Connect with us

LATEST

തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് പ്രതിസന്ധിയിലായ സൗദി പ്രവാസികള്‍ക്ക് മുന്നില്‍ നിലവില്‍ രണ്ടു വഴികള്‍ മാത്രം

Published

on

റിയാദ്: തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് ലഭിക്കുന്നതിന് വേണ്ടി ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്‍റെ ലിങ്കിലേക്ക് നാട്ടില്‍ നിന്നെടുത്ത വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകള്‍ അംഗീകാരത്തിനു വേണ്ടി സമര്‍പ്പിച്ച് ബ്ലോക്ക് ലഭിച്ചവരുടെ വിഷയത്തില്‍ അനിശ്ചിതത്വം തുടരുന്നു. ഇവര്‍ക്ക് എന്ന് ബ്ലോക്ക് ഒഴിവായി കിട്ടുമെന്നോ, ബ്ലോക്ക് ഒഴിവായി കിട്ടാന്‍ എന്താണ് ചെയ്യേണ്ടതെന്നോ തുടങ്ങിയ യാതൊരു നിര്‍ദ്ദേശങ്ങളും ഇതുവരെ ലഭിച്ചിട്ടില്ല.

ഓഗസ്റ്റ് ഒന്നിന് ഇവരുടെ കാര്യത്തില്‍ തീരുമാനം ഉണ്ടാകുമെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ ഉണ്ടായിരുന്നു. അന്ന് ഇവരുടെ ബ്ലോക്കുകള്‍ നീക്കുമെന്നും പുതിയതായി രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിക്കാന്‍ ഒരു അവസരം കൂടി പുതിയതായി നല്‍കുമെന്നും മന്ത്രാലയ ഉദ്യോഗസ്ഥരെ ഉദ്ധരിച്ചു കൊണ്ട് ലഭിച്ച അനൌദ്യോഗിക വിവരത്തിലൂടെ ചില സാമൂഹിക പ്രവര്‍ത്തകര്‍ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു. അത് മൂലം ബ്ലോക്ക് ലഭിച്ച പ്രവാസികളും ഏറെ പ്രതീക്ഷയിലായിരുന്നു.

ബ്ലോക്ക് ലഭിച്ചവരില്‍ ഭൂരിഭാഗവും അഗസ്റ്റ് ഒന്നിന് പത്തു മണിക്ക് തന്നെ മന്ത്രാലയ ലിങ്ക് പരിശോധിക്കാന്‍ തുടങ്ങിയെങ്കിലും ഒരാള്‍ക്ക് പോലും ബ്ലോക്ക് നീക്കിയതായി കാണാന്‍ സാധിച്ചില്ല. തുടര്‍ന്ന് നിരാശരായ പ്രവാസികള്‍ മന്ത്രാലയ നമ്പരുകളിലേക്ക് ബന്ധപ്പെട്ടുവെങ്കിലും പഴയ മറുപടി തന്നെയാണ് ലഭിച്ചത്.

ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ മൂന്ന് തവണ ബ്ലോക്ക് ആയി പ്രതിസന്ധിയില്‍ കഴിയുന്ന പ്രവാസികള്‍ക്ക് രണ്ടു വഴികളാണ് മുന്നിലുള്ളത്. പതിവ് പോലെ തന്നെ 937 നമ്പരുമായോ അല്ലെങ്കില്‍ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ കാള്‍ സെന്റര്‍ നമ്പരുകളുമായോ ബന്ധപ്പെട്ടോ അല്ലെങ്കില്‍ ഇമെയില്‍ അയച്ചോ പ്രശ്ന പരിഹാരത്തിന് ശ്രമിക്കുക. ഈ വഴി ശ്രമിച്ചു പരാജയപ്പെട്ട് നില്‍ക്കുന്നവരാണ് ബ്ലോക്ക് ആയ മുഴുവന്‍ പ്രവാസികളും.

ഒരാളുടെ പോലും രേഖകള്‍ ഈ വഴിയിലൂടെ പരിഹരിക്കപ്പെട്ടതായി ആര്‍ക്കും അറിവില്ല. ബ്ലോക്ക് ആയവരുടെ കാര്യത്തില്‍ ഒരു മറ്റൊരു പോംവഴിയും പ്രശ്ന പരിഹാരത്തിനായി അധികൃതര്‍ ഇതുവരെ മുന്നോട്ടു വെച്ചിട്ടില്ല. ഈ വഴി സ്വീകരിച്ചാല്‍ സമീപ ദിവസങ്ങളില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയി സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്താന്‍ സാധിക്കില്ല എന്ന് ബ്ലോക്ക് ആയവര്‍ക്ക് ബോധ്യമുണ്ട്. എങ്കിലും പലരും മറ്റു വഴി ഇല്ലാത്തതിനാല്‍ മന്ത്രാലയം പ്രശ്നം പരിഹരിക്കുന്നതും കാത്തിരിക്കുകയാണ്.

ഒരു സ്വദേശിയുമായി റിയാദ് ഡിജിറ്റല്‍ സിറ്റിയിലെ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയ ആസ്ഥാനത്തേക്ക് പോയി രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ച് അംഗീകാരം നേടി ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആവുക എന്നതാണ് പ്രായോഗികമായ രണ്ടാമത്തെ മാര്‍ഗ്ഗം. ഈ നടപടിക്രമം സ്വീകരിക്കാന്‍ വിദേശികള്‍ക്ക് മന്ത്രാലയം അനുവാദം നല്കുന്നില്ലെങ്കിലും അടിയന്തിര സാഹചര്യങ്ങളില്‍ സ്വദേശികള്‍ക്ക് അവരുടെ തൊഴിലാളികളുടെ രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി കിട്ടുന്നതിനായി ഈ മാര്‍ഗ്ഗം സ്വീകരിക്കുന്നതിന് ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ വിലക്കിയിട്ടില്ല. ഒരാഴ്ച  മുന്‍പ് മലയാളികളില്‍ ചിലര്‍ക്ക് ഈ വഴിയിലൂടെ രേഖകള്‍ അംഗീകരിച്ചു കിട്ടിയതിലൂടെയാണ് ഈ മാര്‍ഗ്ഗം മലയാളികള്‍ക്ക് പരിചിതമായത്.

ഡിജിറ്റല്‍ സിറ്റിയിലെ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ആസ്ഥാനത്ത്‌ സ്വദേശികളുമായി നേരിട്ട് എത്തിയ  പലര്‍ക്കും ഇതിനകം തന്നെ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയി ലഭിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇപ്പോഴും ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയി ലഭിക്കുന്നുണ്ടെന്നും കഴിഞ്ഞ ദിവസവും ലഭിച്ചെന്നും അനുഭവസ്ഥര്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

മന്ത്രാലയ ആസ്ഥാനത്ത് നേരിട്ട് എത്തിയവര്‍ക്ക് രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി ലഭിക്കുന്നുണ്ടെന്നറിഞ്ഞ മലയാളികളില്‍ പലരും റിയാദിലെ തങ്ങളുടെ സുഹൃത്തുക്കളെയോ ബന്ധുക്കളെയോ രേഖകള്‍ ശരിയാക്കുന്നതിനായി അയച്ചുവെങ്കിലും ഇവര്‍ക്ക് ടവര്‍ രണ്ടിലെ ഒഫീസിനുള്ളിലെക്ക് പ്രവേശിക്കാന്‍ സാധിച്ചില്ല. ഇതോടെ ഇവര്‍ തങ്ങളുടെ സ്പോണ്‍സര്‍മാരുമായി ബന്ധപ്പെടുകയായിരുന്നു. അങ്ങിനെ നിരവധി മലയാളികളുടെ രേഖകള്‍ക്ക് അംഗീകാരം ലഭിച്ച് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയിട്ടുണ്ട്.

