Connect with us

LATEST

സൗദിയില്‍ എടിഎം ഉപയോഗിക്കുന്ന പ്രവാസികള്‍ പണം നഷ്ടപ്പെടാതിരിക്കാന്‍ ഈ കാര്യങ്ങള്‍ അറിയുക.

Published

on

ബാങ്ക് അധികൃതരുടെയും വാര്‍ത്താ മാധ്യമങ്ങളുടെയും നിരന്തരമായ ബോധവല്‍ക്കരണങ്ങളെ തുടര്‍ന്ന് സൗദിയില്‍ എ.ടി.എം തട്ടിപ്പുകളില്‍ അകപ്പെടുന്ന പ്രവാസികളില്‍ ഗണ്യമായ കുറവ് സമീപ കാലങ്ങളില്‍ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. എങ്കിലും ഇപ്പോഴും പ്രവാസി മലയാളികള്‍ ഇരയാവുന്ന ഒറ്റപ്പെട്ട തട്ടിപ്പ് സംഭവങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെടുന്നുണ്ട്.

പ്രധാനമായും എ.ടി.എം കാര്‍ഡുകള്‍ പരസ്പരം മാറ്റിക്കൊണ്ടുള്ള തട്ടിപ്പുകളാണ് എ.ടിഎം കൗണ്ടറുകളില്‍ അധികവും നടക്കുന്നത്. പലരും തട്ടിപ്പുകള്‍ക്ക് ഇരയാവുന്നത് നിമിഷ നേരത്തെ അശ്രദ്ധ മൂലമോ അന്ധാളിപ്പ് മൂലമോ ആണ്. തട്ടിപ്പുകാരുടെ നീക്കങ്ങള്‍ ദ്രുതഗതിയില്‍ ആകും എന്നതിനാല്‍ സെക്കന്റുകള്‍ മാത്രം നീളുന്ന അശ്രദ്ധക്ക് പോലും നാം വലിയ വില കൊടുക്കേണ്ടി വരും.

സമീപ കാലത്ത് പ്രവാസി മലയാളി ഇരയായ ശ്രദ്ധേയമായ ഒരു തട്ടിപ്പ് റിയാദിലാണ് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടത്. സാധാരണ പോലെ തന്നെ എ.ടി.എം കാര്‍ഡ് ഞൊടിയിടയില്‍ മാറ്റിക്കൊണ്ടുള്ള തട്ടിപ്പാണ് നടന്നത് എങ്കിലും ഒ.ടി.പി ഹൈജാക്കിംഗ് പോലുള്ള സാങ്കേതിക വിദ്യകള്‍ തട്ടിപ്പുകാര്‍ ഉപയോഗിച്ചിരിക്കനാണ് സാധ്യത എന്ന് സൈബര്‍ വിദഗ്ദര്‍ പറയുന്നു.

കാരണം തട്ടിപ്പിന് ഇരയായ ശേഷം പത്തു മിനിട്ടിനുള്ളില്‍ പണം പിന്‍വലിക്കാനുള്ള ഒ.ടി.പി ഉപയോക്താവിന്റെ മൊബൈലില്‍ വന്നുവെങ്കിലും അതിന്റെ ആവശ്യം ഇല്ലാതെ തന്നെ തട്ടിപ്പുകാര്‍ക്ക് പണം പിന്‍വലിക്കാന്‍ സാധിച്ചു എന്നതാണ് ഈ സംശയത്തിലേക്ക് വിരല്‍ ചൂണ്ടുന്നത്. കൂടാതെ 3400 റിയാലും ഒ.ടി.പി സഹായം ഇല്ലാതെ തന്നെ തട്ടിപ്പുകാര്‍ ഓണ്‍ലൈന്‍ പര്‍ച്ചേസ് നടത്തി തട്ടിയെടുക്കുകയും ചെയ്തു.

റിയാദിൽ അൽ അസർ ആശുപത്രിയിൽ ജോലി ചെയ്യുന്ന കോട്ടയം സ്വദേശിയായ ജയ്‌സനില്‍ നിന്നാണ് എ ടി എം കാർഡ് ഉപയോഗിച്ച് പണം കവർന്നത്. അല്‍ മിയ റോഡിലെ എൻ സി ബി ബാങ്ക് എടിഎമ്മിൽ നിന്നാണ് പണം നഷ്ടമായത്. പണം ഡെപ്പോസിറ്റ് ചെയ്യുന്നതിന് വേണ്ടിയാണ് യുവാവ് രാവിലെ എട്ടു മണിക്ക് എ ടി എമ്മിൽ കയറിയത്. വലിയ തിരക്കില്ലാതിരുന്ന അവിടെ മൂന്ന് എ ടി എം മെഷീനുകള്‍ ഉണ്ടായിരുന്നു.

യുവാവ് കയറിയതിന് പിറകെ മൂന്ന് പേർ കൂടി അതിലേക്ക് കയറിയിരുന്നു. ഒരാൾ വലതു വശത്തെ എ ടി എമ്മിലും മറ്റൊരാള്‍ ഇടതു വശത്തെ എ ടി എമ്മിലും മൂന്നമത്തെയാള്‍ ഒരാൾ യുവാവ് ഉപയോഗിച്ചു കൊണ്ടിരുന്ന എ ടി എമ്മിൽ യുവാവിന് പിറകിലായും നിന്നു. അയാൾ യുവാവിന്റെ പിൻ നമ്പറുകൾ ശ്രദ്ധിക്കുണ്ടായിരുന്നു എന്ന് യുവാവ് പറയുന്നു. 9000 റിയാൽ ഡിപ്പോസിറ്റ് ചെയ്തു കഴിഞ്ഞപ്പോൾ അറുനൂറു റിയാലിന്റെ നോട്ടുകൾ എ ടിഎം മെഷീനിൽ നിന്നും റിജക്റ്റ് ആയതായി യുവാവ് പറയുന്നു.

യുവാവ് ആ നോട്ടുകൾ വീണ്ടും ഡിപ്പോസിറ്റ് ചെയ്യാൻ ശ്രമിക്കുന്നതിനിടെ സമയം കഴിഞ്ഞത് മൂലം എ ടി എം മെഷീനിൽ നിന്ന് കാർഡ് പുറത്തേക്ക് വന്നു. ഉടനെ പുറകിൽ നിന്നിരുന്ന ആൾ കാർഡ് മെഷീനിൽ നിന്ന് എടുക്കുകയും യുവാവിന് കൈമാറുകയും ചെയ്തു. പക്ഷെ യുവാവിന് അയാൾ കൈമാറിയത് മറ്റൊരു കാർഡ് ആയിരുന്നു. അത് ആ സമയത്ത് യുവാവ് മനസ്സിലാക്കിയില്ല.

തുടര്‍ന്ന് യുവാവ് കുറച്ചു മാറി നിന്ന് 600 റിയാല്‍ എണ്ണി തിട്ടപ്പെടുത്തി വീണ്ടും എ.ടി.എം മെഷീന് അരികിലേക്ക് എത്തി. ഇതിനകം തന്നെ മൂന്ന് യുവാക്കളും എ ടി എമ്മിൽ നിന്നും ഇറങ്ങി പോയിരുന്നു. യുവാവ് കാർഡ് വീണ്ടും മെഷീനിൽ ഇട്ട് പിൻ നമ്പർ അടിച്ചെങ്കിലും ഇൻകറക്റ്റ് പിൻനമ്പർ എന്നായിരുന്നു സ്‌ക്രീനിൽ തെളിഞ്ഞത്. അപ്പോഴാണ്‌ മറ്റൊരാളുടെ കാര്‍ഡ് ആയിരുന്നു തട്ടിപ്പുകാര്‍ തനിക്ക് കൈമാറിയതായും താൻ കബളിപ്പിക്കപ്പെട്ടതായും യുവാവിന് മനസ്സിലായത്.

നാല് പെണ്മക്കളുള്ള ഇയാള്‍ നാട്ടിലേക്ക് അയക്കാനായിരുന്നു പണം സ്വരൂപിച്ച് ഏടിഎമ്മില്‍ എത്തിയത്. കബളിപ്പിക്കപ്പെട്ടത്തിന്റെ ആഘാതത്താല്‍ പത്തു മിനിട്ടോളം തനിക്ക് മനസാന്നിധ്യം നഷ്ടപ്പെട്ടതായി യുവാവ് പറയുന്നു. അതിനിടയില്‍ എ ടി എമ്മിലേക്ക് ആളുകള്‍ വന്നും പോയും കൊണ്ടിരുന്നെങ്കിലും യുവാവിന് ഒന്നും തന്നെ സംസാരിക്കാന്‍ സാധിച്ചിരുന്നില്ല.

ഈ പത്തു മിനിറ്റ് സമയത്തിനിടയില്‍ തട്ടിപ്പ് നടത്തിയവർ യുവാവിന്റെ കാർഡ് ഉപയോഗിച്ച് അക്കൌണ്ടില്‍ നിന്നും അയ്യായിരം റിയാല്‍ പിന്‍വലിച്ചതായും എവിടെ നിന്നാണ് പണം പിന്‍വലിച്ചതെന്ന് തനിക്ക് അറിയില്ലെന്നും യുവാവ് പറയുന്നു. പണം പിൻവലിച്ചതായുള്ള മെസേജുകൾ മൊബൈലിൽ വന്നപ്പോൾ ഒന്നും ചെയ്യാൻ കഴിയാതെ സമ്മർദ്ദത്തിലായ യുവാവ് തിരികെ വീട്ടില്‍ എത്തുകയും സാമൂഹിക പ്രവര്‍ത്തകരുടെ സഹായത്തോടെ പോലീസില്‍ പരാതി നല്‍കുകയും ചെയ്തു. പക്ഷെ ഈ സമയത്തിനിടയില്‍ യുവാവിന്റെ അക്കൗണ്ടിലെ പണം ഉപയോഗിച്ച് 3400 റിയാലിന്റെ ഓൺലൈൻ പർച്ചേസ് കൂടി സംഘം നടത്തിയിരുന്നു.

