Connect with us

LATEST

സൗദിയിലെ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാര്‍ ഇതുവരെ അവരെ പറ്റി അറിഞ്ഞിട്ടില്ലാത്ത ചില കാര്യങ്ങള്‍

Published

on

സൗദി അറേബ്യയില്‍ ഹൗസ് ഡ്രൈവറായി ജോലി ചെയ്യുന്ന മലപ്പുറം കൂട്ടിലങ്ങാടി സ്വദേശി മിദിലാജ് നാട്ടില്‍ അവധിക്ക് പോയി മൂന്ന് മാസത്തിന് ശേഷം സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തി മദീന വിമാനത്താവളത്തില്‍ ഇറങ്ങിയപ്പോള്‍ ഒന്നമ്പരന്നു. തന്നെ സ്വീകരിക്കാന്‍ ഏറെ ദൂരത്ത് നിന്നും സ്പോണ്‍സര്‍ കുടുംബത്തോടൊപ്പം വിമാന താവളത്തില്‍ എത്തിയിരിക്കുന്നു. സ്പോണ്‍സറുടെ കുട്ടികള്‍ തനിക്ക് പൂക്കള്‍ നല്‍കി സ്വീകരിക്കുന്നു. പിന്നീട് സ്പോണ്‍സറുടെ കുട്ടികള്‍ മിദിലാജിന്റെ പേരെഴുതിയ കേക്ക് മുറിച്ച് ആഘോഷിക്കുന്നു.

കൂടാതെ മിദിലാജ് താമസിക്കുന്ന സ്ഥലം പുതിയ ഫണ്ണീച്ചറുകള്‍ കൊണ്ട് ഭംഗിയാക്കിയിരിക്കുന്നു. മിദിലാജിന്റെ സുഹൃത്തുക്കള്‍ ഇതിന്റെ വീഡിയോ സാമൂഹിക മാധ്യമങ്ങളില്‍ പങ്കു വെച്ചപ്പോള്‍ അമ്പരന്നു പോയത് സത്യത്തില്‍ മലയാളി പ്രവാസി സമൂഹമാണ്. അനേകം പേരാണ് ഈ വീഡിയോ സത്യമാണോ എന്നറിയുന്നതിനായി പിന്നീടുള്ള ദിവസങ്ങളില്‍ മിദിലാജുമായി ബന്ധപ്പെട്ടത്.

ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയിലെത്തി സ്പോണ്‍സറുടെ പീഡനം സഹിക്കാന്‍ കഴിയാതെ ഒളിച്ചോടി മരുഭൂമിയിലൂടെ കിലോമീറ്റരുകളോളം കയ്യില്‍ ഒരു വെള്ളക്കുപ്പിയുമായി മാത്രം നടന്ന് ഒടുവില്‍ വെള്ളം കൊണ്ട് വരുന്ന ലോറിയില്‍ കയറി റിയാദിലെത്തി പോലീസില്‍ കീഴടങ്ങി തര്‍ഹീല്‍ വഴി നാട്ടില്‍ തിരിച്ചെത്തിയ ആലപ്പുഴയില്‍ നിന്നുള്ള മലയാളി യുവാവിന്റെ കഥയും മാധ്യമങ്ങള്‍ വാര്‍ത്തയാക്കിയിരുന്നു.

രണ്ടു സംഭവങ്ങളും സൗദിയിലെ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാരായി ജോലി ചെയ്യുന്ന പ്രവാസികളുടെ ജീവിതത്തിന്റെ നേര്‍കാഴ്ചകളല്ല. മിദിലാജിന്റെ സംഭവം അപൂര്‍വ്വങ്ങളില്‍ അപൂര്‍വ്വമാണെങ്കിലും മെച്ചമായ സൗകര്യങ്ങളും പെരുമാറ്റവും ലഭിക്കുന്ന മലയാളികളായ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാര്‍ കുറവല്ല. എന്നാല്‍ സന്തോഷവും ദുരിതരവും കലര്‍ന്ന ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ ജീവിതങ്ങളുടെ എണ്ണം എടുക്കുമ്പോള്‍ ദുരിതം അനുഭവിക്കുന്നവരുടെ തട്ട് എപ്പോഴും താഴ്ന്നു തന്നെ ഇരിക്കും.

സൗദി അറേബ്യയില്‍ 25 ലക്ഷത്തില്‍ അധികം ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ ജോലി ചെയ്യുന്നുണ്ട് എന്നാണു ഏകദേശ കണക്ക്. ഇതില്‍ 70 ശതമാനത്തോളം പേര്‍ പുരുഷന്മാരാണ്. അതില്‍ തന്നെ പത്ത് ലക്ഷത്തിലധികം ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാര്‍ ഉണ്ടെന്നാണ് കണക്കുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. 2017 ല്‍ സൗദിയിലെ വനിതാ ശാക്തീകരണത്തിന് കുതിച്ചു ചട്ടമെന്നു വിലയിരുത്തപ്പെടുന്ന സ്ത്രീകള്‍ക്കും വാഹനം ഓടിക്കുന്നതിനുള്ള അനുവാദം നല്‍കിയിട്ടും ഈ മേഖലയില്‍ കാര്യമായ കുറവ് സംഭവിച്ചിട്ടില്ല.

2013 ലാണ് ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ അടങ്ങുന്ന ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികളെ സംബന്ധിക്കുന്ന നിയമം (Resolution No. 310, 07/09/1434 AH) മന്ത്രിസഭ അംഗീകരിക്കുന്നത്. ഈ നിയമത്തില്‍ സ്ത്രീകളും പുരുഷന്മാരുമായ ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാര്‍ കൂടാതെ , വീട്ടു ജോലിക്കാര്‍, പൂന്തോട്ട പരിപാലകര്‍, ഗാര്‍ഹിക ഇടങ്ങളിലെ സുരക്ഷാ ജോലിക്കാര്‍, ഹോം ടൈലര്‍ തുടങ്ങി വീടുകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടു ജോലി ചെയ്യുന്ന വിദേശികളെ ബാധിക്കുന്ന ഈ നിയമം ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളിയുടെ കടമകളും അവകാശങ്ങളും ആനുകൂല്യങ്ങളും വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

സൗദിയിലെ വിദേശ തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് ജോലിയില്‍ നിന്നും പിരിയുമ്പോള്‍ തൊഴിലുടമകളില്‍ നിന്നും നിയമ പ്രകാരം ലഭിക്കേണ്ട തുകയെ (സേവനാനന്തര ആനുകൂല്യം – End of Service Benefit) കുറിച്ചുള്ള വിശദമായ ലേഖനം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിരുന്നു. ഇതിനെ തുടര്‍ന്ന് നിരവധി പേര്‍ ഈ ആനുകൂല്യം ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാര്‍ അടങ്ങുന്ന ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ക്കും ലഭ്യമാണോ എന്ന് ചോദിച്ച് ബന്ധപ്പെട്ടിരുന്നു. (ആ ലേഖനം വായിക്കുവാന്‍ ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക) 

ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികളെ സംബന്ധിക്കുന്ന നിയമ (Resolution No. 310, 07/09/1434 AH) പ്രകാരം ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാര്‍ക്കും സേവനാനന്തര ആനുകൂല്യം ലഭിക്കും. ഒരേ തൊഴിലുടമയുടെ കീഴില്‍ നാല് വര്‍ഷം തുടര്‍ച്ചയായ സര്‍വീസ് ഉള്ളവര്‍ക്കാണ് ഈ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കുക. ആ തൊഴിലാളിക്ക് ഒരു മാസത്തെ ശമ്പളത്തിനു തുല്യമായ തുകയാണ് സേവനാനന്തര ആനുകൂല്യമായി തൊഴിലുടമ നല്‍കേണ്ടതാണ്. ഓരോ നാല് വര്‍ഷത്തിനും ഒരു മാസത്തെ ശമ്പളത്തിന് തുല്യമായ തുക സേവനാനന്തര ആനുകൂല്യമായി ലഭിക്കണം.

ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍മാരുടെ വിശ്രമം സംബന്ധിച്ചും ഈ നിയമത്തില്‍ വ്യവസ്ഥയുണ്ട്. എന്നാല്‍ എത്ര മണിക്കൂര്‍ ഒരു ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ ജോലി ചെയ്യണം എന്ന് വ്യക്തമാക്കുന്നതിന് പകരമായി ഒരു തൊഴിലാളിക്ക് ദിവസവും ഏറ്റവും ചുരുങ്ങിയത് ഒന്‍പത് മണിക്കൂര്‍ വിശ്രമം ലഭിക്കുന്ന തരത്തില്‍ വിശ്രമിക്കാന്‍ അനുവദിക്കണം എന്നാണ് വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുള്ളത്.

അത് പോലെ തന്നെ തൊഴില്‍ കരാറില്‍ രേഖപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്ന പ്രകാരം ആഴ്ചയില്‍ ഒരു ദിവസം വിശ്രമം ലഭിക്കുന്നതിനു തൊഴിലാളിക്ക്  അര്‍ഹതയുണ്ട്.

കൂടാതെ വാര്‍ഷിക അവധി സംബന്ധിച്ചും നിയമം വ്യക്തമായി പറയുന്നുണ്ട്. തൊഴിലാളിയുടെ തൊഴില്‍ കരാര്‍ രണ്ടു വര്‍ഷം പൂര്‍ത്തിയാവുകയും അതിനു ശേഷവും അയാള്‍ അതെ കാലാവധിക്ക് തന്നെ തൊഴില്‍ കരാര്‍ തുടരാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുകയുമാണെങ്കില്‍ അയാള്‍ക്ക്‌ ഒരു മാസത്തെ ശമ്പളത്തോട് കൂടിയ അവധി തൊഴിലുടമ നല്‍കേണ്ടതാണ് എന്ന് നിയമം വ്യക്തമാക്കുന്നു.

വാര്‍ഷിക അവധിക്ക് പുറമേ തൊഴിലാളിക്ക് ആരോഗ്യ പരമായ പ്രശ്നങ്ങള്‍ ഉണ്ടാവുകയാണെങ്കില്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ടിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ അയാള്‍ക്ക്‌ വര്‍ഷത്തില്‍ മുപ്പത് ദിവസം വരെ ശമ്പളത്തോട് കൂടിയ സിക്ക് ലീവ് തൊഴിലുടമ അനുവദിച്ചു നല്‍കേണ്ടതാണ്. കൂടാതെ രാജ്യത്ത് നിലനില്‍ക്കുന്ന നിയമങ്ങളുടെയും വ്യവസ്ഥകളുടെയും അടിസ്ഥാനത്തില്‍ ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് ആരോഗ്യ പരിരക്ഷ തൊഴിലുടമ ഉറപ്പു വരുത്തണമെന്നും നിയമം അനുശാസിക്കുന്നുണ്ട്. (ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് കേന്ദ്ര ബാങ്കിന്റെ സഹകരണത്തോടെ അടുത്ത വര്‍ഷം ഇന്‍ഷുറന്‍സ് പരിരക്ഷ നടപ്പിലാക്കുമെന്ന് മാനവശേഷി, സാമൂഹിക വികസനകാര്യ മന്ത്രാലയം കഴിഞ്ഞ ജൂലൈയില്‍ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്)

നിലവില്‍ ഈ വിഭാഗം ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ അടക്കമുള്ള തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് ഏറ്റവും ഭീഷണിയാവുന്നത് പ്രൊബേഷന്‍ കാലാവധിയാണ്. ഈ നിയമ പ്രകാരം തൊഴിലുടമക്ക് ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളിയെ 90 ദിവസം വരെ പ്രൊബേഷന്‍ കാലാവധിയില്‍ നിലനിര്‍ത്താന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. ഈ സമയ പരിധിക്കുള്ളില്‍ തൊഴിലുടമക്ക് തൊഴിലാളിയുടെ തൊഴില്‍ പരമായ വൈദഗ്ദ്യവും വ്യക്തിപരമായ പെരുമാറ്റവും വിലയിരുത്തി പ്രസ്തുത തൊഴിലാളിയെ നിലനിര്‍ത്തണോ എന്ന തീരുമാനം എടുക്കാന്‍ സാധിക്കും.

എന്നാല്‍ ഈ കാല പരിധിക്കുള്ളില്‍ പ്രസ്തുത തൊഴിലാളി ആ തൊഴിലിലേക്ക് അനുയോജ്യനല്ല എന്ന് വിലയിരുത്തല്‍ ഉണ്ടാവുകയാണെങ്കില്‍ തൊഴില്‍ കരാര്‍ റദ്ദാക്കി  തൊഴിലാളിയെ പിരിച്ചു വിടാന്‍  ഈ നിയമം തൊഴിലുടമക്ക് അനുവാദം നല്‍കുന്നു. പ്രൊബേഷന്‍ പിരീഡില്‍ തൊഴിലാളിയെ പിരിച്ചു വിടുന്നത് മൂലം ഈ നിയമ പ്രകാരം തൊഴിലുടമക്ക് യാതൊരു വിധത്തിലുള്ള ബാധ്യതയും ഉണ്ടാകുന്നില്ല.

മുന്‍പ് പറഞ്ഞ പ്രൊബേഷന്‍ കാലാവധിയില്‍ മാറ്റം വരുത്താന്‍ തൊഴിലുടമക്ക് അനുവാദമില്ല. അതി പോലെ തന്നെ ഒരു തൊഴിലാളിയെ ഒന്നിലധികം തവണ പ്രോബേഷനില്‍ നിര്‍ത്തി വിലയിരുത്താന്‍ തൊഴിലുടമക്ക് ഈ നിയമം അനുവാദം നല്‍കുന്നില്ല. എന്നാല്‍ പരസ്പര സമ്മതത്തോട് കൂടി തൊഴിലാളിക്ക് പറഞ്ഞുറപ്പിച്ച ജോലിക്ക് പകരമായി മറ്റേതെങ്കിലും ഉത്തരവാദിത്വം നല്‍കാന്‍ നിയമ പ്രകാരം സാധിക്കും.

ഈ നിയമത്തിലെ പ്രധാനപ്പെട്ട മറ്റൊരു ഭാഗം തൊഴില്‍ കരാറുമായി ബന്ധപ്പെട്ടാണ്. തൊഴില്‍ കരാറിന് പരമ പ്രധാനമായ പ്രാധാന്യമാണ് നിയമം നല്‍കുന്നത്. ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളിയുടെയും അയാളുടെ തൊഴിലുടമയും തമ്മിലുള്ള തൊഴില്‍ ബന്ധം ഒരു എഴുതപ്പെട്ട തൊഴില്‍ കരാറിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. ഇതിന് മൂന്ന് കോപ്പികള്‍ ഉണ്ടായിരിക്കണം. കരാറിന്റെ ഓരോ കോപ്പി തൊഴിലുടമയും തൊഴിലാളിയും കൈവശം കരുതണം. മൂന്നാമത്തെ കോപ്പി ദേശീയ റിക്രൂട്ട്മെന്റ് ഓഫീസിലേക്ക് നല്‍കും.

തൊഴിലാളിക്ക് മനസ്സിലാവുന്ന ഭാഷയിലേക്ക് ആവശ്യമെങ്കില്‍ തൊഴില്‍ കരാര്‍ വിവര്‍ത്തനം ചെയ്യാവുന്നതാണ്. എന്നാല്‍ തൊഴില്‍ കരാറിലെ ഉള്ളടക്കത്തെ സംബന്ധിച്ച ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള തര്‍ക്കങ്ങള്‍ ഉണ്ടാവുകയാണെങ്കില്‍ അറബി ഭാഷയിലുള്ള തൊഴില്‍ കരാറിനാണ് മുന്‍ഗണനയും നിയമ പരമായ സാധുതയും ഉണ്ടാകുക.