എന്നാല്‍ ഈ വഴിയിലൂടെ ശ്രമിച്ചു നോക്കുന്നതിനു ഭൂരിഭാഗം പ്രവാസികള്‍ക്കും പരിമിതിയുണ്ട്. റിയാദിലെ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയ ആസ്ഥാനത്ത് മാത്രമേ ഇത്തരത്തില്‍ നേരിട്ട അംഗീകാരം വാങ്ങിയെടുക്കാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നതാണ് പരിമിതി. അത് കൊണ്ട് തന്നെ റിയാദിലോ പരിസര പ്രദേശങ്ങളിലോ ഉള്ള പ്രവാസികള്‍ക്ക് മാത്രമേ ഇത് എളുപ്പമാകൂ. മറ്റു പ്രവിശ്യകളില്‍ നിന്നുള്ളവര്‍ക്കായി ജിദ്ദയിലെയോ ദമ്മാമിലെയോ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയ ഓഫീസുകള്‍ വഴി ഇത്തരത്തില്‍ അംഗീകാരം വാങ്ങിയെടുക്കാന്‍ സാധിക്കില്ല.

ഈ ഓഫീസുകളെ സമീപിക്കുന്നവര്‍ക്ക് തങ്ങള്‍ക്ക് അതിനുള്ള അധികാരം ഇല്ലെന്നും റിയാദിലെ ആസ്ഥാന ഓഫീസിനെ സമീപിക്കാനുമാണ് ലഭിക്കുന്ന ഉപദേശം. ദൂരങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള പ്രവാസികളുടെ സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ക്ക് റിയാദിലെത്തി രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിക്കാനുള്ള പ്രായോഗിക ബുദ്ധിമുട്ടുകളാണ് പല പ്രവാസികള്‍ക്കും വിലങ്ങു തടിയാകുന്നത്.

യഥാര്‍ത്ഥ സ്പോണ്‍സര്‍ അല്ലാത്ത സ്വദേശികലുമായി എത്തിയവരുടെയും രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി മടങ്ങുന്നുണ്ട്. റിയാദില്‍ നിന്നും വിദൂരമായ സ്ഥലങ്ങളിലുള്ള മലയാളികള്‍ തങ്ങളുടെ സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ക്ക് റിയാദിലെത്തി രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിക്കാനുള്ള പ്രായോഗിക ബുദ്ധിമുട്ടുകള്‍ മനസ്സിലാക്കിയപ്പോള്‍ റിയാദിലുള്ള പരിചയക്കാരായ സ്വദേശികളേയും പരിചയക്കാരുടെ സ്പോണ്‍സര്‍മാരെയും യഥാര്‍ത്ഥ സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ എന്ന പോലെ കൊണ്ട് വന്നവരുടേയും രേഖകള്‍ക്ക് അംഗീകാരം ലഭിച്ച് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയിട്ടുണ്ട്.

ഇതോടെ ഇപ്പോള്‍ യഥാര്‍ത്ഥ സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ അല്ലാത്തവരും പ്രവാസികളുടെ രേഖകള്‍ ശരിയാക്കുന്നതിനായി മന്ത്രാലയ ആസ്ഥനത്തേക്ക് എത്തുന്നുണ്ട്. നാട്ടില്‍ ഉള്ള പലരും ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂഷണല്‍ ക്വാറന്റൈന്‍ ഒഴിവായി കിട്ടാനും സൗദിയില്‍ ഉള്ളവര്‍ സുഗമമായ ദൈനംദിന ജീവിതത്തിനും ജോലി തുടരാനുമായി ഇപ്പോള്‍ ഈ വഴി സ്വീകരിക്കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം താന്‍ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയ ആസ്ഥാനത്ത് എത്തുമ്പോള്‍ അധികം പേര്‍ ഉണ്ടായിരുന്നില്ലെന്നും ആ സമയത്ത് മറ്റു മൂന്ന് മലയാളികള്‍ ഓഫീസിനു പുറത്തായി ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്ന് മലയാളിയായ ഹാശിം പറയുന്നു. ജിദ്ദയില്‍ നിന്നും എത്തിയ ഇവരുടെ കൂടെ സ്വദേശികളും ഉണ്ടായിരുന്നു. അത് അവരുടെ യഥാര്‍ത്ഥ സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ ആയിരുന്നില്ല. ആ മൂന്ന് മലയാളികളെ പുറത്ത് താഴെ നിര്‍ത്തി സ്വദേശികളെ ഒഫീസിനകത്തേക്ക് സെക്യൂരിറ്റി ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ കടത്തി വിട്ടു. അവര്‍ ആ മലയാളികളുടെ യഥാര്‍ത്ഥ സ്പോണ്‍സര്‍ ആണെന്ന് ഐഡി കാര്‍ഡ് നോക്കി ഉറപ്പു വരുത്തിയത് പോലുമില്ല. അര മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ തന്നെ രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി അവര്‍ പുറത്ത് വരികയും അവര്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആവുകയും ചെയ്തുവെന്നും ഹാശിം പറയുന്നു.

നാട്ടില്‍ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ലിങ്കില്‍ അപ്‌ലോഡ്‌ ചെയ്ത അതേ രേഖകളുടെ പ്രിന്റ്‌ കോപ്പിയാണ് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയി കിട്ടിയവര്‍ നേരിട്ടും സമര്‍പ്പിച്ചത്. വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാരിന്റെയും സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാരിന്റെയും ആകാം. കൂടാതെ പാസ്പോര്‍ട്ട് കോപ്പിയും ഇഖാമ കോപ്പിയും ഉണ്ടാകണം. വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകള്‍ അറ്റസ്റ്റ് ചെയ്യണമെന്നും നിര്‍ബന്ധമില്ലെന്നും ഹാശിം പറയുന്നു. ഒരാളുടെ പക്കല്‍ ഉണ്ടായിരുന്നത് അറ്റസ്റ്റ് ചെയ്യാത്ത വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് ആയിരുന്നു. അതിനെ കുറിച്ചൊന്നും ചോദ്യങ്ങള്‍ ഉണ്ടായില്ല എന്നും സ്വദേശി പറഞ്ഞുവെന്ന് മലയാളികള്‍ പറഞ്ഞതായും ഹാശിം പറഞ്ഞു.