ഇത്തരം അവസരങ്ങളിൽ മനസ്സാനിധ്യത്തോടെ പ്രതികരിക്കുകയാണ് വേണ്ടതെന്ന് ബാങ്കിംഗ് വിദഗ്ദര്‍ പറയുന്നു. എ.ടി.എം തട്ടിപ്പിന് ഇരയായാല്‍ പോലീസില്‍ പരാതി കൊടുക്കുന്നത് വരെ കാത്തിരിക്കരുത്. ബാങ്കുമായാണ് തട്ടിപ്പിന് ഇരയായവര്‍ ബന്ധപ്പെടെണ്ടത്. ഇവിടെ ജയ്‌സന്‍ തളര്‍ന്നിരുന്ന പത്തു മിനിട്ട് സമയവും വീട്ടിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തി സാമൂഹിക പ്രവര്‍ത്തകരുമൊത്ത് പോലീസ് സ്റ്റേഷനിലേക്ക് പരാതി കൊടുക്കാന്‍ പോയ സമയവും തട്ടിപ്പുകാര്‍ ഉപയോഗപ്പെടുത്തുകയാണ് ഉണ്ടായത്.

കബളിപ്പിക്കപ്പെട്ടുവെന്നു മനസ്സിലായ ഉടന്‍ തളർന്നിരിക്കാതെ മനസ്സാന്നിധ്യം വീണ്ടെടുത്ത് സമയം ഒട്ടും കളയാതെ ബാങ്കിന്റെ കസ്റ്റമർ കെയർ നമ്പറിൽ വിളിച്ച് കാർഡ് ഡിസേബിൾ ചെയ്യാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയോ അല്ലെങ്കിൽ മൊബൈൽ ആപ്പോ, ഓൺലൈൻ ബാങ്കിങ് വഴിയോ കാർഡ് ഡിസേബിൾ ചെയ്യുകയോ ചെയ്തിരുന്നെങ്കില്‍ മിച്ചമുണ്ടായിരുന്ന 3400 റിയാല്‍ തട്ടിപ്പുകാരില്‍ നിന്നും രക്ഷപ്പെടുത്തിയെടുക്കാന്‍ സാധിക്കുമായിരുന്നു. അതിന് ശേഷമായിരുന്നു ഒട്ടും സമയം കളയാതെ പോലീസിൽ പരാതി നൽകേണ്ടിയിരുന്നത്.

സമാനമായ നിരവധി സംഭവങ്ങള്‍ സൗദിയുടെ പല ഭാഗങ്ങളില്‍ നിന്നും റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. എടിഎം മുഖേനയുള്ള തട്ടിപ്പുകളില്‍ പിന്‍ നമ്പരുകള്‍ മനസ്സിലാക്കുകയും കാര്‍ഡുകള്‍ മാറ്റി നല്‍കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരേ തന്ത്രം തന്നെയാണ് സ്വീകരിച്ചു വരുന്നത്.

അടുത്ത കാലത്തായി എടിഎമ്മുകളില്‍ ഇത്തരം തട്ടിപ്പ് നടത്തി വയോധികനായ സ്വദേശികളില്‍ നിന്നും പണം തട്ടിയെടുത്ത മൂന്ന് യെമൻ സ്വദശികൾ അടങ്ങിയ സംഘത്തെ മക്ക പോലീസ് അറസ്റ്റ് ചെയ്തിരുന്നു. ഇവർ ഇത്തരത്തിൽ പതിമൂന്നോളം തട്ടിപ്പുകൾ നടത്തിയിട്ടുണ്ടെന്ന് കുറ്റസമ്മതം നടത്തിയിരുന്നു. ഇതുപോലെയുള്ള നിരവധി സംഘങ്ങളെ സമീപ മാസങ്ങളില്‍ അധികൃതര്‍ പിടികൂടിയിരുന്നു.

മക്കയിലെ സംഘം തട്ടിപ്പിന് ഇരയാക്കിയിരുന്നത് വൃദ്ധരായ എ ടി എം ഉപയോക്താക്കളെയാണ്. എ ടി എമ്മുകൾക്ക് സമീപം സഹായിക്കാനെന്ന വ്യാജേന നിൽക്കുന്ന ഇവർ സൂത്രത്തിൽ വൃദ്ധരിൽ നിന്നും പിൻ നമ്പറുകൾ മനസ്സിലാക്കും. പണം ലഭിച്ചു കഴിഞ്ഞാൽ ആ പണം വൃദ്ധർക്ക് കൈമാറിയ ശേഷം മറ്റൊരു കാർഡ് ആയിരിക്കും തിരിച്ചു നൽകുക.

ഇര തട്ടിപ്പ് മനസ്സിലാക്കുമ്പോഴേക്കും കാർഡ് ഉപയോഗിച്ച് അക്കൗണ്ടിൽ ഉള്ള പണം മുഴുവൻ പിൻവലിച്ചിട്ടുണ്ടാവും. എ ടി എമ്മിൽ നിന്നും മുഴുവൻ പണം പിൻവലിക്കാൻ സാധിക്കാത്ത സാഹചര്യം ഉണ്ടായാൽ ഇരയുടെ കാർഡ് ഉപയോഗിച്ച് ഓൺലൈൻ പർച്ചേസ് നടത്തി പണം അക്കൗണ്ടിൽ നിന്നും അടക്കും.

ഒരാള്‍ എടിഎം വഴി ഇടപാടുകള്‍ നടത്തുമ്പോള്‍ സുരക്ഷിതമായിരിക്കുന്നതിനായി ബാങ്കിംഗ് വിദഗ്ദരും സൈബര്‍ വിദഗ്ദരും നല്‍കുന്ന 20 പ്രധാനപ്പെട്ട മുന്നറിയിപ്പുകളും സുരക്ഷാ മാനദണ്ഡങ്ങളും താഴെ പറയുന്നു.

1. ഇടപാടുകള്‍ നടത്തുന്നതിന് സുരക്ഷിതമായ എടിഎമ്മുകള്‍ക്ക് മുന്‍ഗണന നല്‍കുക.

2. എ ടി എമ്മിന്റെ പരിസരങ്ങളിൽ ചുറ്റിപ്പറ്റി നിൽക്കുന്നവരെ ശ്രദ്ധിക്കണം.

3. ജാഗ്രത പാലിച്ചില്ലെങ്കില്‍ താനും ഏതു നിമിഷവും കബളിപ്പിക്കപ്പെടാം എന്ന മനസ്സോടെ ഓരോ ഇടപാടും സൂക്ഷ്മതയോടെ നടത്തുക.

4. എ.ടി.എം മെഷീനുകളില്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ തട്ടിപ്പുകള്‍ നടക്കുന്നത് പിന്‍ നമ്പര്‍ മനസ്സിലാക്കുക, കാര്‍ഡ് മാറ്റി മറ്റൊന്ന് നല്‍കുക എന്ന തട്ടിപ്പ് രീതിയിലാണ്. ഒരിക്കലും അതിന് ഇരയാവില്ലെന്ന് സ്വയം ഉറപ്പിക്കുക.

5. എ ടി എം ഇടപാടുകള്‍ നടത്തുമ്പോള്‍ പിന്‍ നമ്പര്‍ മറ്റുളളവര്‍ക്ക് കാണാന്‍ കഴിയാത്ത വിധം രഹസ്യമായി എന്റര്‍ ചെയ്യണം. കൂടുതല്‍ മെഷീനുകള്‍ ഉള്ള എടി എം ആണെങ്കില്‍ അവയില്‍ ആളുകള്‍ ഉണ്ടെങ്കില്‍ പിന്‍ നമ്പര്‍ എന്റര്‍ ചെയ്യുമ്പോള്‍ ഒരു കൈ, ബുക്ക്‌, മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ തുടങ്ങിയവ ഉപയോഗിച്ച് കീപാഡ് മറച്ചു പിടിക്കുക.

6. എ ടി എമ്മില്‍ അപരിചിതരില്‍ നിന്നും പണമിടപാട് സംബന്ധിച്ച ഒരു സഹായവും സ്വീകരിക്കരുത്. തട്ടിപ്പുകാര്‍ ഏ.ടി.എമ്മുകള്‍ക്ക് സമീപം കാത്തു നിന്ന് വീക്ഷിച്ച ശേഷമാണ് ഇരകളെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത്. നിങ്ങളെ സഹായിക്കാനെന്ന വ്യാജേനയാണ് തട്ടിപ്പുകള്‍ക്ക്‌ തുടക്കം കുറിക്കുന്നതും.

7. എ ടി എം കൗണ്ടറിലും കാബിനിലും സംശയകരമായ സാഹചര്യമോ അപരിചിതരോ ഉണ്ടെങ്കില്‍ ഇടപാട് ഉടനെ നടത്താതെ അവര്‍ പോകുന്നത് വരെ കാത്തു നില്‍ക്കുകയാണ് സുരക്ഷിതം. അവര്‍ ഇടപാടുകള്‍ നടത്തി കഴിയുന്നത് വരെ കാത്തു നില്‍ക്കുക. അവര്‍ പുറത്തേക്ക് ഇറങ്ങിയ ശേഷം മാത്രം അകത്തേക്ക് പ്രവേശിക്കുക. ഇടപാട് കഴിഞ്ഞ ശേഷവും അവര്‍ അകത്ത് തന്നെ തുടരുകയാണെങ്കില്‍ അവരോടു പുറത്തേക്കിറങ്ങാന്‍ അഭ്യര്‍ഥിക്കുക. സംശയകരമായ പെരുമാറ്റം ഉണ്ടാവുകയാണെങ്കില്‍, നിങ്ങള്‍ക്ക് സുരക്ഷിതത്വം ഉറപ്പ് വരുത്താന്‍ സാധിക്കാത്ത സാഹചര്യം ആണെങ്കില്‍ ആ എ ടി എം പിന്നെ ഉപയോഗിക്കരുത്.

8. എപ്പോഴും സ്വന്തം കാർഡ് എപ്പോഴും തിരിച്ചറിയാൻ സാധിക്കണം. മേല്‍ പറഞ്ഞ പോലുള്ള സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ മറ്റുള്ളവര്‍ നല്‍കുന്ന കാര്‍ഡുകള്‍ പരിശോധിച്ച് സ്വന്തം കാര്‍ഡ് തന്നെയാണെന്ന് ഉറപ്പു വരുത്തുക. ഒരിക്കലും ഇത് പോലുള്ള സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ ശ്രദ്ധ മാറി പോകരുത്.