തൊഴില്‍ കരാറില്‍ മന്ത്രിസഭ അംഗീകരിച്ച നിയമത്തിലെ പ്രധാനപ്പെട്ട വ്യവസ്ഥകള്‍ ഉണ്ടായിരിക്കണം എന്ന് നിര്‍ബന്ധമാണ്‌. ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളി ചെയ്യേണ്ട ജോലിയെ സംബന്ധിച്ചുള്ള വിവരങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിരിക്കണം. അത് പോലെ തന്നെ പരസ്പരം, അംഗീകരിച്ചതും തൊഴിലുടമ തൊഴിലാളിക്ക് നല്‍കേണ്ടതുമായ ശമ്പളത്തിന്റെ വിവരങ്ങളും, ഇരു കക്ഷികളുടെയും കടമകളും ഉത്തരവാദിത്വങ്ങളും ഉണ്ടായിരിക്കണം. കൂടാതെ തൊഴിലാളിയുടെ പ്രൊബേഷന്‍ കാലാവധി സംബന്ധിച്ചുള്ള വിവരങ്ങളും കരാറിന്റെ കാലാവധിയും അത് എങ്ങിനെ ദീര്‍ഘിപ്പിക്കാം എന്നത് സംബന്ധിച്ച വ്യവസ്ഥകളും നിര്‍ബന്ധമായി ഉണ്ടായിരിക്കണം.

ഇതിന് പുറമെയായി തൊഴില്‍ കരാറില്‍ തൊഴിലുടമയും തൊഴിലാളിയും പരസ്പരം അംഗീകരിച്ച വ്യവസ്ഥകള്‍ കൂടി ചേര്‍ക്കാവുന്നതാണ്. എന്നാല്‍ ഈ വ്യവസ്ഥകള്‍ മന്ത്രി സഭ അംഗീകരിച്ച നിയമത്തിലെ വ്യവസ്ഥകള്‍ക്ക് വിരുദ്ധമാവാന്‍ പാടില്ല എന്ന നിബന്ധനയും നിലനില്‍ക്കുന്നുണ്ട്.

തൊഴില്‍ കാരാറിന്റെ നിലനില്‍പ്പ്‌ തൊഴിലാളിയേയും തൊഴിലുടമയേയും ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. ഇവരില്‍ ആരെങ്കിലും ഒരാളുടെ മരണം സംഭവിച്ചാല്‍ ആ തൊഴില്‍ കരാര്‍ അവിടെ അസാധുവാകുന്നു. എന്നാല്‍ മരണപ്പെട്ട തൊഴില്‍ ഉടമയുടെ കുടുംബം ആ തൊഴിലാളിയെ നില നിര്‍ത്തണമെന്ന് ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കില്‍ കുടുംബത്തിന്റെ പ്രതിനിധി തൊഴിലുടമയുടെ പേര് വിവരങ്ങളില്‍ മാറ്റം വരുത്തി പുതിയ തൊഴിലുടമയുടെ പേരിലാക്കാന്‍ ലേബര്‍ ഓഫീസിനോട് ആവശ്യപ്പെടാം.

തൊഴിലാളിയുടെ തൊഴില്‍ കരാര്‍ തൊഴിലുടമ നിയമപരമല്ലാതെ റദ്ദാക്കുകയാണെങ്കില്‍ ആ തൊഴിലാളിയുടെ നാട്ടിലേക്കുള്ള മടക്ക യാത്രക്കുള്ള ടിക്കറ്റിന്റെ ചിലവ് തൊഴിലുടമ വഹിക്കേണ്ടതാണ്‌. അത് പോലെ തന്നെ തൊഴിലാളി നിയമപരമായി അനുശാസിക്കുന്ന രീതിയില്‍ തന്നെയാണ് തൊഴില്‍ കരാര്‍ അവസാനിപ്പിക്കുന്നതെങ്കിലും മടക്കയാത്രയുടെ ടിക്കറ്റ് ചിലവ് തൊഴിലുടമ വഹിക്കണം.

ഒരു ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളി എങ്ങിനെയാണ് തന്റെ ജോലി ചെയ്യേണ്ടതെന്നും എന്തൊക്കെ ചെയ്യണമെന്നും ചെയ്യരുതെന്നും പൊതുവായി ഈ നിയമത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നുണ്ട്. ജോലിയില്‍ തുടരുമ്പോള്‍ തൊഴിലാളി താഴെ പറയുന്ന കാര്യങ്ങളില്‍ ജാഗ്രത പുലര്‍ത്തേണ്ടതാണ്.

 1. തന്റെ ജോലിക്ക് ആവശ്യമായ ശ്രദ്ധയോടും ഉത്തരവാദിത്വത്തോടും കൂടി തൊഴിലാളി തന്റെ ജോലി നിര്‍വഹിക്കണം.
 2. പരസ്പരം അംഗീകരിച്ച തൊഴില്‍ ഉത്തരവാദിത്വങ്ങള്‍ നിര്‍വഹിക്കുന്നതിനായി തൊഴിലുടമയുടെയും അയാളുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളുടെയും നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ അനുസരിക്കണം.
 3. തനിക്ക് ഉത്തരവാദപ്പെട്ട തരത്തില്‍ തൊഴിലുടമയുടെയും അയാളുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളുടെയും സ്വത്തുക്കള്‍ സംരക്ഷിക്കണം.
 4. തൊഴിലുടമയുടെ കുടുംബത്തിലെ കുട്ടികള്‍, വയോജനങ്ങള്‍, മറ്റു കുടുംബാംഗങ്ങള്‍ തുടങ്ങിയവര്‍ക്ക് ഹാനി വരുത്തുന്ന യാതൊരു പ്രവൃത്തിയും തൊഴിലാളിയില്‍ നിന്നും ഉണ്ടാവരുത്.
 5. തന്റെ ജോലിയുടെ ഭാഗമായി താന്‍ അറിയാന്‍ ഇടവരുന്ന തൊഴിലുടമയുടെയും കുടുംബാംഗങ്ങളുടെയും കുടുംബത്തിലെ മറ്റുള്ളവരുടെയും രഹസ്യങ്ങളും സ്വകാര്യ വിവരങ്ങളും തുടങ്ങിയ രഹസ്യമായി സൂക്ഷിക്കുകയും അത് മറ്റുള്ളവരോട് വെളിപ്പെടുത്തുന്നതില്‍ നിന്നും വിട്ടു നില്‍ക്കെണ്ടാതുമാണ്.
 6. തനിക്ക് തൊഴില്‍ കരാര്‍ പ്രകാരം ചെയ്യാന്‍ നിയോഗിക്കപ്പെട്ട ജോലി ചെയ്യുന്നതിന് വിസമ്മതം രേഖപ്പെടുത്തുകയോ അനുവാദമില്ലാതെ ജോലിയില്‍ നിന്നും വിട്ടു നില്‍ക്കുകയോ ചെയ്യരുത്.
 7. അത് പോലെ തന്നെ സ്വന്തമായി ജോലി ചെയ്യുന്നത് കര്‍ശനമായി വിലക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.
 8. തൊഴിലുടംയുടെയും അവരുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളുടെയും വ്യക്തപരമായ വിഷയങ്ങളിലോ അവര്‍ രഹസ്യമായി സൂക്ഷിക്കാന്‍ താല്‍പ്പര്യപ്പെടുന്ന കാര്യങ്ങളിലോ ഇടെപെടുന്നതില്‍ നിന്നും വിട്ടു നില്‍ക്കണം.
 9. അവരുടെ അഭിമാനത്തിനോ സല്‍ പേരിനോ വിഘാതമുണ്ടാക്കുന്നതായ യാതൊന്നും ചെയ്യരുത്.
 10. രാജ്യത്തിന്റെ ഔദ്യോഗിക മതമായ ഇസ്ലാം മതത്തെ ബഹുമാനിക്കുകയും സൗദി സമൂഹത്തിന്റെ പാരമ്പര്യത്തെയും ആചാരങ്ങളേയും മാനിക്കുകയും വേണം. ഈ കാര്യത്തില്‍ താന്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന കുടുംബത്തിന് ദോഷം വരുത്തുന്ന യാതൊന്നും ചെയ്യാന്‍ പാടില്ല.

