Connect with us

SAUDI ARABIA

അന്നം തരുന്ന ഈ മണ്ണ് പ്രവാസികൾക്ക് വേണ്ടി ചെയ്തതെന്താണെന്ന് കാണുക.

Published

on

ഇറാൻ വഴി കിഴക്കൻ പ്രവിശ്യയുടെ ഭാഗത്ത് കൂടെ കോവിഡ് രോഗബാധ രാജ്യത്തേക്ക് അടിവെച്ചു കയറിയ കഴിഞ്ഞ മാർച്ച് രണ്ട് മുതൽ ഓരോ ദിവസവും പുതിയ വാർത്ത വന്നു കൊണ്ടിരിക്കുന്ന ആശങ്കാകുലമായ സാഹചര്യം. എന്നും അല്ലെങ്കിൽ ഒന്നിട വിട്ട ദിവസങ്ങളിൽ പുതിയ രോഗബാധിതരെ കണ്ടെത്തുന്നു, അല്ലെങ്കിൽ പുതിയ ഒരു വിലക്ക് വരുന്നു.

ഉംറ തീർത്ഥാടനം നിർത്തി, സ്‌കൂളുകൾ പൂട്ടിയിട്ടു, വിമാന സർവീസ് നിർത്തി, സർക്കാർ ഓഫീസുകൾക്ക് അവധി നൽകി, സ്വകാര്യ ഓഫീസുകളിൽ നിയന്ത്രിത അവധി, മാളുകളും ഷോപ്പിംഗ് കോംപ്ലക്സുകളും അടച്ചു പൂട്ടി. യാത്ര വിലക്കും പ്രവേശന വിലക്കും മൂലം ലക്ഷക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾ നാട്ടിൽ ആശങ്കയോടെ ദിവസങ്ങൾ കഴിച്ചു കൂട്ടുന്നു. സൗദിയിൽ കുടുങ്ങിയ വിസിറ്റ് വിസക്കാരും മറ്റും തിരിച്ചു പോകാൻ സാധിക്കാതെ ആശങ്കാകുലരായി കഴിയുന്നു.

പ്രവാസികളായിരുന്നു കൂടുതൽ ആശങ്കാകുലരായിരുന്നത്. അരക്ഷിതത്വ ബോധം അവരെ വേട്ടയാടിക്കൊണ്ടിരുന്നു. എന്തൊക്കെയായാലും ഒരു വിദേശ രാജ്യത്ത് തങ്ങൾക്ക് എത്രമാത്രം സുരക്ഷിതത്വം അവകാശപ്പെടാനാവും എന്ന ചിന്ത അവരെ കൂടുതൽ അരക്ഷിതത്വ ബോധമുള്ളവരാക്കി.

മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങളുടെയും രാജ്യ ഭരണത്തിന്റെയും മതാധിഷ്ഠിത ഭരണത്തിന്റെയും പേരിൽ ഏറെ പഴി കേൾക്കുന്ന ഈ രാജ്യം കോവിഡ് മഹാമാരിയുടെ ഈ പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തിൽ എങ്ങിനെയാണ് ഇവിടുത്തെ പ്രവാസികളുടെ ക്ഷേമവും സുരക്ഷിതത്വവും ഉറപ്പ് വരുത്തിയെന്നത് താഴെ പറയുന്ന 15 ഘട്ടങ്ങളിലൂടെ മനസ്സിലാക്കാൻ സാധിക്കും. 

പ്രവാസികളുടെ മനസ്സിലേക്ക് സൽമാൻ രാജാവിന്റെ അപ്രതീക്ഷിത എൻട്രി.

മാർച്ച് 19: തിരുഗേഹങ്ങളുടെ സേവകൻ സൽമാൻ രാജാവ് രാജ്യത്തെ ജനങ്ങളെ അഭിസംബോധന ചെയ്യുമെന്ന വാർത്ത അപ്രതീക്ഷിതമായി ദൃശ്യ മാധ്യമങ്ങളിൽ ബ്രേക്കിംഗ് ന്യൂസുകളായി സ്ക്രോൾ ചെയ്തു പോകുമ്പോഴും ദശലക്ഷക്കണക്കിന് വരുന്ന പ്രവാസികൾ നിസ്സംഗരായിരുന്നു. പ്രത്യേകിച്ചും മലയാളികളായ പ്രവാസികൾ, നാട്ടിലെ കുടുംബത്തിന്റെ അവസ്ഥയും കേരളത്തിൽ ആയിരുന്നെങ്കിൽ തങ്ങൾക്ക് ലഭിക്കുമായിരുന്ന ചികിത്സയുടെ മേന്മയോർത്ത് നെടുവീർപ്പിടുകയായിരുന്നു. 

എന്നാൽ ആ അപ്രതീക്ഷിത എൻട്രിയിലൂടെ ആറ്റിക്കുറുക്കിയ വാക്കുകളിൽ സൽമാൻ രാജാവ് രാജ്യത്തെ പ്രവാസി സമൂഹത്തിന് പകർന്ന് കൊടുത്തത് ചെറുതല്ലാത്ത ആത്മ വിശ്വാസവും സുരക്ഷിതത്വ ബോധവുമായിരുന്നു. ചുരുങ്ങിയ നിമിഷങ്ങളിലെ സന്ദേശത്തിനിടയിൽ ഭീതിയുളവാക്കുന്ന ഒരു വാക്ക് പോലും രാജാവ് പ്രയോഗിച്ചില്ല.

പ്രസംഗത്തിനിടയിൽ ഒരിക്കൽ പോലും അദ്ദേഹം സ്വദേശികൾക്ക് മാത്രമായി ഒന്നും വാഗ്ദാനം ചെയ്തില്ല. വാഗ്ദാനങ്ങൾ നൽകുമ്പോൾ രാജ്യത്തെ പൗരന്മാർ എന്ന വാക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്ന സ്ഥലങ്ങളിൽ ഒക്കെത്തന്നെ വിദേശികളും എന്ന വാക്ക് അദ്ദേഹം ഉപയോഗിച്ചു.

രാജ്യത്തെ മുഴുവൻ വകുപ്പുകളും സ്വദേശികളുടെയും വിദേശികളുടെയും സുരക്ഷാ ഉറപ്പ് വരുത്തുമെന്ന അദ്ദേഹത്തിന്റെ വാക്കികൾ വല്ലാത്തൊരു സുരക്ഷിതത്വ ബോധമാണ് പ്രവാസികളിൽ ഉണ്ടാക്കിയത്. പുണ്യഭൂമിയിൽ വസിക്കുന്ന സ്വദേശികൾക്കും വിദേശികൾക്കും ഭക്ഷണം, മരുന്നുകൾ, അത്യാവശ്യ വിഭവങ്ങളെന്നിവ രാജ്യം ഉറപ്പു വരുത്തുമെന്ന പ്രഖ്യാപനത്തിൽ ആശ്വാസം കൊണ്ടത് സ്വദേശികളേക്കാൾ ആ ദിനം വരെ അരക്ഷിതാവസ്ഥയിൽ കഴിഞ്ഞിരുന്ന വിദേശികളായിരുന്നു.

ഈ പ്രതിസന്ധിയിലും രാജ്യം തങ്ങളെ കൈവിടില്ലെന്നും ചേർത്ത് പിടിക്കുമെന്നുമുള്ള സന്ദേശമാണ് ചുരുങ്ങിയ വാക്കുകളിൽ സൽമാൻ രാജാവ് വിദേശികൾക്ക് പരോക്ഷമായി നൽകിയത്. എല്ലാവരും ഒറ്റക്കെട്ടായി നിന്ന് കൊണ്ട് കൊറോണ എന്ന മഹാമാരിയെ രാജ്യത്ത് നിന്ന് ഇല്ലാതാക്കണമെന്ന ആദ്ദേഹത്തിന്റെ ആഹ്വാനം നിറഞ്ഞ മനസ്സോടെയാണ് രാജ്യത്തെ പ്രവാസി സമൂഹം ഏറ്റെടുത്തത്.

വിദേശികൾക്കും സൗജന്യ കോവിഡ് ചികിത്സ. അനധികൃത താമസക്കാർക്കും.

മാർച്ച് 30: രോഗബാധ മൂലം പരസ്പരം അതിർത്തികൾ കെട്ടിയടക്കുന്ന ഈ ദുരിത കാലഘട്ടത്തിലും വിദേശികളെ കൈവിടാതെയുള്ള പുണ്യഭൂമിയുടെ രാജകാരുണ്യം മാതൃകയായി. സ്വദേശികൾക്കൊപ്പം രാജ്യത്തെ വിദേശികൾക്കും അനധികൃത തൊഴിലാളികൾക്കും കൊറോണ രോഗബാധ ചികിത്സ സൗജന്യമായി നൽകാൻ സൗദി ഭരണാധികാരി സൽമാൻ രാജാവ് ഉത്തരവിട്ടു.  

സഹജീവി സ്നേഹത്തിന്ററിയും കാരുണ്യത്തിന്റെയും ഒരുപടി കൂടി കടന്ന് വിസ നിയമങ്ങൾ തെറ്റിച്ച് രാജ്യത്ത് കഴിയുന്ന രാജ്യത്ത് തുടരുന്ന അനധികൃത താമസക്കാർക്കും സൗജന്യ കൊറോണ ചികിത്സ നൽകണമെന്നും ഉത്തരവിൽ നിർദ്ദേശം ഉണ്ടായിരുന്നു. രോഗബാധയുമായി വരുന്നവർക്ക് നിയമ പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഗണിക്കാതെ വേർതിരിവ് ‌കാണിക്കാതെ ചികിത്സ ലഭ്യമാക്കാനായിരുന്നു ഉത്തരവ്.

അന്യ രാജ്യത്ത് കയ്യിൽ പണമില്ലാതെ ചികിൽസിക്കാൻ മാർഗ്ഗമില്ലാതെ പരിചരിക്കാൻ ആളില്ലാതെ പുഴുക്കളെ പോലെ ജീവൻ ഇല്ലാതാവുമായിരുന്ന എണ്ണമറ്റ ജീവനുകളാണ് ഈ ഉത്തരവിലൂടെ നിലനിർത്താൻ വഴിയൊരുങ്ങിയത്.

അപ്രതീക്ഷിത ആനുകൂല്യം.

മാർച്ച് 12: പുതിയ 21 കൊറോണ ബാധിതരെ രാജ്യത്ത് കണ്ടെത്തിതോടെ കർശനമായ നടപടികൾ സൗദി അറേബ്യ സ്വീകരിക്കുന്നു. രാജ്യത്തിന് പുറത്തുള്ളവർക്ക് രാജ്യത്തേക്ക് തിരിച്ചെത്താൻ 72 മണിക്കൂർ അനുവദിക്കുന്നു. 

ഈ രാജ്യങ്ങളിലുള്ള സൗദി പൗരന്മാര്‍ക്കും സാധുവായ സൗദി ഇഖാമയുള്ളവർക്കും മടങ്ങുന്നതിന് 72 മണിക്കൂര്‍ സമയം മന്ത്രാലയം അനുവദിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതിന് ശേഷം ഇവർക്ക് താൽക്കാലിക പ്രവേശന വിലക്ക് ബാധകമാവുമെന്ന് ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം വ്യക്തമാക്കുന്നു. 

പക്ഷെ ആ നടപടി മൂന്നാം ലോക രാജ്യങ്ങളിലെ പ്രവാസികളെ മാത്രം ലക്ഷ്യമിട്ടു കൊണ്ടുള്ളതായിരുന്നില്ല. കാരണം ഇന്ത്യയും പാക്കിസ്ഥാനും അടക്കമുള്ള ഏഷ്യൻ രാജ്യങ്ങളെ വിലക്കിയപ്പോൾ തന്നെ യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ രാജ്യങ്ങളെയും സ്വിസ്സ് കോൺഫെഡറേഷൻ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളെയും ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങളെയും നിരോധിച്ചിരുന്നു. സൗദിയിലേക്ക് വരുന്നതിന് 14 ദിവസം മുമ്പ് ഈ രാജ്യങ്ങളില്‍ താമസിച്ചവര്‍ക്കും രാജ്യത്തേക്ക് പ്രവേശിക്കാനാവില്ല.