9. യാതൊരു കാരണവശാലും പിന്‍ നമ്പരുകള്‍ മറ്റുള്ളവരുമായി ഷെയര്‍ ചെയ്യാതിരിക്കുക.

10. കാര്‍ഡ് ഉപയോഗിച്ചുള്ള ഓരോ ഇടപാട് കഴിയുമ്പോഴും ബാങ്കില്‍ നിന്നുള്ള ട്രാന്‍സാക്ഷന്‍ അലര്‍ട്ട് ലഭിക്കുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പ് വരുത്തുക.

11. നിങ്ങളുടെ അക്കൌണ്ടില്‍ കാര്‍ഡുകള്‍ ഉപയോഗിച്ച് അനധികൃതമായ ട്രാന്‍സാക്ഷനുകള്‍ നടന്നതായി സംശയം തോന്നുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ അവ ഉടന്‍ ബാങ്കില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുക.

12. എ ടി എം ഇടപാട് കഴിഞ്ഞാല്‍ മെഷീനില്‍ വെല്‍കം സ്ക്രീന്‍ വന്നതിന് ശേഷം മാത്രം പുറത്തിറങ്ങുക.

13. ഊഹിക്കാന്‍ സാധിക്കാത്ത വിധത്തിലുള്ള പിന്‍ നമ്പരുകള്‍ ഉപയോഗിക്കുക.

14. പിന്‍ നമ്പരുകള്‍ ഒരിക്കലും കാര്‍ഡില്‍ എഴുതി വെക്കാതിരിക്കുക.

15. ഇടയ്ക്കിടെ പിന്‍ നമ്പരുകള്‍ മാറ്റി കൊണ്ടിരിക്കുക.

16. തട്ടിപ്പിന് ഇരയായി എന്ന് ബോധ്യപ്പെട്ടാല്‍ ഉടനെ ബാങ്കിന്റെ കസ്റ്റമർ കെയർ നമ്പറിൽ വിളിച്ച് കാർഡ് ഡിസേബിൾ ചെയ്യാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയോ അല്ലെങ്കിൽ മൊബൈൽ ആപ്പോ, ഓൺലൈൻ ബാങ്കിങ് വഴിയോ കാർഡ് ഡിസേബിൾ ചെയ്യുകയോ ചെയ്യുക.

17. പോലീസിന് പലപ്പോഴും കുറ്റവാളികളെ പിടികൂടാനാണ് സാധിക്കുക. കുറ്റവാളികളെ പിടികൂടിയാലും പലപ്പോഴും നിങ്ങളുടെ പണം തിരിച്ചു കിട്ടണം എന്നില്ല. അതിനാല്‍ നിങ്ങളുടെ അക്കൌണ്ടിലെ പണം നഷ്ടപ്പെടാതിരിക്കാനാണ് നിങ്ങള്‍ മുന്ഗണന നല്‍കേണ്ടത്. അതിനായി എ ടി എം തട്ടിപ്പിന് ഇരയായാല്‍ ഉടനെ പോലീസില്‍ പരാതി നല്‍കി സമയം കളയാതെ ബാങ്കുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ത്വരിത ഗതിയില്‍ നടപടികള്‍ സ്വീകരിക്കുക. അതിനു ശേഷം പോലീസില്‍ പരാതി നല്‍കുക.

18. കാര്‍ഡ് കൈമോശം വന്നാലും ഉടന്‍ ബാങ്കുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കാര്‍ഡ് ബ്ലോക്ക് ചെയ്യാന്‍ ആവശ്യപ്പെടുക.

19. ഏതെങ്കിലും വെബ്സൈറ്റില്‍ നിന്നും ഓണ്‍ലൈന്‍ ആയി പര്‍ച്ചേസ് ചെയ്യുകയാണെങ്കില്‍ കാര്‍ഡിന്റെ വിവരങ്ങള്‍ ഭാവിയിലുള്ള പര്‍ച്ചേസ് ആവശ്യത്തിനായി സേവ് ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാതിരിക്കുക.

20. ബാങ്ക് അക്കൌണ്ട് സ്റേറ്റ്മെന്റ് എല്ലാ മാസവും സൂക്ഷമമായി പരിശോധിക്കുക. സംശയാസ്പദമായ ട്രാന്‍സാക്ഷന്‍സ് നടന്നതായി കണ്ടാല്‍, അത് എത്ര ചെറിയ തുകയാനെങ്കിലും ബാങ്കില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുക. ചിലപ്പോള്‍ നിങ്ങളുടെ ഡെബിറ്റ് കാര്‍ഡ് വിവരങ്ങള്‍ ലഭ്യമാക്കിയ തട്ടിപ്പുകാര്‍ വലിയ ഇടപാടുകള്‍ നടത്തുന്നതിന് മുന്‍പായി പരീക്ഷണാടിസ്ഥാനത്തില്‍ നടത്തി നോക്കിയാ ചെറിയ ഇടപാട് ആയിരിക്കാനുള്ള സാധ്യതയാവാം.

എടിഎമ്മുകളില്‍ നിന്നുള്ള തട്ടിപ്പുകള്‍ കൂടാതെ ഓണ്‍ലൈന്‍ ആയും മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ മുഖേനയും ഒ.ടി.പി, പാസ് വേര്‍ഡ്, ലിങ്ക് തട്ടിപ്പുകള്‍ക്ക് സാധ്യതകള്‍ ഏറെയാണ്‌. ഈ സാഹചര്യങ്ങളില്‍ സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ പണം നഷ്ടപ്പെടാതിരിക്കാനായി താഴെ പറയുന്ന 10 കാര്യങ്ങള്‍ കൂടി ശ്രദ്ധിക്കുക.

21. സംശയകരങ്ങളായ ഇത്തരം എസ്.എം.എസ്സുകൾ ലഭിച്ചാല്‍ അവ സൗദി അറേബ്യയുടെ കമ്മ്യൂണിക്കേഷന്‍ ആന്റ് ഇന്‍ഫര്‍മേഷന്‍ ടെക്‌നോളജി കമ്മീഷന്റെ (സി.ഐ.ടി.സി) ടോള്‍ ഫ്രീ നമ്പറായ 330330 ലേക്ക് ഫേര്‍വേഡ് ചെയ്യുക. ഇക്കാര്യം വളരെ പ്രധാനമാണ്. കാരണം തട്ടിപ്പ് സന്ദേശങ്ങള്‍ ആണെന്ന് ഉറപ്പു വരുത്തിയാല്‍ അവ ഉപയോക്താക്കളിൽ എത്തുന്നതിനു മുമ്പായി ബ്ലോക്ക് ചെയ്യുന്ന സ്മാർട്ട് ഫിൽറ്റൽ സംവിധാനം ആക്ടിവേറ്റ് അധികൃതര്‍ നടപ്പിലാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഇതുമൂലം നിങ്ങള്‍ ഒരു തട്ടിപ്പില്‍ നിന്നും രക്ഷപ്പെടുന്നതോടൊപ്പം മറ്റു നിരവധി പേര്‍ ഈ ചതിയില്‍ നിന്നും രക്ഷപ്പെടാനുള്ള വഴിയൊരുക്കുകയാണ് നിങ്ങള്‍ ചെയ്യുന്നത്.

22. ഉറവിടമറിയാത്ത എസ്.എം.എസ്സുകളുമായോ ഇ-മെയിലുകളുമായോ പ്രതികരിക്കുകയോ അതില്‍ കാണുന്ന ലിങ്കുകളില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുകയോ ചെയ്യരുത്. വെബ്‌ സൈറ്റ്/ഇമെയില്‍ വഴി ചെയ്യുന്ന ഇടപാടുകളില്‍ യു.ആര്‍.എലും ഇമെയില്‍ അഡ്രസ്സിലെയും ഓരോ വാക്കുകളും സസൂക്ഷ്മം നിരീക്ഷിക്കുക. ഉദാഹരണമായി റിയാദ് ബാങ്കിന്റെ https://www.riyadbank.com എന്ന യു.ആര്‍.എല്‍ ചെറിയ മാറ്റം വരുത്തി https://www.riyadhbank.com എന്നാക്കി മാറ്റിയാല്‍ ഒറ്റനോട്ടത്തില്‍ തട്ടിപ്പ് തിരിച്ചറിയാന്‍ സാധിക്കില്ല.

23. വ്യക്തിപരമായ വിവരങ്ങള്‍ കൈമാറുന്നതിന് മുമ്പ് അത് ആവശ്യപ്പെടുന്ന വ്യക്തിയുടെ ആധികാരികത ഉറപ്പു വരുത്തേണ്ടതുണ്ട്. അതിനു സാധിക്കുന്ന സാഹചര്യം അല്ലെങ്കില്‍ അവരെ തിരിച്ചു ബന്ധപ്പെടാനുള്ള ഫോണ്‍ നമ്പരോ ഇമെയില്‍ ഐഡിയോ ആവശ്യപ്പെടുക. അല്ലെങ്കില്‍ അല്‍പ സമയത്തിനു ശേഷം ബന്ധപ്പെടാന്‍ ആവശ്യപ്പെടുക. ഈ സമയത്തിനിടയില്‍ ബന്ധപ്പെട്ട സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ വിളിച്ചു താങ്കളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടവരുടെ ആധികാരികത ഉറപ്പു വരുത്തുക.

24. ബാങ്ക് അക്കൗണ്ടിലെ വിവരങ്ങൾ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യാനെന്ന പേരിലുള്ള വ്യാജ സന്ദേശങ്ങളോട് പ്രതികരിക്കരുത്. കാരണം നിങ്ങളുടെ വിവരങ്ങള്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യുന്നതിനായി ബാങ്ക് ഒരിക്കലും ഫോണ്‍ വഴി പാസ് വേഡുകളോ എ.ടി.എം പിന്‍ നമ്പറുകളോ ഓ ടി പി യോ ആവശ്യപ്പെടില്ല. തട്ടിപ്പുകാര്‍ എത്ര തന്നെ വിശ്വസിപ്പിക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചാലും നിങ്ങളുടെ സാമാന്യ ബുദ്ധിയും സാമാന്യ ബോധവും ഇക്കാര്യത്തില്‍ ഉപയോഗിക്കുക. ബാങ്ക് അക്കൗണ്ട് നമ്പര്‍, കാര്‍ഡ് നമ്പര്‍, പിന്‍, സിവിവി, അല്ലെങ്കില്‍ പാസ് വേര്‍ഡ് തുടങ്ങിയവ ഒരു കാരണവശാലും നല്‍കാതിരിക്കുക.