തന്‍റെ കൂടെ സ്വദേശി ഇല്ലാത്തതിനാല്‍ സെക്യൂരിറ്റി തന്നെ അകത്തേക്ക് പ്രവേശിപ്പിച്ചില്ല. തന്നോട് സെക്യൂരിറ്റി പറഞ്ഞത് സിസ്റ്റം അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്തു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്നും രണ്ടു ദിവസത്തിനുള്ളില്‍ ശരിയാകും എന്നുമാണ്. അതേ സമയം സ്വദേശികളുമായി വന്ന മലയാളികള്‍ പെട്ടെന്ന് തന്നെ രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി മടങ്ങുകയും ചെയ്തു. താന്‍ റിയാദില്‍ തന്നെ ആയതിനാല്‍ അടുത്ത ദിവസം തന്നെ സ്പോണ്‍സറെയും കൂട്ടി വന്ന് രേഖകള്‍ ശരിയാക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുമെന്നും ഇയാള്‍ ഞങ്ങളുടെ പ്രതിനിധിയോടു പറഞ്ഞു.

എന്നാല്‍ എല്ലാ സ്വദേശികള്‍ക്കും മന്ത്രാലയ ആസ്ഥാനത്തേക്ക് സ്വതന്ത്രമായ പ്രവേശനം അനുവദിക്കുന്നില്ല. കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഇതേ കാര്യത്തിനു വേണ്ടി എത്തിയ ചില സ്വദേശികള്‍ക്കും ഓഫീസിനു അകത്തേക്ക് പ്രവേശനം അനുവദിച്ചില്ല. പലരും സെക്യൂരിറ്റി ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ വാക്കുകള്‍ കേട്ട് മടങ്ങി പോകുന്നത് കണ്ടു. അപ്പോഴും സംസാരിക്കാന്‍ കഴിവുള്ളവരും സെക്യൂരിറ്റി ഉദ്യോഗസ്ഥരെ കാര്യങ്ങള്‍ പറഞ്ഞു ബോധ്യപ്പെടുത്താന്‍ സാധിക്കുന്നവരുമായ സ്വദേശികള്‍ ഒഫീസിനകത്തേക്ക് കയറി പോകുന്നുമുണ്ട്.

സ്വദേശികളുമായി എത്തുന്നവര്‍ക്ക് എളുപ്പത്തില്‍ പ്രവേശനം അനുവദിക്കുകയും രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി ലഭിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ കൂടുതല്‍ മലയാളികള്‍ ഈ വഴി പരീക്ഷിക്കുകയാണ്. പലരുടെയും സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ റിയാദിലേക്ക് വന്നു ചേരാന്‍ സാധിക്കാത്ത അകലങ്ങളിലാണ്. ചില സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ക്ക് ഇക്കാര്യങ്ങളില്‍ ഇടപെടാന്‍ മനസ്സും സമയവുമില്ല. അനേകം പേരുടെ സ്പോണ്‍സര്‍മാര്‍ മാസ വേതനം കരസ്ഥമാക്കി സ്പോണ്‍സര്‍ഷിപ്പ് നല്കുന്നവരുമാണ്. ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ ഇവര്‍ ഏതെങ്കിലും സുഹൃത്തുകളുടെയോ ബന്ധുക്കളുടെയോ സ്പോണ്‍സര്‍മാരുമായി എത്തി രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി മടങ്ങുന്നുണ്ട്.

ഉടനെ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തെണ്ട ചിലര്‍ പണം നല്‍കിയാല്‍ സ്വദേശികളെ ഈ സേവനത്തിനു ലഭിക്കുമോ എന്നുള്ള സാധ്യതയും പരീക്ഷിക്കുന്നുണ്ട്. നാട്ടിലുള്ള മറ്റു ചിലര്‍ ഇക്കാര്യത്തില്‍ കൂട്ടായി പണം നല്‍കാനും തയ്യാറാണ്. എന്നാല്‍ ഒരു തവണ ഒരു സ്വദേശിക്ക് ഒരു വിദേശിയുടെ രേഖകള്‍ മാത്രമേ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആക്കി കൊടുക്കുന്നുള്ളൂ എന്നതും ഒരു സ്വദേശിക്ക് ഒന്നിലധികം വിദേശികളുടെ രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിക്കാന്‍ അനുവദിക്കൂ കന്നും ചിലര്‍ പറയുന്നുണ്ട്. എന്നാല്‍ ഒരു സമയത്ത് തന്നെ ഒരു സ്വദേശിക്ക് ഒന്നിലധികം വിദേശികളുടെ രേഖകള്‍ ശരിയാക്കുന്നതിന് സാധിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും തന്‍റെ സ്പോണ്‍സര്‍ ഒരു സമയത്ത് തന്നെ തന്റെയും തന്‍റെ സ്പോണ്‍സറുടെ കീഴില്‍ അല്ലാത്ത തന്‍റെ സുഹൃത്തിന്റെയും രേഖകള്‍ ശരിയാക്കിയാണ് മടങ്ങിയത് എന്ന് മലയാളിയായ ഷംസുദ്ദീന്‍ പറയുന്നു.

സൗദിയുടെ റെഡ് ലിസ്റ്റില്‍ പെടാത്ത രാജ്യങ്ങളിലെ പതിനാല് ദിവസത്തെ താമസത്തിനിടയില്‍ തങ്ങളുടെ രേഖകള്‍ക്ക് ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയ അംഗീകാരം ലഭിക്കുമെന്നുള്ള പ്രതീക്ഷയില്‍ നാട്ടില്‍ നിന്നും വിമാനം കയറി സൗദിയിലേക്ക് വിമാനം കയറേണ്ട തിയ്യതിയും പ്രതീക്ഷിച്ച് ഖത്തറിലും മാലിദ്വീപിലും സെര്‍ബിയയിലും മറ്റും താമസിച്ചു വരുന്ന പ്രവാസികള്‍ നിരവധിയാണ്. ഇവരില്‍ പലര്‍ക്കും ഇപ്പോഴും ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് ലഭിച്ചിട്ടില്ല. ഇവരില്‍ പലര്‍ക്കും അടുത്ത ദിവസങ്ങളില്‍ സൗദിയിലേക്ക് വിമാനം കയറേണ്ടതുണ്ട്. അതിന് മുന്‍പായി സ്വാഭാവിക രീതിയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് ലഭിക്കുമെന്ന പ്രതീക്ഷ ഇവര്‍ക്കുമില്ല. അതിനാല്‍ ഇവരും ഈ വഴി പരീക്ഷിക്കുന്നുണ്ട്.

മലയാളികളായ വ്യക്തികള്‍ക്കും സംഘടനകള്‍ക്കും തങ്ങളെ ഈ വിഷയത്തില്‍ സഹായിക്കാന്‍ കഴിയില്ലെന്ന തിരിച്ചറിവും എംബസ്സിയുടെ ഇടപെടല്‍ ഇക്കാര്യത്തില്‍ ഉണ്ടാവില്ലെന്ന നിസ്സഹായതയും മലയാളികളായ പ്രവാസികളുടെ പ്രതികരണത്തില്‍ നിഴലിച്ച് നില്‍ക്കുന്നുണ്ട്. 937 നമ്പരിലേക്കോ ഇമെയിലിലേക്കോ വിളിച്ചാലും മെയില്‍ അയച്ചാലും തങ്ങളുടെ പ്രശ്നത്തിന് പരിഹാരം ലഭിക്കില്ലെന്ന് പ്രവാസികള്‍ മനസ്സിലാക്കി കഴിഞ്ഞു. ഇതൊരു സാങ്കേതിക പ്രശ്നം മാത്രമാണെന്ന് സൗദി അധികൃതര്‍ തന്നെ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുള്ളതാണ്. ഓഫീസിനകത്തേക്ക് കയറി പോകുന്ന വിദേശികള്‍ക്ക് കുറച്ചു മിനിട്ടുകള്‍ക്കുള്ളില്‍ തന്നെ പ്രശ്നം പരിഹരിച്ചു കിട്ടുന്നതിനാല്‍ ഇതൊരു ഗുരുതരമായ സാങ്കേതിക പ്രശ്നം അല്ലെന്നും വ്യക്തമാണ്. എന്നിട്ടും ഈ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കുന്നതില്‍ അധികൃതര്‍ ഉത്സാഹം കാണിക്കാത്തതെന്ത് എന്നത് ഒരു ചോദ്യ ചിഹ്നമായി തന്നെ അവശേഷിക്കുകയാണ്.