പക്ഷെ ആ പ്രവേശന വിലക്ക് പെരുമ്പറ കൊട്ടിയത് മലയാളികൾ അടക്കമുള്ള ലക്ഷക്കണക്കിന് പ്രവാസികളുടെ നെഞ്ചിലായിരുന്നു. ലേബറും ബക്കാലക്കാരനും പൈപ്പ് ഫിറ്ററും തുടങ്ങിയ ബ്ലൂ കോളർ തൊഴിലാളികൾക്കൊപ്പം ഉന്നത തസ്തികയിൽ ജോലി ചെയ്യുന്ന പതിനായിരക്കണക്കിന് വൈറ്റ് കോളർ ജീവനക്കാർക്ക് വരെ അന്നം തരുന്ന രാജ്യം താൽക്കാലികമായാണെങ്കിൽ പോലും അന്യമായി മാറി.

സൗദി അറേബ്യ നൽകിയ 72 മണിക്കൂർ സമയത്തിനുള്ളിൽ ഏതു വിധേനയും തിരികെയെത്താൻ പ്രവാസി വിമാന കമ്പനി ഓഫീസുകളിലും ട്രാവൽ ഏജൻസികളും കയറിയിറങ്ങി. 15400 രൂപയോളം ഉണ്ടായിരുന്ന വിമാന ടിക്കറ്റ് നിരക്ക് സൗദിയുടെ പുതിയ തീരുമാനത്തോടെ 20000 വും പിന്നീട് 80000 വരെ റോക്കറ്റ് പോലെ കുതിച്ചു. അതും നൽകാൻ പ്രവാസികൾ തയ്യാറായിരുന്നു. പക്ഷെ പണം നൽകിയാലും ടിക്കറ്റ് ലഭിക്കാനില്ലാത്ത അവസ്ഥയിൽ നെഞ്ചിൽ കൈവെച്ച് പ്രപഞ്ച നാഥനോട് ഉള്ളുരുകി പ്രാർത്ഥിക്കാൻ മാത്രമേ പ്രവാസിക്ക് കഴിഞ്ഞുള്ളു.

ഉള്ളുരുകി പ്രവർത്തിക്കുന്നവരെ ഒരിക്കലും അവരുടെ ദൈവം കൈവിടാറില്ല. പ്രവാസിയുടെ നെഞ്ചുരുകിയുള്ള ആ പ്രാർത്ഥനക്ക് ഫലമുണ്ടായി. പക്ഷെ മണിക്കൂറുകൾക്ക് ശേഷം തന്നെ പ്രവാസികൾക്ക് ഏറെ ആശ്വാസം പകർന്ന ആ തീരുമാനമുണ്ടായി.

മാനുഷിക പരിഗണനയും പ്രത്യേക സാഹചര്യവും മുൻനിറുത്തി 72 മണിക്കൂറുകൾക്കുള്ളിൽ സൗദിയിൽ പ്രവേശിക്കാൻ കഴിയാത്തവരുടെ ഇഖാമയുടെയും റീ എൻട്രിയുടെയും തിയ്യതി അവസാനിക്കുകയാണെങ്കിൽ പുതുക്കി നൽകുകയും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരാനുള്ള അവസരം നൽകുകയും ചെയ്യുമെന്നുള്ള ഏറെ പ്രാധാന്യമുള്ള തീരുമാനം. നിലവിലെ പ്രത്യേക സാഹചര്യത്തിൽ മാനുഷിക പരിഗണന വെച്ചാണ് നടപടി. അവധിയിൽ പോയവരുടെ ഇഖാമയോ റീഎൻട്രിയോ കാലാവധിയുള്ളതാണെങ്കിൽ വിലക്കു സമയം ഗ്രേസ് പിരിയഡായി പരിഗണിക്കും. യാത്രാവിലക്ക് വ്യവസ്ഥ പ്രഖ്യാപിക്കുന്നതിന് മുമ്പു തന്നെ കാലാവധി ഉള്ള ഇഖാമാക്കും റീ എൻട്രിക്കുമാണ് ഈ പരിഗണന ലഭിക്കുക. ലക്ഷക്കണക്കിന് പ്രവാസികളുടെ നെഞ്ചിലെ തീ കെടുത്തിയ തീരുമാനം.

ലെവിയില്ലാതെ, ഫീസില്ലാതെ സൗജന്യ ഇഖാമ പുതുക്കൽ.

ഏപ്രിൽ 1: പ്രതിസന്ധിയെ തുടര്‍ന്ന് ജോലിയും വരുമാനവും നിലച്ച് ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന വിദേശ തൊഴിലാളികൾക്ക് സമാശ്വാസമായി ഗവർമെന്റ് പ്രഖ്യാപിച്ച മൂന്നു മാസം സൗജന്യ ഇഖാമ പുതുക്കൽ പ്രഖ്യാപനം പ്രാബല്യത്തിലായി. മാര്‍ച്ച് 18നും ജൂണ്‍ 30നും ഇടയില്‍ കാലാവധി അവസാനിക്കുന്ന ഇഖാമകളായിരുന്നു പുതുക്കി നൽകിയിരുന്നത്.

ലെവി ഉള്‍പ്പെടെയുളള ഫീസുകള്‍ ഈടാക്കാതെയാണ് വിദേശ തൊഴിലാളികളുടെ ഇഖാമകൾ മൂന്നു മാസം പുതുക്കി നൽകുന്നത്. ഇഖാമകൾ ഒട്ടോമാറ്റിക്കായി പുതുക്കി നൽകുന്ന നടപടി ക്രമമായതിനാൽ ഇതിന് വേണ്ടി സ്‌പോണ്‍സര്‍മാര്‍ പാസ്‌പോര്‍ട്ട് ഓഫീസില്‍ പോകേണ്ടതില്ലായിരുന്നു. അത് പോലെ തന്നെ ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിന്റെ മുഖീം, അബ്ശര്‍ പോര്‍ട്ടലുകള്‍ സന്ദര്‍ശിച്ച് നടപടിക്രമങ്ങൾ പാലിക്കേണ്ടിയും വന്നില്ല. 

സാധാരണ ഗതിയിൽ ഒരു വിദേശ തൊഴിലാളിക്ക് ഒരു വര്‍ഷത്തേക്ക് ഇഖാമ പുതുക്കുന്നതിന് ലെവി, ഇന്‍ഷുറന്‍സ്, ഇഖാമ ഫീസ് എന്നീ ചിലവുകൾ ഉൾപ്പെടെ പതിനായിരത്തോളം സൗദി റിയാല്‍ ചിലവ് വരുന്ന സാഹചര്യത്തിലായിരുന്നു സൗജന്യമായി പുതുക്കി നൽകിയത്.

തടവുകാരെ വിട്ടയക്കുന്നു.

ഏപ്രിൽ 7: കൊറോണ വൈറസ് വ്യാപനം തടയുന്നതിന്റെ ഭാഗമായി സൗദി ജയിലുകളിൽ കഴിയുന്ന തടവുകാരെ വിട്ടയക്കാൻ തിരുഗേഹങ്ങളുടെ സേവകൻ സൽമാൻ രാജാവ് ഉത്തരവിടുന്നു. സാമ്പത്തിക കേസുകളില്‍ നേരിട്ടും ജാമ്യം മറ്റുള്ളവർക്കായി നിന്നും മലയാളികളടക്കം നിരവധി പേര്‍ ജയിലുകളില്‍ കഴിയുന്നുണ്ട്. ഇവർക്കെല്ലാം ആശ്വാസമാവുന്നതാണ് സൽമാൻ രാജാവിന്റെ ഉത്തരവ്.

സാമ്പത്തിക കുറ്റകൃത്യങ്ങൾക്ക് ജയിലിലാക്കപ്പെട്ട തടവുകാർക്കാണ് ഈ ഉത്തരവിന്റെ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കുക. സാമ്പത്തിക കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ ഉള്ള സ്വകാര്യ അവകാശ കേസുകളില്‍ പുതിയ ഉത്തരവുകൾ കോടതി ഉടനെ ഇറക്കരുതെന്നും നിലവിലുള്ള കോടതി വിധികൾ നടപ്പാക്കരുതെന്ന് നിർദ്ദേശമുണ്ടായിരുന്നു.

റീ എൻട്രി വിസകൾ സൗജന്യമായി നീട്ടിക്കൊടുക്കുന്നു.

ഏപ്രിൽ 8: സൗദി അറേബ്യയില്‍ നിന്നും നാട്ടിലേക്ക് പോകാൻ റീ എൻട്രി അടിച്ച വിദേശികളുടെ റീ എന്‍ട്രി വിസകൾ മൂന്നു മാസത്തേക്ക് കൂടി സൗജന്യമായി നീട്ടി നൽകുമെന്ന തീരുമാനം ഉണ്ടായി. 

തിരുഗേഹങ്ങളുടെ സേവകന്‍ സല്‍മാന്‍ രാജാവിന്റെ ഉത്തരവിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലായിരുന്നു ആ തീരുമാനം. വിമാന സര്‍വീസുകള്‍ റദ്ദാക്കിയതിനാല്‍ ഫെബ്രുവരി 25 മുതല്‍ മാര്‍ച്ച് 20 വരെ കാലയളവിലുള്ള റീ എന്‍ട്രി മാത്രമേ നീട്ടിനല്‍കുകയുള്ളൂവെന്ന് നേരത്തെ ജവാസാത്ത് അറിയിച്ചിരുന്നു.

എന്നാൽ രാജ കൽപന പ്രകാരം ഫെബ്രുവരി 25 മുതല്‍ മെയ് 24 വരെ തിയ്യതികളില്‍ കാലാവധി അവസാനിക്കുന്ന ഉപയോഗിക്കാത്ത റീ എന്‍ട്രികൾ സൗജന്യമായി പുതുക്കി കൊടുക്കുകയായിരുന്നു. മൂന്ന് മാസത്തെ കാലാവധിയാണ് അധികമായി നൽകിയത്. തികച്ചും ഓട്ടോമാറ്റിക്കായി പുതുക്കി നൽകുന്നതിനാൽ പുതുക്കാനായി വിദേശികൾ ജവാസാത്തിനെ സമീപിക്കേണ്ട ആവശ്യം ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. 

തൊഴിലാളികൾ സുരക്ഷിത ഇടങ്ങളിലേക്ക്.

ഏപ്രിൽ 11: രോഗ വ്യാപന ഭീഷണിയുടെ പശ്ചാത്തലത്തില്‍ ആള്‍കൂട്ടവും തിരക്കും ഒന്നിച്ചുള്ള താമസവും നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനായി കിഴക്കന്‍ പ്രവിശ്യയിലെ ലേബര്‍ ക്യാമ്പുകളില്‍ നിന്ന് വിദേശികളായ തൊഴിലാളികളെ സുരക്ഷിത സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് മാറ്റുന്നു. 

സൗദി നഗര, ഗ്രാമകാര്യ മന്ത്രാലയമായിരുന്നു ഇതിനായി സൗകര്യമൊരുക്കിയത്. ഇതിനായി 15 സ്‌കൂളുകള്‍ പ്രത്യേകം തയ്യാറാക്കി. ആരോഗ്യമന്ത്രാലയത്തിന്റെ എല്ലാ സുരക്ഷ മാനദണ്ഡങ്ങളും പാലിച്ചാണ് റൂമുകള്‍ സൗകര്യപ്പെടുത്തിയത്.

സൗജന്യമായി സ്വരാജ്യത്തേക്ക്.

ഏപ്രിൽ 22: കമ്പനിയുമായുള്ള കരാർ കാലാവധി അവസാനിച്ചവരും ഫൈനൽ എക്സിറ്റ് നേടിയിട്ടും നാട്ടിൽ പോകാനാവാതെ കുടുങ്ങിയ വിദേശികൾക്ക് സ്വദേശത്തേക്ക് മടങ്ങാനുള്ള മാനവവിഭവ ശേഷി സാമൂഹിക വികസന മന്ത്രാലയ പദ്ധതിക്ക് തുടക്കമായി. സൗദി ഭരണാധികാരി സല്‍മാന്‍ രാജാവിന്റെ നിര്‍ദേശപ്രകാരമായിരുന്നു നടപടി. ആദ്യ വിമാനം ഫിലിപ്പൈൻസ് തലസ്ഥാനമായ മനിലയിലേക്ക് പറന്നു.

കോവിഡ് മൂലം സൗദിയിൽ നിന്നും വിമാന സർവീസുകൾ ഇല്ലാത്തതിനാൽ സൗദി എയർലൈൻസ് ഈ പദ്ധതിക്കായി പ്രത്യേക വിമാന സർവീസ് ആരംഭിക്കുകയായിരുന്നു. നിറയെ യാത്രക്കാരുമായാണ് മനിലയിലേക്ക് പറന്നതെങ്കിലും യാത്രക്കാരെ കയറ്റാതെയാണ് വിമാനം തിരിച്ചു സൗദിയിലേക്ക് പറക്കുക.

പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായി എല്ലാ രാജ്യങ്ങളിലേക്കും മന്ത്രാലയം ഈ സൗകര്യം ഒരുക്കിയെങ്കിലും വിമാന സർവീസുകൾക്ക് ഇന്ത്യയിലിറങ്ങാൻ കേന്ദ്ര സർക്കാരിന്റെ അനുമതി ഇല്ലാതിരുന്നതിനാൽ ഈ ആനുകൂല്യം ഉപയോഗപ്പെടുത്താനായില്ല.   

റീ എൻട്രി വിസകൾ വീണ്ടും പുതുക്കുന്നു. 

ഓഗസ്റ്റ് 27: റീ എൻട്രി വിസയിൽ അവധിക്ക് പോയി തിരിച്ചു വരാൻ സാധിക്കാത്ത വിദേശികളുടെ റീ എൻട്രി വിസകൾ സൗജന്യമായി ഒട്ടോമാറ്റിക്കായി പുതുക്കി തുടങ്ങി. റീ എൻട്രി വിസകൾ സെപ്റ്റംബർ മുപ്പത് വരെ ജവാസാത്ത് ഓട്ടോമാറ്റിക്കായി പുതുക്കി നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

സ്‌പോൺസർമാർ മുഖേന ഒരു മാസം റീ എൻട്രി ദീർഘിപ്പിക്കാൻ അനുമതി ഉണ്ടായിരുന്നു എങ്കിലും പ്രായോഗിക ബുദ്ധിമുട്ടുകളാൽ നാട്ടിൽ നിന്ന് പലർക്കും ഇത് സാധിച്ചിരുന്നില്ല. അബ്ഷീർ വഴിയും മുഖീം വഴിയുമാണ് കാലാവധി പുതുക്കി നൽകിയിരുന്നത്. ഇതിനായി നൂറു റിയാൽ ഫീസ് അടക്കുകയും വേണം. സ്‌പോൺസർമാർ മുഖേന മേൽ പറഞ്ഞ തരത്തിൽ പുതുക്കാൻ സാധിക്കാത്ത പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾക്കാണ് ജവാസത്തിന്റെ ഈ നടപടി ആശ്വാസം പകർന്നത്.

സൽമാൻ രാജാവിന്റെ ഉറപ്പ് വീണ്ടും.

മെയ് 23: ജാഗ്രതയുടെയും കരുതലിന്റെയും പക്ഷത്ത് നിന്ന് ഈദ് ആഘോഷങ്ങളും ആശംസകളും വീടുകളിൽ കഴിഞ്ഞു കൊണ്ട് തന്നെ പരസപരം നടത്തണമെന്ന് സ്വദേശികളോടും വിദേശികളോടും തിരുഗേഹങ്ങളുടെ സേവകൻ സൽമാൻ രാജാവ്.

രാജ്യത്തെ സ്വദേശികളുടെയും വിദേശികളുടെയും സുരക്ഷക്കാണ് രാജ്യം പരമമായ പരിഗണന നൽകുന്നതെന്ന് ഈ സന്ദേശത്തിലും സൽമാൻ രാജാവ് വ്യക്തമാക്കി.

കൂടുതൽ ആനുകൂല്യങ്ങൾ.

ജൂലൈ 5: പ്രതിസന്ധി മൂലം ബുദ്ധിമുട്ട് അനുഭവിക്കുന്ന പ്രവാസികള്‍ക്കായി സൗദി അറേബ്യ കൂടുതല്‍ ഇളവുകളും ആനുകൂല്യങ്ങളും പ്രഖ്യാപിച്ചു. തീരുമാനങ്ങൾക്ക് സൽമാൻ രാജാവിന്റെ പ്രത്യേക അനുമതി ലഭിച്ചതായി ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം വ്യക്തമാക്കി.

വിമാന സര്‍വീസ് റദ്ദാക്കിയത് കാരണം നാട്ടില്‍ പോകാനാകാതെ കുടുങ്ങിയ വിദേശികളുടെ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ് വിസ നീട്ടി നൽകി. സൗജന്യമായിട്ടായിരുന്നു ഇവ നീട്ടി നൽകിയത്. അത് പോലെ തന്നെ വിമാന സര്‍വീസ് റദ്ദാക്കിയത് കാരണം നാട്ടില്‍ അവധിയിൽ പോയി തിരിച്ചു വരാൻ സാധിക്കാതെ ഇഖാമ കാലാവധി തീര്‍ന്നവര്‍ക്കും കാലാവധി തീരാനിരിക്കുന്നവര്‍‌ക്കും മൂന്ന് മാസത്തേക്ക് കൂടി ഇഖാമ നീട്ടി നൽകി. ഇവരുടെ ഇഖാമകൾ ഓട്ടോമാറ്റിക്കായി നീട്ടി നൽകി. ഇ സേവനവും സൗജന്യമായിരുന്നു.

കൂടാതെ അവധിക്ക് പോയി വിമാന സര്‍വീസ് റദ്ദാക്കിയത് കാരണം തിരിച്ചു വരാൻ സാധിക്കാതെ റീ എന്‍ട്രി കാലാവധി കഴിഞ്ഞവരുടെ റീഎന്‍ട്രി ഓട്ടോമാറ്റിക്കായി നീട്ടി നൽകി.

സൗദിയിലുള്ള എല്ലാ വിദേശികളുടേയും ഇഖാമ കാലാവധി നീട്ടി നൽകി. മൂന്ന് മാസത്തേക്കാണ് നീട്ടി നൽകിയത്. ഇഖാമ കാലാവധി നിലവില്‍ അവസാനിക്കുന്നവര്‍ക്കെല്ലാം ഓട്ടോമാറ്റിക് ആയി കാലാവധി നീട്ടി നൽകി. 

സൗദിയിലേക്ക് വിസിറ്റ് വിസയിലെത്തി വിമാന സര്‍വീസ് റദ്ദാക്കിയത് കാരണം തിരിച്ചു പോകാൻ സാധിക്കാതെ സൗദിയിൽ തന്നെ തങ്ങേണ്ടി വന്ന എല്ലാ വിസിറ്റ് വിസക്കാര്‍ക്കും മൂന്ന് മാസത്തേക്ക് കൂടി വിസാ കാലാവധി നീട്ടി നൽകി.

ഫൈനൽ എക്സിറ്റും റീ എൻട്രിയും.

സെപ്റ്റംബർ 7: നിലവിലെ പ്രതിസന്ധി മൂലം അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനസര്‍വീസുകള്‍ റദ്ദാക്കിയതിനാല്‍ നാട്ടില്‍ പോകാന്‍ സാധിക്കാതെ സൗദി അറേബ്യയില്‍ കഴിയുന്നവരുടെ ഉപയോഗിക്കാത്ത റീ എന്‍ട്രിയും ഫൈനല്‍ എക്‌സിറ്റും 30 വരെ സൗജന്യമായി ദീർഘിപ്പിച്ചു.

സൗദി അറേബ്യയില്‍ നിന്ന് നാട്ടിലേക്ക് റീ എന്‍ട്രിയില്‍ പോയവരുടെ ഇഖാമയുടെ കാലാവധിയും ഒരു മാസത്തേക്ക് ദീര്‍ഘിപ്പിച്ചു. നാട്ടില്‍ പോയവരുടെ റീ എന്‍ട്രിയും സെപ്തംബര്‍ 30 വരെ നീട്ടിയിരുന്നു.

സെപ്തംബര്‍ ഒന്നിനും 30നും ഇടയില്‍ റീ എന്‍ട്രി കാലാവധി അവസാനിക്കുന്നവര്‍ക്കാണ് ഇഖാമയുടെ കാലാവധി ഒരു മാസത്തേക്ക് കൂടി ദീര്‍ഘിപ്പിച്ചു കൊടുത്തത്.

രാജ്യെത്തേക്ക് പ്രവേശിക്കാം.

സെപ്റ്റംബർ 13: സൗദിയിൽ നിന്നും അവധിയിൽ പോയി കുടുങ്ങിയ പ്രവാസികൾക്ക് ഏറെ ആശ്വാസം നൽകി ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിന്റെ പ്രഖ്യാപനം.

സൗദിയിൽ നിന്നും അവധിയിൽ പോയി നാട്ടിൽ റീ എന്‍ട്രിയില്‍ നാട്ടില്‍ കഴിയുന്ന വിദേശികള്‍ക്കും ആശ്രിതര്‍ക്കും സെപ്തംബര്‍ 15ന് ചൊവ്വാഴ്ച രാവിലെ ആറു മുതല്‍ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാൻ ആഭ്യന്തരമന്ത്രാലയം അനുമതി നൽകി. 

തൊഴില്‍ വിസ, സന്ദര്‍ശക വിസ, റീ എന്‍ട്രി, തുടങ്ങി എല്ലാതരം വിസയിലുള്ളവര്‍ക്കും സെപ്റ്റംബർ 15 മുതല്‍ രാജ്യത്തേക്ക് പ്രവേശിക്കാം. ഇന്ത്യയിൽ നിന്നുള്ളവർ 14 ദിവസം യു എ ഇ പോലുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ താമസിച്ച് ഈ ആനുകൂല്യം ഉപയോഗപ്പെടുത്തുന്നു. 

നടപ്പിലാക്കിയത് പ്രവാസികളുടെ ദീർഘകാല ആവശ്യം.

ഒക്ടോബർ 22: തൊഴിലുടമകൾക്കും തൊഴിലാളികൾക്കും കമ്പനികൾക്കും ഏറെ സഹായകമായ ഓൺലൈൻ സേവനങ്ങൾ നൽകുന്ന ജവാസാതിന്റെ മൂന്ന് ഓൺലൈൻ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകളിലൂടെ പന്ത്രണ്ട് സേവനങ്ങൾ ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അബ്ദുല്‍ അസീസ് ബിന്‍ സൗദ് ബിന്‍ നായിഫ് രാജകുമാരന്‍ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തു. കോവിഡ് പശ്ചാത്തലത്തില്‍ പരീക്ഷണാര്‍ഥം നടപ്പാക്കിയ പരിഷ്‌കരണം നടപ്പാക്കുകയും പിന്നീട് സ്ഥിരപ്പെടുത്തുകയായിരുന്നു.

 ആഭ്യന്തര മന്ത്രി ഉദ്ഘാടനം ചെയ്ത അബ്ശിര്‍ ഇന്‍ഡിവിജ്വല്‍സ് പ്ലാറ്റ്ഫോം വ്യക്തികള്‍ക്ക് ഓണ്‍ലൈന്‍ സേവനങ്ങള്‍ നൽകുന്നതിനും അബ്ശിര്‍ ബിസിനസ് പ്ലാറ്റ്ഫോം ബിസിനസ് മേഖലക്ക് ഓണ്‍ലൈന്‍ സേവനങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നതിനും മുഖീം പ്ലാറ്റ്ഫോം വന്‍കിട കമ്പനികള്‍ക്ക് ഓണ്‍ലൈന്‍ സേവനങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നതിനുമായാണ് രൂപം നൽകിയിട്ടുള്ളത്. 

സൗദി അറേബ്യയില്‍ നിന്ന് നാട്ടില്‍ അവധിക്ക് പോകുന്നവരുടെ ഇഖാമയും റീ എന്‍ട്രിയും നാട്ടിൽ നിന്ന് തന്നെ ദീർഘിപ്പിക്കാൻ സാധിക്കുന്നതിലൂടെ നടപ്പിലായത് തൊഴിലാളികളുടെയും കമ്പനികളുടെയും ദീർഘകാല ആവശ്യം.

വിദേശികളായ ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകർക്ക് ഒരു കോടി രൂപ വീതം.

ഒക്ടോബർ 27: രാജ്യത്തെ സേവിച്ച് മരണം വരിച്ച വിദേശികളായ ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകർക്ക് സൗദി അറേബ്യയുടെ മരണാനന്തര ആദരം.