25. എപ്പോഴും സാമ്പത്തിക കാര്യങ്ങളില്‍ രഹസ്യാത്മകത ഉറപ്പു വരുത്തുക. സാമ്പത്തിക കാര്യങ്ങളില്‍ ജനക്കുട്ടത്തെയും അപരിചിതരേയും വിശ്വസിക്കാതിരിക്കുക. അതിനാല്‍ സാമ്പത്തിക ഇടപാടുകള്‍ പൊതു വൈ-ഫൈ അല്ലെങ്കില്‍ സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത നെറ്റ് വര്‍ക്കുകള്‍ ഉപയോഗിച്ച് ചെയ്യാതിരിക്കുക. ഓൺലൈൻ ബാങ്ക് ഇടപാടുകൾക്ക് എപ്പോഴും സുരക്ഷിത മാര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍ ഉപയോഗിക്കുക. ബാങ്കിടപാടുകൾ നടത്തുന്ന ഫോണിലെ വ്യക്തിഗത ഇൻറർനെറ്റ് ഡാറ്റകൾ മറ്റുള്ളവർക്ക് പങ്ക് വെക്കാതിരിക്കുക.

26. സാമ എന്നാല്‍ സൗദിയിലെ സെന്‍ട്രല്‍ ബാങ്കാണ്. ബാങ്കുകളുടെ ബാങ്ക് ആണ്. അത് ഒരിക്കലും വ്യക്തികളുടെ വ്യക്തികളുടെ അക്കൗണ്ട്‌ വിവരങ്ങള്‍ നേരിട്ട് അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്യുകയോ ആവശ്യപ്പെടുകയോ ചെയ്യില്ല. അതെല്ലാം ചെയ്യേണ്ടത് ബന്ധപ്പെട്ട ബാങ്കുകള്‍ തന്നെയാണ്. ബാങ്ക് ഉപയോക്താക്കളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിവരങ്ങൾ പുതുക്കാൻ സാമ ഉദ്യോഗസ്ഥർ വിവരങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്താൻ ഉപയോക്താക്കളോട് ആവശ്യപ്പെടില്ല. അക്കൗണ്ടുകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിവരങ്ങളുടെ പുതുക്കൽ സാമ മേൽനോട്ടത്തിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ധനകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളുടെ ഔദ്യോഗിക ചാനലുകൾ വഴിയാണ് പൂർത്തിയാക്കുന്നത്. അത് കൊണ്ട് സാമയില്‍ നിന്നാണെന്നും അക്കൗണ്ട്‌ വിവരങ്ങള്‍ കൈമാറാനും ആവശ്യപ്പെട്ടാല്‍ ഫോണിന്റെ മറു തലപ്പത്ത് ഒരു തട്ടിപ്പുകാരനാണ് എന്ന് മനസിലാക്കുക.

27. സൗദി പബ്ലിക് ഇൻവെസ്റ്റ്മെന്റ് ഫണ്ടിന്റെ (പിഐഎഫ്‌) പേരിൽ നിങ്ങള്‍ക്ക് കോളുകളോ ഇ-മെയിലോ വരികയാണെങ്കില്‍ അത് വ്യാജമായിരിക്കും. കാരണം പിഐഎഫ് വ്യക്‌തികളുമായി ഇടപാടുകൾ നടത്താറില്ല.

28. ഇന്ത്യന്‍ എംബിസിയുടേയും കോണ്‍സുലേറ്റിന്റേയും ഉദ്യോഗസ്ഥരെന്നും പ്രതിനിധികളെന്ന് പരിചയപ്പെടുത്തി സഹായം വാഗ്ദാനം ചെയ്ത് തട്ടിപ്പ് നടത്തുന്നവരെ സൂക്ഷിക്കുക. അവര്‍ക്ക് വ്യക്തിഗത വിവരങ്ങള്‍ കൈമാറരുത്. ഇവരുടെ കാര്യത്തിലും നമ്പര്‍ മൂന്നില്‍ പറഞ്ഞ മാര്‍ഗ്ഗം തന്നെ സ്വീകരിക്കുക.

29. കോവിഡ് വാക്‌സിന്‍ വെരിഫിക്കേഷനു വേണ്ടി ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥരെന്ന പേരില്‍ ആരെങ്കിലും ബന്ധപ്പെട്ട് ഓ.ടി.പി ആവശ്യപ്പെട്ടാല്‍ അത് തട്ടിപ്പയിരിക്കും. ഇങ്ങിനെ ബന്ധപ്പെടുന്നവര്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് എസ്.എം.എസ് ആയി ലഭിച്ച നമ്പര്‍ പറയാന്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടാല്‍ നല്‍കരുത്. കാരണം ചിലപ്പോള്‍ നിങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നത് തട്ടിപ്പുകാരന്‍ നിങ്ങളെ വിളിക്കുന്നതിനു തൊട്ടു മുന്‍പ് ചെയ്തു വെച്ച നിങ്ങളുടെ അക്കൗണ്ടില്‍ നിന്ന് പണം ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ഒ.ടി.പി ആയിരിക്കും.

30. ബാങ്കില്‍ നിന്നോ സൗദി പോസ്റ്റ്‌ പോലുള്ളവയില്‍ നിന്നോ ഉദ്യോഗസ്ഥരാണെന്ന വ്യാജേന ഔദ്യോഗിക ആവശ്യങ്ങള്‍ക്കായി നെറ്റ് ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ വഴിയോ മൊബൈല്‍ വാലറ്റ് വഴിയോ പണം കൈമാറാന്‍ അജ്ഞാതര്‍ ആവശ്യപ്പെടുന്നുവെങ്കില്‍ ചെയ്യരുത്. ഒരിക്കലും ഔദ്യോഗിക സ്ഥാപനങ്ങള്‍ അത്തരത്തില്‍ ആവശ്യപ്പെടാറില്ല.

31. തൊഴിലവസരങ്ങളുള്ളതായി പരസ്യം ചെയ്ത് വീഡിയോ കോണ്‍ഫറന്‍സ് രീതിയില്‍ അഭിമുഖം നടത്തുന്നവര്‍ക്ക് ഒരിക്കലും വ്യക്തിപരമായ വിവരങ്ങളും ബാങ്ക് അക്കൗണ്ട് വിവരങ്ങളും കൈമാറാതിരിക്കുക. ഇന്ത്യക്കാര്‍ അടങ്ങിയ തട്ടിപ്പ് സംഘങ്ങളെ കഴിഞ്ഞ മാസം റിയാദില്‍ നിന്ന് സുരക്ഷാ വകുപ്പുകള്‍ അറസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. വീഡിയോ കോണ്‍ഫറന്‍സ് രീതിയില്‍ അഭിമുഖം നടത്തി സ്വകാര്യ വിവരങ്ങള്‍ കൈക്കലാക്കിയ ശേഷം രാജ്യത്തെ ധനകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ നിന്ന് വായ്പകള്‍ തരപ്പെടുത്തുകയാണ് ഈ തട്ടിപ്പ് സംഘങ്ങള്‍ ചെയ്തിരുന്നത്.

32. കുറഞ്ഞ നിരക്കില്‍ വിമാന ടിക്കറ്റുകള്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന എസ്.എം.എസുകളുടെ/ഇ-മെയിലുകളുടെ ലിങ്കുകളില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്യാതിരിക്കുക. യഥാര്‍ത്ഥ വിമാന കമ്പനികളോട് സാമ്യമുള്ള വ്യാജ സൈറ്റുകളില്‍ ആയിരിക്കും പലപ്പോഴും നിങ്ങള്‍ ചെന്നെത്തുക. അവിടെ നിന്നും നിങ്ങള്‍ എടുക്കുന്ന ടിക്കറ്റുകള്‍ പിന്നീട് നിങ്ങളുടെ അറിവോ സമ്മതമോ ഇല്ലാതെ റീഫണ്ടാക്കുകയാണു വ്യാജ സൈറ്റുകാരുടെ തന്ത്രം. യാത്ര ചെയ്യാനായി വിമാന താവളത്തില്‍ എത്തുമ്പോഴായിരിക്കുയം പലപ്പോഴും നിങ്ങള്‍ തട്ടിപ്പുകള്‍ തിരിച്ചറിയുക. കോവിഡ് പ്രതിസന്ധി മൂലം രൂക്ഷമായ യാത്രാ ദുരിതം അനുഭവപ്പെട്ട സമയത്ത് നിരവധി പ്രവാസികള്‍ക്ക് ഇത്തരത്തില്‍ പണം നഷ്ടപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

33. ക്രെഡിറ്റ്, ഡെബിറ്റ് കാര്‍ഡ് ഇടപാടുകളില്‍ മൊബൈല്‍ അല്ലെങ്കില്‍ ഇ-മെയില്‍ ഉപയോഗിച്ച് നടത്തുന്ന എല്ലാ ഇടപാടുകളുടെയും അപ്ഡേറ്റുകളും അലേര്‍ട്ടുകളും ഓരോ ഇടപാട് കഴിയുമ്പോഴും കൃത്യമായി പരിശോധിക്കുക. സംശയകരങ്ങളായ ഇടപാടുകള്‍ നടന്നിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍ അക്കൗണ്ട്‌ ബ്ലോക്ക് ചെയ്യാന്‍ അധികൃതരോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും തട്ടിപ്പിനെ കുറിച്ച് പരാതിപ്പെടുകയും ചെയ്യുക.

അഡ്വ.ഷിയാസ് കുഞ്ഞിബാവ. കോര്‍പറേറ്റ് ലോയര്‍ & കണ്‍സല്‍ട്ടന്റ്. ദുബായ്.റിയാദ്.ഡല്‍ഹി.കൊച്ചി.

