Connect with us

LATEST

അശ്രദ്ധയുണ്ടായാല്‍ ഇത് നിങ്ങളുടെ സൗദിയിലെ പ്രവാസ ജീവിതം അവസാനിപ്പിക്കും

Published

on

ഈ വര്‍ഷം ജനുവരി ആദ്യം ദമാമില്‍ പത്തോളം മലയാളികളെ രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗം ചോദ്യം ചെയ്യലിനായി ഓഫീസിലേക്ക് വിളിപ്പിച്ചത് മലയാളി പ്രവാസ മണ്ഡലങ്ങളില്‍ വലിയ നടുക്കം ഉണ്ടാക്കിയിരുന്നു. അനധികൃത പണമിടപാട് നടത്തിയെന്ന സംശയത്തിലാണ് ഈ മലയാളികളെ രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗം ചോദ്യം ചെയ്യലിന് വിധേയമാകുന്നതിനായി ഹാജരാകാന്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടത്.

ഒരു നിയമ ലംഘനവും നടത്താതെ തികച്ചും നിയമ വിധേയമായി രാജ്യത്ത് ജോലിയെടുക്കുകയും ജീവിച്ചു വരികയും ചെയ്തിരുന്ന ഇവരുടെ മേല്‍ ഉയര്‍ന്ന സംശയം കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കല്‍ വിരുദ്ധ നിയമത്തിന്റെ കീഴില്‍ വരുന്ന കുറ്റങ്ങളായിരുന്നു. ഹവാല ഇടപാടുകള്‍ നടത്തിയിരുന്നവരും വന്‍തോതില്‍ സാമ്പത്തിക ഇടപാടുകള്‍ നടത്തിയിരുന്നവരും ഇടയ്ക്കിടെ അധികൃതരുടെ പിടിയിലായിരുന്നുവെങ്കിലും തികച്ചും സാധാരണക്കാരായ വിദേശികളുടെ മേല്‍ സംശയം ഉയരുന്നത് പരിചിതമായിരുന്നില്ല.

ഇലക്ട്രോണിക് ബാങ്ക് ട്രാൻസ്ഫറുകൾ, ഇ-വാലറ്റ് ട്രാൻസ്ഫറുകൾ എന്നിവ മുഖേന പണം കൈമാറ്റം നടത്തിയവരാണ് വിളിപ്പിക്കപ്പെട്ടവരില്‍ ഭൂരിഭാഗവും. വരവിൽ കവിഞ്ഞ ഇടപാടുകളാണ് പലർക്കും വിനയായത്. ഇവർ നടത്തിയ പണമിടപാടുകളിൽ സംശയകരമായ ഇടപാടുകൾ തിരിച്ചറിഞ്ഞതോടെയാണ്‌ ഇവരോട് ചോദ്യം ചെയ്യലിനായി ഓഫീസില്‍ ഹാജരാകാന്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടത്. തീവ്രവാദ ബന്ധമോ തീവ്രവാദ സംഘങ്ങള്‍ക്കോ സംഘടനകള്‍ക്കോ ധന സഹായം എന്ന വിഷയത്തില്‍ ഉറപ്പ് വരുത്തലും ആവശ്യമായിരുന്നു. പിന്നീട് സ്പോണ്‍സര്‍മാരുടെ ജാമ്യത്തിലാണ് ഇവര്‍ പുറത്തിറങ്ങിയത്.

സാധാരണക്കാര്‍ മാത്രമല്ല പ്രമുഖന്മാരും ഈ കൃത്യം ചെയ്യുന്നുണ്ട്. വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് മുന്‍പ് നാട്ടിലെ ഒരു വ്യവസായ പ്രമുഖന്‍ ബഹറിന്‍ കോസ് വേ വഴി മില്ല്യന്‍ കണക്കിന് റിയാലുമായി അതിര്‍ത്തിയില്‍ പിടിയിലായിരുന്നു. ദിവസങ്ങളോളം ജയിലില്‍ കിടന്ന ഇദ്ദേഹത്തിന് പിന്നീട് മോചനം ലഭിക്കുകയായിരുന്നു.

നാട്ടിലെ ഒരു എം.എല്‍.എ യുടെ മകന്‍ ദമ്മാമില്‍ പിടിയിലായത് രണ്ടു വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് മുന്‍പാണ്. ഹവാല ഇടപാട് കേസിൽ സംശയിച്ചാണ് മകനും മകളുടെ ഭര്‍ത്താവും സുഹൃത്തും പിടിയിലായത്. സൗദി കിരീടാവകാശി സൽമാൻ രാജകുമാരന്റെ നിർദ്ദേശ പ്രകാരം പൊലീസ് നടത്തിയ അന്വേഷണത്തിൽ അനധികൃത പണമിടപാട് കേസിൽ നേരത്തെ സൗദി രാജകുടുംബാംഗം പിടിയിലായിരുന്നു. ബഹ്റൈൻ പാലം വഴി കടക്കുന്നതിനിടെ ഒരു വാഹനത്തിൽനിന്ന് സൗദി അധികൃതർ പണം പിടികൂടിയതിനെ തുടർന്നു സൗദി രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗം നടത്തിയ തുടരന്വേഷണത്തിലാണ് എം.എല്‍.എ.യുടെ മകനും മരുമകനും പിടിയിലായത്. ഗൾഫ് രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ഹവാല ഇടപാടുകൾ അന്വേഷിക്കുന്ന പൊലീസ് സംഘമാണ് ഇവരെ അറസ്‌റ്റ് ചെയ്തത്.

വലിയ തോതില്‍ പണം നിയമ വിരുദ്ധമായി വിദേശത്തേക്ക് അയച്ചവര്‍ പലപ്പോഴും നിയമ കുരുക്കില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ടിരുന്നു എങ്കിലും സാധാരണക്കാരായ പ്രവാസികളും നിരീക്ഷണത്തിലാകുന്നത് അസാധാരണമായിരുന്നു. ഇവര്‍ സാമ്പത്തിക കുറ്റകൃത്യം എന്ന് നിര്‍വചിക്കാവുന്ന നിയമ ലംഘനം അറിഞ്ഞു കൊണ്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ടായിരുന്നില്ല എന്നതായിരുന്നു യാഥാര്‍ത്ഥ്യം. ചെറിയ പണമിടപാടുകള്‍ നടത്തിയവരും നിരീക്ഷണ പരിധിയില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ടിരുന്നു. പലരും സുഹൃത്തുക്കൾക്കും ബന്ധുക്കൾക്കുമാണ് പണമയച്ചു കൊടുത്തിരുന്നത്. എന്നാല്‍ അറിയാതെയാണെങ്കിലും അവര്‍ സൗദിയിലെ നിയമം ലംഘിക്കുകയായിരുന്നു.