കോവിഡ് ബാധിച്ചു മരിച്ച വിദേശികളായ ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകരുടെ കുടുംബങ്ങൾക്ക് അഞ്ചു ലക്ഷം റിയാൽ (ഏതാണ്ട് ഒരു കോടിയോളം ഇന്ത്യൻ രൂപ) വീതം നൽകാൻ സൗദി മന്ത്രിസഭാ യോഗം തീരുമാനിച്ചു. സൽമാൻ രാജാവിന്റെ അധ്യക്ഷതയിൽ ചേർന്ന കാബിനറ്റ് യോഗത്തിലാണ് മനുഷ്യത്വ പരമായ ഈ തീരുമാനം ഉണ്ടായത്.

കഴിഞ്ഞ മാർച്ച് രണ്ടാം തിയ്യതി മുതൽ ഇത്തരത്തിൽ മരിച്ച വിദേശികളായ ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകരുടെ നിയമപരമായ അവകാശികൾക്കാണ് ഈ ധനസഹായം ലഭ്യമാകുക. ഈ തിയ്യതി മുതലാണ് ഈ വർഷം രാജ്യത്ത് രോഗബാധ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു തുടങ്ങിയത്.

മരണപ്പെട്ട ഡോക്ടർമാർക്കും നഴ്‌സുമാർക്കും ഈ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കും. നിരവധി മലയാളി നഴ്‌സുമാർക്ക് ഈ ധനസഹായം ലഭ്യമാകും. ധനസഹായം നൽകുമ്പോൾ സർക്കാർ, സ്വകാര്യ മേഖല വിവേചനം ഉണ്ടാകില്ല. ഈ വ്യത്യാസം ഇല്ലാതെ എല്ലാവർക്കും ധനസഹായം ലഭിക്കും.

കോവിഡ് വാക്സിൻ സൗദിയിൽ എത്തുന്നു. 

ഡിസംബർ 15: രാജ്യത്ത് കോവിഡ് വാക്സിൻ എത്തിച്ചേർന്നു.  ഇന്ന് മുതൽ രാജ്യത്ത് കോവിഡ് വാക്സിൻ കുത്തിവെപ്പുകൾക്കായുള്ള രജിസ്‌ട്രേഷൻ ആരംഭിച്ചു. സ്വദേശികൾക്കും വിദേശികൾക്കും സൗജന്യമായിട്ടായിരിക്കും വാക്സിനുകൾ നൽകുകയെന്ന് ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം വ്യക്തമാക്കി. മന്ത്രാലയത്തിന്റെ സിഹതീ ആപ്ലിക്കേഷൻ വഴിയാണ് രജിസ്ട്രേഷനുകൾ സ്വീകരിക്കുക. തിരുഗേഹങ്ങളുടെ സേവകൻ സൽമാൻ രാജാവിന്റെ നിർദ്ദേശപ്രകാരമാണ് എല്ലാവർക്കും വാക്സിനുകൾ സൗജന്യമായി നൽകുന്നത്.

രാജ്യത്ത് കോവിഡ് മഹാമാരി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്ത മാർച്ച് രണ്ടു മുതൽ കോവിഡ് വാക്സിൻ എത്തിച്ചേർന്ന പ്രതിസന്ധി  കാലഘട്ടത്തിന്റെ ഓരോ ഘട്ടവും പരിശോധിക്കുമ്പോൾ എല്ലാ ഘട്ടത്തിലും സ്വദേശികൾക്കൊപ്പം തന്നെ വിദേശികൾക്കും തികഞ്ഞ സുരക്ഷിതത്വവും കരുതലും തിരുഗേഹങ്ങളുടെ സേവകൻ സൽമാൻ രാജാവും കിരീടാവകാശി മുഹമ്മദ് ബിൻ സൽമാൻ രാജകുമാരനും ഭരണാധികാരികളും നൽകിയിരുന്നതായി കാണാം. 

എന്തൊക്കെ കുറവുകൾ ഉണ്ടായാലും അന്നം തരുന്ന ഈ മണ്ണിനെ മനസ്സറിഞ്ഞു സ്നേഹിക്കാൻ ഞങ്ങൾ പ്രവാസികൾക്ക് ഈ കരുതലും സുരക്ഷിതത്വവും തന്നെ മതി. 

നന്ദി സൗദി അറേബ്യ, അന്നം തരുന്ന നാടിന് നന്ദി. ലക്ഷക്കണക്കിന് പ്രവാസികളുടെ ജീവിതം വീണ്ടും ശുഭാപ്തി വിശ്വാസമുള്ളതാക്കി തീർത്തതിന്. ഞങ്ങളുടെ സഹോദരങ്ങളുടെ നെഞ്ചിലെ തീ കെടുത്തിയതിന്….

SAUDI ARABIA

സൗദി പ്രവാസികൾ അറിയുക. ഈ നിയമത്തിന്റെ എല്ലാ വശങ്ങളും

Published

on

കഴിഞ്ഞ ദിവസമാണ് തൊഴിലാളികളുടെയോ കുടുംബാംഗങ്ങളുടെയോ പാസ്‌പോർട്ടുകൾ തൊഴിലുടമകൾ കസ്റ്റഡിയിൽ സൂക്ഷിക്കുന്നത് സംബന്ധിച്ച് ഒരു മുന്നറിയിപ്പ് സൗദി മാനവശേഷി, സാമൂഹിക വികസന മന്ത്രാലയം തൊഴിലുടമകൾക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയത്. ഈ നിയമലംഘനത്തിന് 5000 റിയാൽ പിഴ ലഭിക്കുമെന്നും മുന്നറിയിപ്പിൽ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

എന്നാൽ ഇത് പുതിയ ഒരു മുന്നറിയിപ്പോ നിയമമോ അല്ല. വർഷങ്ങളായി സൗദി അറേബ്യയിൽ നിലനിൽക്കുന്ന ഒരു നിയമ നിബന്ധനയാണ്. തൊഴിൽ നിയമ ലംഘനങ്ങളും മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങളും വർദ്ധിച്ചു വരുന്ന അവസരത്തിൽ ഇതേകുറിച്ച് അറിവില്ലാത്ത വിദേശികളായ സാധാരണ തൊഴിലാളികൾക്ക് വേണ്ടി മന്ത്രാലയം ഈ നിബന്ധന ഒരിക്കൽക്കൂടി ഓർമ്മപ്പെടുത്തിയെന്നേ ഉള്ളൂ.

കുറെ വർഷങ്ങൾക്ക് മുൻപ് സൗദി അറേബ്യയിലെ ജിദ്ദയിൽ ഒരു പ്രശസ്ത കമ്പനിയുടെ കോർപറേറ്റ് ഓഫീസ് ഉണ്ടായിരുന്ന കെട്ടിടത്തിൽ ഉണ്ടായ അഗ്നിബാധയില്‍ കത്തി നശിച്ചു പോയത് 17,000 വിദേശ തൊഴിലാളികളുടെ പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ ആയിരുന്നു. ആ കമ്പനിയുടെ കോര്‍പറേറ്റ് ഓഫീസില്‍ ഇത്രയധികം പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ എന്തിനു കമ്പനി സൂക്ഷിച്ചു എന്നതിനോ എന്തായിരുന്നു അതിന്റെ ആവശ്യകത എന്നോ വിശദീകരിക്കാന്‍ കമ്പനിക്കു സാധിച്ചില്ല. ഇക്കാര്യം ആ സമയത്ത് ഏറെ വിവാദമായിരുന്നു എങ്കിലും പിന്നീട് വിസ്മൃതിയിലായി.

സൗദി അറേബ്യയില്‍ സാധാരണയായി കണ്ടു വരുന്ന ഒരു പ്രവണതയാണ് വിദേശികളായ തൊഴിലാളികളുടെ പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ വാങ്ങി സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ സൂക്ഷിക്കുക എന്നത്. സൗദിയിലെ താമസത്തിന് ആവശ്യമായ സര്‍ക്കാര്‍ രേഖയായ ഇഖാമ മാത്രമാണ് വിദേശ തൊഴിലാളിക്ക് നല്‍കുക. പിന്നീട് ഈ തൊഴിലാളി വാര്‍ഷിക അവധിക്കോ, ജോലി പൂര്‍ണ്ണമായും മതിയാക്കി ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ് വിസയില്‍ നാട്ടിലേക്ക് തിരിക്കുന്ന സമയത്തോ മാത്രമാണ് പിടിച്ചു വെച്ച പാസ്പോര്‍ട്ട് തിരിച്ചു നല്‍കുക.

സാധാരണ ഗതിയില്‍ സൗദിയിലെ താമസത്തിന് ഇഖാമ മാത്രം മതി എന്നതിനാലും നാട്ടിലേക്ക് പോകുന്ന സമയത്ത് എക്സിറ്റ് / റീ എന്‍ട്രിക്കും മാത്രമാണ് പാസ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യമായി വരുന്നത് എന്നതിനാല്‍ ഭൂരിഭാഗം വിദേശ തൊഴിലാളികളും ഇക്കാര്യം വളരെ ഗൗരവമായി എടുക്കാറില്ല.

എന്നാല്‍ ചില അവസരങ്ങളില്‍ തൊഴിലാളിയും സ്പോണ്‍സറും തമ്മിലുള്ള സൗഹാര്‍ദ്ദ ബന്ധത്തിന് കോട്ടം തട്ടുമ്പോഴോ, തൊഴിലാളിക്ക് താല്‍പ്പര്യമില്ലാത്തതും എന്നാല്‍ കമ്പനിക്കു താല്‍പ്പര്യമുള്ളതുമായ സാഹചര്യങ്ങള്‍ വരുമ്പോള്‍ ഈ പാസ്പോര്‍ട്ട് ഒരു കെണിയായി മാറുന്നു. തൊഴിലുടമയുടെ നിയമത്തിന് നിരക്കാത്ത ആവശ്യങ്ങള്‍ ആണെങ്കില്‍ പോലും അവ അംഗീകരിക്കാതെ പാസ്പോര്‍ട്ട് തിരിച്ചു നല്‍കില്ലെന്ന ഭീഷണിക്ക് മുന്‍പില്‍ പലപ്പോഴും തൊഴിലാളിക്ക്, തനിക്ക് അര്‍ഹതയുള്ള ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ പോലും വിട്ടു നല്‍കി കൊണ്ട് ഒത്തു തീര്‍പ്പിന് തയ്യാറാവേണ്ടി വരുന്നു. അത്തരം സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ തൊഴിലാളിയെ ഭീഷണിപ്പെടുത്താനും തങ്ങളുടെ ആവശ്യങ്ങള്‍ അംഗീകരിപ്പിക്കാനുമുള്ള ഒരു ഉപാധിയാക്കി സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ പാസ്പോര്‍ട്ടിനെ മാറ്റുന്നു.

മാത്രമല്ല മൂന്ന് മാസം ശമ്പളം മുടങ്ങിയാലും, സമയത്തിന് ഇഖാമ പുതുക്കി നല്‍കാതിരുന്നാലും ജോലി ചെയ്യുന്ന സ്ഥാപനത്തിന്‍റെ അനുവാദം കൂടാതെ തന്നെ മറ്റൊരു ജോലി കണ്ടെത്താനും മറ്റൊരു സ്പോണ്‍സറെ തേടാനും തൊഴില്‍ മന്ത്രാലയം തൊഴിലാളിക്ക് അനുമതി നല്‍കുന്നുണ്ട്. എന്നാല്‍ ഇത്തരം സന്ദര്‍ഭങ്ങളിലും തൊഴിലാളിയെ വരുതിക്ക് നിര്‍ത്താനുള്ള ഒരു വഴി കൂടിയാണ് സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ക്ക് പാസ്പോര്‍ട്ട്.

ഇത്തരത്തില്‍ അര്‍ഹതയുള്ള അവധിക്കു വരാന്‍ സാധിക്കതെയും, അര്‍ഹതയുള്ള പല ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ വിട്ടു കൊടുത്തു കൊണ്ടും, സമയത്തിന് ശമ്പളം ലഭിക്കാതെയും, കൂടുതല്‍ മികച്ച ജോലി ലഭിച്ചിട്ടും മാറാന്‍ സാധിക്കാതെയും കുടുങ്ങി കിടക്കുന്ന പതിനായിരക്കണക്കിന് തൊഴിലാളികള്‍ സൗദി അറബ്യയിലുണ്ട്.