അന്‍പതിനായിരത്തോളം അപേക്ഷകള്‍ മന്ത്രാലയത്തില്‍ ഇതുപോലെ ബ്ലോക്ക് ആയി കെട്ടികിടക്കുന്നു എന്നാണ് മന്ത്രാലയ അധികൃതര്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നത്. എന്നാല്‍ മന്ത്രാലയ ഓഫീസിലേക്ക് അകത്തേക്ക് തന്‍റെ തൊഴിലാളിയുടെ വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകള്‍ക്ക് അനുമതി വാങ്ങുന്നതിനായി പ്രവേശിച്ച സ്വദേശി ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞത് അകത്തുള്ള ഓഫീസില്‍ ഇക്കാര്യം പരിഹരിക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ ജോലിക്കാര്‍ ഇല്ല എന്നാണ്. അത് കൊണ്ട് തന്നെ ഇക്കാര്യത്തില്‍ സമീപ ദിവസങ്ങളില്‍ എന്തെങ്കിലും പരിഹാരം ഉണ്ടാകുമോ എന്ന ആശങ്കയും നിലവിലുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞ പതിനെട്ടു മാസത്തോളമായി ജോലിയും വരുമാനവുമില്ലാതെ നാട്ടില്‍ കഴിയുന്ന ഭൂരിഭാഗം പേരും സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താന്‍ സാധ്യമായ എല്ലാ വഴികളും പരീക്ഷിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഇവരെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഇതൊരു ജീവന്‍മരണ പോരാട്ടമാണ്. ഇവര്‍ക്ക് മുന്നിലുള്ള ഓരോ വഴികളും ഓരോ ദിവസം കഴിയും തോറും അടഞ്ഞു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഖത്തര്‍ തുറന്നു കിട്ടിയതോടെ ആശ്വാസത്തിലായ പ്രവാസികള്‍ക്ക് ഖത്തറില്‍ ഹോട്ടല്‍ ക്വാറന്റൈന്‍ നിര്‍ബന്ധമാക്കിയതോടെ ചിലവ് താങ്ങാനാവാത്ത അവസ്ഥയിലാണ്.

മാത്രമല്ല ഖത്തറില്‍ ഡെല്‍റ്റ വേരിയന്റ് സ്ഥിരീകരിച്ചതും പ്രവാസികളെ ആശങ്കയിലാക്കുന്നുണ്ട്. ഖത്തര്‍ വഴിയുള്ള പ്രവേശനം അടഞ്ഞാല്‍ മാലിദ്വീപ്, സെര്‍ബിയ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളിലൂടെയുള്ള പാക്കേജുകള്‍ക്ക് സാധാരണക്കാരായ പ്രവാസികള്‍ക്ക് താങ്ങാന്‍ സാധിക്കാവുന്നതില്‍ അധികം നിരക്കുകള്‍ ആയിരിക്കും നല്‍കേണ്ടി വരിക. ഈ ഘട്ടത്തില്‍ സ്വദേശികളെ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയ ആസ്ഥാനത്തേക്ക് പ്രവേശിപ്പിക്കുന്നതില്‍ കൂടുതല്‍ നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ വരുത്തുന്നതിന്മുന്‍പായി തന്നെ രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ച് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആകാനുള്ള ശ്രമത്തിലാണ് കൂടുതല്‍ പ്രവാസികള്‍.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/DtW7D99bYc62sJ1L3kbxwg

LATEST

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

Published

on

റിയാദ്: രേഖകളുടെ അഭാവത്തില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം എയര്‍ അറേബ്യ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ച യുവാവ് ഇന്ന് സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തി. ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 4.35 നുള്ള എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്തിയത്. ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയില്‍ ജീവനക്കാരനാണ് ബോണി.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിയ ബോണിയോട് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന്അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ അറിയിച്ചെങ്കിലും നിരസിച്ചതായി ബോണി പറഞ്ഞു. തുടര്‍ന്ന് ഇനി ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും അടുത്ത ദിവസം മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും വിമാന കമ്പനി അറിയിച്ചു.

അടുത്ത ദിവസം പുതിയ ടിക്കറ്റും രേഖകളുമായി വരാന്‍ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടുവെങ്കിലും അടുത്ത ദിവസത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാന്‍ തനിക്ക് സാധിക്കില്ലെന്നും തന്നെ ദമ്മാമില്‍ എത്തിക്കേണ്ട ഉത്തരവാദിത്വം വിമാന കമ്പനി ഏറ്റെടുക്കണമെന്നും ബോണി നിലപാടെടുത്തതോടെ എയര്‍ അറേബ്യ അധികൃതര്‍ പഴയ ടിക്കറ്റില്‍ എന്‍ഡോഴ്സ് ചെയ്തു നല്‍കുകയായിരുന്നു. ഇത് മൂലം പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം മുടക്കാതെ തന്നെ ഇന്ന് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്താന്‍ ബോണിക്ക് സാധിച്ചു.

എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങിയാല്‍ അടുത്ത ദിവസം യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് സാങ്കേതിക തടസ്സങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുമെന്ന് മനസ്സിലാക്കിയ ബോണി പുറത്തിറങ്ങാതെ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിച്ചു കൂട്ടി. അതിനിടയില്‍ നാട്ടിലെ ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഇടപെട്ട് സൗദിയില്‍ നിന്നും മറ്റൊരാളുടെ സഹായത്തോടെ വിമാന കമ്പനി ആവശ്യപ്പെട്ട സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷനിലെ ആവശ്യമായ രേഖയും സംഘടിപ്പിച്ചു.

ഇന്നത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ തടസ്സങ്ങള്‍ ഇല്ലാതിരിക്കാന്‍ പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ എടുക്കുകയും ചെയ്തു. തുടര്‍ന്ന് ഇന്ന് കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയ അതേ ഫ്ലൈറ്റില്‍ അതേ സമയത്ത് തന്നെ പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം ഈടാക്കാതെ എയര്‍ അറേബ്യ ബോണിയെ ദമ്മാമിലെത്തിക്കുകയായിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോണിയെ കൂടാതെ മൂന്ന് മലയാളികളുടെ കൂടി യാത്ര സമാനമായ കാരണത്താല്‍ മുടങ്ങിയിരുന്നു. അവരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ കര മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചതായി അറിയാന്‍ സാധിച്ചുവെന്ന് ബോണി പറയുന്നു. ഒരാള്‍ എന്ത് ചെയ്തു എന്നതിനെ കുറിച്ച് വിവരമൊന്നുമില്ല.

ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന ബോണി അവധിയില്‍ നാട്ടില്‍ എത്തി യു.എ.ഇ വഴി തിരിച്ചു പോകുന്നതിനായി എത്തിയപ്പോഴാണ് ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി റാസല്‍ ഖൈമയില്‍ എത്തിയത്. അവിടുത്തെ പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ സൗദിയിലേക്ക് ടിക്കറ്റ് മുന്‍കൂട്ടി തന്നെ എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാനോ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കാണിക്കണോ സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണിക്ക് എയര്‍ അറേബ്യ സ്റ്റാഫ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

അതിനു ശേഷം ഒരു ദിവസത്തോളം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിഞ്ഞ ബോണിക്ക് പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റിന് പണം കൊടുത്തതോടെ കൈവശമുള്ള പണവും കഴിഞ്ഞിരുന്നു. ഭക്ഷണത്തിന് ആവശ്യമായ പണം കൈവശം ഇല്ലാതായപ്പോള്‍ ഭക്ഷണം ആവശ്യപ്പെട്ട് എയര്‍ അറേബ്യ ഓഫീസ് സ്റ്റാഫിനെ സമീപിച്ചപ്പോള്‍ അത് തങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്വം അല്ലെന്ന് പറഞ്ഞ് ഒഴിഞ്ഞു മാറുകയായിരുന്നു എന്ന് ബോണി പറയുന്നു.

യാത്ര മുടങ്ങിയ വിവരം അറിഞ്ഞു ഒരുപാട് പേര്‍ താനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ആവശ്യമായ സഹായങ്ങള്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്തതായി ബോണി പറഞ്ഞു. ദമ്മാമില്‍ സുരക്ഷിതനായി തിരിച്ചെത്താന്‍ ആവശ്യമായ സഹായം നല്‍കിയ എല്ലാവര്‍ക്കും ബോണി നന്ദി അറിയിച്ചു.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

Published

on

റിയാദ്: സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനെത്തിയ നാല് മലയാളികളുടെ യാത മുടങ്ങി. തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ സ്വിഹതി മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കൈവശം ഇല്ലാതിരുന്നതാണ് യാത്ര മുടങ്ങാന്‍ കാരണമായത്. ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും ദാമ്മാമിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യനെത്തിയവരാണ് ഇവര്‍.

യാത്ര മുടങ്ങിയ നാല് പേരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ ബസ് മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനായി വിമാന താവളത്തില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങി. ഒരാള്‍ ഇനി യാത്ര തുടരണോ എന്ന് തീരുമാനിച്ചിട്ടില്ലെന്നും പറയുന്നു.

പ്രതിസന്ധിയിലായ ഒരാള്‍ ഇപ്പോഴും ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുകയാണ്. ദാമ്മില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ഇപ്പോഴും എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുന്നത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജയില്‍ എത്തിയത്. പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ ടിക്കറ്റ് എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍ അടക്കമുള്ള രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം കാര്‍ഡ് റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന് അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ പറഞ്ഞയതായി ബോണി പറയുന്നു. പിന്നീട്  അടുത്ത ഫ്ലൈറ്റില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാം എന്നും പറഞ്ഞു. പക്ഷെ ഇനി ഇന്ന് ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും നാളെ മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും അറിയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നാണ് ബോണി പറയുന്നത്.

നാളെ എപ്പോള്‍, ഏതു വിമാനത്തില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും എന്നത് സംബന്ധിച്ച് വിവരങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും ലഭ്യമായിട്ടില്ലെന്നു ബോണി പറയുന്നു. സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനായി യു.എ.ഇ യില്‍ റാസല്‍ ഖൈമയിലാണ് ബോണി കഴിഞ്ഞ 14 ദിവസമായി താമസിച്ചിരുന്നത്. അവിടെ നിന്നും ബോണിയെ ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിച്ച ശേഷം ഡ്രൈവര്‍ മടങ്ങിയിരുന്നു. വീണ്ടും അങ്ങോട്ട്‌ പോകാനും സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണി ഇപ്പോഴും എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുകയാണ്.

ഏതെങ്കിലും സംഘടനകളോ സുമനസ്സുകളോ സഹായിക്കും എന്ന പ്രതീക്ഷയിലാണ് ബോണി. 91-9207969474 / +966 56 425 0215 എന്ന വാട്സ് ആപ് നമ്പറുകളില്‍ ബോണിയുമായി ബന്ധപ്പെടാന്‍ സാധിക്കും.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

Published

on

തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് കാണിച്ചു കൊടുക്കാത്തത് മൂലം ദുബായില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനെത്തിയ മലയാളിയായ പ്രവാസിക്ക് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് മൂലം യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കാതെ വന്ന സംഭവത്തില്‍ യാത്ര മുടങ്ങിയ സംഭവം പ്രവാസികള്‍ക്കിടയില്‍ കടുത്ത പ്രതിഷേധം ഉണ്ടാക്കിയിരുന്നു.

തൃശൂര്‍ പെരിഞ്ഞനം സ്വദേശിയായ വലിയ പറമ്പില്‍ സച്ചിദാനന്ദനായിരുന്നു യാത്ര മുടങ്ങിയത്. മൊബൈലില്‍ തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് കാണിച്ചു കൊടുത്തില്ല എന്ന കാരണത്താലാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത്. സെപ്റ്റംബര്‍ 27 നായിരുന്നു സംഭവം.

മാസങ്ങളായി നാട്ടില്‍ നിന്നത് മൂലം സാമ്പത്തികമായി തകര്‍ന്നു കടം വാങ്ങിയാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചത്. ഈ സംഭവം തന്നെ മാനസികമായി തകര്‍ത്തു. നഷ്ടപ്പെട്ട പണത്തേക്കാള്‍ ഏറെ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫിന്റെ പരുഷമായ പെരുമാറ്റമാണ് തന്നെ കൂടുതല്‍ മാനസികമായി വേദനിപ്പിച്ചത് എന്ന് സച്ചിദാനന്ദന്‍ പറയുന്നു.

സൗദി അറേബ്യയിലെ യാമ്പുവില്‍ മസ്ദാര്‍ കമ്പനിയില്‍ ഡ്രൈവറായാണ് സച്ചിദാനന്ദന്‍ ജോലി ചെയ്യുന്നത്.

ദുബായ് വിമാന താവളത്തിലെ ഗ്രൗണ്ട് ഹാന്‍ഡ്‌ലിംഗ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നത് സ്വകാര്യ കമ്പനിയാണ്. സൗദി എയര്‍ലൈന്‍സ് ആയാലും എയര്‍ ഇന്ത്യ ആയാലും എല്ലാ ഫ്ലൈറ്റ് യാത്രക്കാരെയും ഇവരുടെ ഗ്രൗണ്ട് ഹാന്‍ഡ്‌ലിംഗ് സ്റ്റാഫാണ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നത്. അതാത് വിമാന കമ്പനികളുടെ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ നല്‍കുന്ന നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ക്ക് അനുസൃതമായാണ് ഇവര്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്.