ഇപ്പോഴും സൗദിയുടെ പല ഭാഗങ്ങളിലും മലയാളികള്‍ അടക്കം നിരവധി പേര്‍ സംശയത്തിന്റെ മുനയിലുണ്ട്. അവര്‍ നിരീക്ഷണത്തിലാണ്. അതില്‍ ഗുരുതരമായ ക്രമക്കേടുകള്‍ തെളിയുന്നവരെ ചോദ്യം ചെയ്യലിന് വിധേയമാക്കുകയോ ക്രമക്കേടുകള്‍ ബോധ്യപ്പെട്ടാല്‍ കസ്റ്റഡിയില്‍ എടുക്കുകയോ ചെയ്യാം. കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കൽ എന്ന മണി ലോണ്ടറിംഗ് വിരുദ്ധ നിയമത്തിന് കീഴിലാണ് ഈ കുറ്റകൃത്യം വരുന്നത്. കള്ളപ്പണം എന്ന വിഷയത്തേക്കാള്‍ തീവ്രവാദ ബന്ധമോ സഹായമോ ആണ് ഇവിടെ പ്രധാനമായി വരുന്നത്.

പത്ര ദൃശ്യ മാധ്യമങ്ങളിലൂടെ ആ വാര്‍ത്തകള്‍ അറിഞ്ഞ പലര്‍ക്കും എന്താണ് ഈ നിയമമെന്ന് ഇപ്പോഴും ബോധ്യപ്പെട്ടിട്ടില്ല. വന്‍ സ്രാവുകള്‍ മാത്രം അകപ്പെടുന്ന ഈ വലയില്‍ എന്ത് കൊണ്ട് സാധാരണക്കാരായ ഈ മലയാളികള്‍ അകപ്പെട്ടു പോയി എന്നുള്ള കാര്യവും എന്താണ് ഈ മണി ലോണ്ടറിംഗ് എന്ന കാര്യവും പലര്‍ക്കും ഇപ്പോഴും നിവാരണം ലഭിച്ചിട്ടില്ലാത്ത ഒരു വിഷയമാണ്.

അവര്‍ ചെയ്ത കുറ്റം അവരുടെ വരുമാനത്തേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ പണമിടപാടുകള്‍ നടത്തി എന്നതാണ്. പണമിടപാടുകൾ മൊബൈലിൽ നിന്ന് തന്നെ എളുപ്പത്തിൽ നടത്താൻ സാധിക്കും എന്നത് കൊണ്ട് കൂട്ടായി താമസിക്കുന്നവര്‍ ഭക്ഷണത്തിനായി നടത്തുന്ന മെസ്സിലെക്കുള്ള ചിലവുകള്‍, ഒരു കൂട്ടം ആളുകള്‍ ചേര്‍ന്ന് നടത്തുന്ന ചിട്ടികള്‍, താമസിക്കുന്ന മുറിയുടെ വാടക തുടങ്ങി പല ആവശ്യങ്ങള്‍ക്കും ആ മുറിയില്‍ താമസിക്കുന്നവര്‍ ഈ കാര്യങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്വം മുറിയിലെ ഒരാളെ ഏല്‍പ്പിക്കുകയും അയാളുടെ അക്കൌണ്ടിലേക്ക് മൊബൈല്‍ വാലറ്റ് വഴി പണം അയച്ചു കൊടുക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ചെറിയ തുകയായ ഈ സംഖ്യ പലരില്‍ നിന്നും കൂട്ടായി എത്തുമ്പോള്‍ വല്കിയ സംഖ്യയായി മാറുന്നു. മാസങ്ങളോളം തുടര്‍ച്ചയായി വെറും ലേബര്‍ പ്രൊഫഷനിലോ പ്ലംബര്‍ പ്രൊഫഷനിലോ ഉള്ള ഒരാളുടെ അക്കൌണ്ടിലേക്ക് എങ്ങിനെയാണ് ഇത്തരത്തില്‍ തുക എത്തുന്നത് എന്നും എന്തിനാണ് ഈ പണം സമാഹരിച്ചത് എന്നും ആര്‍ക്കൊകെയാണ് ഈ പണം അയച്ചു കൊടുത്തത് എന്നും  ചോദ്യം സ്വാഭാവികമായും ഉയരുമ്പോള്‍ അയാള്‍ നിരീക്ഷണത്തിലാകുന്നു.

അത് പോലെ തന്നെ നാട്ടിലെ ഏതെങ്കിലും പൊതു ആവശ്യങ്ങള്‍ക്കായി സ്വരൂപിക്കേണ്ടി വരുന്ന തുക, ഉദാഹരണമായി പാവപ്പെട്ടവരുടെ ചികിത്സക്കോ, വിവാഹത്തിനോ മറ്റേതെങ്കിലും ആവശ്യത്തിനോ വേണ്ടി സമാഹരിക്കുന്നതിനും ആ പണം നാട്ടിലേക്ക് അയക്കുന്നതിനും കൂട്ടത്തില്‍ ഒരാളുടെ അക്കൌണ്ട് നമ്പര്‍ ആയിരിക്കും നല്‍കിയിട്ടുണ്ടാവുക. ഈ അക്കൌണ്ടിലേക്ക് ചെറിയ തുകയായി കൂടുതല്‍ ആളുകള്‍ പണം ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ ചെയ്യുമ്പോള്‍ അത് വലിയ തുകയായി മാറുന്നു. ഈ പണം പിന്നീട് നാട്ടിലേക്ക് അയക്കുമ്പോഴും ആ വ്യക്തി നിരീക്ഷണത്തിലാവും. പലപ്പോഴും മറ്റുള്ളവര്‍ക്ക് ഒരു സഹായമെന്ന രീതിയിലായിരിക്കും ഇങ്ങിനെ ചെയ്യുക. പക്ഷെ ഇത് നിയമത്തിന്റെ മുന്നില്‍ ഇത് കടുത്ത നിയമ ലംഘനമാണ്.

ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്കാണ് പണം നാട്ടിലേക്ക് അയച്ചതെന്ന വിശദീകരണം നല്‍കിയാലും അത് കുറ്റകരമാണ്. കാരണം സൗദിയില്‍ ചാരിറ്റിക്കായി പൊതുവായി പണപ്പിരിവ് നടത്താന്‍ പാടില്ല. ചാരിറ്റികൾക്കും മറ്റും പണം സ്വരൂപിക്കുന്നതിനു വ്യവസ്ഥാപിതമായ ഔദ്യോഗിക സംവിധാനം രാജ്യത്തുള്ളപ്പോള്‍ വ്യക്തികള്‍ വലിയ അനേകം ആളുകളില്‍ നിന്നും പണം പിരിച്ച് വിദേശത്തേക്ക് അയക്കുന്നതും നിയമ വിരുദ്ധമാണ്.

നിങ്ങളുടെ അക്കൗണ്ടിലൂടെ നിങ്ങളുടെ നിയമ പരമായ വരുമാനത്തിന് കൂടുതലായി ഇടപാടുകൾ നടന്നാൽ നിങ്ങൾ നിരീക്ഷണത്തിന് വിധേയരായി മാറും. ആ ഇടപാടുകൾക്ക് നിങ്ങൾ നിയമപരവും തൃപ്തികരവുമായ വിശദീകരണങ്ങളും കൊടുക്കേണ്ടി വരും. അല്ലാത്ത പക്ഷം നിയമ നടപടികൾ നേരിടേണ്ടി വരികയും കുറ്റക്കാരാണെന്ന് തെളിയുകയാണെങ്കിൽ കടുത്ത ശിക്ഷാ നടപടികൾ നേരിടേണ്ടി വരികയും ചെയ്യേണ്ടി വരും. മറ്റുള്ളവരുടെ നിയമ വിരുദ്ധമായ പണം അറിഞ്ഞോ അറിയാതെയോ സഹായമെന്ന നിലക്കോ കമ്മീഷൻ വാങ്ങിയോ സ്വന്തം അക്കൗണ്ടിലൂടെ അയച്ച പലരും സൗദിയിൽ നിയമ നടപടികൾക്ക് വിധേയരാവേണ്ടി വന്നിട്ടുണ്ട്. വരവില്‍ കൂടുതല്‍ കാണുന്ന പണത്തിന്റെ സ്രോതസ്സ് തെളിയിക്കാന്‍ പറ്റാത്തവര്‍ക്കെതിരെ ക്രിമിനല്‍ കുറ്റം ചുമത്തുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്.

വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് മുന്‍പ് തന്നെ വിദേശികളുടെ പണമിടപാട് രേഖകള്‍ സൂക്ഷിക്കാന്‍ സെന്‍ട്രല്‍ ബാങ്ക് (സമ) മണി എക്‌സ്‌ചേഞ്ച് സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് നിര്‍ദേശം നല്‍കിയിരുന്നു. വിദേശത്തെ നാലില്‍ കൂടുതല്‍ അക്കൗണ്ടുകളിലേക്ക് പണം അയക്കുന്നവര്‍ അന്വേഷണ പരിധിയില്‍ വരുമെന്നും വീഴ്ച വരുത്തുന്ന സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്കെതിരെ കര്‍ശന നടപടി സ്വീകരിക്കുമെന്നുമായിരുന്നു നിര്‍ദ്ദേശം. വരുമാനത്തില്‍ കൂടുതല്‍ പണം അയക്കുന്നത് മണി എക്‌സ്‌ചേഞ്ച് സ്ഥാപനങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യണം. ആര്‍ക്കാണോ പണം അയക്കുന്നത് അവരുമായുള്ള ബന്ധം മണി എക്‌സ്‌ചേഞ്ചുകള്‍ രേഖപ്പെടുത്തി വയ്ക്കണമെന്നും നിര്‍ദ്ദേശമുണ്ടായിരുന്നു.

പണമിടപാടുകളിലെ സംശയകരമായ ഉറവിടങ്ങളെക്കുറിച്ച് നിരീക്ഷിക്കാൻ പ്രത്യേകം ഉദ്യോഗസ്ഥനെ നിയമിക്കാനും ‘സമ’ രാജ്യത്തെ ബാങ്കുകളോടും മണി എക്സ്ചേഞ്ചുകളോടും ആവശ്യപ്പെട്ടത് ഈ വര്‍ഷം ജൂലൈയില്‍ ആണ്. സംശയകരമായ ഇടപാടുകളുടെ ഉറവിടങ്ങളെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിച്ച് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യാൻ പ്രത്യേക തസ്തിക സൃഷ്ടിച്ച് ഉദ്യോഗസ്ഥനെ നിയമിക്കാനുള്ള നിർദേശം. ഇത്തരം കേസുകൾ ശ്രദ്ധയിൽപെട്ടാൽ അതിനെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദ വിവരങ്ങൾ പണമിടപാട് വിരുദ്ധ, തീവ്രവാദ ധനസഹായ വകുപ്പ് ഡയറക്ടർമാർക്ക് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യണമെന്നുമായിരുന്നു ‘സമ’യുടെ നിർദേശം.

പലപ്പോഴും ഇത്തരം പണമിടപാടുകള്‍ ചെയ്യുന്നവര്‍ തങ്ങള്‍ നിരീക്ഷണത്തിലാണ് എന്ന കാര്യം അറിയാറില്ല. നാട്ടിലേക്ക് പോകുമ്പോഴും തിരിച്ചു വരുമ്പോഴും മലയാളികൾ എയർപോർട്ടിൽ വെച്ച് ഇക്കാര്യത്തിന് അധികൃതരുടെ പിടിയിലായിട്ടുണ്ട്.

മലപ്പുറം സ്വദേശി സുധീർ കുടുംബവുമായി നാട്ടിൽ അവധിക്ക് പോയി മടങ്ങുമ്പോൾ റിയാദ് വിമാനത്താവളത്തിൽ 2015 മേയ് മാസത്തിലാണ് അറസ്റ്റിലായത്. അമിത അളവിൽ പണം അയച്ചുവെന്ന പേരിൽ നിരീക്ഷണത്തിലുള്ള ആളാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയപ്പോള്‍ എമിഗ്രെഷൻ അധികൃതർ തടഞ്ഞു വെക്കുകയായിരുന്നു.

റിയാദിൽ നിന്ന് 500 കിലോമീറ്ററകലെ ബീശയിൽ പ്ലാസ്റ്റിക് കടയിൽ ജീവനക്കാരനായിരുന്ന സുധീര്‍ സൗദിയില്‍ നിന്നും വിദേശത്തേക്ക് അയച്ചത് 22 ലക്ഷം റിയാലാണ്. സുധീറിന്റെ പേരിൽ അൽരാജ്ഹി ബാങ്കിലുള്ള അക്കൗണ്ടിലൂടെയാണ് ഈ തുക അയച്ചത്. വെറും പ്ലാസ്റ്റിക് കടയിലെ ജീവനക്കാരനു എങ്ങിനെ ഇത്ര വലിയ അളവില്‍ പണം ലഭിച്ചു എന്ന ചോദ്യത്തിന് തൃപ്തികരമായ വിശദീകരണം സുധീറിന് നല്‍കാന്‍ ഉണ്ടായിരുന്നില്ല.

സുഹൃത്തുക്കൾ പലരും തന്റെ അക്കൗണ്ടിലുള്ള എ.ടി.എം കാർഡ് ഉപയോഗിച്ച് പണമയച്ചിരുന്നു എന്നായിരുന്നു സുധീറിന്റെ വിശദീകരണം. സുധീർ നാട്ടിൽ അവധിക്ക് പോയപ്പോഴും ഈ കാർഡ് സൗദിയിലുള്ള സുഹൃത്തുക്കളുടെ കൈവശമായിരുന്നു. ഇവരെല്ലാം അയച്ച തുക പരിധിയിൽ അധികമായപ്പോൾ അക്കൗണ്ട് ഉടമയായ സുധീർ നിരീക്ഷണത്തിൽ ആവുകയായിരുന്നു. കോടതി സുധീറിന് 20 മാസത്തെ തടവുശിക്ഷയാണ് വിധിച്ചത്.

ഒരു കുറ്റകൃത്യത്തിന്റെ ഫലമായി ഉണ്ടാക്കിയ പണം അറിഞ്ഞു കൊണ്ട് തന്നെ ആ പണം നിയമ വിരുദ്ധമായി ഉണ്ടാക്കിയതല്ല എന്ന് വരുത്തി തീര്‍ക്കാന്‍ അതിന്റെ ഉത്ഭവം മറച്ചു വെച്ച് കൊണ്ട് ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ ചെയ്യുകയോ രൂപാന്തരപ്പെടുത്തുകയോ അല്ലെങ്കില്‍ ആ പണം ഉണ്ടാക്കിയവരെ സഹായിക്കുന്നതിനു വേണ്ടിയുള്ള പ്രവൃത്തികള്‍ നടത്തുകയോ ചെയ്യുന്നത് ക്രിമിനല്‍ കുറ്റകൃത്യമാണ് എന്ന് കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കല്‍ വിരുദ്ധ നിയമത്തിലെ രണ്ടാം വകുപ്പില്‍ പറയുന്നു.