സൗദി അറേബ്യയിലെ നിയമമനുസരിച്ച് ഒരു വിദേശ തൊഴിലാളിക്ക് തന്റെ ഇഖാമയും, പാസ്പോര്‍ട്ടും സ്വന്തം കയ്യില്‍ തന്നെ സൂക്ഷിക്കാന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. ഇഖാമ നല്‍കുന്നത് സൗദി അറേബ്യയായതിനാല്‍ രാജ്യം വിടുന്ന സമയത്ത് വിദേശികള്‍ അത് തിരിച്ചേല്‍പ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്

ഓരോ രാജ്യത്തെയും നിയമമനുസരിച്ചും പൊതുവായ അന്താരാഷ്ട്രാ നിയമമനുസരിച്ചും ഒരു പാസ്പോര്‍ട്ട് അത് നല്കപ്പെട്ടയാളിന്റെ മാതൃരാജ്യത്തിന്‍റെ ഉടമസ്ഥതയില്‍ വരുന്ന സ്വത്ത്‌ ആണ്. അത് കൈവശം സൂക്ഷിക്കാനുള്ള അവകാശം അതിന്റെ ഉടമാവകാശമുള്ള തൊഴിലാളിക്ക് മാത്രമാണ്. പാസ്പോര്‍ട്ട് മറ്റൊരാള്‍ക്ക് കൈമാറണമെന്ന് ലോകത്ത് ഒരു രാജ്യത്തെയും നിയമം അനുശാസിക്കുന്നില്ല. സൗദി അറേബ്യയിലും ഇത്തരമൊരു നിയമമില്ല. മാത്രമല്ലഅനധികൃതമായി തൊഴിലാളികളുടെ പാസ്പോര്‍ട്ട് കൈവശം വെക്കുന്ന തൊഴിലുടമക്ക്‌ പിഴശിക്ഷ ചുമത്താനും സൗദിയിൽ നിയമമുണ്ട്.

നിയമത്തെ കുറിച്ചുള്ള അജ്ഞത എന്നതില്‍ ഉപരി നിയമ വിരുദ്ധമായ കാര്യങ്ങള്‍ നിരന്തരമായി ചെയ്യുന്നത് മൂലം ഇക്കാര്യം നിയമ വിധേയമാണ് എന്ന് വിശ്വസിക്കുന്ന തൊഴിലാളികളും എന്തിനു, തൊഴിലുടമകള്‍ പോലുമുണ്ട്. തങ്ങളുടെ പാസ്പോര്‍ട്ട് തൊഴിലുടമക്ക്‌ കൈമാറേണ്ടതും അത് നിയമപരമായി സൂക്ഷിക്കേണ്ടത് തൊഴിലുടമയാണെന്നും പല തൊഴിലാളികളും വിശ്വസിക്കുന്നു.h

സ്വന്തം പാസ്പോര്‍ട്ടും സ്വകാര്യമായ രേഖകളും സ്വന്തമായി സൂക്ഷിക്കാനുള്ള അവകാശം തൊഴിലാളിക്കാണ്. ഇക്കാര്യം പല തവണ തൊഴില്‍ മന്ത്രാലയം ആവര്‍ത്തിച്ചു വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. വിദേശ തൊഴിലാളിയുടെ പാസ്പോര്‍ട്ട് തൊഴിലുടമ സൂക്ഷിക്കുന്നത് രാജ്യത്തെ തൊഴില്‍ നിയമങ്ങളുടെ നഗ്നമായ ലംഘനമാണെന്നും നിയമം ലംഘിക്കുന്ന തൊഴിലുടമകള്‍ ഗുരുതരമായ പിഴശിക്ഷകള്‍ നേരിടേണ്ടി വരുമെന്ന് തൊഴില്‍ മന്ത്രാലയം ഇടയ്ക്കിടെ സ്പോൺസർമാരെ ഓർമ്മപ്പെടുത്തുന്നുമുണ്ട്. ഇക്കാര്യത്തില്‍ പരാതി ഉണ്ടെങ്കില്‍ വിദേശ തൊഴിലാളിക്ക് ലേബര്‍ ഓഫീസിനെ സമീപിക്കാന്‍ അനുവാദവുമുണ്ട്.

ഇക്കാര്യങ്ങള്‍ പലപ്പോഴും പത്രകുറിപ്പുകളിലൂടെ മറ്റു രാജ്യങ്ങള്‍ തങ്ങളുടെ പൗരന്‍മാര്‍ക്ക് വ്യക്തമാക്കി കൊടുക്കാറുണ്ട് എന്നല്ലാതെ അതിലപ്പുറമുള്ള നടപടികളിലേക്ക് ഒരു രാജ്യവും കടക്കുന്നില്ല. ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവങ്ങളില്‍ തങ്ങളുടെ ഏതെങ്കിലും പൗരന്മാരെ അത്യാവശ്യമായി നാട്ടില്‍ തിരിച്ചെത്തിക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ നടപടികളുടെ കൂടെ അവരുടെ പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ തിരിച്ചു നല്‍കാന്‍ ആവശ്യപെടുന്നു എന്നല്ലാതെ ഒരു രാജ്യവും ഇക്കാര്യം ഉറപ്പു വരുത്താന്‍ തയ്യാറാവുന്നില്ല. ഫലമോ രാജ്യത്തെ വിദേശ തൊഴിലാളികളില്‍ ഏകദേശം 95 ശതമാനത്തിന്റെയും പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ സൗദി പൗരന്മാരായ വ്യക്തികളായ സ്പോണ്‍സര്‍മാരുടെയോ, സ്ഥാപനങ്ങളുടെയോ കമ്പനികളുടെയോ കൈകളില്‍ പിടിച്ചു വെക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

പാസ്പോര്‍ട്ട് സൂക്ഷിക്കുന്നതിന് വേണ്ടി തൊഴിലുടമ ആവശ്യപ്പെട്ടാല്‍ അത് നിരസിക്കാനും അക്കാര്യം ലേബര്‍ ഓഫീസിലും പോലീസിലും അറിയിക്കാന്‍ വിദേശ തൊഴിലാളിക്ക് അവകാശമുണ്ട്‌ എന്നത് പല തൊഴിലാളികള്‍ക്കും ഇപ്പോഴും അറിയാതെ വരുന്നു.

തങ്ങള്‍ റിക്രൂട്ട് ചെയ്തു കൊണ്ട് വന്ന തൊഴിലാളികള്‍ ഒളിച്ചോടി പോകാതിരിക്കാനാണ്‌ പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ വാങ്ങി സൂക്ഷിക്കുന്നത് എന്നാണു കമ്പനികളുടെ വാദം. അതിലൂടെ തൊഴിലാളിയുടെ റിക്രൂട്ട്മെന്റിന് വേണ്ടി ചിലവായ തുക ഒളിച്ചോട്ടത്തിലൂടെ പാഴാവില്ലെന്നും സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ വിശദീകരിക്കുന്നു.

എന്നാല്‍ തൊഴിലുടമകള്‍ പാസ്പോര്‍ട്ട് പിടിച്ചു വെക്കുന്നത് കൊണ്ട് തൊഴിലാളി ഓടിപ്പോകാനുള്ള സാധ്യത പൂര്‍ണ്ണമായും ഇല്ലാതാക്കാന്‍ സാധിക്കുമെന്ന് സൗദി തൊഴില്‍ മന്ത്രാലയം പോലും കരുതുന്നില്ല. തൊഴില്‍ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ അഭിപ്രായ പ്രകാരം ഭൂരിഭാഗം കേസുകളിലും തൊഴിലാളികള്‍ തൊഴിലുടമയില്‍ നിന്നും ഒളിച്ചോടുന്നത് ഔദ്യോഗിക രേഖകള്‍ കൈവശം ഇല്ലാതെ തന്നെയാണ്. യാതൊരു ഔദ്യോഗിക രേഖകളും കൈവശം ഇല്ലാതെ തന്നെ തൊഴിലാളി അവരവരുടെ എംബസ്സികളില്‍ എത്തുമ്പോള്‍ അവരെ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ അനുവാദം നല്‍കുകയും ചെയ്യുന്നുണ്ട്.

കൂടാതെ പാസ്പോര്‍ട്ട് തൊഴിലാളിയുടെ കൈവശം ഉണ്ടെങ്കില്‍ തന്നെയും ഔദ്യോഗികമായി ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ് വിസ ലഭിക്കാതെ ഒരു വിദേശിക്കും നിലവിലുള്ള നിയമ പ്രകാരം സൗദിയില്‍ നിന്നും നിയമപരമായി പുറത്തു കടക്കാനാവില്ല. ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ് വിസ നല്‍കാന്‍ ഇപ്പോൾ സ്പോണ്‍സര്‍ക്കു മാത്രമേ സാധിക്കൂ എന്നതിനാല്‍ പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ പിടിച്ചു വെക്കുന്നത് കൊണ്ട് ഫലത്തില്‍ പ്രയോജനം ലഭിക്കുന്നില്ല.

തൊഴിലാളികള്‍ ഒളിച്ചോടിപ്പോയാല്‍ പിന്നീട് അവര്‍ ചെയ്യുന്ന കുറ്റകൃത്യങ്ങള്‍ക്കും, വരുത്തി വെക്കുന്ന സാമ്പത്തിക നഷ്ടങ്ങള്‍ക്കും സ്പോണ്‍സര്‍ എന്ന നിലയില്‍ തങ്ങള്‍ ബാധ്യത ഏറ്റെടുക്കേണ്ടി വരുമെന്നുള്ളതു കൊണ്ട് കൂടിയാണ് പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ പിടിച്ചു വെക്കുന്നതെന്ന് തൊഴിലുടമകള്‍ അവകാശപ്പെടുന്നു. എന്നാല്‍ ഈ വാദവും തെറ്റാണ്. തൊഴിലാളികള്‍ ഓടിപ്പോയാല്‍ തൊഴിലുടമ ഏറ്റവും അടുത്തുള്ള പോലീസ് സ്റ്റേഷനിലും ലേബര്‍ ഓഫീസിലും ഇക്കാര്യം റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യണമെന്നും നിയമം അനുശാസിക്കുന്നുണ്ട്. ഇക്കാര്യം ശരിയായ രീതിയില്‍ അറിയിച്ചാല്‍ പിന്നീടുണ്ടാകുന്ന നിയമ കുരുക്കുകളിലെ സാമ്പത്തിക ബാധ്യതകള്‍ക്ക് തൊഴിലുടമക്ക്‌ ഉത്തരവാദിത്വം ഉണ്ടാകില്ല.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ഒക്ടോബറിൽ സ്പോണ്സർക്കെതിരെ തൊഴിൽ, സാമൂഹിക വികസന മന്ത്രാലയത്തിനു ലഭിച്ച ഒരു വിദേശ തൊഴിലാളിയുടെ പരാതിയിൽ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ അന്വേഷണ വിഭാഗം നടത്തിയ വിശദമായ അന്വേഷണത്തിൽ സമാനമായ വിവരങ്ങളാണ് പുറത്ത് വന്നത്.

തൊഴിൽ കരാർ പ്രകാരം മുൻധാരണയിലെത്തിയ തൊഴിലിനു വിരുദ്ധമായ ജോലി ചെയ്യുന്നതിന് തൊഴിലാളിയെ നിർബന്ധിക്കൽ, വായ്പയായി പണം കൈപ്പറ്റിയതായി സ്ഥിരീകരിക്കുന്ന വ്യാജ രേഖകളിൽ ഒപ്പു വെക്കുന്നതിന് നിർബന്ധിക്കൽ, ഈ പണം തിരിച്ചടക്കുന്നതിന് നിർബന്ധിക്കൽ എന്നിവക്കായി തെഴിലാളിയുടെ പാസ്‌പോർട്ട് സ്പോൺസർ പിടിച്ചു വെച്ചതായി കണ്ടെത്തി. തൊഴിൽ കേസിനപ്പുറം മനുഷ്യക്കടത്ത് കേസാണെന്ന് അന്വേഷണത്തിൽ ബോധ്യമായതിനെ തുടർന്ന് മന്ത്രാലയം കേസ് പോലീസിന് കൈമാറുകയായിരുന്നു .

ജവാസാത്തിന്റെ ഓൺലൈൻ സേവനങ്ങളായ അബ്ഷീറും മുഖീമും വഴി തൊഴിലാളികളുടെ ഇഖാമ വിവരങ്ങൾ പുതുക്കേണ്ടതിന്റെ ഉത്തരവാദിത്വം സ്പോൺസർക്കാണ്. ഓൺലൈൻ വഴി ഇവ പുതുക്കാൻ സാധിക്കാതെ വന്നാൽ നേരിട്ട് ജവാസാത്ത് ഓഫീസുകളെ സമീപിക്കാം. ഇതുപോലെയുള്ള നിയമ പരമായ നടപടി ക്രമങ്ങൾക്ക് വേണ്ടി തൊഴിലാളിയുടെ പാസ്പോർട്ട് പരിമിതമായ സമയങ്ങളിൽ ആവശ്യം കഴിയുന്നത് വരെ സൂക്ഷിക്കാൻ സ്പോണ്സർക്ക് നിയമ പരമായ അനുമതിയുണ്ട്. ഇതിനൊക്കെ തൊഴിലാളിയുടെ രേഖാമൂലമായ അനുമതിയും ആവശ്യമാണ്.