തൊഴിലാളി മാത്രമല്ല തൊഴിലുടമ കൂടി അനുസരിക്കുകയും പാലിക്കുകയും ചെയ്യേണ്ടതായ കാര്യങ്ങളും പ്രവൃത്തികളും ഈ നിയമത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. താഴെ പറയുന്ന കാര്യങ്ങള്‍ തൊഴിലുടമയുടെ ഉത്തരവാദിത്വങ്ങളും കടമകളും നിഷ്കര്‍ഷിക്കുന്നവയാണ്.

 1. തൊഴിലാളിയെ അയാള്‍ക്ക് പരസ്പര സമ്മത പ്രകാരം നല്‍കിയിട്ടുള്ള ജോലിക്ക് വിരുദ്ധമായുള്ള മറ്റൊരു ജോലിക്കും നിയോഗിക്കരുത്.
 2. എന്നാല്‍ അത്യാവശ്യ സാഹചര്യങ്ങളില്‍ ഇങ്ങിനെ ചെയ്യാന്‍ നിയമം തൊഴിലുടമക്ക് അനുവാദം നല്‍കുന്നുണ്ട്. എന്നാല്‍ തൊഴിലാളിയെ ഏല്‍പ്പിക്കുന്ന ജോലി അയാളുടെ തൊഴിലിനോട് അടിസ്ഥാന പരമായി ബന്ധപ്പെട്ടു കിടക്കുന്ന ജോലിയായിരിക്കണം എന്ന് നിബന്ധനയുണ്ട്.
 3. തൊഴിലാളിയുടെ അഭിമാനത്തിന് കഷതം തട്ടുന്ന തരത്തിലുള്ള ജോലികളോ, ആരോഗ്യത്തിനു ഹാനീകരമായ ജോലികളോ ആരോഗ്യത്തിനും ജീവനും ഭീഷണി ഉണ്ടാകുന്ന തരത്തിലുള്ള അപകടകരങ്ങളായ ജോലികളോ തൊഴിലുടമ തൊഴിലാളിക്ക് നല്‍കാന്‍ പാടില്ല.
 4. തൊഴിലാളിക്ക് ശമ്പളം കൃത്യമായി നല്‍കണം. അത് പണമായോ ചെക്ക് ആയോ നല്‍കാം. അങ്ങിനെ നല്‍കുമ്പോള്‍ അത് നല്‍കിയതിനു തെളിവായി രേഖ വാങ്ങിയിരിക്കണം.
 5. ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളി തന്റെ പ്രതിഫലം ഒരു നിശ്ചിത ബാങ്ക് അക്കൌണ്ടിലേക്ക് ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ ചെയ്യാന്‍ ആവശ്യപ്പെടുകയാണെങ്കില്‍ അങ്ങിനെ ചെയ്തു കൊടുക്കണം.
 6. തൊഴിലാളിയുടെ ശമ്പളം നിയമപരമല്ലാതെ വെട്ടി കുറയ്ക്കാനോ പിടിച്ചു വെക്കാനോ തൊഴിലുടമക്ക് അനുവാദമില്ല.
 7. എന്നാല്‍ മനപ്പൂര്‍വ്വമായി അശ്രദ്ധ കാണിച്ചതിന്റെ ഫലമായി ഉണ്ടായിട്ടുള്ള നഷ്ടം സംഭവിച്ച തുക ഈടാക്കാന്‍ തൊഴിലുടമക്ക് അനുവാദമുണ്ട്.
 8. തൊഴിലുടമയില്‍ നിന്നും വായ്പയായി മുന്‍‌കൂര്‍ പണം കൈപറ്റിയിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍ ഈ പണം ശമ്പളത്തില്‍ നിന്നും കുറവ് ചെയ്യാവുന്നതാണ്.
 9. ഏതെങ്കിലും നീതിന്യായപരമോ ഭരണപരമോ ആയ ഉത്തരവിന്റെയോ വിധിന്യായത്തിന്റെയോ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ ആ ഉത്തരവില്‍ വ്യവസ്ഥ ചെയ്തിട്ടുള്ള പ്രകാരം തൊഴിലാളിയുടെ ശമ്പളത്തില്‍ നിന്നും ആ തുക കുറവ് ചെയ്യാവുന്നതാണ്.
 10. മേല്‍ പറഞ്ഞ ഏതു സാഹചര്യത്തില്‍ ആയാലും തൊഴിലാളിയുടെ മൊത്തം ശമ്പളത്തിന്റെ പകുതിയില്‍ അധികം ഇങ്ങിനെ കുറവ് ചെയ്യാന്‍ പാടില്ലാത്തതാകുന്നു.
 11. തൊഴിലാളിക്ക് ആവശ്യമായ താമസ സൗകര്യങ്ങള്‍ അയാള്‍ക്ക് നല്‍കണം.

ഗാര്‍ഹിക മേഖലയില്‍ നിരന്തരം സംഭവിക്കുന്നതും സംഭവിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുന്നതുമായ ചില നിയമ ലംഘനങ്ങളെ ഈ നിയമത്തില്‍ വ്യക്തമായി വിലക്കിയിട്ടുണ്ട്. സ്വന്തം തൊഴിലാളിയെ മറ്റുള്ളവര്‍ക്ക് വിട്ടു കൊടുക്കുന്നത് ഈ നിയമ പ്രകാരം ഗുരുതരമായ ലംഘനമാണ്.  അത് പോലെ തന്നെ തൊഴില്‍ വിസയില്‍ രാജ്യത്തെത്തി മറ്റു തൊഴിലുകള്‍ ചെയ്യുന്ന വിദേശികളും വ്യാപകമായുണ്ട്.

മറ്റുള്ളവര്‍ക്ക് വേണ്ടി ജോലി ചെയ്യുന്നതിന് സ്വന്തം തൊഴിലാളിയെ വിട്ടു നല്‍കുകയോ സ്വന്തമായി ജോലി ചെയ്യാന്‍ തന്റെ തൊഴിലാളിയെ അനുവദിക്കുകയോ ചെയ്യരുത്. തൊഴിലുടമ അയാളെ മൂന്നമാതോരാള്‍ക്ക് കൈമാറുന്നത് നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു. കൂടാതെ തൊഴില്‍ കരാര്‍ പ്രകാരം പരസ്പരം സമ്മതിച്ചിട്ടുള്ള കടമകള്‍ കൂടാതെ മറ്റു ജോലികള്‍ക്കായി ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികളെ നിയോഗിക്കാന്‍ പാടില്ല.

പലപ്പോഴും ഗാര്‍ഹിക മേഖലയില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്ന ഒന്നാണ് ഒളിച്ചോട്ടവും ഹുറൂബും. തൊഴിലാളി ഒളിച്ചോടിയാല്‍ എങ്ങിനെയാണ് നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ സ്വീകരിക്കേണ്ടത് എന്ന് നിയമത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കിയിരിക്കുന്നു. തൊഴില്‍ ഉപേക്ഷിക്കുകയാണെങ്കില്‍ തൊഴിലുടമ ഉടനെ തന്നെ അക്കാര്യം ഏറ്റവും അടുത്തുള്ള പോലീസ് സ്റ്റേഷനില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യേണ്ടതാണ്. പോലീസ് ഉടനെ തന്നെ ഇക്കാര്യം ജവാസാതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുകയും ആവശ്യമായ നടപടികള്‍ എടുക്കുന്നതിനു ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്യും.

ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ തൊഴിലാളിക്ക് തൊഴിലുടമക്ക് എതിരായി ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള അവകാശങ്ങള്‍ ലഭിക്കേണ്ടതുണ്ടോ എന്നുള്ള കാര്യവും ഉറപ്പു വരുത്താന്‍ പോലീസ് ബന്ധപ്പെട്ട ലേബര്‍ ഓഫീസിനോട് ആവശ്യപ്പെടണമെന്നും നിയമത്തില്‍ വ്യവസ്ഥ ചെയ്യുന്നു.

അത് പോലെ തന്നെ തൊഴിലുടമക്ക് തൊഴിലാളിക്ക് എതിരായി ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള അവകാശങ്ങള്‍ ലഭിക്കേണ്ടതുണ്ടോ എന്നുള്ള കാര്യവും പരിശോധിക്കും. ഇരു കാര്യത്തിലും സ്ഥിരീകരണം ലഭിച്ച ശേഷം എന്തെങ്കിലും അവകാശം ഇരു കൂട്ടരില്‍ ആര്‍ക്കെങ്കിലും ലഭിക്കാനുണ്ടെങ്കില്‍ അക്കാര്യവും ലേബര്‍ ഓഫീസ് ജവാസതിനെ അറിയിക്കും. അതിനു ശേഷം പോലീസ് പ്രസ്തുത തോഴിലാളി ജോലി ഉപേക്ഷിച്ച് കടന്നു കളഞ്ഞതായി വ്യക്തമാക്കുന്ന രേഖ തൊഴിലുടമക്ക് നല്‍കും.

ഈ നിയമത്തിലെ വ്യവസ്ഥകള്‍ ലംഘിക്കുന്ന്ന തൊഴിലുടമകള്‍ക്ക് ലഭിക്കേണ്ട ശിക്ഷകള്‍ ഈ നിയമത്തില്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നുണ്ട്. മറ്റുള്ള നിയമങ്ങള്‍ക്ക് വിരുദ്ധമാകാത്ത വിധത്തില്‍ രണ്ടായിരം റിയാലില്‍ കൂടുതല്‍ വരുന്ന പിഴ തൊഴിലുടമക്ക് ലഭിക്കാം. കൂടാതെ ഒരു വര്‍ഷം അയാളെ മറ്റൊരു ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളിയെ റിക്രൂട്ട് ചെയ്യുന്നതില്‍ നിന്നും വിലക്കും ഏര്‍പ്പെടുത്തും. രണ്ടും കൂടിയുള്ള ശിക്ഷയും ലഭിക്കാവുന്നതാണ്.

എന്നാല്‍ നിയമ ലംഘനം തൊഴിലുടമ ആവര്‍ത്തിക്കുകയാണെങ്കില്‍ തൊഴിലുടമക്ക് രണ്ടായിരം റിയാലില്‍ കുറയാതെ അയ്യായിരം റിയാലില്‍ കൂടാതെയുള്ള ശിക്ഷ ലഭിക്കേണ്ടതാണ്. കൂടാതെ മൂന്ന് വര്‍ഷം അയാളെ മറ്റൊരു ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളിയെ റിക്രൂട്ട് ചെയ്യുന്നതില്‍ നിന്നും വിലക്കും ഉണ്ടാകും. ആവശ്യമെങ്കില്‍ രണ്ടും കൂടിയുള്ള ശിക്ഷയും ലഭിക്കാവുന്നതാണ്. മൂന്നാമതും തൊഴിലുടമ നിയമ ലംഘനം നടത്തുകയാണെങ്കില്‍ അയാള്‍ക്ക് റിക്രൂട്ട്മെന്റില്‍ നിന്നും പൂര്‍ണ്ണമായും വിലക്ക് കല്‍പ്പിക്കും.

ഈ നിയമത്തിലെ വ്യവസ്ഥകള്‍ ലംഘിക്കുന്ന തൊഴിലാളികള്‍ക്കും ശിക്ഷ നിഷ്കര്‍ഷിക്കുന്നുണ്ട്. രണ്ടായിരം റിയാലില്‍ കവിയാതെയുള്ള ശിക്ഷയാണ് തൊഴിലാളിക്ക് ലഭിക്കുക. അല്ലെങ്കില്‍ അയാള്‍ക്ക് സൗദിയില്‍ ജോലിയെടുക്കുന്നതിന്നതില്‍ നിന്നും സ്ഥിരമായി വിലക്ക് കല്‍പ്പിക്കുകയും ചെയ്യും. രണ്ടു ശിക്ഷയും കൂടി ഒരുമിച്ചും ലഭിക്കാവുന്നതാണ്. ഓരോ നിയമ ലംഘനം നടത്തുമ്പോഴും പിഴ സംഖ്യ ആനുപാതികമായി ഇരട്ടിയാകും.

അത്തരത്തില്‍ ശിക്ഷ ലഭിക്കുന്ന തൊഴിലാളി അയാളുടെ നാട്ടിലേക്കുള്ള തിരിച്ചു പോക്കിനുള്ള യാത്രയുടെ ചിലവ് സ്വയം വഹിക്കേണ്ടി വരും. അതിനുള്ള സാമ്പത്തിക ശേഷി അയാള്‍ക്ക് ഇല്ല എങ്കില്‍ രാജ്യത്തിന്റെ ചിലവില്‍ അയാളെ നാട്ടിലേക്ക് അയക്കും. (ഇത്തരത്തില്‍ നിയമം ലംഘിക്കുന്നവരില്‍ നിന്നും ലഭിക്കുന്ന പിഴകള്‍ ഒരു പ്രത്യേക ബാങ്ക് അക്കൌണ്ടിലേക്ക് നിക്ഷേപിക്കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്. ഈ തുക സ്ത്രാസ്ത്രീകളായ ഗാര്‍ഹിക തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് അഭയ സ്ഥാനം ഒരുക്കുന്നതിണോ അവരെ നാട് കടത്താനോ മറ്റു തൊഴിലാളികളെ നാട് കടത്താണോ ആണ് ഉപയോഗിക്കുക.

തൊഴിലാളിയുടെയും തൊഴിലുടമയുടെയും പരാതികള്‍ സ്വീകരിക്കുക ബന്ധപ്പെട്ട ലേബര്‍ ഓഫീസുകള്‍ ആയിരിക്കും. ലഭിക്കുന്ന പാരാതികള്‍ പരിശോധിച്ച് നിയമ ലംഘനം നടത്തിയത് ആരാണെന്ന് കണ്ടു പിടിച്ച് ലഭിക്കേണ്ട അവകാശങ്ങളുടെ പട്ടിക സഹിതം ബന്ധപ്പെട്ട കമ്മിറ്റിക്ക് കൈമാറുകയാണ് ചെയ്യുക.

തൊഴിലാളിയും തൊഴിലുടമയും തമ്മിലുള്ള തൊഴില്‍ തര്‍ക്കങ്ങള്‍ ഉണ്ടായാല്‍ അവ രമ്യമായി പരിഹരിക്കാന്‍ കമ്മിറ്റി ശ്രമിക്കും. അഞ്ചു ദിവസമാണ് ഇതിനായി കമ്മിറ്റി എടുക്കുക. അതിനു സാധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ അടുത്ത പത്തു ദിവസത്തിനുള്ളില്‍ തീരുമാനം എടുക്കും. തീരുമാനം എതിരാകുന്നവര്‍ക്ക് പത്തു ദിവസത്തിനുള്ളില്‍ ലേബര്‍ കോടതിയില്‍ അപ്പീല്‍ പോകാനുള്ള അവസരം ഉണ്ടായിരിക്കും. അപ്പീല്‍ നല്‍കാത്ത പക്ഷം തീരുമാനം അന്തിമമായി കണക്കാക്കും.