കൂടാതെ ആ പണം നിയമ വിരുദ്ധമായ ഉറവിടത്തില്‍ നിന്നും ഉണ്ടാക്കിയതാണ് എന്ന് അറിഞ്ഞു കൊണ്ട് തന്നെ അത് കൈവശപ്പെടുത്തുകയോ, കൈവശം വെക്കുകയോ, ഉപയോഗിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നതും കുറ്റകരമാണ്. മേല്‍ പറഞ്ഞവ കൂടാതെ ഈ നിയമത്തില്‍ പറഞ്ഞിട്ടുള്ള കുകുറ്റങ്ങള്‍ ചെയ്യാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നതും അതില്‍ പങ്കാളിയാകുന്നതും സഹായിക്കുന്നതും പ്രേരിപ്പിക്കുന്നതും ഉപദേശങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നതും ആവശ്യമായ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നതും മറച്ചു വെക്കുന്നതും കുറ്റകരമാണ്.

നിയമത്തിലെ വകുപ്പ് 26 പ്രകാരം ഈ കുറ്റകൃത്യങ്ങള്‍ ചെയ്യുന്നവര്‍ക്ക് രണ്ടു വര്‍ഷം മുതല്‍ പത്തു വര്‍ഷം വരെ തടവും 50 ലക്ഷം റിയാല്‍ പിഴയും അല്ലെങ്കില്‍ രണ്ടും കൂടിയോ ലഭിക്കും. യാതൊരു കാരണവശാലും ശിക്ഷ രണ്ടു വര്‍ഷത്തില്‍ കുറവായിരിക്കരുതെന്നും ഈ വകുപ്പില്‍ വ്യക്തമായി പറയുന്നു.

കൂടാതെ വകുപ്പ് രണ്ടില്‍ പറയുന്ന കുറ്റം കൂടുതല്‍ ഗുരുതരമായ രീതിയില്‍ ചെയ്യുന്നവര്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ കടുത്ത ശിക്ഷയാണ് വകുപ്പ് 27 നിഷ്കര്‍ഷിക്കുന്നത്. അതായത് താഴെ പറയുന്ന സാഹചര്യങ്ങളില്‍ ഈ പ്രവൃത്തി കൂടുതല്‍ ഗുരുതരമായി സൗദി നിയമം കണക്കാക്കുന്നു.

  1. ഈ കുറ്റം സംഘടിതമായ നിയമ വിരുദ്ധ സംഘമായി ചെയ്യുക
  2. പൊതു ഓഫീസുകളിലൂടെ ചെയ്യുക
  3. പൊതു ഓഫീസില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന ഒരാള്‍ അയാളുടെ ഔദ്യോഗിക പദവി ദുരുപയോഗപ്പെടുത്തി ഈ കുറ്റം ചെയ്യുക
  4. പൊതു ഓഫീസില്‍ സ്വാധീനം ചെലുത്തി ഈ കുറ്റം ചെയ്യുക
  5. മനുഷ്യ കടത്തിലൂടെ ഈ കുറ്റം ചെയ്യുക
  6. പ്രായപൂര്‍ത്തി എത്തതവരെ ഈ കുറ്റത്തിന് വേണ്ടി ദുരുപയോഗം ചെയ്യുക
  7. ചാരിറ്റബിള്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂഷന്‍, വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനം, സാമൂഹിക സേവനം എന്നിവ ദുരുപയോഗപ്പെടുത്തി ചെയ്യുക
  8. സൗദിയിലോ വിദേശത്തോ മുന്‍പ് ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ടവര്‍ ഈ കുറ്റ കൃത്യം ചെയ്യുകയാണെങ്കില്‍

മേല്‍ പറഞ്ഞ വിഭാഗത്തില്‍ പെട്ടവര്‍ക്ക് 15 വര്‍ഷം തടവും 70 ലക്ഷം റിയാല്‍ പിഴയും രണ്ടും കൂടിയോ ലഭിക്കാം. പക്ഷെ ഏതു സാഹചര്യത്തിലും ശിക്ഷ മൂന്ന് വര്‍ഷത്തില്‍ താഴെയായി കുറക്കാന്‍ പാടില്ലെന്നും നിയമത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

കൂടാതെ കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കല്‍ വിരുദ്ധ നിയമത്തില്‍ നിര്‍വചിച്ചിട്ടുള്ള കുറ്റകൃത്യങ്ങള്‍ ചെയ്ത് നിയമ വിരുദ്ധമായി ഉണ്ടാക്കിയ പണം മൂലം ഉണ്ടാക്കിയതെല്ലാം കണ്ടു കെട്ടാനും കോടതി ഉത്തരവ് പുറപ്പെടുവിക്കണമെന്നും നിയമത്തില്‍ നിഷ്കര്‍ഷിച്ചിരിക്കുന്നു.

വിദേശികളാണ് ഈ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ ചെയ്യുന്നതെങ്കിൽ മേൽ പറഞ്ഞ ശിക്ഷ കൂടാതെ ജയിൽശിക്ഷ അനുഭവിച്ചു കഴിഞ്ഞാൽ നാട് കടത്തും. കൂടാതെ സൗദിയിലേക്ക് ഭാവിയിൽ പ്രവേശിക്കുന്നതിന് വിലക്കും ഏർപ്പെടുത്തും.

കുറ്റം ചെയ്യുന്നത് സ്വദേശികളാണെങ്കിലും ശിക്ഷക്ക് കുറവുണ്ടാകില്ല. മേൽ പറഞ്ഞ ശിക്ഷ തന്നെ അനുഭവിക്കേണ്ടി വരും. അതിന് ശേഷം രാജ്യത്ത് നിന്നും പുറത്തേക്കുള്ള യാത്രക്ക് വിലക്ക് ഏര്‍പ്പെടുത്തും. എത്ര വർഷമാണോ ജയിലിൽ കിടന്നിട്ടുള്ളത്, അത്രയും വർഷത്തെ യാത്ര വിലക്കാണ് സ്വദേശികൾക്ക് ലഭിക്കുക. കുറ്റത്തിന്റെ സ്വഭാവമനുസരിച്ച് ശിക്ഷയുടെ കാഠിന്യത്തിലും ഇളവുകൾ ലഭിക്കാറുണ്ട്.

കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കലും തീവ്രവാദ വിഷയങ്ങളും സൗദി അറേബ്യയുടെയോ മറ്റു ഗള്‍ഫ് രാജ്യങ്ങളുടെയോ മാത്രമ പ്രശനമല്ല. ഇതൊരു ആഗോള വിഷയമാണ്. ലോകത്തുള്ള പല രാജ്യങ്ങളും ഇതിന്റെ വിപത്ത് അനുഭവിക്കുന്നുണ്ട്. ഈ കുറ്റകൃത്യത്തെ കൂടുതല്‍ കാര്യക്ഷമമായി നേരിടുന്നതിനായി 1989 ല്‍ പാരീസില്‍ വെച്ച് G7 ഫിനാന്‍ഷ്യല്‍ ആക്ഷന്‍ ടാസ്ക് ഫോഴ്സ് (FATF) രൂപം കൊണ്ടിട്ടുണ്ട്. ഇതില്‍ സൗദി അറേബ്യയും അംഗമാണ്. ആന്റി മണി ലോണ്ടറിംഗ് ആന്‍ഡ്‌ കോംബാറ്റിംഗ് ഫിനാന്‍സിംഗ് ഓഫ് ടെററിസം ലോ എന്ന നിയമത്തിനു 2017 ല്‍ സൗദി അറേബ്യ രൂപം കൊടുത്തിട്ടുണ്ട്.

കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കല്‍ കുറ്റകൃത്യത്തോട് സന്ധിയില്ലാത്ത നിലപാടെടുക്കുന്ന സൗദി അറബ്യയോടുള്ള അഭിനന്ദന സൂചകമായി 2019 ജൂണ്‍ മാസത്തില്‍ ഓര്‍ലാന്റോയില്‍ നടന്ന FATF സെഷനില്‍ സ്ഥിരമായ അംഗത്വവും നല്‍കി. അറബ് രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നും ഈ ബഹുമതി ലഭിക്കുന്ന ആദ്യ രാജ്യമാണ് സൗദി അറേബ്യ.

ആന്റി മണി ലോണ്ടറിംഗ് പെര്‍മെനന്റ് കമ്മിറ്റി അതോറിറ്റിയും സൗദി ഫിനാന്‍ഷ്യല്‍ ഇന്‍വെസ്റ്റിഗേഷന്‍ യൂണിറ്റും കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കല്‍ നിയമ ലംഘനത്തിന് എതിരായി ശക്തമായ പോരാട്ടത്തിലാണ്. ഇതിന് പുറമേ ബിനാമി ഇടപാടുകളില്‍ നിന്നും കള്ളപ്പണം ഉണ്ടാക്കുന്ന പ്രവണതക്ക് അറുതി വരുത്താന്‍ ഈ മാസം അവസാനത്തോട് കൂടി അനധികൃത ബിനാമി സ്ഥാപനങ്ങള്‍ അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങളിലുമാണ് രാജ്യത്തെ വാണിജ്യ മന്ത്രാലയം. അതോടൊപ്പം തന്നെ രാജ്യത്തെ വാണിജ്യ സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ ഇലക്ട്രോണിക് പെയ്മെന്റ് രീതി നിര്‍ബന്ധമാക്കുകയും ചെയ്തിരിക്കുകയാണ്.

ചെറുകിട, ഇടത്തരം മേഖലയിലെ ഭൂരിഭാഗം സ്ഥാപനങ്ങളും വിദേശികള്‍ ബിനാമികളായി നടത്തുന്നതാണെന്നും അതില്‍ നിന്നും ലഭിക്കുന്ന വരുമാനം നിയമ വിരുദ്ധ മാര്‍ഗ്ഗങ്ങളിലൂടെ രാജ്യത്തിന്‌ പുറത്തേക്ക് പോകുകയാണെന്നും അത് രാജ്യത്തെ സമ്പദ് വ്യവസ്ഥക്ക് കനത്ത ആഘാതമാണ് ഏല്‍പ്പിക്കുന്നത് എന്നും തിരിച്ചറിഞ്ഞാണ്‌ ഈ നടപടികള്‍. അതിന് പുറമെയായി ഈ പണം തീവ്രവാദ സംഘടനകള്‍ക്കും അത്തരം പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്കും എത്തുകയാണെങ്കില്‍ അത് രാജ്യത്തിന്റെ സുരക്ഷിതത്വത്തിനും കൂടി ഭീഷണിയാണ് എന്ന തിരിച്ചറിവും നടപടികള്‍ കര്‍ശനമാക്കാന്‍ അധികൃതരെ നിര്‍ബന്ധിതരാക്കുന്നു.

അതിനാല്‍ ഇനി മുതല്‍ വരവില്‍ കവിഞ്ഞ വരുമാനമോ മറ്റുള്ളവരുടെ പണമോ സ്വന്തം അക്കൌണ്ടുകളിലൂടെയോ മൊബൈല്‍ വാലറ്റുകളിലൂടെയോ കൈകാര്യം ചെയ്യുമ്പോഴോ മറ്റുള്ളവര്‍ക്ക് അയച്ചു കൊടുക്കുമ്പോഴോ ഹവാല ഇടപാടുകള്‍ നടത്തുന്നവരുമായി ഇടപാടുകള്‍ നടത്തുമ്പോഴോ ഒരു കാര്യം ഓര്‍ക്കുക, നിങ്ങള്‍ ഒരു പക്ഷെ നിരീക്ഷണത്തില്‍ ആയിരിക്കും. ഏറ്റവും മുകളില്‍ പറഞ്ഞ ദമ്മാമിലെ മലയാളി സുഹൃത്തുക്കളെ പോലെ.

അഡ്വ.ഷിയാസ് കുഞ്ഞിബാവ. കോര്‍പറേറ്റ് കണ്‍സല്‍ട്ടന്റ്. ദുബായ്.റിയാദ്.ഡല്‍ഹി.കൊച്ചി.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/KR4O0rlB7Py7FS2dC1wAlY

പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ ഫേസ്ബുക്ക് പേജില്‍ പ്രവേശിക്കാന്‍ ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

LATEST

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

Published

on

തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളത്തില്‍ നിന്നും യാത്രക്കാരനെ സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പോകാന്‍ അനുവദിക്കാതെ മടക്കി അയച്ചതായി പരാതി. തിരുവനന്തപുരം ശ്രീകാര്യം സ്വദേശി അനീഷ്‌ രാധാകൃഷ്ണന്‍ നായരാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് മൂലം യാത്ര മുടങ്ങിയെന്ന പരാതിയുമായി മുന്നോട്ടു വന്നത്.

സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്തു തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയിട്ടും ഞായറാഴ്ച IX – 1581 എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്പ്രസ് വിമാനത്തില്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ചുവെന്നാണ് അനീഷ്‌ പറയുന്നത്. സൗദിയില്‍ നിന്നും ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ വന്നു പുതിയ വിസയില്‍ സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യാനാണ് അനീഷ്‌ എത്തിയത്. ഖോബാറില്‍ ബോര്‍ഡ്, സൈന്‍ സ്ഥാപനത്തില്‍ ജോലിക്കാരനാണ് അനീഷ്‌.

