ത്തി രോഷം കെട്ടടങ്ങുന്നത് വരെ കാത്തിരിക്കാനാണ് തീരുമാനം. സമീറിന്റെ മകനും മകളും മൈനര്‍മാര്‍ ആയതിനാല്‍ അതിനാവശ്യമായ സമയം ലഭിക്കുകയും ചെയ്യും.

വധശിക്ഷക്ക് വിധിക്കപ്പെട്ടവരെ സഹായിക്കാന്‍ തുനിഞ്ഞിറങ്ങുന്ന വിഷയത്തില്‍ സമ്മിശ്രമായ പ്രതികരണമാണ് സൗദിയിലെ മലയാളി പ്രവാസി മണ്ഡലങ്ങളില്‍ ഉയരുന്നത്. തെറ്റുകള്‍ മനുഷ്യ സഹജമാണെന്നും പാശ്ചാത്തപിക്കാന്‍ അവസരം നല്‍കണമെന്നും ഒരു വിഭാഗം അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. അതേ സമയം അറിയാതെ തെറ്റ് ചെയ്യുന്നവര്‍ക്കാണ് സഹായങ്ങള്‍ എത്തിക്കേണ്ടതെന്നും മനപ്പൂര്‍വ്വം കൊടും കുറ്റകൃത്യങ്ങള്‍ ചെയ്യുന്നവരെ നിയമത്തിന് വിട്ടു കൊടുക്കണമെന്നും സോഷ്യല്‍ മീഡിയകളില്‍ അഭിപ്രായമുയരുന്നു.

സഹായം എത്തിക്കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്ന സംഘടനകള്‍ അതിനായി സ്വന്തമായി പണം കണ്ടെത്തണമെന്നും സൗദി അറേബ്യ പോലെ ഒരു രാജ്യത്ത് വന്ന് കടുത്ത ശിക്ഷ ഉണ്ടാകുമെന്ന് അറിഞ്ഞു കൊണ്ട് തന്നെ കുറ്റകൃത്യങ്ങളും നിയമ വിരുദ്ധ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളും ചെയ്യുന്നവരെ സഹായിക്കാന്‍ പ്രവാസികളില്‍ നിന്നും പണം പിരിച്ചെടുക്കരുതെന്നും ചിലര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/DlSqnw7eVy9HWYdQHH8ljx

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 6 ചോദ്യങ്ങള്‍. നിര്‍ബന്ധമായും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്.

Published

on

  1. എനിക്ക് നാട്ടില്‍ സ്വിഹത്തി അപ്ളിക്കേഷനില്‍ ലൊക്കേഷന്‍ പ്രശ്നം ഉണ്ടാകുന്നു. അപ്ളിക്കേഷന്‍ തുറക്കുമ്പോള്‍ ലൊക്കേഷന്‍ സെറ്റ് ചെയ്യാന്‍ ആവശ്യപ്പെടുന്നുണ്ട്. സിറ്റി, ഡിസ്ട്രിക്റ്റ് എങ്ങിനെയാണ് നാട്ടില്‍ നിന്നും സെറ്റ് ചെയ്യേണ്ടത്?

സൗദിക്ക് പുറത്ത് നിന്നും അപ്ളിക്കേഷന്‍ തുറക്കുമ്പോള്‍ ചിലപ്പോള്‍ ലൊക്കേഷന്‍ പ്രശ്നം ഉണ്ടാകാറുണ്ട്. സൗദിയിലെ സിറ്റികള്‍ കാണിക്കും. എന്നാല്‍ ഡിസ്ട്രിക്റ്റ് കോളത്തില്‍ ഒന്നും വരുന്നില്ല എന്ന പ്രശ്നമാണ് പലര്‍ക്കും അനുഭവപ്പെടുന്നത്. നിങ്ങളുടെ സുഹൃത്തുക്കളോ ബന്ധുക്കളോ ആരെങ്കിലും നിലവില്‍ സൗദിയില്‍ ഉണ്ടെങ്കില്‍ അവര്‍ക്ക് ഇഖാമ നമ്പര്‍, പാസ്‌വേര്‍ഡ്‌ തുടങ്ങിയ വിവരങ്ങള്‍ കൈമാറി അവരോട് അവിടെ നിന്നും നിങ്ങളുടെ അപ്ളിക്കേഷന്‍ ലൊക്കേഷന്‍ സെറ്റ് ചെയ്തു തരാനായി ആവശ്യപ്പെടുക. അതിനു ശേഷം നിങ്ങള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ അണ്‍ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യുകയും വീണ്ടും ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യുകയും ചെയ്യുമ്പോള്‍ ലൊക്കേഷന്‍ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കപ്പെടുന്നതായാണ് കാണപ്പെടുന്നത്.