അഡ്വ.ഷിയാസ് കുഞ്ഞിബാവ. കോര്‍പറേറ്റ് ലോയര്‍ & കണ്‍സല്‍ട്ടന്റ്. ദുബായ്,റിയാദ്,ഡല്‍ഹി,കൊച്ചി.

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J7RfoIaOLXmBBTi86vwmpv

പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ ഫേസ്ബുക്ക് പേജില്‍ പ്രവേശിക്കാന്‍ ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

LATEST

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

Published

on

തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളത്തില്‍ നിന്നും യാത്രക്കാരനെ സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പോകാന്‍ അനുവദിക്കാതെ മടക്കി അയച്ചതായി പരാതി. തിരുവനന്തപുരം ശ്രീകാര്യം സ്വദേശി അനീഷ്‌ രാധാകൃഷ്ണന്‍ നായരാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് മൂലം യാത്ര മുടങ്ങിയെന്ന പരാതിയുമായി മുന്നോട്ടു വന്നത്.

സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്തു തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയിട്ടും ഞായറാഴ്ച IX – 1581 എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്പ്രസ് വിമാനത്തില്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ചുവെന്നാണ് അനീഷ്‌ പറയുന്നത്. സൗദിയില്‍ നിന്നും ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ വന്നു പുതിയ വിസയില്‍ സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യാനാണ് അനീഷ്‌ എത്തിയത്. ഖോബാറില്‍ ബോര്‍ഡ്, സൈന്‍ സ്ഥാപനത്തില്‍ ജോലിക്കാരനാണ് അനീഷ്‌.

രേഖകള്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ തവക്കല്‍നയും മുഖീം രജിസ്ട്രേഷനും അടക്കമുള്ള രേഖകള്‍ നല്‍കി. റീ എന്‍ട്രി ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ പുതിയ വിസയിലാണ് പോകുന്നതെന്നും അറിയിച്ചു. വിസ രേഖകള്‍ പരിശോധിച്ചപ്പോള്‍ 90 ദിവസം കാലാവധി കണ്ട് വിസിറ്റ് വിസ എന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരന്‍ തെറ്റിദ്ധരിച്ചതായും അനീഷ്‌ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. സാധാരണയായി പുതിയ വിസ 90 ദിവസത്തേക്കാണ് നല്‍കുക എന്നും സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷമാണ് ഇഖാമയും മറ്റു രേഖകളും നല്‍കുക എന്ന് താന്‍ പറഞ്ഞപ്പോള്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് തങ്ങള്‍ക്ക് നല്‍കാന്‍ ആവില്ലെന്നും മാനേജര്‍ വരുന്നത് വരെ കാത്തു നില്‍ക്കാനും ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഒരു മണിക്കൂറിന് ശേഷം എയര്‍ ഇന്ത്യ മാനേജര്‍ വന്നപ്പോള്‍ കൂടുതല്‍ വിശദീകരണത്തിന് അവസരം നല്‍കാതെ അനുമതി നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നുവെന്നും അനീഷ്‌ പറയുന്നു. തന്റെ കൂടെ പത്തനംതിട്ടയില്‍ നിന്നുള്ള ഒരു യാത്രക്കാരനും കൂടി ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്നും അയാള്‍ക്കും അനുമതി നല്‍കിയില്ല എന്നും അനീഷ്‌ വ്യക്തമാക്കി.

താന്‍ ഇക്കാര്യം എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജറെ അറിയിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്ന് മാനേജര്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ സ്റ്റാഫിനെ വിളിച്ചു വരുത്തി. ഈ യാത്രക്കാരന് എന്ത് കൊണ്ടാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാത്തതെന്ന് എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജര്‍ ചോദിച്ചപ്പോള്‍ സൗദി സിവില്‍ ഏവിയേഷന്‍ അതോറിറ്റി മെഡിക്കല്‍ സ്റ്റാഫിനെയും സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത റെസിഡന്റ് പെര്‍മിറ്റ്‌ ഉള്ളവരെയും മാത്രമാണ് കൊണ്ടുപോകാന്‍ അനുവാദം നല്‍കിയിരിക്കുന്നത് എന്നും തന്നെ കൊണ്ട് പോകാന്‍ സാധിക്കില്ലെന്നും പറഞ്ഞതായി അനീഷ്‌ പറയുന്നു.

ഈ വിഷയവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കൂടുതല്‍ വിവരങ്ങള്‍ക്കായി പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ അധികൃതരുമായി ബന്ധപ്പെടുകയുണ്ടായി. പുതിയ വിസ ആയതിനാലാണ് തിരുവനന്തപുരം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നുള്ള യാത്രക്കാരന് യാത്രക്കുള്ള അനുമതി നിഷേധിച്ചത് എന്നാണ് ലഭിച്ച വിശദീകരണം. പ്രാഥമികമായി രേഖകള്‍ പരിശോധിച്ച ശേഷം യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുമതി ഉണ്ടെന്ന് വ്യക്തമാക്കി എങ്കിലും കൂടുതല്‍ പരിശോധനയില്‍ റീ എന്‍ട്രി രേഖകള്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോഴാണ് വിസ പുതിയതാണ് എന്ന് വ്യക്തമായത്. വിസ കാലാവധി 90 ദിവസം എന്നാണ് കാണിച്ചിരുന്നത്. തുടര്‍ന്നാണ് അനുമതി നിഷേധിച്ചത്.

പുതിയ വിസയില്‍ വരുന്നവര്‍ക്ക് നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനുള്ള അനുമതി നല്‍കരുത് എന്നാണ് തങ്ങള്‍ക്ക് എയര്‍ ഇന്ത്യ അധികൃതര്‍ നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശം എന്ന് ജീവനക്കാര്‍ പറഞ്ഞു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത ശേഷം തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ റെസിഡന്റ് വിസ ഉള്ളവര്‍ക്ക് മാത്രം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് അനുവദിച്ചാല്‍ മതിയെന്നാണ് തങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ചിട്ടുള്ള നിര്‍ദ്ദേശം. അത് ഞങ്ങള്‍ കൃത്യമായി പാലിക്കുന്നു. പരാതി ഉള്ളവര്‍ക്ക് മേലധികാരികള്‍ക്ക്‌ മുന്നില്‍ പരാതി സമര്‍പ്പിക്കാം. ഞങ്ങള്‍ക്ക് നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശം അക്ഷരം പ്രതി പാലിക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ ബാധ്യസ്ഥരാണ്. അല്ലാത്ത പക്ഷം ഞങ്ങള്‍ക്കെതിരെ അച്ചടക്ക നടപടികളും ശിക്ഷാ നടപടികളും ഉണ്ടാകുമെന്നും പേര് വെളിപ്പെടുത്തരുത് എന്ന വ്യവസ്ഥയോടെ എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരന്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട്‌ വ്യക്തമാക്കി.

ഇക്കാര്യത്തില്‍ കൂടുതല്‍ അന്വേഷണങ്ങള്‍ നടത്തിയപ്പോള്‍ വ്യത്യസ്ത അനുഭവങ്ങളാണ് പ്രവാസികള്‍ക്ക് ഉണ്ടായതെന്നാണ് ഞങ്ങള്‍ക്ക് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിച്ചത്. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയവര്‍ക്ക് മാത്രമേ നേരിട്ട് സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനുള്ള അനുവാദമുള്ളൂ എന്ന് ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സികള്‍ പറയുന്നു. എന്നാല്‍ ചില സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ യാത്രക്കാര്‍ നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുകയാണെങ്കില്‍ തടയാറില്ല എന്ന് ഒരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഉടമ പറഞ്ഞു.

ഇത്തരക്കാരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാറില്ല. നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ടിക്കറ്റ് തങ്ങള്‍ എടുത്തു കൊടുക്കാറില്ല. രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി നല്‍കും. ടിക്കറ്റ് യാത്രക്കാരനോട് സ്വന്തമായി എടുക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെടും. പക്ഷെ ഒരു കാരണവശാലും എയര്‍ ഇന്ത്യ വിമാനത്തില്‍ ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാറില്ല. ഇങ്ങിനെ പോകുന്നവര്‍ അധികവും ഇന്‍ഡിഗോ സര്‍വീസാണ് തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത്.