രേഖകള്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ തവക്കല്‍നയും മുഖീം രജിസ്ട്രേഷനും അടക്കമുള്ള രേഖകള്‍ നല്‍കി. റീ എന്‍ട്രി ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ പുതിയ വിസയിലാണ് പോകുന്നതെന്നും അറിയിച്ചു. വിസ രേഖകള്‍ പരിശോധിച്ചപ്പോള്‍ 90 ദിവസം കാലാവധി കണ്ട് വിസിറ്റ് വിസ എന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരന്‍ തെറ്റിദ്ധരിച്ചതായും അനീഷ്‌ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. സാധാരണയായി പുതിയ വിസ 90 ദിവസത്തേക്കാണ് നല്‍കുക എന്നും സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷമാണ് ഇഖാമയും മറ്റു രേഖകളും നല്‍കുക എന്ന് താന്‍ പറഞ്ഞപ്പോള്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് തങ്ങള്‍ക്ക് നല്‍കാന്‍ ആവില്ലെന്നും മാനേജര്‍ വരുന്നത് വരെ കാത്തു നില്‍ക്കാനും ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഒരു മണിക്കൂറിന് ശേഷം എയര്‍ ഇന്ത്യ മാനേജര്‍ വന്നപ്പോള്‍ കൂടുതല്‍ വിശദീകരണത്തിന് അവസരം നല്‍കാതെ അനുമതി നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നുവെന്നും അനീഷ്‌ പറയുന്നു. തന്റെ കൂടെ പത്തനംതിട്ടയില്‍ നിന്നുള്ള ഒരു യാത്രക്കാരനും കൂടി ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്നും അയാള്‍ക്കും അനുമതി നല്‍കിയില്ല എന്നും അനീഷ്‌ വ്യക്തമാക്കി.

താന്‍ ഇക്കാര്യം എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജറെ അറിയിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്ന് മാനേജര്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ സ്റ്റാഫിനെ വിളിച്ചു വരുത്തി. ഈ യാത്രക്കാരന് എന്ത് കൊണ്ടാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാത്തതെന്ന് എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജര്‍ ചോദിച്ചപ്പോള്‍ സൗദി സിവില്‍ ഏവിയേഷന്‍ അതോറിറ്റി മെഡിക്കല്‍ സ്റ്റാഫിനെയും സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത റെസിഡന്റ് പെര്‍മിറ്റ്‌ ഉള്ളവരെയും മാത്രമാണ് കൊണ്ടുപോകാന്‍ അനുവാദം നല്‍കിയിരിക്കുന്നത് എന്നും തന്നെ കൊണ്ട് പോകാന്‍ സാധിക്കില്ലെന്നും പറഞ്ഞതായി അനീഷ്‌ പറയുന്നു.

ഈ വിഷയവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കൂടുതല്‍ വിവരങ്ങള്‍ക്കായി പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ അധികൃതരുമായി ബന്ധപ്പെടുകയുണ്ടായി. പുതിയ വിസ ആയതിനാലാണ് തിരുവനന്തപുരം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നുള്ള യാത്രക്കാരന് യാത്രക്കുള്ള അനുമതി നിഷേധിച്ചത് എന്നാണ് ലഭിച്ച വിശദീകരണം. പ്രാഥമികമായി രേഖകള്‍ പരിശോധിച്ച ശേഷം യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുമതി ഉണ്ടെന്ന് വ്യക്തമാക്കി എങ്കിലും കൂടുതല്‍ പരിശോധനയില്‍ റീ എന്‍ട്രി രേഖകള്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോഴാണ് വിസ പുതിയതാണ് എന്ന് വ്യക്തമായത്. വിസ കാലാവധി 90 ദിവസം എന്നാണ് കാണിച്ചിരുന്നത്. തുടര്‍ന്നാണ് അനുമതി നിഷേധിച്ചത്.

പുതിയ വിസയില്‍ വരുന്നവര്‍ക്ക് നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനുള്ള അനുമതി നല്‍കരുത് എന്നാണ് തങ്ങള്‍ക്ക് എയര്‍ ഇന്ത്യ അധികൃതര്‍ നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശം എന്ന് ജീവനക്കാര്‍ പറഞ്ഞു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത ശേഷം തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ റെസിഡന്റ് വിസ ഉള്ളവര്‍ക്ക് മാത്രം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് അനുവദിച്ചാല്‍ മതിയെന്നാണ് തങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ചിട്ടുള്ള നിര്‍ദ്ദേശം. അത് ഞങ്ങള്‍ കൃത്യമായി പാലിക്കുന്നു. പരാതി ഉള്ളവര്‍ക്ക് മേലധികാരികള്‍ക്ക്‌ മുന്നില്‍ പരാതി സമര്‍പ്പിക്കാം. ഞങ്ങള്‍ക്ക് നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശം അക്ഷരം പ്രതി പാലിക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ ബാധ്യസ്ഥരാണ്. അല്ലാത്ത പക്ഷം ഞങ്ങള്‍ക്കെതിരെ അച്ചടക്ക നടപടികളും ശിക്ഷാ നടപടികളും ഉണ്ടാകുമെന്നും പേര് വെളിപ്പെടുത്തരുത് എന്ന വ്യവസ്ഥയോടെ എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരന്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട്‌ വ്യക്തമാക്കി.

ഇക്കാര്യത്തില്‍ കൂടുതല്‍ അന്വേഷണങ്ങള്‍ നടത്തിയപ്പോള്‍ വ്യത്യസ്ത അനുഭവങ്ങളാണ് പ്രവാസികള്‍ക്ക് ഉണ്ടായതെന്നാണ് ഞങ്ങള്‍ക്ക് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിച്ചത്. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയവര്‍ക്ക് മാത്രമേ നേരിട്ട് സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനുള്ള അനുവാദമുള്ളൂ എന്ന് ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സികള്‍ പറയുന്നു. എന്നാല്‍ ചില സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ യാത്രക്കാര്‍ നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുകയാണെങ്കില്‍ തടയാറില്ല എന്ന് ഒരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഉടമ പറഞ്ഞു.

ഇത്തരക്കാരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാറില്ല. നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ടിക്കറ്റ് തങ്ങള്‍ എടുത്തു കൊടുക്കാറില്ല. രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി നല്‍കും. ടിക്കറ്റ് യാത്രക്കാരനോട് സ്വന്തമായി എടുക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെടും. പക്ഷെ ഒരു കാരണവശാലും എയര്‍ ഇന്ത്യ വിമാനത്തില്‍ ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാറില്ല. ഇങ്ങിനെ പോകുന്നവര്‍ അധികവും ഇന്‍ഡിഗോ സര്‍വീസാണ് തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത്.

താന്‍ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലേക്ക് പോയ ശേഷം നാട്ടില്‍ നിന്നും പുതിയ വിസയില്‍ നേരിട്ടാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത് എന്ന് ജിദ്ദയില്‍ നിന്നും മലപ്പുറം മങ്കട സ്വദേശി ഫൈസല്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട് പറഞ്ഞു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം ജൂണ്‍ മൂന്നിന് ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലേക്ക് പോയി. കഴിഞ്ഞ മാസം 18 ന് നെടുമ്പാശ്ശേരിയില്‍ നിന്നും ഇന്‍ഡിഗോ വിമാനത്തിലാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത്. ജിദ്ദയില്‍ ഡ്രൈവറായി ജോലി ചെയ്യുകയാണ് ഫൈസല്‍.