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/KR4O0rlB7Py7FS2dC1wAlY

പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ ഫേസ്ബുക്ക് പേജില്‍ പ്രവേശിക്കാന്‍ ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

LATEST

ജിദ്ദ പ്രവാസിയുടെ കൈ പിടിച്ച് പ്രമുഖ ജീവ കാരുണ്യ പ്രവർത്തക നര്‍ഗീസ് പുതിയ ജീവിതത്തിലേക്ക്

Published

on

“ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെ ഭാഗമായി എനിക്ക് കേരളത്തില്‍ ഉടനീളം യാത്ര ചെയ്യേണ്ടി വരും. അതിനായി പൊതുഗതാഗത സംവിധാനങ്ങള്‍ ആവോളമുണ്ട്. എനിക്ക് ഓടിയെത്താന്‍ സാധിക്കാത്തിടത്ത് എനിക്കായി ഓടിയെത്താന്‍ കേരളത്തില്‍ അങ്ങോളമിങ്ങോളം നല്ലവരായ സുഹൃത്തുക്കളും എനിക്കുണ്ട്. അടിയന്തിര സാഹചര്യങ്ങളില്‍ ഓടിയെത്താന്‍ എന്റെ ശമ്പളത്തില്‍ നിന്നും പ്രതിമാസം 6000 രൂപ വീതം അടച്ചു സ്വന്തമാക്കിയ ഒരു ആള്‍ട്ടോ കാറുമുണ്ട് എനിക്ക്. പിന്നെ എനിക്കെന്തിനാണ്‌ ഒരു ആഡംബര വാഹനം?”

തന്റെ മകന് ലുലുവിൽ നിന്നും സമ്മാനമായി ലഭിച്ച ഒരു ആഡംബര കാർ സമ്മാനമായി നൽകാമെന്ന് ഒരു സുമനസ്സ് മുന്നോട്ടു വന്നപ്പോൾ കേരളത്തിലെ ഒരു ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തകയുടെ പ്രതികരണമായിരുന്നു അത്. ആ സമ്മാനം സ്നേഹപൂർവ്വം നിരസിച്ചപ്പോഴാണ് നര്‍ഗീസ് ബീഗം മറ്റു ചാരിറ്റി ബിസിനസ്സുകാരില്‍ നിന്നും എത്രമാത്രം വ്യത്യസ്തയാണെന്ന് നര്‍ഗീസിനെ നേരിട്ട് അറിയാത്തവര്‍ കൂടി മനസ്സിലാക്കിയത്.

നിറഞ്ഞ പ്രതീക്ഷകളുമായി നര്‍ഗീസ് ബീഗം പുതിയ ജീവിതത്തിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുകയാണ്. ഇന്നലെയായിരുന്നു നർഗീസിന്റെ വിവാഹം. രാമനാട്ടുകരക്ക് സമീപം കാരാട് പള്ളിയിൽ വെച്ചായിരുന്നു നിക്കാഹ്. പാലക്കാട് ജില്ലയിലെ ചെർപ്പുളശേരി സ്വദേശിയാണ് നർഗീസിന്റെ ഭർത്താവ് സുബൈർ. ജിദ്ദയിൽ പ്രവാസിയാണ് സുബൈർ.

വയനാട് സുല്‍ത്താന്‍ ബത്തേരി കേന്ദ്രമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന അഡോറ (Agency for Development operation in rural area)  യെന്ന എന്‍.ജി.ഒ സംഘടനയിലൂടെയാണ് നര്‍ഗീസ് ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ മുന്നോട്ടു കൊണ്ട് പോകുന്നത്. അഡോറയുടെ എക്സിക്യുട്ടീവ് ഡയറക്ടറാണ് നര്‍ഗീസ്.

ജീവകാരുണ്യം രക്തത്തില്‍ അലിഞ്ഞു ചേര്‍ന്നിരുന്നുവെന്നാണ് നര്‍ഗീന്‍ എപ്പോഴും തമാശയായി പറയുക. പക്ഷെ അത് തമാശയല്ല എന്ന് അറിയുന്നവര്‍ക്കറിയാം. നഴ്സിംഗ് ജോലിയുടെ തുടക്കത്തില്‍ സ്റ്റൈപ്പന്റ് ആയി ലഭിച്ചിരുന്ന 300 രൂപയില്‍ നിന്നും ഭക്ഷണത്തിനുള്ള തുകക്ക് ശേഷം മിച്ചം വെക്കുന്ന 30-40 രൂപ ആശുപത്രി പരിസരങ്ങളിലെ അഗതികള്‍ക്ക് മരുന്ന് വാങ്ങാല്‍ നല്‍കുന്നത് മുതലാണ്‌ പൊതുജനങ്ങള്‍ അറിയാതെയുള്ള ആ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെ തുടക്കം. പിന്നീട് ശമ്പളം ലഭിച്ചു തുടങ്ങിയപ്പോള്‍ അങ്ങിനെ നല്‍കുന്ന സംഖ്യയുടെ വലിപ്പം 500 രൂപയോളമായി വര്‍ദ്ധിച്ചു.

ഒരു നിര്‍ധന കുടുംബത്തിലായിരുന്നു നര്‍ഗ്ഗീസിന്റെ ജനനം. കൂലിപ്പണിക്കാരനായ പിതാവിന് ലഭിക്കുന്ന തുച്ഛമായ തുക കൊണ്ടായിരുന്നു കുടുംബം മുന്നോട്ട് പോയിരുന്നത്. രണ്ട് അനുജന്മാരും ഒരു അനുജത്തിയുമടങ്ങുന്ന കുടുംബം വളരെ കഷ്ടപ്പാടുകള്‍ അനുഭവിച്ചാണ് വളര്‍ന്നത്. വലുതാകുമ്പോള്‍ നഴ്‌സാവണം എന്ന ആഗ്രഹം ഉള്ളില്‍ താലോലിക്കുമ്പോഴും ദാരിദ്ര്യം അതിനനുവദിക്കുമോ എന്ന് നര്‍ഗ്ഗീസിന് ഉറപ്പുണ്ടായിരുന്നില്ല.

പ്ലസ്ടുവിന് സയന്‍സ് ഗ്രൂപ്പ് ആയിരുന്നുവെങ്കിലും മാര്‍ക്ക് കുറവായതിനാല്‍ നഴ്‌സിംഗ് അഡ്മിഷന്‍ കിട്ടാന്‍ സാധ്യത മങ്ങിയിരുന്നു. പണം സീറ്റ് വാങ്ങാന്‍ കുടുംബത്തിലെ സാമ്പത്തികാവസ്ഥ അനുവദിച്ചില്ല. പിന്നീടാണ് രാമനാട്ടുകര എല്‍സിഎം കോളേജില്‍ മിഡ് വൈഫറി കോഴ്‌സിനു ചേരുന്നത്.

പഠനശേഷം ഫറോക്കിലെ സ്വകാര്യ ആശുപത്രിയില്‍ ജോലി ലഭിച്ചു. അവിടെ നിന്നും ലഭിച്ചിരുന്ന സ്റ്റൈപ്പന്റില്‍ നിന്നായിരുന്നു ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെ തുടക്കം. അശരണരായ രോഗികള്‍ക്ക് മരുന്നുകള്‍ വാങ്ങി നല്‍കി. തുടര്‍ന്ന് രോഗീപരിചരണത്തിന് ഒപ്പം തന്നെ നാട്ടിലെ നിര്‍ധനരും നിരാലംബരുമായ നിരവധി പേരെ സഹായിക്കാനായി ജീവിതം ഉഴിഞ്ഞു വെച്ചു. രോഗികള്‍, ആശരണര്‍, അനാഥര്‍, പട്ടിണിക്കാര്‍, വിവാഹ പ്രായമെത്തിയ നിര്‍ധന പെണ്‍കുട്ടികള്‍, മനസ്സിന്റെ സമനില തെറ്റിയവര്‍ തുടങ്ങിയ അനേകം പേര്‍ക്ക് നര്‍ഗീസിലൂടെ സഹായമെത്തി. തലച്ചുമടായി കോളനികളിലും പാടികളിലും സാധനങ്ങളും വസ്ത്രങ്ങളും എത്തി. നര്‍ഗീസിന്റെ ജൂപ്പീറ്റര്‍ സ്കൂട്ടറിന്റെ ഇരമ്പം കേള്‍ക്കുമ്പോള്‍ ആശ്വാസത്തിന്റെ നെടുവീര്‍പ്പുകള്‍ ഉയരുന്ന കുടുംബങ്ങള്‍ അനവധിയായിരുന്നു.

നിർധനരും പണമില്ലാത്തവരുമായവര്‍ക്ക് സൗജന്യ ഷോപ്പിങ് എന്ന ആശയവുമായി നര്‍ഗീസ് തുടങ്ങിയ എയ്ഞ്ചല്‍സ് ജീവ കാരുണ്യ രംഗത്ത് കേരളം കാണാതൊരു സങ്കല്‍പ്പമായിരുന്നു. 2017 ഫെബ്രുവരി 18ന് തുടക്കം കുറിച്ച ഇവിടെ നിന്നും നിര്‍ധനര്‍ക്ക് സൗജന്യമായി വസ്ത്രങ്ങള്‍ ലഭിക്കും. വിവാഹത്തിനായി എടുക്കുന്ന വില കൂടിയ വസ്ത്രങ്ങള്‍ ഒരു തവണ മാത്രം ഉപയോഗിച്ച് പിന്നീട് ഉപയോഗിക്കാതെ അലമാരിയില്‍ സൂക്ഷിക്കുന്ന പലരുടെയും വിവാഹ വസ്ത്രങ്ങള്‍ എയ്ഞ്ചല്‍സിലൂടെ നിര്‍ധനരും യത്തീമുകളുമായ അനേകം പെണ്‍കുട്ടികളുടെ വിവാഹ സ്വപ്നങ്ങള്‍ക്ക് നിറം പകരുന്ന അമൂല്യ സമ്മാനങ്ങളായി മാറി. വിവാഹ വസ്ത്രങ്ങള്‍ സ്വപ്നമായി അവശേഷിക്കുന്ന നിര്‍ധനര്‍ക്ക് എയ്ഞ്ചല്‍സില്‍ നിന്നും സൗജന്യമായി വസ്ത്രങ്ങള്‍ ലഭിക്കും. എയ്ഞ്ചല്‍സ് ആരംഭിച്ച ആദ്യ വര്‍ഷം തന്നെ നിര്‍ധന കുടുംബങ്ങളിലെ 94 പെണ്‍കുട്ടികളാണ് ഇവിടെ നിന്നുള്ള വിവാഹ വസ്ത്രങ്ങള്‍ അണിഞ്ഞ് വിവാഹിതരായത്. ഇന്ന് നാലിലധികം ശാഖകള്‍ എയ്ഞ്ചല്‍സിനുണ്ട്.