താന്‍ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലേക്ക് പോയ ശേഷം നാട്ടില്‍ നിന്നും പുതിയ വിസയില്‍ നേരിട്ടാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത് എന്ന് ജിദ്ദയില്‍ നിന്നും മലപ്പുറം മങ്കട സ്വദേശി ഫൈസല്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട് പറഞ്ഞു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം ജൂണ്‍ മൂന്നിന് ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലേക്ക് പോയി. കഴിഞ്ഞ മാസം 18 ന് നെടുമ്പാശ്ശേരിയില്‍ നിന്നും ഇന്‍ഡിഗോ വിമാനത്തിലാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത്. ജിദ്ദയില്‍ ഡ്രൈവറായി ജോലി ചെയ്യുകയാണ് ഫൈസല്‍.

ഒരു വര്‍ഷം 12,000 റിയാലോളം ലെവിയായി കൊടുക്കേണ്ടി വരുന്നത് കൊണ്ടാണ് വിസ മാറാന്‍ തീരുമാനിച്ചത്. ഇപ്പോള്‍ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയിലേക്കാണ് മാറിയത്. യാത്ര രേഖകള്‍ അക്ബര്‍ ട്രാവല്‍സ് തയ്യാറാക്കി നല്‍കിയെങ്കിലും വിമാന ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുക്കാന്‍ വിസമ്മതിച്ചു. തന്റെ സ്വന്തം റിസ്ക്കില്‍ മഞ്ചേരിയില്‍ നിന്നുള്ള മറ്റൊരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി മുഖേനയാണ് ടിക്കറ്റ് എടുത്തതെന്നും ഫൈസല്‍ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

തന്റെ കമ്പനിയില്‍ ഇത് പോലെ തന്നെ ഒരാള്‍ തിരിച്ചെത്തിയതായി നേരിട്ടറിയാം എന്ന് അനീഷ്‌ രാധാകൃഷ്ണന്‍ പറയുന്നു. തന്റെ യാത്ര മുടങ്ങിയതോടെ ഇതിനെ കുറിച്ച് താന്‍ കൂടുതല്‍ അന്വേഷിച്ചു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലെത്തി പുതിയ വിസയില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോയ എട്ടു പേരുടെ വിവരങ്ങള്‍ തന്റെ കൈവശം ഉണ്ടെന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. പക്ഷെ ഈ എട്ടു പേരില്‍ ഒരാള്‍ പോലും എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്പ്രസ് വഴിയല്ല പോയിരിക്കുന്നത്.

കോഴിക്കോടുള്ള ഒരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി തന്നെ കൊണ്ട് പോകാമെന്ന് ഏറ്റിട്ടുണ്ട് എന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്തിട്ടുള്ളതിനാല്‍ അടുത്ത 29 ന് കൊച്ചിയില്‍ നിന്നും ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരെ കൊണ്ട് പോകുന്ന ചാര്‍ട്ടേഡ്‌ ഫ്ലൈറ്റില്‍ കൊണ്ട് പോകാമെന്നാണ് അറിയിച്ചിട്ടുള്ളത്.

എന്നാല്‍ ഇനിയൊരു ഭാഗ്യ പരീക്ഷണത്തിന് ഇല്ലെന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. ഇപ്പോള്‍ തന്നെ ടിക്കറ്റ് വകയില്‍ 40,000 രൂപയോളം നഷ്ടമായി. മാത്രമല്ല അടിയന്തിരമായി തനിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ച് എത്തേണ്ടതായിട്ടുണ്ട്. സൗദിയില്‍ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ തുടരുമ്പോഴാണ് നാട്ടില്‍ അച്ഛന്‍ മരണപ്പെട്ടത്. അത് മൂലം ഉടനെ നാട്ടിലെത്തുകയായിരുന്നു. ഒരു മാസത്തെ അവധിയാണ് കമ്പനി നല്‍കിയിട്ടുള്ളത്. അതിനാല്‍ എത്രയും വേഗം ബഹറിന്‍ വഴി സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താനാണ് തീരുമാനമെന്നും അനീഷ്‌ പറയുന്നു.

ഈ മാസം 10 ന് സൗദിയിൽ നിന്ന് രണ്ട് ഡോസ് വാക്സിനെടുത്ത ശേഷം പുതിയ വിസയുമായി എക്സിറ്റിൽ നാട്ടിലെത്തിയ സൗദി പ്രവാസിയെ പുതിയ വിസയുമായി സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പോകാൻ അനുവദിക്കാതെ തിരുവനന്തപുരം എയർപോർട്ടിൽ നിന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാര്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച് തിരിച്ചയച്ചിരുന്നു.

ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരും നയതന്ത്ര പ്രതിനിധികളും രണ്ടു വാക്സിന്‍ സൗദിയില്‍ നിന്നും എടുത്തവരും കൂടാതെ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി അധ്യാപകർ, പൊതുവിദ്യാഭ്യാസ മേഖലയിലെ അധ്യാപകർ, ടെക്‌നിക്കൽ കോളേജുകളിലെ അധ്യാപകർ എന്നിവർക്കാണ് നേരിട്ട് വരാൻ നിലവില്‍ അനുമതിയുള്ളത്.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

Published

on

റിയാദ്: രേഖകളുടെ അഭാവത്തില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം എയര്‍ അറേബ്യ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ച യുവാവ് ഇന്ന് സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തി. ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 4.35 നുള്ള എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്തിയത്. ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയില്‍ ജീവനക്കാരനാണ് ബോണി.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിയ ബോണിയോട് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന്അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ അറിയിച്ചെങ്കിലും നിരസിച്ചതായി ബോണി പറഞ്ഞു. തുടര്‍ന്ന് ഇനി ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും അടുത്ത ദിവസം മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും വിമാന കമ്പനി അറിയിച്ചു.

അടുത്ത ദിവസം പുതിയ ടിക്കറ്റും രേഖകളുമായി വരാന്‍ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടുവെങ്കിലും അടുത്ത ദിവസത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാന്‍ തനിക്ക് സാധിക്കില്ലെന്നും തന്നെ ദമ്മാമില്‍ എത്തിക്കേണ്ട ഉത്തരവാദിത്വം വിമാന കമ്പനി ഏറ്റെടുക്കണമെന്നും ബോണി നിലപാടെടുത്തതോടെ എയര്‍ അറേബ്യ അധികൃതര്‍ പഴയ ടിക്കറ്റില്‍ എന്‍ഡോഴ്സ് ചെയ്തു നല്‍കുകയായിരുന്നു. ഇത് മൂലം പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം മുടക്കാതെ തന്നെ ഇന്ന് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്താന്‍ ബോണിക്ക് സാധിച്ചു.

എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങിയാല്‍ അടുത്ത ദിവസം യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് സാങ്കേതിക തടസ്സങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുമെന്ന് മനസ്സിലാക്കിയ ബോണി പുറത്തിറങ്ങാതെ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിച്ചു കൂട്ടി. അതിനിടയില്‍ നാട്ടിലെ ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഇടപെട്ട് സൗദിയില്‍ നിന്നും മറ്റൊരാളുടെ സഹായത്തോടെ വിമാന കമ്പനി ആവശ്യപ്പെട്ട സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷനിലെ ആവശ്യമായ രേഖയും സംഘടിപ്പിച്ചു.