ഒരു വര്‍ഷം 12,000 റിയാലോളം ലെവിയായി കൊടുക്കേണ്ടി വരുന്നത് കൊണ്ടാണ് വിസ മാറാന്‍ തീരുമാനിച്ചത്. ഇപ്പോള്‍ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയിലേക്കാണ് മാറിയത്. യാത്ര രേഖകള്‍ അക്ബര്‍ ട്രാവല്‍സ് തയ്യാറാക്കി നല്‍കിയെങ്കിലും വിമാന ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുക്കാന്‍ വിസമ്മതിച്ചു. തന്റെ സ്വന്തം റിസ്ക്കില്‍ മഞ്ചേരിയില്‍ നിന്നുള്ള മറ്റൊരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി മുഖേനയാണ് ടിക്കറ്റ് എടുത്തതെന്നും ഫൈസല്‍ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

തന്റെ കമ്പനിയില്‍ ഇത് പോലെ തന്നെ ഒരാള്‍ തിരിച്ചെത്തിയതായി നേരിട്ടറിയാം എന്ന് അനീഷ്‌ രാധാകൃഷ്ണന്‍ പറയുന്നു. തന്റെ യാത്ര മുടങ്ങിയതോടെ ഇതിനെ കുറിച്ച് താന്‍ കൂടുതല്‍ അന്വേഷിച്ചു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലെത്തി പുതിയ വിസയില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോയ എട്ടു പേരുടെ വിവരങ്ങള്‍ തന്റെ കൈവശം ഉണ്ടെന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. പക്ഷെ ഈ എട്ടു പേരില്‍ ഒരാള്‍ പോലും എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്പ്രസ് വഴിയല്ല പോയിരിക്കുന്നത്.

കോഴിക്കോടുള്ള ഒരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി തന്നെ കൊണ്ട് പോകാമെന്ന് ഏറ്റിട്ടുണ്ട് എന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്തിട്ടുള്ളതിനാല്‍ അടുത്ത 29 ന് കൊച്ചിയില്‍ നിന്നും ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരെ കൊണ്ട് പോകുന്ന ചാര്‍ട്ടേഡ്‌ ഫ്ലൈറ്റില്‍ കൊണ്ട് പോകാമെന്നാണ് അറിയിച്ചിട്ടുള്ളത്.

എന്നാല്‍ ഇനിയൊരു ഭാഗ്യ പരീക്ഷണത്തിന് ഇല്ലെന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. ഇപ്പോള്‍ തന്നെ ടിക്കറ്റ് വകയില്‍ 40,000 രൂപയോളം നഷ്ടമായി. മാത്രമല്ല അടിയന്തിരമായി തനിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ച് എത്തേണ്ടതായിട്ടുണ്ട്. സൗദിയില്‍ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ തുടരുമ്പോഴാണ് നാട്ടില്‍ അച്ഛന്‍ മരണപ്പെട്ടത്. അത് മൂലം ഉടനെ നാട്ടിലെത്തുകയായിരുന്നു. ഒരു മാസത്തെ അവധിയാണ് കമ്പനി നല്‍കിയിട്ടുള്ളത്. അതിനാല്‍ എത്രയും വേഗം ബഹറിന്‍ വഴി സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താനാണ് തീരുമാനമെന്നും അനീഷ്‌ പറയുന്നു.

ഈ മാസം 10 ന് സൗദിയിൽ നിന്ന് രണ്ട് ഡോസ് വാക്സിനെടുത്ത ശേഷം പുതിയ വിസയുമായി എക്സിറ്റിൽ നാട്ടിലെത്തിയ സൗദി പ്രവാസിയെ പുതിയ വിസയുമായി സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പോകാൻ അനുവദിക്കാതെ തിരുവനന്തപുരം എയർപോർട്ടിൽ നിന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാര്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച് തിരിച്ചയച്ചിരുന്നു.

ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരും നയതന്ത്ര പ്രതിനിധികളും രണ്ടു വാക്സിന്‍ സൗദിയില്‍ നിന്നും എടുത്തവരും കൂടാതെ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി അധ്യാപകർ, പൊതുവിദ്യാഭ്യാസ മേഖലയിലെ അധ്യാപകർ, ടെക്‌നിക്കൽ കോളേജുകളിലെ അധ്യാപകർ എന്നിവർക്കാണ് നേരിട്ട് വരാൻ നിലവില്‍ അനുമതിയുള്ളത്.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

Published

on

റിയാദ്: രേഖകളുടെ അഭാവത്തില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം എയര്‍ അറേബ്യ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ച യുവാവ് ഇന്ന് സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തി. ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 4.35 നുള്ള എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്തിയത്. ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയില്‍ ജീവനക്കാരനാണ് ബോണി.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിയ ബോണിയോട് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന്അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ അറിയിച്ചെങ്കിലും നിരസിച്ചതായി ബോണി പറഞ്ഞു. തുടര്‍ന്ന് ഇനി ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും അടുത്ത ദിവസം മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും വിമാന കമ്പനി അറിയിച്ചു.

അടുത്ത ദിവസം പുതിയ ടിക്കറ്റും രേഖകളുമായി വരാന്‍ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടുവെങ്കിലും അടുത്ത ദിവസത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാന്‍ തനിക്ക് സാധിക്കില്ലെന്നും തന്നെ ദമ്മാമില്‍ എത്തിക്കേണ്ട ഉത്തരവാദിത്വം വിമാന കമ്പനി ഏറ്റെടുക്കണമെന്നും ബോണി നിലപാടെടുത്തതോടെ എയര്‍ അറേബ്യ അധികൃതര്‍ പഴയ ടിക്കറ്റില്‍ എന്‍ഡോഴ്സ് ചെയ്തു നല്‍കുകയായിരുന്നു. ഇത് മൂലം പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം മുടക്കാതെ തന്നെ ഇന്ന് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്താന്‍ ബോണിക്ക് സാധിച്ചു.

എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങിയാല്‍ അടുത്ത ദിവസം യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് സാങ്കേതിക തടസ്സങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുമെന്ന് മനസ്സിലാക്കിയ ബോണി പുറത്തിറങ്ങാതെ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിച്ചു കൂട്ടി. അതിനിടയില്‍ നാട്ടിലെ ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഇടപെട്ട് സൗദിയില്‍ നിന്നും മറ്റൊരാളുടെ സഹായത്തോടെ വിമാന കമ്പനി ആവശ്യപ്പെട്ട സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷനിലെ ആവശ്യമായ രേഖയും സംഘടിപ്പിച്ചു.

ഇന്നത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ തടസ്സങ്ങള്‍ ഇല്ലാതിരിക്കാന്‍ പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ എടുക്കുകയും ചെയ്തു. തുടര്‍ന്ന് ഇന്ന് കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയ അതേ ഫ്ലൈറ്റില്‍ അതേ സമയത്ത് തന്നെ പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം ഈടാക്കാതെ എയര്‍ അറേബ്യ ബോണിയെ ദമ്മാമിലെത്തിക്കുകയായിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോണിയെ കൂടാതെ മൂന്ന് മലയാളികളുടെ കൂടി യാത്ര സമാനമായ കാരണത്താല്‍ മുടങ്ങിയിരുന്നു. അവരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ കര മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചതായി അറിയാന്‍ സാധിച്ചുവെന്ന് ബോണി പറയുന്നു. ഒരാള്‍ എന്ത് ചെയ്തു എന്നതിനെ കുറിച്ച് വിവരമൊന്നുമില്ല.

ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന ബോണി അവധിയില്‍ നാട്ടില്‍ എത്തി യു.എ.ഇ വഴി തിരിച്ചു പോകുന്നതിനായി എത്തിയപ്പോഴാണ് ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി റാസല്‍ ഖൈമയില്‍ എത്തിയത്. അവിടുത്തെ പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ സൗദിയിലേക്ക് ടിക്കറ്റ് മുന്‍കൂട്ടി തന്നെ എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാനോ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കാണിക്കണോ സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണിക്ക് എയര്‍ അറേബ്യ സ്റ്റാഫ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

അതിനു ശേഷം ഒരു ദിവസത്തോളം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിഞ്ഞ ബോണിക്ക് പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റിന് പണം കൊടുത്തതോടെ കൈവശമുള്ള പണവും കഴിഞ്ഞിരുന്നു. ഭക്ഷണത്തിന് ആവശ്യമായ പണം കൈവശം ഇല്ലാതായപ്പോള്‍ ഭക്ഷണം ആവശ്യപ്പെട്ട് എയര്‍ അറേബ്യ ഓഫീസ് സ്റ്റാഫിനെ സമീപിച്ചപ്പോള്‍ അത് തങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്വം അല്ലെന്ന് പറഞ്ഞ് ഒഴിഞ്ഞു മാറുകയായിരുന്നു എന്ന് ബോണി പറയുന്നു.

യാത്ര മുടങ്ങിയ വിവരം അറിഞ്ഞു ഒരുപാട് പേര്‍ താനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ആവശ്യമായ സഹായങ്ങള്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്തതായി ബോണി പറഞ്ഞു. ദമ്മാമില്‍ സുരക്ഷിതനായി തിരിച്ചെത്താന്‍ ആവശ്യമായ സഹായം നല്‍കിയ എല്ലാവര്‍ക്കും ബോണി നന്ദി അറിയിച്ചു.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

Published

on

റിയാദ്: സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനെത്തിയ നാല് മലയാളികളുടെ യാത മുടങ്ങി. തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ സ്വിഹതി മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കൈവശം ഇല്ലാതിരുന്നതാണ് യാത്ര മുടങ്ങാന്‍ കാരണമായത്. ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും ദാമ്മാമിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യനെത്തിയവരാണ് ഇവര്‍.

യാത്ര മുടങ്ങിയ നാല് പേരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ ബസ് മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനായി വിമാന താവളത്തില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങി. ഒരാള്‍ ഇനി യാത്ര തുടരണോ എന്ന് തീരുമാനിച്ചിട്ടില്ലെന്നും പറയുന്നു.

പ്രതിസന്ധിയിലായ ഒരാള്‍ ഇപ്പോഴും ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുകയാണ്. ദാമ്മില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ഇപ്പോഴും എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുന്നത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജയില്‍ എത്തിയത്. പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ ടിക്കറ്റ് എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍ അടക്കമുള്ള രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം കാര്‍ഡ് റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന് അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ പറഞ്ഞയതായി ബോണി പറയുന്നു. പിന്നീട്  അടുത്ത ഫ്ലൈറ്റില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാം എന്നും പറഞ്ഞു. പക്ഷെ ഇനി ഇന്ന് ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും നാളെ മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും അറിയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നാണ് ബോണി പറയുന്നത്.

നാളെ എപ്പോള്‍, ഏതു വിമാനത്തില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും എന്നത് സംബന്ധിച്ച് വിവരങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും ലഭ്യമായിട്ടില്ലെന്നു ബോണി പറയുന്നു. സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനായി യു.എ.ഇ യില്‍ റാസല്‍ ഖൈമയിലാണ് ബോണി കഴിഞ്ഞ 14 ദിവസമായി താമസിച്ചിരുന്നത്. അവിടെ നിന്നും ബോണിയെ ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിച്ച ശേഷം ഡ്രൈവര്‍ മടങ്ങിയിരുന്നു. വീണ്ടും അങ്ങോട്ട്‌ പോകാനും സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണി ഇപ്പോഴും എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുകയാണ്.

ഏതെങ്കിലും സംഘടനകളോ സുമനസ്സുകളോ സഹായിക്കും എന്ന പ്രതീക്ഷയിലാണ് ബോണി. 91-9207969474 / +966 56 425 0215 എന്ന വാട്സ് ആപ് നമ്പറുകളില്‍ ബോണിയുമായി ബന്ധപ്പെടാന്‍ സാധിക്കും.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading
LATEST3 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST5 days ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST6 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST1 week ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST1 week ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

LATEST2 weeks ago

രണ്ടാഴ്ചക്കുള്ളില്‍ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശനം അനുവദിക്കുമെന്ന് സൂചന നല്‍കി ഇന്ത്യന്‍ അംബാസഡര്‍

LATEST2 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിതത്തില്‍ നിന്നും സമ്പാദിച്ച പണം കൊണ്ട് ഭാര്യയുടെ പേരില്‍ വാങ്ങിയ സ്വത്തിന് പ്രവാസിക്ക് അവകാശമില്ലേ?

LATEST2 weeks ago

ഈ വഴിയിലൂടെ എത്രയും പെട്ടെന്ന് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തുന്നതാണ് നല്ലതെന്ന് വിദഗ്ദര്‍. നേരിട്ടുള്ള പ്രവേശനം കാത്തിരിക്കുന്നതില്‍ അര്‍ത്ഥമില്ല.

LATEST2 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയില്‍ വിദേശികള്‍ക്ക് നേരിടേണ്ടി വരിക ദ്വിമുഖ പരിശോധനകള്‍

LATEST3 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ശ്രദ്ധിക്കുക. ഈ കാര്യങ്ങള്‍ ചെയ്‌താല്‍ ഉടനെ ജോലിയില്‍ നിന്നും പിരിച്ചു വിടാം

LATEST1 week ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST1 week ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിത അവസാനിപ്പിച്ച് മൂന്ന് വര്‍ഷം കഴിഞ്ഞിട്ടും എല്ലാ മാസവും സ്പോണ്‍സറില്‍ നിന്നും മുടങ്ങാതെ ശമ്പളം ലഭിക്കുന്ന മലയാളി

LATEST6 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് മടങ്ങുന്നവരുടെ യാത്ര മുടങ്ങാതിരിക്കാന്‍ ഇത് നിര്‍ബന്ധമായും വായിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST5 days ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് വരുന്നതിന് മുന്‍പുള്ള ഖുദും, മുഖീം, അറൈവല്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോം രജിസ്ട്രേഷന്‍ നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ അറിയുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് യു.എ.ഇ വഴിയുള്ള യാത്ര സുരക്ഷിതമാക്കാന്‍ ചില പ്രായോഗിക നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

തവക്കല്‍ന മൂലം സൗദിയിലേക്കുള്ള യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് ആശങ്കപ്പെടുന്നവരുടെ ശ്രദ്ധക്ക്  

LATEST3 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST2 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

Trending

error: Content is protected !!