കൂടാതെ പാസ്പോർട്ട് നഷ്ടപ്പെടാതിരിക്കാനും, കേടായി പോകാതിരിക്കാനും, മോഷണം ഉണ്ടാകാതിരിക്കാനും പാസ്പോർട്ട് സൂക്ഷിക്കുക എന്ന ഉദ്ദേശത്തോടെ തൊഴിലുടമക്ക് കൈമാറാവുന്നതും തൊഴിലുടമക്ക് സൂക്ഷിക്കാവുന്നതുമാണ്. അതിൽ കൂടുതൽ സ്‌പോൺസർമാർ തൊഴിലാളികളുടെ പാസ്പോർട്ട് കൈവശം വെക്കേണ്ടതില്ല. പക്ഷെ ഈ സന്ദർഭങ്ങളിൽ പാസ്പോർട്ട് തൊഴിലുടമക്ക് കൈമാറിയാലും തൊഴിലാളി ആവശ്യപ്പെട്ടാൽ പാസ്പോർട്ട് ഉടനെ തൊഴിലാളിക്ക് കൈമാറണമെന്നും നിബന്ധനയുണ്ട്.

മൂന്ന് വർഷം മുൻപ് റിയാദിലെ ബദിയയിൽ സ്‌പോൺസറുടെ തുണിക്കടയിൽ ജോലി ചെയ്തിരുന്ന മഞ്ചേരി സ്വദേശിയായ ഉണ്ണികൃഷ്ണന്റെ കേസ് സ്പോണ്സര്മാരുടെ പാസ്പോർട്ട് ദുരുപയോഗത്തിന് ഒരുദാഹരണമാണ്. സ്പോൺസറുമായി തെറ്റിയതോടെ സ്ഥാപനത്തിൽനിന്ന് ഒരു ലക്ഷത്തിലധികം റിയാൽ മോഷണം പോയെന്ന സ്‌പോൺസർ ഉണ്ണികൃഷ്ണനെതിരെ പോലീസിൽ പരാതി നൽകി.

പോലീസ് ഉണ്ണികൃഷ്‌ണനെ അറസ്റ്റ് ചെയ്ത് ജയിലിലാക്കി. സാമൂഹിക പ്രവർത്തകരുടെ ഇടപെടലിൽ ഒരു മാസത്തിന് ശേഷം ജാമ്യത്തിലിറങ്ങി. കോടതി വിചാരണകളിൽ സ്‌പോൺസർ ഹാജരാവാതിരിക്കൽ അടക്കമുള്ള കാരണങ്ങളാൽ കേസ് അഞ്ചു വർഷം വരെ നീണ്ടുപോയി. കടയുടെ താക്കോലും പണവും കൈകാര്യം ചെയ്തിരുന്നത് സ്‌പോൺസർ തന്നെയായിരുന്നുവെന്നും ഉണ്ണികൃഷ്ണന് അറബി ഭാഷ വശമില്ലെന്നും തെളിവുകൾ മുഖേന കോടതിക്ക് ബോധ്യപ്പെട്ടതോടെ ഉണ്ണി നിരപരാധിയാണെന്ന് കോടതി വിധിച്ചു.

തന്നെക്കൊണ്ട് ധാരാളം വെള്ള പേപ്പറുകളിൽ ഒപ്പുവെപ്പിച്ചിരുന്നുവെന്നും അങ്ങനെ വ്യാജ തെളിവുകൾ ഉണ്ടാക്കുകയായിരുന്നുവെന്നും ഉണ്ണികൃഷ്ണൻ കോടതിയിൽ ബോധിപ്പിച്ചതോടെ ഫൈനൽ എക്‌സിറ്റിൽ നാട്ടിലേക്ക് അയക്കാൻ കോടതി സ്‌പോൺസറോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. എന്നാൽ ഈ വേളയിൽ സ്പോൺസർ കൈവശം വെച്ചിരുന്ന പാസ്‌പോർട്ട് കാണാനില്ലെന്ന് സ്‌പോൺസർ അറിയിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എംബസിയിൽനിന്ന് എമർജൻസി സർട്ടിഫിക്കറ്റ് നേടിയാണ് ഫൈനൽ എക്‌സിറ്റ് ലഭിച്ചത്.

പാസ്പോര്‍ട്ട് സൂക്ഷിക്കുന്നതിന് വേണ്ടി തൊഴിലുടമ ആവശ്യപ്പെട്ടാല്‍ അത് നിരസിക്കാനും അക്കാര്യം ലേബര്‍ ഓഫീസിലും പോലീസിലും അറിയിക്കാന്‍ വിദേശ തൊഴിലാളിക്ക് അവകാശമുണ്ട്‌ എന്നത് പല തൊഴിലാളികള്‍ക്കും ഇപ്പോഴും അറിയാതെ വരുന്നു.

2018 ഫെബ്രുവരിയിൽ സൗദിയിലെ അബുയാസിർ എന്ന സ്ഥാപനത്തിൽ നിന്നും 48 ലക്ഷത്തിൽ അധികം രൂപയുടെ തട്ടിപ്പ് നടത്തി മൂന്ന് മലയാളികൾ കേരളത്തിലേക്ക് മുങ്ങിയത് വ്യാജ പാസ്പോർട്ടിലാണ്. കരുനാഗപ്പള്ളി സ്വദേശി ഇർഷാദ്, തിരുവനന്തപുരം സ്വദേശികളായ ഷിബു, സിറാജുദ്ദീൻ എന്നിവരാണ് സ്ഥാപനത്തിൽ നിന്നും ഇലക്‌ട്രോണിക്ക് സാധനങ്ങൾ വാങ്ങി പണം പിന്നീട് തിരിച്ചു നൽകാമെന്ന് രേഖാമൂലം എഴുതി നൽകിയ ശേഷം കള്ള പാസ്‌പോർട്ടിൽ നാട്ടിലേക്ക് കടന്നത്. ഇവരെ തേടി സ്ഥാപനത്തിലെ ഈജിപ്ഷ്യൻ സ്വദേശിയായ എക്സിക്യൂട്ടീവ് അബു യാസിർ കരുനാഗപ്പള്ളിയിൽ എത്തിയതും നാട്ടിൽ വാർത്തയായിരുന്നു.

അതുപോലെതന്നെ കഴിഞ്ഞ മാസം ദമ്മാമിൽ ട്രക്ക്​ ​ഡ്രൈവറായി ജോലി ചെയ്​തിരുന്ന ബീഹാർ സ്വദേശി ചുനിലാൽ തനിക്ക് വേണ്ടി ജാമ്യം നിന്ന സാമൂഹിക പ്രവർത്തകനേയും സ്​പോൺസറേയും ഇന്ത്യൻ എംബസിയേയും കബളിപ്പിച്ച് ഇന്ത്യയിലേക്ക് കടന്ന് കളഞ്ഞതും വ്യാജ പാസ്പോർട്ടിലാണ്. മൂന്ന്​ ട്രക്കുകൾക്ക്​ കേടുവരുത്തിയ വാഹനാപകട കേസിൽ 45,000 റിയാൽ നഷ്​ടപരിഹാരം നൽകാൻ സൗദി കോടതി വിധിച്ച ചുനിലാൽ ജാമ്യത്തിലിറങ്ങി നാട്ടിലേക്ക്​ മുങ്ങുകയായിരുന്നു.

അപകടം ഉണ്ടായത് പൂർണമായും ചുനിലാലി​​ന്റെ കുറ്റം കൊണ്ടാണ് എന്ന് ​ കണ്ടെത്തിയ കോടതി 45,000 റിയാൽ നഷ്​ട പരിഹാരം നൽകാൻ വിധിച്ചു. സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ ഇയാളെ താൽക്കാലിക ജാമ്യത്തിൽ ഇറക്കിയെങ്കിലും പിഴ സംഖ്യ ചുനിലാൽ തന്നെ അടക്കണമെന്ന്​ സ്​പോൺസർ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഇതോടെ ഇയാൾ സ്​പോൺസറെ കബളിപ്പിച്ച്​ നാട്ടിലേക്ക്​ കടക്കാൻ റിയാദിലെ നാടുകടത്തൽ കേന്ദ്രത്തിൽ കയറിപ്പറ്റി.

എന്നാൽ ഇയാളുടെ പേരിൽ കേസുണ്ടെന്ന്​ കണ്ടതോടെ നാട്ടിലയക്കാതെ ദമ്മാമിലെ നാടുകടത്തൽ കേന്ദ്രത്തിലേക്ക്​ അയച്ചു. തനിക്ക്​ ദമ്മാമിൽ നിരവധി ബന്ധുക്കളുണ്ടെന്നും ട്രക്ക്​ ഡ്രൈവർമാരുടെ സംഘടന തന്നെ സഹായിക്കുമെന്നും ജാമ്യത്തിൽ പുറത്തിറക്കിയാൽ എത്രയും വേഗം പണം സംഘടിപ്പിച്ച്​ കെട്ടിവെക്കാമെന്നും ഇയാൾ പറഞ്ഞതോടെ സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ സ്വന്തം ജാമ്യത്തിൽ പുറത്തിറക്കുകയായിരുന്നു.

ബന്ധുക്കളൂടെ അടുത്തേക്ക്​ പോയ ചുനിലാൽ ഇന്ത്യൻ എംബസിയെ തെറ്റിദ്ധരിപ്പിച്ച്​ പുതിയ പാസ്​പോർട്ട്​ സംഘടിപ്പിച്ച്​ നാട്ടിലേക്ക്​ കടക്കുകയായിരുന്നു.

മേൽ പറഞ്ഞ രണ്ടു സംഭവങ്ങളും നിയമ പരമല്ലാതെ രാജ്യത്ത് നിന്നും കടന്നു കളഞ്ഞ സംഭവങ്ങളാണ്. പാസ്പോര്‍ട്ട് തൊഴിലാളിയുടെ കൈവശം ഉണ്ടെങ്കില്‍ തന്നെയും ഔദ്യോഗികമായി ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ് വിസ ലഭിക്കാതെ ഒരു വിദേശിക്കും സൗദിയില്‍ നിന്നും നിയമപരമായി പുറത്തു കടക്കാനാവില്ല. ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റ് വിസ നല്‍കാന്‍ സ്പോണ്‍സര്‍ക്കു മാത്രമേ സാധിക്കൂ എന്നതിനാല്‍ പാസ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ പിടിച്ചു വെക്കുന്നത് കൊണ്ട് ഫലത്തില്‍ പ്രയോജനം ലഭിക്കുന്നില്ല.

മാത്രമല്ല സൗദിയിൽ ഉള്ള ഏതൊരാളുടെയും ബയോമെട്രിക് വിവരങ്ങൾ അധികൃതരുടെ പക്കൽ ഇപ്പോൾ ലഭ്യമാണ്. സൗദിയിൽ താമസിക്കുന്ന ആറു വയസ്സിന് മേൽ പ്രായമുള്ള ഏതൊരു വിദേശിയുടെയും വിരലടയാളം രജിസ്റ്റർ ചെയ്യണം.

പ്രായോഗികമായി പറഞ്ഞാല്‍ ഒരു തൊഴിലാളി തന്‍റെ പാസ്പോര്‍ട്ട് തൊഴിലുടമ പിടിച്ചു വെക്കുന്നു എന്ന പരാതിയുമായി സൗദിയിലെ പോലീസിനെയോ ലേബര്‍ ഒഫീസിനെയോ സമീപിച്ചാല്‍ പോലും പലപ്പോഴും അനുകൂലമായ പ്രതികരണങ്ങള്‍ ഉണ്ടാവാറില്ല. സൗദി അറേബ്യയുടെ നിയമ വ്യവസ്ഥിതിയുടെ പ്രായോഗിക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ വെച്ച് നോക്കുമ്പോള്‍ എംബസ്സിയുടെയോ തൊഴില്‍ മന്ത്രാലത്തിന്റെയോ പരിപൂര്‍ണ്ണ പിന്തുണയില്ലാതെ തൊഴിലാളിക്ക് ഒന്നും ചെയ്യുവാനും സാധ്യമല്ല. അത് കൊണ്ട് റിയാദിലെ ഇന്ത്യന്‍ എംബസ്സിയുടെയും ജിദ്ദയിലെ ഇന്ത്യന്‍ കോണ്‍സുലേറ്റിന്‍റെയും പൂര്‍ണ്ണമായ സഹകരണം വിഷമ സ്ഥിതിയിലാകുന്ന തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് കൃത്യ സമയത്ത് തന്നെ ലഭിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

Continue Reading

SAUDI ARABIA

സൗദി-ഖത്തർ അതിർത്തികൾ തുറക്കുമ്പോൾ എന്തിന് പ്രവാസികൾക്ക് മനം നിറയണം?