  1. മൂന്ന് ദിവസം മുന്‍പ് എന്റെ അബ്ഷീര്‍ അക്കൗണ്ടിലേക്ക് “ടെസ്റ്റ്‌” എന്ന ഒരു സന്ദേശം വന്നിരുന്നു. പക്ഷെ അക്കൌണ്ടില്‍ പ്രത്യേകമായി ഒന്നും കാണാന്‍ സാധിച്ചില്ല. എന്ത് ടെസ്റ്റിന്റെ കാര്യമാണ് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്?

അത് ഒരു സാങ്കേതിക പ്രശ്നം മാത്രമാണ് എന്നാണ് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിക്കുന്നത്. താങ്കളുടെ മാത്രമല്ല, അനേകം പേരുടെ മൊബൈല്‍ ഫോണുകളിലേക്ക് അബ്ഷിര്‍ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമില്‍നിന്ന് അബ്ഷിര്‍ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമില്‍നിന്ന് ടെസ്റ്റ് എന്ന ഒരു സന്ദേശം വന്നിരുന്നു. പക്ഷെ എല്ലാവര്‍ക്കും ഇത് ലഭിച്ചിട്ടുമില്ല. അബ്ഷീര്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോം ഭാഗത്ത് നിന്നും ഉണ്ടായ ഒരു സാങ്കേതിക പ്രശ്നമോ, പുതിയ അപ്ഡേറ്റ് വരുത്താനുള്ള സാങ്കേതിക നടപടികളുടെ തുടക്കമോ ആകാം. ഈ വിഷയത്തെ കുറിച്ച് ആരാഞ്ഞവരോട് ഇക്കാര്യത്തില്‍ പ്രത്യേകമായി ഒന്നും ചെയ്യേണ്ടതില്ല എന്നും അവഗണിക്കാനുമാണ് അബ്ഷിര്‍ നല്‍കിയ മറുപടി.

  1. സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ പലരും ഒ.ടി.പി ഇല്ലാതെ ഓപണ്‍ ചെയ്യുന്നത് കാണുന്നുണ്ട്. അവരുടേത് സ്പെഷ്യല്‍ അക്കൌണ്ട് ആണോ? എല്ലാ ഫോണിലും ഇത് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുമോ? ആണെങ്കില്‍ എങ്ങിനെയാണ് ഇത് ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുന്നത് എന്ന് പറഞ്ഞു തരാമോ?

സ്വിഹത്തി അപ്ളിക്കേഷനില്‍ എല്ലാവര്‍ക്കും ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുന്ന ഒരു ഓപ്ഷന്‍ ആണിത്. എല്ലാ അപ്ളിക്കേഷനിലും അതിനുള്ള സൗകര്യം ഉണ്ട്. നിങ്ങളുടെ സ്വിഹത്തി അപ്ളിക്കേഷന്‍ തുറന്ന് അതിലെ സെറ്റിങ്ങ്സ് ഓപ്ഷനില്‍ പ്രവേശിക്കുക. അതില്‍ ലാംഗ്വേജ് സെറ്റ് ചെയ്യുന്ന ഓപ്ഷന് താഴെയായി പ്രൈവസി എന്നൊരു ഓപ്ഷന്‍ കാണാന്‍ സാധിക്കും. അതില്‍ “Allow Sehhaty to use Fingerprint or Face ID” ഓപ്ഷന്‍ കാണാന്‍ സാധിക്കും. അത് എനേബിള്‍ ആക്കി വിരലടയാളം സെറ്റ് ചെയ്യാം.