വ്യവസ്ഥാപിതമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുമ്പോഴും ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തനത്തിന്റെ സമസ്ത മേഖലകളിലും സുതാര്യമായ പ്രവര്‍ത്തനമാണ് നര്‍ഗീസിന്റെ പ്രത്യേകത. ഒരു വിമര്‍ശനത്തിനും പഴുത് കൊടുക്കാതെയുള്ള നര്‍ഗീസിന്റെ അത്യന്തം സുതാര്യമായ പ്രവര്‍ത്തനം ഇന്നത്തെ കേരളീയ സാഹചര്യത്തില്‍ അപൂര്‍വ്വമാണ് എന്ന് ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തകരെ ചാരിറ്റി ബിസിനസ് എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കുന്ന വിമര്‍ശകര്‍ പോലും സമ്മതിക്കുന്നു. അനേകം പേര്‍ക്ക് വീട് വെച്ച് നല്‍കിയിട്ടും നര്‍ഗീസിന്റെയോ അഡോറയുടേയോ നേര്‍ക്ക് വിമര്‍ശനത്തിന്റെയോ അഴിമതിയുടെയോ സംശയ ദൃഷ്ടിപോലും ഇതുവരെ ഉയര്‍ന്നിട്ടില്ല.

ഫേസ് ബുക്കാണ് നര്‍ഗീസിന്റെ തട്ടകം. അതിലൂടെയാണ് ആശരണര്‍ക്കും രോഗികള്‍ക്കുമുള്ള പണം കണ്ടെത്തുന്നത്. സഹായം ആവശ്യമുള്ളവരുടെ വിവരങ്ങള്‍ തന്റെ ഫേസ്ബുക്ക് പേജിലൂടെ ലോകത്തെ അറിയിക്കുന്നു. പലപ്പോഴും പണം ആവശ്യമുള്ളവരുടെ ബാങ്ക് അക്കൗണ്ട് വിവരങ്ങളും മൊബൈല്‍ നമ്പരുകളും സഹിതമായിരിക്കും അഭ്യര്‍ഥനകള്‍.

വിവാഹ സമയത്തും നര്‍ഗീസിന്റെ കാരുണ്യ ചിന്തകള്‍ വ്യത്യസ്തമായി. മഹറായി എന്താണ് വേണ്ടത് എന്ന ചോദ്യത്തിന് ഒന്നരലക്ഷം രൂപ എന്നായിരുന്നു നര്‍ഗീസിന്റെ ഉത്തരം. വീഴ്ച്ചയില്‍ നട്ടെല്ല് തകര്‍ന്ന് ശയ്യാവലംബിയായ ഒരു കുടുംബത്തിന്റെ അത്താണിക്ക് ജീവിതമാര്‍ഗ്ഗമായി ഒരു ചെറിയ കട തുടങ്ങാനായി നല്‍കാനുള്ള പണമായിരുന്നു അത്.

രണ്ടു ചെറിയ കമ്മലും ഒന്നരലക്ഷം രൂപയും സ്വീകരിച്ച് സുബൈറിന്റെ നല്ല പാതിയായി കുടുംബ ജീവിതത്തിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്ന നര്‍ഗീസിനു മനസ്സ് നിറഞ്ഞ ആശംസകളുമായി പിന്തുണ നല്‍കുകയാണ് സാമൂഹിക മാധ്യമങ്ങളിലെ പ്രവാസികളടങ്ങുന്ന അഭ്യുദയകാംക്ഷികള്‍.

 

Continue Reading

LATEST

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

Published

on

തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളത്തില്‍ നിന്നും യാത്രക്കാരനെ സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പോകാന്‍ അനുവദിക്കാതെ മടക്കി അയച്ചതായി പരാതി. തിരുവനന്തപുരം ശ്രീകാര്യം സ്വദേശി അനീഷ്‌ രാധാകൃഷ്ണന്‍ നായരാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ചത് മൂലം യാത്ര മുടങ്ങിയെന്ന പരാതിയുമായി മുന്നോട്ടു വന്നത്.

സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്തു തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയിട്ടും ഞായറാഴ്ച IX – 1581 എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്പ്രസ് വിമാനത്തില്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ചുവെന്നാണ് അനീഷ്‌ പറയുന്നത്. സൗദിയില്‍ നിന്നും ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ വന്നു പുതിയ വിസയില്‍ സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യാനാണ് അനീഷ്‌ എത്തിയത്. ഖോബാറില്‍ ബോര്‍ഡ്, സൈന്‍ സ്ഥാപനത്തില്‍ ജോലിക്കാരനാണ് അനീഷ്‌.

രേഖകള്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ തവക്കല്‍നയും മുഖീം രജിസ്ട്രേഷനും അടക്കമുള്ള രേഖകള്‍ നല്‍കി. റീ എന്‍ട്രി ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ പുതിയ വിസയിലാണ് പോകുന്നതെന്നും അറിയിച്ചു. വിസ രേഖകള്‍ പരിശോധിച്ചപ്പോള്‍ 90 ദിവസം കാലാവധി കണ്ട് വിസിറ്റ് വിസ എന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരന്‍ തെറ്റിദ്ധരിച്ചതായും അനീഷ്‌ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. സാധാരണയായി പുതിയ വിസ 90 ദിവസത്തേക്കാണ് നല്‍കുക എന്നും സൗദിയില്‍ എത്തിയ ശേഷമാണ് ഇഖാമയും മറ്റു രേഖകളും നല്‍കുക എന്ന് താന്‍ പറഞ്ഞപ്പോള്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് തങ്ങള്‍ക്ക് നല്‍കാന്‍ ആവില്ലെന്നും മാനേജര്‍ വരുന്നത് വരെ കാത്തു നില്‍ക്കാനും ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഒരു മണിക്കൂറിന് ശേഷം എയര്‍ ഇന്ത്യ മാനേജര്‍ വന്നപ്പോള്‍ കൂടുതല്‍ വിശദീകരണത്തിന് അവസരം നല്‍കാതെ അനുമതി നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നുവെന്നും അനീഷ്‌ പറയുന്നു. തന്റെ കൂടെ പത്തനംതിട്ടയില്‍ നിന്നുള്ള ഒരു യാത്രക്കാരനും കൂടി ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്നും അയാള്‍ക്കും അനുമതി നല്‍കിയില്ല എന്നും അനീഷ്‌ വ്യക്തമാക്കി.

താന്‍ ഇക്കാര്യം എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജറെ അറിയിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്ന് മാനേജര്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ സ്റ്റാഫിനെ വിളിച്ചു വരുത്തി. ഈ യാത്രക്കാരന് എന്ത് കൊണ്ടാണ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാത്തതെന്ന് എയര്‍പോര്‍ട്ട് മാനേജര്‍ ചോദിച്ചപ്പോള്‍ സൗദി സിവില്‍ ഏവിയേഷന്‍ അതോറിറ്റി മെഡിക്കല്‍ സ്റ്റാഫിനെയും സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത റെസിഡന്റ് പെര്‍മിറ്റ്‌ ഉള്ളവരെയും മാത്രമാണ് കൊണ്ടുപോകാന്‍ അനുവാദം നല്‍കിയിരിക്കുന്നത് എന്നും തന്നെ കൊണ്ട് പോകാന്‍ സാധിക്കില്ലെന്നും പറഞ്ഞതായി അനീഷ്‌ പറയുന്നു.

ഈ വിഷയവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കൂടുതല്‍ വിവരങ്ങള്‍ക്കായി പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ അധികൃതരുമായി ബന്ധപ്പെടുകയുണ്ടായി. പുതിയ വിസ ആയതിനാലാണ് തിരുവനന്തപുരം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നുള്ള യാത്രക്കാരന് യാത്രക്കുള്ള അനുമതി നിഷേധിച്ചത് എന്നാണ് ലഭിച്ച വിശദീകരണം. പ്രാഥമികമായി രേഖകള്‍ പരിശോധിച്ച ശേഷം യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുമതി ഉണ്ടെന്ന് വ്യക്തമാക്കി എങ്കിലും കൂടുതല്‍ പരിശോധനയില്‍ റീ എന്‍ട്രി രേഖകള്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോഴാണ് വിസ പുതിയതാണ് എന്ന് വ്യക്തമായത്. വിസ കാലാവധി 90 ദിവസം എന്നാണ് കാണിച്ചിരുന്നത്. തുടര്‍ന്നാണ് അനുമതി നിഷേധിച്ചത്.

പുതിയ വിസയില്‍ വരുന്നവര്‍ക്ക് നേരിട്ട് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനുള്ള അനുമതി നല്‍കരുത് എന്നാണ് തങ്ങള്‍ക്ക് എയര്‍ ഇന്ത്യ അധികൃതര്‍ നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശം എന്ന് ജീവനക്കാര്‍ പറഞ്ഞു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത ശേഷം തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ റെസിഡന്റ് വിസ ഉള്ളവര്‍ക്ക് മാത്രം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് അനുവദിച്ചാല്‍ മതിയെന്നാണ് തങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ചിട്ടുള്ള നിര്‍ദ്ദേശം. അത് ഞങ്ങള്‍ കൃത്യമായി പാലിക്കുന്നു. പരാതി ഉള്ളവര്‍ക്ക് മേലധികാരികള്‍ക്ക്‌ മുന്നില്‍ പരാതി സമര്‍പ്പിക്കാം. ഞങ്ങള്‍ക്ക് നല്‍കിയ നിര്‍ദ്ദേശം അക്ഷരം പ്രതി പാലിക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ ബാധ്യസ്ഥരാണ്. അല്ലാത്ത പക്ഷം ഞങ്ങള്‍ക്കെതിരെ അച്ചടക്ക നടപടികളും ശിക്ഷാ നടപടികളും ഉണ്ടാകുമെന്നും പേര് വെളിപ്പെടുത്തരുത് എന്ന വ്യവസ്ഥയോടെ എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരന്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട്‌ വ്യക്തമാക്കി.