Published

on

ഇന്ന് രാവിലെ പ്രാദേശിക സമയം 11.20 ന് സൽവ അതിർത്തി വഴി ഖത്തർ സ്വദേശിയുടെ ലാൻഡ് ക്രൂയിസർ വാഹനം അതിർത്തി കടന്നപ്പോൾ മനം നിറഞ്ഞത് ലക്ഷക്കണക്കിന് വരുന്ന സ്വദേശികളുടെയും വിദേശികളുടെയുമാണ്.

മൂന്നര വർഷത്തെ ഇടവേളക്ക് ശേഷം ഖത്തർ എയർവേയ്‌സ് സൗദിയിലേക്ക് സർവീസ് പുനരാരംഭിക്കാൻ ഒരുങ്ങുമ്പോൾ സൗദിയിലെ ഇന്ത്യൻ പ്രവാസികൾക്കും ഉംറ തീർത്ഥാടകർക്കും ആശ്വാസകരമാകും. നേരത്തെ കോഴിക്കോട് സെക്ടർ ഉൾപ്പെടെ ഖത്തർ എയർവേയ്‌സ് നടത്തിയിരുന്ന നിരവധി സർവീസുകൾ പ്രവാസികൾ ഉപയോഗപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

ജനുവരി 11 നാണ് സൗദിയിലേക്കുള്ള സർവീസ് ഖത്തർ എയർവേയ്‌സ് ആരംഭിക്കുക. ഈ സർവീസിനുള്ള ബുക്കിങ്ങും ആരംഭിച്ചു കഴിഞ്ഞു. ദോഹയിലെ ഹമദ് വിമാനത്താവളത്തിൽ നിന്നും റിയാദിലെ കിംഗ് ഖാലിദ് അന്താരാഷ്ട്ര വിമാന താവളത്തിലേക്കാണ് സർവീസ്. ഉച്ചക്ക് 2.05 ന് പുറപ്പെടുന്ന വിമാനം 3.30 നാണ് റിയാദിൽ എത്തിച്ചേരുക.

ഔദ്യോഗിക സർവീസ് ജനുവരി 11 ന് മാത്രമേ പുനരാരംഭിക്കുകയുള്ളൂ എങ്കിലും സൗദി അറേബ്യയുടെ വ്യോമപാത ഇതിനകം തന്നെ ഖത്തർ ഉപയോഗിച്ച് തുടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ വ്യാഴാഴ്ച്ച രാത്രി 8.45 ന് ദോഹയിൽ നിന്ന് ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയിലെ ജൊഹനാസ് ബർഗിലേക്കുള്ള വിമാനം പറന്നത് സൗദി അറേബ്യക്ക് മുകളിലൂടെ ആയിരുന്നു.

ഉപരോധം അവസാനിക്കുന്നതോടെ ഖത്തറിലുള്ള സ്വദേശികളും വിദേശികളും അടങ്ങുന്ന തീർത്ഥാടർക്ക് ഉംറ ചെയ്യാനുള്ള അവസരവും എളുപ്പമാകും. ഉപരോധം നിലനിൽക്കുമ്പോൾ തന്നെ ഖത്തറിലുള്ളവർക്ക് ഉംറ ചെയ്യാനുള്ള അവസരവും സംവിധാനവും സൗദി അധികൃതർ ഒരുക്കിയിരുന്നു. എന്നാൽ പ്രായോഗികമായ പല ബുദ്ധിമുട്ടുകളും ഈ സംവിധാനത്തിൽ ഉണ്ടായൊരുന്നതിനാൽ ഖത്തറിൽ ഉള്ളവർക്ക് ഈ സംവിധാനം ഫലപ്രദമായി ഉപയോഗപ്പെടുത്താൻ സാധിച്ചിരുന്നില്ല. ദോഹയിലെ സൗദി എംബസ്സി അടച്ചതും നടപടിക്രമങ്ങൾ സങ്കീർണമാക്കി.

ഇതോടെ ഖത്തറിലുള്ള മലയാളികൾ അടക്കമുള്ള തീർത്ഥാടകർ സ്വന്തം നാടുകളിൽ എത്തി അവിടെ നിന്നും ഉംറക്കും ഹജ്ജിനുമായി പോകുന്ന രീതിയാണ് അവലംബിച്ചിരുന്നത്. മലയാളികൾ ഖത്തറിൽ നിന്നും അവധിക്ക് നാട്ടിലെത്തി നാട്ടിൽ നിന്നും സ്വകാര്യ ഉംറ, ഹജ്ജ് ഗ്രൂപ്പുകൾക്കൊപ്പം മക്കയിൽ എത്തുകയായിരുന്നു ചെയ്തിരുന്നത്. ഉപരോധം നീങ്ങുന്നതോടെയും വിമാന സർവീസുകൾ തുടങ്ങുന്നതോടെയും തീർത്ഥാടകർക്ക് ഉപകാരപ്രദമാകും. കര അതിർത്തി തുറക്കുന്നതോടെ സ്വന്തം വാഹനത്തിലും മറ്റുമൊക്കെയായി എളുപ്പത്തിൽ സൗദിയിൽ എത്താനും സാധിക്കും.

അതെ സമയം സൗദിയിൽ നിന്നും ഖത്തറിലേക്കും തിരിച്ചും നിലവിൽ വിമാന സർവീസുകളൊന്നും ഷെഡ്യൂൾ ചെയ്തിട്ടില്ലെന്നാണ് സൗദി ദേശീയ വിമാന കമ്പനിയായ ‘സൗദിയ’ വ്യക്തമാക്കുന്നത്. നേരെത്തെ ഷെഡ്യൂൾ ചെയ്തതല്ലാതെ പുതിയതായി സർവീസുകളൊന്നും തന്നെ ഷെഡ്യൂൾ ചെയ്തിട്ടില്ല. അങ്ങിനെ ചെയ്യുന്ന പക്ഷം ഔദ്യോഗികമായി അറിയിക്കുമെന്നും സൗദിയ അധികൃതർ ട്വിറ്ററിലൂടെ വ്യക്തമാക്കി.

സൗദിയും ഖത്തറും തമ്മിൽ കരമാർഗ്ഗമുള്ള ഗതാഗതവും പ്രവർത്തനക്ഷമമാക്കുന്നതിനുള്ള സജ്ജീകരണങ്ങൾ നടന്നു വരികയാണ്. ഖത്തറിൽ നിന്നുള്ള കര അതിർത്തിയായ സൽവ ചെക്ക് പോയിന്റിലെ സിമന്റ് കൊണ്ട് അടച്ചിരുന്ന ബാരിക്കേഡുകൾ എടുത്തു മാറ്റി.

റിയാദിൽ നിന്നും 460 കിലോമീറ്റർ മാത്രം മാറി കിഴക്കൻ പ്രവിശ്യയിലെ അൽ ഉദൈദ് സബ് ഗവർണറേറ്റിന് കീഴിലുള്ള സൽവ അതിർത്തി പോസ്റ്റ് ഖത്തറിനും സൗദിക്കും ഇടയിലെ മുഖ്യ വ്യാപാര പാതയാണ്. ഉപരോധത്തിന് മുൻപായി സാധന സാമഗ്രികൾ വഹിച്ച് മൂന്നര ലക്ഷത്തിലേറെ ലോറികളും ട്രക്കുകളും പ്രതിവർഷം കടന്നു പോയിരുന്ന അതിർത്തിയാണ് ഇത്. കൂടാതെ വർഷത്തിൽ പതിമൂന്ന് ലക്ഷത്തിലേറെ കാറുകളും കടന്നു പോയിരുന്നു.

ഉപരോധം മൂലം വൻനഷ്ടമാണ് വ്യാപാര മേഖലക്ക് ഉണ്ടായിട്ടുള്ളത്. സൗദി കയറ്റുമതി ബിസിനസുകാരെ സംബംന്ധിച്ചിടത്തോളം ഖത്തർ ഒരു പ്രധാന മാർക്കറ്റാണ്. 2017 ൽ സൗദിയും ഖത്തറും തമ്മിലുള്ള വ്യാപാര വ്യാപ്തം 700 കോടി റിയാലിൽ അധികമായിരുന്നു. ഇതിൽ ബഹുഭൂരിഭാഗവും സൗദിയിൽ നിന്നും ഖത്തറിലേക്കുള്ള കയറ്റുമതി ആയിരുന്നു. പെട്രോകെമിക്കൽസ്, ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കൾ, പഴവർഗ്ഗങ്ങൾ, പ്ലാസ്റ്റിക്, കന്നുകാലികൾ, നിർമ്മാണ സാമഗ്രികൾ എന്നിവയായിരുന്നു പ്രധാനം.

ഉപരോധം അവസാനിപ്പിച്ചതിന് പിന്നാലെ നയതന്ത്ര ബന്ധവും ശക്തമാക്കാൻ സൗദിയും ഖത്തറും തീരുമാനിച്ചിരുന്നു. ഗൾഫ് പ്രതിസന്ധി അവസാനിപ്പിക്കാനുള്ള സുപ്രധാന തീരുമാനം കൈക്കൊണ്ട ജി സി സി ഉച്ചകോടിയുടെ സമാപന ശേഷം സൗദി കിരീടാവകാശി മുഹമ്മദ് ബിൻ സൽമാനും ഖത്തർ അമീർ ഷെയ്ക്ക് തമീം ബിൻ ഹമദ് അൽ ഥാനിയും തമ്മിൽ നടത്തിയ ചർച്ചയിലായിരുന്നു ഈ തീരുമാനം. ഈ തീരുമാനം സൗദി ഭരണാധികാരി സൽമാൻ രാജാവിന്റെ അധ്യക്ഷതയിൽ ചേർന്ന സൗദി മന്ത്രിസഭാ യോഗവും സ്വാഗതം ചെയ്തു.

അതിനിടെ ഖത്തറുമായുള്ള ഗതാഗത ബന്ധം ഇന്ന് മുതൽ പുനരാരംഭിക്കുമെന്ന് യു എ ഇ യും വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. കര, സമുദ്ര, വ്യോമ മാർഗങ്ങളിലൂടെയുള്ള എല്ലാ ഗതാഗത ബന്ധങ്ങളും പുനരാരംഭിക്കുമെന്ന് യു എ ഇ വിദേശകാര്യ സഹമന്ത്രി ഡോ. അൻവർ ഗർഗാഷ് വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു. നയതന്ത്ര ബന്ധം പുനഃസ്ഥാപിച്ച ശേഷം കരാർ പ്രകാരം ഒരാഴ്ചക്കുള്ളിൽ തന്നെ നടപ്പാക്കേണ്ട നടപടികളിൽ വിമാന സർവീസ്, ഷിപ്പിംഗ്, വ്യാപാരം എന്നിവയുടെ പ്രാഥമിക നടപടികൾ ഉൾപ്പെടുമെന്ന് ഗർഗാഷ് മുൻപ് തന്നെ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

Continue Reading

SAUDI ARABIA

നേരിട്ടുള്ള വിമാന സർവീസ് നിയന്ത്രണം. സൗദി പ്രവാസികൾക്ക് നിരാശ.

Published

on

കോവിഡ് പശ്ചാത്തലത്തിൽ നിർത്തലാക്കിയ അന്താരാഷ്ട്ര വിമാന സർവീസ് വിലക്ക് മാർച്ച് 31 ന് മാത്രമാണ് പിൻവലിക്കുക എന്ന സൗദി അറേബ്യയുടെ ഔദ്യോഗിക അറിയിപ്പ് പ്രവാസികൾക്ക് നിരാശയായി. സൗദിയുടെ പ്രഖ്യാപനത്തോടെ ഇന്ത്യയുമായി സൗദി അറേബ്യ ഏർപ്പെടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്ന എയർ ബബിൾ കരാർ നിലവിൽ വരാനുള്ള സാധ്യതകൾ മങ്ങി.