സ്വിഹത്തി അപ്ളിക്കേഷനില്‍ ഒരിക്കല്‍ ഈ സൗകര്യം ആക്റ്റിവേറ്റ് ചെയ്തു കഴിഞ്ഞാല്‍ പിന്നീട് മൊബൈല്‍ നമ്പരില്‍ ഒ.ടി.പി ലഭിക്കാതെ തന്നെ നിങ്ങള്‍ക്ക് സ്വിഹത്തി അക്കൌണ്ടില്‍ ലോഗിന്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും എന്നതാണ് ഏറ്റവും പ്രയോജനകരമായ കാര്യം. ഏതെങ്കിലും കാരണവശാല്‍ സിം കാര്‍ഡ് നഷ്ടപ്പെടുകയോ പ്രയോജന രഹിതമാകുകയോ ചെയ്‌താലും വിരലടയാളം ഉപയോഗിച്ച് ലോഗിന്‍ ചെയ്ത് സ്വിഹത്തി അക്കൌണ്ട് ഉപയോഗിക്കാന്‍ സാധിക്കും.

  1. കഴിഞ്ഞ ദിവസം ജിദ്ദയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനായി എത്തിയ ഒരു പ്രവാസിയുടെ യാത്ര ആര്‍.ടി.പി.സി.ആറിലെ ക്യൂ ആര്‍ കോഡ് പ്രശ്നം മൂലം മുടങ്ങി എന്നുള്ള ഒരു വോയ്സ് മെസേജ് ഗ്രൂപ്പുകളില്‍ പ്രചരിക്കുന്നുണ്ട്. അത് ശരിയാണോ? ഞാന്‍ അടുത്ത ദിവസം റിയാദിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാന്‍ ടിക്കറ്റ് എടുത്തിട്ടുണ്ട്. എങ്ങിനെയാണ് നമുക്ക് കിട്ടിയിട്ടുള്ള നമുക്ക് ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റിലെ ക്യൂ ആര്‍ കോഡ് ഒറിജിനലാണോ എന്ന് ഉറപ്പു വരുത്താന്‍ സാധിക്കുക?

പ്രസ്തുത വോയ്സ് മെസേജ് കേട്ടിട്ടില്ലാത്തതിനാല്‍ അതിനെ കുറിച്ച് പറയാനാവില്ല. എന്നാല്‍ നിങ്ങളുടെ കൈവശമുള്ള ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റിലെ ക്യൂ.ആര്‍ കോഡ് സ്കാന്‍ ചെയ്‌താല്‍ അതിന്റെ ആധികാരികത പൂര്‍ണ്ണമായും മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിക്കും. അത് ഓരോരുത്തര്‍ക്കും സ്വയം പരിശോധിച്ച് ഉറപ്പു വരുത്താനും സാധിക്കുന്നതാണ്. ഇതിനായി ക്യൂ.ആര്‍ കോഡ് സ്കാനര്‍ ഉപയോഗിക്കാം. ഈ അപ്ളിക്കേഷന്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് പ്ലേ സ്റ്റോറില്‍ നിന്നും ഡൌണ്‍ലോഡ് ചെയ്തെടുക്കാവുന്നതാണ്.

കൈവശം ഉള്ളത് പ്രിന്റഡ് സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് ആണെങ്കിലും പിഡിഎഫ് രൂപത്തിലുള്ളത് ആണെങ്കിലും ഈ അപ്ളിക്കേഷന്‍ ഉപയോഗിച്ച് സ്വയം സ്കാന്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും. നിങ്ങളുടെ കൈവശമുള്ള ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റിലെ ക്യൂ ആര്‍ കോഡ് ഈ അപ്ളിക്കേഷന്‍ ഉപയോഗിച്ച് സ്കാന്‍ ചെയ്യുക. അപ്പോള്‍ ഒരു ലിങ്ക് നിങ്ങള്‍ക്ക് കാണാന്‍ സാധിക്കും. ആ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് വെബ്സൈറ്റില്‍ പ്രവേശിച്ചാല്‍ പ്രസ്തുത സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റിലെ മുഴുവന്‍ വിവരങ്ങളും പരിശോധിച്ച് ആധികാരികത ഉറപ്പ് വരുത്താന്‍ സാധിക്കും.