ഇന്നത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ തടസ്സങ്ങള്‍ ഇല്ലാതിരിക്കാന്‍ പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ എടുക്കുകയും ചെയ്തു. തുടര്‍ന്ന് ഇന്ന് കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയ അതേ ഫ്ലൈറ്റില്‍ അതേ സമയത്ത് തന്നെ പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം ഈടാക്കാതെ എയര്‍ അറേബ്യ ബോണിയെ ദമ്മാമിലെത്തിക്കുകയായിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോണിയെ കൂടാതെ മൂന്ന് മലയാളികളുടെ കൂടി യാത്ര സമാനമായ കാരണത്താല്‍ മുടങ്ങിയിരുന്നു. അവരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ കര മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചതായി അറിയാന്‍ സാധിച്ചുവെന്ന് ബോണി പറയുന്നു. ഒരാള്‍ എന്ത് ചെയ്തു എന്നതിനെ കുറിച്ച് വിവരമൊന്നുമില്ല.

ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന ബോണി അവധിയില്‍ നാട്ടില്‍ എത്തി യു.എ.ഇ വഴി തിരിച്ചു പോകുന്നതിനായി എത്തിയപ്പോഴാണ് ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി റാസല്‍ ഖൈമയില്‍ എത്തിയത്. അവിടുത്തെ പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ സൗദിയിലേക്ക് ടിക്കറ്റ് മുന്‍കൂട്ടി തന്നെ എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാനോ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കാണിക്കണോ സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണിക്ക് എയര്‍ അറേബ്യ സ്റ്റാഫ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

അതിനു ശേഷം ഒരു ദിവസത്തോളം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിഞ്ഞ ബോണിക്ക് പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റിന് പണം കൊടുത്തതോടെ കൈവശമുള്ള പണവും കഴിഞ്ഞിരുന്നു. ഭക്ഷണത്തിന് ആവശ്യമായ പണം കൈവശം ഇല്ലാതായപ്പോള്‍ ഭക്ഷണം ആവശ്യപ്പെട്ട് എയര്‍ അറേബ്യ ഓഫീസ് സ്റ്റാഫിനെ സമീപിച്ചപ്പോള്‍ അത് തങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്വം അല്ലെന്ന് പറഞ്ഞ് ഒഴിഞ്ഞു മാറുകയായിരുന്നു എന്ന് ബോണി പറയുന്നു.

യാത്ര മുടങ്ങിയ വിവരം അറിഞ്ഞു ഒരുപാട് പേര്‍ താനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ആവശ്യമായ സഹായങ്ങള്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്തതായി ബോണി പറഞ്ഞു. ദമ്മാമില്‍ സുരക്ഷിതനായി തിരിച്ചെത്താന്‍ ആവശ്യമായ സഹായം നല്‍കിയ എല്ലാവര്‍ക്കും ബോണി നന്ദി അറിയിച്ചു.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

Published

on

റിയാദ്: സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനെത്തിയ നാല് മലയാളികളുടെ യാത മുടങ്ങി. തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ സ്വിഹതി മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കൈവശം ഇല്ലാതിരുന്നതാണ് യാത്ര മുടങ്ങാന്‍ കാരണമായത്. ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും ദാമ്മാമിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യനെത്തിയവരാണ് ഇവര്‍.

യാത്ര മുടങ്ങിയ നാല് പേരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ ബസ് മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനായി വിമാന താവളത്തില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങി. ഒരാള്‍ ഇനി യാത്ര തുടരണോ എന്ന് തീരുമാനിച്ചിട്ടില്ലെന്നും പറയുന്നു.

പ്രതിസന്ധിയിലായ ഒരാള്‍ ഇപ്പോഴും ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുകയാണ്. ദാമ്മില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ഇപ്പോഴും എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുന്നത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജയില്‍ എത്തിയത്. പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ ടിക്കറ്റ് എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട മുഖീം രജിസ്ട്രേഷന്‍ അടക്കമുള്ള രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം കാര്‍ഡ് റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന് അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ പറഞ്ഞയതായി ബോണി പറയുന്നു. പിന്നീട്  അടുത്ത ഫ്ലൈറ്റില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാം എന്നും പറഞ്ഞു. പക്ഷെ ഇനി ഇന്ന് ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും നാളെ മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും അറിയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നാണ് ബോണി പറയുന്നത്.

നാളെ എപ്പോള്‍, ഏതു വിമാനത്തില്‍ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കും എന്നത് സംബന്ധിച്ച് വിവരങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും ലഭ്യമായിട്ടില്ലെന്നു ബോണി പറയുന്നു. സൗദിയിലേക്ക് പോകുന്നതിനായി യു.എ.ഇ യില്‍ റാസല്‍ ഖൈമയിലാണ് ബോണി കഴിഞ്ഞ 14 ദിവസമായി താമസിച്ചിരുന്നത്. അവിടെ നിന്നും ബോണിയെ ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിച്ച ശേഷം ഡ്രൈവര്‍ മടങ്ങിയിരുന്നു. വീണ്ടും അങ്ങോട്ട്‌ പോകാനും സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണി ഇപ്പോഴും എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തുടരുകയാണ്.

ഏതെങ്കിലും സംഘടനകളോ സുമനസ്സുകളോ സഹായിക്കും എന്ന പ്രതീക്ഷയിലാണ് ബോണി. 91-9207969474 / +966 56 425 0215 എന്ന വാട്സ് ആപ് നമ്പറുകളില്‍ ബോണിയുമായി ബന്ധപ്പെടാന്‍ സാധിക്കും.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading
LATEST2 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST5 days ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST6 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST1 week ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST1 week ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

LATEST2 weeks ago

രണ്ടാഴ്ചക്കുള്ളില്‍ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശനം അനുവദിക്കുമെന്ന് സൂചന നല്‍കി ഇന്ത്യന്‍ അംബാസഡര്‍

LATEST2 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിതത്തില്‍ നിന്നും സമ്പാദിച്ച പണം കൊണ്ട് ഭാര്യയുടെ പേരില്‍ വാങ്ങിയ സ്വത്തിന് പ്രവാസിക്ക് അവകാശമില്ലേ?

LATEST2 weeks ago

ഈ വഴിയിലൂടെ എത്രയും പെട്ടെന്ന് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തുന്നതാണ് നല്ലതെന്ന് വിദഗ്ദര്‍. നേരിട്ടുള്ള പ്രവേശനം കാത്തിരിക്കുന്നതില്‍ അര്‍ത്ഥമില്ല.

LATEST2 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയില്‍ വിദേശികള്‍ക്ക് നേരിടേണ്ടി വരിക ദ്വിമുഖ പരിശോധനകള്‍

LATEST3 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ശ്രദ്ധിക്കുക. ഈ കാര്യങ്ങള്‍ ചെയ്‌താല്‍ ഉടനെ ജോലിയില്‍ നിന്നും പിരിച്ചു വിടാം

LATEST1 week ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST1 week ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിത അവസാനിപ്പിച്ച് മൂന്ന് വര്‍ഷം കഴിഞ്ഞിട്ടും എല്ലാ മാസവും സ്പോണ്‍സറില്‍ നിന്നും മുടങ്ങാതെ ശമ്പളം ലഭിക്കുന്ന മലയാളി

LATEST6 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് മടങ്ങുന്നവരുടെ യാത്ര മുടങ്ങാതിരിക്കാന്‍ ഇത് നിര്‍ബന്ധമായും വായിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST5 days ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് വരുന്നതിന് മുന്‍പുള്ള ഖുദും, മുഖീം, അറൈവല്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോം രജിസ്ട്രേഷന്‍ നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ അറിയുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് യു.എ.ഇ വഴിയുള്ള യാത്ര സുരക്ഷിതമാക്കാന്‍ ചില പ്രായോഗിക നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

തവക്കല്‍ന മൂലം സൗദിയിലേക്കുള്ള യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് ആശങ്കപ്പെടുന്നവരുടെ ശ്രദ്ധക്ക്  

LATEST2 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST2 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

Trending

error: Content is protected !!