ഈ കമ്പനിയുടെ ഗ്രൗണ്ട് ഹാന്‍ഡ്‌ലിംഗ് സ്റ്റാഫിന് എതിരെ വ്യാപകമായ പരാതികളാണ് ഉയരുന്നത്. കര്‍ശനവും പരുഷവുമായ നിലപാടാണ് ഇവരില്‍ ചിലര്‍ യാത്രക്കാരോട് സ്വീകരിക്കുന്നത് എന്നാണ് യാത്രക്കാര്‍ വെളിപ്പെടുത്തുന്നത്.

പ്രത്യേക മാനസികാവസ്ഥയോട് കൂടിയാണ് പ്രവാസികളോട് പെരുമാറുന്നത് എന്നാണ് ആരോപണം. പക്ഷെ എല്ലാവരോടും ഇവര്‍ ഒരേ തരത്തില്‍ കര്‍ശനമായി പെരുമാറുന്നുമില്ല. ഭംഗിയായി ആശയ വിനിമയം ചെയ്യാന്‍ കഴിയുന്നവരോടും തന്റേടത്തോടെ കാര്യങ്ങള്‍ ചോദിച്ചറിയുന്നവരോടും മാന്യമായി തന്നെയാണ് ഇവരുടെ പെരുമാറ്റം.

തന്റെ യാത്ര മുടക്കിയത് ഗ്രൗണ്ട് ഹാന്‍ഡ്ലിംഗ് സ്റ്റാഫ് ആയ ഒരു മലയാളിയുടെ പിടിവാശി ആയിരുന്നുവെന്നും അകാരണമായാണ് അയാള്‍ തന്റെ തന്റെ യാത്ര മുടക്കിയതെന്നും സച്ചിദാനന്ദന്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട്‌ പറഞ്ഞു. ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് അനുവദിക്കണമെങ്കില്‍ തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് മൊബൈലില്‍ കാണിച്ചു കൊടുക്കണമെന്ന് അയാള്‍ നിര്‍ബന്ധം പിടിച്ചു. മുഖീം പ്രിന്റൌട്ട് കാണിച്ചു കൊടുത്തിട്ടും അയാള്‍ സമ്മതിച്ചില്ല.

സൗദിയില്‍ നിന്നുള്ള സിം കാര്‍ഡ് പ്രവര്‍ത്തിപ്പിക്കാന്‍ സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് കാണിക്കാന്‍ കഴിയില്ലെന്നും യാത്ര മുടക്കരുതെന്നും കേണു പറഞ്ഞിട്ടും മലയാളിയായ ആ ജീവനക്കാരന്‍ സമ്മതിച്ചില്ലെന്നും തവക്കല്‍ന തന്നെ കാണിക്കണമെന്ന് തന്നെ അയാള്‍ നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുകയും ചെയ്തു. തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കില്ലെങ്കില്‍ ജിദ്ദയില്‍ അഞ്ചു ദിവസത്തെ ഹോട്ടല്‍ ക്വാറന്റൈന്‍ ബുക്ക് ചെയ്ത രേഖയുമായി വന്നാല്‍ മാത്രമേ യാത്രക്കുള്ള ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് അനുവദിക്കാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും അല്ലാത്ത പക്ഷം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കില്ലെന്നുമായിരുന്നു അയാളുടെ നിലപാടെന്നും സച്ചിദാനന്ദന്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

അറബിയും ഇംഗ്ലീഷും അറിയാത്തതിനാല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജരെ കണ്ടു ആശയ വിനിമയം നടത്താന്‍ സാധിക്കില്ലെന്നും തന്നെ സഹായിക്കണമെന്നും സച്ചിദാനന്ദന്‍ മലയാളി ഉദ്യോഗസ്ഥനോട് അപേക്ഷിച്ചെങ്കിലും ഒന്നുകില്‍ ട്രാവല്‍സുമായി ബ്വന്ധപ്പെടുക അല്ലെങ്കില്‍ ഹോട്ടല്‍ ക്വാറന്റൈന്‍ രേഖയുമായി വരിക എന്ന നിലപാടില്‍ അയാള്‍ ഉറച്ചു നിന്നുവെന്നും സച്ചിദാനന്ദന്‍ പറയുന്നു.

മലയാളി ഉദ്യോഗസ്ഥന്‍ വഴങ്ങുന്നില്ലെന്ന് കണ്ട സച്ചിദാനന്ദന്‍ പിന്നീട് എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജരെ കാണുകയും അദ്ദേഹം യാത്രക്ക് അനുമതി നല്‍കുകയും ചെയ്തു. ട്രാവല്‍ എജന്‍സിക്കാരും സഹായത്തിനെത്തി എങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും സമയം ഏറെ വൈകിയതിനാല്‍ ആ ഫ്ലൈറ്റില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിച്ചില്ല. ടിക്കറ്റിന്റെ പണമായ 22000 രൂപയും സച്ചിദാനന്ദന് നഷ്ടമാവുകയും ചെയ്തു.

തുടര്‍ന്ന് ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഇടപെട്ട് സച്ചിദാനന്ദന് സെപ്റ്റംബര്‍ 28 ന് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയത് നല്‍കി. പിറ്റേന്ന് ആ ടിക്കറ്റില്‍ അതേ തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസുമായാണ് സച്ചിദാനന്ദന്‍ ദുബായില്‍ നിന്നും ജിദ്ദയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്തത്. തവക്കല്‍ന ഇമ്മ്യൂണ്‍ സ്റ്റാറ്റസ് ആണ് യാത്ര മുടക്കിയതെങ്കില്‍ സച്ചിദാനന്ദന് ഇന്നും യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കുമായിരുന്നില്ല. ഇതില്‍ നിന്ന് തന്നെ ആ ജീവനക്കാരന്റെ അനാവശ്യമായ പിടിവാശിയാണ് തന്റെ യാത്ര മുടക്കിയതെന്നു വ്യക്തമാണെന്ന് സച്ചിദാനന്ദന്‍ പറയുന്നു.

സച്ചിദാനന്ദന്റെ സംഭവത്തെ തുടര്‍ന്ന് നടത്തിയ ഞങ്ങള്‍ നടത്തിയ അന്വേഷണത്തില്‍ ഇത് ഒരു ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവമല്ലെന്നാണ് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിച്ചത്. യു.എ.ഇ വഴി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനായി എത്തിയ പലര്‍ക്കും സമാനമായ അനുഭവങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്.