  1. എന്റെ റൂമിലുള്ള പുതിയതായി വന്നയാളുടെ തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ അല്ല. മറ്റൊരാള്‍ മുഖേന പണം നല്‍കി തവക്കല്‍നാ ആപ്പിലെ ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ്, രണ്ടു ഡോസ് വാക്‌സിന്‍ സ്വീകരിച്ചവരാക്കി നല്‍കാമെന്ന് റൂമിലുള്ള മറ്റൊരു സുഹൃത്ത് പറയുന്നു. ഇത് ശരിയാണോ?

ഇത് നിയമപരമായ വഴിയാകാന്‍ സാധ്യതയില്ല. രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്താണ് തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആകുന്നത്. പണം നല്‍കി  തവക്കല്‍നാ ആപ്പിലെ ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ്, രണ്ടു ഡോസ് വാക്‌സിന്‍ സ്വീകരിച്ചവരാക്കി ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആകുന്നത് ക്രിമിനല്‍ കുറ്റവുമാണ്. നിരവധി പേര്‍ ഇതിനകംതന്നെ ഈ കുറ്റത്തിന് പിടിയിലായിട്ടുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ ദിവസവും ഒരു പാകിസ്താന്‍ പൗരനും യെമനി പൗരനും ഈ കുറ്റത്തിന് പിടിയിലായിട്ടുണ്ട്. മൂന്ന് മാസങ്ങള്‍ക്ക് മുന്‍പ് രണ്ടു തവണയായി 150 ഓളം പേര്‍ പിടിയിലായിട്ടുണ്ട്.

ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആക്കി നല്‍കുന്നവര്‍ പിടിയിലായാല്‍ അവരില്‍ നിന്നും ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയവരിലേക്ക് അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ അന്വേഷിച്ചെത്തുന്ന രീതിയാണ് കാണാന്‍ സാധിക്കുന്നത്. അത് കൊണ്ട് താല്‍ക്കാലികമായി ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയാലും പിന്നീട് പിടിക്കപ്പെടാനുള്ള സാധ്യത തള്ളികളയാന്‍ സാധിക്കില്ല.

  1. സൗദിയിലേക്ക് റോഡ്‌ മാര്‍ഗ്ഗം പോകാനായി കഴിഞ്ഞ ദിവസം മുഖീമില്‍ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ചെയ്തിരുന്നു. എന്റെ രജിസ്ട്രേഷന്‍ പ്രിന്റ്‌ ഔട്ടില്‍ വാക്സിനേഷന്‍ ചെയ്ത വിവരങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്നില്ല. എന്നാല്‍ എന്റെ സുഹൃത്തിന്റെ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമില്‍ വാക്സിനേഷന്‍ ചെയ്ത വിവരങ്ങള്‍ ഒന്നാമത്തെ ഡോസ്, രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് എന്നിങ്ങനെ മുഴുവനും വിശദമായി കാണുന്നുണ്ട്. ഇത് എന്റെ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റില്‍ മാത്രം ഉണ്ടായിട്ടുള്ള ഒരു പിശകാണോ? എങ്ങിനെയാണ് ഇത് തിരുത്താന്‍ സാധിക്കുക? ഇത് മൂലം യാത്രക്ക് എന്തെങ്കിലും പ്രശ്നം ഉണ്ടാകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടോ?

ഇത് ഒരു പിശക് ആകാന്‍ സാധ്യതയില്ല. ആദ്യമായി നിങ്ങളുടെ സുഹൃത്തിന്റെ യാത്ര വിവരങ്ങള്‍ പരിശോധിക്കുക. നിലവിലുള്ള വിസയില്‍ അവധിക്ക് വന്നു പോകുന്ന ഇഖാമയുള്ളവരുടെ അറൈവല്‍/മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമിലും പുതിയ വിസയില്‍ പോകുന്നവരുടെ ഫോമിലും സാരമായ വ്യത്യാസങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിരിക്കും. നിങ്ങളുടെ സുഹൃത്ത് പുതിയ വിസയില്‍ പോകുന്ന ആളാണോ എന്ന് ഉറപ്പു വരുത്തുക.