ഇക്കാര്യത്തില്‍ കൂടുതല്‍ അന്വേഷണങ്ങള്‍ നടത്തിയപ്പോള്‍ വ്യത്യസ്ത അനുഭവങ്ങളാണ് പ്രവാസികള്‍ക്ക് ഉണ്ടായതെന്നാണ് ഞങ്ങള്‍ക്ക് മനസ്സിലാക്കാന്‍ സാധിച്ചത്. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് തവക്കല്‍നയില്‍ ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയവര്‍ക്ക് മാത്രമേ നേരിട്ട് സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനുള്ള അനുവാദമുള്ളൂ എന്ന് ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സികള്‍ പറയുന്നു. എന്നാല്‍ ചില സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ യാത്രക്കാര്‍ നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുകയാണെങ്കില്‍ തടയാറില്ല എന്ന് ഒരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഉടമ പറഞ്ഞു.

ഇത്തരക്കാരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാറില്ല. നിര്‍ബന്ധം പിടിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ടിക്കറ്റ് തങ്ങള്‍ എടുത്തു കൊടുക്കാറില്ല. രേഖകള്‍ ശരിയാക്കി നല്‍കും. ടിക്കറ്റ് യാത്രക്കാരനോട് സ്വന്തമായി എടുക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെടും. പക്ഷെ ഒരു കാരണവശാലും എയര്‍ ഇന്ത്യ വിമാനത്തില്‍ ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കാറില്ല. ഇങ്ങിനെ പോകുന്നവര്‍ അധികവും ഇന്‍ഡിഗോ സര്‍വീസാണ് തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത്.

താന്‍ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലേക്ക് പോയ ശേഷം നാട്ടില്‍ നിന്നും പുതിയ വിസയില്‍ നേരിട്ടാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത് എന്ന് ജിദ്ദയില്‍ നിന്നും മലപ്പുറം മങ്കട സ്വദേശി ഫൈസല്‍ പ്രവാസി കോര്‍ണറിനോട് പറഞ്ഞു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം ജൂണ്‍ മൂന്നിന് ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലേക്ക് പോയി. കഴിഞ്ഞ മാസം 18 ന് നെടുമ്പാശ്ശേരിയില്‍ നിന്നും ഇന്‍ഡിഗോ വിമാനത്തിലാണ് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിയത്. ജിദ്ദയില്‍ ഡ്രൈവറായി ജോലി ചെയ്യുകയാണ് ഫൈസല്‍.

ഒരു വര്‍ഷം 12,000 റിയാലോളം ലെവിയായി കൊടുക്കേണ്ടി വരുന്നത് കൊണ്ടാണ് വിസ മാറാന്‍ തീരുമാനിച്ചത്. ഇപ്പോള്‍ ഹൗസ് ഡ്രൈവര്‍ വിസയിലേക്കാണ് മാറിയത്. യാത്ര രേഖകള്‍ അക്ബര്‍ ട്രാവല്‍സ് തയ്യാറാക്കി നല്‍കിയെങ്കിലും വിമാന ടിക്കറ്റ് എടുത്തു കൊടുക്കാന്‍ വിസമ്മതിച്ചു. തന്റെ സ്വന്തം റിസ്ക്കില്‍ മഞ്ചേരിയില്‍ നിന്നുള്ള മറ്റൊരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി മുഖേനയാണ് ടിക്കറ്റ് എടുത്തതെന്നും ഫൈസല്‍ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

തന്റെ കമ്പനിയില്‍ ഇത് പോലെ തന്നെ ഒരാള്‍ തിരിച്ചെത്തിയതായി നേരിട്ടറിയാം എന്ന് അനീഷ്‌ രാധാകൃഷ്ണന്‍ പറയുന്നു. തന്റെ യാത്ര മുടങ്ങിയതോടെ ഇതിനെ കുറിച്ച് താന്‍ കൂടുതല്‍ അന്വേഷിച്ചു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയ ശേഷം ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ നാട്ടിലെത്തി പുതിയ വിസയില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോയ എട്ടു പേരുടെ വിവരങ്ങള്‍ തന്റെ കൈവശം ഉണ്ടെന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. പക്ഷെ ഈ എട്ടു പേരില്‍ ഒരാള്‍ പോലും എയര്‍ ഇന്ത്യ എക്പ്രസ് വഴിയല്ല പോയിരിക്കുന്നത്.

കോഴിക്കോടുള്ള ഒരു ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി തന്നെ കൊണ്ട് പോകാമെന്ന് ഏറ്റിട്ടുണ്ട് എന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. സൗദിയില്‍ നിന്നും രണ്ടു ഡോസ് വാക്സിന്‍ എടുത്തിട്ടുള്ളതിനാല്‍ അടുത്ത 29 ന് കൊച്ചിയില്‍ നിന്നും ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരെ കൊണ്ട് പോകുന്ന ചാര്‍ട്ടേഡ്‌ ഫ്ലൈറ്റില്‍ കൊണ്ട് പോകാമെന്നാണ് അറിയിച്ചിട്ടുള്ളത്.

എന്നാല്‍ ഇനിയൊരു ഭാഗ്യ പരീക്ഷണത്തിന് ഇല്ലെന്ന് അനീഷ്‌ പറയുന്നു. ഇപ്പോള്‍ തന്നെ ടിക്കറ്റ് വകയില്‍ 40,000 രൂപയോളം നഷ്ടമായി. മാത്രമല്ല അടിയന്തിരമായി തനിക്ക് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ച് എത്തേണ്ടതായിട്ടുണ്ട്. സൗദിയില്‍ ഫൈനല്‍ എക്സിറ്റില്‍ തുടരുമ്പോഴാണ് നാട്ടില്‍ അച്ഛന്‍ മരണപ്പെട്ടത്. അത് മൂലം ഉടനെ നാട്ടിലെത്തുകയായിരുന്നു. ഒരു മാസത്തെ അവധിയാണ് കമ്പനി നല്‍കിയിട്ടുള്ളത്. അതിനാല്‍ എത്രയും വേഗം ബഹറിന്‍ വഴി സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്താനാണ് തീരുമാനമെന്നും അനീഷ്‌ പറയുന്നു.

ഈ മാസം 10 ന് സൗദിയിൽ നിന്ന് രണ്ട് ഡോസ് വാക്സിനെടുത്ത ശേഷം പുതിയ വിസയുമായി എക്സിറ്റിൽ നാട്ടിലെത്തിയ സൗദി പ്രവാസിയെ പുതിയ വിസയുമായി സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പോകാൻ അനുവദിക്കാതെ തിരുവനന്തപുരം എയർപോർട്ടിൽ നിന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാര്‍ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച് തിരിച്ചയച്ചിരുന്നു.

ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരും നയതന്ത്ര പ്രതിനിധികളും രണ്ടു വാക്സിന്‍ സൗദിയില്‍ നിന്നും എടുത്തവരും കൂടാതെ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി അധ്യാപകർ, പൊതുവിദ്യാഭ്യാസ മേഖലയിലെ അധ്യാപകർ, ടെക്‌നിക്കൽ കോളേജുകളിലെ അധ്യാപകർ എന്നിവർക്കാണ് നേരിട്ട് വരാൻ നിലവില്‍ അനുമതിയുള്ളത്.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading

LATEST

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

Published

on

റിയാദ്: രേഖകളുടെ അഭാവത്തില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം എയര്‍ അറേബ്യ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ഷാര്‍ജയില്‍ നിന്നും യാത്രാനുമതി നിഷേധിച്ച യുവാവ് ഇന്ന് സൗദിയില്‍ തിരിച്ചെത്തി. ഇന്ന് യു.എ.ഇ സമയം 4.35 നുള്ള എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ തിരുവല്ല സ്വദേശിയായ ബോണി മാമ്മനാണ് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്തിയത്. ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയില്‍ ജീവനക്കാരനാണ് ബോണി.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ എത്തിയ ബോണിയോട് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസിനായി ആവശ്യപ്പെട്ട രേഖകള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചപ്പോഴാണ് രണ്ടു വാക്സിന്‍ എടുത്ത് ഇമ്മ്യൂണ്‍ ആയതിനു തെളിവായി തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെത്. നാട്ടില്‍ വെച്ച് സിം റദ്ദായി പോയതിനാല്‍ അതിന് സാധിക്കില്ലെന്ന്അറിയിച്ചപ്പോള്‍ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അത് കാണിക്കാന്‍ സാധിക്കാതിരുന്നതോടെ ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

തുടര്‍ന്ന് ബസ് മാര്‍ഗ്ഗമുള്ള യാത്ര സൗകര്യം ചെയ്തു തരാമെന്ന് വിമാന കമ്പനി സ്റ്റാഫ്‌ അറിയിച്ചെങ്കിലും നിരസിച്ചതായി ബോണി പറഞ്ഞു. തുടര്‍ന്ന് ഇനി ദാമ്മാമിലേക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് ഇല്ലെന്നും അടുത്ത ദിവസം മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ എന്നും വിമാന കമ്പനി അറിയിച്ചു.

അടുത്ത ദിവസം പുതിയ ടിക്കറ്റും രേഖകളുമായി വരാന്‍ വിമാന കമ്പനി അധികൃതര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടുവെങ്കിലും അടുത്ത ദിവസത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാന്‍ തനിക്ക് സാധിക്കില്ലെന്നും തന്നെ ദമ്മാമില്‍ എത്തിക്കേണ്ട ഉത്തരവാദിത്വം വിമാന കമ്പനി ഏറ്റെടുക്കണമെന്നും ബോണി നിലപാടെടുത്തതോടെ എയര്‍ അറേബ്യ അധികൃതര്‍ പഴയ ടിക്കറ്റില്‍ എന്‍ഡോഴ്സ് ചെയ്തു നല്‍കുകയായിരുന്നു. ഇത് മൂലം പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം മുടക്കാതെ തന്നെ ഇന്ന് ദമ്മാമില്‍ തിരിച്ചെത്താന്‍ ബോണിക്ക് സാധിച്ചു.

എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും പുറത്തിറങ്ങിയാല്‍ അടുത്ത ദിവസം യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് സാങ്കേതിക തടസ്സങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുമെന്ന് മനസ്സിലാക്കിയ ബോണി പുറത്തിറങ്ങാതെ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിച്ചു കൂട്ടി. അതിനിടയില്‍ നാട്ടിലെ ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സി ഇടപെട്ട് സൗദിയില്‍ നിന്നും മറ്റൊരാളുടെ സഹായത്തോടെ വിമാന കമ്പനി ആവശ്യപ്പെട്ട സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷനിലെ ആവശ്യമായ രേഖയും സംഘടിപ്പിച്ചു.

ഇന്നത്തെ യാത്രക്ക് പുതിയ തടസ്സങ്ങള്‍ ഇല്ലാതിരിക്കാന്‍ പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ എടുക്കുകയും ചെയ്തു. തുടര്‍ന്ന് ഇന്ന് കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയ അതേ ഫ്ലൈറ്റില്‍ അതേ സമയത്ത് തന്നെ പുതിയ ടിക്കറ്റിന് പണം ഈടാക്കാതെ എയര്‍ അറേബ്യ ബോണിയെ ദമ്മാമിലെത്തിക്കുകയായിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോണിയെ കൂടാതെ മൂന്ന് മലയാളികളുടെ കൂടി യാത്ര സമാനമായ കാരണത്താല്‍ മുടങ്ങിയിരുന്നു. അവരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ കര മാര്‍ഗ്ഗം സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചതായി അറിയാന്‍ സാധിച്ചുവെന്ന് ബോണി പറയുന്നു. ഒരാള്‍ എന്ത് ചെയ്തു എന്നതിനെ കുറിച്ച് വിവരമൊന്നുമില്ല.

ദമ്മാമില്‍ നെസ്മ കമ്പനിയുടെ കാറ്ററിംഗ് വിഭാഗത്തില്‍ വെയിറ്റര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്യുന്ന ബോണി അവധിയില്‍ നാട്ടില്‍ എത്തി യു.എ.ഇ വഴി തിരിച്ചു പോകുന്നതിനായി എത്തിയപ്പോഴാണ് ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ കഴിഞ്ഞ ദിവസം യാത്ര മുടങ്ങിയത്.

ഒക്ടോബര്‍ ഒന്നാം തിയ്യതിയാണ് ബോണി സൗദിയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനായി റാസല്‍ ഖൈമയില്‍ എത്തിയത്. അവിടുത്തെ പതിനാലു ദിവസത്തെ താമസത്തിന് ശേഷം സൗദിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനായി കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഷാര്‍ജ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്നും യു.എ.ഇ സമയം 04.35 നുള്ള G-91161 എയര്‍ അറേബ്യ വിമാനത്തില്‍ സൗദിയിലേക്ക് ടിക്കറ്റ് മുന്‍കൂട്ടി തന്നെ എടുത്തിരുന്നു. തിരൂരിലെ സഹാറ ട്രാവല്‍സ വഴിയാണ് ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തിരുന്നത്.

തവക്കല്‍ന മൊബൈലില്‍ കാണിക്കാനോ സ്വിഹതി അപ്ളിക്കേഷന്‍ മെഡിക്കല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് കാണിക്കണോ സാധിക്കാത്തതിനാല്‍ ബോണിക്ക് എയര്‍ അറേബ്യ സ്റ്റാഫ് ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിക്കുകയായിരുന്നു. പിന്നീട് എയര്‍ അറേബ്യയുടെ സൂപ്പര്‍വൈസറെ കണ്ടു സംസാരിച്ചെങ്കിലും അപ്പോഴേക്കും ഫ്ലൈറ്റ് പോയിരുന്നു.

അതിനു ശേഷം ഒരു ദിവസത്തോളം എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ തന്നെ കഴിഞ്ഞ ബോണിക്ക് പുതിയ ആര്‍.ടി.പി.സി.ആര്‍ ടെസ്റ്റിന് പണം കൊടുത്തതോടെ കൈവശമുള്ള പണവും കഴിഞ്ഞിരുന്നു. ഭക്ഷണത്തിന് ആവശ്യമായ പണം കൈവശം ഇല്ലാതായപ്പോള്‍ ഭക്ഷണം ആവശ്യപ്പെട്ട് എയര്‍ അറേബ്യ ഓഫീസ് സ്റ്റാഫിനെ സമീപിച്ചപ്പോള്‍ അത് തങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്വം അല്ലെന്ന് പറഞ്ഞ് ഒഴിഞ്ഞു മാറുകയായിരുന്നു എന്ന് ബോണി പറയുന്നു.

യാത്ര മുടങ്ങിയ വിവരം അറിഞ്ഞു ഒരുപാട് പേര്‍ താനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ആവശ്യമായ സഹായങ്ങള്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്തതായി ബോണി പറഞ്ഞു. ദമ്മാമില്‍ സുരക്ഷിതനായി തിരിച്ചെത്താന്‍ ആവശ്യമായ സഹായം നല്‍കിയ എല്ലാവര്‍ക്കും ബോണി നന്ദി അറിയിച്ചു.

 

പ്രവാസി കോർണർ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി വാട്‌സ് ആപ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കിൽ ക്ലിക് ചെയ്യുക. https://chat.whatsapp.com/J1zYcdCGveeItkPfTH4vck

ഫേസ് ബുക്കിലൂടെ പ്രവാസി കോര്‍ണര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ ഉടനെ ലഭിക്കുന്നതിനായി ഈ ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക https://www.facebook.com/PravasiCornerOfficial

Continue Reading
LATEST2 hours ago

ജിദ്ദ പ്രവാസിയുടെ കൈ പിടിച്ച് പ്രമുഖ ജീവ കാരുണ്യ പ്രവർത്തക നര്‍ഗീസ് പുതിയ ജീവിതത്തിലേക്ക്

LATEST3 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST5 days ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST6 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST1 week ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST1 week ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

LATEST2 weeks ago

രണ്ടാഴ്ചക്കുള്ളില്‍ ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്ക് നേരിട്ട് പ്രവേശനം അനുവദിക്കുമെന്ന് സൂചന നല്‍കി ഇന്ത്യന്‍ അംബാസഡര്‍

LATEST2 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിതത്തില്‍ നിന്നും സമ്പാദിച്ച പണം കൊണ്ട് ഭാര്യയുടെ പേരില്‍ വാങ്ങിയ സ്വത്തിന് പ്രവാസിക്ക് അവകാശമില്ലേ?

LATEST2 weeks ago

ഈ വഴിയിലൂടെ എത്രയും പെട്ടെന്ന് സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തുന്നതാണ് നല്ലതെന്ന് വിദഗ്ദര്‍. നേരിട്ടുള്ള പ്രവേശനം കാത്തിരിക്കുന്നതില്‍ അര്‍ത്ഥമില്ല.

LATEST3 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയില്‍ വിദേശികള്‍ക്ക് നേരിടേണ്ടി വരിക ദ്വിമുഖ പരിശോധനകള്‍

LATEST1 week ago

ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നല്‍കാതെ സച്ചിദാനന്ദന്റെ സൗദി യാത്ര മുടക്കിയ ആ മലയാളി സ്റ്റാഫ് ഇത് കേള്‍ക്കുന്നുണ്ടോ?

LATEST2 weeks ago

സൗദി പ്രവാസികള്‍ ഈ കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു വരവ് എളുപ്പമാകില്ല.

LATEST1 week ago

സൗദിയിലേക്ക് തിരിച്ചു പോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ ഏറ്റവും അധികം ചോദിച്ച 12 സംശയങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

പ്രവാസ ജീവിത അവസാനിപ്പിച്ച് മൂന്ന് വര്‍ഷം കഴിഞ്ഞിട്ടും എല്ലാ മാസവും സ്പോണ്‍സറില്‍ നിന്നും മുടങ്ങാതെ ശമ്പളം ലഭിക്കുന്ന മലയാളി

LATEST6 days ago

തവക്കല്‍നയില്‍ വീണ്ടും യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും സൗദിയിലേക്കുള്ള നാല് മലയാളികളുടെ യാത്ര മുടങ്ങി. 

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് മടങ്ങുന്നവരുടെ യാത്ര മുടങ്ങാതിരിക്കാന്‍ ഇത് നിര്‍ബന്ധമായും വായിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ പ്രവാസികള്‍ക്ക് വേദനയും അഭിമാനവും പകര്‍ന്ന നിമിഷങ്ങള്‍.

LATEST2 weeks ago

സൗദിയിലെ തൊഴില്‍ യോഗ്യതാ പരീക്ഷ മൂലം ഇഖാമ പുതുക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കാനുള്ള നടപടി ക്രമങ്ങള്‍

LATEST5 days ago

തവക്കല്‍ന മൂലം കഴിഞ്ഞ ദിവസം ബോര്‍ഡിംഗ് പാസ് നിഷേധിച്ച മലയാളിയെ പുതിയ ടിക്കറ്റ് എടുക്കാതെ യു.എ.ഇ യില്‍ നിന്നും ഇന്ന് സൗദിയില്‍ എത്തിച്ച് എയര്‍ അറേബ്യ

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് വരുന്നതിന് മുന്‍പുള്ള ഖുദും, മുഖീം, അറൈവല്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോം രജിസ്ട്രേഷന്‍ നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ അറിയുക.

LATEST3 weeks ago

സൗദിയിലേക്ക് യു.എ.ഇ വഴിയുള്ള യാത്ര സുരക്ഷിതമാക്കാന്‍ ചില പ്രായോഗിക നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍

LATEST4 weeks ago

തവക്കല്‍ന മൂലം സൗദിയിലേക്കുള്ള യാത്ര മുടങ്ങുമോ എന്ന് ആശങ്കപ്പെടുന്നവരുടെ ശ്രദ്ധക്ക്  

LATEST3 days ago

നാട്ടില്‍ നിന്നും സൗദി യാത്രക്ക് അനുമതി നിഷേധിച്ചെന്ന് പ്രവാസി. പിഴവ് തങ്ങളുടേതല്ലെന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യ

LATEST3 weeks ago

മക്കയിലും മദീനയിലും വിശുദ്ധ ഹറമുകളില്‍ പോകുന്നവര്‍ ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കുക.

LATEST2 weeks ago

നാട്ടിലുള്ളവര്‍ക്ക് തവക്കല്‍ന രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അവസരം. നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ വിശദമായി അറിയുക

Trending

error: Content is protected !!