നിലവിൽ ഇന്ത്യയിലേക്ക് ചാർട്ടേഡ് വിമാന സർവീസുകൾക്ക് അനുമതി നൽകിയിട്ടുണ്ടെങ്കിലും ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് വരുന്നതിന് അനുമതിയില്ല. വന്ദേ ഭാരത് സർവീസുകൾക്കും ഇതേ അനുമതി മാത്രമാണ് നൽകിയിട്ടുള്ളത്.

കഴിഞ്ഞ വർഷം മാർച്ചിലായിരുന്നു സൗദി അറേബ്യ അന്താരഷ്ട്ര വിമാന സർവീസുകൾക്ക് നിരോധനം ഏർപ്പെടുത്തിയത്. പിന്നീട് സെപ്റ്റംബർ 15 ന് വിലക്ക് ഭാഗികമായി നീക്കിയെങ്കിലും വിമാന സർവീസുകൾക്ക് പൂർണ്ണമായും അനുമതി നൽകിയിരുന്നില്ല. ഇതോടെ യു എ ഇ പോലുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ പതിനാല് ദിവസം തങ്ങി ക്വാറന്റൈൻ പൂർത്തിയാക്കിയ ശേഷമാണ് ഇന്ത്യയിൽ നിന്നുള്ള പ്രവാസികൾ സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിച്ചിരുന്നത്.

2021 ജനുവരി ഒന്നിന് വിലക്ക് പിൻവലിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു എങ്കിലും യു കെ, യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ തുടങ്ങി ലോകത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ അവിചാരിതമായി പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ട ജനിതകമാറ്റം സംഭവിച്ച പുതിയ കോവിഡ് വൈറസിന്റെ റിപ്പോർട്ടുകൾ പുറത്ത് വന്നതോടെ യാത്രാ നിയന്ത്രണം വീണ്ടും കർശനമാക്കുകയായിരുന്നു.

ഇന്ത്യയിൽ രോഗബാധക്ക് കാര്യമായ ശമനം ഉണ്ടാകാത്ത സാഹചര്യത്തിൽ നേരിട്ടുള്ള വിമാന സർവീസുകൾ അനുവദിക്കുമെന്ന കാര്യത്തിൽ പ്രവാസികൾക്ക് അധിക പ്രതീക്ഷയൊന്നും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ഈ സാഹചര്യത്തിൽ എംബസ്സി തലത്തിൽ നടത്തിയിരുന്ന ഉഭയ കക്ഷി ചർച്ചകളിൽ ആയിരുന്നു പ്രവാസികൾ പ്രതീക്ഷ പുലർത്തിയിരുന്നത്. മാർച്ചിൽ വിമാന സർവീസ് വിലക്ക് പൂർണ്ണമായും പിൻവലിക്കുമെന്ന പ്രഖ്യാപനം സൗദി അധികൃതരെ ഉദ്ധരിച്ച് ഔദ്യോഗിക വാർത്ത ഏജൻസി റിപ്പോർട്ട് ഉണ്ടായതോടെ ഈ പ്രതീക്ഷകൾ മങ്ങുകയാണ്.

എയർ ബബിൾ കരാർ നിലവിൽ വന്നാൽ ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും തിരിച്ചും സൗദി അറേബ്യയിലേക്ക് ചാർട്ടേഡ് വിമാന സർവീസുകൾക്ക് അനുമതി ലഭിക്കുമായിരുന്നു. ഇതിലൂടെ ആയിരക്കണക്കിന് പ്രവാസികൾക്ക് തിരിച്ചെത്താനുള്ള സാഹചര്യം ഉണ്ടാകുമായിരുന്നു. നിലവിൽ പാക്കിസ്ഥാൻ, ബംഗ്ളാദേശ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നും ആയിരക്കണക്കിന് പേർ എയർ ബബിൾ കരാർ പ്രകാരം സൗദിയിൽ എത്തിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഇന്ത്യയിലെ ഉയർന്ന രോഗബാധ തോതാണ് വില്ലനായതെന്നാണ് നിഗമനം.

സൗദി അറേബ്യയിൽ നിലവിൽ കോവിഡ് കേസുകൾ കുറഞ്ഞു വരുന്ന സാഹചര്യമാണ് ഉള്ളത്. ദിനേനയുള്ള രോഗികളുടെ എണ്ണവും മരണ സംഖ്യയും ഏറെ കുറഞ്ഞിരിക്കുന്നു. രാജ്യത്ത് കോവിഡ് വാക്സിനും അധികൃതർ എത്തിച്ചു കഴിഞ്ഞു. മാർച്ച് 31 ഓട് കൂടി കോവിഡ് വാക്സിൻ വിതരണം ഒന്നാം ഘട്ടം പൂർത്തിയാകും. ഇതോടെ രാജ്യത്ത് രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി കുറഞ്ഞവർക്കും വാക്സിൻ നൽകൽ പൂർത്തിയാകും. അതിന് ശേഷം മാത്രം വിമാന സർവീസുകൾക്ക് പൂർണ്ണമായ തോതിൽ കര, കടൽ, വ്യോമ മാർഗ്ഗമുള്ള മുഴുവൻ ഗതാഗതത്തിനും അനുമതി നൽകിയാൽ മതിയെന്നാണ് അധികൃതരുടെ തീരുമാനം.

Continue Reading
SAUDI ARABIA7 days ago

സൗദി പ്രവാസികൾ അറിയുക. ഈ നിയമത്തിന്റെ എല്ലാ വശങ്ങളും

SAUDI ARABIA7 days ago

സൗദി-ഖത്തർ അതിർത്തികൾ തുറക്കുമ്പോൾ എന്തിന് പ്രവാസികൾക്ക് മനം നിറയണം?

SAUDI ARABIA1 week ago

നേരിട്ടുള്ള വിമാന സർവീസ് നിയന്ത്രണം. സൗദി പ്രവാസികൾക്ക് നിരാശ.

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൗദിയിൽ വരവിൽ കവിഞ്ഞ പണം അയച്ച പത്തോളം മലയാളികൾ കസ്റ്റഡിയിൽ

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൗദിയിൽ നമസ്കാര സമയത്ത് സ്ഥാപനങ്ങൾ അടപ്പിക്കില്ലെന്ന് മതകാര്യ പോലീസ്

LATEST2 weeks ago

നെടുമ്പാശ്ശേരി വിമാനത്താവളത്തിൽ യാത്രക്കാരെ ഭയപ്പെടുത്തി കബളിപ്പിക്കുന്നതായി പരാതി

MIDDLE EAST2 weeks ago

പ്രവാസികൾക്ക് നാട്ടിൽ വരാതെ വിദേശത്ത് നിന്ന് തന്നെ ഡ്രൈവിംഗ് ലൈസൻസ് പുതുക്കാം

SAUDI ARABIA2 weeks ago

എയർ ഇന്ത്യ സൗദിയിൽ നിന്നും നാട്ടിലേക്ക് ടിക്കറ്റ് ബുക്കിങ് ആരംഭിച്ചു.

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൗദിയിൽ വിദേശ തൊഴിലാളിയുടെ ആശ്രിതർക്ക് മാത്രമേ ഇൻഷുറൻസ് പരിരക്ഷയുള്ളു എന്ന് അധികൃതർ

SAUDI ARABIA2 weeks ago

തൊഴിലാളിയുടെ നഷ്ടപരിഹാരം നാല് ലക്ഷം റിയാൽ കുറച്ച് ജിദ്ദ ലേബർ കോടതി

KUWAIT2 weeks ago

ഫിലിപ്പിനോ യുവതിയെ പീഡിപ്പിച്ചു കൊന്ന സ്വദേശി യുവതിക്ക് വധശിക്ഷ. ഭർത്താവിന് നാല് വർഷം തടവ്.

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൗദിയിലെ വിദേശ തൊഴിലാളികളുടെ ലെവിയും ഇഖാമ ഫീസും മൂന്ന് മാസത്തിൽ ഒരിക്കലാക്കാൻ ആലോചനയെന്ന് മന്ത്രാലയം

SAUDI ARABIA2 weeks ago

നിങ്ങൾ സൗദിയിലെ പ്രവാസിയാണെങ്കിൽ ഈ കാര്യങ്ങൾ അറിഞ്ഞിരിക്കുന്നത് ഉപകാരപ്രദമായിരിക്കും

SAUDI ARABIA3 weeks ago

ഇനി രണ്ടു ദിവസം മാത്രം. സമയം നീട്ടി നൽകുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിൽ സൗദിയിലെ വിദേശ തൊഴിലാളികൾ.

SAUDI ARABIA3 weeks ago

സൗദിയിൽ 13 കാരനായ സ്വദേശി വിദ്യാർത്ഥിയുടെ വെടിയേറ്റ് വിദേശി അദ്ധ്യാപകൻ കൊല്ലപ്പെട്ടു.

SAUDI ARABIA4 weeks ago

അന്നം തരുന്ന ഈ മണ്ണ് പ്രവാസികൾക്ക് വേണ്ടി ചെയ്തതെന്താണെന്ന് കാണുക.

SAUDI ARABIA3 weeks ago

സൗദി അതിർത്തി കടന്ന് അൽ ബൈക്ക്. ഇനി സൗദിക്ക് പുറത്തും ലഭിക്കും.

SAUDI ARABIA3 weeks ago

സൗദിയിൽ ഈ രണ്ടു മേഖലകളിലും ജോലി ചെയ്യുന്നവർ ശ്രദ്ധിക്കുക.

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൗദിയിൽ വരവിൽ കവിഞ്ഞ പണം അയച്ച പത്തോളം മലയാളികൾ കസ്റ്റഡിയിൽ

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൗദിയിലെ വിദേശ തൊഴിലാളികളുടെ ലെവിയും ഇഖാമ ഫീസും മൂന്ന് മാസത്തിൽ ഒരിക്കലാക്കാൻ ആലോചനയെന്ന് മന്ത്രാലയം

SAUDI ARABIA2 weeks ago

എയർ ഇന്ത്യ സൗദിയിൽ നിന്നും നാട്ടിലേക്ക് ടിക്കറ്റ് ബുക്കിങ് ആരംഭിച്ചു.

SAUDI ARABIA3 weeks ago

സൗദിയിലെ വിദേശ തൊഴിലാളികളും അവരുടെ സ്ഥാപനങ്ങളും ഈ കാര്യം ചെയ്തുവെന്ന് നിർബന്ധമായും ഉറപ്പ് വരുത്തുക.

SAUDI ARABIA3 weeks ago

സൗദിയിൽ നില ഭദ്രം. തിരിച്ചെത്താനാവാതെ കുടുങ്ങി കിടക്കുന്നവർക്ക് ആശങ്ക വേണ്ട.

SAUDI ARABIA3 weeks ago

കുപ്രചാരണങ്ങൾക്ക് മറുപടി കിരീടാവകാശിയുടെ വീഡിയോയിലൂടെ

SAUDI ARABIA3 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികൾക്ക് അമിത പ്രതീക്ഷ വേണ്ട. തിരിച്ചു വരാൻ കാത്തിരിക്കേണ്ടി വരും.

SAUDI ARABIA3 weeks ago

കണ്ണീരോടെ സൗദി പ്രവാസികളുടെ മടക്കം. മടങ്ങാൻ കഴിയാത്തവർക്ക് താങ്ങായി മലയാളി സംഘടനകൾ

SAUDI ARABIA3 weeks ago

ഇനി രണ്ടു ദിവസം മാത്രം. സമയം നീട്ടി നൽകുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിൽ സൗദിയിലെ വിദേശ തൊഴിലാളികൾ.

SAUDI ARABIA2 weeks ago

സൗദിയിൽ നമസ്കാര സമയത്ത് സ്ഥാപനങ്ങൾ അടപ്പിക്കില്ലെന്ന് മതകാര്യ പോലീസ്

SAUDI ARABIA4 weeks ago

പുതിയ കോവിഡ് വൈറസ്; ആശ്വാസമേകുന്ന പ്രസ്താവനയുമായി സൗദി ആരോഗ്യമന്ത്രി.

SAUDI ARABIA3 weeks ago

വിമാന സർവീസ് വിലക്ക് സൗദി അറേബ്യ ഭാഗികമായി പിൻവലിച്ചു.

Trending

error: Content is protected !!