സച്ചിദാനന്ദന് യാത്ര നിഷേധിച്ച അന്ന് തന്നെ കോവിഡ് വാക്സിന്‍ പേര് മാറിയെന്ന കാരണത്താല്‍ മലയാളികളായ ഒരു കുടുംബത്തിന്റെ സൗദിയിലേക്കുള്ള യാത്രയും സ്റ്റാഫ് നിഷേധിച്ചിരുന്നു. വാക്സിന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റില്‍ ആസ്ട്രസെനക എന്നതിന് പകരം കോവിഷീല്‍ഡ് എന്ന് രേഖപ്പെടുത്തിയത് മൂലമാണ് ഈ കുടുംബത്തിന് യാത്ര നിഷേധിക്കപ്പെട്ടത്. ആ വിവരം അവര്‍ ആരോടും വെളിപ്പെടുത്താതിരുന്നത് മൂലമാണ് അക്കാര്യം പുറംലോകം അറിയാതെ പോയത്. അന്നേ ദിവസം തന്നെ 17 വയസ്സായ ഒരു കുട്ടിയുടെ യാത്രയും ഇതേ കാരണത്താല്‍ നിഷേധിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. 18 വയസ്സിന് താഴെ പ്രായമുള്ളവര്‍ക്ക് നിബന്ധന ബാധകമല്ല എന്ന നിര്‍ദ്ദേശം നിലവിലുള്ളപ്പോഴായിരുന്നു ഈ യാത്ര നിഷേധം.

ഗാക സര്‍ക്കുലറിന് ശേഷം ആദ്യ ദിവസങ്ങളില്‍ ആയിരുന്നു ഈ ആശയ കുഴപ്പങ്ങളും യാത്രാ തടസ്സങ്ങളുമെല്ലാം ഉണ്ടായത്. പിന്നീട് ഗ്രൗണ്ട് ഹാന്‍ഡ്‌ലിംഗ് സ്റ്റാഫിന് നിബന്ധനകള്‍ വ്യക്തമാവുകയും യാത്രക്കാരെ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കുകയും ചെയ്തിരുന്നു. അപ്പോഴേക്കും ഇവരുടെ അറിവില്ലായ്മയും പിടിവാശിയും മൂലം യാത്ര അനുമതി നിഷേധിക്കപ്പെട്ടത് നിരവധി പ്രവാസികള്‍ക്കായിരുന്നു.

യാത്ര മുടങ്ങിയ അന്ന് തന്നെ അവിടുത്തെ കൗണ്ടറില്‍ ഉണ്ടായിരുന്ന മലയാളിയായ വനിതാ സ്റ്റാഫിന്റെ അശ്രദ്ധ മൂലവും സച്ചിദാനന്ദന് ടിക്കറ്റ് തുകയില്‍ വന്‍ നഷ്ടവും നേരിട്ടതായി പറയുന്നു. അന്നേ ദിവസം മറ്റൊരു ഫ്ലൈറ്റില്‍ യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനുള്ള സച്ചിദാനന്ദന്റെ അവസരം മുടങ്ങാന്‍ ഈ യുവതിയുടെ പെരുമാറ്റം കാരണമായതായി പറയുന്നു.

ഡിപ്പാര്‍ച്ചര്‍ ഗേറ്റ് അടച്ചതിന് ശേഷം ഫ്ലൈറ്റ് ഡിപ്പാര്‍ച്ചര്‍റിന് മുന്‍പായി ടിക്കറ്റ് കാന്‍സലേഷന്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്‌താല്‍ 130 ദിര്‍ഹം നല്‍കി തൊട്ടടുത്ത ഫ്ലൈറ്റില്‍ യാത്ര ചെയ്യാനുള്ള അവസരം ഉണ്ടായിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഡിപ്പാര്‍ച്ചര്‍ കഴിഞ്ഞാല്‍ പിന്നീട് ഈ സൗകര്യം ലഭ്യമാകില്ല.

കൗണ്ടറില്‍ ഉണ്ടായിരുന്ന ആ മലയാളി വനിതയുടെ പക്കല്‍ സച്ചിദാനന്ദന്‍ ടിക്കറ്റ് ഏല്‍പ്പിക്കുമ്പോള്‍ ഏതാണ്ട് അര മണിക്കൂര്‍ കൂടി ബാക്കിയുണ്ടായിരുന്നു. എന്നാല്‍ ആ മലയാളി വനിതാ സ്റ്റാഫ് സച്ചിദാനന്ദന്റെ ടിക്കറ്റുമായി കൗണ്ടറില്‍ നിന്നും പുറത്ത് പോയതിന് ശേഷം പിന്നീട് തിരിച്ചെത്തിയത് അര മണിക്കൂറിന് ശേഷം ആ ഫ്ലൈറ്റ് പുറപ്പെടുന്നതിന് രണ്ടു മിനിറ്റ് മുന്‍പ് മാത്രമായിരുന്നു.

അടുത്ത ഫ്ലൈറ്റില്‍ കുറഞ്ഞ തുകക്ക് ടിക്കറ്റ് ലഭ്യമാകാനും അതിനിടയില്‍ ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥരെ കണ്ട് അനുവാദം വാങ്ങി അന്നേ ദിവസം തന്നെ സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനും സച്ചിദാനന്ദന് സാധിക്കുമായിരുന്നു. എന്നാല്‍ ആ മലയാളി വനിതാ സ്റ്റാഫ് വൈകി എത്തിയത് മൂലം സച്ചിദാനന്ദന് ആ അവസരം നഷ്ടമായി.

അത് കൊണ്ടാണ് സച്ചിദാനന്ദന്റെ അന്നത്തെ യാത്ര മുടങ്ങുകയും അടുത്ത ദിവസത്തേക്ക് പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കേണ്ടിയും വന്നത്. സൗദിയില്‍ ഹോട്ടല്‍ ക്വാറന്റൈന്‍ ആവശ്യമായാല്‍ എടുക്കുന്നതിനായി സച്ചിദാനന്ദന്‍ പണം കൈവശം കരുതിയിരുന്നതിനാല്‍ ആ പണം മുടക്കിയാണ് പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുത്തത്.

പിറ്റേന്നും സമാനമായ സംഭവം ആവര്‍ത്തിച്ചുവെങ്കിലും ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സിയുടെ ഇടപെടല്‍ മൂലം യാത്ര മുടങ്ങിയില്ല. സച്ചിദാനന്ദന്റെ ആശയ വിനിമയം നടത്താനുള്ള പരിമിതി തിരിച്ചറിഞ്ഞ ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി അവരുടെ ഷാര്‍ജയിലുള്ള സ്റ്റാഫിനെ ദുബായില്‍ എത്തിച്ച് കൗണ്ടറില്‍ കാര്യങ്ങള്‍ വിശദീകരിച്ചു കൊടുക്കുകയാണ് ഉണ്ടായത്. ഗാക സര്‍ക്കുലര്‍ പ്രിന്റൌട്ട് സഹിതം ട്രാവല്‍ എജന്റ് നിബന്ധനകള്‍ വിശദമായി വിശദീകരിച്ചു കൊടുത്തപ്പോഴാണ്‌ ഗ്രൗണ്ട് ഹാന്‍ഡ്‌ലിംഗ് സ്റ്റാഫ് സച്ചിദാനന്ദന് പോകാനുള്ള അനുമതി നല്‍കിയത്.