ഇഖാമയുള്ളവരുടെ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമില്‍ പേര്, പാസ്പോര്‍ട്ട് നമ്പര്‍, ജനന തിയ്യതി, ഇഖാമ നമ്പര്‍, നാഷനാലിറ്റി, രജിസ്ട്രേഷന്‍ നമ്പര്‍, രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഡേറ്റ് എന്നിവ മാത്രമേ കാണുകയുള്ളൂ. വാക്സിനേഷന്‍ ചെയ്ത മുഴുവന്‍ വിവരങ്ങള്‍ പ്രിന്റ്‌ ഔട്ടില്‍ സാധാരണയായി കാണാന്‍ സാധിക്കില്ല.

എന്നാല്‍ പുതിയ വിസയില്‍ പോകുന്നവരുടെ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമില്‍ പേര്, പാസ്പോര്‍ട്ട് നമ്പര്‍, ജനന തിയ്യതി, വിസ നമ്പര്‍, നാഷനാലിറ്റി, രജിസ്ട്രേഷന്‍ നമ്പര്‍, രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഡേറ്റ്, വാക്സിന്‍ എടുത്ത രാജ്യം, എടുത്ത് വാക്സിന്റെ പേര് എത്ര ഡോസ് എടുത്തു, ആദ്യ ഡോസ് എടുത്ത തിയ്യതി, രണ്ടാമത്തെ ടോസ എടുത്ത തിയ്യതി എന്നെ വിവരങ്ങള്‍ വിശദമായി ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിരിക്കും.

നിങ്ങളുടെ അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമില്‍ അത്തരം വിവരങ്ങള്‍ കാണുന്നില്ല എന്നതില്‍ ആശങ്ക വേണ്ട. അറൈവല്‍ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഫോമിന്റെ ഇടത് വശത്ത് കാണുന്ന ക്യൂ.ആര്‍ കോഡ് സ്കാന്‍ ചെയ്തു നോക്കിയാല്‍ അധികൃതര്‍ക്ക് ആവശ്യമായ വിവരങ്ങള്‍ അറിയാന്‍ സാധിക്കും. നിങ്ങള്‍ക്കും വിവരങ്ങള്‍ ഉറപ്പ് വരുത്താന്‍ സാധിക്കും. ക്യൂ.ആര്‍ കോഡ് എങ്ങിനെയാണ് സ്കാന്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുക എന്നത് മുകളിലെ ചോദ്യത്തിന് ഉത്തരമായി നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/DlSqnw7eVy9HWYdQHH8ljx

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading
LATEST1 month ago

യു.എ.ഇ യില്‍ 14 ദിവസം താമസിക്കേണ്ട, സൗദിയിലേക്ക് അനധികൃത ചവിട്ടി കയറ്റല്‍

LATEST1 month ago

നാട്ടുകാരന്റെ ജീവനെടുക്കാന്‍ കൂട്ടു നിന്ന ഈ സൗദി മലയാളികള്‍ ശരിക്കും മാപ്പ് അര്‍ഹിക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST1 month ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 6 ചോദ്യങ്ങള്‍. നിര്‍ബന്ധമായും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്.

LATEST1 month ago

രാജകാരുണ്യ കാലാവധി കഴിഞ്ഞാല്‍ സൗദി പ്രവാസികള്‍ക്ക് റീ എന്‍ട്രി പുതുക്കി കിട്ടാന്‍ എന്ത് ചെയ്യണം

LATEST1 month ago

മലയാളിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവം. മറ്റു യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ആശങ്ക വേണ്ട.

LATEST1 month ago

തവക്കല്‍ന, ഹെല്‍ത്ത് പാസ്പോര്‍ട്ട് മൂലം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് ലഭിക്കാതെ സൗദിയിലേക്ക് ഒരു മലയാളിയുടെ കൂടി യാത്ര മുടങ്ങി

LATEST1 month ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചു ചോദിച്ച ഏറ്റവും പുതിയ 17 ചോദ്യങ്ങള്‍. നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരുന്നവരും സൗദിയില്‍ ഉള്ളവരും അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ടത്

LATEST2 months ago

ജിദ്ദ പ്രവാസിയുടെ കൈ പിടിച്ച് പ്രമുഖ ജീവ കാരുണ്യ പ്രവർത്തക നര്‍ഗീസ് പുതിയ ജീവിതത്തിലേക്ക്

LATEST2 months ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST2 months ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST2 months ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST2 months ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST2 months ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST2 months ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST2 months ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

Trending

error: Content is protected !!