ഓരോ യാത്രക്കാരനെയും മടക്കി വിടുന്നത് എന്ത് കാരണം കൊണ്ടാണ് എന്ന് വ്യക്തമായി രേഖപ്പെടുത്താനുള്ള നിബന്ധന ഇല്ലാത്തത് കൊണ്ടാണ് ഗ്രൗണ്ട് ഹാന്‍ഡ്‌ലിംഗ് സ്റ്റാഫ് യാത്രക്കാരോട് ഇത്രയും കര്‍ശനമായ നിലപാട് സ്വീകരിക്കുന്നത്. മാത്രമല്ല സമയ കുറവും സൗകര്യകുറവും മൂലം ഇത്തരം വിഷയങ്ങള്‍ ഉണ്ടായാല്‍ അതിനെതിരെ നിയമ നടപടികളുമായി പ്രവാസികള്‍ മുന്നോട്ടു പോകില്ലെന്നും ഇവര്‍ക്ക് ഉറപ്പാണ്. ഇതും യാത്രക്കാരുടെ നേരെ ഇവരുടെ മുഷ്ക് കൂടാന്‍ കാരണമാകുന്നു.

പലപ്പോഴും ഇത്തരം ജീവനക്കാരുടെ പേര് വിവരങ്ങള്‍ അറിയാത്തത് മൂലമാണ് തുടര്‍ നടപടികള്‍ക്കായി പലരും മുതിരാത്തത്. എന്നാല്‍ ഇക്കാര്യത്തില്‍ പരാതി നല്‍കാന്‍ തയ്യാറായാല്‍ ഈ ജീവനക്കാരെ തിരിച്ചറിയാന്‍ സാധിക്കുമെന്ന് എയര്‍പോര്‍ട്ട് ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ പറയുന്നു. തെളിവിനായി ടിക്കറ്റ്/ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് കോപ്പി സഹിതം പരാതി നല്‍കണം. അതില്‍ നിന്നും പ്രസ്തുത ദിവസം പ്രസ്തുത നമ്പറിലുള്ള ഫ്ലൈറ്റ് യാത്രക്കാരെ അറ്റന്‍ഡ് ചെയ്തത് ആരാണെന്ന് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിക്കും. ഗുരുതര സ്വഭാവമുള്ള പരാതികളില്‍ ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ അനുമതിയോടെ സിസിടിവി ഫുട്ടേജുകളും പരിശോധിച്ച് വിലയിരുത്താനും സാധിക്കും.

നാട്ടില്‍ നിന്നും പ്രവാസികള്‍ ഇടപെടുന്ന പല മേഖലകളിലും ചൂഷണം ഉണ്ടായാല്‍ അത് നേരിടാന്‍ നാട്ടിലെ നിയമത്തില്‍ വ്യക്തമായ പരിഹാരമുണ്ട്. വിമാന യാത്ര, ബാഗേജ് പ്രശ്നങ്ങള്‍, നാട്ടിലെ വിവിധ പ്രശ്നങ്ങള്‍ തുടങ്ങിയവക്കൊക്കെ പരിഹാരം ഉണ്ട്. ഇക്കാര്യങ്ങള്‍ക്ക് സമയവും സൗകര്യവും ഇല്ല എന്ന നിലപാടാണ് പ്രവാസികള്‍ സ്വീകരിക്കുന്നത്. എന്നാല്‍ ഉപഭോക്തൃ കോടതികള്‍ വഴിയുള്ള പരിഹാരങ്ങള്‍ ലഭിക്കാനായി പ്രവാസി നേരിട്ട് ഹാജരാകേണ്ടതില്ല എന്ന കാര്യം ഭൂരിഭാഗം പ്രവാസികള്‍ക്കും അറിയില്ല. എംബസ്സിയുടെ അറ്റസ്റ്റേഷന്‍ ഉള്ള പവര്‍ ഓഫ് അറ്റോണി നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് നല്‍കിയാല്‍ അവര്‍ക്ക് നിയമ നടപടികളുമായി മുന്നോട്ടു പോകാന്‍ സാധിക്കും. ഇതിന് മുതിരാത്തത് മൂലമാണ് പല മേഖലകളിലും പ്രവാസികള്‍ ചൂഷണത്തിനും പരുഷമായ പെരുമാറ്റങ്ങള്‍ക്കും ഇരയാവുന്നത്.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading
LATEST18 hours ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST2 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST5 days ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST5 days ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST7 days ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST1 week ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST1 week ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

LATEST2 weeks ago

രണ്ടാഴ്ചക്കുള്ളില്‍ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശനം അനുവദിക്കുമെന്ന് സൂചന നല്‍കി ഇന്ത്യന്‍ അംബാസഡര്‍

LATEST2 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിതത്തില്‍ നിന്നും സമ്പാദിച്ച പണം കൊണ്ട് ഭാര്യയുടെ പേരില്‍ വാങ്ങിയ സ്വത്തിന് പ്രവാസിക്ക് അവകാശമില്ലേ?

LATEST2 weeks ago

ഈ വഴിയിലൂടെ എത്രയും പെട്ടെന്ന് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തുന്നതാണ് നല്ലതെന്ന് വിദഗ്ദര്‍. നേരിട്ടുള്ള പ്രവേശനം കാത്തിരിക്കുന്നതില്‍ അര്‍ത്ഥമില്ല.

LATEST2 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയില്‍ വിദേശികള്‍ക്ക് നേരിടേണ്ടി വരിക ദ്വിമുഖ പരിശോധനകള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ശ്രദ്ധിക്കുക. ഈ കാര്യങ്ങള്‍ ചെയ്‌താല്‍ ഉടനെ ജോലിയില്‍ നിന്നും പിരിച്ചു വിടാം

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് യു.എ.ഇ വഴിയുള്ള യാത്ര സുരക്ഷിതമാക്കാന്‍ ചില പ്രായോഗിക നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍

LATEST5 days ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST1 week ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST5 days ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST3 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിത അവസാനിപ്പിച്ച് മൂന്ന് വര്‍ഷം കഴിഞ്ഞിട്ടും എല്ലാ മാസവും സ്പോണ്‍സറില്‍ നിന്നും മുടങ്ങാതെ ശമ്പളം ലഭിക്കുന്ന മലയാളി

LATEST2 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് മടങ്ങുന്നവരുടെ യാത്ര മുടങ്ങാതിരിക്കാന്‍ ഇത് നിര്‍ബന്ധമായും വായിക്കുക.

LATEST1 week ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST7 days ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് വരുന്നതിന് മുന്‍പുള്ള ഖുദും, മുഖീം, അറൈവല്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോം രജിസ്ട്രേഷന്‍ നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ അറിയുക.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് യു.എ.ഇ വഴിയുള്ള യാത്ര സുരക്ഷിതമാക്കാന്‍ ചില പ്രായോഗിക നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍

LATEST3 weeks ago

തവക്കല്‍ന മൂലം സൗദിയിലേക്കുള്ള യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് ആശങ്കപ്പെടുന്നവരുടെ ശ്രദ്ധക്ക്  

LATEST2 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

LATEST3 weeks ago

തവക്കല്‍ന വിഷയത്തില്‍ മലയാളിയുടെ സൗദിയിലേക്കുള്ള യാത്ര മുടക്കിയത് മലയാളി ജീവനക്കാരനെന്ന് ആരോപണം

LATEST3 weeks ago

നെടുമ്പാശ്ശേരിയില്‍ എയര്‍ലൈന്‍ സ്റ്റാഫ് കൈക്കൂലി വാങ്ങി ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കിയതായി ആരോപണം

Trending

error: Content is protected !!